PDA

View Full Version : Như thế nào là sự quyết tâm?

vnsaurieng
20-08-09, 07:34 PM
Các anh xin tư vấn giúp cho mình 1 chuyện.

Nhà mình có ông anh nghiện cũng đã lâu, cũng đã vào trại cai nghiện nhưng rồi lại trốn trại sau 2 năm cai ( quy định là 5 năm), sau thời gian trốn trại anh đi nơi khác ở và rất tốt, nhưng thời gian 1 năm đây khi anh mình sài gòn thì lại tái nghiện, mọi thứ trong nhà đều đem bán và cầm hết, cả giấy tờ tùy thân cũng không còn, gần đây ở nhà có khuyên bảo đủ thứ và anh đồng ý cai tại nhà, nhà mình nhốt anh lại ở trong phòng và khóa trái cửa lại, được 4 ngày cũng có chuyển biến tốt nhưng đến ngày thứ 5 anh đòi ra để phụ trong nhà (cuốc cỏ, tưới cây v.v.) thấy ngon lành nhưn vậy nên ở nhà cũng yên tâm nên không để ý... quay tới lui thế là không thấy anh đâu, đi đến tối mới về và rồi đâu lại vào đấy.
Xin các anh kinh nghiệm cho biết trường hợp như anh mình có phải là không có quyết tâm cai thực sư không? Hay là cai theo sự bắt buộc của gia đình? ( trước khi cai anh luôn đặt ra điều kiện như "nếu từ đây đến cuối tháng con mà cai được thì Ba phải thế này Má phải làm cái kia cho con").
Như hôm nay anh lại đi chích tiếp và Ba Má mình đang nhốt lại trong phòng.
Mình đang ở Củ Chi.Sài Gòn

Song Khoa
20-08-09, 10:28 PM
Chào bạn,

thật sự đọc bài viết của bạn mình chợt thấy buồn và hơi bế tắc trong việc cai nghiện của anh trai bạn. Anh ấy vẫn cứ nghĩ mình cai ma tuý là cho ai chứ không phải cho chính bản thân mình. Hãy làm cho anh ấy hiểu mình được và mất gì khi sử dụng ma tuý và mình cai nghiện là cho chính bản thân mình, chỉ như vậy anh ấy mới có thể bỏ được mà thôi (dù rất khó)

Nếu có thể bạn add nick mình (Y!M) : songkhoa để được trao đổi nhé

Trân trọng

Admin : Trần Song Khoa

thienlong
21-08-09, 04:44 PM
mình cũng là người như anh bạn sao bạn kg để anh ý vào đậy như vậy anh ý sẽ có nhiều động lực hơn để vượt qua nó vi trong này nhiều người như anh ý lai có rất nhiều những kinh nghiêm của những người đã vươt qua được ma tuý chứ mình nghĩ bạn nói anh ý kg hiêu đâu :(

vnsaurieng
21-08-09, 07:07 PM
Để anh ấy vào đây khó lám ah, đôi khi mở cửa cho anh ấy ra để ngồi máy tính là y như rằng anh ấy chuẩn bi khuân 1 món đồ nào ấy ra khỏi nhà, Giờ đây cả nhà mình đang hoàn toàn bế tắc.
Như hôm qua Má mình nhốt anh lại và sáng nay anh đập cửa ầm ầm đòi ra, không cho ra thì anh cưa cửa sổ ( chẳng biết mang cưa vào từ khi nào), như vậy thì có thể nói rằng anh thưc sử chưa muốn dứt bỏ sự nghiệp ma túy? Hôm nay anh bỏ nha đi và mang theo hành trang theo và để lại cậu nói rằng " con chán cái nhà này lắm rồi", Mọi người trong nhà thì hết lòng giúp đỡ anh, anh đòi an cơm là đưa cơm tận nơi, đòi uống nước chanh thì pha nước cho anh uống...
Nếu như có thể làm cho anh ấy hiểu dc giá trị của cuộc sống thi hay quá rồi.
Giờ phải làm sao đây?

thienlong
21-08-09, 10:50 PM
theo mình hiểu thí gia đình nhốt lại để cai đúng kg nên kiếm 1 bác sỹ tư nhân về cái cho anh ý bạn à chứ cai bo khó lắm lúc cơn thèm thuốc nó đến thì kg nghĩ được gì nưa đâu nêu anh y lại về thì ban va gia đình lên gọi bác sỹ về cắt cơn cho anh ý mấy ngày đầu bạn nhé :( động viên mọi người trong nhà bạn nhé và nói với mọi người hãy cho anh ý1 cơ hội nếu anh ý có về bạn nhé