PDA

View Full Version : Giúp tôi tìm hiểu sự thật

Sơn
05-10-07, 03:07 PM
Tôi có người em, 2 năm trước hay vào Disco. Em tôi đã dùng thuốc lắc và bạn nó đã cho chất trắng vào thuốc lá cho nó hút (liều lượng nhỏ). Mấy lần đầu em tôi hút đã bị nôn mửa nhưng sau vài lần em tôi đã quen và thường dùng thuốc lá do bọn bạn đưa. Sau khi không vào Disco nữa nên em tôi không gặp đám bạn đó nữa và nó đã tự cai được đến nay đã là 2năm. Nhưng đến nay tôi vẫn thấy em tôi có hiên tượng ngáp như rất buồn ngủ và trông mệt mỏi trong 1 khoảng thời gian nhất định trong ngày (khoảng thời gian mà em tôi vẫn dùng thuốc trước đây trong 1 ngày). Vây nên tôi rất lo không biết em tôi có thật sự cai được chưa hay chỉ là nói cho tôi yên lòng.
Tôi mong diễn đàn giúp tôi hiểu được hiện tượng của em tôi như vậy là sao? Có phải là em tôi vẫn dùng thuốc nên mới ngáp như vậy? Có khi nào không dùng thuốc trong vòng 2 năm rồi mà vẫn có hiện tượng đó hàng ngày không? Làm sao để nhận ra được em tôi có đang dùng thuốc hay không?
Rất mong admin và các bạn hiểu biết về ma túy giúp tôi hiểu được sự thật và cho tôi lời khuyên để giúp em tôi vượt qua được chất chết người đó.
Chân thành cảm ơn !

ThienTam
06-10-07, 05:03 PM
Chào bạn...
Nếu Em bạn thật sự đã dùng qua ma túy như bạn nói thì theo mình biết ma túy rất là khó cai và người xử dụng nó thường có một thói quen che đậy ...một thời gian dài không xử dụng ma túy theo kiến thức Thiện Tâm biết cơ thể đã quân bình một số chất...nên không gây ra hiện tượng thèm thuốc "liên tục" trong một thời gian nhất định...nhưng việc gì cũng không loại trừ khả năng ngoại lệ...người nghiện luôn cần một sự tin tưởng an ủi...tránh họ sự suy sụp tinh thần..bạn có thể để ý mọi sinh hoạt của Em mình kỷ hơn...hoặc thậm trí được thì làm xét nghiệm biết còn xử dụng hay không (trong một cách tế nhị nào đó)...nếu không còn thì chắc không gì phải sợ.
mến
Thiện Tâm

tranthikimman
19-10-07, 10:24 AM
Cai được hay không chính là do từ em bạn và những người chung quanh! Sự động viên của bạn và những người bên cạnh sẽ giúp em bạn rất nhiều!
Khi đọc bài của bạn, thật sự tôi cũng ko thể nói được là em bạn đã cai hay chưa! Cũng như anh Thiện Tâm nói! Bạn hãy để ý kỹ thái độ, hành vi của em bạn một cách thật tế nhị! Tôi biết bạn rất thương em, vì vậy mà tôi tin rằng bạn và gia đình sẽ giúp em bạn cai tốt! Gia đình là chỗ dựa vững chắc nhất! Sự động viên của gia đình sẽ khích lệ cho em bạn rất nhiều! Mong tin vui từ bạn nhé! :biggrin: