PDA

View Full Version : Ban toi dang cai nghien matuy - toi muon giup ban toi va mong muon duo

nhbinh
20-02-08, 05:00 PM
Chao mọi người trong diễn đàn.
Tôi vào diễn đàn này để mong có được những lơi chia sẻ chân thành nhất từ những người cũng trong cảnh ngộ như B - bạn trai tôi. Tôi đã có gắng hỏi những người xung quanh nhưng câu trả lời từ họ là "đã nghiện ma túy rồi thì chỉ có chết họ mơi từ bỏ chứ chẳng bao giờ họ bỏ được đâu, nếu ai đó nghiện matuý hứa với bạn là sẽ bỏ thì đó chỉ là lời nói dối trá mà thôi vì những người nghiện thường hay sống giả dối không thật", nhưng bản thân tôi lại không nghĩ vậy, vì tôi rất tin B, tôi càng tin vào tình cảm B dành cho tôi. Nhưng tôi không biết liệu tình cảm của chúng tôi mạnh hay matuý mạnh hơn, chính vì vậy tôi đã tìm đến diễn đàn với mong muốn nhận được những lời khuyên chân thành nhất của những người đã ở trong hoàn cảnh như B để tôi có nghị lực hơn giúp B vượt qua khó khăn này.
Trước hết tôi nói qua về chuyện của chúng tôi: Chúng tôi trở thành bạn thân khi tôi mới lên 14 tuổi, và ở tuổi đó chúng tôi đã bắt yêu nhau, đó chỉ là chút tình cảm thời trẻ con nhưng với tôi đó là tình yêu thật sự, là mối tình đầu là và là tình cảm thiêng liêng nhất khiến tôi không thể nào quên. Giờ tôi đã 26 tuổi, đã có gia đình và có 01 cậu con trai kháu khỉnh nhưng những tình cảm thời thơ ấu đó luôn theo tôi và cho đến giờ nó vẫn luôn nỗi đau ám ảnh tôi. Ngày quen tôi B 15 tuổi nhưng do bố mẹ bỏ nhau từ nhỏ, mẹ mải làm ăn nên thường ít khi cho thời gian quan tâm chăm sóc, lại cho tiền nhiều để tiêu nên B sớm tiếp xúc với những bạn cùng phố chơi bời nên đã biết đến heroin từ khi còn rất nhỏ, nhưng theo tôi biết thì chỉ thỉnh thoàng dùng theo sự lôi kéo chứ chưa phải nghiện. Nhưng từ khi chúng tôi chơi với nhau B không có thời gian chơi với lại những bạn bè đó nữa, thêm vào đó tôi vốn là cô gái hiền lành, học hành cũng không đến nỗi và ít chơi và tiếp xúc với những bạn không chịu học hành ham chơi. Chúng tôi yêu nhau được 6 năm đến khi tôi 20 tuổi thì chia tay, Trong suốt 6 năm yêu nhau B đã không dính đến matuý, và luôn nghe theo tôi, lúc nào cũng sợ tôi buồn hay phật ý. chia tay la do tôi lúc đó tôi đã đi làm, vừa làm vừa học, khi đó tôi được tiếp xúc với những người chững chạc, có trí phấn đấu và rất nghiêm túc trong công viêc, trong khi đó B vẫn lêu lông chưa có công việc cụ thế, mặc dù rất nghe lời tôi nhưng vẫn chưa bỏ được tính ham chơi, lúc đó tôi nghĩ nếu chia tay chắc B sẽ sống tốt hơn nên tôi đã quyết định. Ngày tôi nói lời chia tay B đã khóc rất nhiều và xin tôi đừng bỏ B, nhưng tôi vẫn quyết tâm. Một năm sau ngày chia tay tôi đã lập gia đình với một người cùng cơ quan, nhưng cũng không phải vì tình yêu thật sự, tôi chỉ muốn quên đi quá khứ, để B có thể quên tôi hoàn toàn. Nhưng quyết định ngày đó là một sai lầm lớn đối với tôi, kết quả tôi nhận được là một gia đình không hạnh phúc vì không có tình yêu, còn B khi chia tay tôi đã lao vào matuý để quên tôi đi, tôi không biết có hoàn toàn là vậy không, nhưng tôi đã rất đau khổ và ray rứt về điều này. Mẹ bạn ấy luôn quý và coi tôi như con trong gia đình vì hơn ai hết bà rất hiểu về con trai bà, bà cũng luôn cảm ơn tôi vì có tôi trong suốt 6 năm nên con bà không va vấp vào con đường kia, chính vì vậy dù tôi đã có gia đình bà vẫn luôn gọi điện hỏi thăm tôi và tôi cũng vậy, qua đó tôi cũng biết dù tôi đã có chồng nhưng nhiều lúc đi uống rượu về say B vẫn đòi gọi điện cho tôi nhưng mẹ không cho.
Ngày tôi gọi điện cho bà, bà nói B đã bị đi trại vi nghiện nhưng bà dấu lý do vì sao bị bắt, đêm đó tôi đã mất ngủ và nhiều đêm sau đó tôi luôn bị dằn vặt, tôi thương B, tôi lại tự trách mình. sau hai năm cải tạo trong trại, B đã được thả với niềm tin sẽ làm lại cuộc đời và sẽ sống tốt hơn vì đã quá sợ matuý, tôi nghe mẹ B kể như vậy tôi rất vui (vì từ lúc lấy chồng tôi không liên lạc gì với B cả), nghe tin B sắp lấy vợ tôi lại càng mừng hơn, tôi mừng vì lấy vợ rồi B sẽ ổn định hơn và chắc chắn không quay lại con đường cũ nữa và tôi đã yên tâm, sống cuộc sống của mình. Hai tháng sau tôi gọi cho mẹ, mẹ nói giọng buồn buồn "hết hi vọng rồi cháu ạ, nó lại nghiện lại rồi, chẳng còn cưới xin gì nữa rồi", tim tôi như vỡ ra thành ngàn mảnh, lại một lần nữa tôi cảm nhận được sự đau đớn rằng B sắp rời xa tôi và cõi đời này. Và liên tục nhiều ngày sau đó tôi lân la hết trang web này đến trang web khác tìm hiểu về ma túy và cách điều trị cai nghiện hữu hiệu nhất. Tôi đã nghĩ rất nhiều và quyết định mình sẽ gặp lại B vì tôi biết dù rất hận và trách tôi đã bỏ B nhưng từ sâu thẳm trong lòng B luôn tôn trọng và nghe lời tôi, tôi tự nghĩ mình phải làm điều gì đó để giúp B.
Trước khi gặp lại tôi có gặp B qua điện thoại, sau đó hai tuần tôi quyết định phải gặp trực tiếp thì lúc đó B đang tự cai ở nhà bằng cách tiêm trực tiếp giảm đau vào mạch máu. Nhìn hai bên cánh tay nhằng nhịt những vết chích tôi cảm thấy rất đau lòng, Thấy tôi lên nhà B đã rất vui, không những không trách móc mà còn tự tay làm cơm nấu những món ăn mà tôi yêu thích, đưa tôi đi thăm lại ông bà ngoại và những người họ hàng trước kia đã biết và rất quý mến tôi. Hôm đó B đã nói vẫn còn rất yêu tôi nhưng tại tôi đã có gia đình rồi nên thôi chứ không lúc nào là không nhớ tới tôi kể cả lúc vui nhất.
Sau đó B đã quyết định cai nghiện sau hai tháng nghiện lại và để hạ quyết tâm hơn B đã vào nhà bác họ ở Thanh Hóa để cai, vào đó được hơn một tuần ngày nào cũng truyền nước và sông lá, ngày nào tôi cũng gọi điện nói chuyện để động viên, mấy ngày đầu mới vào không tiêm giảm đau nữa tôi thấy giọng rất mệt mỏi, bác B nói B nằm ngủ li bì nhiều lúc bác sợ có vẫn đề gì phải vào gọi xem có thưa không, nhưng chỉ nằm li bì chứ không nên cơn vật vã.
Đến giờ B đã được hơn 4 tháng, B nói trong suốt 4 tháng đó B chưa hề dùng lại, tôi thì không dám chắc có đúng không nhưng tôi tin B.
Hiện giờ B đã biết cuộc sống của tôi, biết tôi không hạnh phúc với gia đình hiện tại B luôn nói với tôi và cầu mong tôi quay trở về với B. B nói vì có tôi và vì tôi B mới từ bỏ matuý, nếu không vì tôi B không bao giờ từ bỏ cả vì B yêu tôi, tôi là tất cả cuộc sống của B, có tôi B có thể làm được tất cả còn không có tôi B chẳng thể làm được gì cả. B hứa với tôi vì tình yêu của tôi B sẽ từ bỏ tất cả, không bao giờ quay lại con đường cũ nưa, sẽ kiếm tiền để nuôi mẹ con tôi. Giờ B đã từ bỏ tất cả, kể cà người yêu hiện tại của B vì B nói đó chỉ là lấp chỗ trống khi không có tôi chứ thât sự B không hề yêu những người con gái đó... Rồi nếu không có tôi B sẽ không biết sẽ sống thế nào... B nói B sẽ yêu con tôi như yêu con của mình....
Còn về phần tôi, tôi không nghi ngờ tình cảm đó. Nhưng tôi rất sợ, vì hiện tại tôi đang có một công việc ổn định, tuy không hạnh phúc nhưng tôi bằng lòng chấp nhận cuộc sống như vậy, nhưng nói thật từ khi gặp lại B tôi nhận thấy minh cần phải thay đổi cuộc sống nhàm chán này, bây giờ tôi cố sống vì con nhưng rồi một ngày nào đó tôi sẽ phải rời khỏi cái gia đình buồn chán này vì tôi còn trẻ, tôi cần HP hơn cả. Nhưng nói thật tôi sợ rằng tôi từ bỏ tất cả về với B, tôi sợ B không từ bỏ được rồi con tôi sẽ khổ, nó sẽ lớn lên trong một môi trường không lành lặn tôi sợ nó sẽ lại như vậy. còn gia đình tôi nữa, ngày trước yêu nhau mọi người đã ngăn cấm rất nhiều, giờ lại quay lại trong hoàn cảnh B đã đi tù, là một người nghiện thì không biết họ sẽ sốc thế nào.
Chuyện của tôi thật hoang đường đúng không, ai nghe thấy cũng cho tôi là thần kinh,là không bình thường... Còn tôi thì là người trong cuộc tôi cũng không biết làm thế nào. tôi sợ bỏ mặc B lúc này B sẽ lại tìm lại con đường cũ, lúc này B cần người động viên hơn ai hết, Nhưng từ bỏ ra đình mình thì tôi có lỗi với con tôi, với bố mẹ tôi, tương lai thì không biết thế nào. Mẹ B thì nói tùy tôi quyết định, nhưng bà cũng mong muốn tôi quay lại vì bà biết chỉ có tôi mới có thể giúp B lúc này.
Các anh đã từng trong hoàn cảnh như B, các anh có thể cho tôi một lời khuyên chân thành nhất không a. Liệu B bạn tôi có thể từ bỏ được matuý không, bây giờ tôi nên làm thế nào.
Xin giúp tôi với. Tôi cảm ơn rất nhiều

tuxedo7777
20-02-08, 11:33 PM
Như anh Cind và nhiều anh chị khác chia sẻ, bỏ được ma túy hay không do chính ý chí của người bệnh quyết định. Và để củng cố ý chí ấy, rất cần có sự chia sẻ, động viên của những người thân yêu.
Ở đây, mình không đủ kiến thức để "chẩn đoán" tình trạng bệnh của B - bạn của bạn - nhưng mình có vài suy nghĩ muốn gửi đến bạn. Mình cho rằng bạn cần xác định việc cần làm lúc này là động viên, khích lệ B để B có thêm quyết tâm cai nghiện nhưng phải cho B thấy bạn vẫn coi B là bạn dù ở bất kỳ hoàn cảnh nào và cai nghiện là cách B thể hiện B quan tâm đến bạn, đến gia đình, đến những người xung quanh và nhất là đến bản thân B. Mình thật sự không ủng hộ suy nghĩ rằng bạn phải quay về với B thì B mới bỏ được ma túy, như thế là B ích kỷ và chính bạn cũng ích kỷ với con của bạn. Bạn nên giúp B nhận ra anh ta nên là một người đàn ông thực sự trước khi muốn bạn quay trở lại và sẽ chỉ là thực sự một khi B vẫn bỏ ma túy và chấp nhận trường hợp bạn ở lại với gia đình hiện có.
Thân

cosusong_conhyvong
21-02-08, 10:06 PM
Con người ta khi mà đạt được cái mà mình mong muốn thì thường sẽ bỏ trôi tất cả. mình không dám có ý kiến gì trong quyết định của bạn. Mình cũng không biết j` nhiều về bạn trai bạn mà chỉ qua những j` bạn nói lên ko khẳng định đc. Bạn trai bạn cần có nguồn động viên từ bạn. Nhưng mà bạn trai bạn còn có GD, bạn bè, + với tình bạn của bạn. Anh tuxedo nói Đúng đó. Trước khi bạn quay trở lại với bạn trai bạn thì bạn trai bạn hãy là 1 người đàn ông đúng nghĩa đi.

Vo yeu cua Admin
23-02-08, 06:06 PM
Ko biết chị có đọc được ko nhưng em vẫn muốn viết.

Đầu tiên, em cảm thấy rất ngưỡng mộ vì chị có được một người yêu mình sâu nặng như thế, nếu em là chị em cũng sẽ tin những gì anh B nói, và sẽ tin anh ấy có thể vì tình yêu với chị mà vượt qua khó khăn, thay đổi chính mình, làm lại cuộc sống.

Nhưng ko có nghĩa là chị phải trở về với anh ấy bởi vì đó ko phải là trách nhiệm của chị. Và những điều người khác nghĩ hay nói cũng chẳng quan trọng. Vấn đề là chị có còn yêu anh B ko, chị có muốn ở bên anh ấy ko. Qua những gì chị viết thì có vẻ như chị giúp đỡ anh ấy chỉ như một người bạn, một người ko thể bỏ rơi người khác khi người ta gặp khó khăn, giống như là "hết tình còn nghĩa" vậy đó.

Có một điều chắc chắn là cuộc sống gia đình an toàn nhưng ko hạnh phúc kiểu đó thì em ko ủng hộ. Thà là sống một mình tự do thoải mái hơn. Theo quan điểm của riêng em thì: trẻ con tuy rất ngây thơ nhưng ko phải là búp bê, cũng có suy nghĩ và cảm nhận riêng của mình. Nếu khéo léo giải thích, chăm sóc thì chúng vẫn được hưởng tuổi thơ trọn vẹn. Mà nếu có chút khuyết thì đã sao, vì khi vượt qua được thì chúng sẽ trưởng thành và sống tốt hơn, ý chí cao hơn những trẻ khác.

Kết luận: lời khuyên của hai người trước cũng rất hay, chị nên chờ thêm một thời gian hãy quyết định cuối cùng. Có những chuyện làm theo bản năng (hãy bỏ lý trí ra một bên) biết đâu sẽ tốt hơn và cuộc sống luôn có những điều kì diệu.

Chúc chị may mắn.

cind
23-02-08, 07:33 PM
Hãy suy xét kỹ lại xem tình cảm bạn dành cho B là "cái gì? đó có phải là tình yêu không!?". Và theo như bạn nói thì cái hướng này đang có tiến triển tốt đẹp cho B vậy lý do gì mà ta không cứ tiếp tục theo hướng đó. Còn nếu 2 bạn có ý tiến đến hôn nhân thì theo tôi là chưa nên. Tôi có cảm giác là bạn đang ngộ nhận, đừng để cho B có cơ hội shock bạn nhé.
Thân

dungsidietgiadinh
22-04-08, 11:55 AM
Chao em.chi can nhin Nick cua anh em cung doan duoc anh la nghien nang NTN.
anh nghien 13 nam.Chua di trai hay trung tam cai lan nao.Chi tu cai o nha.Anh cai khoang 40 lan gi do khong nho.Gia dinh anh co dieu kien kinh te.Co nguoi nha thuong xuyen di cong tac nuoc ngoai anh da dung tat ca cac loai thuoc cai tren thi truong.Hien nay anh cai bang thuoc Nam da bo duoc 3 nam.Ma anh khong dam khang dinh co giu duoc toi cuoi doi khong tai nghien nua khong.Anh noi vay de em biet la MT no ghe gom va kho bo NTN.Ban em o muc do nang roi.Se kho lam.Tat ca moi bien phap la vo ich thoi.em can tinh tao.ban ay muon cai thi tu khac ban ay phai chung minh bang hanh dong cua minh
Anh cung co nguoi ban nghien nhu ban em.tu khi cau ay bi vo bo,doi ly di.cau ay bi soc tinh than va tu cai duoc,khong can thuoc thang,khong ai dong vien ho tro,6nam roi chua tai nghien.....Noi the de em thay quan trong la do nguoi nghien da that su muon bo chua thoi em a.
theo anh em khong nen,tru phi cau ay chung minh duoc.Thoi gian chung minh it nhat la 3 nam.Chuc hanh phuc

binh_BD
22-04-08, 02:13 PM
Không hiểu sao em vào nick cu mai không được nên em đành lập nick mới để vào.
Cảm ơn anh Dungsidietgiadinh đã có lơi khuyên rất có ích cho em. Thật ra người trong cuộc thường mù quáng, bản thân em luôn nghĩ rằng minh là cô gái thông minh và nhanh ý có thể tinh ý nhìn thấy được mọi người đang nói dối mình hay không và luôn nghĩ rằng mình sẽ sáng suốt, nhưng thời gian vừa qua đã chứng minh một điều rằng em không những không sáng suốt như em nghĩ mà còn rất mù quáng, người ta càng sống càng tinh ranh hơn còn em cảm thấy càng sống càng ngờ ngệch đi, cũng có thể em ít va chậm nên em không biết cuộc sống lại nhiều sự dối trá đến vậy.
Anh không biết đâu từ ngày gặp lại nhau đến giờ cũng đã 6 tháng rồi, em luôn tin rằng B thật long và không nói dối em như những gì B đã nói, mặc dù những đưa bạn chơi thân với em và B từ bé đều khuyên em không nên tin B vì B là một người nghiên và "không nên nghe những gì nghiện nói", nhưng em vẫn tin và vẫn nghĩ rằng tc của chúng em quá lớn, nó đáng được trân trọng hơn là những lời giả dối kia. 6 tháng trời B vẫn cứ khẳng định với em là B luôn giữ lời hứa sẽ từ bỏ và không bao giờ nghiện lại, không biết đối với mọi người thế nào chứ đối với B thì bỏ không khó..... mà em thấy cũng tài thật, trước khi gặp em trên tay B chi chít những vết chích vậy mà sau khi gặp trên cánh tay chỉ còn vết sẹo chứ không có vết chích mới nào, chính vì vậy em mới tin là B bỏ được thật
Em luôn tìm cách hỏi mọi người về thuốc chống tái, cũng may đưa bạn thân của em nó làm ở BV Mai Hương ở đáy có bán thuốc chống tái, em động viên B ra BV đó để làm các xét nghiệm làm bệnh án để được mua thuốc về nhà, lúc đầu thì B nói là không cần vì B bỏ được rồi nhưng thấy em nói nhiều thì đồng ý ra viện, anh biết không kết quả thử test cho dương tính nhưng B vẫn một mực kd là không biết vì sao lại vậy vì lâu rồi không sử dụng, sau đó một tuần lại thử lại kq vẫn vậy nhưng B chối, em bắt B một tuần sau nếu thử vẫn có thì phải nhập viện để cai, một tuần sau B ra và thú nhận với em là mình vẫn dung nhưng chỉ dung lại 12 ngày gần đây, nhưng thôi mọi chuyện cũ em không muốn nhắc lại điều quan trọng la B đã đồng ý cai và uống thuốc chống tái.
Đến nay B cũng đã cai được 1 tháng 10 ngày rồi, vẫn duy trì uống thuốc và duy nhất có 1 lần dùng lại (vì từ hồi đi cai về B cứ đi ra ngoài về là lại thử nước tiểu) là dùng viên Hồng phiến.
Có điều làm em luôn lo lắng là, tuy B đã cai nhưng B lại không muôn từ bỏ âất kỳ người bạn nào, vẫn đi chơi và quan hệ với những người bạn cũ, trong ó coó những người cũng từng nghiện và bỏ được (B nói vậy) có người vẫn nghiện. Em rất lo nếu cứ như vậy B sẽ lại nghiện lại.
Theo như anh nói thuốc tây có tác dụng phụ và rất hại gan, có lẽ đúng vậy vì từ hồi uống thuốc lưng B nổi rất nhiều mụn. cho em hỏi thuốc anh uống là loại thuốc gì và có thể muaở đâu ạ.
Biết là để từ bỏđươợc là phải do ý trí của từng người nhưng em biết sức mạnh của MT rất mạnh để từ bỏ được thì thật kó khaăn, việc trông chờ vào thuốc chống tái bây giờ là hy vọng cuối cùng của em và mẹ B.
Trước mắt em chỉ mong sao có thể giúp B vượt qua được sự cám giỗ của MT, àm lại cuộc đời và là người đàn ông thực sự, còn chuện tình cảm của chúng em em cũng chưa biết rồi sẽ đi đến đâu, tình cảm thì vẫn còn nhưng bây giờ B thì vậy chưa biết sẽ tế nào, còn em thì còn gia đình, còn con em cần có em. Mặc dù cuộc sống hiện tại của em không hanh phúc, nhưng dù sao em ẫn còn có con là niềm an ủi và phải sống vì nó. Em không muốn sau này nó sẽ oán giận em.
Còn về phần B, em không phủ nhận tc B dành cho em, nhưng cũng phải như anh nói thôi, B cần có thời gian chưng minh và em cũng vậy.

tuxedo7777
28-04-08, 10:36 PM
Con người ta khi mà đạt được cái mà mình mong muốn thì thường sẽ bỏ trôi tất cả. mình không dám có ý kiến gì trong quyết định của bạn. Mình cũng không biết j` nhiều về bạn trai bạn mà chỉ qua những j` bạn nói lên ko khẳng định đc. Bạn trai bạn cần có nguồn động viên từ bạn. Nhưng mà bạn trai bạn còn có GD, bạn bè, + với tình bạn của bạn. Anh tuxedo nói Đúng đó. Trước khi bạn quay trở lại với bạn trai bạn thì bạn trai bạn hãy là 1 người đàn ông đúng nghĩa đi.
Trời ạ, bữa nay đọc kỹ mới thấy mình bị gọi bằng anh!!!! Bạn ơi, tớ là con gái! ^_^
P.s: xin lỗi các anh chị, em chen ngang ngoài chủ đề tí nha!

who_am_i
18-05-08, 04:15 AM
Bạn à mình cũng là 1 người nghiện nhưng nghiện nhẹ thôi mình có 1 lời khuyên dành cho bạn" cuộc sống không phải là 1 màu hồng bạn có chắc khi bạn từ bỏ tất cả để đến với B rồi để 1 lúc nào đó có 1 chuyện gì đó không hay xảy ra trong gia đình bạn liệu B có giữ được mình hay không trong khi bạn cũng đang là người mất bình tĩnh và không đủ tỉnh táo để làm cho B thấy yên lòng?" Hãy suy nghĩ cho thật kỹ bạn ạ quyết định hay không là tùy ở bạn người ta thường nói là dám làm dám chịu mà! Hãy cố lên bạn nhé! à quên nếu 26t thì phai gọi= chị thì đúng hơn em xin lỗi nhé em mới có 25 tuổi! híc!

binh_BD
21-05-08, 05:03 PM
cảm ơn Who-am-I đã chia sẻ với mình, thật ra mình cũng hoang mang lắm, nhưng giờ bình tĩnh lại mình cũng thấy mình cần phải vì con mình hơn, mặc dù hiện tại mình thấy rất ngột ngạt khi sống trong gia đình không có tình yêu này, mệt mỏi chán trường lắm, chồng mình thì là một người đàn ông gia trưởng, keo kiệt...
Có thể mình sẽ vì con sống tiếp quãng đời còn lại với người chồng đó, nhưng cũng có thể mình sẽ từ bỏ anh ta nhưng mình cũng sẽ làm điều đó vì mình và con chứ không phải vì B, không phải mình từ bỏ chồng để về với B.
Còn về phần B, hiện giờ tâm trạng và tính tình cũng ổn hơn nhiều rồi, cũng gần 3 tháng rồi, thỉnh thoảng mình và mẹ B cũng thử test nhưng kết quả đều âm tính, vậy cũng yên tâm rồi. Giờ B vẫn uống thuốc chống tái tuy không đều đặn lắm vì B nói uống thuốc rất mệt nên toàn phải ép uống. Mình chỉ hy vọng B sẽ từ bỏ được. Mình cũng thấy B quyết tâm lắm nhưng cũng chưa nói lên được điều gì đúng không bạn
Còn bạn nữa Who-am-I à, hãy dũng cảm nên để từ bỏ nó bạn nhé, cuộc đời còn rất dài, tương lai trước mắt dù đẹp hay xấu cũng là cuộc sống, cha mẹ đã cho mình làm người thì hãy cố gắng sống tốt để đi hết quãng đời làm người đó theo đúng nghĩa bạn nhé. Mình còn phải lấy vợ, kiếm sống nuôi con và còn phải làm một người ông nữa chứ đừng hủy hoại cuộc đời mình bằng thứ chết người đó nữa, bạn hãy cố gắng thoát ra khỏi u mê đó bạn nhé.
Minh tin rồi bạn sẽ làm được.
Thời gian này mình đọc rất nhiều tâm sự của mọi người trong diễn đàn, lòng mình cũng nặng chĩu như tâm trạng của mọi người vậy, tại sao từ bỏ lại khó khăn đến vậy, nhiều lúc mình nghĩ nếu mình là các bạn liệu mình có thể thoát ra được không đây....

binh_BD
10-06-08, 12:33 PM
Sau bao lời hứa của B và hy vọng của mình thì giờ mình lại thất vọng tràn trề. Hôm qua B đã nhận với mình là B nghiện lại được 1 tháng do uống rượu say bị bạn bè rủ nên không thể kìm chế được và b muốn mình giúp B tiếp tục cai nghiện, B đã khóc xin mình giúp B và đừng bỏ rơi B lúc này. Khi nghe tin đó mình cũng không thấy bất ngờ vì mình biết rồi sẽ xảy ra, vì một tháng nay B đã bỏ không uống thuốc chống tái. Buồn, buồn lắm, cái vòng luẩn quẩn này "nghiện - cai - tái nghiện" này đây bao giờ mới thoát ra được.
Mình sẽ lại tiếp tục giúp B cai nhưng hy vọng thật mong manh, lòng tin của mình bị lung lay rồi.
Mình lại nhờ đứa bạn mua cho thuốc cai, nó nói nó mua được nhưng khuyên mình không nên mua vì không cai được đâu, rồi lại nghiện lại thôi, nghe nó nói sao mà nản lòng thế, nhưng dù thế nào cũng vẫn phải cố và lại hy vọng thôi.

Maili
10-06-08, 03:40 PM
Sau bao lời hứa của B và hy vọng của mình thì giờ mình lại thất vọng tràn trề. Hôm qua B đã nhận với mình là B nghiện lại được 1 tháng do uống rượu say bị bạn bè rủ nên không thể kìm chế được và b muốn mình giúp B tiếp tục cai nghiện, B đã khóc xin mình giúp B và đừng bỏ rơi B lúc này. Khi nghe tin đó mình cũng không thấy bất ngờ vì mình biết rồi sẽ xảy ra, vì một tháng nay B đã bỏ không uống thuốc chống tái. Buồn, buồn lắm, cái vòng luẩn quẩn này "nghiện - cai - tái nghiện" này đây bao giờ mới thoát ra được.
Mình sẽ lại tiếp tục giúp B cai nhưng hy vọng thật mong manh, lòng tin của mình bị lung lay rồi.
Mình lại nhờ đứa bạn mua cho thuốc cai, nó nói nó mua được nhưng khuyên mình không nên mua vì không cai được đâu, rồi lại nghiện lại thôi, nghe nó nói sao mà nản lòng thế, nhưng dù thế nào cũng vẫn phải cố và lại hy vọng thôi.
Niềm tin đáng giá bao nhiêu đồng một kí, cớ sao cứ phải đem niềm tin của chúng tôi ra mà "định giá" thế này???!!!. Khổ vậy đó, hình như con gái sinh ra là để chấp nhận, chấp nhận cái nghịch lý của cuộc đời. Sao cứ phải gieo hi vọng vào lòng chúng tôi rồi lại giật nó đi một cách tàn nhẫn, để rồi khi chúng tôi bật khóc thì anh lại lạnh lùng nói rằng: "Con gái tụi em ai cũng như nhau???!!!" hay quay mặt bỏ đi, phải chăng anh sợ giọt nước mắt của chúng tôi vì anh biết rõ chính anh làm chúng tôi khóc. Mình ko biết đàn ông trên đời tốt hay xấu, chỉ biết là dù có đau khổ, khó khăn gì bạn cứ lên đây chia sẻ với mọi người, phụ nữ chúng ta hãy tự cứu lấy mình trước đi.

binh_BD
02-07-08, 06:58 PM
Cảm ơn bạn Maili đã chia sẻ với mình. Dạo này mình cũng bận về công việc gia đình và cũng vì buồn chán nên không lên được diễn đàn.
Bạn có biết không buồn buồn nhiều lăm, buồn vì mình từng này tuổi rồi đã là một người mẹ rồi mà không xứng đáng là mẹ, lẽ ra mình phải cố gắng sống lặng lẽ trong cái gia đình của mình để nuôi con mình khôn lớn, vậy mà chỉ vì chữ tình cũ chưa lúc nào nguôi ngoai trong mình mà bây giờ mình phải khổ sở và hổ thẹn với con mình thế này.
Sau bao cố gắng và hy vọng, những gì cần làm cho B mình cũng đã làm hết vậy mà kết quả nhận được là gì chứ, chỉ là sự dấn thân càng ngày càng sâu vào thứ chất trắng chết người đó.
B hứa nhiều lắm, thề nhiều lắm rằng phải sống tốt để đền đáp những gì tôi đã dành cho B, rằng B phải sống tốt để lo cho hai mẹ con tôi dù tôi có quay về với B hay không, nhưng B đã làm được gì ngoài sự lừa dối mình chứ.
Chưa bao giờ mình thấy thất vọng như bây giờ bạn à, mình cũng định buông xuôi nhưng nghĩ lại thì ngoài mình còn quan tâm đến B ra thì chẳng còn ai quan tâm đến B nữa rồi, mọi người đều xa lánh B ngay cả mẹ B cũng bỏ mặc B rồi, nếu lúc này đây mình cũng làm vậy thì lương tâm mình sẽ cắn dứt và mình nghĩ mình sẽ đau khổ suốt quãng đời còn lại.
Bạn biết không, ngay sau dòng tin nhắn hôm vừa rồi mình lại tiếp tục mua thuốc chỗ bạn mình để B tự cai nhưng đến ngày thứ 3 B đã lừa dối mình để lấy tiền rồi bỏ đi, một tuần sau B quay lại với hình hài không khác gì một cái xác không hồn, thân hình thì tàn tạ, khuôn mặt thì đầy mụn trông thật đáng sợ.
Mình phải làm gì để cứu B đây, khi B không có quyết tâm, không có bản lĩnh. Mình lại khuyên và B lại hứa sẽ bỏ nhưng cái sẽ đó không biết đến bao giờ. Ngày hôm qua B gặp mình, B nói trong con người của B rất mâu thuẫn giờ B không biết B thế nào nữa, lúc muốn cai lúc lại không muốn, mình khuyên B nên đi vào trung tâm cai nghiện B đồng ý nhưng sau đó lại nói sẽ tự cai.
Hôm nay mình gọi điện cho mẹ B mong nhận được từ bà sự động viên và bà sẽ tiếp tục cùng mình kéo B ra nhưng những gì mình nhận được từ bà là cứ kệ cho nó chết, nếu không chết thì pháp luật sẽ tự xử lý nó chứ không còn cách nào cứu chữa một con người như thế nữa rồi, nói chuyện xong với mẹ sao đã buồn lại càng buồn.
Giờ mình phải làm gì đây hả các bạn.
Sao lúc đầu mới bước vào nghe những gì B nói mình thấy dễ dàng thế, vậy mà giờ sao nó khó khăn đến thế.
Giờ trong đầu mình rất mâu thuẫn, liệu mình nên tiếp tục giúp B tự cai hay đưa B đi trung tâm cai đây, mình cũng chẳng biết làm thế nào. Nếu ép B đi trại thì có tàn nhẫn với B không đây.
Ma túy là gì mà người ta phải khổ sở đến vậy chứ.

Maili
03-07-08, 09:52 AM
Như vậy là thật sự B vẫn chưa muốn cai nên mới thiếu quyết tâm đến thế. Tin buồn lại là một người chỉ có thể cai thành công khi họ đã thật sự muốn cai và đã ý thức được hoàn toàn tác hại cũng như những bi kịch ma túy đem lại. Chỉ có chính người đó mới cai được,chứ người thân có khuyên can hay ép buộc cũng như ko mà thôi. Trường hợp này rất khó,bạn phải cố lên. Đưa B đến trại sẽ tốt hơn, vì ở đấy người ta có thể quản lý B. Nhưng mấu chốt vẫn là tư tưởng của B, cho dù ra trại B vẫn có thể tái nghiện. Phải làm cho B thức tỉnh, về mặt này bạn hãy tham khảo rất nhiều anh ở đây cũng đã cai thành công để họ chỉ cho bạn cách giúp B, giúp B nhận ra tác hại của ma tuý. Nếu thật sự những lời nói ko có tác dụng, bạn hãy thử bỏ mặt B xem sao. Có thể khi người ta đã mất hết tất cả, rơi vào chỗ tuyệt vọng nhất, họ sẽ nhận ra đâu là điều mình nên làm và sẽ có một sức mạnh to lớn để làm điều đó.
Mình biết có rất nhiều bạn vẫn thường lên diễn đàn nhưng ko viết gì cả. Có thể bạn có lí do riêng, nhưng xin hãy vì những người phụ nữ như chúng tôi rơi vào hoàn cảnh này mà hãy lên tiếng, cho dù chỉ là một lời nói để cho chúng tôi thêm tí sức mạnh và niềm tin.Có thể bạn vẫn chưa cai được, nhưng những lời khuyên,kinh nghiệm của bạn sẽ giúp được một người khác, và những lời khuyên,kinh nghiệm của người khác sẽ giúp dc bạn. Vậy thì tại sao lại ngại ngần mà ko nói ra suy nghĩ, cảm xúc của mình, hãy làm ơn đi bạn, những điều bạn nói thật sự vô cùng ý nghĩa.

cind
03-07-08, 09:33 PM
.....Trường hợp này rất khó,bạn phải cố lên. Đưa B đến trại sẽ tốt hơn, vì ở đấy người ta có thể quản lý B. Nhưng mấu chốt vẫn là tư tưởng của B, cho dù ra trại B vẫn có thể tái nghiện. Phải làm cho B thức tỉnh, về mặt này bạn hãy tham khảo rất nhiều anh ở đây cũng đã cai thành công để họ chỉ cho bạn cách giúp B, giúp B nhận ra tác hại của ma tuý. Nếu thật sự những lời nói ko có tác dụng, bạn hãy thử bỏ mặt B xem sao. Có thể khi người ta đã mất hết tất cả, rơi vào chỗ tuyệt vọng nhất, họ sẽ nhận ra đâu là điều mình nên làm và sẽ có một sức mạnh to lớn để làm điều đó.

Đồng ý với Maili về giải pháp cách ly B với môi trường XH một thời gian. Ít nhất là trong thời gian ở đó B có thể nhìn nhận ra vấn đề.
Cách thứ 2 cũng được nhưng hãy coi chừng tác dụng ngược khi người nghiện cảm thấy bi bỏ rơi! Nhưng biết đâu sẽ thành công bởi vì đã thử qua tất cả các cách khác mà vẫn tái nghiện thì có lẽ cũng chỉ còn cách này mà thôi! Xin nhắc lại là không khuyến khích áp dụng đâu nha, hãy suy xét thật kỹ trước khi ...

lacloi
15-07-08, 09:54 PM
chào các bạn trong diễn đàn này.mình theo dõi mọi người rất lâu rồi.xin lỗi vì chen ngang cây chuyện như vậy, nhưng mình giờ đây chẳng biết làm gì nữa. Mình và M yêu nhau, thời gian đầu mình không biết M nghiện, nhưng mình cũng thấy M rất khác, hay vào nhà vệ sinh lâu hơn mọi người,....mình muốn M yêu mình thì tự nguyện nói ra, rồi thời gian cũng trả lời M không liên lạc với mình trong vòng 3 ngày, sau đó M giải thích là M đi cai nghiện. Mình nghe xong mà choáng váng, bạn có biết 1 đứa con gái lâu nay sống nguyên tắc và kỷ luật cao với bản thân khi nghe mình yêu 1 người nghiện thì như thế nào không ?Minh suy nghĩ rất nhiều, nhiều lắm..anh ấy xin mình hiểu và cho mình quyết định có yêu nữa không?và dù lựa chọn của mình như thế nào anh ấy vẫn chấp nhận, chỉ cần mình biết là anh ấy yêu mình lắm.(anh M nói vậy)mình suy nghĩ rất nhiều, mình nghĩ rằng khi an h ấy còn thành thật với mình và chịu đi cai có nghĩa là anh ấy vẫn còn nghĩ tới cuộc sống, có yêu mình, mình tha thứ và nguyện cố gắng giúp đỡ anh M.Tìm tòi, đọc sách, hỏi han đủ kiểu để có thể hiểu được anh, mình giám sát anh bằng điện thoại vì mình ko thể suốt ngày đi theo anh ấy còn công việc và kiếm sống nữa chứ. khoảng được 1 thời gian anh ấy lại hút lại, mình thật sự buồn và thất vọng lắm.Mình lại cố gắng khuyên nhủ, dịu dàng, chiều chuộng, rồi có lúc cương nghị và đe dọa (vì mình biết anh yêu mình nên mình dọa anh), minh tha thứ tất cả cho anh cả việc anh có tình nhận bên ngoài (người đàn bà này đã có chồng và con nhưng vẫn ngoại tình, và chính người này đã đem thuốc cho M hút, nghiệt ngã nhỉ). Lần gần đây, M muốn cai 1 lần nữa, cả gia đình và mình vui lắm, Minh cũng đã làm được nhưng bù lại việc này, M đi chơi bài, M ngồi không biết gì nữa, mình khuyên nhủ, mọi cách, khuyên, mắng, xin...vì khi đã ham mê cái này sẽ dẫn đến cái kia, khoảng cách gần nhau lắm. Mình bảo nếu M còn đi chơi nữa mình sẽ chia tay, vì thật sư mình rất yêu M nhưng cứ như thế này thì thử hỏi có ai chịu được không?Mình bắt quả tang vài lần, lần nào anh cũng hứa bỏ, ko chơi nữa, cố gắng chăm chỉ làm việc, nhưng hôm nay mình không thể kìm chế được nữa, Bố Mẹ M đã lớn tuổi rồi mà suốt ngày theo con, lo lắng cho M. Nhưng M ko hề hiểu, M chỉ biết thỏa mãn sự ham mê của M.mình buồn lắm và rất tức giận, khi hôm nay sau khi đã hứa là sẽ ko chơi nữa mà mình vẫn thấy có mặt ở quán. Minh lên tìm, gặp M.bảo M về, nhưng M ko hề để ý tới mình.rồi mình gọi điện về nhà M báo cho 2 bác theo yêu cầu của 2 bác. M bảo mình và M đã hết chuyện để nói với nhau, rằng " Ngược đi " để M chơi . Mình cố gắng nhịn, bảo M ra ngoài nói chuyện, M ko đi còn mắng mình. Mình ko thể kiên nhẫn hơn khi bản thân bị người mình yêu lừa dối rồi hạ thấp danh dự . Lúc đó mình thật sự cũng chẳng cần gì nữa, nhưg bản thân vẫn biết là còn yêu M. mình và M to tiếng, mình cầm tất cả tiền của M đem cắt làm đôi. khoảng gần 1 triệu, M đã tát mình, mình cũng tát lại, vì trước đến giờ chưa ai đánh mình cả.Thế là chúng mình có lý do để chia tay. nhưng trog lòng mình vẫn muốn M quay về với gia đình, vì mình vẫn còn yêu M lắm.chỉ mệt mỏi và thấy trống rỗng thôi, bao nhiêu công sức bây giờ M bỏ hết coi mình chẳng là cái gì. Minh nhận là lúc đấy quá nóg, nhưng vì M đã không làm người đàn ông như M hứa. tối nay mình buồn kinh khủng, lại còn đang ốm nữa, M vẫn chơi ở quán cho dù Mẹ M có xuốg gọi về. Mình vẫn lo lắng cho M. mong M về nhà đi. Như vậy mình có đúng không các bạn. vì mình khôg hiểu những người nghiện họ có còn ý thức không? vì họ cũng là con người mà. Tận sâu trong trái tim mình luôn tin M sẽ thay đổi. Nhưng lúc này đây mình rối bời, tình yêu tan vỡ, bao nhiêu hy vọng cũng tan, công sức và nhất là mọi thứ mình làm cho M hình như chẳng là gì! Mình phải làm sao?có nên âm thầm giúp đỡ nữa không ? vì chắc giờ này mình và M chẳng thể yêu nhau nữa, M và mình đã ngầm hiểu đây là kết thúc rồi. vì giận nên cả hai bỏ đi.chưa ngồi nói chuyện rõ ràng. các bạn bảo mình phải làm sao?trời ơi!

Maili
16-07-08, 12:13 AM
Làm sao là làm sao, trời ơi! Mình cũng là người như bạn thôi mà_huhu. Sao mà đời có nhiều chuyện éo le thế, ko lẽ bây giờ mình khuyên bạn bỏ quách cái thằng đó đi, nhưng mà làm thế chả khác nào nhìn thấy một người đang rơi vào ngõ cục mà ko thèm cứu. Mình còn thấy cắn rứt lương tâm nữa là bạn. Mình khuyên bạn nên tìm hiểu gia đình anh ấy kĩ hơn để tìm ra nguyên nhân tại sao anh ấy lại như vậy: ví dụ như ba, mẹ ngoại tình, chia tay,...Nói chung là phải tìm ra được nguyên nhân để mà có cách giải quyết cụ thể. Hầu hết những người nghiện đều là do hoàn cảnh gia đình đưa đẩy, nên về bản chất thì họ cực kì tốt, chỉ là lầm đường lạc lối, và họ rất có mong muốn được cai nghiện, sự giúp đỡ quan tâm ủng hộ sẽ ko thể nào thiếu được để cai thành công. Mọi người (cả mình) thường có khuynh hướng khuyên người ta đừng bỏ cuộc, nhưng nếu bảo bạn cứ mãi chạy theo anh ấy và ko bao giờ được giải thoát thì thật là nhẫn tâm. Làm thế có lợi cho diễn đàn nhưng sẽ chôn vùi tương lai của bạn. Mình nghĩ trường hợp của bạn khác mọi người ở chỗ: những người khác rất muốn cai nhưng ko cai được do ma lực của ma túy quá lớn_và mình tin họ vẫn xứng đáng để chúng ta tiếp tục tin tưởng, nhưng bạn trai bạn ko có vẻ gì là quyết tâm cai cả.
Bạn hãy suy nghĩ thật kĩ và hãy đặt hạnh phúc của mình lên hàng đầu, bạn hãy cứ tìm hiểu nguyên nhân tại sao đi rồi quay lại đây. Mình giúp dc gì mình sẽ cố hết sức cho, mình ko biết thì sẽ đi hỏi người khác giúp bạn. Mình hứa sẽ luôn ở đây để chia sẻ với bạn.

lacloi
16-07-08, 08:42 AM
Mình cũng đã tìm hiểu kỹ gia đình anh M.Gia đình anh không có gì đáng nói, Bố mẹ anh ấy là văn công ngày trước, 2 bác sống rất tình cảm và có trách nhiệm.anh M đi xa gia đình từ năm 17 tuổi, sang bên Balan,cuộc sống xa gia đình không ai bảo ban và dạy dỗ, anh vật lộn với cuộc sống và đã không có bản lĩnh làm chủ cuộc đời mình,Bên kia anh đã có vợ và 2 con, nhưng vì bên đó anh ko thể tồn tại được nữa (pháp luật khai trừ)nên coi như về VN anh M là người chưa có gđ,(có thể lấy vợ )gia đình anh không phải là nguyên nhân dẫn anh vào con đường lạc lối này, mà mình nghĩ là do bản thân anh ấy, do cuộc sống xô đẩy,anh ấy rất nghịch nhưng sâu trong anh ấy mình vẫn thấy anh M là người có thể tốt, dĩ nhiên là chỉ có bản thân anh M muốn hay không thôi,anh cứ tự hành hạ mình. Mình cũng đã khuyên anh không nên như vậy nữa, hỏi anh có muốn cuộc sống như bình thường không? nếu anh quyết tâm và trân trọng bản thân cũng như gia đình anh thì anh sẽ có tất cả vì mọi người vẫn rất thương và ủng hộ anh nhiều lắm. Nhưng ở đời có nhiều người trớ trêu, chắc vì sung sướng quá nên anh không biết quý trọng? Bác gái vì muốn bù đắp cho anh khoảng thời gian 20 năm sống xa gđ, (bác nghĩ vì vậy anh ấy hư) mình tật sự thương cho bác. gần 70 mà ngày nào cũng sống trong tâm trạng lo lắng cho đứa con trai 40 tuổi. đã từng làm Bố. Mình nghĩ anh M đã tự mua thuốc về cai, đã âm tính sau 10 ngày cố gắng, và hứa sẽ không dùng lại nữa, nhưng cái lý luận của 1 người nghiện thì vô tận lắm.Anh đã cai, anh lại đâm đầu vào cờ bạc với lý do để anh quên đi cái kia!!!chỉ là 1 cái vòng tròn thôi cuối cùng thì cũng vào tâm điểm của nó, ngày hôm qua anh đã ko về nhà, mặc cho Mẹ ở nhà lo lắng (M biết điều này chứ), mình nghĩ trong thời gian thử thách này chắc bây giờ đây M không làm chủ được nữa đâu, có thể anh ấy lại đi tìm gặp người đàn bà mà yêu anh theo kiểu "dân nghiện", rồi anh lại được chiều chuộng và hút hít thôi.Mình rất buồn và không biết làm thế nào?thật ra mình vẫn lo lắng cho anh ấy, mình chưa thật sự quên được, nhưng mình cũng không làm gì nữa vì anh ấy cũng chẳng muốn nữa đâu. Nghĩ thì đau đớn nhưng cứ để cho anh mất đi tất cả, gia đình , bạn bè ( vì bạn bè anh cũng có người khuyên mình nên mặc kệ anh ta=>bạn bè cũng sẽ tẩy chay)mất cả mình (có thể không quan trọng với anh ấy )anh ấy sẽ mất chính mình, .....nói chung là mất hết phải không bạn? Mọi người làm cho anh ấy rất nhiều nhưng anh ấy không coi trọng.Mình quyết định như vậy có được không Malli ? malli oi mình vẫn yêu anh ấy lắm nhưng trong mình bây giờ rất mâu thuẫn, tình cảm và lý trí đây. có nên cho anh M 1 cơ hội nữa nếu như lần này anh về và thể hiện quyết tâm hay sẽ xin mình tha thứ ?hoặc mình sẽ bỏ luôn "thằng cha Chí phèo" này hả Malli và các bạn?:( :( :confused:

ThienTam
16-07-08, 11:15 AM
Anh da lon va Chi cung da lon Thien Tam khong biet khuyen hay rut kinh nghiem gi o cuoc song cua Anh Chi...Cho phep noi that long...Thien Tam chan ngay canh Chi di bang vet thuong va vo ve mot con thu hoang ...co luc no se vo Chi con dau don hon...no khong con nhan tinh khi da 40 tuoi dau lam Bo ma van con lam kho Cha Me ruot minh...hay de no chet hoac thuc tinh theo cach no da lua chon...Chi hay quen di va tim cho minh mot hanh phuc that su khac.
Men
Thien Tam

lacloi
16-07-08, 12:51 PM
Mình cảm ơn Thientam, nếu đứng ngoài và dùng lý trí mà xét thì đúng là con người này đáng bị trừng phạt, vì đã từng làm Bố mà không hiểu nỗi lòng của cha mẹ. Mình cũng còn trẻ năm nay 26 thôi, nên mình cũng đang cố gắng từ bỏ cho dù mình vẫn còn chút tình cảm với M. Vì như Thientam nói, M đã mất hết tính "người" mà chỉ còn như 1 con thú thôi. Vì đến người ngoài như mình mà còn thấy xót xa khi nhìn người Mẹ như vậy. chia sẻ với mọi người mình thấy đỡ đi nhiều những băn khoăn. bây giờ mình đang cần sự chia sẻ và động viên để quên đi con người kia. Nhưng dù sao cũng cần có thời gian vì ngay lúc này thì mình không thể, mình vần còn tình cảm với M mà. Theo như Thientam thì con người này có thể thức tỉnh được không? có gì đó an ủi cho người Mẹ già của M. M ko tự mình cứu lấy mình thì ai cố gắng giúp đỡ cũng = 0. chỉ tiếc cho M, và cũng tiếc cho mình đã mất bao nhiêu công sức và tâm lực vào M một cách vô ích.:o

nguoi_vo_hinh
16-07-08, 08:34 PM
cuối cùng thì những lời khuyên quý giá củng chỉ là phụ thôi quan trọng là sự quyết định của bạn , bạn hãy làm theo con tim ủa mình , bạn hãy nghĩ coi mình còn yêu anh ấy cỡ nào có thể tiếp tục giúp anh ấy nữa hay ko , có thể chịu đựng được anh ấy nữa hay ko thì sẽ có câu trả lời thôi .

Maili
17-07-08, 06:59 AM
ủa vậy là chúng ta bỏ cuộc thiệt hả, đó là kết thúc đáng buồn nhất á :( , thật ra mình còn ko chắc mình rơi vào hoàn cảnh đó có thể quyết tâm giúp M, lấy cái gì mà dám khuyên bạn cố lên. Chỉ là mình hok muốn bỏ rơi một con người vậy đâu. Bây giờ bạn quyết định gì thì mọi người cũng ủng hộ hết. Cố lên.

lacloi
17-07-08, 11:59 AM
Thật ra mình không muốn bỏ con người tội nghiệp này đâu. nhưng mọi người thử nghĩ xem, từ hôm cãi nhau xong M đi mà không hề nhớ tới mình nữa thì mình còn gì để nói không ? vì luôn mồm nói yêu mình thì chẳng lẽ M giận mình lâu như vậy trong khi lỗi không phải ở mình?Mẹ M ốm mà M ko thèm hỏi thăm. 1 người con như vậy có nên tha thứ không? có nên cho anh ấy cơ hội nào nữa không? Hôm qua M có gọi điện về bảo hôm nay sẽ về nhưng người nghiện liệu có nên tin và chờ đợi không? hay là mặc kệ rồi M sẽ bị trả giá? mọi người suy xét dùm mình đi.

Maili
17-07-08, 10:57 PM
Mình nghĩ bạn nên đợi thêm một thời gian nữa đi rồi hãy quyết định. Thôi thì anh ấy ko xứng đáng cho bạn chờ đợi nhưng vì người mẹ đáng thương kia mà cho anh ấy một tí cơ hội vậy:)

nguoi_vo_hinh
18-07-08, 12:17 AM
Nếu bạn chấp nhận cho anh ấy một cơ hội thì bạn phải chuẩn bị tâm lý trước cho thật kỹ vì mình củng từng sử dụng ma túy mình biết khi họ còn đam mê vào những thứ đó thì khó ai có thể khuyên họ được từ bỏ được trừ khi họ bị vấp ngã 1 cú ngã thật đau trong đời thì họ mới nhận ra được những gì đã từng tốt với họ mà họ đã bỏ lỡ , như bản thân mình nếu tôi ko bị h ko chừng tới giờ tôi vẩn còn nghiện , mình thấy bạn trai của bạn thật là có 1 người bạn gái như bạn mà ko biết quí thì thật đáng trách , mình hiện giờ vẩn có 1 mình hằng ngày phải chịu đựng tác dụng phụ của thuốc ARV và những người trong gia đình đối mặt với nhiều thứ làm mình có cảm giác rất đuối mình ao ước có 1 người nào đó bên cạnh để cùng mình chia sẽ mình rất sợ ngủ vì khi ngủ mình hường xuyên gặp ác mộng gặp lại cảnh hồi xưa đi mua ma túy về chơi mà đi vòng vòng hoài ko bao giờ tìm được lối ra thật là 1 cảm giác đáng sợ giật mình thì thấy vã mồ hôi ko dám ngủ lại . mình đã nhiều lần muốn buông tay để mặc cho số phận nhưng ko hiểu sao có 1 cái gì đó rất khó diển tả trong lòng mình giống như là mình còn 1 chuyện gì đó chưa làm được vậy.Mình củng khuyên bạn là trước khi làm gì nên suy nghĩ cho thật kỹ rồi hãy quyết định đừng để sao này có những hối tiếc .

ThienTam
18-07-08, 10:59 AM
Thien Tam cam nhan, viec gi minh dam quyet dinh dut khoac moi co huong chuyen bien moi tot hon...do co the goi la ban linh khong nhi? moi viec Chi ro hon ai het cho su quyet dinh hanh phuc khong chinh ai dung va chiu trach nhiem bang Chi, nhung lam gi cung nen doi xu ton trong dung dung den tay chan nhe...
men
Thien Tam

lacloi
18-07-08, 11:06 AM
vậy theo nguoi_vo_hinh thì mình có nên tin M lần nữa không? vì bạn cũng từng là người nghiện bạn có thể nói cho mình biết lúc nào thì M nói thật, lúc bình thường hay lúc ,.....
Mình sợ lắm nếu như mọi thứ của mình sẽ kết thúc nếu M lại nói dối. Liệu M có trở thành người đàn ông đúng nghĩa? sao M không được như bạn ? tại sao cứ thích làm khổ mình? từng này tuổi mà vẫn để Mẹ lo lắng có đáng trừng phạt không ?M đã về nhà, M cũng đã xin lỗi mình. theo bạn có cơ hội nào cho M nữa không ? vì mình ko thể bỏ phí thời gian và tình cảm của mình vô ích. không thể từ bỏ 1 con người lạc lối 40 năm trời, phải dành lại cuộc sống cho M ? hay mặc kệ vì đấy là sự lựa chọn của M. Mình vẫn đag mâu thuẫn lắm....1 phần thôi thúc mình quên đi, 1 phần bảo là không thể bỏ cuộc... nhưng mình đang cố gắng và quyết tâm cho ai đây? trời ơi

ThienTam
18-07-08, 11:17 AM
Minh chiu ap luc cong viec rat lon va moi ngay phai dua ra nhung phan doan va quyet dinh ...co nhung viec Minh khong muon phai quyet dinh vi anh huong toi tuong lai cuoc song hay gia dinh cua mot nguoi nao do, nhung vi bao ton cho chinh ban than Minh va so dong nen phai doi mat voi su that...sau nhung va cham do Minh thay ban linh-truong thanh va dam quyet doan trong cuoc song.
Ve chuyen cua Ban, Minh khuyen ban tam thoi xa Anh ta ra...cung la mot hinh thuc giup Anh ay...neu Anh ay nghi den ban va vi ban hoac do yeu to nao do ma thuc tinh muon han gang lai thi luc do neu tinh yeu van con ban quay lai van chua muon phai khong? Chu bay gio Minh nghi Anh ay dang y vao tinh yeu yeu duoi cua ban...Neu Anh ta khong thuc tinh biet dau do cung la so may cho ban.good luck
Men
Thien Tam

nhoc
18-07-08, 02:20 PM
Mình ủng hộ ý kiến của anh Thiện Tâm.Bạn suy nghĩ đi.Chúc bạn sớm có quyết định đúng đắn nhất!

Lotus_ask
18-07-08, 04:00 PM
"viec gi minh dam quyet dinh dut khoac moi co huong chuyen bien moi tot hon" em thích cái câu này của anh đấy Thiện Tâm ạ !

DMD
18-07-08, 06:37 PM
Hom nay la dau tien minh vao trang web nay.Chu yeu la minh muon doc nhung gi Lacloi viet ve minh.Minh chinh la M ma lacloi viet.That la xau ho khi doc nhung su that ve minh.Tinh ra minh da cai dc gan 1 thang nay nhung minh lai dam dau vao co bacva lan dau tien trong doi minh tat phu nu.Minh la con nguoi tot u?Chac la ko.Va sau u?? Cung ko.Minh tu hanh ha ban than va nhung nguoi thuong yeu minh.Viec do minh lam gioi lam.Minh da song 20 nam o nuoc ngoai ko co ai quan li nen cung co the minh quen song nhu vay mac du do chi la cach giai thich cua rieng minh.That su minh rat Yeu Dang(lacloi)nhung ban than minh ko biet co dem lai hanh phuc cho nguoi minh Yeu ko?Do la cau hoi minh dang tim cau tra loi.Minh van chua dung lai mac du hang ngay no van hanh ha minh.Minh dang co gang het suc minh vi gia dinh va ....vi chinh ban than minh.Minh cam on cac ban da gop y cho lac loi cach cu xu voi minh.:)

ThienTam
18-07-08, 07:54 PM
To DMD
Chao Anh ! khong biet noi la vui hay lai gut mac them van de khi gap Anh tren day? hy vong Anh se quay lai doc nhung dong chu nay.Chung ta co hoan canh tuong doi giong nhau-tu viec qua khu leu long den doi khong tot voi gia dinh..Thien Tam cung rat la hon lao voi gia dinh o cap do nang ...bo hoc va choi boi dung nghia...Thien Tam cung o nuoc ngoai lau nhu Anh. Hoi dai dong mot chut, nhung Thien Tam thuc tinh va tim lai cho minh nhung gi da mat...bay gio Thien Tam trong mat moi nguoi trong gia dinh va xa hoi rat duoc coi trong...don gian da co gang hoc hanh ra truong-lao vao lam nhung viec ba^`n cu`ng nhat tao von va mo ra nhieu cong viec kinh doanh cho rieng minh...cham lo gia dinh va thuong yeu Bo Me that long...song luon nghi den viec giup do nguoi khac. Minh co tat ca hanh phuc ma nhieu luc nghi lai that khong tuong...nhung tat ca deu do ban linh va quyet tam minh het Anh a....Chung ta da lon gan het tuoi tao dung su nghiep hay sang suot quyet dinh thoi gian troi nhanh lam! Me Anh da gia, con Anh can nghe tot ve Cha no va Anh can mot gia em am cham soc di ve...moi viec dung de muon roi hoi tiec ca doi Anh nhe!
Men
Thien Tam

nguoi_vo_hinh
18-07-08, 08:28 PM
Chào anh DMD , em củng là 1 người nghiện và củng là 1 người có H , trong khoảng thời gian chơi em có tiếp xúc với nhiều người nghiện khác và em nhận ra 1 điều rằng phía sau những người nghiện điều có 1 lý do hoặc 1 hoàn cảnh để họ đi vào con đường đó , em nói thật nhé có ai nghiện mà ko biết cái đó độc hại ko họ biết chứ thậm chí biết rất rõ nhưng vẩn lao đầu vô là vì nguyên do gì điều đó chỉ có chính bản thân người nghiện mới biết được , em chắc nhỏ tuổi hơn anh vì em mới 27 tuổi thôi em củng ko dám góp ý gì chỉ nói về cách khi em cai nghiện và anh coi thử xem có được ko :
khi em cai em ko bao giờ vô trường cai và dùng thuốc cai nghiện em chỉ 1 mình trong phòng nge nhạc và suy nghĩ về những gì mình đã làm và những gì mình đã gây ra , khi bị vật vả trong đầu em càng nghĩ nhiều hơn về những chuyện đó nữa , nghĩ rằng khi mình bị đau đớn như vậy ba mẹ và mọi người chung quanh mình họ củng đau lắm chứ ko vui vẻ gì đâu nhật là ba mẹ mình và người yêu của mình , em nói thật anh sung sướng lắm khi có 1 người yêu như vậy , như em khi cai khi vật vả ko có 1 ai bên em ngoài 4 bức tường ko 1 lời khuyên nhủ hay động viên , em phải tự mình khuyên chính mình vượt qua hết để ko làm ai khổ và ko cho người khác coi mình là 1 thằng nghiện nữa , anh hãy cố gắng lên khi chung quanh anh còn nhiều người đang lo lắng và sẵng sàng giúp anh , ở ngoài đời có nhiều người nghiện khác ko được như vậy đâu nhưng họ vẫn đang cố gắng đó thôi , hãy cố gắng vượt qua khi còn có thể đừng để đi quá sâu sẽ ko có đường quay đầu lại đâu anh ạ . Anh có tin là em đã cai ở nhà suốt 7 năm ko bước 1 bước ra đường ko , ko tiếp xúc với 1 ai ngoài những người thân trong gia đình hầu như bạn bè cũ em gặp củng ko nhớ lại tên .cai nghiện cần có thời gian anh ạ ít nhật là 4 năm ko tiếp xúc với bạn bè cũ thì mới có hy vọng cò vừa cắt cơn xong mà nhong nhong ngoài đường chơi là coi như thua . Không biết những gì em nói có sàm wa' ko nữa :)

DMD
18-07-08, 09:15 PM
cAM ON Nguoi vo hinh va ca Thien Tam da doc va gop y cho minh biet.Dung nhu ban da viet.Chang ai hieu dc khi dinh vao cai nay no se nhu the nao.Ai cung co the noi hay.Chang qua la phai co ban linh va ....Do la minh dang tu noi doi minh thoi.Ke ca ban than minh da cai dc gan mot nam xong lai dinh lai va bay gio dang dc co gan 4 tuan.Minh cung biet la minh co du dieu kien .Gia dinh Yeu thuong minh tha het loi nay den loi kia.Va ca nguoi Yeu minh(va nguoi minh Yeu) cung vay.nhung hinh nhu suong qua thi hoa ro.Khi minh chua mat di nhung gi minh da co thi minh chua biet minh da co nhung cai gi.Chang nhe minh noi voi co ay la minh se thay doi ??Minh se Yeu thuong va dem lai hanh phuc cho co ay??Viec do chac chan minh co the dem lai cho co ay ko??Hien tai trai tim minh noi la co va hay lam nhu vay di. Nhung.......de nhung loi noi tro thanh hien thuc thi truoc mat minh con con duong dai lam.Mong rang tu nay hang ngay minh co the chia se cung cac ban nhung suy nghi cua minh.Chuc cac ban thanh cong trong moi linh vuc
:)

Maili
18-07-08, 10:39 PM
không thể từ bỏ 1 con người lạc lối 40 năm trời, phải dành lại cuộc sống cho M ? hay mặc kệ vì đấy là sự lựa chọn của M. Mình vẫn đag mâu thuẫn lắm....1 phần thôi thúc mình quên đi, 1 phần bảo là không thể bỏ cuộc... nhưng mình đang cố gắng và quyết tâm cho ai đây? trời ơi

Mình chỉ cảm thấy đơn giản là: khi mình phải lựa chọn giữa tiếp tục thực hiện một việc cực kì khó và rút lui khỏi nó cho đỡ mệt, mình nghĩ mình sẽ chọn tiếp tục bởi vì có thể ko thành công thật nhưng mình sẽ ko cảm thấy hối tiếc, cũng sẽ ko bao giờ bâng khuâng rằng "nếu ngày xưa mình thử làm điều đó thì mọi chuyện đã như thế nào rồi?".
Mình chỉ luôn nhìn vào mọi người, nhìn vào rất nhiều tấm gương và những điều kì diệu xung quanh mình, và nói "người ta làm được, vậy thì mình cũng sẽ làm được". Thật ra chuyện gì cũng vậy, người ta thường hối hận vì những điều mình đã ko làm hơn là những điều ta đã làm nhưng thất bại. Và còn một câu nữa mình tái chế lại từ một câu khác tặng cho mọi người: "Khi bạn đã cố gắng rất nhiều, bạn vẫn ko thể làm được điều đó, nhưng khi bạn cố gắng nhiều hơn nữa, bạn có thể sẽ làm được điều đó".
P/S: nếu là mình thì mình sẽ cứ nhào vô thôi, tại mình còn chưa bị thế thiệt nên đâu có biết sợ:D

Maili
18-07-08, 11:17 PM
Nãy giờ đọc trang trước mà ko biết có trang này, xem ra bạn M là cũng được quá đó chứ, cũng đáng mặt nam nhi lắm.
Có 1 bạn đã từng nói:"chẳng có thằng từng nghiện nào dám khẳng định rằng từ giờ đến cuối cuộc đời sẽ ko bao giờ tái nghiện", bạn ấy còn nói "hoàn toàn không có cái gọi là nghị lực trong khi đang nghiện đâu!, nếu có thì chỉ là cái phần con người còn lại trong mỗi chúng ta thôi Bạn ạ! không thể gọi đó là nghị lực đâu??!!"_bạn thấy ko, ai cũng như ai, tôi, bạn, mọi người, vậy mà sao họ cai được mình lại ko được nhỉ.
Và con người hoàn toàn có thể lựa chọn đó bạn:

:
"Bạn chọn cây hoa hồng để chăm sóc , thì bạn sẽ nhận được những bông hoa đỏ thắm.
Còn tui chọn ma túy, thì ....... , khổ thế nào mọi người đều biết .
Tui dùng ma túy để thỏa mãn khoái cảm và tui nghiện.
Tui cai rồi lại dùng lại , rồi lại cai ..... bao nhiêu lần . Không phải vì cuộc sống xô đẩy, bạn bè lôi kéo . Không phải vì tui bị đi tù hay đỗ đại học . Cũng chẳng do Bà ngoại tui mất hay vì tui chưa có việc làm . Tui dùng lại ma túy vì chính tui đã chọn nó để thỏa mãn khoái cảm.
Tui chưa đủ sức để chiến đấu chống ma túy. Tui chiến đấu với chính bản thân tôi. Tui phải chiến đấu với cái bản năng luôn khao khát tìm kiếm khoái cảm của chính mình.
Tui không vuốt ve sự hèn nhát của mình bằng cách đổ lổi cho xã hội phân biệt, cuộc sống khó khăn , gia đình xa lánh , bạn bè lôi kéo .... Tui biết mình hèn nhát , và điều đó giúp tui có thêm sức mạnh để chiến đấu với chính bản năng của mình.
Điều đó cũng giúp tui gần 2 năm nay không dùng lại ma túy.
Tui hay nói đến chữ tui , vì tui không dám động chạm đến các bạn khác có suy nghĩ không giống mình.
SỐNG LÀ CHỌN"

nguoi_vo_hinh
19-07-08, 12:02 AM
Mình thấy Maili nói mọi chuyện sao quá dễ dàng cứ như đi chợ mua con cá vậy , bạn có bao giờ bị những trận vật vả chưa có bị dòi bò chưa ko nói đâu xa là bạn có bao giờ thấy tận mắt 1 người đang vã thuốc khi cai chưa khi thấy bạn sẽ hiểu ko phải cái gì muốn làm là làm được hết còn phải do môi trường xung quanh tác động nữa chứ đâu phải hoàn cảnh của ai củng như ai bởi vậy khi nhận xét 1 sự việc ko nên gom chung mà nói được phải dựa theo hoàn cảnh của từng trường hợp chứ , nhưng trong hoàn cảnh của anh DMD thì thấy khả năng cai được tốt thôi vì chung quanh anh còn biết bao nhiêu người thương anh và lo cho anh đó là điều để anh cần suy nghĩ đừng làm họ thất vọng hãy cố lên nhất là tình yêu nó có thể kéo ta vượt qua nhũng quãng đường khó khăn nhất.

Maili
19-07-08, 12:30 AM
ấy dà, thì Maili suy nghĩ đơn giản, nhưng xét trong mọi trường hợp thì điều đó tốt chứ, phải nghĩ nó dễ thì mình mới có hứng thú và hi vọng để thử chứ. Nguoi_vo_hinh cứ đi mà bới móc Maili vì Maili ko có kinh nghiệm, nhưng cuộc sống nói chung cũng có nhiều cái tương đồng mà, Maili ko cần cái quyết tâm để cai nghiện nhưng cũng cần quyết tâm và nghị lực để làm chuyện khác vậy. Sao lại so sánh khập khiễng thế. Với lại người ta đang chán nản mà mình lại làm người ta đã-buồn-nay-còn-buồn-hơn sao. Cứ thoải mái đi, nào, cùng Maili hít thở nào: hít...........thở............hít.............. thở.............

Tái bút: Văn chương của Nguoi_vo_hinh được lắm đó, hay, cho điểm 8 (vẫn còn thua Maili, Maili điểm 9 :D)=>tiếp tục phát huy nghen, khi nào bằng điểm Maili, Maili dẫn đi ăn kem hén.

lacloi
19-07-08, 11:58 AM
chào cả nhà! mấy hôm nay mình ốm, cũng theo dõi diễn đàn. M nói thì rất hay, ( kể cả những lúc tâm sự với mình) nhưng thực tế M chưa làm được điều gì cho hoàn hảo. Mình cũng không phủ nhận việc M đã cai được 1 thời gian ngắn gần đây, nhưng không phải vì thế mà M có quyền làm những việc mà M đã làm gây tổn thương cho mọi người trong gia đình M. Hôm qua mình và M cũng đã nói chuyện nhưng cả hai vẫn chưa có những quyết định rõ ràng. Mình cảm ơn cả nhà đã khuyên mình nên làm thế nào. Mình định như thế này nhé,! sẽ cho M cơ hội nhưng quan trọng là M phải thể hiện bằng những hành động có kết quả tốt và quan trọng hơn nữa là M chân thành với mình trong mọi lời nói. Vì bây giờ không đơn giản chỉ là tình cảm nữa, mà cả trách nhiệm đi kèm với lời nói và những xử sự. Đúng không cả nhà! sống phải có trách nhiệm với bản thân và những người xung quanh thì mới mong tốt được. Nếu M vẫn còn yêu mình và vẫn muốn trở thành chữ "người" thì M hãy hành động đi và nếu còn muốn tìm gặp mình thì có thể tìm mình để gặp, vì mình không nuông chiều M nữa,M muốn mình giúp đỡ thì mình sẵn sàng, tự nguyện và hết lòng. Mong cả nhà hiểu là thật sự vừa rồi là cú sốc lớn trong mình. Để cân bằng lại cuộc sống rất khó khăn, nên mình cũng hơi sợ sự lừa dối và lợi dụng.:).........
Maili cũng chỉ muốn đem lại cảm giác bình tĩnh trong việc này thôi, Nguoi_vo_hinh ơi, bạn đã cố gắng rồi thì cố thêm tí nữa sẽ có kết quả tốt thôi, đừng bao giờ bỏ cuộc nhé vì chính bạn cũng khuyên mình như vậy mà. Bây giờ mình lại chuẩn bị mọi thứ để đón nhận lần cuối cùng này đây, lần cuối cho sự tha thứ và bao dung DMD. Mình làm điều này để sau này mình không thấy hối tiếc bất cứ điều gì. Nếu mình tốt thì 1 ngày kia có người sẽ nhận ra và trân trọng nó.Còn người nào không tốt thì rồi cũng sẽ có kết quả của cái ko tốt, cả nhà nhỉ ? Hãy luôn động viên mình nhé! vì ngoài nơi này mình không thể tâm sự cho bất kỳ ai nữa, mình chẳng tin họ sẽ hiểu và chia sẻ với mình nếu họ biết sự thật, vì sự kỳ thị vẫn còn lớn lắm ở VN.
Hôm nay mình vẫn đi làm vì mình đi coi thi tốt nghiệp cho bọn học sinh trường mình. Lần đầu tiên được làm giám thị đấy! Oai ghê lắm! chúng nó gọi mình bằng CÔ giáo, ngày trước đi học nhìn mấy người giám thị thì sợ lắm. Bây giờ có được cảm giác ngược lại rùi. Thế mới biết không có gì là không xảy ra và không có gì là không làm được nếu như mình cố gắng và có cơ hội....
luyên thuyên nhìu quá, chúc mọi người luôn thành công trong mọi chọn lựa!;):rolleyes::eek:

DMD
19-07-08, 12:59 PM
Minh vua doc nhung gi nguoi minh Yeu viet ve minh.Cac ban thu tra loi giup cho minh la ai nghien ma chang noi hay.Nhung that su minh ko muon noi hay o day ma minh muon lam nhung gi de chung minh cho lacloi va ca gia dinh minh la minh chua phai la ke bo di.Vi neu minh chi noi va bo day thi minh da di gap co ay va se noi rat hay.Nhung day ko phai la dieu minh muon.Minh muon thay doi nhieu thu lam.Chang hieu minh co du suc hay ko??Nhung minh phai lam.Minh chi biet la nhu vay.Den nay minh la ke ich ky chi nghi den ban than ma cung chang phai vay vi minh tu huy hoai suc khoe cua minh.Vay minh la con nguoi nhu the nao??Cau hoi de nhung cau tra loi lai kho va can thoi gian de chung minh nhung loi noi hay:).Van de o day la nhung nguoi nhu chung minh se song tiep tuc ra sao va nhu the nao chu ko phai la loi noi xuong cho qua chuyen.Minh chi tiec rang minh da ko len trang nay som de doi khi bay to nhung gi minh nghi. Nhung chang co gi la muon ca.

vingaymai
19-07-08, 01:23 PM
Toi cung vua doc topic nay. Thay cung kha giong minh nen co vai loi voi anh DMD & ban.
Toi cung trac tuoi anh, moi chuyen xay ra voi gia dinh... cung vay. Vo toi hien gio dang co gang giup do, toi dang cai duoc 1 tuan roi. Dieu nay co the chang y nghia gi.Nhung toi thay dieu quan trong voi nguoi nghien la : Khong ngung tim cach thoat khoi, giu trong dau niem tin se roi bo. Den khi minh khong con giu duoc dieu nay chinh la thoa hiep voi mt. Nhu anh DMD da noi, chang co gi la muon, mien la minh luon nho va co gang thuc hien. Con song con hi vong

nguoi_vo_hinh
19-07-08, 04:05 PM
Minh vua doc nhung gi nguoi minh Yeu viet ve minh.Cac ban thu tra loi giup cho minh la ai nghien ma chang noi hay.Nhung that su minh ko muon noi hay o day ma minh muon lam nhung gi de chung minh cho lacloi va ca gia dinh minh la minh chua phai la ke bo di.Vi neu minh chi noi va bo day thi minh da di gap co ay va se noi rat hay.Nhung day ko phai la dieu minh muon.Minh muon thay doi nhieu thu lam.Chang hieu minh co du suc hay ko??Nhung minh phai lam.Minh chi biet la nhu vay.Den nay minh la ke ich ky chi nghi den ban than ma cung chang phai vay vi minh tu huy hoai suc khoe cua minh.Vay minh la con nguoi nhu the nao??Cau hoi de nhung cau tra loi lai kho va can thoi gian de chung minh nhung loi noi hay:).Van de o day la nhung nguoi nhu chung minh se song tiep tuc ra sao va nhu the nao chu ko phai la loi noi xuong cho qua chuyen.Minh chi tiec rang minh da ko len trang nay som de doi khi bay to nhung gi minh nghi. Nhung chang co gi la muon ca.
theo mình thấy ko phải những thằng nghiện nào mà chẳng nói hay có nhiều người ko nghiện đàng hoàng nói rất hay nhưng ko bao giờ làm đươc như lời họ nói với mình thì mình chỉ nói khi mình thực sự đã làm được còn chưa làm được ko bao giờ mình dám nói , điều quan trọng là bạn làm được hay ko thôi vì điều đó nó chứng mình con người của bạn còn qua lời nói sao có thể chứng minh được bên trong của 1 con người mình nói tới đây thôi và mình có thể sẽ chia tay các bạn vài bữa hoặc có thể lâu hơn vì mình vừa có 1 nổi buồn có 1 người thân của mình sắp ra đi mãi mãi người mà mình quý trọng nhất , từ khi nhận được tin này mình đau lắm muốn có 1 ai đó bên cạnh nge mình nói chuyện nhưng ko có 1 ai cảm giác ......khó diển tả và mình củng nói 1 lời cuối thôi các bạn hãy biết trân trọng những gì mình đang và đã có và đừng bao giờ để đánh mất nó để rồi phải hối tiếc .

lacloi
19-07-08, 04:28 PM
Chào bạn nguoi_vo_hinh. Minh xin chia buồn với bạn về tin xấu mà bạn đã nhận được, trong cuộc đời không ai biết trước được chữ "ngờ" đâu, dù có buồn đến mấy, đau khổ đến mấy cố gắng gượng dậy, sống mãnh liệt những ngày tháng còn được sống, có thể 5 năm nữa, 10 năm nữa hay có thể chỉ ngày mai mình cũng không còn. Mình thật sự mệt mỏi. Nhưng mình vẫn cố gắng trong những ngày qua. bạn luôn có thể chia sẻ ở nơi này, vì chúng mình đã lên đây thì cũng chẳng có gì phải nói dối hay dấu diếm nữa, phải không ? nói hết ra cho nhẹ lòng.
Chúc bạn sau vài nữa lại có mặt tại diễn đàn này.Sớm gặp bạn......:D

ThienTam
19-07-08, 04:34 PM
To DMD & Lacloi
Truoc mat la nhung kho khan hai ban can vuot qua, cac ban da co nhung dong luc va mot chut lac quan lai trong cuoc song. .moi viec hy vong se tot dep nhu cac ban mong muon...DMD dung phu long moi nguoi than va gia dinh nhe...dac biec la cac thanh vien ban khong biet tren web nay da het long voi ban...Minh la tong giam doc cho 2 cong ty cong viec be bon nhung van thuc day luc 4 gio sang de doc va goi nhung gi quan tam den 2 ban...ban hay tran quy nhung gi minh dang co nhe...va hay chung to ban linh nam nhi cua minh..smile...thanks...
Minh cung tu van dau tu cho mot vai ban trong day...neu ban co tro ngai gi trong cong viec muon trao doi thi dung ngai...We are Vietnamese brothers.
Best Wishes
Thien Tam

DMD
19-07-08, 06:15 PM
Dau tien minh muon chia buon cung "Nguoi vo hinh".Minh van chua dc biet cam giac khi phai chia tay voi nguoi than cua minh mai mai.Minh chi mong ban chuyen nhung noi dau cua minh thanh nhung quyet tam cua rieng minh.Va minh muon cam on ban cung ban Thien Tam da gop nhung y hay cho minh.Nhu Thien Tam noi minh la nam nhi thi da dam noi thi phai dam lam.Minh dang co gang het suc cua minh de lam nhung viec minh noi.Con 3 ngay nua la tron mot thang minh ko dung toi no.Minh dem tung ngay mot.Moi dem dat kung xuong giuong minh lai tu noi them dc mot ngay ko co no.Va 5 ngay nua la tron 1 nam minh quay ve VN ve nha ma minh da kip gay bao nhieu dau kho cho gia dinh va nhung nguoi than cua minh.Hom nay minh da gap dc nguoi minh Yeu va minh chi dam hua voi ban than va cac ban la minh se ko danh mat co hoi nay mot lan nua.Nguoi vo hinh khi nao ban quay tro lai thi viet vai cau cho minh biet tinh hinh cua ban nhe.

vingaymai
19-07-08, 07:41 PM
co bac khong phai cach giai quyet, co the luc dau minh nghi vay. Ban than toi cung da nhu vay. Nhung 2 van de nay thuong tac dong mat thiet den nhau (Lien quan den chuyen tien bac, moi truong va suy nghi) nen y nghi co bac phai cham dut truoc moi duoc. Co the tuy cam nhan moi nguoi

Maili
19-07-08, 10:57 PM
Mình nghĩ trong cai nghiện thì giai đoạn hầu hết mọi người đều vượt qua được cho dù đau đớn, khó chịu vô cùng, nhưng mọi người lại ko giữ được mình sau đó và lại tái nghiện. Vậy mấu chốt vấn đề là sau khi cai xong, mọi người phải có việc gì đó để bận bịu cũng như môi trường xung quanh thật lành mạnh để ko nghĩ đến nó nữa. Và giai đoạn này niềm tin và sự quan tâm của gia đình, bạn bè sẽ là động lực giúp người nghiện quyết tâm giữ mình. Mọi người có nghĩ là diễn đàn của chúng ta nên chú trọng vào mục tiêu này ko, mình nghĩ nó gọi chung là "Hỗ trợ sau cai" như: giới thiệu việc làm hay học nghề, chia sẻ tinh thần, động viên, an ủi,.....một cách trực tiếp, bởi vì tất cả những điều chúng ta viết ra ở đây suy cho cùng cũng chỉ là lý thuyết, ko được thực tế và thiết thực lắm. Mọi người nghĩ sao? Chúng ta có thể cùng giúp đỡ nhau vượt qua ma lực của ma túy. (Nếu thấy ko ổn thì cũng đừng chê nha, mình sẽ buồn á).

Nguoi_vo_hinh ơi Maili chờ bạn quay lại nhé.

lacloi
20-07-08, 10:52 PM
Chào mọi người, chào DMD ! Xin phép cả nhà hôm nay cho mình viết riêng cho DMD nhé!
Không có gì là vô tận và cũng không có gì là không có giới hạn, sức chịu đựng và lòng thương yêu con người cũng có hạn. Em đang theo dõi anh (không phải vì muốn xâm phạm cuộc sống riêng tư của anh) từng cử chỉ, hành động nhỏ, ánh mắt, lời nói,....và cả những cái có thể riêng tư hơn, rất khéo léo và tinh tế. Nếu anh yêu em thật lòng và trong tương lai anh muốn cùng em đi nốt quãng đường. thì anh "đừng làm tổn thương em nữa", em có thể thông cảm cho anh trong chuyện anh còn liên lạc với L vì chuyện cũ, nhưng chỉ chuyện cũ mà thôi, ngoài ra em không muốn trong mỗi lời nói, tin nhắn anh nhắn nhủ có "tình cảm"trong đó.Như vậy là anh đã không thật lòng với em, tình yêu không thể chia sẻ, vì nếu chia sẻ có nghĩa là em không tôn trọng và không yêu người mình đã chọn. Anh có thể trách sao " em không hiểu " anh, nhưng khi yêu con người ta ích kỷ và ghê ghớm lắm. Thử hỏi trên đây, có người nào yêu mà đồng ý cho người mình yêu vẫn nhắn tin và ....với người đã hạ thấp danh dự người yêu và.....(không thể nói). Vì chỉ có tính chất công việc và cái khác thì không nên khai những gì mình đang làm với họ. Vì họ không là gì thì việc gì mình phải "thông tin "cuộc sống riêng tư cho người ta. Em sẵn sàng bỏ niềm vui riêng để cho anh thật sự tin tưởng và yên tâm, thì mong anh cũng vậy, hiểu em không M?
Dù cho có nhiều lý do gì đi chăng nữa thì khi không muốn ai đó đụng chạm vào mình thì không có lý gì người ta lại cố gắng xen ngang. Họa chăng chỉ có người điên.Mong anh sớm có những chuyển biến trog chuyện này, Vì em rất rất buồn khi anh như vậy.
Chúc anh có nhiều quyết định sáng suốt và có nhiều bản lĩng +sức khỏe để thànnh công trong việc thay đổi cuộc đời.! Nhớ là có em luôn ủng hộ nhé!
P/s: Cảm ơn cả nhà nhiều, mình đang rất hy vọng vào M lần này! Mong các bạn ủng hộ M nhé!Chúc mọi người thành công!:)

DMD
21-07-08, 07:44 AM
Trong cuoc doi moi nguoi co duoc bao nhieu co hoi de thay doi cuoc doi va cach song cua minh??Theo minh nghi it lam.Minh la nguoi da nhan dc qua nhieu co hoi de thay doi.Lan nay minh nhan dc co hoi tu nguoi minh Yeu(cung nho nhieu ban tren dien dan gop y giup do-Cam on nhieu)va minh tu bao minh ko dc loi dung long tot cua moi nguoi mot lan nua.Minh cung co tuoi roi va phai ngang cao dau len ma song chang nhe van cu la cai vong lan quan.Minh cung da ngung choi boi co bac,dung do chi la cai co va la cai vong lan quan de ......Mot lan nua cam on cac ban da giup do minh.Nguoi-vo-hinh oi!!Bon minh van cho ban day nhe.

lacloi
21-07-08, 06:08 PM
Ai cũng vậy, nói thì rất hay nhưng làm thì dở tệ, lòng tin mình đang lung lay vì xung quanh mình và M có quá nhiều điều còn giấu kín, mình chưa đủ tin tưởng cho M ??????? Các bạn có nhiều lần hẹn và sai hẹn không ?
Chờ mãi mà người vô hình vẫn chưa quay về.:o

Maili
21-07-08, 08:13 PM
Uhm lòng tin là thứ dễ bị lung lay nhất, thế nên người ta cứ mãi phải luôn tìm thứ gì đó: tình cảm, một câu nói động viên, một lời ủng hộ, một hành động bé tí, một cử chỉ, một câu nói vô tình...nhưng nó lại đưa ta ra khỏi tận cùng của sự nghi ngờ, củng cố hoàn toàn niềm tin của chúng ta và chứng minh rằng người đó đáng tin. Đó là những gì Maili cảm thấy được khi niềm tin nó bỏ Maili đi đâu mất :(. Maili cũng nhận ra rằng khi tin một người thì hãy tin người đó cho dù người ta chẳng cho mình tí "củng cố hay chứng minh" nào. Bởi vì Maili nghĩ điều đó đem lại cho mình sự thoải mái, bình an trong lòng và cũng chẳng bao giờ làm người kia tổn thương, vẹn cả đôi đường. Còn việc người ta lừa mình, Maili chỉ coi như một kinh nghiệm trong cuộc đời, ko hơn ko kém.

Nguoi_vo_hinh rất ít nói, phải khó khăn lắm bạn ấy mới viết được những dòng đó đấy. Bạn ấy cứ lo bạn ấy ko giỏi văn, ko biết viết, cứ sợ mọi người ko hiểu hay viết dỡ sẽ hại ai đó, mình cứ nói mãi mà bạn ấy vẫn lo^^. Chúng ta chờ bạn ấy thêm thời gian nhé.

lacloi
22-07-08, 04:25 PM
Hôm nay là ngày 22 tháng 7 là ngày tròn 1 tháng M cai thành công. (Mình không dám chắc nhưng mình cứ tin M đi).Làm gì cho M nhỉ? đầu tiên xin chúc mừng M, mong M giữ gìn thật dài và lâu. Mọi thứ bây giờ mới là cố gắng thật sự, vì khi cai thì không nên tiếp xúc với môi trường cũ nữa, nhưng M không muốn vậy, chỉ tin vào khả năng của M, tin vào lời hứa của M thôi. Mong M hiểu nên tập trung vào công việc có như vậy thì M mới thành công, sau này bạn bè sẽ hiểu và trân trọng hơn. Cố lên M nhé ! đừng để mọi người thất M là 1 con người vô dụng và chỉ có lời nói.
Hy vọng ngày 22 hàng tháng tiếp theo kết quả luôn là âm tính nhé, và hy vọng ngày 22 luôn là ngày "niềm tin trở lại" với M và với mọi người.
CHúc thành công ! yêu M ....:)

nguoi_vo_hinh
22-07-08, 05:03 PM
Bạn thật thật sung sướng khi có một người yêu như vậy M ạ , hãy cố gắng lên đừng để người yêu và gia đình mình phải thất vọng , bạn có tất cả : người yêu , gia đình và vật chất có đủ hết mà bạn ko bỏ được thì mình củng ko biết nói gì hơn , mình củng có 1 tình yêu nhưng chỉ là 1 chiều và mình củng mãn nguyện vì điều đó và đó là những kỹ niệm vui vẽ nhất mà mình từng có . Hồi còn đi học mình có nge nói khi yêu ko nhất thiết phải có được người đó chỉ cần thấy người đó vui vẽ và hạnh phúc là mình củng vui rồi mình ko hiểu nhưng giờ đây mà đã hiểu ra và mình củng đã làm được giờ đây mình chỉ biết đứng phía sau cô ấy và làm cho cô ấy được vui vẽ và hạnh phúc la mình củng có được niềm vui rồi . Trong mổi chúng ta ai củng phạm 1 sai lầm là khi có ko bao giờ biết giữ khi đánh mất rồi mới biết hối tiếc và mình đã phạm phải sai lầm đó giờ mình củng chỉ biết khuyên những ai còn chưa bị hãy nên suy nghĩ lại đừng để như mình , mình củng sẽ cố gắng sống tốt những ngày còn lại và sẽ ko còn mắc thêm 1 sai lầm nào nữa . Có 1 bài hát mà mình rất thích và mình củng tặng các bạn http://nhac.vietgiaitri.com/Bai-Hat/Mot-dieu-uoc-33576.vgt

lacloi
23-07-08, 09:27 AM
Chào nguoi_vo_hinh.Bạn đã quay trở lại,tình hình của bạn thế nào rồi? cảm ơn bạn đã giúp mình nhé!

DMD
23-07-08, 08:13 PM
Chaocac ban va Nguoi -Vo-Hinh. Minh rat vui khi thay Nguoi-vo-hinh da tro lai.Dung nhu cac ban da noi khi minh danh mat cai gi do luc day minh moi biet minh da co nhung cai gi.Minh da danh mat qua nhieu lan long tin cua nhung nguoi Yeu thuòng minh va long tin do bay gio lay lai kho qua.Nhung minh phai quyet tam thoi va thoi gian se tra loi giup cho minh.That long minh rat Yeu Lac loi nhung minh can thoi gian de chung minh dieu do.Hom nay la tron mot thang minh ko dong den no,vay la buoc dau minh da thanh cong.Nhung con nhieu viec phai lam qua.Truoc day minh ko quan tam den bat ki cai gi va bat ki ai.Bay gio phai thay doi nhieu qua ma moi nguoi muon minh thay doi nhanh hon...Doi khi minh cam thay met moi qua nhung dong thoi minh biet la minh phai lam de tim lai quang thoi gian minh da danh mat.Hom nay minh chi biet vay thoi.Mong rang cac ban se tiep tuc gop y giup do va chia se cung minh nhung suy nghi va cung minh vuot qua tat ca.Cam on cac ban.Nguoi -vo -hinh neu ban co chut thoi gian thi minh xin de lai so dien thoai va nick cua minh.So tel:0987251970 va nick la damgiai-mail la damgiai@yahoo.com.Thinh thoang len mang noi chuyen nhe.Chuc cac ban vui ve va noi ko voi............:)

buoc-chan
23-07-08, 09:28 PM
Sau hơn 10 ngày cai thuốc hôm nay tôi đã khỏe lại nhiều và bắt đầu có cảm giác về mùi vị. lúc tối khi ăn cơm tôi vẫn không cảm nhận được mùi vị gì nhưng khi mẹ pha cho tôi ly cà fê tôi đã uống và đã cảm nhận được cả mùi vị thật và ảo của nó, tinh thần thoải mái thật nhiều lên quyết định đi dạo quanh diễn đàn để xem, biết, học hỏi và rút ra kinh nghiệm cho mình. Khi đi qua đây tôi thực sự thấy bất ngờ và dừng lại để đọc những tâm sự băn khoan và những lời động viên chia sẻ của các thành viên.
DMD lời đầu tiên gứi tới bạn là lời chúc mừng bời thành công bước đầu của bạn và bằng lỗ lực hãy thật cố gắng giữ lại những quá quí giá mà bạn vẫn còn nhé. Bản thân tôi rất ghen tị với bạn khi có được người yêu đáng khâm phục như vậy. Bạn đã và đang có những điều kiện thuận lợi, động lực để vươn lên, hãy cố gắng nhé chúng tôi luôn bên bạn, ủng hộ và tin tưởng bạn.
Bạn giúp tôi nói với người yêu bạn là tôi rất khâm phục cô ấy và mong cô ấy luôn may mắn và đạt được hoài bão của mình.
DMD hãy trân trọng tình cảm và lỗ lực của cô ấy nhé bởi cô ấy hoàn toàn xứng đáng được như vậy.

Maili
23-07-08, 11:15 PM
ôi mọi chuyện có vẻ ổn nhỉ:D, vậy mà ai bảo Maili nghĩ toàn màu hồng nào, sự thật là nó màu hồng mà. Chúc cả nhà vui vẻ nha.

nguoi_vo_hinh
24-07-08, 12:29 AM
Chào DMD mình rất vui khi nge bạn đã qua được 1 tháng ko đụng tới Ma túy nhưng theo như mình biết thì bạn còn co sở thích đánh bài vậy bạn có quyết tâm bỏ nó ko , trong các thứ ma túy , bài bạc mình thấy bài bạc khó bỏ hơn ma túy nhiều vì mình đã từng thấy rất nhiều người đã mất trắng tay vì nó mà vẫn ko bỏ được tuy nó ko có vật vả như ma túy nhưng khi buồn hoặc ko có gì làm là trong đầu mình lại nghĩ tới nó và tìm mọi cách để chơi , mình thì ko thích bài bạc và cá độ vì ba mình ổng rất mê những thứ đó vì nó mà gia đình mình ko còn vui vẻ và đầy đủ như trước kia nữa , mình củng thành tâm khuyên bạn nên từ bỏ bài bạc và ma túy , bạn hãy nghĩ về tương lai phía trước của bạn và lạc lối , bạn có yêu lạc lối thực sự ko nếu yêu thật sự thì đừng làm cố ấy buồn khổ nữa hãy cố gắng hết sức để tương lai về sau của 2 bạn hậnh phúc hơn , mình hiểu để từ bỏ những thói quen đó ko phải là chuyện dễ ko phải 1 hay 2 ngày là bỏ được nhưng hãy cố gắng hết sức mình đừng để mọi người chung quanh mình khóc vì mình . mình có cách này bạn coi có thể làm được ko nha , cách này mình đã làm rồi và thấy có kết quả rất tốt :
bạn hãy cách ly hoàn toàn với những bạn bè mà có sữ dụng ma túy và bài bạc trong vòng 1 năm thử xem cách này bước đầu rất khó khăn vì bạn sẽ có cảm giác rất buồn chán và cô đơn nhưng ko đâu bên cạnh bạn còn có gia đình và lạc lối và mọi người trên diển đàn sẽ cùng ủng hộ bạn hết mình và người đầu tiên ủng hộ bạn là Ngươi_vo_hinh nếu bạn cần 1 ai đó nói chuyện và chia sẽ tì add nick mình mình sẳng sàng giúp bạn nick mình là HUUPHUCMK minh thường xuyên online bạn đừng lo .Lời cuối cùng mình củng nói với bạn là : nếu mình là 1 người đàn ông thật sự thì đừng làm người mình yêu phải đau khổ và khóc vì mình hãy làm cho họ vui vẽ và hạnh phúc , bạn thật có phúc khi có 1 người yêu luôn ở bên bạn và giúp bạn còn mình thì ko được như vậy .Mình hy vọng trước khi mình ra đi mãi mãi sẽ nhận được tin vui của bạn .http://uploadbc.com/upload/I11/1216840165.jpg

lacloi
25-07-08, 06:31 AM
Hôm qua là sinh nhật Bố của M, sn Cháu của M,....mọi người bạn M mời may mắn ko phải là những người trong "hội cờ bạc của M".đêm qua mình gặp 1 giấc mơ kinh khủng, đó là 1 cái gì rất mơ hồ, cứ thôi thúc mình dậy, mình ko biết diễn tả ntn.Nhưng khi mình tỉnh dạy thì thật sự có cảm giác 1 điều gì đó xảy ra với mình, 1 điều kinh khủng lắm. không thể ngủ lại được, mình thức cho đến sáng, bây giờ là 5h30 phút sáng rồi,mình ko thể nằm được nữa, dậy chọn cách vào diễn đàn thôi.Giấc mơ kia liên quan tới M, mình ko biết nói sao nhưng thật sự mình cũng thấy M đang cố gắng, nhưng chỉ 1 phần thôi. Hàng ngày đi làm M vẫn trốn đi xuống khu Nam ĐỒng (M nghiện lại cũng từ đây,chơi cờ bạc cũng đây.....)M nói M đi công chuyện, lúc thì bạn nợ M, lúc thì M nợ bạn, lúc thì xuống lấy tiền.....rất nhiều lý do, mà lý do nào cũng đúg.M bảo M ko dùng thuốc nữa, nhưng thật sự mình chưa tin lắm vì ........(cái này chỉ có ở gần M mới thấy được...)nhưng M chơi cờ bạc, mình khuyên nhủ M hứa sẽ bỏ...nhưng mà ngày nào M cũng có lý do xuống Nam Đồng(khu nghiện ngập và cờ bạc, cá độ...rất xấu).Hôm qua ngày 24 tháng 7 năm 2008 M tổ chức tròn 1 năm về VN, M đã hứa với Bố và em gái + mình sẽ ko xuống Nam Đồng nữa.và đồng thời cũng hứa sẽ không cờ bạc, lô đề nữa , vì M chơi lô, đề ghê lắm, dạo này còn cá độ. Mình sẽ tin, nhưng phải có hành động của M chứng thực M đang làm việc này. mình khuyên M đừng xuống dưới N Đ nữa vì chốn đó ko có tình người đâu, hy vọng từ ngày 25 tháng 7 này M sẽ bứơc sang 1 cuộc đời khác,sẽ rất vất vả cho M nếu như M phải làm những việc này, nhưng đó là tốt, đúng ko các bạn. và mình cùng các bạn xem thử "bản lĩnh" nam nhi dám hứa (nói) dám làm của M. mình ko biết vì sao mình lại thức tỉnh lúc nửa đêm, có phải chăng thức tỉnh trước 1 cái gì đó mê muội?mình nghĩ về M nhiều, và buồn nhiều hơn vui.(cũng có lúc vui).Có lẽ giờ này M đang ngủ say, còn mình từ lúc dậy tới giờ chỉ thấy sao đời mình buồn quá.mình sống tốt như vậy mà ông trời không thương mình.Muốn gào lên khóc thật to, muốn chạy trốn, muốn quên lãng , muốn thay đổi tất cả. Muốn mình được hạnh phúc, không lo lắng, muốn hằng ngày được chăm sóc, yêu thương, vỗ về....chứ không phải như bây giờ.còn nếu không được những ước muốn kia thì xin cho 1 điều muốn đó là ước muốn M (người mình yêu) không nghiện ma túy nữa, không cờ bạc, lô đề, cá độ nữa, mà M sẽ là người tốt được mọi người kính nể, là người Bố có tính chân thành với người thân. mình không biết cảm giác của mình co thật ko? nhưng mình thấy khủng khiếp quá, mình muốn vùng chạy thật xa, quên M. xóa mọi thứ, sống 1 cuộc sống không nghẹt thở như vậy.
Không biết ngày hôm nay M có bản lĩnh từ chối những lời mời từ những người bạn ghê tởm kia ko? mình kiểm tra điện thoại hôm qua vẫn biết M nói dối mình nhiều lắm, vẫn bị rủ đi nhảy (M chưa đi), rủ có chơi bài không thì giữ 1 chân cho M, nhắn tin nhờ chơi lô đề nữa.......làm sao mà M có thể? Liệu M có đi ko ?nếu M muốn tốt và có tư tửong muốn sống tốt thật sự thì M nên cách li những con người làm cái nghề giết người khác để kiếm tiền. vì nhóm bạn của M có người đi làm việc tốt,(ít lắm)còn đa phần kinh doanh = nghề ghi lô, đề, cá độ, cờ bạc cả ngày....có thể cả mua bán mt...các bạn có nhiều bản lĩnh và nghị lực từ chối, (vì giờ các bạn thành công rồi) tại sao M lại không....?
M có phải là người yếu hèn không? người dễ bị bạn bè lợi dụng...nếu như lần sau cuối này M ko thể thành công thì những người bạn " vô hình " trên diễn đàn ơi! điều này chứng minh là M :1 con người yếu hèn và chỉ có lời nói suông.Mình chưa bao giờ bị cảm giác ntn. hay tại từ hôm nay M hứa không xuống khu N Đ nữa nên mình có cảm giác ko yên tâm lắm.....Trời ơi! mình muốn đập tan cái gì đó, muốn kẻ vô lương tâm bị trừng trị...Nguoi_vo_hinh ơi, sao bạn sống mãnh liệt và nhiều ý chí khi mà cuộc đời không muốn bạn sống nữa? (cho dù đây là lỗi lầm của bạn, nhưng bạn đã ko đánh mất phần còn lại của "con người").
Trời sáng lắm rồi, ngày dài lại đến đây.Lại lo lắng, sợ hãi, tức giận, buồn chán và muốn trốn thoát nhưng .....M ơi ! giá như cuộc sống là 1 cây nến, em sẽ nguyện cắt bớt phần thân nhựa sống lành mạnh của mình để tiếp sức cho ngọn lửa cuộc đời a cháy mãnh liệt còn em sẽ sống ngắn ngủi nhưng không phải là ngọn lửa cháy yếu ớt.
Em mong anh đọc những dòng này trong những lúc tâm trạng em hoàn toàn hướng về anh. Cầu xin và mong anh đừng nói dối em, anh đừng chơi cờ bạc và lô đề nữa, quan trọng nữa là anh ko được phép hút cũng như chích ma túy.
P/s: Cuộc đời cay đắng nhưng không có nghĩa là ta cứ phải chấp nhận cay đắng mãi. Vì ta có đủ thông minh và sự dũng cảm để lựa chọn, tìm kiếm hạnh phúc!

buoc-chan
25-07-08, 05:52 PM
Đầu tiên xin được chia sẽ với lacloi mong sao ban vơi đi được phần nào. Tôi rất hiểu những suy nghĩ đan chéo và rằng xé trong lòng bạn. Biết rằng điều đó khiến bạn đau khổ lắm nhưng dẫu sao thì bạn cũng đã chọn nó và tôi nghĩ rằng ơ một thời điểm nhất định nào đó bạn thấy hạnh phúc vì điều đó. Tôi đã nghĩ, đã đặt mình vào địa vị của bạn để mong có được điều gì đó giúp bạn nhưng thật tiếc vì tôi là đàn ông lên thật khó cho tôi, bạn thông cảm nhé. Tôi ngàn lần mong sao bạn có được niềm vui và sự tự tin vào cuộc sống và có những những lựa chọn, cách giải quyết thật sáng suốt và hợp lý để bạn có niềm vui và hạnh phúc bởi bạn xứng đáng được hưởng những điều tốt đẹp đó.
Sau nữa cũng xin có vài lời gửi tới M.
Trước hết xin được chúc mừng những ngày vui và niềm vui của M. sau nữa là xin M hãy đọc thật kỹ những dòng suy nghĩ trăn trở của lacloi, tôi mong sao bạn hiểu lỗi lòng của lacloi để tự điều chỉnh bản thân để lacloi có niềm tin thục sự vào bạn. Lacloi đã và đang là niềm tin, là động lực của bạn và bạn là niềm vui là hạnh phúc của lacloi. Tôi rất mong chờ vào hạnh phúc thực sự của các bạn bởi hạnh phúc ấy được xây dựng bằng tình yêu, bằng niềm tin và bằng lỗ lực thực sự. hãy cố gắng lên M nhé hạnh phúc luôn và đang ở cạnh bạn chỉ có điều bạn giữ gìn và vun đáp nó thế nào mà thôi.
Cầu chúc cho mọi điều tốt đẹp nhất đến với hai người.

vingaymai
27-07-08, 01:24 AM
Gửi lacloi :
Trường hợp của tôi cũng giống M. Tôi cũng trạc tuổi M và vợ tôi cùng tuổi với lacloi. Tôi đang có công việc tốt, được gia đình và vợ tôi quan tâm giúp đỡ cũng giống thế. Tôi cũng cá độ, lô đề, xóc đĩa và nghiện mt. Tôi đang trên con đường từ bỏ mt. Chuyện cờ bạc tôi đã chấm dứt. Tôi nghĩ có thể hiểu được phần nào tâm trạng M. Vấn đề đầu tiên vẫn là quyết tâm của M. 2 vấn đề quan trọng tiếp theo là sự giúp đỡ, tin tưởng của người thân và tạo môi trường trong sạch. Nếu lacloi còn quyết tâm hãy cùng với M chia sẻ mọi việc sâu hơn nữa, giúp M có môi trường khác. Việc đầu tiên theo tôi là cắt đứt & chặn hết mọi khả năng có thể liên quan đến cờ bạc & mt (Cái này do quyết tâm của M). Đồng thời tạo 1 môi trường mới trong sạch(Các hoạt động tốt), cái này cần có sự đồng cảm sâu sắc của lacloi, 1 mình M thực hiện sẽ khó.

DMD
27-07-08, 11:58 AM
Chao cac ban.Hom qua da xay ra mot chuyen rat buon doi voi minh va gia dinh va nguoi minh Yeu(Lac-loi).Tinh den hom nay la da hon mot thang minh ko dung den ma tuy.Va minh cung da ko dong den co bac ,lo de dc 3 ngay hom nay.Hom qua tu sang (9g)Lac-loi da di cung minh (di lam).Hom qua sinh nhat chau minh(tron 1 tuoi) Lac-loi cung len nha giup do Me minh.Ca gia dinh minh tap trung va Minh cung rat vui khi co o ben tat ca nhung nguoi Yeu thuong minh o ben canh vui ve.Nhung co mot thang ban o qua khu goi dien cho minh va muon xin minh tien va minh da ko tu choi.Nhung dieu phai noi o day la minh da lam dieu do len lut vi ko muon cho ai biet.Co the chuyen do ko xau va ko co gi phai noi nhung em gai minh nhin thay va ca nha da nghi la minh da len lut mua ma tuy.Mac du minh giai thich nhu the nao va trong nhung ngay truoc minh co gang ra sao chi trong khoanh khac bien mat toan bo.Lac-loi da rat buon va minh da co gang het suc de giai thich nhung ko co hieu qua.Hom qua Lac-loi da cung di voi minh 13h lien tuc ko doi minh mot buoc(ke ca trong toalet minh cung bi kiem tra).Cac ban thu nghi xem neu ai nghien co chiu noi thoi gian do ko??Minh biet la gia dinh cung Lac-loi la nhung nguoi Yeu thuong minh va lo lang cho minh muon minh tro lai thanh con nguoi dang hoang.Nhung dieu do minh qua hieu va minh dang co gang het suc minh de ko phu long nhung nguoi dat vao minh niem tin va hy vong.Nhung minh cung can moi nguoi hieu la minh dang rat co gang va tin minh du chi la mot ty thoi.Minh chua dung lai va minh cung ko he co y dinh do.Hom qua luc buc tuc minh da noi"neu moi nguoi nghi nhu vay thi minh choi lai thi cung vay".Cau noi do da lam ton thuong den nhung nguoi dat hy vong vao minh nhat la Lac-loi.Minh va Lac-loi da xay ra cai nhau.Minh rat buon va hoi han vi da noi ra mot cau noi thieu suy nghi de nguoi minh Yeu buon theo>Lac-loi biet la minh chua dung lai nhung co ay so minh ko du ban linh de tranh dc nhung loi moi chao cua qua khu.Cung may la con co dd de minh tam su het tam trang cua minh.Bay gio nguoi minh cung nhe di nhieu roi.Nhu minh da hua voi gia dinh va cac ban tren dd dac biet la Nguoi -vo-hinh va Lac loi la minh se ko quay lai voi ma tuy va minh se lam tat ca suc minh de giu loi hua.Minh cam on cac ban da bo thoi gian ra doc nhung dong chu nay va rat mong cac ban gop y cho minh de lan sau neu co nhung chuyen tuong tu minh se phai lam gi..Chuc cac ban mot ngay vui ve

Maili
27-07-08, 02:56 PM
Người thân nào rơi vào trường hợp đó mà chả nghi ngờ, bởi vì lòng tin của mọi người đã bị đem ra thử thách quá nhiều lần rồi, chuyện mọi người ko tin bạn cũng chỉ là một phản xạ bình thường thôi. Mình nghĩ bởi vì bạn, chính bạn, chính là bạn, đang là người "cần" niềm tin của mọi người, nên bạn hãy là người chủ động, tức là bạn phải chịu phần thiệt, hãy thông cảm cho mọi người:). Cái ý nghĩ rằng: "neu moi nguoi nghi nhu vay thi minh choi lai thi cung vay" theo mình là cực kì trẻ con và ngu ngốc nhất thế gian, đừng nghĩ việc tự hủy hoại mình như vậy bạn sẽ làm cho bão tố trong lòng bạn nguôi đi, hay người thân của bạn sẽ hối hận và lúc đó bạn sẽ hả hê. Ko phải vậy đâu bạn. Nhưng may là bạn chưa làm gì để hối hận:). Những lúc bạn cảm thấy mình đang bị bỏ rơi, bạn bị nghi ngờ, bạn hãy đặt mình vào hoàn cảnh của người thân mà suy nghĩ, và đừng quên rằng "ko có lửa làm sao có khói", mọi người ko tin bạn cũng có nguyên nhân của nó, vậy nên bạn hãy chứng minh cho họ thấy bạn tuyệt vời đến thế nào. Hôm nay bạn đã khác hôm qua rồi thì hãy cứ công khai mọi chuyện, quang mình chính đại mà, đừng sợ gì cả, mọi người sẽ hiểu và để bạn làm điều đó thôi, tránh để trường hợp này xảy ra nữa:D.

vingaymai
27-07-08, 04:23 PM
Như bạn Mali nói đúng. Mình rất hiểu tâm trạng M vì mình cũng như vậy. Theo mình nói để mọi người hiểu vấn đề này do quyết tâm của chính mình, cách mọi người làm như vậy sẽ phản tác dụng chứ chưa phải hỗ trợ. Ngược lại mình cố làm được những gì cũng chia sẻ hết với người thân để họ đồng cảm và giúp được mình chính xác hơn. Để M quyết tâm theo mình việc trước mắt là cách ly hoàn toàn với môi trường & các mối quan hệ liên quan. Việc này phải để người thân thấy sẽ hiểu mình hơn. Đồng thời có môi trường, các hoạt động tốt khác để thay thế. Như bạn Mali nói, những việc này mình làm quang minh chính đại, để mọi người thấy. Như vậy tâm lí mình cũng không bị căng thẳng và người thân sẽ hiểu và giúp mình tốt hơn.

lacloi
01-08-08, 10:49 PM
Đôi khi thèm cảm giác được yêu thương, vỗ về...che chở và .....nói chung là con gái mong được quan tâm và chăm sóc lắm...
Nhiều lúc cứ 1 mình lủi thủi đi lại, làm gì cũng 1 mình....tủi thân kinh khủng, chỉ muốn chạy ra 1 góc rồi ngồi khóc cho đã đời luôn.
Giá mà.....thì có phải bình yên mà yêu đương không ? Tại sao mt lại làm cho người ta khổ vậy???Tại sao????Sao không dừng lại đi mà cứ đâm đầu vào làm gì ? Có hiểu cho nỗi buồn của tôi không ?Buồn ơi...
Tự nhiên thấy mình lẻ loi và tủi thân quá...buồn mà chẳng có ma nào thèm gọi điện chúc ngủ ngon hay hỏi thăm gì cả. Vậy mà vẫn mỉm cười chứ ko sợ người ta lại buồn ...híc híc . KHổ thân tui quá !
(Kêu ca tí cho vơi đi, chứ chịu buồn ko nổi vì chẳng có ai quan tâm,đành lên dd la lối :()

lacloi
01-08-08, 10:51 PM
à . nếu mà mình có nhiều tiền thì đáp máy bay đi luôn sang Lào :) để chơi cho đỡ buồn...
:( :( hu hu

nguoi_vo_hinh
02-08-08, 12:17 AM
cần chi đi lào chi cho xa , mình và mọi người sẵn sàng chia sẽ cùng lac loi mà đi cho cho tốn tiền , tiền đó dắt mình đi uống ca fe đi :)

Lotus_ask
02-08-08, 08:05 AM
à . nếu mà mình có nhiều tiền thì đáp máy bay đi luôn sang Lào :) để chơi cho đỡ buồn...
:( :( hu hu
Lacloi nhà chúng ta định sang Lào buôn đầu lâu đây hehehe nghe nói ngành đó đang phát triển lắm ở Lào .
Buồn thì cứ khóc đi bạn ạ, sẽ thấy nhẹ nhõm hơn bạn à . Hay hôm nào mình hẹn hò đi lacloi, hai mẹ con tớ hay lượn lờ lắm !

DMD
02-08-08, 07:58 PM
Chao cac ban.Cung da gan tuan nay minh ko len dd doc va viet vai loi hoi tham cac ban.That ra ma noi thi la vi minh xau ho qua nen ko dam len.KO co bat ki mot ly do gi de co the giai thich cho cac ban va chinh ban than minh la minh da dinh lai.Mac du do chi la may ngay thoi.Nhung neu ko bi gia dinh va nguoi Yeu phat hien thi minh da di den dau?Va tat ca bat dau lai tu dau.Hom nay da la ngay thu 4.Noi chung ko vat va lam de ngat con.Nhung cau hoi o day la minh se phai lam gi de mot lan nua ko lam dung long tin cua gia dinh,nguoi Yeu va cac ban.Minh da bo lam de ko ra khoi nha de ko gap lai...(ko kho lam vi em gai lam giam doc ma).Minh tu noi voi ban than la minh phai quyet tam..Nhung ai tin?Gia dinh va nguoi Yeu va co ca cac ban tren dd van tin la minh se dut dc.Bay gio minh phai viet gi day?Minh se quyet tam u?Minh se tro thanh con nguoi dang hoang u?Ko..Minh muon thoi gian tra loi thay cho minh.Minh chi muon viet o day loi cam on cac ban tren dd van tin vao minh thoi.Nhu anh Cind da viet ''SONG LA CHON ''.Minh se co cuoc song ra sao?Do se la su lua chon cua minh.Thoi gian se tra loi su lua chon day dung hay sai.Hen gap lai cac ban.

Maili
02-08-08, 10:13 PM
Hic hic, ai biết được tương lai chúng ta sẽ đi về đâu.

ThienTam
04-08-08, 02:53 AM
To MDM
Thien Tam da theo Anh mot thoi gian -tuy khong gap mat nhung trong Thien Tam rat men va quy trong Anh...tat ca rat that vong va sup do khi nghe Anh dinh lai...Anh da danh mat qua nhieu thu quy gia. Chi con cau nguyen mot phep mau den voi Anh.
Van luon san sang o day giup Anh mot khi nao Anh van con quyet tam cai nghien.
Men
Thien Tam

DMD
04-08-08, 07:43 AM
Chao Thien Tam va cac ban.That long ma noi minh cho mai moi thay Thien Tam viet vai cau danh cho minh.Bay gio minh can phep mau de doat tuyet han voi MT?Co the la nhu vay.Nhung minh chon long quyet tam cua minh mot lan nua cung voi su giup do cua gia dinh,nguoi Yeu va ca cac ban tren dd.Nhung ban than minh cung biet la long quyet tam cua minh co the la chua du nen minh da chon them su giup do cua Natrexol.Minh rat cam on la Thien Tam da quay tro lai va mong rang ban se gop y va giup do minh de minh them quyet tam.Va nhu minh da viet minh se ra sao thoi gian se tra loi(ngay thu 6).Chuc cac ban mot ngay vui ve va gap nhieu may man.

cind
04-08-08, 09:31 AM
Lần này bạn chưa thành công thì cũng đừng quá thất vọng DMD nhé! Hãy cố gắng làm lại. Sự thật thì chỉ có 1 số rất ít trường hợp là thành công trong lần quyết tâm CAI lần đâu tiên (trước đó là CAI vì bị bắt buộc hoặc 1 lý do gì gì đó..)
Từ kinh nghiệm của bản thân, Cind chỉ muốn nhắc nhở bạn thế này: Hãy tự tin lên! ngày nào mà bạn có niềm tin về mình thì ngày đó bạn sẽ thành công. Đừng nghĩ nhiều về cái việc người khác có tin mình chưa!? chuyện đó từ từ rồi sẽ tới, đầu tiên là bạn phải thực sự tin vào chính mình đã, thế nhé...!!

ThienTam
04-08-08, 08:34 PM
Viet rieng cho MDM…
Anh a! mot chut tam su ve cuoc doi cua Thien Tam

Ngay xua Bo^’ Thien Tam rat khi de va noi nhung cau rat dau “no trinh do moi den lop 9 noi chuyen dau co hieu duoc van de” …toi ngay cu leu long bai bac de Bo theo doi suot va da goi toi truong cong an f2 Q.5 di bat Thien Tam va Ban be…Ong Anh thi nhin voi con mat coi thuong khinh khi…Ba Chi lon hon trong con tuc gian noi “sao no khong di chet cho roi…song lam kho nguoi khac” …Biet rang moi nguoi noi vay nhung rat la thuong minh…moi cai do minh sai…phai lay lai uy tinh va cach nhin cua moi nguoi doi voi minh…moi dau cung chang ai tin minh dau…van nhung su nghi oan vac vanh…uat uc va tuc lam…khong tu chu da mot cai be cai cua…dong mot cai nuc tuong va tay chay mau…ai cung im lang…nhung 5 nam sau…Thien Tam xong dai hoc (chua bao gio hoc qua trung hoc vay ma co toi 4 hoc -bong trong do co mot cai cua Mr. Bill Gates)…hieu thao va lo lang nhat trong gia dinh, ho hang, ban be …trong nhom “bai bac” ngay xua da co 4 dua duoc xep vao hang dai gia noi ve tien bac vat chat khong thieu mot thu gi…nhung Anh Em ban be van doi voi nhau vui ve, van nhung chau bac vai ba ngan on lai ky niem …nhu vay su co gang cua minh khong vo nghia phai khong ban?..
Chuyen minh nghi se khong the…minh da chung minh co the…minh tin chac Anh se lam duoc…biet rang rat kho…nhung kho do moi la thu thach…Anh hay chung minh cho du la muon…hay cho moi nguoi biet Anh co mot khi khai nam nhi rat dang phuc.
Thien Tam

ThienTam
04-08-08, 08:38 PM
P/S: Sorry DMD..not MDM

nguoi_vo_hinh
05-08-08, 01:53 AM
Gởi M , bây giờ công việc mình ko còn như trước ko thể online thường nữa để trò chuyện với bạn nhưng mình vẩn còn thời gian buổi tối mà và còn có 1 dịp gặp trong sg nữa , M à bạn đừng chờ vào phép màu hãy cố gắng bằng lòng tin của bạn , mình hiểu cảm giác khi cách ly như thế nào và nhất là đối với 1 người đàn ông rất khó chịu nhưng để thành công ko bao giờ mà ko đánh đổi bằng 1 thứ gì đó và củng như việc M đang cai vậy để cai thành công M phải chịu khó mất tự do 1 thời gian , bạn đừng suy nghĩ đến thời gian nếu bạn suy nghĩ nhiều về nó sẽ thấy thời gian qua lâu lắm cứ nghĩ tới những chuyện lac quan đi , nghĩ tới tương lai sau khi cai xong bạn sẽ làm gì , nói chung là suy nghĩ những vấn đê khác đừng để ma túy ám ảnh trong đầu bạn nữa và thời gian sẽ giúp bạn quên nó thôi mình rất dỡ trong việc ăn nói và mình chỉ nói những việc mà mình từng làm và những việc mà mình trải qua cho bạn nge thôi và củng hy vọng bạn hiểu được . tuổi đời của mình nhỏ hơn M rất nhiều nhưng tương lai về sau của M còn dài hơn mình rất nhiều và đừng để bạn phải rơi vào hoàn cảnh của mình như bây giờ phải đi tìm từng chút từng chút 1 những gì mà mình đã đánh .

DMD
05-08-08, 08:54 AM
Chao ca nha.Minh cam on cac ban da gop y voi minh.Doi khi doc nhung loi khuyen,gop y cua cac ban Minh co cam giac dang ngoi noi chuyen voi cac nguoi trong gia dinh.Tai sao minh lai viet vay?Vi cac ban da tin tuong vao minh sau do minh lai mac loi thi dau tien la that vong sau do van tiep tuc co vu minh va mong muon minh lam lai mot lan nua.Mot lan nua tat ca moi nguoi hy vong minh tro thanh con nguoi binh thuong(chu ko phai la nguoi HUT MAU gia dinh nhu anh CIND da viet).Minh co phai la con nguoi dang dc doi xu tot nhu vay ko?Minh cung chi la mot con nguoi binh thuong nhung ham choi va ich ki.Nhung den bay gio "co the" minh da hieu het dc nhung viec gi minh can lam va phai lam.Minh cung da lon roi va nhat la minh dang Yeu va dc Yeu.Minh co mot gia dinh va nguoi Yeu tuyet voi.Neu minh ko phai thay doi minh se mat tat ca.Va o day minh lai ich ki nen minh phai thay doi.Minh muon ke them cau chuyen ngay hom qua minh gap phai.Me minh cung nguoi Yeu dua minh di kham de lay thuoc Natrexol chong tai.Den cho kham...o do minh nhin thay nhieu nguoi cung hoan canh minh lam.Tre co,gia co ma hinh dang moi nguoi trong do co minh nhu the nao moi nguoi chac deu biet.Luc do minh da hoi Me va nguoi Yeu la co xau ho ve minh ko?Me minh ko tra loi con nguoi Yeu thi bao la ko.Minh nhin thay ko chi rieng Me minh ma them nhung nguoi Me khac nhung doi mat thieu ngu vi lo lang cho con minh-dau kho chu ko phai la xau ho.Sau do khi den luc nhan ket qua xet ngiem minh moi hieu mot dieu nua la Me lo ca viec minh co bi HIV ko.Hoa ra la Cu lo lang ve viec nay.Va chac ca nguoi Yeu minh cung tho phao nhe nhom.Minh bat dau uong thuoc tu ngay hom qua.Bay gio ngoi day viet chuyen nay len dd minh DA HIEU la minh ko dc phu long nhung nguoi Yeu thuong minh,hy vong va tin tuong vao minh.Nhung noi dau cua nhung nguoi Me chac chang bao gio minh co the biet va hieu het dc.Thoi Minh xin dung hom nay o day.Chuc cac ban mot ngay vui ve va gap nhieu may man.Ah Minh muon nhac vai cau den nhung nguoi dang cai nhu minh:Cac ban hay nhin vao doi mat nhung nguoi Me co the cac ban se hieu dc dieu gi do nhu minh da hieu.Mong cac ban quyet tam len dung vi ban than ma vi nhung doi mat buon do.

lacloi
07-08-08, 09:08 AM
Thời gian mình vắng mặt trên dd nhưng mình vẫn theo dõi cả nhà. Cảm ơn tất cả mọi người đã cho M một cơ hội lớn nữa, cảm ơn những lời động viên thiết thực của anh Thiện Tâm, Cind, nguoi_vo_hinh, Trang,maili.....còn nhiều người nữa. Nhờ mọi người mà mình cũng thêm sự cố gắng để cùng M Cai, thời gian này gọi tạm là thành công bước đầu. Nhưng để giữ được mãi mãi thì tùy thuộc vào M thôi,.....
nhiều lúc lacloi thấy mình kiệt sức, cảm tưởng không thể chịu nổi được những điều đã qua nhưng mỗi lần như vậy mình lại lên dd, mình chỉ biết chia sẻ cùng cả nhà thôi. Dù sao thì bây giờ có vẻ ổn nhiều lắm.M đã uống Naltrexone được mấy ngày rồi, thuốc vào cũng có vẻ mệt mỏi về thể chất, nhưng không sao chỉ vài ngày nữa M sẽ bình thường trở lại. Bây giờ M ở nhà và mình lên thăm M thường xuyên, đến thứ 6 này là sinh nhật của M.Có lẽ sn này là tuyệt vời nhất! :) uhm...tặng gì cho M nhỉ cả nhà ? mình chẳng biết tặng gì cho thật ý nghĩa cả??.
Mình mạn phép viết vài câu cho M nhé!
Em đã chon anh làm bờ vai cho em thì em cũng sẽ hết mình để cho bờ vai của mình thêmm vững chắc và khỏe mạnh. Mỗi lần khó khăn là mỗi lần em thêm nghị lực, chỉ mong anh cũng muốn mình trở thành bờ vai khỏe mạnh và vững chắc đó. Em đã theo anh đến bây giờ thì anh cứ yên tâm là trong thời gian anh cố gắng (dù 1 năm hay 2 năm) em vẫn chờ và bên anh. Chúc anh sinh nhật vui vẻ, mạnh khỏe và sang tuổi mới anh sẽ gặp được những điều mới tốt lành hơn. Cuộc sống không có gì là muộn nếu ta muốn sống.Yêu anh M !

Lotus_ask
08-08-08, 03:58 AM
Thời gian mình vắng mặt trên dd nhưng mình vẫn theo dõi cả nhà. Cảm ơn tất cả mọi người đã cho M một cơ hội lớn nữa, cảm ơn những lời động viên thiết thực của anh Thiện Tâm, Cind, nguoi_vo_hinh, Trang,maili.....còn nhiều người nữa. Nhờ mọi người mà mình cũng thêm sự cố gắng để cùng M Cai, thời gian này gọi tạm là thành công bước đầu. Nhưng để giữ được mãi mãi thì tùy thuộc vào M thôi,.....
nhiều lúc lacloi thấy mình kiệt sức, cảm tưởng không thể chịu nổi được những điều đã qua nhưng mỗi lần như vậy mình lại lên dd, mình chỉ biết chia sẻ cùng cả nhà thôi. Dù sao thì bây giờ có vẻ ổn nhiều lắm.M đã uống Naltrexone được mấy ngày rồi, thuốc vào cũng có vẻ mệt mỏi về thể chất, nhưng không sao chỉ vài ngày nữa M sẽ bình thường trở lại. Bây giờ M ở nhà và mình lên thăm M thường xuyên, đến thứ 6 này là sinh nhật của M.Có lẽ sn này là tuyệt vời nhất! :) uhm...tặng gì cho M nhỉ cả nhà ? mình chẳng biết tặng gì cho thật ý nghĩa cả??.
Mình mạn phép viết vài câu cho M nhé!
Em đã chon anh làm bờ vai cho em thì em cũng sẽ hết mình để cho bờ vai của mình thêmm vững chắc và khỏe mạnh. Mỗi lần khó khăn là mỗi lần em thêm nghị lực, chỉ mong anh cũng muốn mình trở thành bờ vai khỏe mạnh và vững chắc đó. Em đã theo anh đến bây giờ thì anh cứ yên tâm là trong thời gian anh cố gắng (dù 1 năm hay 2 năm) em vẫn chờ và bên anh. Chúc anh sinh nhật vui vẻ, mạnh khỏe và sang tuổi mới anh sẽ gặp được những điều mới tốt lành hơn. Cuộc sống không có gì là muộn nếu ta muốn sống.Yêu anh M !
chúc anh M vui vẻ như Chim Sẻ, khỏe mạnh như Đại Bàng, giàu sang như chim Phụng, làm lụng như chim Sâu, sống lâu như Đà Điểu..... Busy in work!Funny in life!Crazy in love!Lucky in games!Money in pocket!Never sad, always fun...... Happy birthday to you !!!!! :)

binh_BD
08-08-08, 01:18 PM
Chào mọi người trong diễn đàn! Cũng khá lâu rồi hôm nay mình mới có thời gian vào diễn đàn, không ngờ bài viết của mình lại được chọn để chia sẻ tâm sự của Lacloi, mình cảm thấy rất vui!
Lúc mới đầu đọc tâm sự của Lacloi mình thấy anh M thật đáng trách và không đáng được yêu như vậy nhưng khi đọc tâm sự của anh M mình lại thấy từ sau thẳm con người anh vẫn là một người tốt và anh cũng đang rất cố gắng thoát khỏi cuộc sống đen tối đó.
Anh M hãy cố gắng lên anh nhé, không phải vì anh mà vì những người thân yêu của anh, họ đã hy sinh rất nhiều cho anh đấy. Còn lacloi minh tin ban sẽ đủ nghị lực, lòng tin để cùng người bạn yêu vượt qua tất cả, hy vọng hạnh phúc thật sự sẽ đến với bạn.
Quay lại chuyện của mình nhé!
Lý do vì sao mình không có thời gian lên diễn đàn là vì mình vừa trải qua hơn một tháng cùng B vượt qua lần cai nghiện thứ 2, và hôm nay là ngày đi làm đầu tiên của B nên mình mới có thời gian trở lại diễn đàn. Nói thế nào nhỉ, B đi làm mà mình cảm thấy vui và hồi hộp hơn chính bản thân mình.
Sau khi biết B đã nghiện lại mình thất vọng vô cùng nhưng mình cũng không bao giờ nghĩ mình sẽ buông xuôi bỏ mặc B vì mình biết B yêu mình rất nhiều, ngoài mình ra sẽ chẳng ai có thê giúp được B lúc này. Ngay sau đó mình đã cùng B lên tận cẩm Phả - Quảng ninh để gặp anh Ngọc (nghe nói anh có thần dược chỉ cần uống một lần mà không hề vật vã sau 4 ngày có thể tự đi về và có thể trích hộ bạn mà không cảm giác gì), khi vào nhà anh Ngọc ngồi nói chuyện xong thì B nhất quyết không ở lại mà dòi về, mình dã rất buồn vì giải pháp cai ở nhà anh Ngọc là hy vọng cuối cùng của mình, trên dường về mình đã khóc và B cầu xin mình hãy tin B cho B cơ hội nưa, B sẽ tự cai, B nói không phải B không muốn cai mà khi vào nhà anh ngọc B không thấy tin tưởng. Sau khi về đến HN B dã thuê phòng một nhà trọ ở 4 ngày , hàng ngày mình qua lại mua thức ăn và chăm sóc B. Dến hôm nay cũng đã dược 1 tháng 5 ngày rồi, B khoẻ mạnh sinh hoạt như một người bình thường, điều quan trọng là rất vui vẻ nhất là trong thời gian gần đi làm.
Lần này làm lại mình thấy B có khác đi nhiều, điều quan trọng mình nhận thấy là B thành thật hơn lần trước rất nhiều, dù chuyện nhỏ B cũng hỏi ý kiến mình, nếu mình đồng ý B mới làm còn mình không đồng ý B cũng không làm.
Giờ mình cũng đang vui vì sự cố gắng của B và hy vọng (lại hy vọng) B sẽ giữ được bản thân không va vấp vào MT nữa.

Maili
08-08-08, 09:43 PM
Chúc mừng bạn binh_BD nhé. Nghe tin bạn và B như thế mọi ngừoi vui lắm đấy. Yeah! Ko có gì là ko có thể nếu ta có "Niềm Tin" bạn nhỉ:D. Mình đồng ý với B: ko có thần dược nào đâu, và ông Ngọc đó cũng chẳng đáng tin chút nào. Bạn cứ từ từ bĩnh tĩnh, ở đây lúc nào mọi người cũng hoan nghênh bạn cả. Còn chuỵện gia đình của bạn sao rồi, khi nào có "tin vui" với B thì bào mọi người chúc mừng nhe:D. Yêu bạn nhiều. Hun nè, hun nè, hun nè:D

Maili
08-08-08, 09:54 PM
http://www.gadouachocolatedesigns.com/images/chocolates/happy_birthday_gift_box_web.jpg
Nhân ngày anh Minh lớn hơn 1 tuổi, em chúc anh Minh hay ăn chóng lớn, ngoan ngoãn nghe lời má và chị lacloi, chúc cho mọi ước mơ của anh đều trở thành sự thật ( hok thành thì ráng đợi đến sinh nhật năm sau vậy :( ):D

binh_BD
11-08-08, 10:10 AM
Mấy hôm nay B đi làm mình thấy B vui lên rất nhiều, nói cười suốt mặc dù công việc rất vất vả, chỉ là công việc lái taxi thôi nhưng mình cũng cảm thấy rất vui khi B có việc và vui vẻ như vậy, lẽ ra công việc là theo ca 2 người một xe nhưng B tự nhận một mình một xe, làm cả ngày lẫn đêm, dù vui thế nào mình cũng nhận thấy sự mệt mỏi trên khuôn mặt của B vì phải thức cả đêm mà. Dạo này mình nhắc B uống thuốc nhưng B cứ khất lần, B bảo uống thuốc này vào mệt B sợ không đủ sức làm việc, mình biết rõ là B không chơi hàng nhưng nếu ngừng không uống thuốc mình sợ một lúc nào đấy B không làm chủ được lại dùng lại, nếu mình cố ép B uống B vẫn uống thôi nhưng mình sợ B sẽ mệt, mình cũng không biết làm thế nào nữa.
Còn chuyện gia đình mình thì buồn lắm, mình sống lặng lẽ trong chính ngôi nhà của mình, mình muốn gào lên cho vơi đi nỗi lòng nhưng không thể. Bạn biết không đã từ rất lâu rồi (từ hôi mình chưa gặp lại B) mình phải sống trong một gia đình không có tình yêu, sự quan tâm đến nhau cũng không có. chồng mình là một người đàn ông gia trưởng, sĩ diện và rất keo kiệt. Đã từ lâu anh ấy không đưa lương cho mình, với đồng lương ít ỏi mình phải gắng sức chi tiêu cho cả gia đình và lo cho con, đến bản thân mình là phụ nữ nhưng mình cũng không dám làm đẹp cho bản thân (mặc dù chuyện này thời con gái mình rất chú trọng) vì khi nghĩ đến mua một thứ gì đó lại không có tiền mua đồ cho con, còn chồng mình khi anh ta mua cho mình một thứ gì đó thì lúc nào cãi nhau anh ta lại kể. mình cảm thấy thất vọng khi có một người chồng như thế nhưng đó là lựa chọn của mình nên mình không nói với ai cả, ngay cả bố mẹ mình cũng không biết điều đó. không chỉ có việc đó anh ta còn tỏ ra không tôn trọng bố mẹ và họ hàng của mình, bố mẹ mình thì rất quan tâm đến anh ấy vậy mà khi bố mẹ làm gì không dúng ý anh là anh ấy trì trích nói không ra gì, rồi sau có lặp lại là anh ấy lại đem cả chuyện cũ ra nhắc, nếu nói mình thì không sao đằng này lại nói đến cả những người thân yêu của mình, mình cảm thấy rất đau khổ nhưng không biết làm thế nào những lúc như thế chỉ biết ngồi khóc một mình, mình tự hỏi có phải mình quá nhu nhược không, nhưng không phải như vậy vì từ bé mình là cô gái rất có cá tính, thẳngtính và mạnh mẽ chỉ tai mình không đủ lời lẽ để nói lại anh ta vì anh ta học luật ra nên anh ta có thể nói đen thành trắng và trắng thành đen, khi mình chỉ định nói thôi là anh ta đã đưa ra đủ lý lẽ để mình không thể nói gì vì thế mình thường im lặng. Trước khi gặp lại B mình tự nhủ vì con mình sẽ sống thế này, không kêu ca không phàn nàn bất kỳ một điều gì vì dù sao anh ta cũng là một người bố yêu thương con và có trách nhiệm với con cái, sau mỗi lần cãi nhau hay căng thẳng (đều là do anh ta gây ra) dù không xin lỗi nhưng anh ta có thể nói chuyện bình thường với mình như không có chuyện gì xảy ra. Thời gian gặp lại B mình vẫn không hề sao nhãng việcgia đình vẫn chăm sóc con và lo việc nhà tốt chỉ có điều mình nhận ra mình cũng là con người mình cần tình cảm và sự chăm sóc thật sự chứ không chỉ sống lặng lẽ và chịu đựng như vậy nên mình đã có phản ứng không bằng lòng với những gì anh ấy đối với mình thì nhưng gì mình nhận được là sự tức giận đập phá đồ đạc và mắng mình là láo, trên đời này chẳng có người vợ nào lại cãi chồng như vậy, thế là càng ngày gia đình càng căng thẳng hơn không khí gia đình nặng nề hơn và những lần cãi nhau càng tăng hơn. Nhiều lúc cãi nhau mình cũng muốn đưa con về nhà ngoại nhưng không hiểu sao mình không làm được điều đó, khi anh ta găng lên mình lại im lặng.
Giờ B đã đi làm, còn N người yêu cũ của B vẫn yêu B, mặc dù giờ cô ấy đã có người yêu nhưng vẫn gọi điện và nhắn tin cho B thường xuyên, sau khi chia tay B cô ấy đã đi làm xa và công việc khá phức tạp và không được tốt lắm (tiếp viên một quán Karaoke). Mình thì luôn cảm thấy có lỗi vì sự xuất hiện của mình đã dẫn đến sự chia tay của họ nhưng nếu không có mình thì chưa chắc B sẽ được như bây giờ, còn N cô ấy còn quá trẻ ngoài tình yêu ra cô ấy không biết gì cả, thậm chí chấp nhận việc B nghiện như vậy. Chính vì thế mình luôn coi cô ấy như một người em gái mình cũng động viên N nhiều dù trong lòng mình vẫn luôn thấy có lỗi. Giờ B đang làm việc ở nơi mình ở và N có ý định ra ngoài này làm việc tất nhiên là có sự tác động của mình, hôm qua mình đã giúp đưa cô ấy đi tìm việc và đã tìm được một công việc phù hợp với cô ấy là thu ngân tại một siêu thị. Việc thì đã tìm được bây giờ phải lo chỗ ở, cô ấy thì có ý định sẽ thuê ở ngay khu trọ của B, cô ấy ra HN được 3 hôm từ hôm ra cô ấy ở nhà mình nhưng cô ấy muốn sang nhà trọ của B ở vì nói ở nhà mình ngại, mình thì bảo không ngại đâu vì sang kia B đi làm suốt ngày đêm, B cũng nói vậy. Hôm nay mình nói mình tìm được việc cho N rồi nhưng còn chỗ trọ thì chưa, B nói để B tìm không thì cho N ở chỗ B cũng được vì B làm suốt ngày đêm xác định cũng không về nhà ở mà chỉ về tắm giặt thôi, nghe như vậy mình không nói gì cả.
Mình biết mình yêu B nhưng có lẽ tình yêu đó không đủ mạnh để mình có thể từ bỏ tất cả để đến với B, thứ nhất mình yêu con trai mình nhất trên đời nhiều lúc chỉ tưởng tượng ra cảnh nó phải sống trong cảnh mẹ lấy người khác nó sẽ thế nào, sẽ phát triển ra sao lòng mình lại đau nhói; thứ hai ở B mình còn rất nhiều điều phải lo; thứ ba bố mẹ mình đều có tuổi rồi mà cả hai đều có bệnh mình không thể làm bố mẹ phải phiền lòng về chuyện của mình nữa. Nên nhiều lúc mình nghĩ mình sẽ giúp N sống thật tốt để N sẽ thay mình chăm sóc B nếu mình không thể ở bên B. Mình muốn chấm dứt cuộc sống như thế này, cảm giác như mình là người đang mang tội vậy. Mình biết B yêu mình nhiều lắm sẽ chẳng ai thay thế được hình bóng của mình trong trái tim B cả nhưng mình lại không muốn mình là người ích kỷ buộc B lại rơi vào vòng luẩn quẩn mà mình không thể thoát ra này được. Chính vì vậy mình không có ý kiến khi B nói để N ở cũng, mình muốn để B tự quyết định. Mọi người thấy mình nên làm thế nào?

DMD
11-08-08, 07:51 PM
Chao cac ban.May ngay hom nay minh ban nhieu viec qua nen hom nay moi len dd dc.Dau tien minh rat cam on Trang va Cuong,Phuc va Maili la nhung nguoi ban tren dd da nho ngay sinh nhat cua minh.Cảm ơn những lời chúc tốt đẹp và chân thành của các bạn.Mình sẽ cố gắng làm tất cả những điều đã hứa để không phụ lòng tin tưởng của các bạn. Nhận tiện đọc câu chuyện của B trên dd mình chỉ muốn nói ở đây là uống thuốc vào không mệt đâu, vẫn làm việc bình thường được, chủ yếu là sự quyết tâm của B thôi, mình uống thuốc 1 tuần nay người tỉnh táo bình thường có sao đâu. Còn chuyện người yêu cũ vẫn gọi điện cho anh ấy thì chuyện ấy chẳng ai giúp được ngoài bản thân anh ấy ra, mình cũng đã ở hoàn cảnh như vậy. Mong các bạn tiếp tục giúp đỡ để tiếp tục giữ được những lời mình đã hứa.Cảm ơn các bạn !

ThienTam
13-08-08, 03:21 AM
DMD
Thien Tam co goi loi chuc sinh nhat toi Anh nhung may bi hu nen khong goi duoc...anyway...happy birthday late..smile....I would like to send all best wishes to you...wish you a wonderful day.
Thien Tam

DMD
13-08-08, 03:45 PM
Chao cac ban.Dau tien minh muon cam on Thien Tam da nho toi ngay sinh nhat cua minh.Den ngay hom nay minh van khoe va binh thuong.Co nguoi ban da khuyen minh la ko nen dem ngay nen minh cung chang dem la dc bao nhieu ngay roi.Nhung uong thuoc vao minh ko cam thay nho ma minh cung chang suy nghi gi ve no.Minh da quay tro lai hoat dong binh thuong mac du minh van chua di lam nhung tu tu minh tu kiem tra ban than xem da san sang chua.Chac cac ban ai cung biet la cai ngien thi cung don gian thoi nhung chong dc tai ngien moi la mot van de khac.O day chang ai hay hon ai ca.Moi nguoi co mot hoan canh va cuoc song khac nhau.Dieu ma minh muon noi o day la neu dut dcvoi MT thi minh se dc gi va neu quay lai minh se mat gi.Do co the la suy nghi ich ky kieu cua minh nhung minh thay van hieu qua den ngay hom nay.Va minh lai uong thuoc chong tai (Naltrexol)nen cung so nua:).Tat ca la o minh thoi.Nhung loi khuyen nhu va dong vien cua gia dinh va cua cac ban tren dd chi la dong co va nhac nhu ban thoi.Vi nhung loi khuyen do rat la qui gia cua nhung nguoi da trai qua roi.Minh cam on cac ban da va mong rang cac ban se tiep tuc cung minh di tiep doan duong toi.Chuc cac ban mot ngay vui ve.

Maili
13-08-08, 09:30 PM
Nghe DMD nói vậy, Maili vui lắm, chúc DMD một ngày vui vẻ luôn hén:D

lacloi
13-08-08, 10:25 PM
Cố lên ! Cố lên ! ngày nào cũng cố, hy vọng sẽ thành công.
Cuộc đời là những điều mà ta đã đối diện, đang đối diện và sẽ đối diện nhưng ta vẫn vui vẻ chấp nhận
Cuộc đời là những con đường ta đi mặc dù ta có thể biết đích đến hoặc không biết đi về đâu nhưng ta vẫn ngẩng mặt bước đi
Cuộc đời là tình yêu của con người với con người dù họ có nhiều chông gai, thể thách nhưng họ vẫn yêu và yêu đến chết ...

' trong tôi có nhiều tôi
1 tôi hay cười
1 tôi hay khóc
tôi cười với đám đông
tôi khóc 1 mình
còn 1 tôi im lặng
1 tôi là chiếc bóng theo tôi
tôi gom nhiều tôi thành 1 tôi rồi tự hỏi
tôi nhiều tôi vậy mà sao
một mình ?

chỉ có ...một niềm tin ... một dại khờ ... và một tôi ... "

cind
14-08-08, 10:02 AM
...Điều mà mình muốn nói ở đây là nếu dứt được với MT thì mình sẽ được gì và nếu quay lại mình sẽ mất gì. Đó có thể là suy nghĩ ích kỹ kiểu của mình nhưng mình thấy vẫn hiệu quả đến ngày hôm nay...
Cind thì không cho suy nghĩ đó của bạn là ích kỹ mà cho rằng đó mới là cốt lõi của vấn đề hậu cai. Với chúng ta, những người đã từng dính dáng với MT mặc dù đã quá hiểu về mức độ cám dỗ kinh hoàng của nó! nhưng vẫn có người sa ngã chỉ vì vài giây lung lay thiếu tự chủ mà thôi. Vì vậy ta phải nhìn nhận ra 1 thực tế rằng là với MT thì không thể thỏa hiệp, không thể thỉnh thoảng "bay" 1 lần thì có sao đâu hoặc "...tại..bởi..vì...là...." hãy luôn tự nhắc nhở với mình: "....nếu dứt được với MT thì mình sẽ được gì và nếu quay lại mình sẽ mất gì?! "

lacloi
18-08-08, 04:47 PM
Sống trong đời sống cần có một tấm lòng
Để làm gì anh biết không ?
Để gió cuốn đi , để gió cuốn đi
...
Những khi chiều tới cần có một tiếng cười
Để ngậm ngùi theo lá bay
Rồi nước cuốn trôi , rồi nước cuốn trôi
...
Hãy nghiêng đời xuống nhìn hết một mối tình
Chỉ lặng nhìn không nói năng
Để buốt trái tim để buốt trái tim
...
?????????????????---------????????????? Ôii....Cuộc đời là gì ??

ThienTam
01-09-08, 11:56 AM
DMD sao roi? sao khong thay ai noi gi ca..?...

Lotus_ask
01-09-08, 08:21 PM
DMD sao roi? sao khong thay ai noi gi ca..?...
Xin trả lời anh Thiện tâm về sự vắng mặt và tình trạng của anh DMD . Em vừa gọi điện cho anh Minh ( DMD ), em có chuyển lời hỏi thăm của anh đến anh ý . Anh Minh có nói là : Anh vẫn giữ được như hôm 3 người bọn em gặp nhau ( anh Minh, Lacloi < bạn gái anh Minh>, và em ) .
À em nói qua về " cái hôm 3 anh em gặp nhau " đó cho cả nhà dễ hiểu về tình trạng của anh Minh :
_ ông ty em làm ở ngay đầu ngõ nhà anh Minh , vào một hôm trời mưa em trốn làm và rủ anh Minh và lacloi đi ăn cháo trai ở Hồ Tây , hôm đó em thấy anh ý khỏe mạnh , vui vẻ, nói hài hước , còn ăn thì ít vì em ăn 2 bát cháo trong khi anh ý và bạn gái chỉ ăn có 1 bát .
_HÔm đó anh ý thông báo với em rằng " yên tâm đi anh vẫn giữ mình tốt " ==> đến nay tình trạng đó vẫn tốt .
_ Lí do dạo này anh ý vắng mặt là bạn gái bị ốm .
Anh Minh có nhắn lại với em rằng sẽ lên diên đàn sớm để báo cáo cụ thể với cả nhà .
To anh Minh : cho em gửi lời hỏi thăm Đăng nhé , nãy em gọi điện nhưng ko thấy nghe máy , chúc Đăng màu khỏe !

ThienTam
04-09-08, 06:01 PM
Anh luon nghi the gioi "ma tuy" nguoi ta luon bi khinh bi va coi thuong...nhung vao day Anh van cam nhan co nhung su quan tam ..nhung tam long chia xe ...that dang quy va tran trong.
May hom nay Anh ban viec nhieu va troi chuan bi vao dong nen bi benh cam nen khong vao mang thuong xuyen ..va lai cai lap top moi mua bi hu hoai ...Anh Em thong cam nhe..Goi loi tham tat ca moi nguoi dac biet la 2 Anh Chi DMD ...good luck to you guys..
Thien Tam

lacloi
09-09-08, 04:34 PM
Chào cả nhà! thời gian qua mình bị ốm nên không thể tham gia diễn đàn được, nhưng cũng qua Lotusk_ask mình cũng biết được mọi người vẫn hỏi thăm mình và M. Hôm nay la ngày đi làm lại của mình sau thời gian ốm nằm liệt, tranh thủ lên d d để hỏi thăm cả nhà. Chúc mọi người luôn giữ vững được niềm tin của mình và luôn thành công . Cảm ơn anh Tâm đã hỏi thăm DMD, anh M vẫn khỏe và vẫn giữ được mình, thời gian qua chăm sóc em ốm nên có gầy đi chút xíu. :). Chúc anh luôn vui vẻ và thành đạt nhé ! Hẹn gặp lại cả nhà.

tuancon
12-09-08, 10:13 AM
ban oi hay co gang len , minh cung nhu ban trai ban thoi nghien nhung khac la minh da mat di ngoui ban gsi minh yeu thuong , nhung nguoi nhu bn trai ban bay gio rat can tinh cam cua nhung nguoi xung quanh nhat la nhu ban ay , ban trai ban luon cam thay co loi voi ban phai khong , ban hay luon o ben canh ban ay nhe , hay giup ban ay tim lai niem tin o cuoc song , tim lai niem dam me trong cuoi doi de sau nay cai nghien xong se khong way lai nua

nguoi_vo_hinh
12-09-08, 12:17 PM
lạc lối đã gầy còm rồi mà còn ốm nữa ko biết ra sao nhỉ , lo mà tăng cân lên đi nhé ko thôi ra đường gió thổi bay mất thì M biết đường đâu mà tìm :)

Maili
12-09-08, 07:55 PM
e hèm, làm gì mà nguoi_vo_hinh quan tâm lacloi thế, ko sợ anh Minh ghen hả
Chị lacloi mau khỏe nhé, đàn ông cùi bắp lắm chị ạ, ko có mình thì ko có ai để họ dựa vào đâu:D, những lúc này mình càng phải mạnh mẽ lên chị nhỉ:D

cind
13-09-08, 08:30 AM
Wow, cùi bắp là sao hĩ? àha, hông có cùi thì hột bám vào đâu! có lý..có lý..!!

Lotus_ask
13-09-08, 01:02 PM
ơ này , anh Cind là người Sài gòn mà không biết cùi bắp là gì à , lạ thế . Hôm trước em cũng từ này nhưng không hiểu , hỏi một anh bạn hóa ra nó giống như từ củ chuối của miền Bắc . Đúng là ngôn ngữ VN phong phú quá nhỉ !:p

Maili
13-09-08, 09:07 PM
Hay hay, anh Cind vừa đưa ra một định nghĩa mới rất hay cho từ "cùi bắp" đấy:D

hóa ra nó giống như từ củ chuối của miền Bắc
cái này cũng đúng luôn rồi:D
Vỗ tay khen mọi người nào.

nguoi_vo_hinh
13-09-08, 10:53 PM
còn củ mì là ở miền nào nhỉ

lacloi
16-09-08, 01:35 PM
cả nhà họp mặt đông đủ nhỉ ? lacloi đã khỏe rồi, bây giờ chỉ bồi dưỡng cho mập mập lên tí cho xinh gái còn hẹn hò chứ :P, nói nhỏ thôi không M mà biết thì chắc no đòn. hì hì. thời gian qua mình cũng bận và ốm luôn, nhớ d d lắm. anh M bây giờ cũng vẫn còn giữ được tình trạng ổn định, hôm rồi xém nữa mắng oan anh M vì cái tội ốm nên uống thuốc ho, ( vì thuốc ho uống vào mà thử = que thì Dương tính, Bác sĩ chỉ mình đấy). mà ông ấy cũng có vừa đâu, cãi lại rồi mắng mình xơi xơi ấy. Tủi thân lắm.nhưng giờ thì ổn rồi.hì. Thôi mình làm việc tí đã.

Lotus_ask
16-09-08, 03:51 PM
cả nhà họp mặt đông đủ nhỉ ? lacloi đã khỏe rồi, bây giờ chỉ bồi dưỡng cho mập mập lên tí cho xinh gái còn hẹn hò chứ :P, nói nhỏ thôi không M mà biết thì chắc no đòn. hì hì. thời gian qua mình cũng bận và ốm luôn, nhớ d d lắm. anh M bây giờ cũng vẫn còn giữ được tình trạng ổn định, hôm rồi xém nữa mắng oan anh M vì cái tội ốm nên uống thuốc ho, ( vì thuốc ho uống vào mà thử = que thì Dương tính, Bác sĩ chỉ mình đấy). mà ông ấy cũng có vừa đâu, cãi lại rồi mắng mình xơi xơi ấy. Tủi thân lắm.nhưng giờ thì ổn rồi.hì. Thôi mình làm việc tí đã.

Ơ !!!????????? thế uống thuốc ho là que thử lên dương tính hả cả nhà ? vụ uống thuốc tránh thai lên dương tính thì tớ biết, còn thuốc ho thì lần đầu tiên nghe ???? còn loại thuốc nào cho kết quả vậy nữa không nhỉ ? đến phải thống kê lại, không thì mắng .... mắng oan cho người ta

DMD
16-09-08, 06:55 PM
Dau tien minh muon xin loi ca nha vi da lau lam minh moi len lai dd.Ma tren dd vui qua.Rieng chuyen 'cu bap " la "cu chuoi" ngoai nay den hom nay minh moi biet.Minh muon cam on cac ban van nho va quan tam den minh.Luc thi nguoi Yeu minh om sau do bay gio den luot minh om.Nhung quan trong nhat thi minh van giu duoc.Minh cung chang nho la giu duoc bao lau roi vi "nguoi vo hinh"bao minh ko nen dem ma.May hom nay bi cam nen cung nam bet o nha."Nguoi Vo Hinh" dao nay ban sao roi? Khoe ko? Cam on Thien Tam van nho den minh..Con Lotus thi minh xin loi nghe-hen nhau di uong nuoc hoai ma van chua di duoc.:p.Co gi mai M goi nhe.Hom nay minh chi viet vay thoi vi bay gio phai ra nau com cho Me.Mot lan nua cam on cac ban van nho toi minh.Do la mot trong nhung dieu luon can dan va co vu minh trong nhung ngay qua va nhung ngay toi.That long cam on.Minh hua la se tiep tuc giu minh.Co ai co tin tuc gi cua Cuong tren Thai Nguyen ko?Lau lam cung ko thay ban ay lien lac.Chuc tat ca cac ban mot buoi toi vui ve

nguoi_vo_hinh
16-09-08, 10:31 PM
Cường thì nhậu nhẹt suốt thôi minh bảo hoài mà chẳg được , có gọi cho cường cường bảo là dạo này củng bận lắm và máy của cường bị hư nữa , củng vài tuần rồi chưa có gọi cho cường , minh thì vẩn khỏe và công việc đã quen dần rồi , dạo này mạng nhà mình hay bị chập chờn lắm có lúc vào được có lúc ko chắc do dạo này trời mưa hoài chắc bị sét đánh trúng nên cục wifi của mình bị yếu hay sao ý cứ mưa là nó ko hoạt động được , hic hic lai tốn tiền thay cái mới rồi .

ThienTam
17-09-08, 04:38 PM
Nghe phong phanh tinh trang M kha quan hon Thien Tam thay hoi yen tam va vui cho Anh Chi....nho co gang va nghi luc len nhe.
Thien Tam khong nhieu thoi gian nen khong viet nhieu nhung van nho toi Anh Chi va luon mong Anh Chi co duoc nhieu hanh phuc.
Than

anhminh95
18-09-08, 03:24 PM
em đc kóa ý kiến thưa chị, níu em hok fải thì chị choa em sr, chị nên bik rằng trong wan hệ tình iu, niềm tin là trên hết, níu chị hok tin ở anh ếy, là kóa thể sẽ đánh mất tất kả, kóa thể chị zẫn sợ anh ếy koàn nghiện, nhưng chị hãy thử 1 lần xem sao, chị nhớ rằng hiện h chị là ng` duy nhất để anh dựa zào, chị mòa xa lánh, kóa thể làm ảnh mất niềm tin zào cuộc sống zà zẫn đến những hậu wả chưa nghĩ tới đâu chị ạh, chúc chị kóa đc đường lối tốt choa mình

Lotus_ask
18-09-08, 10:20 PM
em đc kóa ý kiến thưa chị, níu em hok fải thì chị choa em sr, chị nên bik rằng trong wan hệ tình iu, niềm tin là trên hết, níu chị hok tin ở anh ếy, là kóa thể sẽ đánh mất tất kả, kóa thể chị zẫn sợ anh ếy koàn nghiện, nhưng chị hãy thử 1 lần xem sao, chị nhớ rằng hiện h chị là ng` duy nhất để anh dựa zào, chị mòa xa lánh, kóa thể làm ảnh mất niềm tin zào cuộc sống zà zẫn đến những hậu wả chưa nghĩ tới đâu chị ạh, chúc chị kóa đc đường lối tốt choa mình

Ôi đọc cái bài viết của bạn đau hêt cả miệng , ngôn ngữ gì vậy nhỉ ????:confused:

lacloi
26-09-08, 02:08 PM
Mình thấy mình và M sẽ không thể tiến tới xa hơn nữa, mình không cảm nhận được sự quan tâm của M trong thời gian này. hay là mình đòi hỏi quá nhiều vào M? một người mà đang cần sự quan tâm...??!!!. Có những điều mà sống với nhau thì mới càng hiểu rõ về nhau. Khi ta đạt được điều gì đó và ta đã quá thỏa mãn với điều đó thì ta đâm ra chán và tìm cách từ bỏ ?
Cũng giống như mình khi đã ăn no hoặc đủ tiền tiêu thì không cần những thứ đó nữa, hoặc là khi mình đã dành hết tình cảm cho người mình yêu rồi thì không còn quan tâm tời ai nữa, giống như con thú nuôi vậy, khi ăn no và đầy đủ thì hẳn sẽ ngoan và an phận còn nếu đói thì ai cũng biết nó sẽ đi kiếm ăn, và sẽ thành 1 con thú hoang nếu như ko được ai quan tâm tới nữa. mình nói như vậy vì thấy rằng tình cảm con người cũng vậy, không thể chịu đựng trong cô đơn mãi được, không thể đem tình cảm trao hết và nhận lại chẳng gì cả( tình cảm thôi nhé), vẫn cô độc, thiếu sự quan tâm ( trong khi mình quá quan tâm tới người khác). Nhưng ......thôi......điều gì cũng ở trong tầm tay và suy nghĩ của mình, nhớ được thì cũng có thể quên được......mình tiến chân lên thì cũng có thể đi giật lùi để thoát khỏi..........
Xin lỗi vì ỉ ôi nhìu quá, nhưng buồn lắm và chán hẳn mọi thứ nữa mà hàng ngày gặp ai cũng phải nhe răng cười. Đời thật vô duyên......mình cũng thật vô duyên.....

ThienTam
28-09-08, 01:47 AM
Lau moi thay Lacloi len...nhung co ve khong vui va chiu dung nhieu viec trong cuoc song phai khong?.."luc nao cung phai nhe rang cuoi" la vay...minh phai lam nhung dieu minh khong thich...nhung biet suy nghi minh dau the lam khac...Tinh cam Em nghe thi buon...cu muon keu Em dut ra...bo di...nhung lam gi thuc te lai la mot khia canh khac...can quyet dinh va cam nhan cua Em...don gian Em phai xet Em la ai va Em can gi...nghe don gian nhung se la chia khoa cho Em tat ca..Thien Tam cung chi muon khong ai bi ton thuong...va tinh yeu hay gia dinh sau nay deu phai xay tren su hy sinh va ton trong nhau.
men
Thien Tam

ThienTam
28-09-08, 01:54 AM
To Anh M.
La dan Ong du ban gai hay vo minh la ai...khong yeu-khong muon xay dung thi hay quyet dinh dut khoac...neu mang duoc hanh phuc cho nguoi khac thi het long lam viec tot...neu khong duoc thi hay de nguoi ta co co hoi khac...dung vi su ham muon ich ky ca nhan va bat can ...se khong mang lai niem vui hanh phuc cho ca hai...xin loi neu noi sai...
men
Thien Tam

DMD
28-09-08, 11:13 AM
Chao ca nha.Hôm nay mình mới ghé qua dd lại thấy nhiều tin hay quá.Bạn AMinh 95 viết minh đọc mải mới hiểu nhung ko sao lòng thành la chính.Về phần mình thì mình vẩn khỏe và vần giữ được.Thiện Tâm ah thật lòng mà nói Lạc lối buồn vậy mình vưa dươc hay qua dd.Eo ơi chiều con gái bây giờ khó quá cơ.Gần như hôm nào chúng mình cùng găp nhau và đúng là cũng có những chuyện ko hiểu nhau.Nhưng đó là cuộc sống hàng ngày mà.Nhất là về phía hai gia đình.Mình thì chưa có công ăn việc làm gì cả nên các cụ chưa đồng ý cho lấy Vợ còn gia đình nhà Lạc lối thì ko cần nói các bạn cũng hiểu.Chằng ai muốn con mình khổ cả thành ra mình và Lacloi đôi khi rât buồn khi phải suy nghĩ sao cho dc cả đoi dường.Chuyện la vậy đó.Nhưng trong cuôc đời phải như vậy mới biết hết dc tinh cảm của nhau và phấn đấu để đạt dc điều mình muốn mà.Luôn mong các bạn mạnh khỏe vui vẻ và hạnh phúc.Còn các bạn đang cố gắng từ bỏ Mt hãy cố gắng lên nhé.Hôm nọ anh Khoa có ra Hà Nội và mình đã có đc gặp.Có một câu Khoa nói mà về nhà mình nhớ mãi.Mình cai Mt đó ko phải là mình làm cho gia đình hoặc ban ơn huệ cho người thân mà đó là mình làm cho bản thân mình.Tư truớc đến nay mình luôn la người ích kỉ ma nên nghe thấy là cai Mt là chỉ mình có lợi nên mình đang cố.:D..Chúc các bạn một ngày vui vẻ..Hẹn gặp lại.Phúc khỏe ko?Có gì nhắn tin cho mình nhé.

lacloi
29-09-08, 05:48 PM
to Thientam.
Hôm nay là một ngày hoàn toàn khác hôm qua........
Đúng là cuộc sống em có nhiều cái phải chịu đựng lắm, em muốn hết lòng mình vì DMD. Nhưng em cũng là con người, em cũng cần sự quan tâm,em lại là con gái, đáng ra khi yêu phải được chiều và vui vẻ,nhưng......
Chuyện riêng không thể nói trên này hết cho mọi người biết được,nhưng em cảm thấy mất phương hướng, có người bảo em, khi yêu phải học cách tha thứ, nhưng em thì không cần học, em đã tha thứ rất nhiều nhưng mà công việc của em vẫn luôn là tha thứ, em .....không biết nói sao. Nhưng em có sai và lầm trong việc em đã làm? Giờ đây em đã mất nhiều thứ từ bản thân em, lòng tự tin, sự vui vẻ, sức khỏe và em đã hình thành trong mình 1 bản tính xấu xa đó là sự đa nghi, em nghi ngờ tất cả những gì xung quanh em, bản thân em không chắc và em không tin bất cứ ai, không tin những gì mình sẽ đạt được trong tương lai. Người mà mang lại cho em lòng tin bây giờ không ai ngoài M nhưng thật sự chính M bây giờ lại đang làm những việc mà em cũng không thể tin được nữa...Em không muốn nói vì như vậy sẽ là nói xấu M. Mà nói xấu người mình yêu thì chẳng có gì hay cả. Thật khó khăn cho em ...tiến hay lùi đều thật khó...vì có những bước em đã bước quá rồi liệu lùi lại có được không anh? Mọi người có thể tha thứ cho em và liệu em có còn hy vọng gì trong tương lai, hy vọng 1 hạnh phúc hiếm hoi? Và khem cũng không chắc rằng mình có đủ sức khỏe và nghị lực vượt qua chuyện này, em bế tắc và muốn đi thật xa, cố tìm cách quên đi 1 thời gian nhưng con tim em cứ nhớ và mong mỏi, chờ đợi điều mà người mang lại lại không làm .....
Em phải làm sao đây?

lacloi
02-10-08, 12:26 PM
Sao chẳng ai lên d d vậy nhỉ ?
hừmm...mọi người còn bận làm việc, chỉ có mình là ....
Ai đó làm ơn cho tôi 1 niềm vui và 1 niềm tin chắc chắn sẽ đến với tôi trong mọi ngày......từng ngày...từng giờ....từng phút ...niềm tin của tôi vẫn còn, hãy làm cho tôi không còn thấy mình không phải là con người đầy lòng đa nghi và oán hận .....( thực ra tôi chỉ trách bản thân mình yếu đuối quá....để cho người ta cắm sừng thôi)

buoc-chan
02-10-08, 05:57 PM
Sao chẳng ai lên d d vậy nhỉ ?
hừmm...mọi người còn bận làm việc, chỉ có mình là ....
Ai đó làm ơn cho tôi 1 niềm vui và 1 niềm tin chắc chắn sẽ đến với tôi trong mọi ngày......từng ngày...từng giờ....từng phút ...niềm tin của tôi vẫn còn, hãy làm cho tôi không còn thấy mình không phải là con người đầy lòng đa nghi và oán hận .....( thực ra tôi chỉ trách bản thân mình yếu đuối quá....để cho người ta cắm sừng thôi)

Chào lacloi!
Mọi người chắc vì công việc, cuộc sống và vì ................mà chưa lên dd thôi, nhưng họ vẫn luôn ở bên bạn và sẽ đến với bạn ngay khi có thời gian thôi.
Dù bạn không mong đợi thì tôi cũng xin được chia sẻ với bạn.
Tôi đã rất buồn khi đọc bài viết và hiểu được phần nào tâm trạng của bạn.
Tôi không có niềm vui gì để gửi cho bạn cũng như không có cách gì giúp bạn có một niềm tin chắc chắn nào nhưng ngay bay giờ tôi cầu nguyện cho niềm vui sẽ dến với bạn và niềm tin sẵn có trong bạn sẽ mãi mãi ở lại.
Bạn đang tự hạ thấp mình, tôi nghĩ bạn đừng cực đoan như vậy. Đa nghi và lòng oán hận có trong bạn bây giờ là do khách quan, do những vết thương lòng đem lại. Tôi mong rằng bạn đừng dể nó xâm chiếm và có chỗ đứng trong lòng bạn. Bạn đã yêu và cống hiến hết mình cho tình yêu, sự bao dung và lòng vị tha có sẵn trong bản chất của bạn và chúng tôi yêu mến và khâm phục bạn vì điều đó vậy bạn hãy cố giữ điều đó vì chúng tôi bạn nhé.
Bạn đã biết điểm yếu của mình vậy bạn hãy điều chỉnh bản thân để khác phục nó. Bạn hãy thay đổi mình để thích nghi với cuộc sống hiện tại của bạn nhưng dù thay dổi thế nào thì cũng phai để chúng tôi nhận ra bạn nhé.
chúc thật nhiều niềm vui, may mắn đến với bạn.

hungzumo
02-10-08, 08:10 PM
Mong Rang Suy Nghi Ky Truoc Khi Quyet Dinh 1 Dieu Gi , Nhat La Viec Trong Cuoc Doi . Hay Lang Nghe Roi Suy Nghi

ThienTam
03-10-08, 12:46 AM
To Lacloi..
Em co thay dang quy khi co nguoi chia se that long va khuyen Em nhung loi khuyen bo ich khong? Anh thay nhung loi khuyen cua buoc chan co le phu hop va huong Em ra duoc van de dang gap do...Anh thay Em can nghiem nhieu hon nua va dinh ro ke hoach...khong co viec gi la muon ca..cho du Anh khong thay va khong hieu nhung gi Anh gap...nhung voi tuoi doi Anh hieu nhung gi Em gap va Anh dang cam nhan...Thay giao day Anh co bao...moi buoc chan ta di rat don gian....tien ve phia truoc...nhung chi can lech mot chut ta chuyen di huong khac....Chac ai cung se rat ban trong cong viec luc nay...nen luc nao roi ranh se len noi chuyen..don thuan mong Em co nguoi ban ..de hieu va voi di bot nhung buon phien.
Anh gap qua nen khong noi duoc nhieu hay chon ven y...thong cam nhe
Anyway...chao tat ca cac ban moi trong day...
ThienTam

lacloi
03-10-08, 03:06 PM
Cảm ơn bạn 2 bạn buoc chan và hungzumo nhiều nhé! mình đã có quyết định riêng cho mình rồi, cảm ơn các bạn đã cho mình những lời khuyên.
Cảm ơn anh Thientam cũng đã bớt chút thời gian của anh đọc và trả lời em, đúng là mỗi người 1 hoàn cảnh, một lối suy nghĩ riêng, nhưng cho dù như thế nào điều chung nhất vẫn là làm thế nào để bản thân mình thật vui, hạnh phúc. Thời gian tới chắc lacloi se vang mat, sẽ điều chỉnh lại cuộc sống, thoải mái hơn, vui vẻ hơn, hạnh phúc hơn và nhất là ít phiền toái và rắc rối nữa.
Đối với M, nếu có gì liên quan tới việc M quay lại dùng mt thì mình sẽ thông báo. M cũng bận "làm nhiều việc" nên thời gian này không lên d d. Cảm ơn cả nhà, cảm ơn nhiều nhiều, nhất là anh Thientam,maily,Trang..............nhiều lắm.Nếu có gì thì liên lạc qua Yahoo nhé, : bien_khong_co_song.
Chào cả nhà và chúc những ai đang trong thời gian cai thì hãy cố gắng lên, cố gắng cho mình và cố gắng cho người nào bạn yêu thương nữa. Chúc sức khỏe và thành công.....

Maili
03-10-08, 09:52 PM
vui vui hả:D, vào coi bài hát này thử coi, Maili đang cố học cái điệu nhảy trong đó đấy:
http://www.youtube.com/watch?v=P2dLR5ZCtU4

Hong Thu
11-11-08, 02:28 PM
Tinh huong cua ban that dac biet!

Vi chua song chung voi nhau nen ban ly tuong hoa tinh yeu dang co

Neu minh la ban, minh se quyet dinh hy sinh vi con thi tot hon la muu cau hanh phuc (mong manh) cho rieng minh. Thuc te minh da trai nghiem qua mot bai hoc tuong tu nhu ban dang dinh lam...

Minh khong khuyen ban bo mac nguoi yeu voi loi lam cua ho. Hay giup ban ay trong gioi han kha nang cua ban. Minh nhan manh la trong kha nang nhat dinh thoi.

Dung lang phi cuoc doi ban o cho ma ban nhat dinh se an han

Ban khong the buoc toi cho ban than ban nhu the duoc. Moi nguoi phai tu ganh lay ganh nang cuoc doi minh. Ban hoan toan khong co loi gi het!

Cuoc doi nghia la nhan biet gia tri cua ban than minh, tat ca nhung gi minh co the lam va nen lam. Cuoc doi nghia la ly tri.

cind
11-11-08, 08:02 PM
Chung qui thì cái gì cũng có cái giá của nó! cho nên khi ta được điều này thì sẽ phải mất cái kia, đó cũng là thực tế phũ phàng của cuộc sống. Chẳng ai được tất cả những điều tốt đẹp bao giờ cả. Hãy chọn lúc thật bình tĩnh để suy xét rồi hãy mạnh mẽ quyết định là nên làm như thế nào và rồi phải luôn vững tin vào điều đó để đi đến cái đích mà bạn đã lựa chọn, đừng vì một vài ý kiến bên lề làm lung lay bạn nhé!
Vì suy cho cùng thì mọi việc đúng-sai trong cuộc sống này đều tùy thuộc vào nhận định của chính mình thôi bạn ạ!

Một khi sự việc đã xảy ra rồi thì dù muốn hay không ta vẫn phải đương đầu! vậy sao ta không nhìn nó ở góc cạnh lạc quan nhất để cho sự việc trải 1 cách thật nhẹ nhàng, có như thế ta mới dễ dàng suy xét để tìm ra giải pháp hợp lý nhất.

Hong Thu
12-11-08, 03:48 PM
Nhung giai phap
khong na`m sau trong lo`ng dat
No o ke' ben ta
chuc cho bung ra
thanh mot thu mo vang
ma chi ai co tam lo`ng
va su say me,
kien tri
di va se tim thay.

lacloi
15-11-08, 10:47 AM
Chào tất cả những người bạn của tôi, chào anh Thientam,Cind,nguoi_vo_hinh,tranglotusask......... chào tất cả nhà ...
Lâu lắm mình mới lên lại d d không phải mình quên ...mà thời gian qua mình đã sống trong nhiều điều mâu thuẫn với bản thân...mình muốn bình tĩnh để suy nghĩ và thử thách với tất cả. bản thân mình giờ vẫn ổn ( ổn bình thường) còn bạn mình DMD (M) cũng vẫn ổn, mình đang thử tìm cho anh ấy 1 cái đam mê mới, mọi thứ để xem anh ấy có khả năng gì? và đam mê cái gì nhằm cho anh ấy không còn nhớ tới mt và đam mê nó nữa.
CHúc mọi người thật hạnh phúc với lựa chọn của mình và cố gắng lên vì tất cả ......

Lotus_ask
16-11-08, 01:40 PM
Chào tất cả những người bạn của tôi, chào anh Thientam,Cind,nguoi_vo_hinh,tranglotusask......... chào tất cả nhà ...
Lâu lắm mình mới lên lại d d không phải mình quên ...mà thời gian qua mình đã sống trong nhiều điều mâu thuẫn với bản thân...mình muốn bình tĩnh để suy nghĩ và thử thách với tất cả. bản thân mình giờ vẫn ổn ( ổn bình thường) còn bạn mình DMD (M) cũng vẫn ổn, mình đang thử tìm cho anh ấy 1 cái đam mê mới, mọi thứ để xem anh ấy có khả năng gì? và đam mê cái gì nhằm cho anh ấy không còn nhớ tới mt và đam mê nó nữa.
CHúc mọi người thật hạnh phúc với lựa chọn của mình và cố gắng lên vì tất cả ......
Dang oi cho to hoi cai " niem dam me moi" nhu the nao vay? chi se di nao!

Hong Thu
16-11-08, 02:07 PM
Những giải pháp
không nằm ẩn sâu
trong lòng đất.
Nó ở kế bên ta
chực chờ bung ra
thành một thứ mỏ vàng
mà chỉ ai có tấm lòng
và sự say mê
kiên trì,
đi và sẽ tìm thấy.

quametmoi
25-11-08, 05:53 PM
Suy nghi cua ban giong minh cach day 10 nam.
Minh khuyen ban nen tranh xa B va dung hy vong nua. B se khong the dem lai chop ban 1 cuoc song on dinh va gia dinh hanh phuc dau. B se tai nghien bat ky luc nao cho du co ban ben canh. B nghien KHONG PHAI LOI TAI BAN.Tat ca chi la bien bach thoi.
Hay tin la co rat nhieu nguoi phu nu giong ban va dang dau kho. Ho dang mong muon thoi gian co the quay tro lai.
Minh khong biet B lam nghe gi. Minh da gap nhung nguoi dan tri thuc. Ho thuoc nhung nguoi rat co ban linh, ho hieu ro duoc tac hai va su nguy hiem cua ma tuy. Nhung khi ho bi vuong vao roi. Khong con con duong quay ra. Khi cai xong kha nang tai nghien la chuyen binh thuong. Nguoi da 1 lan nghien roi ma bo duoc mai mai suot doi chiem ti le 1%.;
Day la su that va toi cung da la nan nhan giong nhu ban bay gio.:(

nhoc
26-11-08, 10:16 AM
Chào lacloi!Bạn o thể theo sát DMD cả đời đâu, bạn hãy lo cho bạn đi.Anh ta lớn rồi, cũng lăn lộn bươi chải nhiều rồi, tự anh ta phải biết.

Maili
27-11-08, 08:15 AM
khó thật nhỉ, nhưng vẫn còn 1% hi vọng mà, biết đâu may mắn lại thuộc về chúng ta:D

thuytinh
27-11-08, 11:58 AM
suy nghĩ của bạn Quametmoi cũng là suy nghĩ như bao nhiêu người khác, chắc đã mệt mỏi khi trao lòng tin cho những người N, nhưng nếu tất cả ai cũng suy nghĩ như vậy thì chẳng phải những người N không còn cách để hòa nhập với cộng đồng rồi sao. 1% quả là ít, nhưng biết đâu người mà mình tin đó lại nằm trong 1% ít ỏi đó thì sao? như bạn Mali nói, biết đâu phần may mắn thuộc về chúng ta. Bỏ cuộc thì 100% là thất bại rồi

nguoi_vo_hinh
28-11-08, 11:43 PM
" Mệt mõi " trong cuộc sống ko ai ma ko trãi qua , nếu như mình cảm thấy như vậy và bỏ cuộc thì đâu còn gì để nói nữa cho dù còn 1 chút % nào thì củng phải cố gắng chứ mỗi lần vấp ngã mà mình đứng dậy được thì mình sẽ cảnh thấy mình khác hơn đấy

binh_BD
26-12-08, 03:07 PM
thỉnh thoảng mình vẫn vào diễn đàn và theo dõi tâm sự của mọi người nhưng mình không viết gì cả vì từ hôm viết câu chuyện của mình lên DD mình cứ cảm thấy có gì đó rất hổ thẹn, không biết mọi người đọc xong có đánh giá mình không nhưng mình thấy xấu hổ lăm, một người đã và đang có gia đình là một người mẹ rồi vậy mà lại để mình rơi vào một tình cảm ngoài luồng lại là một người nghiện, nhưng dù sao đó cũgn vẫn là sự thật.
Các bạn biết không B lại nghiện lại, lần nay thì sự thật vọng tràn ngập lòng mình, mình không còn muốn biết cảm nhận của mình thế nào nữa. Lúc nhận được điện thoại báo B bị sốc thuốc mình vội vàng đến nơi nhìn thái độ khinh thường của những người cứu chữa cũng như người đứng xem làm cho mình vừa giận vừa thương, mình tự nhủ mình sẽ không bao giờ để mình phải chứng kiến cảnh thế này nữa. B cũng qua cơn nguy kịch, mình cũng đã chăm sóc B mấy ngày ở viện nhưng khi ra viện B nhất mực đòi về quê, và cứ thế B lại tiếp tục nghiện, từ hôm đấy mình gần như bỏ mặc B mình không nói chuyện với B nữa chỉ thỉnh thoảng điện cho mẹ B hỏi thăm thôi, sau một thời gian nghiện lại sức khỏe B xuống thậm tệ thêm vào đó gia đình B cũng không con đủ kinh tế để tiếp tục cung cấp cho B nên hình cũng cảm nhận được sự nhục nhã khi là một người nghiện nên lần này B và mẹ B quyết tâm cai và theo uống thuốc của viện gì đó mình cũng không rõ (thuốc cedemex), đến giờ cũng được 3 tuần nhưng không biết rồi sẽ kéo dài được đến bao giờ, mình thật sự không còn niềm tin.
Từ hôm B cai được B vẫn gọi điện cho mình lúc nào cũng chỉ nói B cai là vì mình, vì không muốn mất mình, nếu cai được mà không có mình thì B sẽ không muốn sống nữa....
Với mình hiện giờ mình chỉ biết động viên để B không cảm thấy cô đơn lạc lõng và không chán nản thôi chứ thật sự trong lòng mình không còn niềm tin như lúc trước nữa, mình sợ rằng B có thể nghiện lại bất kỳ lúc nào mặc dù mình có thể khẳng định nếu B từ bỏ được MT vĩnh viễn thì B sẽ là một người chồng tốt, nhưng mình không còn niềm tin nữa rồi.

Lotus_ask
26-12-08, 10:51 PM
binh_BD thân mến! mình luôn chờ tin tức từ bạn , mãi đến hôm nay mới thấy bạn quay lại , lần sau bạn đừng để mình đợi bạn lâu vậy nhé!
Bạn à , mình biết bạn còn thương B lắm , nhưng điều quan trọng là niềm tin lại không nhiều như thế . Cái li do mà B đưa ra rằng B cai là vì bạn , rồi cai được mà không có bạn , anh ý sẽ không muốn sống nữa nghe nó cứ làm sao ý bạn ạ . Khi nói chuyện với B bạn nên khéo léo lái câu chuyện , để anh ý hiểu , mọi việc là vì bản thân anh ý , bạn là bạn của anh ý và bạn còn có gia đình của bạn, nếu anh ý yêu bạn tớ nghĩ anh ý hiểu bạn cần điều gì . Đừng nên tạo hi vọng cho B bằng tình yêu của bạn , dù có thương có muốn anh ý đoạn tuyệt ma túy bạn ạ, vì điều đó là không có , sẽ khổ cho cả bạn và cả cho B .
muốn viết cho bạn nhiều hơn nhưng con bé nhà mình buồn ngủ rồi , cố gắng lên bạn nhé , luôn mong bạn khỏe và vui !

Hong Thu
21-02-09, 02:30 PM
Không có gì đáng sợ hơn là phải xử lý vấn đề ma túy. Đó là nỗi kinh hoàng của những người thân. Lĩnh vực này đầy bí hiểm. Ma túy lây lan như một bệnh dịch. Phải đặt ra mục đích sống cho họ. Ai cũng cần có phương tiện để biểu lộ những suy tư. Nếu không tìm được cách đó, "người ấy" sẽ quay về ma túy. Mình luôn luôn thấy những thanh niên dùng ma túy không có mục đích gì trong cuộc sống và hầu như chả thích thú chuyện gì trên đời. Bằng cách này hay cách khác, họ nói là chẳng có gì làm cho họ hài long.

nguoithichhoacucdai
06-03-09, 08:25 AM
duongphuong1983 à! Công an còn mong hơn bạn ấy chứ. Đó là nhiệm vụ của họ mà. Nhưng để bắt được một vụ về ma túy (buôn bán, sử dụng, SX ....) thậy không phải đơn giản tí nào đâu. Mà không chỉ Công an, mọi người cũng phải "góp phần" như tin báo. tố giác nè .... Ngoài ra họ còn trăm công nghìn việc phải làm nữa. Thông cảm cho các chiến sĩ Công an nhà ta nhé bạn.

lacloi
19-03-09, 05:50 PM
Nói chung cuộc sống ai cũng cần % cố gắng và tìm niềm tin vào chính mình thôi, nhưng những người nghiện thì họ còn cần % cố gắng và niềm tin vào chính bàn thân họ cùng với những người thân nhiều gấp ngàn lần người bình thường. Như mình đây, thời gian cực khổ nhất đã trôi qua, bây giờ sống trong sự dè dặt và lo lắng cho người yêu. anh ấy vần khoẻ và đã đi làm. Nhưng mình và gia đình luôn theo sát và động viên, luôn cho anh thấy rằng anh đã qua được mốc khó nhất, giờ thì khó hơn nhưng cần làm hơn là giữ gìn cho mình.............
Mình cũng lâu lắm không vào diễn đàn vì cuộc sống có nhiều cái làm cho mình ko thể nào ngồi viết được. Buồn thì nhiều và tủi cũng nhiều, nhưng mà thôi...mình đã cố gắng bên anh giai đoạn tưởng chừng như ko cố được thì giờ cố nốt đi. Cuộc sống vất vả lắm nhưng mà cần cố gắng.
Người ta bảo" của cố là của được mà"

lacloi
04-05-09, 07:31 PM
có vẻ topic này đã bị lãng quên, nhưng hôm qua tôi đã nghe thấy 1 người nói rằng "anh đã ghé qua trang web Heroin". tôi chợt nghe và ........ Sau 1 thời gian không gặp anh vì chuyện riêng tư của chúng tôi không thành công.Anh đã đi làm và có vẻ rất ngoan...tôi nghĩ sự chia tay này cũng là lối thoát cho tương lai tôi và anh. Tôi vẫn tin tưởng anh thời gian qua. và tự nhủ lòng mình phải chạy đua với anh để thành công trong cuộc sống. Nhưng sau cuộc gặp ngày hôm qua...Tôi đã gần như không tin nữa, tôi nghe thông tin anh " hình như đã dính lại với ma tuý". Nghe xót xa không bạn? Các bạn mà theo dõi câu chuyện cuộc đời tôi hẳn sẽ nhớ cái người đàn bà hư hỏng đã lôi kéo và cũng làm cho DMD hư hỏng theo. Từ ngày chia tay với tôi, hình như anh đã liên lạc lại với cô ta. Bây giờ tôi không ghen, không thấy tức tối với cô ta, không bực mình đến phát điên với anh nữa. Tôi chỉ thấy tiếc khi thành công mang lại cho anh cuộc sống và tất cả tốt đẹp nhất cho anh đã ...... Tôi thấy giận anh hèn nhát khi không vượt qua nổi những khó khăn trong cuộc sống. anh không dũng cảm để giữ gìn tất cả những gì do anh cố gắng.Phải chăng những thói xấu ngấm vào máu anh rồi?
Tôi không hiểu anh tồn tại để làm gì? chỉ để sống 1 cuộc đời như vậy thôi? Tôi muốn anh lại cố gắng lần nữa và mãi mãi chứ không phải vì những chuyện riêng tư mà anh làm hư hỏng những năm còn lại. anh cần cố gắng nhiều và suy nghĩ khác đi , tốt hơn, quyết đoán hơn, sâu xa hơn. Nếu anh không làm được thì những gì còn lại anh cũng sẽ mất. Bạn bè hiện tại anh cũng sẽ mất, cuộc sống, niềm vui lành mạnh.Nói chung là tất cả. Anh sẽ cô đơn cho đến chết. và khi anh chết không ai sẽ rơi lệ cho anh, vì chính anh chọn điều này.
Liệu anh có hiểu không nhỉ ???? Hay anh sẽ nghĩ và đổ lỗi cho cuộc sống xô đẩy nên anh mới thế??? Tất cả là biện minh cho những lỗi lầm và hành động ngu xuẩn mà thôi.
Tôi vần theo dõi anh nhưng có lẽ..giờ đây tôi không theo bước anh được nữa. vì .....................

lacloi
05-05-09, 09:42 PM
..............................
Neu ai do doc duoc nhung dong chu nay cung khong nen noi gi va lam gi ca.
Vi hien tai khong noi nen 1 cai gi la chinh xác. Mình chỉ nói vấn đề trên là " Hình như thôi" nhớ nhé chỉ là "hình như"
Đối với DMD nếu như có gì không đúng với anh, sorry !x 2
Nhưng cũng mong anh không đúng với những gì em đã nghe thấy.

Lotus_ask
06-05-09, 02:39 PM
..............................
Neu ai do doc duoc nhung dong chu nay cung khong nen noi gi va lam gi ca.
Vi hien tai khong noi nen 1 cai gi la chinh xác. Mình chỉ nói vấn đề trên là " Hình như thôi" nhớ nhé chỉ là "hình như"
Đối với DMD nếu như có gì không đúng với anh, sorry !x 2
Nhưng cũng mong anh không đúng với những gì em đã nghe thấy.
vậy bạn nên đổi topic này thành " nhật ký khi tình yêu là con nghiện đi " , vì như thế người khác mới biết ý mà không xen ngang vào dòng tự sự của bạn được . Chúc bạn luôn vui

lacloi
08-05-09, 10:52 AM
có lẽ nên đổi tên topic này thật.và đổi xong thì cũng cho nó vào dĩ vãng luôn đi admin à.
...........................
Thanks all !

nhóc phù thủy
08-05-09, 10:55 PM
to lacloi
chao c! e chỉ mới vào dd gần đây thôi nên cũng ko biết gì nhiều về câu chuyện của anh chị. Nhưng níu như c nghe thông tin là "hình như anh đang nghiện lại" thì xin chị đừng vội trách anh, vì trong lúc này, dù chuyện gì xảy ra đi chăng nữa, cũng mong chị hãy ở bên anh.
e mạo muội có ý kiến trong chuyện cá nhân của c, níu có gì ko đúng xin c đừng giận hen!

Mai la ban tot
09-05-09, 04:26 PM
câu trả lời từ họ là "đã nghiện ma túy rồi thì chỉ có chết họ mơi từ bỏ chứ chẳng bao giờ họ bỏ được đâu, nếu ai đó nghiện ma tuý hứa với bạn là sẽ bỏ thì đó chỉ là lời nói dối trá mà thôi vì những người nghiện thường hay sống giả dối ...

Tôi phản đối câu nói này. Người nghiện ma tuý thì vẫn là người mà, không có lí nào nghiện ma tuý thì sẽ nói dối. Nếu ai đã từng nói câu đó thì xin xem lại mình.

Co_gai_den_tu_hom_qua
09-05-09, 11:30 PM
Tôi phản đối câu nói này. Người nghiện ma tuý thì vẫn là người mà, không có lí nào nghiện ma tuý thì sẽ nói dối. Nếu ai đã từng nói câu đó thì xin xem lại mình.

Câu này cũng ko hẳn sai đâu bạn, chắc người nói câu này phải hiểu biết nhiều về người nghiện lắm. Khi họ nghiện thì ko còn là họ như xưa nữa, ma tuý đã điều khiển họ rồi, và ngay cả với những người cai thành công thì luôn còn mãi mãi 1 "điểm nhớ" trong đầu họ, ám ảnh họ. Vậy họ có giữ được mình hay ko 1 phần là do môi trường xung quanh, nhưng phần nhiều vẫn là do bản lĩnh của mỗi người.

Hong Thu
10-05-09, 10:11 PM
có lẽ nên đổi tên topic này thật.và đổi xong thì cũng cho nó vào dĩ vãng luôn đi admin à.
...........................
Thanks all !
Please, take care yourself, my friend!

hoang_duong
18-11-09, 02:59 AM
Theo mình thì phải co' 1 khoảng thời gian >3 năm nếu ko tái ngiện thì cưới :confused:

thienlong
18-11-09, 11:54 AM
Theo mình thì phải co' 1 khoảng thời gian >3 năm nếu ko tái ngiện thì cưới :confused:

theo mình thì kg nhất thiết phải hơn 3 năm đâu bạn ngoài 1 năm là 1 người dùng matuy ổn định về mọi mặt rùi còn có quay lại con đường cũ hay kg thì nó vô cùng lắm kg nói hay được nhưng nên cho người đó cơ hội nó cũng là cách để kích lệ và động viên tinh thần họ !

vjtvjt
28-12-09, 03:30 PM
Chao em.chi can nhin Nick cua anh em cung doan duoc anh la nghien nang NTN.
anh nghien 13 nam.Chua di trai hay trung tam cai lan nao.Chi tu cai o nha.Anh cai khoang 40 lan gi do khong nho.Gia dinh anh co dieu kien kinh te.Co nguoi nha thuong xuyen di cong tac nuoc ngoai anh da dung tat ca cac loai thuoc cai tren thi truong.Hien nay anh cai bang thuoc Nam da bo duoc 3 nam.Ma anh khong dam khang dinh co giu duoc toi cuoi doi khong tai nghien nua khong.Anh noi vay de em biet la MT no ghe gom va kho bo NTN.Ban em o muc do nang roi.Se kho lam.Tat ca moi bien phap la vo ich thoi.em can tinh tao.ban ay muon cai thi tu khac ban ay phai chung minh bang hanh dong cua minh
Anh cung co nguoi ban nghien nhu ban em.tu khi cau ay bi vo bo,doi ly di.cau ay bi soc tinh than va tu cai duoc,khong can thuoc thang,khong ai dong vien ho tro,6nam roi chua tai nghien.....Noi the de em thay quan trong la do nguoi nghien da that su muon bo chua thoi em a.
theo anh em khong nen,tru phi cau ay chung minh duoc.Thoi gian chung minh it nhat la 3 nam.Chuc hanh phuc
Nghe anh nói em phục anh quá! 13 năm mà cai được đúng là phải rất quyết tâm. Chúc anh sẽ giữ được điều đó nhé!

bachtiensinh
19-07-14, 10:56 PM
Nghe anh nói em phục anh quá! 13 năm mà cai được đúng là phải rất quyết tâm. Chúc anh sẽ giữ được điều đó nhé!
Tôi cũng tin anh dungsygietgiadinh cai được.