PDA

View Full Version : em muốn hỏi chút

thuytinh
28-09-08, 08:10 PM
Em đọc qua mấy bài về ma túy và HIV, em thấy, (hình như) cơn thèm đến với người nghiện trong một thời điểm cố định trong ngày, ví dụ người đó thường sử dụng ma túy vào buổi trưa thì cơn cũng đến với người đó vào buổi trưa, hoặc nếu sử dụng 3 lần/ngày, thì cơn cũng đến 3 lần trong ngày vào thời điểm cố định mà người đó sử dụng đúng không ạ? ví như đến bữa ăn mà chậm ăn thì ta đói bụng vậy?
Mong các anh chị đừng cười vì câu hỏi ngốc nghếch này của em.

Lotus_ask
29-09-08, 10:29 AM
Em đọc qua mấy bài về ma túy và HIV, em thấy, (hình như) cơn thèm đến với người nghiện trong một thời điểm cố định trong ngày, ví dụ người đó thường sử dụng ma túy vào buổi trưa thì cơn cũng đến với người đó vào buổi trưa, hoặc nếu sử dụng 3 lần/ngày, thì cơn cũng đến 3 lần trong ngày vào thời điểm cố định mà người đó sử dụng đúng không ạ? ví như đến bữa ăn mà chậm ăn thì ta đói bụng vậy?
Mong các anh chị đừng cười vì câu hỏi ngốc nghếch này của em.
đúng rồi đấy bạn ,cái đó các đồng chí nghiện gọi là đến cữ , không có thì người mệt mỏi , mổ hôi đầm đìa, ngứa ngáy ....

thuytinh
29-09-08, 01:51 PM
chào chị Lotus_ask, em có đọc bài viết của chị, và thấy chị kể về anh nhà, chúc mừng chị vì chỉ còn mấy ngày nữa là anh ấy về rồi, gia đình lại đoàn tụ, hai năm nếu người ngoài nhìn vào thì bảo nhanh quá, nhưng người trong cuộc thì thấy lâu lắm đúng không chị? em cảm phục chị lắm vì chị đã đợi chờ anh ấy trong thời gian 2 năm mà vẫn giữ vững được tình yêu, ý chí, và niềm tin đối với anh, em hy vọng em cũng có thể làm được như chị... may mắn là thời gian đợi của em ngắn hơn chị nhưng ko may mắn là em sẽ ko được gặp anh ấy trong suốt thời gian anh ấy đi cai (anh ấy muốn thế). Mỗi lần em vào diễn đàn em lại tìm thấy được niềm tin của em dành cho anh ấy cũng như của nhiều chị khác đối với chồng, với người yêu.
Hôm qua có người nói với em: bỏ anh ta đi, vì người nghiện mãi mãi vẫn là người nghiện, dù họ có cai nhưng chỉ một thời gian ngắn lại quay lại, sĩ diện lên thì hô hào, thề thốt, thậm chí xích chân, chặt tay, nhưng vĩnh viễn họ không bao giờ có thể quên được matuy đâu, có chăng chỉ là khi không còn sức mà đi, hoặc thân thể đầy bệnh tật thì mới tỉnh ngộ, lấy chồng như thế thì khổ lắm,
em buồn lắm, vì em biết mình không thể bỏ anh ấy trong lúc này, như thế là tàn nhẫn, là cắt đứt hy vọng sống của người ta, chẳng khác gì câu chuyện Chí Phèo hy vọng trở lại con đường lương thiện nhờ Thị Nở, thế nhưng..... có bao giờ ở hiền gặp lành như những câu chuyện cổ tích không nhỉ? em không hoang mang, ko sợ hãi, mà em chỉ buồn vì......có quá nhiều người nghiện làm những việc sai trái để xã hội mất lòng tin, số người trở về được với đời thì...ít đến hiếm hoi, có người tỉnh ngộ khi trong mình mắc bệnh, để rồi người đời lại nói "không còn sức mà đi nên phải mò về" trời ơi, buồn quá

quametmoi
22-10-08, 09:39 PM
Ban oi,
moi nguoi khiuen ban la dung roi. Ban co biet ti le nguoi cai nghien thanh cong mai mai la nhu the nao khong? 95%.
Van đe tai nghien do
1. Phan xa co dieu kien
2. Tu tuong cua nguoi nghien
3. Moi truong

Cach day 10 nam toi cung co tu tuong giong ban. Than chi cach day 4 thang toi cung co hy vong nhu ban.
Nhung roi thi ket qua lam toi that dau long.

"Quay dau la bo"

thuytinh
03-11-08, 01:20 PM
Hình như trong đầu mình chưa bao giờ có ý nghĩ sẽ bỏ người ấy vì người ấy (..) hoặc cũng chưa bao giờ hỏi ý kiến của người khác "nên yêu hay nên bỏ bây giờ" mình biết có thể người khác cho là mình ngốc như lời họ thường nói "đừng bao giờ nghe đĩ kể chuyện, nghe nghiện trình bày" nhưng mình vẫn làm - đơn giản vì mình muốn cứu anh, muốn cho anh niềm tin trở lại với cuộc sống. Dẫu biết rằng tỷ lệ thành công là rất thấp, nhưng biết đâu anh của mình nằm trong số ít đó thì sao? cũng giống như bao người khác trên diễn đàn này vậy, cũng có bao nhiêu chị, em khác đang yêu, đã lấy, sắp lấy chồng nằm trong hoàn cảnh đó, các chị em vẫn vui vẻ chấp nhận đó thôi, thậm chí người yêu họ còn "éo le" hơn mình gấp nhiều lần.
Hôm nay đọc 1 bài báo và mình thấy buồn vì.... nhưng thôi họ đang nằm trong phần đa xã hội đang nhìn những người nghiện mà, còn mình chấp nhận làm phần ít ỏi vẫn đang tin, và sẽ tin vào những người nghiện, tin vào bạn trai mình, tin vào tất cả những ai trên diễn đàn này nhất định sẽ làm được : Từ bỏ ma túy

http://tintuconline.com.vn/vn/xa/229900/

Lotus_ask
05-11-08, 04:39 PM
chào bạn thuytinh , lâu lắm rồi tớ mới vào diễn đàn vì mạng mẽo nhà tớ chán qúa , chắc là do mưa bão nữa , hôm nay mới đọc bài của bạn gửi cho tớ , nghe bạn khen làm tớ thật sự là ngại ghê cơ ý . Tớ cũng như bạn thôi chờ đợi vì còn thấy yêu , còn thấy tin nên chờ , hơn nữa anh ý còn là bố của con tớ , nên tớ nghĩ tự phải cho mình, cho con và cho chồng một cơ hội thôi.Báo chí vẫn nói đầy về tỉ lệ tái nghiện cao lắm , có những nơi là 95% , và có nhưng nơi lên đến 100% , thôi thì mình cứ coi chồng mình, bạn trai mình nằm trong con số ít ỏi kia đi . Tớ cũng nói thằng với anh nhà tớ là nếu mà còn yêu ma túy hơn yêu tớ , thì cho tớ xin chữ ký. Vui vẻ lên bạn! quyết định chờ đợi rồi thì đừng có lăn tăn gì nữa nhé ! Xin nói thêm là chồng tớ về tớ thấy tinh thần và tư tưởng của anh ý rất ổn định , tuy còn hơi mất tự tin chút thôi , hi vọng là mọi chuyện sẽ tốt đẹp .
À mà bạn không vào thăm bạn trai được , thì bạn có thể viết thư mà ,sẽ rất có tác dụng đấy , tớ tin như thế !

thuytinh
06-11-08, 01:33 PM
hi chào chị! em đang định gửi mail cho chị đấy! Rất vui vì chồng chị đã trở về, chúc mừng chị nhé, 2 năm trôi qua thật nhanh phải không chị, em nghĩ là ông trời sẽ không làm phụ lòng tin của chị đâu (và cả của em nữa) những ngày giông bão đã qua rồi mà, chúng mình cùng cố gắng nhé!
Em cũng đã viết thư cho bạn trai em rồi, và gửi cả ảnh nữa, nghe mẹ anh ấy nói anh rất vui. Mà em có lăn tăn gì đâu, chỉ là thấy nhiều người có bạn trai lỡ bị thế, thì muốn ruồng bỏ, em thấy thương họ quá vì bạn gái không có lòng tin ở họ, có thể TY của bọn họ không đủ bao dung, hoặc cũng có thể họ làm mất lòng tin ở bạn gái, ở xã hội. Qua đó muốn nhắn với các anh đừng làm người thân yêu của mình nhìn mình bằng con mắt thất vọng nữa, họ chẳng bao giờ rời xa các anh đâu.