PDA

View Full Version : hỏi về tỉ lệ lây nhiễm HIV qua các đường ?

toilatoi123
26-10-08, 01:04 PM
Cho mình hỏi có phải cứ vết thương hở tiếp xúc với máu của người nhiễm HIV mà ko có những hành động phòng ngừa thì sẽ bị nhiễm ko ? có phải cứ quan hệ TD ko an toàn với ng có HIV là bị nhiễm ko ?
Cho mình hỏi luôn về tỉ lệ nhiễm HIV qua các con đường tình dục, máu, mẹ sang con ???

Song Khoa
26-10-08, 01:30 PM
Khi vết thương hở tiếp xúc với máu của người nhiễm HIV mà không uống thuốc dự phòng thì đó là hành vi nguy cơ cao, tuy nhiên cao như thế nào còn ảnh hưởng đến nhiều yếu tố : Độ hở của vết thương, nồng độ HIV trong máu của người nhiễm...

Hỏi : có phải cứ quan hệ TD ko an toàn với ng có HIV là bị nhiễm ko ?
Trả lời : QUan hệ tình dục không an toàn với người nhiễm HIV chưa hẵn là sẽ nhiễm HIV 100% bởi tỷ lệ lây truyền HIV qua con đường quan hệ tình dục là nhỏ hơn 1%. Điều đó có nghĩa 100 người không nhiễm quan hệ không an toàn với 100 người nhiễm HIV (không mắc các bệnh STI, chưa chuyển sang AIDS hay đang ở giai đoạn cửa sổ) thì khả năng có khoảng 1 người không nhiễm sẽ bị nhiễm

Hỏi : Cho mình hỏi luôn về tỉ lệ nhiễm HIV qua các con đường tình dục, máu, mẹ sang con ???
Trả lời :
Tình dục : <1%
Máu : Rất cao và gần như chắc chắn sẽ lây nhiễm
Mẹ truyền sang con : khoảng 28 đến 30% nếu không can thiệp dự phòng, còn nếu can thiệp dự phòng thì tỷ lệ khoảng từ 3 đến 5%

toilatoi123
26-10-08, 05:42 PM
Khi vết thương hở tiếp xúc với máu của người nhiễm HIV mà không uống thuốc dự phòng thì đó là hành vi nguy cơ cao, tuy nhiên cao như thế nào còn ảnh hưởng đến nhiều yếu tố : Độ hở của vết thương, nồng độ HIV trong máu của người nhiễm...

Hỏi : có phải cứ quan hệ TD ko an toàn với ng có HIV là bị nhiễm ko ?
Trả lời : QUan hệ tình dục không an toàn với người nhiễm HIV chưa hẵn là sẽ nhiễm HIV 100% bởi tỷ lệ lây truyền HIV qua con đường quan hệ tình dục là nhỏ hơn 1%. Điều đó có nghĩa 100 người không nhiễm quan hệ không an toàn với 100 người nhiễm HIV (không mắc các bệnh STI, chưa chuyển sang AIDS hay đang ở giai đoạn cửa sổ) thì khả năng có khoảng 1 người không nhiễm sẽ bị nhiễm

Hỏi : Cho mình hỏi luôn về tỉ lệ nhiễm HIV qua các con đường tình dục, máu, mẹ sang con ???
Trả lời :
Tình dục : <1%
Máu : Rất cao và gần như chắc chắn sẽ lây nhiễm
Mẹ truyền sang con : khoảng 28 đến 30% nếu không can thiệp dự phòng, còn nếu can thiệp dự phòng thì tỷ lệ khoảng từ 3 đến 5%

cảm ơn Admin đã trả lời câu hỏi của mình. Mình còn 1 thắc mắc nữa là sao mình nghe nói 100 người bị kim tiêm có hiv đâm thì chỉ có 3 người bị nhiễm thôi mà ở đây Admin lại nói là đường máu thì gần như chắc chắn sẽ bị nhiễm ?

Song Khoa
06-06-13, 04:15 PM
Có bạn hỏi mình điều này. Đường máu mà mình nói ở bài viết là đường truyền máu (bạn trước hỏi truyền máu tỷ lệ là bao nhiêu %). Sorry vì mình quên giải thích rõ điều này