PDA

View Full Version : Thời xưa

DTT
15-03-09, 10:35 AM
... Con đê uốn lượn rồi xa khuất cuối chân đồi, mưa lại rơi rả rích , chú ếch ộp nhảy lộp bộp trển con đường quê đang lầy lội vì những hạt mưa cuối mùa..!Đã 3 năm trôi qua, tôi vẫn nhớ hoài ngày hôm ấy khi giọt nước mắt em rơi rồi lạnh lùng tan vào hạt nước mưa mặn chát ... trên tay , một cánh diều ,lặng đứng nhìn về phía xa xa... bóng người mờ khuất sau triền đê mênh mông " .. Chia tay...! Chỉ thế này sao anh? Con tim em rạn vỡ! Chia tay ! Là thế này sao anh ? Em sẽ lau nước mắt , em sẽ không khóc đâu anh . Cuộc đời ay đã nợ quá nhiều nước mắt rồi , em không thể lại khóc vì anh, em không muốn anh sẽ nợ em thêm những giọt lệ !"... Mưa tuôn rơi...!
Thế là 3 năm đã trôi qua, e năm ấy đối với tôi sao mà nặng nề và trống trải đến thế. Hôm nay là sinh nhật em, sinh nhật tình yêu tôi và em, đồng thời cũng là ngày mà 3 năm trước đây tôi rời xa em..! Hôm nay , tôi trở lại làng nhỏ ven đê này chỉ vì tôi muốn thăm lại những kỉ niệm , tất cả đã cũ, bụi thời gian đã phủ bạc những ngày xưa. Dĩ vãng đang bồng bềnh trôi , đưa tôi như lạc vào miền kí ức , phút giây này, tôi nhớ em !...
...."- coi như là vật đính ước em nhỉ ! "

Chiếc vồng cỏ tôi đeo cho em, em đã nói nó còn đẹp hơn hàng ngàn hàng vạn thứ châu báu nào khác. Em trân trọng nó như bùa hộ mệnh đưa em vượt qua mọi khó khăn , thử thách.Vạt nắng hè lung linh phủ kín đôi vai em, tiếng sáo diều tun hút thổi , một chú bê non lạc đàn đứng ngác ngơ giữa triền đê vắng lặng ..! Chỉ tôi và em dang chơi cỏ gà..!Em gói trọn chút hương thừa xa xưa mang vào trong tim làm thành một kỉ niệm ngọt ngào êm ái . Tôi đã ru em ngủ say trong giấc mộng để rồi một thời qua mất.. khi trái tim tôi không còn của riêng em nữa. tôi còn mải chạy theo những hình bóng khác. Tôi xa em..!

.... Tôi_ một thằng đàn ông cũng như bao thằng đàn ông khác luôn kiêu ngạo và hiếu thắng. Tôi đã từng yêu em , và xung quanh tôi còn có bao nhiêu cám dỗ, tôi đã chạy theo những cuộc chinh phục đày kịch tính ấy bỏ mặc lại em bơ vơ trong ngang trái và đớn đau. Chao ôi , trái tim tôi thật rộng lớn, tôi có thể dang rộng đôi tay để ôm tất cả tôi phân phát tình yêu của bản thân mình đi khắp mọi nơi bằng những lời yêu thương đầy đam mê và giả dối để rồi vô tình tôi đánh mất em...! Xa em, tôi cảm nhận được sự cô đơn, cuộc đời như hẹp lại trên từng góc phố nhỏ , chẳng nơi nào còn sót lại tiếng cười của em, tôi căm giận bản thân tôi đã nỡ lòng làmtan nát trái tim em ngây thơ và trong sáng ! Tôi muốn tìm em, nhưng em đã chuyển đi xa lắm rồi, đã xa khỏi nhưng lõi lầm của tôi. Tôi muốn gặp em để được nói cùng em rằng tôi yêu em , hi vong em tha thứ , tôi muoón nói hàng trăm hàng ngàn lời .. tôi muốn quay trở về !

"- Lâu quá rồi phải không anh ?" Tôi giật mình , không tin vào mắt mình nữa, phải chăng ông trời đã nghe thấy tiếng con tim tôi xám hối , đã đưa em về nơi đây ... em đứng bên tôi băng xương bằng thịt chứ không phải trong giấc mơ, ảo tưởng. Tôi thấy trong lòng một niềm vui khác lạ. Em vẫn còn nhớ về tôi...! Tôi chạy tới ôm chặt lấy em mà cảm nhận được lòng em đang trào dâng sự dỗi hờn.Kỉ niệm và tình yêu vụt cháy ! Cơn gió mùa đông ào ạt chạy qua , tôi rùng mình nhưng trong hồn tràn đày niềm vui và sự ấm áp lạ thường. Phải chăng tình yêu của em đang sưởi ấm cho tôi ? Hai kẻ cố nhân cứ đứng giữa con đê , mặc cho thời gian đi cứ đi , mùa đông lạnh cứ lạnh , dòng sông trôi cứ trôi... chỉ có niềm yêu thương hạnh phúc là dừng lại ! Tôi lặng người , hình như.. nước mắt em rơi ! Em đẩy tôi ra vùng bỏ chạy !Tôi hiểu , tâm hồn em đã chai lạnh bởi nhưng dối gian, em còn yêu tôi nên em yêu cả sự lừa dối ấy , tôi đã làm tổn thương một tâm hòn trong trẻo.. Tôi không trách em mà trách chính bản thân mình đã phụ tình em trong một khoảng đời nông nổi...! Em bỏ đi rồi còn lại mình tôi cô đơn đứng nơi đây , gió gào thét xô đẩy tâm hồn sao bỗng nghe lạnh lẽo đến vậy... lạnh trong tim . Năm xưa cũng tại chốn này , mưa rơi trong đôi mắt em, tôi đã phũ phàng quay bước , chỉ có gió và những hạt mưa lau sạch cho em nỗi đau thương. Ngày hôm nay, cũng những hạt mưa giá lạnh ấy lại tuôn rơi trong trái tim tôi.. Em buồn buồn nhìn tôi nửa như oán hận , nửa phần thứ tha, ánh mắt ấy đeo đẳng tôi, ám ảnh tôi , trách cứ tôi...! Bất giác tôi cảm thấy người đàn ông trong tôi bật khóc.. Ừ , tôi sẽ không quên nơi đây, nó là một góc kỉ niệm ngọt ngào tôi_em, và bởi tôi biết em cũng sẽ không bao giờ quên ở nơi này: một thời anh đã của riêng em...