PDA

View Full Version : hay giúp tôi có thêm nghị lực

buoc-chan
19-07-08, 12:03 AM
chào admin, chào tất cả mọi người. tôi biết tới đàn và gia nhập cũng được ít ngày rồi nhưng hôm nay tôi mới viết bài gửi diễn đàn để mong nhân được những lời khuyên, nhưng lời động viên chia sẻ từ các bạn, từ những người hiểu biết về những người nghiện. để nhận được những lời khuyên từ các bạn tôi xin nói qua về tình hình của tôi để các bạn biết.
Nhận thấy cuộc sống chung với ma túy ngày càng trở lên khó khăn trong mọi phương diện và từ lời động viên lần thứ ngoài 50 tôi quyết định phải cai nghiện và phải sống vì mình, vì mẹ người mà tôi vô cùng tôn trọng và kính phục bởi chưa bao giờ bà hết cố gắng hay nản lòng để cai nghiện cho tôi cho dù tôi đã từng cai đến hơn 50 lần. tôi nghiện đến nay cũng đã được 14 năm rồi cứ cai rồi lại tái. Tôi đã mất quá nhiều có thể nói là tất cả, mất đường học vấn khi đang la sinh viên khoa quản trị, sau đó người con gái yêu tôi tưởng chừng như không có gì có thể chia cắt chúng tôi cũng bỏ tôi đi tìm hạnh phúc mới, sau đó tôi cai nghiện được một thời gian rồi tôi mở một xưởng sản xuất và thuê thêm vài người thợ về làm với tôi được 1 năm tôi lại tiếp tục đánh mất con đường sống của mình và cứ thế theo năm tháng sa ngã tôi đã đánh mất tất cả, những gì còn lại bây giờ là tình yêu thương chưa bao giờ giảm của mẹ và tình thương dụt dè của những người thân và giờ đây tôi biết tôi vẫn còn may mắn vì điều đó và tôi đang cố gắng giành dật nó khi còn cơ hội. Tôi nghiện khá lâu và cai cũng đã nhiều lần và tôi cứ tưởng mình có nhiều kinh nghiệm nhưng thực tế khi lên diễn đàn tôi mới biết mình kinh nghiệm của các bạn hơn tôi thật nhiều, từ khâm phục các bạn tôi mới quyết định cầu giúp từ mọi người. tôi đang tự cai ở nhà và đến nay là vừa đủ 1 tuần nhưng thực tế tôi mới dừng sử dụng heroin được co 3 ngày thôi, sở dĩ như vậy là vì tôi tự thực hiện liệu pháp cai của mình. vì nghiện quá lâu mà sức khỏe ngày yếu dần lên tôi sợ mình không thể vượt qua được và trước lúc cai tôi chuẩn bị cho mình 2 liều cất đi, tôi cai đựoc 24h khi đó không chịu được nữa và lấy ra chơi một liều, tận dụng có thuốc tôi chanh thủ ăn uống, tắm rửa và 48 tiếng sau tôi dùng nốt liều còn lại và kể từ đó đến giờ tôi đã dừng hẳn thuốc. giờ tôi đã cắt cơn và khỏe lại nhiều rồi nhưng tôi không thể ngủ được và diều đó khiến tôi nhớ thuốc nghê ngớm, điều tệ hại là bây giờ tôi chỉ ở với mẹ mà mẹ tôi lại không thể kiểm soát được tôi và tôi có thể ra ngoài lúc nào tôi muốn. tôi sẽ quyết tâm, sẽ không ra ngoài nhưng có ai có cách nào giúp tôi bớt nhớ đến thuốc và có thể ngủ được không? Nếu có thì hãy giúp tôi ngay khi có thể các bạn nhe. cảm ơn các bạn nhiều. rất mong chờ tin từ các bạn!

nguoi_vo_hinh
19-07-08, 12:28 AM
vậy là bạn chưa nặng phải ko chỉ mới có cảm giác nhớ thuốc thồi à vậy thì hãy cố gắng lên đi đừng để càng ngày càng lậm sẽ ko có cơ hội quay lại đâu mỗi khi bạn cảm thấy thèm thuốc hãy nhớ tới người mẹ của bạn và những người thân của bạn và hãy tự nhủ với bản thân đừng làm họ phải buồn và khổ vì mình hãy cố lên tương lai phía trước của bạn còn dài lắm đừng nên vì 1 chuyện nhỏ mà bỏ đi cả 1 tương lai phía trước , chà tôi dạo này hơi nhiều chuyện đi post lung tung , ko biết sao này tới tôi tôi có thể vượt qua ko nữa .

Maili
19-07-08, 12:37 AM
Nãy giờ định đi ngủ rồi, mẹ Maili la oai oải vì Maili thức khuya nhưng nghe tin có người post bài mới mà còn có cần giúp đỡ nữa thì sao bỏ qua dc...ôi , bây giờ tới lượt ba la.....khổ
Bạn cứ cai đi, mình chỉ nói là mình ủng hộ, vậy thôi_hehe, Maili chỉ là Maili, chỉ có vậy thôi, thông cảm nhen :D.

Lotus_ask
19-07-08, 02:15 AM
Mình thức sự rất khâm phục nhân vật chính trong bài viết này , ở anh có nhiều điều khiến tất cả chúng ta đều phải suy nghĩ :
http://www.heroin-aids.com/niemtin/showthread.php?p=32528#post32528
" vui có chừng,dừng đúng lúc" cái khẩu hiệu này chẳng phải để mình giới thiệu, chắc bạn cũng thấy nhan nhản trên đường rồi phải không? Dừng lại đi bạn ! chơi bời thế là đủ rồi ! cuộc đời chẳng dài cho những lỗi lầm cứ nhắc đi nhắc lại . Chúc vượt qua khó khăn này !

Song Khoa
19-07-08, 08:06 AM
Tôi đã gởi email cho bạn ! Bạn nhớ liên lạc gấp với tôi nhé !

Trân trọng

cind
19-07-08, 08:24 AM
Admin à! anh nghĩ trường hợp anh này nên dùng Natrex50 hỗ trợ chống tái. :p

vingaymai
19-07-08, 01:41 PM
MInh cung da thu nhieu phuong phap ho tro. Co 1 phuong phap kha tot khi thay kho chiu. Neu co the ban mua la tam cua nguoi Dao do, ban o Sapa hoac co chuyen qua buu dien, O HN, canh so 49 pho Lan Ong. Dung thung nuoc 200l tro len, dun nong hon muc chiu dung 1 chut+la tam.Giai thich : Khi do cac chat kich thich trong nguoi het lam nguoi nhuc moi, than kinh bi cang. Ngam nuoc nuoc nong se co tac dung giam dau, than kinh gian ra, sau do nguoi se met va ngu dc 1 chut. Cu vay tung ngay se OK thoi

buoc-chan
20-07-08, 06:32 PM
cảm ơn admin và các bạn. tôi đã nhận được rất nhiều từ các bạn, kinh nghiệm và hơn cả là sự động viên chia sẻ rất kịp thời và đúng lúc. Nhận được tình cảm của các bạn tôi thấy mình khoe hơn nhiều rồi và điều quan trọng hơn nữa là giờ đây nếu tôi lại tiếp tục sai lầm thì tôi sẽ cảm thấy rất xấu hổ với các bạn, áy náy với lương tâm. Admin à! tôi biết những lo lắng của bạn đối với tôi vì vậy mà admin giuc tôi gọi điện, thật lòng hơn bao giờ hết tôi rất muốn nghe những kinh nghiệm, lời động viên chia sẻ của mọi người vì điều đó giúp tôi cảm thấy không còn đơn độc trên cõi đời này nhưng thật tiếc là DĐ tôi vứt sim đi rồi và ĐT tôi cũng cắt luôn. Tôi làm vậy chắc admin cũng hiểu chứ? một lần nữa cảm ơn tình cảm từ admin nhé. nguoi_vo_hinh ơi bạn đọc không kỹ bài của tôi rồi. tôi không nghiện nhẹ như bạn nghĩ đâu bạn có thể thấy thời gian tôi viết mà, tôi không viết tường tận bởi tôi nghĩ với điều đó rất dễ hiểu với các bạn. Tôi không muốn các bạn lo lắng thái quá lên viết như vậy còn thực tế thì ngay bây giờ tôi đang gõ bàn fims với 2 ngón tay run lật bật và chân tay thi bứt rứt ròi bò, nhưng không sao bởi tôi nghĩ và chắc chắn tôi có thể vượt qua được giai đoạn này. với tôi điều quan trọng là sau cai vì thực tế đến giờ tôi đã cai quá nhiều lần và chưa bao giờ giữ được quá 15 ngày cả chính vì thế mà tôi rất cần đến kinh nghiệm sau cai của mọi người. Tôi không còn tin vào bản thân mình nữa, đã bao lần tôi tự hỏi mình nhưng chưa bao giờ tôi có đáp án cả. Mọi người chắc đã hiểu tôi mong muốn điều gì hãy giúp tôi được chứ. cảm ơn các bạn, các bạn sẽ là động lực để tôi vượt qua thử thách này.

Maili
20-07-08, 08:46 PM
bạn mình bảo nó chỉ dựa vào ý chí của bản thân bạn thôi:)
Theo lời anh Cind thì nên uống Natrex50 hỗ trợ chống tái, công dụng của thuốc là làm bạn ko có cảm giác gì khi sử dụng lại "nó", nhưng mình nghĩ bạn cai nhiều vậy rồi thì biết thừa nhỉ.
Còn về điều trị Methadone thì có vẻ rất khả quan nhưng nó vẫn còn trong giai đoạn thử nghiệm, mong nó sẽ sớm được mở rộng và phát huy hiệu quả.
Cuối cùng thì quyết tâm của bạn vẫn giữ vai trò quan trọng nhất, và bạn ko nên để mình quá rảnh rỗi. Hãy để mình luôn bận rộn với những điều bạn thích, như mình thì mình nghĩ đi lang thang trên diễn đàn để đọc bài của mọi người đã post, dám cá là bạn sẽ tìm được thêm cả khối niềm tin.
Cứ nghĩ thật nhiều vào: về những gì bạn đã mất, xém mất, biết đâu sẽ mất,....để tự răn đe mình mà vượt qua. Và đừng quên bên cạnh bạn luôn có mọi người ở đây nhé. Cảm ơn bạn vì lời cảm ơn của bạn nhé. Dễ thương lắm.

buoc-chan
20-07-08, 11:22 PM
cảm ơn maili đã giành tình cảm chân thành đến với tôi. Maili à thuốc chống tái nghe rất phù hợp với tôi có lẽ tôi sẽ thử còn thuốc cai methadone thì có lẽ là không lên dùng vì tôi đã dừng heroin rồi mà công dụng của thuốc methadone là thuốc thay thế heroin mà, nó sẽ giúp ích nếu chúng ta bắt đầu cai thuốc. Quả thật thời gian rảnh rỗi luôn là khoảng thời gian rất đáng sợ với người đang cai tôi đã nghe theo ban, tôi đã cố suy nghĩ thật nhiều nhưng thật khó bởi nghĩ tới tương lai thì thấy nó mù mịt quá, hiện tại thì đang trong tình trạng bi đát thế này,còn quá khứ thì có lẽ là quên đi thì hơn maili nhỉ. tôi thật chẳng biết làm sao nữa lên định hát 1 bài cho nó quên bớt đi thời gian mà lại có thể dùng nó làm quà tặng cho maili chẳng hạn nhưng người còn mệt mỏi quá không thể hát nổi. Trước khi quyết định cai thuốc tôi có hát một bài và tôi tạm thời dùng nó làm quà gửi cho maili nhé. mong maili đón nhận nó như đón nhận tình cảm chân thành tôi gửi tới maili.
http://sannhac.com/r477481/Xin-goi-nhau-la-co-nhan-phongbinh.htm

Maili
21-07-08, 08:31 AM
Cảm ơn bạn nhiều lắm, bạn có năng khiếu trong lĩnh vực này đấy, mong bạn sẽ cho ra đời thêm nhiều tác phẩm nữa để cho mọi người cùng thưởng thức. Mình đã post bài hát của bạn lên blog mình rồi, giữ làm kỉ niệm và sau này khi nào muốn nghe cũng biết chỗ mà nghe:D. Nếu bạn muốn biết thêm thông tin gì về Natrex 50 thì cứ hỏi nhé, mọi người sẽ trả lời giúp bạn, nhưng dù sao thuốc chống tái cũng là phụ thôi, quan trong vẫn là bạn (hic hic câu này cũ rít rồi mà cứ đem ra nói hoài, bạn có thấy chán ko).

Lotus_ask
21-07-08, 11:41 AM
cảm ơn maili đã giành tình cảm chân thành đến với tôi. Maili à thuốc chống tái nghe rất phù hợp với tôi có lẽ tôi sẽ thử còn thuốc cai methadone thì có lẽ là không lên dùng vì tôi đã dừng heroin rồi mà công dụng của thuốc methadone là thuốc thay thế heroin mà, nó sẽ giúp ích nếu chúng ta bắt đầu cai thuốc. Quả thật thời gian rảnh rỗi luôn là khoảng thời gian rất đáng sợ với người đang cai tôi đã nghe theo ban, tôi đã cố suy nghĩ thật nhiều nhưng thật khó bởi nghĩ tới tương lai thì thấy nó mù mịt quá, hiện tại thì đang trong tình trạng bi đát thế này,còn quá khứ thì có lẽ là quên đi thì hơn maili nhỉ. tôi thật chẳng biết làm sao nữa lên định hát 1 bài cho nó quên bớt đi thời gian mà lại có thể dùng nó làm quà tặng cho maili chẳng hạn nhưng người còn mệt mỏi quá không thể hát nổi. Trước khi quyết định cai thuốc tôi có hát một bài và tôi tạm thời dùng nó làm quà gửi cho maili nhé. mong maili đón nhận nó như đón nhận tình cảm chân thành tôi gửi tới maili.
http://sannhac.com/r477481/Xin-goi-nhau-la-co-nhan-phongbinh.htm

Ôi forum có thêm một cây văn nghệ lẫy lừng thế này mà giờ mới chịu lên tiếng . KHi nào bạn cai xong hẹn hò cả nhóm đi karaoke nhé :D !
Tự nhiên mình nảy ra ý tưởng , chúng mình tự tổ chức cuộc thi hát lấy tên là " Sao hôm điểm hẹn " .
Mục đích cuộc thi :
_phát động phong trào âm nhạc trong forum
_nhằm phát triển tài năng ẩn giật
_ kết nối các thành viên
_ ...
Đối tượng dự thi :
tất cả những ai quan tâm đến forum
Sản phẩm dự thi :
không giới hạn , nhạc trẻ , nhạc già , cải lương, tuồng chèo , hiphop,rock, rap ... đủ cả
Thời hạn tham gia : Hội đồng nghệ thuật sẽ đưa ra trong vài ngày tới , ngày trao giải sẽ phát trực tiếp trên chương trình VTV3, Đài Truyền hình Việt Nam vào ngày abcd .....

Maili
21-07-08, 08:23 PM
ôi đừng la lớn chứ, bạn ấy mắc cỡ rồi sao, lúc đó ko ai hát cho chúng ta nghe, diễn đàn sẽ buồn lắm đấy :D

nguoi_vo_hinh
21-07-08, 11:14 PM
Cho mình hỏi về thuốc natrex50 , mình chưa bao giờ sử dụng thuốc khi cai nên ko rành , thuốc đó có thể giúp cho mình ko thể tái nghiện được hay sao , mổi lần mình cai mình chỉ cai sống thôi vì mình nghĩ như vậy mình sẽ thấm được những đau đớn mà ma túy mang lại cho mình và huy vọng là mình sẽ biết sợ nó vì mình nghĩ khi càng lạm dụng thuốc quá nhiều sẽ ko tốt vì nó làm mình chủ quang ỷ y lúc nào nghĩ ko sợ ma túy nữa vì khi cai có thuốc uống bị vật vả củng bớt đau đớn hơn , sao bạn ko thử cách sau khi cắt cơn bạn xa lánh hoàn toàn những bạn bè có sữ dụng ma túy 1 thời gian dài xem có thể bỏ hẳn càng tốt và kiếm việc làm để ko còn những suy nghĩ về nó nữa , mình củng từng nghiện mình biết khi mới cắt cơn xong chỉ cần 1 lời rủ rê của bạn bè là chơi lại ngay .

buoc-chan
21-07-08, 11:21 PM
cảm ơn Lotus_ask nhiều!
Lotus_ask à! hình như bạn yêu thơ thì phải vậy xin gửi tới bạn vài dòng thơ mà chính bạn đã mang lại cảm xúc cho tôi. Hãy nhận nó như một món quà tôi tặng bạn nhé.

Tôi lang thang qua lời ca bài hát
Mong nhặt lại những mảnh đời đã đánh rơi
Lotus_ask thân ơi sao bạn lỡ ?
Đập vỡ thêm chi để thêm sầu.
Lotus_ask!

Tôi vui chẳng hát nhạc buồn
Bạn vui sao bạn lỡ "luồn" tôi đau
Từ nay và cả về sau
Tôi đây vẫn hát vì đau sự đời.
Lotus_ask à! Mỗi người có mỗi cách gặm nhấm nỗi buồn riêng, tôi gặm nhấm nỗi buồn của mình bằng cách đó. Tôi đọc bài viết bạn gửi cho tôi thực lòng tôi không biết bạn viết với ý gì nhưng tôi tạm hiểu như vậy, nếu tôi hiểu sai ý bạn thì cho tôi rút lại nhé!
Thank.

buoc-chan
21-07-08, 11:55 PM
Chào bạn nguoi_vo_hinh! Tôi không biết chính xác là bạn đã cai chưa nhưng tôi nghĩ bạn đã cai rồi lên mới hỏi vậy. Thực lòng thì như tôi đã giới thiệu ở trên là tuy tôi nghiện có thâm niên và cai đã rất nhiều lần rồi nhưng kinh nghiêm lại chẳng có bao nhiêu, nhưng dù sao bạn đã hỏi thì tôi cũng biết tới đâu tôi trả lời bạn tới đó. Tôi chưa dùng thuốc chống tái natrex50 nhưng qua nguồn tin từ Diễn đàn hay nói đúng hơn là bạn Maili cho tôi biết thì thuốc đó dùng cho người sau cai và có tác dụng làm mất đi cảm giác khi sử dụng chất ma túy. Bạn à! Tôi hiểu những suy nghĩ của bạn vì tôi cũng từng nghĩ như bạn nhưng bạn thấy đấy những gì đến vẫn đến đấy thôi phải không nào? chính vì vậy mà tôi khuyên bạn nếu có phương thuốc nào đó thực sự có tác dụng thì bạn vẫn lên dùng. Bản thân tôi sau nhiều lần cai bằng thuốc và từ lâu tôi đã lựa chọn phương pháp cai sống vì cai bằng thuốc mệt và lâu khỏe hơn.
nguoi_vo_hinh à! xin chuyển tới bạn lời mà bạn Maili đã gửi cho tôi mà bạn ấy cho là đã cũ còn tôi thì cho rằng nó không cũ bởi cho rằng đó là kết luận.
" Thuốc chống tái cũng là phụ thôi, quan trong vẫn là bạn (hic hic câu này cũ rít rồi mà cứ đem ra nói hoài, bạn có thấy chán ko). "
Chúng ta cùng cố gắng để vượt qua và đến cái đích chúng ta mong đợi nhé nguoi_vo_hinh.
Nếu có điều gì bạn muốn trao đổi xin cứ poss lên bạn nhé.
Thân!

Maili
22-07-08, 10:03 AM
Mình tìm được 2 cái link này rất bổ ích, mọi người đọc đi:
http://heroin-aids.com/niemtin/showthread.php?t=2404
http://heroin-aids.com/niemtin/showthread.php?t=4633

Lotus_ask
22-07-08, 06:05 PM
cảm ơn Lotus_ask nhiều!
Lotus_ask à! hình như bạn yêu thơ thì phải vậy xin gửi tới bạn vài dòng thơ mà chính bạn đã mang lại cảm xúc cho tôi. Hãy nhận nó như một món quà tôi tặng bạn nhé.

Tôi lang thang qua lời ca bài hát
Mong nhặt lại những mảnh đời đã đánh rơi
Lotus_ask thân ơi sao bạn lỡ ?
Đập vỡ thêm chi để thêm sầu.
Lotus_ask!

Tôi vui chẳng hát nhạc buồn
Bạn vui sao bạn lỡ "luồn" tôi đau
Từ nay và cả về sau
Tôi đây vẫn hát vì đau sự đời.
Lotus_ask à! Mỗi người có mỗi cách gặm nhấm nỗi buồn riêng, tôi gặm nhấm nỗi buồn của mình bằng cách đó. Tôi đọc bài viết bạn gửi cho tôi thực lòng tôi không biết bạn viết với ý gì nhưng tôi tạm hiểu như vậy, nếu tôi hiểu sai ý bạn thì cho tôi rút lại nhé!
Thank.

Lời đầu tiên là tớ thực sự xin lỗi ban bươc_chan! Bạn à ,mỗi người có một cách chia sẻ khác nhau người thì cùng bạn tìm ra phương pháp , người thì lắng nghe bạn, người thì cùng bạn tìm hiểu về thuốc thang cùng bạn, .... tớ nghĩ rằng bất cứ ai khi post bài đều có suy nghĩ muốn chia sẻ vả muốn được chia sẻ . Tận đáy lòng tớ rất muốn bạn tìm thấy niềm tin và nụ cười khi đến với diễn đàn . Theo cách nghĩ riêng của tớ , thì niềm tin không vẫn chưa đủ bạn ạ, khi tâm trạng ngưởi vui vẻ thì sẽ dễ dàng để bắt đâu hành động hơn .Có lẽ tớ là người hơi quá lạc quan và không khéo léo trong cách diễn đạt . Sorry!
Chẳng phải tự nhiên mà tớ tìm 4rum này , và ở đây tớ tìm thấy nhiều kinh nghiệm sống , nhiều sự đồng cảm , tớ có thế nói những lo lắng của mình mà khi thường tớ chẳng thể chia sẻ với ai . Khi nhìn thầy con số kỷ lục 577 người tham gia diễn đàn ngày 4-2-2008, cái ngày mà tớ chưa biết đến D Đ. Nói thật tớ hơi giật mình về con số đó . Tớ cứ thắc mắc mãi không hiểu cái ngày đó có sự kiện gì mà sao đông người đến vậy ???? Chính vì thế tớ có thói quen việc đầu tiên vào D Đ tớ ngó cái xem có thành viên nào , đáng buốn là chưa khi nào tớ thấy quá 5 thành viên , hôm qua thì có buoc-chan và tớ , hôm trước nữa thì Maili và tớ . Bạn may hơn tớ nhiều , Lần đâu tiên tớ gửi bài , ngôi hì hục viết bài mấy tiếng đồng hồ ,muốn tìm ra lời giải đáp cho những thắc mắc không biết hỏi ai , up lên up xuống mấy ngày sau mới có 2 bạn trả lời tớ ( thanks) . Dù sao thì tự đi tìm lời giải đáp bằng cách đọc lại tương đối nhiều bài đã viết ,tớ cũng có câu trả lời cho bản thân mình . Từ suy nghĩ đó , tớ muốn nhiều người tham gia , hòa nhịp cùng hơi thở của D Đ hơn để ai đó cần giúp đỡ sẽ có câu trả lời kịp thời trước khi quá muộn . Việc nghĩ ra một cuộc chơi này cũng xuất phái từ suy nghĩ đó , thực tế là khó thành lắm , nhưng ít nhất ai đọc sẽ cảm thấy vui vui và nở một nụ cười . Chúc bạn luôn khỏe để hạnh phúc bên gia đình của mình !

Maili
22-07-08, 06:46 PM
Maili và Lotus_ask có một thói quen giống nhau là đọc lại những bài do chính mình post, chú ý từng lỗi chính tả, có lẽ sợ mọi người đọc ko hiểu hoặc là giảm khả năng truyền cảm của bài viết^_^, thế nên dưới bài nào cũng có "thay đổi nội dung bởi...". Lotus_ask thấy ko quá 5 thành viên, còn Maili thấy toàn "1 thành viên, 36 khách" ko hà. Nhưng Maili ko ấn tượng với con số 577, vì Maili nghĩ khi xưa nó còn có những kỉ lục hoành tráng hơn thế nữa kìa. Nhưng mọi người đừng buồn nhé, Maili đã phỏng vấn 1 anh từng lên diễn đàn, anh ấy bảo rằng: "Anh hơi ích kỉ, anh còn sự nghiệp, công việc, cuộc sống, anh muốn rời xa để có thể quên hết về những ngày còn lệ thuộc ma túy". Chúc mừng anh tìm thấy một lối đi cho mình.

buoc-chan
22-07-08, 06:54 PM
Rất vui vì biết mình đã hiểu sai thiện ý của bạn. thực lòng mà nói thì khi đọc bài của bạn tôi không biết hiểu thế nào và rất phân vân chính vì vậy mà tôi viết như thế để chờ phản hồi từ bạn. Xin rút lại lời trách nhầm và cảm ơn vì suy nghĩ của bạn. Tôi không biết bạn thế nào nhưng Tôi , hay chúng tôi khi vào DĐ này là mong nhận được tấm lòng bao dung, cảm thông chia sẻ và kinh nghiệm của mọi người. Dù bạn đến để cho hay nhận chúng tôi luôn tôn trọng và cần bạn.
chúc bạn luôn vui và cùng chúng tôi chia sẻ.
Luôn và mãi bên cạnh bạn.

Lotus_ask
22-07-08, 07:41 PM
Rất vui vì biết mình đã hiểu sai thiện ý của bạn. thực lòng mà nói thì khi đọc bài của bạn tôi không biết hiểu thế nào và rất phân vân chính vì vậy mà tôi viết như thế để chờ phản hồi từ bạn. Xin rút lại lời trách nhầm và cảm ơn vì suy nghĩ của bạn. Tôi không biết bạn thế nào nhưng Tôi , hay chúng tôi khi vào DĐ này là mong nhận được tấm lòng bao dung, cảm thông chia sẻ và kinh nghiệm của mọi người. Dù bạn đến để cho hay nhận chúng tôi luôn tôn trọng và cần bạn.
chúc bạn luôn vui và cùng chúng tôi chia sẻ.
Luôn và mãi bên cạnh bạn.
Tớ thích bạn thay chữ chúng tôi thành CHÚNG TA hơn ! :)

Lotus_ask
22-07-08, 09:14 PM
Maili và Lotus_ask có một thói quen giống nhau là đọc lại những bài do chính mình post, chú ý từng lỗi chính tả, có lẽ sợ mọi người đọc ko hiểu hoặc là giảm khả năng truyền cảm của bài viết^_^, thế nên dưới bài nào cũng có "thay đổi nội dung bởi...". Lotus_ask thấy ko quá 5 thành viên, còn Maili thấy toàn "1 thành viên, 36 khách" ko hà. Nhưng Maili ko ấn tượng với con số 577, vì Maili nghĩ khi xưa nó còn có những kỉ lục hoành tráng hơn thế nữa kìa. Nhưng mọi người đừng buồn nhé, Maili đã phỏng vấn 1 anh từng lên diễn đàn, anh ấy bảo rằng: "Anh hơi ích kỉ, anh còn sự nghiệp, công việc, cuộc sống, anh muốn rời xa để có thể quên hết về những ngày còn lệ thuộc ma túy". Chúc mừng anh tìm thấy một lối đi cho mình.

Một người nào đó đã từng ước mơ rằng " một ngày nào đó một người nào đó nghiện heroin hay nhiễm HIV, hoặc một gia đình nào có người thân như vậy thì điều đầu tiên họ nghĩ điến sẽ là heroin-aids.com chứ không phải bất cứ trường cai hay trung tâm tư vấn nào khác " . Vì thế tớ thấy bạn Maili nghĩ thế nào ý , trong khi số người nghiện tăng mỗi năm là 10-15%, năm ngoái là 25%( 142 000 người ) ;và tỉ lệ tái nghiện 80-85% ,thậm chí có những nơi là 100% .... mà diến đàn của chúng ta con số những người tham gia cứ thụt lùi đi . Cũng đáng phải suy nghĩ chứ, phải không ?

Maili
22-07-08, 10:24 PM
Maili chỉ là 1 mem, có muốn thế nào cũng đâu thể làm diễn đàn đúng với con số hơn 15 000 thành viên của nó được. Vậy thì trong khi chờ đợi một ngày Niềm tin có sự phát triển mới thì cứ nghĩ theo cách đó là bình yên cho mọi người nhất.

nguoi_vo_hinh
22-07-08, 11:54 PM
Theo mình thấy thì diển đàn cho dù có đông hay ko đông người củng ko quang trọng , điều quan trọng là khi có 1 người đưa lên 1 tâm sự cần chia sẽ và chúng ta chia sẽ thật lòng với họ thì đó mới là đáng quý , có nhiều lúc mình cần 1 lời chia sẽ động viên từ gia đình nhưng ko bao giờ có được , mỗi khi mình muốn tâm sự những điều trong lòng mình thì nge người thân mình nói 1 câu nói thật đáng buốn : " mày mà củng có chuyện buồn à , mày ko gây chuyện là gia đình này vui rồi " khi nge câu đó đau lắm ko lẽ người nghiện họ ko có trái tim sao , họ ko thể làm lại cuộc đời sao , chỉ vì 1 lần lầm lỗi mà mất đi tất cả sao , còn ma túy mình bỏ hơn 7 năm rồi và giờ hầu như mình ko còn cảm giác gì với nó hết vì nó mà mình mất hết tất cả nói thật chứ khi mình nhình thấy những người nghiện mà có được mọi người chung quanh lo lắng chăm sóc mình cảm thấy gen tị lắm , hiện giờ mình đang tập sống theo cách phải biết mãn nguyện với những gì mình đang có đừng lãng phí thời gian vì nó qua đi sẽ ko bao giờ trở lại được , mình dỡ về ăn nói có lẽ do lâu lắm rồi ko tiếp xúc với bên ngoài , 7 năm sống trong nhà ko hề tiếp xúc với bên ngoài theo bạn bạn sẽ như thế nào , có lẽ với 1 người bình thường là rất dài còn đối với mình nó qua mau lắm vì thời gian của mình trên cuộc đời này ko còn nhiều như người khác , mình củng đang cố gắng coi có thể giúp được gì cho những ai còn có thể quay lại và làm lại cuộc đời khi chưa đi vào quá sâu vào con đường ma túy , cho mình hỏi thêm trong các bạn có ai từng cố gắng làm những việc tốt nhưng những người chung quanh mình ko bao giờ nghĩ mình làm và họ còn nghĩ ngược lại nếu các bạn gặp phải cảnh đó các bạn sẽ như thế nào .

Lotus_ask
23-07-08, 01:51 AM
Tớ cũng từng nghĩ : mình cũng chỉ là 1 trong số những tế bào rất nhỏ của D Đ , những cái việc to lớn thế này không đến phần mình nghĩ , nhưng có lần tớ nghe ai đó bức xúc rằng " diễn đàn gì mà ko có ai hết post 1 bài vài ngày sau mới có trả lời vậy còn gì là ý nghĩa nữa , nếu bạn nói mỗi người điều có cuộc sống riêng phải lo kiếm mưu sinh vậy thì đừng mở diển đàn, mở ra mà bỏ đó thì củng như ko " . tớ hiều cái tâm lí của người chờ đợi đó ! thôi cứ chờ vậy ! mong rằng mọi chuyện sẽ tốt hơn !

nguoi_vo_hinh
23-07-08, 08:45 AM
Một con én ko the làm nên mùa xuân , một 1 người ko thể làm được những việc lớn lao nếu ko có sự giúp sức của người khác , khi mình cảm thấy giúp được 1 ai đó thì trong lòng mình cvảm thấy nhẹ nhỏm và thanh thản và mình củng hy vọng 1 ngày nào đó diển đàn này sẽ đông hơn và có thể giúp được nhiều người hơn và diển đàn này sẽ trở thành ngôi nhà của những người ko còn niềm tin và ko còn hy vọng vào cuộc sống . Có 1người đã từng nói với tôi 1 câu là tôi ko bao giờ thích diển đàn và ko có niềm tin vào cuộc sống và tôi củng ko biết nói gì hơn chỉ biết làm và làm vì cho dù có giải thích thế nào đi nữa củng vô ích khi người khác ko hề tin vào mình và giờ đây những gì tôi làm chắc chỉ 1mình tôi hiểu và lương tâm tôi cảm thấy thanh thản .

buoc-chan
23-07-08, 07:05 PM
chào các bạn đọc đựoc những dòng suy nghĩ, trăn trở của các bạn tôi thấy mình thật may mắn khi có các bạn ở bên động viên an ui giúp đỡ trong những ngày qua. Khi lên diễn đàn này tôi cũng không nghĩ nhận được nhiều đến thế, nhưng trong tôi vẫn luon tin vào cuộc sống vào những điều tốt đẹp. Nguoi_vo_hinh ơi ! Tôi đây rất hiểu những tâm sự của bạn lúc này tôi ngàn lần muốn chia sẻ cùng bạn, tôi nghĩ rằng rất khó có thể làm người khác rũ bỏ thành kiến với mình, không riêng gì bạn mà ngay cả tôi và còn nhiều người khác nữa cũng chung số phận như chúng ta thôi, tôi có may mắn hơn bạn là có người mẹ luôn tin tưởng ủng hộ giúp đỡ tôi và không giống như người khác là tôi có phần tự do hơn vì giờ tôi chỉ sống cùng với mẹ. Bạn biết không kể từ khi tôi nói với mẹ tôi sẽ tự cai sống ở nhà mẹ tôi mừng nhưng lại tỏ ra rất lo lắng cho sức khỏe cua tôi sợ tôi không thể vượt qua được những cơn vật vã, mẹ tôi đã không đồng ý để tôi cai ngay lúc đó mà ngược lại mẹ quyết định bắt tôi chuyển từ ngày 6 cữ thuốc xuống còn 3 cữ, cứ đến cữ mẹ đưa cho tôi 100 ngàn để tôi mua thuốc sử dụng và sau mỗi lần dùng thuốc là mẹ nấu cho tôi những món ăn tôi thích để bồi bổ sức khỏe, sau một tháng tôi thấy khỏe lên nhiều và nói với mẹ tôi bắt đàu cai, lúc đó mẹ tôi nói mọi lần mẹ có thể thức đêm để trông và đấm bóp cho con đỡ mỏi nhưng bây giờ mẹ không thể làm được điều đó nữa con phải tự lo cho mình thôi, mẹ cũng không khóa cửa nhốt con như mọi lần, không thu tiền, không thu ĐT cũng không thu xe của con vì mẹ đã làm vậy bao lần rồi nhưng cũng không đạt được điều mẹ mong muốn. Bạn thử nghĩ xem là một người con bạn sẽ có những suy nghĩ gì. Bản thân tôi lúc đó đau lòng va thương bà nhiều lắm. Tôi giờ đã cai được hơn 10 ngày ròi tôi đã khỏe và sẽ quyết tâm không bao giờ quay lại nữa. Các bạn biết không ngay bây giờ đây tôi cũng không tin là mẹ tôi sẽ tin tưởng ở tôi nhưng tôi nghĩ tôi sẽ sống thật tốt, sống sao để không hổ thẹn với chính mình là được bởi điều đó giúp ích cho chính chúng ta chứ không hẳn giúp ích cho họ. Nguoi_vo_hinh à! Tôi luôn mong bạn tự tin vào nhừng gì bạn đang làm chỉ cần bạn cảm thấy vui và lương tâm được thanh thản. Những gì bạn làm hôm nay rồi ngày nào đó mọi người sẽ hiểu. Bạn đừng nghĩ người nghiện thì không thể làm được việc tốt và không có ai chấp nhận bởi ngay bản thân tôi đây đã từng làm những việc mà ngay cả những người bình thường ngoảnh mặt làm ngơ đến khi nhận được lời cảm ơn tôi thấy mình thật vui mừng. Tôi mong bạn luôn và hãy làm nhiều điều miễn sao bạn cảm thấy vui, thấy bằng lòng với chính minh. viết những dòng này tôi cũng rất mong người nhà bạn có thể đọc những dòng tôi viết để họ hiểu và biết dù là người nghiện thì cũng vẫn là con người vẫn có trái tim, có khát vọng, có ước mơ và họ cần sự cảm thông của mọi người để có thể thực hiện những điều đó. "Trời không có gió thì làm sao diều lên cao được phải không nào?"
Cuộc sống là như vậy chúng ta phải tự bằng lòng và từng bước khẳng định mình rồi chúng ta sẽ thành công thôi bởi không riêng gì bạn hay tôi mà tất cả những người như chúng ta đều phải đi trên con đường như vậy.
Cầu chúc cho mọi điều tốt đẹp đến với bạn và mọi người.
Thân!!!!!!!!!!!!!!!!

Maili
24-07-08, 09:46 AM
Bởi vì diễn đàn luôn còn có những thành viên như Lotus_ask, buoc-chan, nguoi_vo_hinh, lacloi, DMD, Maili,...và những bài viết truyền tải được xuất sắc thông điệp của diễn đàn: "Niềm tin", chúng ta có quyền tin vào một tương lai diễn đàn giống như mọi người mong đợi. Và trong thời gian chờ đợi chúng ta cố làm như lời nguoi_vo_hinh nói: "diễn đàn cho dù có đông hay ko đông người củng ko quan trọng , điều quan trọng là khi có 1 người đưa lên 1 tâm sự cần chia sẽ và chúng ta chia sẻ thật lòng với họ thì đó mới là đáng quý"_nhưng Maili nghĩ điều này chúng ta đang làm tốt đấy chứ:).

buoc-chan
24-07-08, 09:01 PM
Chiều nay đang lằm thiu thiu ngủ thì nghe thấy tiếng súng nổ bên tai, giật mình tỉnh giấc nhìn về phía tiếng súng nổ thì thấy rất nhiều công an và xe thùng, họ đang gom nghiện để đưa đi trại cai. Trong lòng lúc đó sao thấy mình may mắn quá đã may mắn dừng lại kịp thời, nếu chưa dừng lại thì cũng không biết hôm nay mình sẽ thế nào nữa. May mắn nhưng cũng thật chua xót khi nhìn thấy cảnh tượng như vậy. Kết cục đó là tất yếu thôi phải không các bạn chính vì thế tôi mong rằng tất cả chúng ta, những người đã, đang và sẽ cai nghiện hãy cố gắng giữ gìn và phấn đấu để không bị kết cục như vậy nhé. Tôi không, à mà chưa đủ tư cách để nói với các bạn những điều như vậy, các bạn hãy cứ hiểu đó là mong ước của tôi nhé.
Lotus_ask, nguoi_vo_hinh, lacloi, DMD, Maili,...và... các bạn đều là những thành viên rất tích cực chia sẻ giúp đỡ mọi người tôi rất khâm phục các bạn và mong chúng ta hãy cùng nhau chung sức để D Đ này thật sự có ích và mang lại niềm tin cho mọi người các ban nhé.
Hỏi riêng Maili chút nhé! Maili là " Nữ " phải không? và hình như cũng còn it tuổi thì phải. Maili và cả các thành viên khác nữa. Vâng ! tôi rất ngưỡng mộ và khâm phục các bạn.
Luôn cầu chúc cho mọi điều tốt đẹp nhất đến với mọi người.

nguoi_vo_hinh
24-07-08, 09:25 PM
mình củng có cảm giác như vậy khi nhình thấy những con nghiện bị công an bắt , nhiều lúc suy nghĩ lại những chuyện cũ mình còn thấy nỗi da gà , hằng ngày phải lo kiếm tiền mua hàng rồi lo sợ bị bắt rồi lo chổ để chơi ....lúc nào trong đầu củng phải suy nghĩ đủ thứ chuyện , còn giờ thì nhẹ nhõm ko cần phải lo những chuyện đó nữa và thấy cuộc sống thanh thản biết là bao , trong diển đàn của mình có ai còn chưa cai được ko hãy thử đi và sẽ biêt được cảm giác đó .

Maili
24-07-08, 09:37 PM
Maili là nữ hay nam, ít tuổi hay nhiều tuổi, Maili nghĩ nó chẳng ảnh hưởng gì đến khả năng tích cực của Maili cả. Ko phải là ko muốn nói cho buoc-chan nghe, tại Maili mà cứ nói nhiều quá sẽ gây ra tác dụng phụ mà Maili ko mong muốn. Thế nên đành xin lỗi buoc-chan nhé.
(Nói nhỏ riêng cho buoc-chan nghe nè:D, bạn mà chịu khó đi dạo vòng vòng diễn đàn tí là thế nào cũng tìm ra:D)

Lotus_ask
25-07-08, 03:35 AM
" Tôi không, à mà chưa đủ tư cách để nói với các bạn những điều như vậy, các bạn hãy cứ hiểu đó là mong ước của tôi nhé." Sao lại tự ti vậy hả buoc-chan ? Mình tin rằng những người từ bỏ ma túy mãi mãi phải có nghị lực và quyết tâm lắm . Và bạn là người như thế đấy! Bạn mới chính là người khiên tôi khâm phục !

buoc-chan
25-07-08, 04:54 PM
cảm ơn Lotus_ask nhiều vì suy nghĩ tốt đẹp của bạn. Vâng! một lần nữa tôi lại có thêm niềm tin vào cuộc sống và tự tin hơn vào bản thân. Cảm ơn vì đã mang đến cho tôi áp lực để tôi cố gắngd sửa chữa và dần hoàn thiện bản thân.

buoc-chan
25-07-08, 05:12 PM
Cảm ơn vì Maili đã bật mí, có lẽ Maili muốn tôi đi dạo quanh D Đ để tôi ít có thời gian rảnh hơn thì phải. Maili ơi! nếu được thì Maili nói cho tôi biết được không? Nếu không phải tim hiểu chuyện đó thì tôi có nhiều thời gian hơn để đi thăm hỏi động viên người khác. Quả thật chuyện đó chẳng quan trọng gì lắm bởi Maili luôn là Maili, luôn tích cực và sẵn sàng chia sẻ với mọi người. Chỉ điều đó thôi cũng quá đủ để tôi khâm phục Maili rồi, bạn là " nữ " mà còn nhỏ tuổi nữa thì càng khiến tôi khâm phục bạn hơn nữa, và đó cũng chính là lý do khiến tôi muốn biết về bạn Maili ạ.

buoc-chan
26-07-08, 09:56 PM
cả nhà đi dâu hết rồi nhỉ. ồ quên mất hôm nay là thư 7 mà. chuc mọi người vui vẻ và hạnh phúc.

tuxedo7777
26-07-08, 10:30 PM
Chúc bạn cũng vui vẻ và hạnh phúc! Sảng khoái nữa, cuối tuần mà! ^_^

buoc-chan
27-07-08, 12:22 AM
cảm ơn tuxedo7777 nhiều. Tôi rất vui vì lời chúc của bạn

Maili
27-07-08, 04:29 PM
đúng rồi, ủng hộ hai tay hai chân luôn, ngưỡng mộ mọi người quá, chủ nhật vui vẻ:D

Lotus_ask
08-08-08, 01:49 AM
chào các bạn đọc đựoc những dòng suy nghĩ, trăn trở của các bạn tôi thấy mình thật may mắn khi có các bạn ở bên động viên an ui giúp đỡ trong những ngày qua. Khi lên diễn đàn này tôi cũng không nghĩ nhận được nhiều đến thế, nhưng trong tôi vẫn luon tin vào cuộc sống vào những điều tốt đẹp. Nguoi_vo_hinh ơi ! Tôi đây rất hiểu những tâm sự của bạn lúc này tôi ngàn lần muốn chia sẻ cùng bạn, tôi nghĩ rằng rất khó có thể làm người khác rũ bỏ thành kiến với mình, không riêng gì bạn mà ngay cả tôi và còn nhiều người khác nữa cũng chung số phận như chúng ta thôi, tôi có may mắn hơn bạn là có người mẹ luôn tin tưởng ủng hộ giúp đỡ tôi và không giống như người khác là tôi có phần tự do hơn vì giờ tôi chỉ sống cùng với mẹ. Bạn biết không kể từ khi tôi nói với mẹ tôi sẽ tự cai sống ở nhà mẹ tôi mừng nhưng lại tỏ ra rất lo lắng cho sức khỏe cua tôi sợ tôi không thể vượt qua được những cơn vật vã, mẹ tôi đã không đồng ý để tôi cai ngay lúc đó mà ngược lại mẹ quyết định bắt tôi chuyển từ ngày 6 cữ thuốc xuống còn 3 cữ, cứ đến cữ mẹ đưa cho tôi 100 ngàn để tôi mua thuốc sử dụng và sau mỗi lần dùng thuốc là mẹ nấu cho tôi những món ăn tôi thích để bồi bổ sức khỏe, sau một tháng tôi thấy khỏe lên nhiều và nói với mẹ tôi bắt đàu cai, lúc đó mẹ tôi nói mọi lần mẹ có thể thức đêm để trông và đấm bóp cho con đỡ mỏi nhưng bây giờ mẹ không thể làm được điều đó nữa con phải tự lo cho mình thôi, mẹ cũng không khóa cửa nhốt con như mọi lần, không thu tiền, không thu ĐT cũng không thu xe của con vì mẹ đã làm vậy bao lần rồi nhưng cũng không đạt được điều mẹ mong muốn. Bạn thử nghĩ xem là một người con bạn sẽ có những suy nghĩ gì. Bản thân tôi lúc đó đau lòng va thương bà nhiều lắm. Tôi giờ đã cai được hơn 10 ngày ròi tôi đã khỏe và sẽ quyết tâm không bao giờ quay lại nữa. Các bạn biết không ngay bây giờ đây tôi cũng không tin là mẹ tôi sẽ tin tưởng ở tôi nhưng tôi nghĩ tôi sẽ sống thật tốt, sống sao để không hổ thẹn với chính mình là được bởi điều đó giúp ích cho chính chúng ta chứ không hẳn giúp ích cho họ. Nguoi_vo_hinh à! Tôi luôn mong bạn tự tin vào nhừng gì bạn đang làm chỉ cần bạn cảm thấy vui và lương tâm được thanh thản. Những gì bạn làm hôm nay rồi ngày nào đó mọi người sẽ hiểu. Bạn đừng nghĩ người nghiện thì không thể làm được việc tốt và không có ai chấp nhận bởi ngay bản thân tôi đây đã từng làm những việc mà ngay cả những người bình thường ngoảnh mặt làm ngơ đến khi nhận được lời cảm ơn tôi thấy mình thật vui mừng. Tôi mong bạn luôn và hãy làm nhiều điều miễn sao bạn cảm thấy vui, thấy bằng lòng với chính minh. viết những dòng này tôi cũng rất mong người nhà bạn có thể đọc những dòng tôi viết để họ hiểu và biết dù là người nghiện thì cũng vẫn là con người vẫn có trái tim, có khát vọng, có ước mơ và họ cần sự cảm thông của mọi người để có thể thực hiện những điều đó. "Trời không có gió thì làm sao diều lên cao được phải không nào?"
Cuộc sống là như vậy chúng ta phải tự bằng lòng và từng bước khẳng định mình rồi chúng ta sẽ thành công thôi bởi không riêng gì bạn hay tôi mà tất cả những người như chúng ta đều phải đi trên con đường như vậy.
Cầu chúc cho mọi điều tốt đẹp đến với bạn và mọi người.
Thân!!!!!!!!!!!!!!!!
Buoc_chan à , anh vẫn giữ được chứ ? cho gửi lời hỏi thăm đến mẹ của anh nhé ! bà thật là thương anh, đừng bao giờ phụ lòng mẹ nữa, anh nhé !

Maili
08-08-08, 09:58 PM
buoc_chan ơi, anh đâu rồi, dân sài gòn mình quyết tâm làm cái ofline cho hoàng tráng đi anh:d. Em cũng yêu anh nhiều luôn. Hun má trái nà, hun luôn má phải nà, hun luôn...thôi, chỗ này ko dc:D

LOILAM
11-08-08, 01:07 PM
ngày nào tôi cũng vào đây đẻ đọc bài của các bạn kể cả lúc tôi đang dùng ma tuy,tôi cũng đa liên lạc với anh KHOA qua dt mấy lần,nhưng tôi ko sao bỏ được với đủ thứ lý do,công việc,vợ con,người thân,nhưng hôm nay viết mấy dòng này tôi đang rất vui các bạn ah,tôi đã cai được ngày thư 8 rồi,tôi cai bác sỹ tư,rất đau đớn,nhưng cũng tại mình,tôi phải giư mình đến thứ sáu tuần này mới uống thuốc đối kháng ma tuy được,thời gian này thật nguy hiểm vì tôi phải đi làm,các bạn biết ko khả năng tôi dính lại cực kì cao,bởi vì bạn toi vẫn ngày ngày dùng tới nó,tôi chỉ tâm niệm một điều thương vơ thương con lấy đó làm phương châm xa lánh,tôi viết vài dòng tâm sư cùng đê cám ơn tất cả các bạn trên diên đàn,cầu chúc sức khỏe các bạn.

Firstdown05
11-08-08, 01:39 PM
Chào buocchan!
Đã lâu lắm rồi tôi không vào DD, mặc dù rất muốn nhưng do công việc hiện tại bận rộn nên tôi không thể. DD là nơi đã góp 1 phần giúp tôi có thêm nghị lực, niềm hy vọng để vượt qua giai đoạn khó khăn nhất của mình.
Tôi quan tâm đến bạn vì bạn đang trong giai đoạn cần sự cố gắng cao nhất. Tôi không “thâm niên” như bạn, lần cai gần đây nhất chỉ là lần thứ 4 của tôi, mặc dù suốt thời gian nghiện tôi luôn nung nấu ý định từ bỏ ma tuý.
Ngày 24/7 bạn nói là đã cai được hơn 10 ngày, tôi viết cho bạn hôm nay là 11/8 nghĩa là bạn đã cai được gần 1 tháng. Hy vọng là như vậy nhé bạn!
Ngày đó tôi đã bỏ tất cả công việc, vị trí, bạn bè … để về bên bố mẹ, để được nghe những dằn vặt, động viên đầy hy vọng và tình thương của mẹ. Tôi nói “Nếu như lần này con không vượt qua được, con xin thề sẽ không dám trở về cầu xin sự che chở của gia đình nữa. Con có biện pháp của con, xin gia đình hãy tin và chấp nhận phương pháp của con. Con cần sự thông cảm và động viên của gđ”
Và tôi đã dọn cho mình 1 góc nằm yên tính: 1 góc khuất kín đáo, không ồn ào, gần WC, lắp đặt internet … và găm 1 thẻ ATM! sau khi đã nạp tất cả những vật dụng cá nhân khác cho mẹ!
Ngày đầu tiên thật quyết tâm và bình thản, buổi tối có 1 giấc ngủ chập chờn. Sáng hôm sau thì rũ rượi cả người. Tôi biết sẽ khó chịu đựng được hơn, nhưng lý trí vẫn còn nhắc nhở: hãy gắng đến hết sức! 16g thì tôi kiệt quệ cả về tinh thần, tôi đi ra khỏi nhà trong sự hoang mang và nước mắt của mẹ, tôi bảo: “Hãy tin con, những gì con làm đều là hướng đến mục tiêu đã định theo hiểu biết của con, con cần đi dạo cho khuây khoả!”. Tôi đi lùng mua hàng, và vì ở quê tôi chưa đi mua hàng bao giờ nên đến gần 20g tôi mới mua được. Tôi dùng hết 1/4 cái hàng rồi vứt đi và lảo đảo đi bộ về từ khoảng cách 7km. Tôi về nhà trong ánh mắt hoang mang tuyệt vọng của gia đình.
Tôi dùng thêm 2 lần nữa với khoảng cách 2 ngày, rồi 4 ngày. Xong lần thứ 3, tôi trao thẻ ATM, điện thoại cho mẹ và chính thức tuyên bố: Từ hôm nay con mới thực sự cai! Hãy ngăn cản con nếu con có ý định bước ra khỏi cửa.
Tôi nằm liệt trong 5 ngày, ko ăn ngủ được, cứ vài chục phút lại lết ra WC xối nước vào người, cũng chẳng thể nói chuyện với ai được. Quả là khủng khiếp. Và khi màn đêm buông xuống thì sợ vô cùng. Rất khủng hoảng, nhưng trong đầu tôi lúc nào cũng tự động viên: “Hãy cố chịu đựng thêm đi, sắp thành công rồi, mày không còn cơ hội khác đâu. Mày đã mất tất cả rồi, cái còn lại bây giờ chỉ là cơ hội này thôi”.
Ngày thứ sáu, tôi gượng dậy được và thấy đói, nhưng cũng chỉ ăn chút it. Mệt, bải hoải, nhưng thấy vui! Tôi bắt đầu vào mạng, và tôi gặp DĐNT. Sau ngày thứ bảy, tôi yêu cầu gđ mua cho tôi 1 đống thuốc BOGANIC và HOẠT HUYẾT DƯỠNG NÃO với liều dùng 8viên mỗi lần/ mỗi loại x 3 lần /ngày, số lượng đủ dùng trong 3 tháng.
Bắt đầu từ đó, mỗi ngày của tôi diễn ra như sau: sáng dậy thật sớm (có ngủ được đâu!) để chạy – nhào xuống sông tắm và bơi – ăn sáng – ngồi máy tính (và chắc chắn là vô diễn đàn NT) – ăn trưa – ngồi máy tính – chạy khi đã tối (vì không dám ló mặt ra ban ngày để hàng xóm láng giềng biết) – ăn tối – ngồi máy tính – mệt quá thì lăn ra nghe nhạc (nhạc Trịnh và Kitaro). Và tắm, suốt ngày vô WC dội nước.
Những ngày đầu theo lịch trình đó thật khó khăn. Những bước chạy lảo đảo rã rời. Ngồi máy mà người cứ run lên, chỉ chực đổ gục xuống. Xối nước vô người mà như bị tra tấn trong thùng đá. Nhưng càng khổ sở, tôi càng cố gắng hành hạ mình càng nhiều, để mất đi cái ý nghĩ thoả hiệp cứ chực loé lên trong đầu.
Sang tối thứ 14, tôi đã có 1 giấc ngủ đầu tiên chập chờn khó khăn khoảng 15 phút! Thật khỏi nói sự sung sướng của tôi lúc đó. Tôi đã thông báo với mẹ: “Con sắp vượt qua giai đoạn đầu tiên rồi!”
Ngày thứ 15, tôi yêu cầu được uống rượu – cả nhà hoảng kinh nhưng vẫn đem rượu đến cho tôi. Tôi chọn thời điểm trước 1 giờ so với thời điểm tôi bắt đầu ngủ tối hôm trước để uống. Ly đầu tiên nốc cạn. Trời ơi! Tôi chưa bao giờ uống phải thứ gì khủng khiếp đến vậy. Nhưng tôi không thể đừng được nữa, tôi buộc lòng phải uống tiếp, uống đến lịm đi. Bởi tôi biết, nếu tôi uống ít hơn thì sự hành hạ vật vã sẽ trở lại, và ko biết tôi có chịu được ko. Và tôi đã lịm đi vì nửa chai rượu.
Từ hôm đó, lịch trình của tôi thêm khoản uống rượu nữa. Sự khó chịu bớt dần, và thời lượng ngủ tăng thêm. Sau 2 tháng, tôi từ 47kg lên 52 kg, và uống rượu ngon lành!
Tôi đã thực sự khoẻ lại, nhưng vẫn khổ sở vì thiếu ngủ, và quan trọng hơn: SỰ ÁM ẢNH CỦA CẢM GIÁC PHÊ MA TUÝ VẪN CÒN! TÔI BIẾT TRẬN CHIẾN ĐẤU CỦA TÔI VẪN CÒN TIẾP DIỄN KHÔNG THỜI HẠN VÀ CÒN GIAN NAN GẤP BỘI!
Tôi biết rằng, điều cần thiết đối với tôi lúc này là 1 môi trường mới, không có liên hệ gì với quá khứ - một đam mê, bận rộn khác để thay thế, để tôi có thể quên đi hoàn toàn.
Tôi nói chuyện rất nhiều với Admin, với 1 số người khác trên diễn đàn sống tại Sài Gòn. Một quyết định đến ngay với tôi: tôi sẽ vô Nam làm việc – cách nhà tôi gần 2 ngàn km!
Và tôi đã làm vậy, tôi đã lùng tìm việc ở SG qua mạng, may mắn là tôi tìm được việc sau 3 tháng cắt cơn.
Bây giờ công việc đang cuốn hút tôi, việc tôi không thể tham gia diễn đàn thường xuyên cũng vì vậy. Và gần như có lúc, tôi đã quên tôi đã từng là con nghiện! Môi trường mới, công việc làm tôi ko có cơ hội tiếp xúc với nguy cơ. Tất nhiên tôi sẽ vẫn luôn luôn cảnh giác.
Buocchan ạ! Nhiều người mail cho tôi, hỏi tôi kinh nghiệm. Tôi rất muốn trả lời họ, nhưng quả thực tôi không biết trả lời thế nào. Tôi chỉ biết:
- Điều tiên quyết là sự nhận thức được cái giá cuộc đời mình đang đánh đổi cho 1 thú đam mê bệnh hoạn. Sự nhận thức được mình đang thực sự có gì và cần gì cho tương lai.
- Sự quyết tâm và ý chí của bản thân. Sự cảm thông, động viên của những người thân.
- Một kế hoạch dài hơi và kiên quyết thực hiện. Một môi trường lành mạnh. Một sự đam mê và bận rộn lành mạnh theo kế hoạch.
- Sự cảnh giác thường trực.
Tôi đã chưa động viên bạn được gì. Tôi mới chỉ kể về tôi.
Tôi biết bạn đang trong giai đoạn khốc liệt của cuộc chiến đấu.
Cố lên bạn nhé! Qua cơn mưa trời lại sáng.

Maili
11-08-08, 02:26 PM
ngay nao toi cung vao day de doc bai cua cac ban ke ca luc toi dang dung ma tuy,toi cung da lien lac voi anh KHOA qua dt may lan,nhung toi ko sao bo duoc voi du thu ly do,cong viec,vo con,nguoi than,nhung hom nay viet may dong nay toi dang rat vui cac ban ah,toi da cai duoc ngay thu 8 roi,toi cai bac sy tu,rat dau don,nhung cung tai minh,toi phai giu minh den thu sau tuan nay moi uong thuoc doi khang ma tuy duoc,thoi gian nay that nguy hiem vi toi phai di lam,cac ban biet ko kha nang toi dinh lai cuc ki cao,boi vi ban toi van ngay ngay dung toi no,toi chi tam niem mot dieu thuong vo thuong con lay do lam phuong cham xa lanh,toi viet vai dong tam su cung de cam on tat ca cac ban tren dien dan,cau chuc suc khoe cac ban.

Chúc mừng bạn đã tìm cho mình một lối đi đúng đắn, hãy can đảm lên nha bạn, và mạnh dạn chia sẻ, chúng ta cùng nhau cố gắng chiến thắng "nó":D

buoc-chan
18-08-08, 12:23 AM
Xin chào tất cả các bạn, Xin cảm ơn những tình cảm, sự quan tâm mà các bạn giành cho tôi và rất xin lỗi các bạn vì đã ra đi đột ngột không một lời chia tay. Rất mong mọi người lượng thứ.
Tôi thật sự rất vui và hạnh phúc vì biết rằng khi tôi vắng mặt mà mọi người vẫn lo lắng hỏi thăm đến tôi. Và vui hơn nữa khi đọc bài viết " Cô đơn " của lotus_ask. Nhưng lại cũng thấy buồn bởi tâm trạng của lotus_ask.
Hôm nay trở về cũng chẳng có quà gì gửi cho các bạn cả chỉ có một tin rất bình thường là tôi vẫn khỏe và mọi việc vẫn ổn không có biến cố gì xảy ra trong thời gian tôi đi vắng cả. Mọi người vẫn khỏe cả chứ? các bạn sẽ, đang và đã cai vẫn luôn cố gắng đấy chứ? Các bạn đang cai hãy cố gắng lên nhé, từ bản thân mình tôi hiểu và thương các bạn rất nhiều. Mỗi người có mỗi hoàn cảnh khác nhau không ai giống ai cả và cách giải quyết vấn đề của từng người cũng vậy nhưng để có được thành công thì ai cũng giống ai thôi bởi để cai nghiện thành công thì ai cũng phải trải qua con đường thứ nhất nhận ra con đường mình đang đi là sai, thứ hai quyết tâm cai và cuối cùng là kiên trì giữ. Tôi không có nhiều kinh nghiệm trong cai nghiện vì vậy biện pháp tôi lựa chọn là đối đầu với nó, tôi không nhớ là mình đã cai được bao nhiêu ngày và cũng không giám nói trước trong tương lai nhưng tôi biết mình sẽ luôn cố gắng bởi giờ đây tôi thấy mình rất vui, tôi có các bạn trên DĐ luôn bên cạnh động viên, tôi không còn cảm thấy gại gần khi bày tỏ tình cảm của mình với người thân và tôi thấy cuộc sống dần đẹp hơn trong con mắt của mình.
Tâm sự: Giờ tôi luôn mong muốn tất cả những ai giống tôi hãy cùng nhau chứng minh để thay đổi quan niệm " không hẳn đúng " của mọi người.
Hôm nay đi xa về người hơi mệt một chút muốn lưu lại trên DĐ nhiều hơn nhưng đành cáo lỗi với mọi người đi ngủ sớm một chút.
Chúc mọi người luôn vui khỏe, may mắn và thành công.
Hẹn mai gặp lại và sẽ bật mí với mọi người về cái nick " buoc-chan "
Good night.

Maili
18-08-08, 09:42 AM
khi tình yêu lên tiếng lý trí phải lặng câm.
Mình nhớ chữ kí của một bạn khác trên dd là: "Khi trái tim lên tiếng thì lý trí hãy tát cho nó một cái". Xem ra cuộc chiến giữa trái tim (tình yêu) và lý trí là 1 cuộc chiến sẽ chẳng bao giờ có người chiến thắng.
buoc-chan ơi, mình rất tự hào về bạn:D

buoc-chan
19-08-08, 08:23 PM
Mình nhớ chữ kí của một bạn khác trên dd là: "Khi trái tim lên tiếng thì lý trí hãy tát cho nó một cái". Xem ra cuộc chiến giữa trái tim (tình yêu) và lý trí là 1 cuộc chiến sẽ chẳng bao giờ có người chiến thắng.
buoc-chan ơi, mình rất tự hào về bạn:D

Maili à! vậy Maili đứng ở chiến tuyến nào vậy? Không đối đầu với tôi đấy chứ?
Cảm ơn vì sự hào phóng của Maili vì Maili đẫ giành cho tôi tới 2 nụ hun lận nhưng cũng hơi buồn vì chỗ cần hun thì không hun mà toàn hun lung tung thôi. Đùa Maili một chút thôi Maili đừng giận nhé.

Maili
19-08-08, 10:08 PM
Maili à! vậy Maili đứng ở chiến tuyến nào vậy? Không đối đầu với tôi đấy chứ?
Cảm ơn vì sự hào phóng của Maili vì Maili đẫ giành cho tôi tới 2 nụ hun lận nhưng cũng hơi buồn vì chỗ cần hun thì không hun mà toàn hun lung tung thôi. Đùa Maili một chút thôi Maili đừng giận nhé.
Từ xưa đến nay Maili luôn chọn đứng ở phe trung lập ko à (cho an toàn và ko bao giờ có kẻ thù). Thôi thì mình cứ lượng đường mà lựa chọn theo phe nào tùy từng tường hợp vậy. Ai bảo Maili thiếu lập trường thì cũng đành chịu thôi:D

buoc-chan
21-08-08, 10:17 PM
Chào các bạn của tôi, đáng ra bài viết này phải được gửi đi từ 2 ngày trước rồi nhưng thật đáng tiếc là khi viết bài xong định pot lên thi mạng bị sự cố hôm nay mới sửa được và lập tức viết bài pot ngay không Lotus_ask giận thì buồn lắm.
Lời đầu tiên xin được gửi tới Lotus_ask. Cảm ơn bạn rất nhiều vì lời hỏi thăm, mẹ tôi vẫn khỏe và tôi cũng vậy. Còn Lotus_ask dạo nay có khỏe không? cho tôi gửi lời hỏi thăm tới gia đình bạn nhé.
Sau nữa là lời cảm ơn xin được gửi tới Firstdown05. Tôi đã nhận được rất nhiều từ bài viết của bạn và mong bạn có nhiều thời gian hơn để lên DĐ bởi có rất nhiều người cần đến bạn tôi nghĩ là như vậy.
Và Maili vô tư hồn nhiên ( nhưng cũng khôn đáo để ) luôn mang đến cho tôi niềm vui, lạc quan hơn trong cuộc sống. Cảm ơn em nhièu lắm.
Sau cùng là các bạn khác và đặc biệt là LoiLam. cảm ơn vì bạn đã chia sẻ với tôi và mọi người về chuyện của bạn. Từ đáy lòng mình tôi xin được chia sẻ với bạn và rất mong bạn hãy quyết tâm và cố gắng để vượt qua. Có lẽ giữa chúng ta có nhiều điểm khá tương đồng nhưng có một điểm khác biệt rất lớn là bạn đã có vợ có con, có gia đình riêng nhỏ bé và tôi nghĩ rằng đó chính là động lực lớn nhất để bạn vượt qua. Nhũng suy nghĩ của bạn rất đúng đắn. LoiLam à! Tôi cũng không biết trong tương lai tôi sẽ thế nào nhưng tôi biết tôi sẽ luôn cố gắng để vượt qua để có một tương lai tươi sáng hơn bởi hôm nay tôi đã có cảm nhận về cuộc sống khác hơn nhiều so với ngày tôi còn dính tới ma túy. tôi tin bạn sẽ làm được bởi bạn có nhiều lý do và động lực để thực hiện điều đó. Tôi cũng giống như bạn khả năng tái nghiện cũng rất cao bởi tôi là người tự do mà nhà tôi cách nơi bán thuốc chỉ ít bước chân thôi, đi đâu tôi cũng phải đi qua chỗ đó mà người bán lại toàn là bạn bè cũ của mình. Khi tôi chuẩn bị cai tôi đã suy nghĩ rất nhiều và tôi đã vào DĐ để nhận được sự giúp đỡ và tình cảm chân thành của mọi người, tôi đã lấy cái nick buoc-chan là để răn mình bước những bước đi thật đứng đắn bởi chỉ cần bước sai nửa bước thôi thì mọi chuyện lại trở về con số 0 ban đầu. Khi mới cai nỗi nhớ khủng khiếp của ma túy khiến tôi cứ leo lên gác 3 để nhìn về nơi mà ngày ngày tôi vẫn tới đó mua thuốc và cảnh những người nghiện đang chích thuốc lại đập vào mắt, đã nhiều lần tôi tưởng mình không thể giữ nổi mình nữa định đi tới đó thì tôi lại nghĩ tới tình cảm và niềm tin của mọi người trên DĐ đối với tôi và cả cái nick buoc-chan nữa đã giúp tôi chấn tĩnh lại được. Tôi đã giữ được cho đến hôm nay và luôn thầm cảm ơn mọi người trên DĐ nhiều lắm.
Một lần nữa xin cảm ơn các bạn!!!!!!!!!!
Lotus_ask ơi! cái nick buoc-chan chỉ có ý nghĩa đơn giản vậy thôi.

Firstdown05
21-08-08, 11:34 PM
Tôi đã luôn ngóng chờ sự xuất hiện của bạn sau khi vô diễn đàn - biết bạn và trả lời bạn. Tôi đã hoảng sợ trong bao nhiêu ngày vì sự "mất tích" của bạn. Hôm nay Maili nhắn cho tôi rằng: Buocchan đã trở lại!
Tôi đã cấp tốc vô diễn đàn để xem Buocchan đã nói những gì!
Và tôi đã khóc bạn ạ!
Tôi không kìm được nước mắt khi đọc những gì bạn viết!
Có lẽ là những giọt nước mắt sung sướng, đồng cảm.

nhoc
22-08-08, 09:24 AM
Các bạn thật tuyệt vời!

Firstdown05
22-08-08, 06:32 PM
Ê! Buocchan! chạy đi đâu rồi? sao cứ "thợ lặn" thế?
Vô rồi thành khẩn khai báo mấy hôm rồi đi đâu, làm gì, và kiếm tìm được những niềm vui gì!
Có lẽ sẽ là những trải nghiệm?!
Chia sẻ đi để chúng ta có nhiều kinh nghiệm hơn!
Mến bạn nhiều.
Nhắc lại: Không được thợ lặn mãi như thế nhé! Dân Hải Phòng hả?

buoc-chan
22-08-08, 11:16 PM
Chao Firstdown05! Toi dang thuc su vui va suc dong boi tinh cam cua ban. Vang ! khong gi vui hon khi co nguoi dong cam voi minh phai khong ban.
Toi luon mong co thoi gian de len DD chu khong he muon lam " tho lan " dau. Thoi gian vua qua ( ke tu dau thang 7 ) toi phai di lien mien vi loi moi cua moi nguoi trong gia dinh va ho hang, hom nao ve den nha cung say xin ca, met moi vo cung nhung nguoc lai minh thay vui vui vi minh cam nhan duoc tinh cam cua moi nguoi gianh cho minh van nhu ngay nao ma tham chi con quan tam hon truoc ( toi thay bat ngo vi dieu nay ) nhung nguoc lai toi lai thay day cung la mot ap luc doi voi minh. Hon nua toi cung con co cong viec cua minh ( kiem an ma ) len thinh thoang cung phai di. Do la ly do vang mat cua toi con ve trai nghiem de co duoc kinh nghiem thi qua that nhu toi da noi la toi khong co gi nhieu ca, nhung gi toi dang ap dung cho ban tham minh la quen di qua khu, don gian moi chuyen va luon y thuc tac hai cua ma tuy.
Firstdown05 a! con ban thi sao? Ban co loi khuyen hay gop y gi voi toi khong? bay gio cuoc song cua ban the nao? Ban co dat muc tieu nao trong tuong lai khong? Ban san sang chia se voi toi chu?
Cam on ban da den va mang lai cho toi nhung cam xuc that tuyet voi.
Chuc ban luon vui ve va thanh cong.
Firstdown05 thong cam cho toi nhe vi hom nay khong hieu sao toi khong the go dau duoc.

Firstdown05
23-08-08, 02:08 PM
Đã đọc những gì bạn viết! Rất vui và muốn trả lời.
Nhưng giờ Lâm bận quá. Hết việc sẽ trở lại và nói với bạn nhiều hơn.

Nguyễn Lâm

buoc-chan
23-08-08, 09:58 PM
Firstdown05! ban cu lam viec cua ban di, toi se cho su tro lai cua ban. chuc ban luon may man va thanh cong.
Hen som gap lai.

Lotus_ask
24-08-08, 09:24 AM
Trong khi chờ firstdown 05 buoc_chan nói chuyện với tôi vậy nhé :) . Bạn may mắn hơn nhiều người bởi có mẹ và họ hàng luôn động viên .Thật vui vì tâm trạng của buoc_chan đợt này thật khá ! Cứ thế phát huy bạn nhé .Mình đã biết được giai đoạn bạn cai khó khăn thế nào, giai đoạn khó khăn nhất là chống tái nghiện vậy bạn đã làm thế nào, và quyết tâm ra sao ? Những lúc bạn nhớ đến nó thì bạn làm thế nào ? Có rất nhiều muốn biết điều đó đấy bạn à chia sẻ với mọi người nhé !!!

Lotus_ask
24-08-08, 09:27 AM
Trong khi chờ firstdown 05 buoc_chan nói chuyện với tớ vậy nhé :) . Bạn may mắn hơn nhiều người bởi có mẹ và họ hàng luôn động viên .Thật vui vì tâm trạng của buoc_chan đợt này thật khá ! Cứ thế phát huy bạn nhé .Mình đã biết được giai đoạn bạn cai khó khăn thế nào, giai đoạn khó khăn nhất là chống tái nghiện vậy bạn đã làm thế nào, và quyết tâm ra sao ? Những lúc bạn nhớ đến nó thì bạn làm thế nào ? Có rất nhiều muốn biết điều đó đấy bạn à chia sẻ với mọi người nhé !!!
À này, uống rượu nhiều quá cũng nguy hiểm lắm bạn à.Cố gắng nhiều lắm rồi , đến khi tâm trạng nửa tỉnh nửa mê liệu có giữ được mình kô :) !!!

buoc-chan
25-08-08, 09:38 PM
Lotus_ask µ! c¶m ¬n ®· giµnh thêi gian vµ sù quan t©m ®Õn t«i. T«i thËt may n¾m lµ ®­uîc nh÷ng ng­uêi th©n cña m×nh kh«ng hái han, kh«ng lêi ®éng viªn, kh«ng g× c¶ mµ chØ ®¬n gi¶n lµ hä coi t«i nh­u mét ngu­êi b×nh th­uêng vµ t«i cho r»ng ®ã lµ lêi ®éng viªn lín nhÊt ®èi víi m×nh. Qu¶ thËt giai ®o¹n cai cña t«i thùc sù rÊt khã kh¨n, t«i ®· cai ( sèng ) t«i gÇn nh­u lµ ®¸nh giÆc mµ trong tay kh«ng cã lÊy mét thø vò khÝ nµo, thËt may n¾m lµ t«i ®· cã thÓ v­uît qua ®­uîc giai ®o¹n ®ã. G׬ ®Õn giai ®o¹n chèng t¸i nghiÖn míi thùc sù lµ giai ®o¹n khã kh¨n vµ t«i còng ch¼ng ®u­a ra ®­uîc mét ph¸c ®å nµo cho m×nh c¶. Khi míi cai nçi nhí ®Õn nã thËt khñng khiÕp vµ c¶ thãi quen n÷a khiÕn t«i biÕt bao lÇn ®Þnh quay l¹i víi nã, ®Ó xua tan ®i mét suy nghÜ hay nçi nhí nµo ®ã thËt khã kh¨n ( nhÊt lµ nhí ®Õn ma tuý ) bëi b¹n thõa biÕt r»ng b¹n ®ang bÞ vËt, ®ang mÖt mái ®au ®ín lµ v× sao, lµ do c¸i g× g©y lªn vµ b¹n còng thõa biÕt r»ng nÕu cã nã b¹n sÏ hÕt ®au ®ín mÖt mái, nhu­ mét ng­êi bÖnh cÇn thuèc vËy b¹n sÏ tho¸t khái nçi ¸m ¶nh ®ã thÕ nµo ®©y vµ b»ng c¸i g×? Mçi ngu­êi mçi c¸ch kh¸c nhau cßn riªng t«i th× t«i nghÜ t«i ®· v­ît qua nã b»ng t×nh c¶m cña mäi ng­êi trªn D§, = t×nh yªu th­u¬ng cña gia ®×nh, = sù hiÓu biÕt vÒ t¸c h¹i cña ma tuý, = lßng tù träng, = mong ­uíc vµ kiªn tr× chê ®îi ®Õn lóc mong ­uíc ®ã trë thµnh hiÖn thùc. T«i rÊt hy väng nh÷ng thø ®ã sÏ gióp t«i vu­ît qua ®uîc nh÷ng khã kh¨n ®Ó hoµn thµnh ®­uîc t©m nguyÖn cña m×nh. Qu¶ thËt thêi gian gÇn ®©y t«i hay ph¶i ®i uèng ruou nhiÒu, b¶n th©n t«i rÊt ghÐt thø n­uíc cay nång ®ã vµ tõ truíc ®Õn giê t«i còng rÊt rÊt Ýt khi sö dông ®Õn nã nhu­ng giê ®©y t«i l¹i ph¶i uèng nã bëi cã mÊy lý do sau: thø nhÊt mäi ng­uêi trong gia ®×nh t«i kh«ng mÊy hiÓu biÕt nªn hä muèn lÊy ru­îu lµm tes thö nghiÖm víi t«i ( §iÒu nµy bÊt lîi cho t«i ), thø hai ngµy bè t«i cßn sèng mäi ng­êi rÊt hay ®Õn nhµ t«i ch¬i vµ uèng ru­îu, giê bè t«i mÊt råi, nhµ l¹i chØ cßn mçi m×nh t«i nªn t«i buéc ph¶i tiÕp kh¸ch ( BÊt kh¶ kh¸ng ). Qu¶ thËt uèng r­u¬u nhiÒu trong thêi gian nµy rÊt nguy hiÓm t«i lu«n ph¶i dÆn m×nh kh«ng ®u­îc uèng qu¸ say vµ ph¶i gi÷ cho m×nh cßn tØnh t¸o, tinh thÇn vui vÎ ®ñ ®Ó hiÓu t¹i sao m×nh cã niÒm vui. Tr¸nh kh«ng lªn uèng r­uîu víi b¹n bÌ. vµ tèt nhÊt nÕu ®i uång r­uîu ë ®©u ®ã th× lªn ®i cïng víi ng­uêi th©n trong gia ®×nh cña m×nh.
Lotus_ask µ! nh÷ng g× t«i ¸p dông cho ®Õn lóc nµy chØ ®¬n gi¶n vËy th«i. NÕu b¹n cã lêi khuyªn hay gãp ý g× xin h·y chØ gióp t«i nhÐ.
C¶m ¬n Lotus_ask rÊt rÊt nhiÒu.

Lotus_ask
26-08-08, 02:35 AM
Tớ có người nhà sắp ở Trung tâm về nên tớ rất quan tâm đến cảm giác sau khi cai , và kinh nghiệm chống tái nghiện . Mỗi người có những lý do riêng ,nhưng tựu trung lại là đều có cố gắng rất lớn. Mong rằng Anh nhà tớ sớm tìm được sự quyết tâm riêng cho mình . Luôn khỏe bạn nhé !

cind
26-08-08, 08:16 AM
Chúc mừng Buoc-chan nghen! qua tâm sự tôi thấy bạn đang đi đúng hướng rồi đó. Hãy nói thật nhiều những gì bạn đang suy nghĩ trong quá trình này, mọi người sẽ cùng bạn đấu tranh với cán dỗ.

Maili
26-08-08, 12:46 PM
cán dỗ
"Cám dỗ" chứ ko phải là "cán dỗ", lêu lêu anh Cind "nhớn" rồi mà con viết sai chính tả:D
Mọi người thấy ko, "bé Cind" còn làm được, hok lẽ mọi người hok làm được nè:D

phuongphuong
26-08-08, 04:15 PM
Tôi nghĩ bạn là người thật hạnh phúc khi có mẹ và người thân bên cạnh.tôi tin rằng bạn sẽ có nghị lực dể cai. tôi chỉ cho bạn cách de có thể ngủ mà kh nhớ thuốc là hãy tham gia các hoạt động xã hôi, cố gáng dọc sách, ban dem có thể nghe nhạc rất dễ ngủ. dung từ bỏ hi vong nha!

nguoi_vo_hinh
26-08-08, 08:52 PM
mình khi mất ngủ mình hay uống sửa nóng trước khi ngủ hay mật ong chẳng hạn , nhưng nhớ là uống xong thì đánh răng rồi ngủ nhé ko làm là coi chừng bị sún răng đấy :)

buoc-chan
26-08-08, 10:04 PM
Tớ có người nhà sắp ở Trung tâm về nên tớ rất quan tâm đến cảm giác sau khi cai , và kinh nghiệm chống tái nghiện . Mỗi người có những lý do riêng ,nhưng tựu trung lại là đều có cố gắng rất lớn. Mong rằng Anh nhà tớ sớm tìm được sự quyết tâm riêng cho mình . Luôn khỏe bạn nhé !

Hôm nay tôi mới biết thêm đôi chút về Lotus_ask, điều đó khiến tôi hiểu hơn tâm trạng của bạn cũng như những gì bạn đang cố gắng. Những người có chung hoàn cảnh như bạn cũng đều có những lo lắng như bạn, bạn hãy cứ chia sẻ tất cả những lo lắng ấy để mọi người chia sẻ với bạn. Bạn à! kinh nghiệm chống tái nghiện thì tôi chưa có vì tôi cũng vẫn đang trong tình trạng sau cắt cơn thôi, mọi chuyện còn ở phía trước, chưa thành công thì chưa nói được điều gì cả nhưng theo tôi biết thì chống tái nghiện cũng có rất nhiều cách, thứ nhất bằng nghị lực của bản thân, thứ hai hỗ trợ bằng thuốc, thứ ba điều trị bằng tâm lý và còn rất nhiều phương pháp mà các bạn khác đã giới thiệu trên DĐ rồi bạn cố gắng tìm đọc nhé. Nhưng nói chung dù bằng phương pháp nào thì chuyện thành bại đều do chính người cai quyết định. Còn cảm giác sau cai thì tôi nghĩ nếu trại đã cho về thì mọi cảm giác đã không còn nữa rồi, giờ vấn đề chỉ là Anh ấy nhận thức thế nào, tái hòa nhập cộng đồng ra sao. Bất kể ai đã phải cách ly với xã hội một thời gian thì cái họ thiếu nhất là tình cảm và điều họ khao khát nhất là tự do. Đây là vấn đề tâm lý mà tâm lý lại là vấn đề rất phức tạp khó giải quyết thỏa đáng nhưng nó lại là một trong những yếu tố chính làm lên thành công. Bạn là người thân bên cạnh Anh ấy mong rằng bạn hiểu và biết cách lựa chiều để thảo mãn đôi bên. Chúc bạn luôn may mắn, thành công và đạt được hoài bão của mình.

buoc-chan
26-08-08, 10:36 PM
Cảm ơn Cind vì lời động viên của bạn và tôi sẽ cố gắng nhiều hơn nữa và cảm ơn các bạn vì đã quan tâm.

Tôi nghĩ bạn là người thật hạnh phúc khi có mẹ và người thân bên cạnh.tôi tin rằng bạn sẽ có nghị lực dể cai. tôi chỉ cho bạn cách de có thể ngủ mà kh nhớ thuốc là hãy tham gia các hoạt động xã hôi, cố gáng dọc sách, ban dem có thể nghe nhạc rất dễ ngủ. dung từ bỏ hi vong nha!

Bây giờ mọi sinh hoạt của tôi đã bình thường hoàn toàn rồi nhưng tôi vẫn thức khuya vì thói quen vì tôi sợ 12 h ban ngày không có việc gì làm. tôi cũng rất muốn tham gia công tác XH nhưng có lẽ tôi không có duyên làm việc đó, báo thì tôi có thể đọc còn sách thì tôi chưa bao giờ đọc được qua 20 trang cả, nghe nhạc khi đi ngủ là thói quen của tôi. Cảm ơn phuongphuong vì sự quan tâm của bạn.
Nguoi_vo_hinh ơi! tôi không thể nào áp dụng được phương pháp của bạn vì tôi không thể uống được đồ ngọt. Thứ nước tôi dùng cho 364 ngày / năm chỉ có 2 thứ là trà và cafe. Tôi đã thử thay đổi thói quen này nhiều lần rồi nhưng không được.
Tổng chào cả nhà và chúc mọi người luôn kvui khỏe và may mắn nhé!

cind
27-08-08, 11:08 AM
To buoc-chan: bằng thực tế của bản thân và các "ca" tham vấn hỗ trợ cai nghiện thì Cind nhận thấy 1 điều là phải làm sao cho người đang cai " hiểu " ra vấn đề vì sao phải cai thì khi ấy khả năng thành công rất cao! ...và Cind rất dzui khi đọc đoạn này của bạn

Khi míi cai nçi nhí ®Õn nã thËt khñng khiÕp vµ c¶ thãi quen n÷a khiÕn t«i biÕt bao lÇn ®Þnh quay l¹i víi nã, ®Ó xua tan ®i mét suy nghÜ hay nçi nhí nµo ®ã thËt khã kh¨n ( nhÊt lµ nhí ®Õn ma tuý ) bëi b¹n thõa biÕt r»ng b¹n ®ang bÞ vËt, ®ang mÖt mái ®au ®ín lµ v× sao, lµ do c¸i g× g©y lªn vµ b¹n còng thõa biÕt r»ng nÕu cã nã b¹n sÏ hÕt ®au ®ín mÖt mái, nhu­ mét ng­êi bÖnh cÇn thuèc vËy b¹n sÏ tho¸t khái nçi ¸m ¶nh ®ã thÕ nµo ®©y vµ b»ng c¸i g×? Mçi ngu­êi mçi c¸ch kh¸c nhau cßn riªng t«i th× t«i nghÜ t«i ®· v­ît qua nã b»ng t×nh c¶m cña mäi ng­êi trªn D§, = t×nh yªu th­u¬ng cña gia ®×nh, = sù hiÓu biÕt vÒ t¸c h¹i cña ma tuý, = lßng tù träng, = mong ­uíc vµ kiªn tr× chê ®îi ®Õn lóc mong ­uíc ®ã trë thµnh hiÖn thùc.
To Lotus_ask : phương pháp SMART mà TT05, TT06 - Đà Nẵng đang áp dụng trong quá trình điều trị tâm lý sau Cắt Cơn thì anh cũng như em chỉ biết qua phương tiện thông tin đại chúng thôi nên chưa thể nói gì! hãy để xem thêm 1 thời gian nữa đã vì đây là "1 loại bệnh cần điều trị rất dài lâu" mà. Còn Thiền thì hiện tại ở TT Thanh Đa - Tp.HCM cũng đang dùng kết hợp với 1 số cách nữa anh thấy cũng khá là tốt.
Nhưng tất cả tựu trung cũng chỉ là giúp người bệnh dần dần hồi phục tâm sinh lý, để người ấy tự nhìn nhận ra vấn đề và tự đề ra giải pháp nào là tốt nhất cho riêng mình em ạ! vậy thì em đã hiểu ý anh về việc dùng Naltrexone chưa? tùy thuộc vào người ấy có cảm thấy cần thuốc hỗ trợ chống tái nghiện hay không!?
Với riêng anh thì chưa bao giờ anh khuyến khích dùng thuốc hỗ trợ kể cả lúc Cắt Cơn lẫn sau Cắt Cơn, trừ trường hợp người ấy thấy cần.