PDA

View Full Version : Để đời có ý nghĩa

D T T
11-08-08, 07:44 AM
Trong hành trình tạo dựng một cuộc đời có ý nghĩa, nếu bạn lỡ coi thường một trong 10 điều thiết yếu dưới đây, coi như bạn đã tự đánh mất một phần nhựa sống của chính mình.

Sức khoẻ: Lúc còn trẻ, người ta thường ỷ lại vào sức sống tràn trề đang có. Họ làm việc như điên, vui chơi thâu đêm, ăn uống không điều độ.... Cứ như thế, cơ thể mệt mỏi và lão hoá nhanh. Khi về già, cố níu kéo sức khoẻ thì đã muộn.

Thời gian: Mỗi thời khắc "vàng ngọc" qua đi là không bao giờ lấy lại được. Vậy mà không hiếm kẻ nếm 8 giờ làm việc qua cửa sổ. Mỗi ngày, hãy nhìn lại xem mình đã làm được điều gì. Nếu câu trả lời là "không"!, hãy xem lại quỹ thời gian của bạn nhé!

Tiền bạc: Nhiều người hễ có tiền là mua sắm, tiêu xài hoang phí trong phút chốc. Đến khi cần một số tiền nhỏ, họ cũng phải đi vay mượn. Những ai không biết tiết kiệm tiền bạc, sẽ không bao giờ sở hữu được một gia tài lớn.

Tuổi trẻ: Là quãng thời gian mà con người có nhiều sức khoẻ và trí tuệ để làm những điều lớn lao. Vậy mà có người đã quên mất điều này. "Trẻ ăn chơi, già hối hận" là lời khuyên dành cho những ai phí hoài tuổi thanh xuân cho những trò vô bổ.

Không đọc sách: Sách truyền bá văn minh. Không có sách, lịch sử im lặng, văn chương câm điếc, khoa học tê liệt, tư tưởng và suy xét ứ đọng. Từ sách, bạn có thể khám phá biết bao điều kỳ thú trên khắp thế giới. Thật phí "nửa cuộc đời" cho nhưng ai chưa bao giờ biết đọc sách là gì!

Cơ hội: Cơ hội là điều không dễ dàng đến với chúng ta trong đời. Một cơ may có thể biến bạn thành giám đốc thành đạt hay một tỷ phú lắm tiền. Nếu thờ ơ để vận may vụt khỏi tầm tay, bạn khó có thể tiến về phía trước.

Nhan sắc: Là vũ khí lợi hại nhất của phụ nữ. Có nhan sắc, bạn sẽ tự tin và chiếm được nhiều ưu thế hơn so với người khác. Tuy nhiên, "tuổi thọ" của nhan sắc có hạn. Thật hoang phí khi để sắc đẹp xuống dốc. Hãy chăm sóc mình ngay từ bây giờ.

Sống độc thân: Phụ nữ ngày nay theo trào lưu "chủ nghĩa độc thân". Thực tế là khi sống một mình, bạn rất cô đơn và dễ cảm thấy thiếu vắng vòng tay yêu thương của chồng con. Bận bịu gia đình chính là một niềm vui. Sống độc thân, bạn đã lãng phí tình cảm đẹp đẽ ấy.

Không đi du lịch: Một vĩ nhân đã từng nói: "Khi đi du lịch về, con người ta lớn thêm và chắc chắn một điều là trái đất phải nhỏ lại". Vì thế, nếu cho rằng đi du lịch chỉ làm hoang phí thời gian và tiền bạc, bạn hãy nghĩ lại nhé!

Không học tập: Một người luôn biết trau dồi kiến thức sẽ dễ thành công hơn người chỉ biết tự mãn với những gì mình biết. Nếu không học hành, bạn đang lãng phí bộ óc đấy!
Nếu có gì thêm xin được chỉ giáo !

Maili
15-08-08, 11:35 PM
11 điều tốt cho sức khỏe
Đánh răng hàng ngày, ăn ít chất béo, chịu khó leo cầu thang... sẽ giúp bạn có sức khỏe tốt hơn.

Uống nhiều nước: Uống ít nhất 6 cốc nước mỗi ngày sẽ giúp cơ thể bạn hấp thu tốt hơn. Ngoài ra, lượng nước trong cơ thể còn có tác dụng tốt với da.

Ăn khoai tây: Khoai tây, dù chế biến ở hình thức nào, cũng chứa rất nhiều kháng chất chống lại bệnh ung thư. Nếu bạn không thích ăn khoai tây xào, bạn có thể ăn khoai tây chiên hoặc khoai tây hầm.

Ăn sáng: Bạn nhớ đừng bỏ qua bữa sáng. Năng lượng cho một ngày mới bắt đầu vô cùng quan trọng. Nếu bạn không có nhiều thời gian để chuẩn bị cho bữa sáng, bạn có thể ăn bánh mì hoặc uống sữa.

Rửa tay: Tay bạn thường xuyên tiếp xúc với nhiều vật dụng, nhiều thứ nên khó tránh khỏi vi khuẩn. Bạn nên rửa tay trước khi ăn, rửa tay sau khi đi toilet. Điều này sẽ hạn chế vi khuẩn xâm nhập vào cơ thể.

Đánh răng: Đánh răng giúp bạn tránh sâu răng. Bên cạnh đó còn góp phần tạo ra hơi thở thơm tho. Bạn sẽ tự tin hơn với hàm răng trắng và hơi thở dễ chịu khi giao tiếp với mọi người.

Ăn hoặc uống nhiều Vitamin: Hoa quả và rau chứa rất nhiều Vitamin, vì vậy, nếu thường xuyên ăn các loại trên, sẽ có nhiều Vitamin cung cấp cho cơ thể. Nếu bạn hút thuốc và uống rượu nhiều, sẽ làm giảm lượng Vitamin C trong cơ thể bạn.

Không hút thuốc: Hút thuốc có hại cho sức khỏe. Khói thuốc làm ảnh hưởng tới hệ tim mạch, phổi… không chỉ của người hút mà cả những người xung quanh. Thuốc lá cũng sẽ phá hoại hàm răng và hơi thở của bạn. Tốt nhất, nên tránh hút thuốc để giữ sức khỏe cho chính mình và cho mọi người quanh bạn.

Ăn ít các chất béo: Bánh ngọt, bánh rán, khoai tây chiên, mỡ động vật… chứa rất nhiều chất béo, ít chất sơ. Các loại thức ăn này có ảnh hưởng tiêu cực tới hệ thống tiêu hóa và động mạch. Càng giảm được nhiều các chất này, sức khỏe của bạn càng được đảm bảo.

Lái xe an toàn: Lái xe liều lĩnh hoặc nồng độ cồn trong máu cao khi lái xe sẽ có nguy cơ gặp tai nạn giao thông rất cao. Không thể lường trước được những rủi ro và thương tích có thể xảy ra từ tai nạn giao thông. Bạn hãy lái xe an toàn vì chính sức khỏe của bạn.

Leo cầu thang: Leo cầu thang cũng là một cách tập thể dục thể thao. Với cách “tranh thủ” này, các cơ trong cơ thể bạn sẽ hoạt động và giảm phần nào năng lượng trong cơ thể bạn. Những hoạt động này đặc biệt tốt cho người béo.

Thở sâu: Làm điều này thường xuyên sẽ giảm stress vì khi hít thở, cơ thể bạn được cung cấp nhiều khí oxi hơn.

Theo Health24

D T T
17-08-08, 08:30 AM
Chúng ta có bốn mươi triệu lý do về sự thất bại nhưng không có một lời bào chữa nào
Hãy học cách sống vượt thành công của người khác
Điều tôi muốn biết trước tiên không phải là bạn đã thất bại ra sao mà là
bạn đã chấp nhận nó như thế nào
Thành công chỉ đến khi bạn làm việc tận tâm và luôn nghĩ đến những điều tốt đẹp
Không có nghèo gì bằng không có tài, không có gì hèn bằng không có chí
Chưa thử sức thì không bao giờ biết hết năng lực của mình.
Bí quyết của sự thành công – nếu có - đó là khả năng tự đặt mình vào địa vị người khác và xem xét sự vật vừa theo quan điểm của họ vừa theo quan điểm của mình
Những ý tưởng cao đẹp là vốn liếng chỉ sinh lợi trong tay những người tài năng.
Đừng để đến ngày mai những việc gì anh có thể làm hôm nay
Nếu không vấp phải một trở ngại nào nữa, tức là bạn đã đi chệch đường rồi đó.
Kẻ nào không muốn cúi xuống lượm một cây kim thì không đáng có một đồng bạc.
Thành công là một cuộc hành trình chứ không phải là điểm đến
Người bị vấp ngã là người dám liều mình. Qua cách họ đối phó với sai lầm, ta có thể đoán dược cách họ giải quyết khó khăn trong tương lai.
Đời là cuộc đấu tranh liên tục; nó luôn được cải biên với nhưng khó khăn mới. Và chúng ta sẽ chiến thắng nhưng bao giờ cũng phải trải giá.
Những người lười biếng sẽ không bao giờ biết rằng chỉ trong sự lao động mới có sự nghỉ ngơi
Người ta biết đến cái cây nhờ quả của nó chứ không nhờ dễ của nó
Hỏi bất kỳ kẻ thất bại nào bạn cũng nhận được câu trả lời: Thành công là nhờ may mắn
Ngu dốt không đáng thẹn bằng thiếu ý chí học hỏi
Người có học không phải là người biết nhiều mà là người biết rõ những gì mình phải biết và hiểu rõ những gì mình đã biết

D T T
27-08-08, 03:40 PM
Nên ăn nhiều lương thực thô

Đừng nên dễ dàng tin vào những gì bạn nghe, đừng tiêu xài hết tiền bạn đang có, không nên muốn ngủ bao nhiêu lâu thì ngủ bấy nhiêu lâu

Xin thành thật và thật lòng khi nói câu “I love you”

Bất kể lúc nào khi nói câu “xin lỗi”, xin hãy nhìn thẳng vào mắt của đối phương.

Hãy tin vào tiếng sét ái tình.

Đừng bao giờ coi thường mơ ước của người khác.

Bạn có thể bị tổn thương nếu yêu một người một cách say đắm, nhưng nó là phương pháp duy nhất khiến con người bạn trở nên toàn diện.

Dùng phương pháp tinh vi và xác thật để giải quyết tranh chấp, không nên xúc phạm người khác.

Đừng bao giờ đánh giá con người qua bề ngoài.

Nói từ từ nhưng phải suy nghĩ nhanh

Khi người khác hỏi những điều mà bạn không muốn trả lời, xin hãy cười và nói “Tại sao bạn lại muốn biết điều đó?”

Gọi điện thoại cho mẹ, nếu không thể, ít nhất trong lòng bạn phải nghĩ về mẹ.

Một khi gặp phải thất bại, bạn nên nhớ phải lấy đó làm kinh nghiệm học tập của bạn.

Hãy ghi nhớ ba chữ “trọng”: tôn trọng mình; tôn trọng người khác; giữ lấy tôn trọng, phải có trách nhiệm đối với hành vi của mình.

Đừng nên để việc tranh chấp nhỏ đi hủy hoại tình bạn vĩ đại

Bất luận lúc nào khi bạn phát hiện bạn làm sai, xin hết lòng tìm cách bù đắp. Phải nhanh chân lên!

Bất luận lúc nào khi bạn nghe điện thoại, khi nhấc điện thoại lên xin bạn hãy cười lên, vì đối phương sẽ cảm nhận được nụ cười của bạn!

Hãy kết hôn với người mà bạn thích chuyện trò với người đó, vì khi bạn già đi, bạn sẽ phát hiện, thích chuyện trò là một ưu điểm lớn.

Nên chấp nhận sự thay đổi, nhưng không phải vứt bỏ quan niệm của mình.

Hãy nhớ rằng, im lặng là vàng.

Hãy dành nhiều thời gian để đọc sách, ít xem ti vi.

Tin tưởng vào thượng đế, nhưng đừng quên khóa cửa.

Khi bạn cãi vã với người yêu, xin hãy giải quyết bằng lý trí, không nên moi những gì đã qua ra nói.

Đừng trốn tránh ngày hôm qua.

Nên cẩn thận vời từng câu nói của bạn.

Cùng chia sẽ kiến thức của bạn với người khác, đó mới là đạo vĩnh hằng.

Hãy làm những gì mà bạn phải làm.

Đừng nên tin người không bao giờ nhắm mắt khi hôn bạn

Mỗi năm ít nhất đi một nơi mà bạn chưa hề đi qua.

Nếu bạn kiếm được nhiều tiền, nên làm nhiều việc thiện khi bạn còn sống, đó là một cách trả báo tốt nhất cho bạn.

Hiểu sâu và lý giải đúng tất cả các quy tắc, hợp lý cải tiến những quy tắc đó.

Ghi nhớ rằng: quan hệ tốt nhất là yêu và cho người khác hơn là yêu cầu người khác.

Hãy nhìn lại mục đích mà bạn thề sẽ đạt được và phân tích mình đã thành công đến mức nào.

Bất luận trong nấu ăn hay trong tình yêu, bạn đều phải dùng 100% trách nhiệm trong thái độ đối xử .

D T T
08-09-08, 07:55 PM
Kẻ thù xưa và bạn bè mới, nếu khôn ngoan chớ vội vàng tin

Quen biết sơ sài mà trò chuyện thân thiết, thế là người dại

Kẻ ngốc mà không nói lời nào chẳng khác gì nhà thông thái im lặng

Kẻ nào cố tìm 1 người bạn hoàn toàn thì suốt đời chẳng có bạn bè

Cảnh cô đơn sẽ mang lại 2 tính xấu xa, đó là tính ích kỉ và lòng tự mãn

Khi tất cả cái khác đã mất thì tương lai vẫn còn

Ích lợi lớn nhất của kiến thức là giúp ta hiểu rõ bản thân và dạy ta biết cách xử thế

Đau khổ là người không ai tin, nhưng người không tin ai còn đau khổ hơn

Nỗ lực lớn nhất của tình bạn không phải là chỉ thẳng cho bạn thấy khuyết điểm mà là làm cách nào cho bạn thấy được nó

D T T
11-09-08, 09:13 PM
Nên nhớ không bao giờ phí thời gian để làm cho hai con người trở thành những người bạn tốt hơn

Không ai là hoàn hảo cả! Hãy nhìn nhận về bản thân mình trước khi phán xét ai nhé

Hãy làm cho căn phòng bừng sáng lên khi bạn buớc vào

Nếu bạn muốn có một con ngựa giống thì đừng tìm kiếm trong một trại lừa

Trong cuộc sống cần quan tâm đến những điều tích cực như quan tâm đến những thử thách, khó khăn của mình

Lòng kiêu ngạo của người giàu và sự đắng cay của người nghèo là rào cản lớn nhất để “giải thoát” cho họ

Rượu chè, hút sách, chơi bời không lấp đầy “lỗ hổng” trong trái tim bạn

“Ngày mai” chính là lí do để bạn thực hiện những việc tốt

Việc làm xuất phát từ con tim giá trị hơn cảm xúc của nó

Thời gian không phải đo bằng những năm bạn sống mà bằng những chiến tích bạn đã tạo nên và niềm vui mà bạn đem lại

Sống hôm nay nhưng lại nghĩ cho ngày mai

Đừng ngồi tính thời gian mà hãy làm cho thời gian phải gõ nhịp

Mỗi lựa chọn của chúng ta đều có hệ quả: hoặc tốt hoặc xấu

Sự mãn nguyện không phải là bạn đã có đầy đủ những gì bạn muốn, mà là bạn nhận ra bạn đã có đuợc bao nhiêu

Nếu bạn đang cầu nguyện thì đừng lo lắng gì cả! Còn nếu bạn đang lo lắng thì hãy thôi nguyện cầu

Lòng tin là quyết định của con tim, và những việc làm của bạn minh chứng cho lòng tin đó

Maili
12-09-08, 08:03 PM
sống thì cứ sống thôi, nghĩ nhiều chi cho mệt, mệt...

D T T
13-09-08, 08:31 PM
Có những hành động mình làm lại vô tình lại làm tổn thương hoặc ảnh hưởng đến người khác, nên DTT cố gắng sao cho đừng làm ai phải phật lòng vì mình, vậy thôi (^_^)

thuytinh
03-11-08, 01:51 PM
- Luôn hy vọng, không bao giờ thất vọng đó là phẩm chất của một người có tâm hồn lớn
- Khát vọng sâu xa của mỗi con người là được khen ngợi, tôn trọng, và quan tâm
- Không hứa bậy nên mình chẳng phụ ai, không tin bậy nên chẳng ai phụ mình

Hong Thu
08-11-08, 12:48 PM
Chỉ có tri thức thôi vẫn chưa đủ, chúng ta còn phải biết vận dụng tri thức. Chỉ có ý chí thôi cũng không đủ, chúng ta còn phải hành động.

Khi bản thân ta quyết tâm làm một việc gì, ta phải kiên quyết làm tới cùng, không thể để tinh thần suy sụp. Bạn làm thành và làm không thành thì hoàn toàn tùy thuộc vào nỗ lực của bản thân.

D T T
08-11-08, 04:37 PM
Ai có tri thức, người đó có sức mạnh
Year :D

DTT
23-11-08, 12:16 PM
1. Hãy vận động:

Bạn nên chịu khó thả bộ. Bạn cũng có thể đạp xe và làm việc cho đến khi toát mồ hôi. Tập các bài tập cho não và phổi, điều này sẽ làm tăng sức mạnh thể lực, xóa bỏ mọi nỗi tức giận và khó chịu. Bạn sẽ cảm thấy mình dồi dào sinh lực, làm việc hiệu quả tự tin. Không có gì tuyệt vời hơn khi thấy bạn trong dáng vẻ nhanh nhẹn, khỏe mạnh hồng hào. Hãy ra khỏi ghế ngồi và tỏ ra năng động, mạnh mẽ.

2. Hãy quan tâm đến hình thức:

Mọi người thường để ý đến điều này đầu tiên. Những gì bạn mặc đều thể hiện tính cách, sở thích, phong thái của bạn. Nếu bạn ăn mặc kệch cỡm, không thích hợp, đồng nghiệp sẽ đánh giá thấp bạn. Khi bạn để ý đến cách ăn mặc, bạn nên tự hỏi mình muốn mọi người hiểu mình là người như thế nào? mình muốn gây ấn tượng với những người nào? Chúng ta đang đề cập đến văn hóa thời trang hay chỉ là nhiều bộ quần áo kiểu cách; chúng ta đang muốn nói đến tính hiệu quả, sự phù hợp trong môi trường nhất định.

- Vậy các bạn nên lưu tâm đến 4 nhân tố sau:

+ Sự phù hợp: Dù bạn là ai thì bạn nên nhớ là cách ăn mặc của bạn cần phải luôn phù hợp với môi trường hoạt động.

+ Sạch sẽ: Hãy thận trọng với những loại máy giặt vì chúng có thể làm hỏng quần áo của bạn mà không biết. Hãy chú ý đến sự sạch sẽ gọn gàng, tránh quần áo tuột chỉ, hay quên cài cúc...

+ Giầy dép: Nên nhớ rằng mọi người đều rất để ý đến giày dép vì một lẽ họ hay nhìn xuống và hay lo lắng. Vậy bạn hãy luôn giữ cho đôi giày của mình sáng bóng, sạch sẽ.

+ Hãy luôn mỉm cười: Nụ cười tươi bừng sáng trên khuôn mặt sẽ làm cho chính bạn dễ chịu và làm cho người khác thoải mái, vui vẻ.

3. Hít thở:

Cần phải biết giữ gìn và tự kìm nén, nín thở khi cần thiết. Hãy học cách hít thở sâu, điều này cần thiết để giúp bạn bình tĩnh, kiềm chế những cơn nóng giận. Hít thật sâu trong lồng ngực, đây là cái thở từ dạ dày.

4. Sống nguyên tắc:

Giữ vững quan điểm của mình. Hãy đúng giờ và biết lo lắng đến trách nhiệm hiện tại. Không theo đuổi một mục đích không rõ ràng mà phải biết nhận thức và nắm cơ hội. Nhớ rằng mọi nguyên tắc đều có tác động rất lớn với các quan hệ nghề nghiệp (chuyên môn) cũng như các quan hệ cá nhân của bạn.

5. Cho và nhận:

Hãy cho những gì bạn muốn nhận. Nếu bạn muốn được tôn trọng và yêu quý, hãy tôn trọng và yêu quý mọi người. Nếu bạn muốn thành công thì hãy giúp người khác thành công. Nếu bạn muốn vui vẻ hơn hãy cứ vui vẻ đi, hãy mở lòng mình, hãy tự công nhận những thành công của mình, hãy tự tạo ra niềm vui để tự tận hưởng niềm vui ấy. Bạn hãy luôn tự nhủ về công việc những việc này thật sẽ chẳng có gì là không thể làm được.

nguoithichhoacucdai
17-12-08, 08:49 PM
+ Hãy luôn mỉm cười: Nụ cười tươi bừng sáng trên khuôn mặt sẽ làm cho chính bạn dễ chịu và làm cho người khác thoải mái, vui vẻ.
Nghề nghiệp của mình làm cho mình đôi lúc quên mất nụ cười. Nghe có vẻ hơi lạ phải không DTT, nhưng thật đấy, đôi khi mình đi qua một người quen mới giật mình quay lại vì mình không chào người ấy.