PDA

View Full Version : đang lo lắng

duyquang
12-09-08, 05:22 PM
em năm nay 18 tuổi,năm em 12 tuổi em có giẫm phải miễng chai ống bơm để bơm vào ống chích em tưởng em ko bị gìnhưng bây giờ em có những triệu chứng rất lạ giống như bị nhiễm bệnh AIDS như tiêu chảy,trên người nổi những hột nhỏ,dễ bị cảm, người mệt mỏi ko muốn vận động .Lúc đầu em ko nghĩ em bị nhiễm vì em vẫn tăng cân và cao lớn bình thuờng nhưng khi gặp những triệu chứng trên em rất lo lắng,mong đựơc trả lời

nguoi_vo_hinh
12-09-08, 07:25 PM
vậy em nên đi xét nghiệm cho chắc ăn chứ có lo nghĩ hoài như vậy ko tốt đâu .

Maili
12-09-08, 07:45 PM
Triệu chứng của HIV là tiêu chảy kéo dài liên tục, có khi đến 2-3 tháng, mệt mỏi, nóng sốt, sụt cân,...Nói chung là triệu chứng ko rõ ràng và cũng khác nhau ở từng người. Nơi bạn đạp phải mảnh miễng có nhiều người tiêm chích ma túy ko? Bạn đừng quá lo lắng, đó có thể chỉ là triệu chứng bệnh bình thường thôi. Bạn 18 tuổi, vậy chắc vừa trải qua hai kì thi căng thẳng nên có thể sức khỏe hơi giảm xíu. Tuy nhiên, để biết kết quả chính xác nhất, mình khuyên bạn nên làm xét nghiệm HIV. Mình cũng trạt tuổi bạn, đang ở Sài Gòn, mình (hay một anh chị nào đó trên diễn đàn) có thể giúp bạn đi xét nghiệm. Bạn ơi, việc xét nghiệm là cách duy nhất để biết chắc là bạn có nhiễm Hiv hay ko.

duyquang
15-09-08, 10:18 AM
nếu bây giờ em đi xét nghiệm lỡ có bị nhiễm thì cuộc đời em chẳng còn hứng thú gì nữa em sắp sửa học đại học chẳng lẽ ko học,bây giờ phải làm sao em rối trí quá

cuncon_kiss
15-09-08, 02:37 PM
em năm nay 18 tuổi,năm em 12 tuổi em có giẫm phải miễng chai ống bơm để bơm vào ống chích em tưởng em ko bị gìnhưng bây giờ em có những triệu chứng rất lạ giống như bị nhiễm bệnh AIDS như tiêu chảy,trên người nổi những hột nhỏ,dễ bị cảm, người mệt mỏi ko muốn vận động .Lúc đầu em ko nghĩ em bị nhiễm vì em vẫn tăng cân và cao lớn bình thuờng nhưng khi gặp những triệu chứng trên em rất lo lắng,mong đựơc trả lời

Mình chỉ nghĩ dù như thế nào thì hãy cố gắng lên, Nếu bạn cảm thấy ko thể đi được một mình hãy rủ 1 ái đó đi cùng. Còn nếu bạn ở Hà Nội thì mình có thể đi cùng bạn. Luôn chúc bạn may mắn và thành công.

Lotus_ask
15-09-08, 05:43 PM
Mình chỉ nghĩ dù như thế nào thì hãy cố gắng lên, Nếu bạn cảm thấy ko thể đi được một mình hãy rủ 1 ái đó đi cùng. Còn nếu bạn ở Hà Nội thì mình có thể đi cùng bạn. Luôn chúc bạn may mắn và thành công.
Nếu bạn đồng ý thì mình và cuncon_kiss sẽ dẫn bạn đi xét nghiệm, hãy lạc quan lên chứ bạn . Có ai đó đã nói rằng chuyện gì đến nó sẽ đến , chuyện gì không đến thì mãi mãi sẽ không đến . Đừng lo lắng bạn nhé ! mọi chuyện ổn cả mà !

nguoi_vo_hinh
15-09-08, 10:36 PM
tình cờ mình đi khám hằng tháng và được biết 1 cháu bé chắc củng 15 hay 16 tuổi gì đó nhà bé đó trong khu mà những người chơi ma túy và bị 1 trong số người đó dùng kim tiêm chích và đã bị H , nhình cô bé còn rất ngây thơ và trong sáng mà tương lai còn dài phía trước nữa mà lại bị H nhình cô bé vui vẻ mà lòng mình thấy đau và căm ghét những người đã làm vậy với cô bé , bị h ko chết sớm đâu bạn , nhưng sự kỳ thị và nỗi buồn sẽ giết chết bạn đấy củng như mình khi biết kết quả có H bác sỉ bảo chỉ sống được có 3 tháng mà giờ mình sống hơn 8 năm nay mà mình củng thấy có vài anh làm tình nguyện viên có H củng sống hơn 10 năm ấy chứ , hãy vui vẻ lên mặc dù kết quả như thế nào nhé tuy sự kỳ thị những người có H trong xã hội vẩn còn nhiều nhưng đã khá hơn những năm trước rồi , bạn ở Hà Nội hay TPHCM vậy nếu ở TPHCM mình có thể giúp bạn đi xét nghiệm cuốc đời còn dài mà ko nên bi quan như thế .:)

Lotus_ask
16-09-08, 01:39 AM
bị h ko chết sớm đâu bạn
Hoan hô ông anh tớ thực hiện đúng lời hứa!!! Dũng cảm lên bạn nhé !

nguoi_vo_hinh
16-09-08, 10:41 PM
thì củng nhờ em gái và mọi người trên diển đàn và cả bà xã mình nữa , nhờ vậy mà mình tìm ra được nhiều niềm vui trong cuộc sống , trên diển đàn mình có thể noi ra hết những suy nghĩ và sự thật về bản thân mình , khi con người ta có chuyện gì mà ko nói ra thì rất khó chịu bởi vậy khi có gì thì n6n chia sẽ cho mọi người thì mình cảm thấy nhẹ nhàng hơn giữ mãi trong lòng dễ sinh bệnh lắm đấy :)

Maili
17-09-08, 08:57 PM
duyquang ơi bạn quyết định sao rồi. Mình phải biết mình có mắc phải nó hay ko để còn bảo vệ người bạn yêu quí và bạn được chăm sóc đúng cách chứ.

duyquang
18-09-08, 10:04 AM
nếu dương tính thì mấy anh chị nghĩ em còn sống dc bao lâu nữa,nếu còn 5-6 năm thì em chắc bỏ học đại học quá

nguoi_vo_hinh
18-09-08, 12:27 PM
sốg lâu hay ko là do bạn , bạn phải sống tích cực và lành mạnh đừng lo nghĩ về nó và vui vẽ mà sống ko biết chừng bạn có thể sống vài chục năm thì sao , bạn cứ sống và học tập bình thường đừng lo nghĩ quá nhiều nhưng trước tiên nên đi xét nghiệm để biết chính xác cái đã .:)

duyquang
19-09-08, 08:44 AM
Cám ơn bạn đã động viên mình,mình sẽ cố gắhg sống bình thường như mọi người nhưng chắc mình sẽ ko đi xét nghiệm đâu vì nếu bây giờ bị hay không bị thì chuyện cũng đã lỡ rồi phải chấp nhân thôi với lại mình cũng đâu có nhiều tiền đi xét nghiệm(vì mình còn là sinh viên mà)

thuytinh
19-09-08, 06:44 PM
Đọc bài của bạn mình thấy bạn quả là người có nghị lực, ngay cả khi nếu bạn bị ..... bạn nói "bạn không đi xét nghiệm đâu..' vì có hay không bạn vẫn muốn tiếp tục cuộc sống, muốn học tiếp Đại Học. cố gắng lên bạn nhé.
còn mình đang lo sợ khi đã cắt được ma túy rồi, nhưng tác hại của nó sẽ tàn phá nội tạng trong cơ thể, tóm lại là sống không lâu, trời ạ, tâm trí mình đang rối cả lên nhưng dù sao mình cũng không từ bỏ bạn trai của mình bất kể chuyện gì xảy ra, kể cả anh ấy sống không lâu mình vẫn muốn bên cạnh để chăm sóc. huhuhu

Gauxinh
22-09-08, 03:38 PM
Thuytinh ơi, chúng ta mong muốn có 1 hạnh phúc giản đơn như những đôi lứa khác nhưng số phận ko cho chúng ta đi 1 con đường bằng phẳng. Vậy con đường chông gai, gập ghềnh mà vẫn đến đích thì vẫn ngẩng cao đầu bước tiếp nhé. Chúng ta phải thật mạnh mẽ vì lúc này cả bạn trai tôi va bạn của bạn đều đang cần 1 bàn tay, 1 bờ vai để vực họ dậy khỏi vũng lầy. Tôi cũng thế, tôi sẽ không từ bỏ, cho đến khi tôi hết niềm tin. Mà các bạn, những người đầy nghị lực chính là niềm tin tiếp thêm sức mạnh cho tôi.

nguoi_vo_hinh
23-09-08, 12:33 AM
Xét nghiệm ở những trrung tâm xét nghiệm tình nguyện ko tốn tiền đâu và còn được cấp thuốc miển phí nữa đấy đừng để bệnh nó nặng và phát ra sẽ đau đớn lắm đấy đau nhất là nấm miệng và nấm nảo còn cả nấm phổi nữa biết bao nhiêu bệnh nhiễm trùng cơ hội nếu bạn ko có uống thuốc , mình từng bị qua nấm miệng và phổi rồi đau đớn lắm đấy , phải biết ngăn ngừa ngay từ đầu thì mới ko bị những căn bệnh đó .:D

duyquang
24-09-08, 10:16 AM
Mà như bạn nói là đi xét nghiệm ở đâu cho mình địac chỉ dc ko?Nhà mình ở quận bình thạnh

nguoi_vo_hinh
25-09-08, 12:32 PM
minh củng ở quận bình thạnh nè , từ ngã tư hàng xanh tới chân cầu sơn bên tay trái có cái hẻm bạn quẹo vào đó tới cuối hẻm quẹo tay trái tiếp đi 1 đoạn ngắn sẽ thấy chổ đó củng nằm bên tay trái luôn , chổ này mới dời từ bà chiểu qua nên mình ko nhớ rõ địa chĩ , mình cũng vừa đi khám rồi nếu bạn muốn thì 27 tháng sau mình và bạn đi chung .

duyquang
01-10-08, 10:15 AM
sao phải đợi 27 tháng nữa

Maili
03-10-08, 09:29 PM
ý bạn ấy là ngày 27 của tháng sau chứ ko phải 27 tháng nữa:D

cind
05-10-08, 10:41 AM
Chổ người vô hình nói cũng là điểm đăng ký uống methadone. Bạn cũng có thể đến tham vấn và xét nghiệm ở 53-Vũ Tùng (sau lưng rạp Gia Địng cũ) gần chợ Bà Chiểu, các nơi này đều xét ngiệm miễn phí và giữ hoàn toàn bí mật cho bạn (không cần hỏi tên hay địa chỉ người xét nghiệm)

duyquang
05-11-08, 09:44 AM
sao mình không dám xét nghiệm,mình dám đứng trước cửa nhìn vào thôi,mình sợ mình bị nhiễm HIV quá,chỗ mình xét nghiệm ở đường Mã Lộ,gần chợ Tân Định,mình định can đảm vào đó,thấy mấy bà ngoài chợ nhìn mình,mình chỉ biết giả bộ ngó lơ và đi chỗ khác,giờ mình phải làm sao

Lotus_ask
05-11-08, 03:58 PM
sao mình không dám xét nghiệm,mình dám đứng trước cửa nhìn vào thôi,mình sợ mình bị nhiễm HIV quá,chỗ mình xét nghiệm ở đường Mã Lộ,gần chợ Tân Định,mình định can đảm vào đó,thấy mấy bà ngoài chợ nhìn mình,mình chỉ biết giả bộ ngó lơ và đi chỗ khác,giờ mình phải làm sao
Lâu lắm rồi mới thấy bạn vào d đ cứ tưởng vào để thông báo tin mừng chứ nhỉ ! can đảm lên bạn ! mà sao bạn cứ nghĩ đến chiều hướng xấu thể nhỉ ? đi xét nghiệm để kiểm tra sức khỏe mà ! bạn thấy anh Phúc ( nguoi_vo_hinh) không , anh ý lạc quan lắm , hôm qua tớ có gọi cho anh và anh ý thông baó cho tớ rằng : tháng này lương giảm , nhưng chốt lại anh em tớ vẫn cười nói : tháng này uống ít sữa hơn , tháng sau uống bù hiihihih .Nếu bạn chưa sắn sàng thì để ít hôm nữa đi xét nghiệm, nhưng cứ lạc quan lên nhé ! đừng có quá lo lắng đấy bạn của tôi !

nguoi_vo_hinh
05-11-08, 09:03 PM
chổ mình đi khám cách nhà mình chỉ có 1km nhưng mình vẩn đi khám bình thường có sao đâu bây giờ trong khu phố mình ai mà ko biết mình có h nhưng vẩn bình thường chẳng có vấn đề gì cả , bây giờ vấn đề kỳ thị người có h đã bớt đi nhiều rồi , mình chỉ lo 1 điều là khi đi làm bị sếp biết có h thì chắc về nhà chăn vịt quá , vì vậy mà công việc của mình cứ lận đận xuốt mới nữa năm mà thay 3 chổ làm hic hic

thuytinh
06-11-08, 01:22 PM
chổ mình đi khám cách nhà mình chỉ có 1km nhưng mình vẩn đi khám bình thường có sao đâu bây giờ trong khu phố mình ai mà ko biết mình có h nhưng vẩn bình thường chẳng có vấn đề gì cả , bây giờ vấn đề kỳ thị người có h đã bớt đi nhiều rồi , mình chỉ lo 1 điều là khi đi làm bị sếp biết có h thì chắc về nhà chăn vịt quá , vì vậy mà công việc của mình cứ lận đận xuốt mới nữa năm mà thay 3 chổ làm hic hic

Em đã đọc được câu chuyện của anh Nguoivohinh, và rất cảm phục anh và cả bạn gái anh nữa, hy vọng tất cả mọi người (những người có H hay những người đang, đã dùng MT) đều vui vẻ lạc quan và có nghị lực như anh. Công việc chẳng cứ gì các anh, mà ai cũng đều gặp khó khăn cả, có gì đâu, công việc chỉ là một quả bóng cao su thôi mà, hihi
Riêng bạn Duyquang, mình thấy bạn cứ đi xét nghiệm đi, có sao đâu, ví dụ bạn có H trong người, thì việc bạn đi xét nghiệm sẽ cho bạn sớm biết tình trạng sức khỏe để bạn sớm có cách điều trị, đi xét nghiệm chỉ có lợi nếu trong bạn đã có H, mình tin rằng nếu trường hợp không may đó xảy ra thì bạn vẫn có thể vui vẻ lạc quan như anh Nguoivohinh hay những người khác, "Cuộc sống dài không có nghĩa là hạnh phúc và có ý nghĩa, nhưng cuộc sống hạnh phúc và có ý nghĩa đủ để dài" bạn hiểu chứ?. Còn nếu bạn không có H, thì chẳng phải việc đi xét nghiệm sẽ làm bạn mất đi những ngày lo lắng không đâu ư?
Can đảm lên bạn nhé!!!!

duyquang
10-11-08, 04:40 PM
hôm nay em đã đi xét nghiệm,nghe nhân viên tư vấn thì em cũng đỡ lo dc 1 chút nhưng em đang lo ko biết làm gì khi đã bị nhiễm bệnh,tuần sau là em biết kết quả của mình rồi

Hong Thu
16-11-08, 02:02 PM
"Cuộc sống dài không có nghĩa là hạnh phúc và có ý nghĩa, nhưng cuộc sống hạnh phúc và có ý nghĩa đủ để dài"
Minh rất thích câu này. Cầu mong hạnh phúc luôn mỉm cười với bạn, duyquang à.