PDA

View Full Version : bối rối và muốn tìm hiểu...

mmm
06-10-08, 04:43 PM
:(XIn chào các anh chị!

Em vừa vào tham gia diễn đàn,sau 1 buổi chiều lang thang trên net muốn tìm 1 nơi nào đó để tìm hiểu thông tin, tình cờ thấy được diễn đàn, em đã đăng ký thành viên và mong muốn được giải bày tâm sự.

Chồng sắp cưới của em là Việt kiều, trước đây lúc tuổi vị thành niên, theo bạn bè lôi kéo anh có dùng heroin, sau đó hệ thống medicare có khuyên nên dùng thuôc thay thế heroin, đến nay vẫn còn dùng, theo em thấy la có dạng nước lỏng như siro, hoặc nước ngọt, hoặc dạng viên nén nhỏ. Anh nói đang cắt giảm mỗi ngày uống 1-2ml, co khi 2 3 ngày không uống sau 1 thời gian sẽ bỏ hẳn. Nhưng hôm nay em tình cờ thấy trên bàn tay, cụ thể là các ngón tay, lóng tay giưã, tức là giữa 2 khớp ngón, 1 vai ngón co vết như vết kim đâm, theo em thấy không giống bất cứ vết thương nào em có thể nghĩ ra được. Phía dưới ngón tay cái cũng có vết như vậy. Em thệt sự lo lắng không biết có phải là dấu hiệu của tiêm chích không.

Em muốn hỏi có thể tiêm chích ở các vị trí đó đựơc không? Em muốn có 1 ít thông tin trước khi hỏi thẳng ảnh, chắc chắn đó là việc phải làm, nhưng em muốn có 1 chút thông tin như cách nhận diện vết kim chích, vết chích, dấu hiệu nhận diện tiêm chích (nghiện thuốc,lệ thuộc thuốc là ảnh chắc chắn có rồi vì vẫn đang dùng thuốc uống, em chỉ muốn tìm hiểu nhận dạng dấu hiện tiêm chích) v.v...

Rất lo lắng, bối rối và mong tin, chia sẻ từ các anh chị.

Chân thành cảm ơn và mong tin.

ThienTam
07-10-08, 02:08 AM
Chong sap cuoi cua Em la VietKieu vay Em dang o Vietnam hay nuoc ngoai? sao co chuyen dung heroin va medicare nao lai dam khuyen dung thuoc thay the? medicare la thuoc he thong chinh phu hay bao hiem medical care?... xin noi ro hon de Anh duoc hieu biet them...ve tiem thuoc Anh khong ranh nhung Anh biet phai dua vao mach mau...cach tot nhat van la di xet nghiem...do cung la cach the hien tinh cam va bao ve cho nhau...khong gi tot hon la noi thang van de ra va giai quyet...map mo khong tot.

nguoi_vo_hinh
08-10-08, 10:08 PM
minh củng từng chít vài năm nhưng chưa bao giờ thấy ai chit vào nhửng chổ ấy , thường người nghiện chỉ chít ở nhửng nơi dễ nhất chứ ko đi lựa những chổ mà khó chít cả .

jonnythai2005
15-05-09, 10:14 AM
:(XIn chào các anh chị!

Em vừa vào tham gia diễn đàn,sau 1 buổi chiều lang thang trên net muốn tìm 1 nơi nào đó để tìm hiểu thông tin, tình cờ thấy được diễn đàn, em đã đăng ký thành viên và mong muốn được giải bày tâm sự.

Chồng sắp cưới của em là Việt kiều, trước đây lúc tuổi vị thành niên, theo bạn bè lôi kéo anh có dùng heroin, sau đó hệ thống medicare có khuyên nên dùng thuôc thay thế heroin, đến nay vẫn còn dùng, theo em thấy la có dạng nước lỏng như siro, hoặc nước ngọt, hoặc dạng viên nén nhỏ. Anh nói đang cắt giảm mỗi ngày uống 1-2ml, co khi 2 3 ngày không uống sau 1 thời gian sẽ bỏ hẳn. Nhưng hôm nay em tình cờ thấy trên bàn tay, cụ thể là các ngón tay, lóng tay giưã, tức là giữa 2 khớp ngón, 1 vai ngón co vết như vết kim đâm, theo em thấy không giống bất cứ vết thương nào em có thể nghĩ ra được. Phía dưới ngón tay cái cũng có vết như vậy. Em thệt sự lo lắng không biết có phải là dấu hiệu của tiêm chích không.

Em muốn hỏi có thể tiêm chích ở các vị trí đó đựơc không? Em muốn có 1 ít thông tin trước khi hỏi thẳng ảnh, chắc chắn đó là việc phải làm, nhưng em muốn có 1 chút thông tin như cách nhận diện vết kim chích, vết chích, dấu hiệu nhận diện tiêm chích (nghiện thuốc,lệ thuộc thuốc là ảnh chắc chắn có rồi vì vẫn đang dùng thuốc uống, em chỉ muốn tìm hiểu nhận dạng dấu hiện tiêm chích) v.v...

Rất lo lắng, bối rối và mong tin, chia sẻ từ các anh chị.

Chân thành cảm ơn và mong tin.

Dung vay minh dong y ban vua noi neu chinh ko ai chich nhung cho kho ca tru khi anh ay ko con bend moi tim nhung noi khac chich thoi ... ma nhu anh adim noi nen dua anh ta di xet nghiem la dung nhat neu ko bit co nhiem hay ko thi cang kho cha ca hai ...chuc ban thanh cong viec giup ox ban nhe

thaison04
15-05-09, 01:37 PM
Theo mình nghĩ bạn đang được dùng chất thay thế heroin là methadon, nó có dạng lỏng như siro như bạn miêu tả, nói chung các thuốc điều trị cai nghiện như methadon hay naltroxen... đều là thuốc độc ( độc bảng A , nhưng tất nhiên không độc bằng heroin rồi ) vì vậy sử dụng lâu dài các thuốc này sẽ làm tổn thương gan và thận, khiến gan lọc độc kém đi sinh ra các mun nhọt, xuất huyết dưới da ( các chấm đỏ ở lòng bàn tay, bàn chân ... ) vậy nên bạn nên đi khám bác sĩ, và kiểm tra lại chức năng gan của bạn.