PDA

View Full Version : chán

chinh_lc
11-08-09, 08:37 PM
chào tất cả các bạn mình mới ra nhập forum này,mình đã hỏi nhiều người và biết đc dđ này.Mình cũng dính vào cái chết trắng này đc 5 năm thôi.Nhưng mình đã đc gia đình đưa đi cai rất nhiều nơi nhưng lần nào về cũng chỉ đc vài 3 ngày là mình chơi lại.Mình vừa cắt cơn đc 1 tháng nay nhưng trong người mình cảm giác chán và tuyệt vọng vô cùng,và vài hôm trước mình đã tìm tới cái chết.Khi biết đc dđ này mình rất mong các bạn hay tư vấn cho mình làm gì sau khi đã cắt đc cơn.thực sự mình cũng sợ chết lắm nhưng cuộc sống cứ ntn mãi thì thà chết cho nó lành.Mong admin hãy tư vấn cho mình với mình rất muốn tìm lại cuộc sống của ngày xưa mọi người ơi giúp mình với

Hong Thu
11-08-09, 11:11 PM
Mình không phải admin nhưng mình có thể giúp bạn.

Cố gắng để thoát khỏi tình trạng suy sụp này. Hoặc bạn nên dùng một loại thuốc chống trầm cảm.

Hãy quyết định những mục tiêu: Vạch ra kế hoạch trong 10 năm tới, trong 5 năm tới, 2 năm tới hay 2 tháng tới mình phải đạt được gì. Muốn đạt được mục tiêu dài hạn, thì trong 2 ngày tới bạn bắt tay ngay vào việc gì. Những mục tiêu này cần thiết thực và có khả năng thực hiện. Mình tin là bạn có thể làm được bất cứ cái gì một khi bạn tập luyện tích cực, biết tập trung, kiên nhẫn và có tinh thần chiến đấu dũng mãnh! Bạn có thể làm được!

chinh_lc
12-08-09, 01:13 PM
bs hong thu mình rất cảm ơn bạn,nhưng mình thật sự bế tắc.Mình cũng muốn đc như bạn bè lắm chứ chúng nó đi học song đi làm hết.Còn mỗi mình cứ thui thủi 1 mình và sống trong ảo giác,nghĩ lại mà mình cảm thấy ghê sợ con người mình.Bạn bảo bjờ mình nên làm gì trong nhưng Thời Gian đó áh nếu mình đi học lại liệu mình có dữ đc ko bạn nhỉ

Hong Thu
12-08-09, 01:32 PM
Nhiều người thường nói: nghiện ma túy không bỏ được đâu, đừng có mơ. Nhưng sự thật ai đã bỏ được thì phải gọi họ là những kẻ mơ mộng có kỷ luật.
Bỏ ma túy là một việc không dễ gì đạt được, nhưng vẫn có thể đạt được. Kỷ luật giúp họ đưa ước mơ thành sứ mệnh, đưa sứ mệnh thành thực tiễn, thật ra cũng chỉ là biết cách đặt ra mục tiêu rồi nhắm tới.
Tìm ra mục tiêu, liên tục cập nhật và kiên trì bám sát, theo tôi, cũng quan trọng bằng quá trình đấu tranh về mặt cảm xúc xem thật sự mình muốn làm gì trong cuộc sống.

Chúc bạn thành công!

chinh_lc
12-08-09, 05:23 PM
bs hu hong thanks bạn nhiều khi đã spam lại cho mình,sau khi đọc nhiều bài viết của mọi người và đc mọi người trong nhà động viên mình đã cảm thấy khá hơn rất nhiều
Đấy là tư tưởng của mình tốt hơn mấy hôm trước thôi,ùh mình biết người sau khi tái lại là rất nhiều
Nhưng mình k muốn là 1 trong số đó bjờ mình sẽ cố gắng có lẽ là đi học nhưng ở cùng bồ cho an toàn

Hong Thu
12-08-09, 08:48 PM
Nếu bạn đã chọn một giá trị, bạn hãy sống với chính nó.
Đối với ma túy, bạn cần xác định những giá trị của mình một cách mạnh mẽ và rõ ràng.
Nếu bạn thấy được hạnh phúc do những giá trị đó đem lại cho bạn, bạn sẽ có hành trang vững chắc cần thiết để xây dựng cuộc sống của bạn.

Hãy tự tạo những bánh lái con tàu đủ tin cậy để ra khơi vượt trùng dương đầy sóng gió của cuộc đời.

Tôi tin bạn là người có bản lĩnh, có những giá trị, những mục tiêu và những năng lực cá nhân vững vàng.

doivovong
14-08-09, 09:03 PM
cảm giác của bạn chỉ là do ma tuý mang lại thôi, mình đây này đã nghiện được 10 năm cai đi, cai lại k biết bao nhiêu lần nhưng chỉ khi mình THỰC SỰ muốn từ bỏ nó thì mới có kết quả như mong muốn, còn tất cả môi trường, thuốc men, tình cảm gia đình chỉ là trợ giúp cho mình thôi. khi nào bạn cảm thấy ghê sợ nó và nhìn thấy cuộc đời còn nhiều niềm vui thì bàn sẽ vượt qua thôi. bây giờ mới cai ai cũng có cảm giác như bạn nhưng nó chỉ thỉnh thoảng mới xảy ra, khi ấy bạn nên đi tắm 1 cái nghĩ đến nếu mình cai được thì cuộc đời sẽ như thế nào thì bạn sẽ lạc quan ngay thôi. đừng nghĩ tiêu cực bạn ạ nếu không "chết" được thì sống phải ra sống. thôi chào bạn chúc bạn thành công.

DTT
15-08-09, 09:26 PM
Đúng rồi, có nghị lực sẽ thành công :)

nhóc phù thủy
17-08-09, 07:36 PM
chinh lc thân! những lời khuyên cần thiết dành cho bạn thì mọi người cũng đã nói hết rùi. Mình chỉ muốn nói với bạn một điều rằng: NIỀM TIN là tất cả, phải luôn giữ thật chắc niềm tin vào bản thân mình bạn nhé! Chúc bạn thành công! DĐ sẽ luôn bên bạn! ^o^

thienlong
18-08-09, 08:56 AM
mình cũng vừa cai được hơn chục hôm trong người cũng cảm thấy buồn và thất vọng với bạn thân mình vô cũng vì lần vưa rồi mình đã bỏ được ma tuý 5năm thế rồi hôm nay lại làm lại từ đầu thôi cứ cố thôi :(

catbuibuon2002
08-10-09, 11:48 PM
:mad: minh dang trong thoi ky kho khan , len dien dan nhieu roi . cung doc cung muon hieu cac ban va hieu chinh minh hon nhung thuc su , noi nay co qua nhieu con nguoi khac nhau. hay tu tìm niềm tin ở chính mình thôi.....
phải biết làm sao...........

thienlong
09-10-09, 12:46 AM
làm sao giống nhau được bạn mỗi người cách nghĩ 1 sự nhìn nhận 1 vấn đề đều khác nhau nhưng mọi người trên diễn đàn này đều có 1 điểm chung luôn động viện và chia sẽ với những bạn đang trên con đường tìm lại chính bản thân mình bạn đang đi đúng hường rồi đó chỉ có bản thân mình mới tìm được niềm tin cho mình thôi chứ mọi người không tự nhiên đạt hay ép cái niềm tin đó vào bạn mình mong bạn đến với diễn này cảm thấy được 1 chút bình yên 1 chút hy vọng và 1 cái gì đó để cố gắng như mình !

tubo
18-10-09, 04:31 AM
mình cũng vừa cai được hơn chục hôm trong người cũng cảm thấy buồn và thất vọng với bạn thân mình vô cũng vì lần vưa rồi mình đã bỏ được ma tuý 5năm thế rồi hôm nay lại làm lại từ đầu thôi cứ cố thôi :(
không biết các bạn ra sao chứ mình nghiện 10 năm lần bỏ lâu nhất là hai năm rồi lại chơi, cảm giác khi mình là người bình thường mà tại sao nghiện lại kể lại cho các bạn nghe nha: khi bỏ đc mình tự do đi lại rồi lúc buồn quá hay vui quá là mình lại nghĩ tới nó rồi mình giả vờ chạy xe qua những chỗ mua ma tuý trc đây nhưng cũng chưa chơi vì lâu quá nhưng chỗ đó bị dẹp hết, rồi mình lân la qua nhà chiến hữu để coi nó bỏ đc chưa, nếu chưa bỏ là mình chết chắc, khi rủ lần đầu bạn ko chơi đâu nhưng trong cuộc sống sẽ có lúc bạn cảm thấy chán và cô đơn thế là lạc tay lái xe qua nhà nó nhờ chiến hữu mua dùm, rồi lần đầu bạn chơi bạn sẽ nghĩ ờ lâu lâu chơi ko sao mình bỏ đc( vì mình đã từng bỏ mà) bạn lầm rồi những ý nghĩ đó đang giết ta, nói thiệt khi tôi cắt cơn đc mà ai chơi đi ngang qua tôi cảm nhận đc nó liền tâm lí ghê lắm. Đó là câu chuyện của tôi bỏ ma tuý được mà chưa dứt đc hôm nay là ngày thư tám tôi ko chơi ma tuý chúc các bạn dứt đc nó nha

thienlong
18-10-09, 05:38 AM
không biết các bạn ra sao chứ mình nghiện 10 năm lần bỏ lâu nhất là hai năm rồi lại chơi, cảm giác khi mình là người bình thường mà tại sao nghiện lại kể lại cho các bạn nghe nha: khi bỏ đc mình tự do đi lại rồi lúc buồn quá hay vui quá là mình lại nghĩ tới nó rồi mình giả vờ chạy xe qua những chỗ mua ma tuý trc đây nhưng cũng chưa chơi vì lâu quá nhưng chỗ đó bị dẹp hết, rồi mình lân la qua nhà chiến hữu để coi nó bỏ đc chưa, nếu chưa bỏ là mình chết chắc, khi rủ lần đầu bạn ko chơi đâu nhưng trong cuộc sống sẽ có lúc bạn cảm thấy chán và cô đơn thế là lạc tay lái xe qua nhà nó nhờ chiến hữu mua dùm, rồi lần đầu bạn chơi bạn sẽ nghĩ ờ lâu lâu chơi ko sao mình bỏ đc( vì mình đã từng bỏ mà) bạn lầm rồi những ý nghĩ đó đang giết ta, nói thiệt khi tôi cắt cơn đc mà ai chơi đi ngang qua tôi cảm nhận đc nó liền tâm lí ghê lắm. Đó là câu chuyện của tôi bỏ ma tuý được mà chưa dứt đc hôm nay là ngày thư tám tôi ko chơi ma tuý chúc các bạn dứt đc nó nha

đúng là vậy 1khi trong đầu đã có ý định thì vấn đề còn lại chỉ là thời gian kể cả chiến hữu cũ nghĩ hưu hết rồi thì lại có chiến hưu mới thôi :mad:!

Maili
18-10-09, 06:34 AM
thật ra người bình thường cũng có những lúc phải đấu tranh tâm lí dữ dội vậy thôi, nếu chiều theo ý mình thì dễ dàng quá nhưng hậu quả khôn lường, còn phải đấu tranh chống lại ý muốn của mình thì thật khó khăn
Những lúc như vậy, Maili thường cố gắng kìm nén mình lại, chậm lại, ko quyết định vội vã, và cố gắng suy nghĩ thật nhiều đến hậu quả, mình sẽ được gì mất gì,......và tìm gì đó làm cho mình bận bịu đi, rùi sẽ qua cơn :))

nguoi_vo_hinh
18-10-09, 11:51 PM
mỗi người 1 hoàn cảnh ko ai giống ai , nếu bạn thật sự sự biết nghĩ cho tương lai bạn sau này thì hãy bỏ ma túy đừng để khi tàn tạ rồi muốn quay đầu củng đã muộn , những ai mà chơi ma túy ko ai mà ko biết kết cục của nó nhưng quan trọng là họ có chống lại được những cơn thèm thuốc và những lời mời của bạn bè hay ko , mới hôm qua đi khám mình tình cờ gặp 1 người củng có h và củng là bạn tù của bạn mình nó rủ mình chơi và có hàng sẵn rồi trong lúc đó mình củng đang có tâm trạng buồn và thật sự là củng muốn chơi lắm chứ nhưng cứ nghĩ công sức bõ 9 năm nay rồi ko lẻ bỏ đi trong tít tắc rồi lại có 1 ý nghĩ khác là dù gì củng ko sống bao lâu và củng cuộc sống còn gì để vương vấn nữa đâu thì giữ làm gì chơi cho rồi mình bị giằng co giữa 2 ý nghĩ ko biết sao nhưng cuối cùng mình củng đã bỏ trốn thằng đó và ra về vì mình nghĩ mình muốn chết như 1 con người bình thường chứ ko như 1 con nghiện ở cuối cuộc đời.

thienlong
19-10-09, 12:59 AM
mỗi người 1 hoàn cảnh ko ai giống ai , nếu bạn thật sự sự biết nghĩ cho tương lai bạn sau này thì hãy bỏ ma túy đừng để khi tàn tạ rồi muốn quay đầu củng đã muộn , những ai mà chơi ma túy ko ai mà ko biết kết cục của nó nhưng quan trọng là họ có chống lại được những cơn thèm thuốc và những lời mời của bạn bè hay ko , mới hôm qua đi khám mình tình cờ gặp 1 người củng có h và củng là bạn tù của bạn mình nó rủ mình chơi và có hàng sẵn rồi trong lúc đó mình củng đang có tâm trạng buồn và thật sự là củng muốn chơi lắm chứ nhưng cứ nghĩ công sức bõ 9 năm nay rồi ko lẻ bỏ đi trong tít tắc rồi lại có 1 ý nghĩ khác là dù gì củng ko sống bao lâu và củng cuộc sống còn gì để vương vấn nữa đâu thì giữ làm gì chơi cho rồi mình bị giằng co giữa 2 ý nghĩ ko biết sao nhưng cuối cùng mình củng đã bỏ trốn thằng đó và ra về vì mình nghĩ mình muốn chết như 1 con người bình thường chứ ko như 1 con nghiện ở cuối cuộc đời.

mỗi lần bị đặt vào hoàn cảnh như bạn mà chiến thắng được nó cũng là 1 vần đề tốt nhất lên xa xa môi trường đó chứ 1 lần 2 lần rồi lần 3 thì không biết sao nữa !

nguahoang_khatvong
19-10-09, 01:08 AM
thật tuyệt vời nguoivohinh ạ Bạn có 1 bản lĩnh đáng nể phục.Không phải ai cũng làm được điều như bạn.Bạn ơi đừng buồn phiền nhiều mà ảnh hưởng đến sưc khoẻ nhe bạn.9 năm qua bạn đã là con người thì đừng bao giờ quay lại những ngày làm...Kể cả thời gian không chờ đợi bạn nhưng tôi và những anh em trong diễn đàn này luôn chờ đợi bạn và luôn mong người anh em mạnh khoẻ,lạc quan trong cuộc sống

thienlong
19-10-09, 01:10 AM
thật tuyệt vời nguoivohinh ạ Bạn có 1 bản lĩnh đáng nể phục.Không phải ai cũng làm được điều như bạn.Bạn ơi đừng buồn phiền nhiều mà ảnh hưởng đến sưc khoẻ nhe bạn.9 năm qua bạn đã là con người thì đừng bao giờ quay lại những ngày làm...Kể cả thời gian không chờ đợi bạn nhưng tôi và những anh em trong diễn đàn này luôn chờ đợi bạn và luôn mong người anh em mạnh khoẻ,lạc quan trong cuộc sống

Sức khoẻ ngựa hoang sao rồi khoẻ chứ có dự định gì chưa sao thức muộn vậy !

nguahoang_khatvong
19-10-09, 01:27 AM
Nguahoang vẫn đang cố đi tìm lại cảm giác làm con người thienlong ạ.

DTT
19-10-09, 05:03 PM
Không phải người trong cảnh nên chẳng biết nói gì :(, có cái này sẽ làm tâm hồn được thanh thản Hungarian Sonata (http://www.youtube.com/watch?v=Xtfhq8p7FY4)

thienlong
20-10-09, 04:54 PM
Không phải người trong cảnh nên chẳng biết nói gì :(, có cái này sẽ làm tâm hồn được thanh thản Hungarian Sonata (http://www.youtube.com/watch?v=Xtfhq8p7FY4)

cám ơn DTT nhé nhẹ nhàng và bình yên thật thienlong thích nhạc không lời lắm đó không thành lời nhưng chất chưa nhiều cảm xúc mỗi người có thể cảm nhận theo 1 cách !