PDA

View Full Version : CAI NGHIỆN MT - Bằng cách bày trận "quay lưng ra sông"

doivovong
18-08-09, 03:27 PM
Tôi là một "con" nghiện, đã chơi hàng trắng được 10 năm. Cai đi cai lại nhiều lần, nhiều nhất là 2 lần cai được 1 năm. một lần năm 2003 vào trong SG cai - Tôi người Bắc- và năm 2007 cai trong trại giam về tội...Đánh bạc. Cũng dùng đủ phương pháp: Cai ở nhà; xích chân; cách ly môi trường; uống thuốc lá; thuốc ở các trung tâm cai nghiện nói chung dùng đủ mọi cách mà nghiện vẫn hoàn nghiện. Nhiều đêm về vắt tay lên trán tôi nghĩ TẠI SAO??? Và tôi chợt nghĩ ra rằng bấy lâu nay những phương pháp ấy ta chỉ: GIÁN TIẾP HOẶC TRỰC TIẾP ĐỂ KHÔNG CÓ MTUÝ Thôi, còn khi nhìn thấy "bạn" cũ hoặc môi trường ấy là ta lại như con rết gặp rãi con ốc sên. Bó tay chịu chết. Và nhất là khi vào trang Web này đọc được tâm sự của các bạn - cũng giống như mình thôi- Là khi cai mọi người đều có tâm lý, tự ti, lo sợ, đánh mất niềm tin cai thì cai nhưng "k biết ngày mai ra sao" đc lúc nào hay lúc ấy. nên trước khi vào diễn dàn tôi mới lấy nick là "doivovong". Và sau khi chuẩn bị đầy đủ thuốc men và tâm lý tôi quyết định cai bằng phương pháp- nói như trong sách Tàu- là quay lưng ra bờ sông. và tôi quyết tâm thực hiện bằng cách...

thienlong
18-08-09, 03:53 PM
chúc bạn thành công nha còn nước còn tát sợ gì đời .a cho minh hỏi trước mình có người bạn là đời vô vị kg biết có phải bạn kg

doivovong
19-08-09, 07:51 AM
Sau khi suy nghĩ và đúc kết "kinh nghiệm" của những lần cai trước và của mọi người trên Diễn đàn tôi xác định mình muốn cai được MT phải đối mặt và vược qua các trở ngại sau:
1) Dân ngoại đạo k nói làm gì, chứ những người từng nghiện thì đều biết MT có một "mãnh lực" rất ghê ghớm. chơi vào rất "sướng" thì thế mọi người mới nghiện chứ nếu MT k có tác hại gì cho bản thân, gia đình, xã hội và rẻ như sau muống thì k ai trên đời có thể cai được cả. Những người cai được là những người nhận thấy được sự mất mát, tác hại của MT NẶNG hơn mà cảm giác phù phiếm của nó mang lại.
2) Qua những kinh nghiệm mà những người từng cai nghiện thành công trên Diễn dàn giúp cho tôi có được bài học đắt giá dù cho mọi thứ: Môi trường, thuốc men, tình cảm đều không thể mang lại cho mình thành công được nếu thiếu sự quyết tâm, ý trí của chính bản thân. phải xác định 99,99% là do mình nếu không muốn hát bài "chỉ còn biển thôi" khi đã quá muộn.
3) Áp dụng những kinh nghiệm, bài học trên - nhưng phải nên nhớ đó mới chỉ là lý thuyết- vào trường hợp của chính bản thân mình, phải tạo cho mình một thứ vacxin đủ mạnh để đề kháng với những thứ có thể làm cho ta nghiện lại như gặp bạn cũ, môi trường cũ, lúc trong người mất thăng bằng mà như mọi người đã biết khi cai con người ta lúc nắng lúc mưa. vậy nếu tránh né k được thì cách tốt nhất là ĐỐI MẶT trực tiếp với nó. Cách này tôi biết là rất nguy hiểm nhưng k còn lựa chọn nào khác nữa. nói nôm na là cách "cai tự do"

doivovong
19-08-09, 07:54 AM
mình k phải là "doivovi" ban k còn gặp người bạn cũ thì có người bạn mới là mình đây. trên Diễn dàn này tất cả chúng ta đều là bạn và đều mong muốn mọi điều tốt đẹp sẽ đến với tất cả moi người

DTT
19-08-09, 06:42 PM
We are family :)

thienlong
20-08-09, 10:55 AM
theo mình thời gian đầu vưa cai xong lên tạm ở yến chỗ đã cho sức khoẻ với tinh thần ổn chút khi nào thấy ổn chút lấy được thăng bằng chút phải ít nhều có 1 hành trang gì đó để khi đối mắt với ma tuý tôt hơn vôi quá kg ôn bạn à vào đây nhiều nhé mọi người ơi