PDA

View Full Version : Giải pháp nào?

nguoithichhoacucdai
27-10-08, 09:17 PM
Không có người để tâm sự - không hẳn là như thế vì sống ai cũng phải có bạn bè. Các bạn buồn muốn chia sẻ để nỗi buồn vơi đi một nửa, các bạn nghiện muốn được tư vấn bằng cách nào để cai nghiện. Còn tôi, buồn nhưng không biết sẻ chia với ai vì tôi không biết bắt đầu câu chuyện của mình như thế nào, muốn được chia sẻ nhưng nếu tôi không nói ra tôi đang buồn điều gỉ thì làm sao các bạn có thể cho tôi lời khuyên, làm sao có thể chia sẻ với tôi được. Bây giờ tôi mới hiểu nỗi đau khổ khi mình buồn mà không thể nói ra, không thể chia sẻ với ai. Khi các bạn đọc những dòng chữ này có thể bạn cho tôi là nhảm nhưng thật đấy.
Đã từng có một gia đình hạnh phúc, tôi đã từng tự hào vì có một gia đình tuy nghèo nhưng thật hạnh phúc, được học hành. Trong phút chốc cái gia đình ấy đổ vỡ, tan biến, anh em không nhìn mặt nhau. Bây giờ dù ai có lỗi thì nỗi đau tâm hồn cũng không thể nào lành được. Thời gian là phương thuốc nhiệm màu nhưng chắc chắn không thể chữa lành mọi vết thương. Và vết thương của tôi mãi đau nhói.
Là một người thực thi pháp luật, luôn đứng trước những người phạm tội nói điều hay lẽ phải vậy mà cái gia đình nhỏ bé của mình không ấm êm thế thì làm sao có thể hoàn thành tốt công việc của mình chứ. Mỗi khi tôi "giảng đạo" cho bị can tôi cảm thấy như mình đang dối lòng mình vậy nhưng tôi không thể không làm thế - công việc mà. Chỉ một thời gian ngắn mà bao nhiêu bất hạnh đổ lên đầu một người nhỏ bé như tôi. Chắc chắn có một lúc nào đó những nỗi bất hạnh ấy sẽ hủy hoại bản thân tôi. Thế thì tôi là người có lỗi với cha mẹ của mình: cha mẹ đã cho tôi một hình hài kể cả kiến thức thế mà tôi lại hủy hoại nó.
Tôi phải làm sao đây hả các bạn? Tôi rất cần những lời động viên. Cảm ơn các bạn.

Lotus_ask
28-10-08, 03:57 PM
Không có người để tâm sự - không hẳn là như thế vì sống ai cũng phải có bạn bè. Các bạn buồn muốn chia sẻ để nỗi buồn vơi đi một nửa, các bạn nghiện muốn được tư vấn bằng cách nào để cai nghiện. Còn tôi, buồn nhưng không biết sẻ chia với ai vì tôi không biết bắt đầu câu chuyện của mình như thế nào, muốn được chia sẻ nhưng nếu tôi không nói ra tôi đang buồn điều gỉ thì làm sao các bạn có thể cho tôi lời khuyên, làm sao có thể chia sẻ với tôi được. Bây giờ tôi mới hiểu nỗi đau khổ khi mình buồn mà không thể nói ra, không thể chia sẻ với ai. Khi các bạn đọc những dòng chữ này có thể bạn cho tôi là nhảm nhưng thật đấy.
Đã từng có một gia đình hạnh phúc, tôi đã từng tự hào vì có một gia đình tuy nghèo nhưng thật hạnh phúc, được học hành. Trong phút chốc cái gia đình ấy đổ vỡ, tan biến, anh em không nhìn mặt nhau. Bây giờ dù ai có lỗi thì nỗi đau tâm hồn cũng không thể nào lành được. Thời gian là phương thuốc nhiệm màu nhưng chắc chắn không thể chữa lành mọi vết thương. Và vết thương của tôi mãi đau nhói.
Là một người thực thi pháp luật, luôn đứng trước những người phạm tội nói điều hay lẽ phải vậy mà cái gia đình nhỏ bé của mình không ấm êm thế thì làm sao có thể hoàn thành tốt công việc của mình chứ. Mỗi khi tôi "giảng đạo" cho bị can tôi cảm thấy như mình đang dối lòng mình vậy nhưng tôi không thể không làm thế - công việc mà. Chỉ một thời gian ngắn mà bao nhiêu bất hạnh đổ lên đầu một người nhỏ bé như tôi. Chắc chắn có một lúc nào đó những nỗi bất hạnh ấy sẽ hủy hoại bản thân tôi. Thế thì tôi là người có lỗi với cha mẹ của mình: cha mẹ đã cho tôi một hình hài kể cả kiến thức thế mà tôi lại hủy hoại nó.
Tôi phải làm sao đây hả các bạn? Tôi rất cần những lời động viên. Cảm ơn các bạn.
Chào bạn thân mến ! bạn có khỏe không ?
Tôi đoán rằng một chuyện gì đó thật kinh khủng đã đến với gia đình bạn , khiến cho anh em không nhìn mặt nhau , và diều đó là nỗi đau luôn khiến bạn nhức nhối , cho tôi xin được chia sẻ sự mất mát này của bạn !
Chẳng biết tôi có giúp gì được cho bạn không , nhưng với tôi chuyện gì cũng có thế giải quyết nếu như mối người chịu chia sẻ một chút , lắng nghe một chút , thông cảm một chút thì mọi chuyện sẽ ổn cả . Bạn à , tình cảm anh em thì chẳng thể nào mất đi được , đó là điều chỉ sớm hay muộn thôi , tôi tin là thể , nhưng điều đang diễn ra hàng ngày là công việc . Bạn cố gắng lên nhé ! cố đừng để chuyện tư anh hưởng đến công việc . Nhà nào chẳng có chuyện này chuyện nọ , các cụ nhà ta hay nói rằng " bụng nào chẳng có c ... " thế nên chuyện nào đi chuyện đấy , bạn cứ nghĩ thoáng một chút , tư tưởng thoái mái , gặp bạn bè đi mua sắm , làm một vài chuyện gì đó bạn thấy vui đi ... từ từ mọi chuyện sẽ ổn mà ! chúc bạn khỏe và vui !

nguoithichhoacucdai
28-10-08, 08:42 PM
Tôi rất cảm ơn bạn L-a ạ. Ngày nào tôi cũng lang thang trên W. Đúng là gia đình tôi đang rơi vào hoàn cảnh cực kỳ kinh khủng. Bạn yên tâm, dù rất buồn nhưng tôi vẫn cố gắng hoàn thành tốt cả công việc chuyên môn lẫn đoàn thể. Những lúc buồn như thế này tôi lại muốn làm nhiều hơn (nhưng hình như hiệu quả cũng không tốt lắm vì tâm trạng không vui mà) để giết thời gian bạn ạ. Trước và sau khi tôi chuyển những lời cảm ơn này đến bạn thì tôi đang giải quyết công việc của tôi đấy. Dù tôi buồn, rất buồn và rất rất buồn.

thuytinh
28-10-08, 10:02 PM
bản thân mình cũng có một thời gian buồn đến thế, tình cảm anh chị em trong gia đình bị sứt mẻ vì.... nhưng rồi lại bỏ qua cho nhau, anh em như khúc ruột mà, làm sao có thể chối bỏ được, còn công việc, biết nói thế nào đây? khó khăn mà không thể nói ra với những người đã cho mình nghị lực, bởi có cha mẹ nào vui khi biết con mình đang gặp khó khăn, trong khi cũng chẳng giúp được gì, mỗi lần bị hỏi mình toàn trả lời "con khỏe, công việc của con tốt..v.v..." toàn là nói dối, bắt buộc phải nói dối, ngay cả việc bạn trai...cũng chẳng dám nói với ai, ai hỏi cũng bảo "ờ, bọn tớ rất tốt, vẫn liên lạc thường xuyên" lại là nói dối. Mình còn trẻ, yếu đuối, bé bỏng, thế nhưng mỗi lần có chuyện gì lại không dám nói ra với ai, tự mình nuốt trôi xuống, không biết nuốt nhiều quá có bị bội thực không nhỉ?

Nguoithichhoacucdai à! mọi chuyện rồi sẽ qua đi thôi, cuộc sống vẫn còn đang đợi chúng ta, còn nhiều việc phải làm, ít nhất mình cũng hãy cố gắng sống để ngày mai không phải hối tiếc về hôm nay, thế nhá, chúc bạn vui

nguoithichhoacucdai
28-10-08, 10:40 PM
Thuytinh à. Mình cảm ơn bạn nha. Đối với mình, gia đình làm mình vui nhất nên khi nó tan vỡ cũng chính nó làm mình đau khổ nhất. Còn công việc của mình tuy không đưa lại thu nhập cao nhưng mình thích công việc đang làm, phù hợp với lĩnh vực mình tốt nghiệp và cũng có thể nó là bước đệm cho mình sau này. Mình chỉ buồn cái gia đình bé nhỏ của mình thôi. Còn bạn, bạn chẳng cần nói dối thế đâu vì khi nói ra có thể người thân yêu sẽ giúp bạn vượt qua những khó khăn. Những gì có thể chia sẻ thì bạn đừng nên giữ trong lòng. Chúc bạn luôn gặp những niềm vui.

quametmoi
29-10-08, 04:28 AM
Hay tu nghi rang. Neu khong co buon thi lam sao biet duoc niem vui. Phai co nhung luc co don moi thay su am ap cua 1 gia dinh. Dau sao thi thoi gian cung se la thang thuoc tot nhat. Dieu gi trong cuoc song cung co dap an ca. Hay dinh huong cho cuoc song cua minh va thang tien. Roi thi noi buon cung khong con la dieu quan trong nua.

Khong co su cam thong trong gia dinh thi ban se co duoc bai hoc cho su tu lap. Gia dinh la diem tua, neu diem tua ay lung lay. Dung voi nghi ban se nga ma hay nghi rang minh phai tu dung vung.

Ben canh do, neu noi ve gia dinh thi ong ba minh co day:"xa nha moi chan, gan nha moi mieng"

Chuc ban vui ve, tim duoc huong di tot trong cong viec va cuoc song