PDA

View Full Version : giúp em với!!!!!! làm sao để ko tái nghiện???

nguoilamlo
09-08-09, 05:49 PM
hi! em là thành viên mới . cũng là thành viên trong đại gia đình của cô 3. em cai ở nhà được 8 ngày rồi , vật vã ghê lắm:D.nhưng giờ chỉ còn ko ngủ được thôi.ko còn mệt nữa. cai thì vài ngày là xong , nhưng điều làm em sợ nhất chính là tái nghiện . em đã cai rất nhiều lần, tự nguyện cai nghiện cũng co' , nhưng về lại chơi lại. hix . lần này được gia đình giúp đỡ mua thuốc Bông Sen của FaTaCo Bến Tre về cho em cắt cơn trong những ngày đầu. hiện giờ em đang muốn uống methadone để cai tuyệt đối ko đụng đến ma túy nữa. co' ai biết tác dụng phụ của methadone như thế nào ko? và nếu điều trị methadone thì phải điều trị trong bao lâu. hay là phải uống suốt cuộc đời? xin cám ơn moi người.:mad:

Hong Thu
12-08-09, 08:57 PM
Nghiện ma túy là một bệnh của não và người nghiện đã bị thay đổi cả về cấu trúc và chức năng ở trong não. Nghiện biểu hiện bằng các hành vi mang tính cưỡng bức, những hành vi này liên quan mật thiết đến các thay đổi của não, xuất hiện sau một thời gian sử dụng lặp lại chất ma túy. Những năm gần đây di truyền học phát hiện những tố bẩm cá nhân ít hay nhiều nhậy cảm với sự hình thành trạng thái lệ thuộc.

Việc cắt cơn cho người nghiện ma túy không khó. Cái khó nhất là ngừa tái nghiện. Một số bậc cha mẹ đã hiểu cai nghiện chỉ đơn thuần là cắt cơn hoặc cứ gửi đến trung tâm cai nghiện là bỏ được ma túy nhưng thực tế cho thấy tất cả chỉ bỏ được ma túy khi còn ở trung tâm, còn khi về nhiều người tái nghiện ngay. Vậy vấn đề chính là làm thế nào để ta có thể bỏ được ma túy trong môi trường sống hàng ngày.

Naltrexone được thế giới sử dụng chống tái nghiện từ 30 năm nay. Tại Việt Nam, Naltrexone đã được Cục Quản lý Dược cho phép lưu hành từ tháng 11/2001. Thuốc bán theo đơn bác sĩ vì cai nghiện ma túy bằng Naltrexone đòi hỏi phải có sự hiểu biết chuyên môn về cách dùng, liều lượng và hỗ trợ về tâm lý. Trong suốt thời gian dùng thuốc, bạn nên giữ liên lạc với BS chuyên khoa để được tư vấn kịp thời khi cần thiết.

Uống thuốc đều với tinh thần quyết cai bỏ của mình, chắc chắn bạn sẽ nói không với ma túy một cách dễ dàng (cho không lấy, thấy không chơi)!

Hong Thu
12-08-09, 09:06 PM
hi! em là thành viên mới . cũng là thành viên trong đại gia đình của cô 3. em cai ở nhà được 8 ngày rồi , vật vã ghê lắm:D.nhưng giờ chỉ còn ko ngủ được thôi.ko còn mệt nữa. cai thì vài ngày là xong , nhưng điều làm em sợ nhất chính là tái nghiện . em đã cai rất nhiều lần, tự nguyện cai nghiện cũng co' , nhưng về lại chơi lại. hix . lần này được gia đình giúp đỡ mua thuốc Bông Sen của FaTaCo Bến Tre về cho em cắt cơn trong những ngày đầu. hiện giờ em đang muốn uống methadone để cai tuyệt đối ko đụng đến ma túy nữa. co' ai biết tác dụng phụ của methadone như thế nào ko? và nếu điều trị methadone thì phải điều trị trong bao lâu. hay là phải uống suốt cuộc đời? xin cám ơn moi người.:mad:

Điều trị nghiện heroin bằng methadone được gọi là điều trị thay thế. Điều trị thay thế có nghĩa là thay thế nghiện một chất mạnh bằng một chất nhẹ hơn, thay thế một nghiện bất hợp pháp bằng một nghiện hợp pháp có kiểm soát của nhà nươc, thay thế nghiện một chất gây hại cho bản thân, gia đình và xã hội bằng một chất không gây hại cho bản thân, gia đình và xã hội.

Nhược điểm chủ yếu của methadone là: Bệnh nhân phải tới cơ sở điều trị uống thuốc hàng ngày. Có nguy cơ tai biến quá liều.