PDA

View Full Version : Mẹ à, Con hạnh phúc lắm khi còn có Mẹ!

khucthuydu
20-08-06, 08:58 PM
MẸ VÀ TÔI

--- Trịnh Công Sơn ---

Khi một người mất mẹ ở tuổi năm mươi, điều ấy có nghĩa là không còn gì có thể dàn xếp được. cái sa mạc để lại trong lòng bạn cứ thế mỗi ngày mỗi lan rộng ra và cõi lòng bạn thì tan nát như một cánh đồng xanh tươi vừa trải qua một cơn bão lớn.
Bạn tự nhủ lòng rồi ngày mai sẽ khá hơn nhưng điều ấy không bao giờ có được.
Khi một người mồ côi mẹ ở tuổi năm mươi, thì điều ấy có nghĩa là cái chỗ trống trên giường mẹ nằm sẽ mãi mãi là một khoảng không hiu quạnh những sáng, trưa, chiều, tối.
Bạn sẽ đứng nhìn cái gối mẹ thường nằm mỗi ngày và bật khóc.
Bạn ngồi lại bên mép giường của mẹ và hiểu rằng từ đây bạn sẽ không còn được mẹ trách móc một điều gì nữa.
Khi một người đã năm mươi tuổi mà vẫn sống một mình và mẹ cũng một mình (vì ba mất sớm), thì mẹ và ngườI ấy là hai ngườI bạn.
Hai người bạn đã cùng nhau chia xẻ những buồn vui trong cuộc đời nhưng mẹ bao giờ cũng là người thiệt thòi nhất vì mẹ bao giờ cũng thấy con mình là một đứa trẻ và do đó mẹ đã chăm sóc con trên từng giấc ngủ, trong từng bữa ăn.
Và cũng chính mẹ sẽ rời bỏ mọi cuộc vui để không rời bạn khi đau ốm.
Không có bài hát nào nói đủ về mẹ.
Mất mẹ là mất đi một tài sản lớn nhất trong toàn bộ sự giàu có của một đời người.
Khi cúi xuống hôn vầng trán lạnh lẽo của mẹ, tôi biết rằng từ nay sự lạnh lẽo ấy sẽ dần dần tràn ngập trái tim tôi.
Sự lạnh lẽo ấy là một nhắc nhở cần thiết như một giòng kinh sám hối đòi hỏi mỗi người phải gieo cấy lại những hạt mầm đức hạnh trong tâm hồn mình trước cuộc đời.
Mỗi người tình có thể ác độc với bạn nhưng trong lòng người mẹ thì chỉ có từ tâm.
Sự ác độc mang đến giá băng trong lòng bạn và chỉ có hủy diệt chứ không thể nào làm sinh nở một điều gì tốt lành.
Chỉ có ở người mẹ, bạn mới có thể tìm được lòng chung thủy tuyệt đối.
Khi mẹ mất rồi thì bạn hãy tin chắc rằng không thể ở nơi nào có một lòng chung thủy tương tự như vậy nữa, bởi vì đối với mẹ, bạn là mục đích đầu tiên và sau cùng.
Khi một người tình cho bạn một tình yêu thì trong trái ngọt đã có thêm mùi vị của cay đắng.
Tình yêu của mẹ là không vụ lợi.
Ở trái tim người mẹ chỉ có sự tràn đầy, không có bớt đi hoặc thêm vào gì nữa.
Nếu thân xác đi mà linh hồn vẫn còn lại thì bạn hãy tin rằng ,mẹ sẽ là người đau khổ nhất chứ không phải là bạn.
Ở nơi linh hồn đó, mẹ biết rằng từ nay không còn ai đủ tình yêu để chăm sóc và an ủi bạn trong những phiền muộn chập chùng của cuộc đời.
Một người năm mươi tuổi mất mẹ, thì đau khổ hơn trẻ lên năm, bởi vì người ấy không còn hy vọng gì ở tương lai nữa.
Mất mẹ là mất một phần lớn của cuộc vui muốn được đền đáp, chia xẻ.

cind
21-08-06, 09:40 PM
Mẹ yêu!
mỗi ngày Con mỗi lớn khôn thêm thì mỗi ngày lời Con muốn nói với Mẹ lại càng cô đọng, xúc tích nhiều hơn.
"Mẹ ơi, Con yêu Mẹ nhiều!"

tuxedo7777
17-11-06, 12:30 PM
Lisa - Lita Ford</span>

Lisa, you are the shelter for my soul
Lisa, you heal my heart when I lose control
As I let my fingers trace
Each time worn line upon your face
I know only love creates a masterpiece like you
I know it&#39;s true

Mẹ ... mẹ là chốn bình yên cho tâm hồn con trú ngụ
Mẹ ... mẹ xoa dịu vết thương lòng của con mỗi khi con vấp ngã
Mỗi khi đôi tay bé nhỏ của con
lần theo từng dấu tích thời gian trên gương mặt của mẹ thân yêu
Con biết rằng chỉ có tình yêu mới có thể tặng cho con một người mẹ tuyệt với đến vậy
Và con mỉm cười bởi đó là sự thật

Lisa, Lisa, say you&#39;re gonna live forever
Lisa, Lisa, we&#39;re never gonna say goodbye
Only you know who I am
Only you really understand
Nothing&#39;s gonna take you away

Mẹ, mẹ ơi, hãy nói với con rằng mẹ sẽ sống mãi mãi với con
Rằng mẹ và con sẽ không bao giờ phải xa nhau
Mẹ có biết không, chỉ mình mẹ mới biết rõ con ra sao
Chỉ mình mẹ hiểu con thực sự
Và sẽ chẳng gì có thể lấy đi hình bóng mẹ trong trái tim con

Lisa, I know we live in different worlds
Lisa, and I will always be your little girl
And on a stormy night
You built a rainbow to my door
I&#39;ll always remember you

<span style="color:#CC33CC">Mẹ à, con biết chúng ta thuộc hai thế hệ khác nhau
Nhưng con sẽ luôn là đứa con gái bé bỏng của mẹ, mãi mãi
Mẹ có nhớ trong những đêm mưa bão
Mẹ đã trấn an con, sưởi ấm cho con, cho con cảm giác yên bình
Mẹ thân yêu ơi, con sẽ luôn nhớ đến Người.

Lisa, Lisa, say you&#39;re gonna live forever
Lisa, Lisa, we&#39;re never gonna say goodbye
Only you know who I am
Only you really understand
Nothing&#39;s gonna take you away

tuxedo7777
12-12-06, 12:54 PM
Mama don&#39;t you cry – Steelheart </span>

Rock, đứa con có cá tính mạnh mẽ của âm nhạc cũng có lúc phải mềm yếu trước tình mẫu tử thiêng liêng ... Mẹ - chỉ có một trên đời&#33; ...

I fight the tears since you&#39;ve been gone
And I stand in fear, can I make it on my own
Without your love to guide me through my life
It&#39;s so cold at night without you here
And those gentle arms that held me close and dear
Oh we&#39;re all the same, we all live and die

Từng lời bài hát như nỗi niềm tự sự của một đứa con sớm mồ côi Mẹ. Có lẽ nỗi đau mất Mẹ quá lớn đã đè nén cảm xúc của nó. Nó không chia sẻ được với ai, người bạn duy nhất của nó, là Mẹ, đã không còn nữa&#33; Để đến khi đêm về, một mình với bóng đen tĩnh lặng, trái tim non của nó lại thổn thức ...

Từ lúc Mẹ bỏ con ra đi mãi mãi, con luôn phải nuốt ngược vào lòng những giọt nước mắt buồn tủi
Một mình con chống chọi với nỗi sợ hãi, Mẹ ơi, liệu con có thể vượt qua
Khi thiếu vắng tình yêu của Mẹ dẫn lối cho con trong cuộc đời này
Mẹ biết không, trời càng về khuya, con càng cảm thấy lạnh cóng vì không có Mẹ bên cạnh
với vòng tay êm ái ôm chặt con vào lòng, sưởi ấm cho con
Mẹ ơi, tất cả chúng ta, sống và rồi cũng sẽ trở về với cát bụi

Đến lúc này, dường như những gì muốn nói với người Mẹ quá cố tự nhiên vỡ oà trong nó, bật thành tiếng khóc và nghẹn lại trong từng tiếng gọi Mẹ ...

You&#39;ll always be in my heart, oh Mama don&#39;t you cry
You&#39;ll always live in my dreams, oh Mama don&#39;t you cry

Nhưng Mẹ sẽ sống mãi trong trái tim con,
Mẹ sẽ sống mãi trong những giấc mơ về Mẹ hằng đêm của con
Mẹ ơi, Mẹ đừng khóc, đừng khóc ...

Có lẽ tình yêu mãnh liệt hay là sự tôn thờ dành riêng cho Mẹ đã an ủi nó, cho nó một chút hy vọng vào sự bất tử của Mẹ. Phải, Mẹ vẫn sống&#33; Mãi mãi trong tình yêu của nó&#33;
Bám víu vào niềm tin cho riêng mình ấy, nó cảm thấy được xoa dịu phần nào, để có thể lại tâm sự với Mẹ - với hình bóng Mẹ - về những chuỗi ngày dài thiếu vắng Người. Phải chăng, những lúc thế này, nó mới là chính mình, mềm yếu và bé bỏng của mẹ? Chứ không phải một đứa lạnh lùng, vô cảm khi ánh sáng của ngày tràn về&#33;

Every night when I close my eyes
I see a light and shadows of your face
It&#39;s always there like an angel over me
So many frozen years hangin&#39; on my wall
A thousand words, I can hear them call
Oh I tried so hard but I could never say goodbye

Có lẽ cuộc sống đã buộc nó phải gồng mình, xù lông như một chú nhím con để tự vệ, để mạnh mẽ hơn và để không gục ngã. Nhưng khi đêm xuống, con người thật của nó lại tìm về với xúc cảm của một đứa con mồ côi Mẹ. Trái tim lạnh lùng như theo vòng quay của ngày và đêm, lại bắt đầu tan chảy và thổn thức khôn nguôi ...

Mỗi đêm, khi con nhắm mắt
Con lại thấy vầng sáng và bóng dáng của gương mặt Mẹ thân yêu
Luôn ở đó tựa như thiên thần bên con, che chở con
Những năm dài băng giá của thân phận cút côi như đang hiển hiện trên bức tường kia
Và dường như chúng đang gọi con với hàng ngàn, hàng vạn lời nói văng vẳng bên tai
Mẹ ơi, con đã cố gắng nhưng con không thể, con không thể chấp nhận sự thật rằng Mẹ không còn bên con nữa

Tình yêu dành cho Mẹ lại một lần nữa nhắc nhở nó. Phải, Mẹ vẫn còn đó&#33; Mãi mãi&#33; Trong nó&#33; Và một lần nữa, nó phải tự nhủ mình đừng ích kỷ khi than vãn những lời buồn bã này với Mẹ. Mẹ sẽ buồn, sẽ khóc mất nếu mình làm Mẹ lo lắng như thế này. Mẹ ơi, Mẹ đừng khóc, Mẹ nhé&#33; ...

No one can kiss away the pain like you
No one like Mama, no one like you

Mẹ đừng khóc, Mẹ sẽ mãi mãi sống .... trong tim con
Sẽ mãi mãi .... trong những giấc mơ về Mẹ hằng đêm của con
Mẹ ơi, đừng khóc ...
Trên thế gian này, không một ai có thể tặng con nụ hôn xoa dịu mọi vết thương ... như Mẹ
Trên thế gian này, không một ai như Mẹ, không có ai ...

<span style="color:#6600CC">Mẹ ơi, Mẹ đừng khóc, Mẹ sẽ mãi mãi sống .... trong tim con
Sẽ mãi mãi .... trong những giấc mơ về Mẹ hằng đêm của con
Mẹ ơi, đừng khóc ...

Đến đây, tôi có cảm giác trong giấc mơ đêm nay của đứa con mồ côi Mẹ ấy, Mẹ của nó sẽ lại về bên nó với nụ cười dịu hiền trên môi, vỗ về giấc ngủ và lau khô những giọt nước mắt còn đọng trên mi nó. Có thể bà sẽ thì thầm bên tai nó những lời động viên nó tiếp tục sống và sống có ích cho mọi người. Và dường như tôi còn nghe thấy “...Mẹ sẽ luôn ở bên con&#33;..”

... Thật hạnh phúc cho những ai còn Mẹ&#33; Là bạn, là tôi&#33; Bài hát này đã tặng cho tôi thêm một khoảnh khắc nghĩ về Mẹ với tất cả sự kính trọng và thương yêu. Tôi cần và sẽ trân trọng từng giây phút được có Mẹ&#33; Vì ... Mẹ - chỉ có một trên đời&#33;

Tôi tin, bạn cũng thế&#33;

tuxedo7777
02-01-07, 02:37 PM
"The second Woman"</span> :cool:

Mẹ đừng buồn khi anh ấy yêu con
Bởi trước con anh ấy là của mẹ
Anh ấy có thể yêu con một thời trai trẻ
Nhưng suốt đời anh yêu mẹ, mẹ ơi &#33;

Mẹ đã sinh ra anh ấy trên đời
Hình bóng mẹ lồng vào tim anh ấy
Dẫu bây giờ con đuợc yêu thế đấy
Con cũng chỉ là người đàn bà thứ hai...

Mẹ đừng buồn những chiều hôm, những ban mai
Anh ấy có thể nhớ con hơn nhớ mẹ
Nhưng con chỉ là cơn gió nhẹ
Mẹ luôn là bến bờ thương nhớ của đời anh.

Con chỉ là cơn gió mong manh
Những người đàn bà khác có thể thay thế con trong tim anh ấy
Nhưng có một tình yêu âm ỉ cháy
Anh ấy chỉ dành cho mẹ, mẹ ơi &#33;

Anh ấy có thể sống với con suốt cuộc đời
Cũng có thể chia tay trong ngày mai, có thể
Nhưng anh ấy suốt đời yêu mẹ
Dù thế nào, con chỉ là người thứ hai...

<span style="color:#FF0000">Phan Thị Vĩnh Hà

khucthuydu
05-01-07, 10:47 AM
Tuxedo ơi, cám ơn U vì đã post một bài thơ rất hay&#33;

tuxedo7777
06-02-07, 12:34 PM
<div align="center">Ngày sinh nhật</span> </div>

TTO - Tôi cũng như nhiều người nghĩ sinh nhật là dịp kỷ niệm ngày mình cất tiếng khóc chào đời, ngày đầu tiên mình được gặp những người thân yêu, và vì thế mình sẽ là người được nhận những lời chúc mừng, những món quà sinh nhật xinh xắn…

Nhưng cho đến một ngày tôi mới chợt nhận ra rằng sinh nhật không chỉ là dịp dành riêng cho mình. Tôi quen anh qua lời giới thiệu từ một người anh họ của tôi, tôi và anh lớn lên giữa hai nền văn hóa xa lạ nhưng giữa chúng tôi hình như đã có một sợi dây vô hình nào đó, sợi dây đó đã kết nối và mang chúng tôi lại gần nhau hơn.

Có lần anh đã hỏi tôi: “Em hiểu thế nào về ngày sinh nhật?”, thoáng ngạc nhiên xuất hiện trong tôi và tôi nghĩ có thể tôi nghe nhầm câu hỏi của anh bởi anh hầu như không thể diễn tả trọn vẹn tất cả những suy nghĩ của mình bằng tiếng Việt. Như đọc được suy nghĩ trong tôi, anh bắt đầu giải thích: “Em biết không, vào cái ngày mà mình được sinh ra thì mẹ mới là người phải làm việc nhiều nhất chứ, mẹ đã làm một việc mà không phải ai cũng có thể làm được đó là vượt qua sự đau đớn để đưa anh, đưa em đến cuộc đời này, cả mẹ em và mẹ anh đều đã làm rất tốt công việc của họ vào ngày sinh nhật của tụi mình phải không em?

Trong suy nghĩ của anh, ngày sinh nhật phải là dịp để mình nhớ về sự hy sinh của mẹ chứ không chỉ là ngày dành riêng cho mình, mình đã nhận được những lời chúc mừng từ gia đình, bạn bè, đồng nghiệp thì tại sao mình không thể dành những lời chúc đó, những món quà đó để dâng tặng cho người mẹ kính yêu của mình”.

Anh nói với tôi rằng ngày sinh nhật anh sẽ gọi điện về cho mẹ để cám ơn bà ấy vì tất cả (hiện nay anh đang làm việc và sống cách xa gia đình hơn một ngàn cây số). Có thể đối với nhiều người, lời giải thích này cũng chỉ bình thường như cuộc sống vốn đã tồn tại nhưng với tôi đó là cả một sự ngưỡng mộ, sự xúc động xen lẫn cả niềm tự hào. Xúc động vì anh hiểu và thông cảm với sự đau đớn của người phụ nữ trong lúc mang thai và lúc khai hoa nở nhụy, tự hào vì anh vốn lớn lên ở một đất nước hoàn toàn xa lạ với văn hóa Việt Nam nhưng dường như trong anh vẫn khắc sâu tình cảm thiêng liêng của gia đình.

Cám ơn ba mẹ anh đã mang anh đến cuộc đời này, đã nuôi dưỡng, dạy dỗ và đưa anh đến với em. Cám ơn ba mẹ đã cho con hình hài để con luôn được sống trong tình yêu thương và cho con có được ngày hôm nay. Cám ơn anh đã giúp em nhận ra rằng cuộc sống luôn có những điều khám phá thú vị, cuộc sống không chỉ có những vất vả, lo toan mà nó luôn tràn ngập tình yêu thương của con người.

Phải rồi anh à, ngày sinh nhật phải là ngày dành tặng riêng cho mẹ bởi vào cái ngày thiêng liêng ấy, mẹ đã vất vả và mệt mỏi đến dường nào. Em viết những dòng chữ này vào đúng cái ngày mà anh đã ra đời cách đây 36 năm, ban đầu em nghĩ em chỉ sẽ viết cho mình để ghi lại cảm xúc của em vào cái ngày thiêng liêng ấy nhưng rồi em hiểu ra rằng mình không thể chỉ viết để dành riêng cho mình. Bài viết này xin dành tặng cho anh và những người đã làm mẹ.

<span style="color:#FF0000">(Theo Tuổi Trẻ)