PDA

View Full Version : tôi ko muốn như vậy mãi

tinhnong-08
14-09-09, 02:39 AM
tôi ko muốn chơi nữa, nhưng mà lần nào cai tôi cũng tái nghiện lại, hôm nay tôi quyết định cai thêm lần nữa ko biết lần nầy tôi có thể từ bỏ được hay ko, tôi rất cần 1 người để tâm sự nhưng mà xung quanh chẳn có ai cô đơn quá, mọi người có thể giúp tôi đc hay ko (tôi tự cai sống ở nhà)

thienlong
14-09-09, 02:51 AM
tôi ko muốn chơi nữa, nhưng mà lần nào cai tôi cũng tái nghiện lại, hôm nay tôi quyết định cai thêm lần nữa ko biết lần nầy tôi có thể từ bỏ được hay ko, tôi rất cần 1 người để tâm sự nhưng mà xung quanh chẳn có ai cô đơn quá, mọi người có thể giúp tôi đc hay ko (tôi tự cai sống ở nhà)
đừng bao giờ đầu hàng nó bạn nhé mình cũng như bạn thôi hãy quyết tâm 1 lần để từ bỏ nó mãi mãi nếu bạn cai bo bạn tắm nhiều vào cố ăn được gì thì ăn mình biết là rất khó ăn nhưng cố ăn lấy sức mà chiến đấu với nó thienlong với mọi người trên diễn đàn luôn bên bạn cố lên bạn nhé !

nguahoang_khatvong
14-09-09, 03:38 AM
anh bạn của tôi ơi ! hãy cố gắng lên anh bạn nhé ! Tôi cũng như bạn vậy mới cai dược 2 ngày.Giai đoạn hậu cai mơi khó khăn,nhất là thời gian mất ngủ rât dể "dính" lại hix hix noi thì dễ nhưng bản thân tôi cũng không dám tin tôi có giữ nổi mình không nửa khi mà ngày mai mặt trời ló rạng cơn vật vã lại hiện hữu trong tôi ..........So^ng' Hay la` CHe^t' la` luc' nay` day^ Ban. HAy~ quyet' dinh .....cung` toi nhe' ! Cau^ tra? loi` se~ co' vao` dem ngay` mai . Chao` ban chuc' ban. thanh` cong

tinhnong-08
14-09-09, 01:34 PM
thanhk mấy bạn nhiều, thật ra thì cũng giống như bạn nguahoang nói giai đoạn hậu cai mới là quan trọng, lúc nào trong đầu tôi cũng có ý nghĩ là phải từ bỏ cái chất chết tiệt nầy đi nhưng mà nói thì dể làm sao khó qua ah.cắt cơn thì tôi ko sợ tôi chỉ sợ giai đoạn sau đó thôi dù sao thì tôi cũng đã chơi trên 10năm nay rồi chắc khó mà bỏ hẳn đc

thienlong
14-09-09, 02:07 PM
đừng nghĩ vậy bạn à rất nhiều người đã từ bỏ được nó đó thôi thời gian đầu rất kho khăn nếu bạn chưa đủ tự tin bạn thử dùng thêm thuốc chống tái xem sao chỉ cần 1 thời gian nữa tình thần với sức khoẻ bạn ổn định lại bạn sẽ thấy mọi chuyện sẽ khác nhiều mà đừng đánh mất mình nữa có 1 điều tôi và bạn đều hiểu nghiện mãi sao được còn chơi hay nghĩ đến nó thì kết cục thế nào bạn biết mà "sống mà còn khổ hơn chết" !

tinhnong-08
14-09-09, 04:02 PM
giờ nầy đang mệt, toàn thân đuối quá ko biết tôi có vượt qua đc hay ko, mọi lần cai có người ở bên cạnh, lần nầy thì ko chỉ có 1 mình hay là phải vào trung tâm 1 lần nữa để cai, nhưng mà ko có trung tam nào nhân cai 1, 2 tháng đi cai thời gian dài thì tôi ko đi đc còn tự cai ở nhà thì ko có ai bên cạnh tôi sợ ko chịu đc, ko biết phải làm sao nữa

thienlong
14-09-09, 04:54 PM
giờ nầy đang mệt, toàn thân đuối quá ko biết tôi có vượt qua đc hay ko, mọi lần cai có người ở bên cạnh, lần nầy thì ko chỉ có 1 mình hay là phải vào trung tâm 1 lần nữa để cai, nhưng mà ko có trung tam nào nhân cai 1, 2 tháng đi cai thời gian dài thì tôi ko đi đc còn tự cai ở nhà thì ko có ai bên cạnh tôi sợ ko chịu đc, ko biết phải làm sao nữa

bạn ở đâu nếu bạn ở hn thì mình có vài đỉa chỉ cai cho bạn trung tâm hãy cai tư nhân bệnh viện cũng có .

DTT
14-09-09, 05:15 PM
Cố lên bạn, cố gắng cai nhé. Có ý chí thì sẽ vượt qua :)

nguoithichhoacucdai
14-09-09, 06:29 PM
@: tôi ko muốn chơi nữa, nhưng mà lần nào cai tôi cũng tái nghiện lại, hôm nay tôi quyết định cai thêm lần nữa ko biết lần nầy tôi có thể từ bỏ được hay ko, tôi rất cần 1 người để tâm sự nhưng mà xung quanh chẳn có ai cô đơn quá, mọi người có thể giúp tôi đc hay ko (tôi tự cai sống ở nhà)

mọi người luôn bên bạn, cố lên bạn nhé!

tinhnong-08
14-09-09, 08:54 PM
chắc tôi phải tìm 1 nơi thật xa để cai, tại vì ở nơi đây thì tôi ko thể nào tránh xa đc ma tuý, các bạn có biết nơi nào ko càng xa cang tốt, tôi ở Cần thơ nhưng mà tôi ko muốn đi trung tâm, tôi muốn lần nầy cắt cơn xong thì uống hậu cai liền

Song Khoa
14-09-09, 09:55 PM
Bạn có thể xuống các trung tâm ở các tỉnh khác mà. Ví dụ :HCM

thienlong
14-09-09, 10:16 PM
chắc tôi phải tìm 1 nơi thật xa để cai, tại vì ở nơi đây thì tôi ko thể nào tránh xa đc ma tuý, các bạn có biết nơi nào ko càng xa cang tốt, tôi ở Cần thơ nhưng mà tôi ko muốn đi trung tâm, tôi muốn lần nầy cắt cơn xong thì uống hậu cai liền

đúng đó bạn cắt cơn xong bạn lên dùng thuốc chống tái hỗ trợ thời gian đầu mấy ngày đầu uống thuốc chống tái hợi mệt kém ăn khó ngủ nhưng chỉ vài ngày là bình thường lại thôi hãy cố làm 1 điều gì đó cho bản thân bạn trước khi quá muộn !

MagicianS
15-09-09, 12:16 AM

muốn đi xa không? bay máy bay ra hà nội, gọi cho tôi, 0912433857, (gặp Sinh) tôi sẽ điều trị cho bạn, đảm bảo 100% khỏi bệnh. Nếu bạn có quyết tâm giã từ ma túy, tôi khẳng định với bạn, bạn sẽ khỏi luôn chứ không phải được một thời gian ngắn lại tái nghiện. có tin không? có thử khôg? nhớ là miễn phí hoàn toàn nhé

thienlong
15-09-09, 10:34 PM
tình hình sức khoẻ hai bạn thế nào rùi mọi người mong tin hai bạn nhiều đó hai bạn cố lên nhé mình mong tin vui hai bạn đó hãy quyết tâm 1 lần nữa vượt qua nó nhé !

nguoithichhoacucdai
16-09-09, 06:33 AM
minh da gui thu rieng cho tinhnong_08, chac ban ay ko vao dien dan nua nen ko thay tra loi!

thuytinh
16-09-09, 03:49 PM
Không trả lời hả bạn? giá mà biết 2 bạn ấy thế nào nhỉ? liệu đang mệt mỏi rã rời hay là lại....... Hai bạn ấy hãy cố gắng lên, giai đoạn khó khăn này hầu như ai cũng phải vượt qua mà, cố lên nha, mọi người luôn bên bạn

tinhnong-08
16-09-09, 07:42 PM
ko phải là mình ko có vào diễn đàng nữa giống như bạn nguoithichhoacucdai nói mà tại vì cảm thấy mình ko xứng đáng nhận những sự quan tâm của các bạn, . Mình rất cần những sự tư vấn của mọi người, các bạn làm ơn giúp cho mình từ bỏ cái chết trắng minh mang ơn các bạn nhiều lắm

dung_kd
16-09-09, 09:46 PM
tinhnong-08 ơi, cố gắng lên nhé. muốn cai được cần nhất là ý chí và sự quyết tâm. chúc bạn thành công

thienlong
17-09-09, 03:33 AM
ko phải là mình ko có vào diễn đàng nữa giống như bạn nguoithichhoacucdai nói mà tại vì cảm thấy mình ko xứng đáng nhận những sự quan tâm của các bạn, với lai mình có địa chỉ mail là cho nên mình ko có nhận đc mail của bạn. Mình rất cần những sự tư vấn của mọi người, các bạn làm ơn giúp cho mình từ bỏ cái chết trắng minh mang ơn các bạn nhiều lắm

thấy bạn vào diễn đàn là mừng rùi có gì là không xứng đáng đâu bạn
bạn cần mọi người tư vấn bạn để cắt cơn hay hậu cắt cơn và tình hình bạn sao rồi bạn nghỉ được ngày nào chưa hay vẫn đang dùng nó tiếp theo bạn định thế nào !

nguahoang_khatvong
17-09-09, 03:35 PM
lời đầu tiên nguahoang xin được cảm ơn các bạn đã quan tâm đến nguahoang và tinhnong.Nhưng các bạn ơi tôi không xứng đáng khi được các bạn quan tâm.Huhu:(( một lần nữa tôi lại làm bố mẹ phải đau buồn.huhuhu tôi là 1 thằng đàn ông hèn nhát,không có 1 chút bản lĩnh nào cả.Tôi rất thương bố mẹ tôi nhưng huhuhu tôi không thể nào vượt qua nổi MT.Ôi MT...MT tại sao...tại sao...tại sao Tôi nhục nhã vô cùng.Tôi đã "gục ngã" lai 1 lần nữa tôi đánh mất bản thân mình và những việc làm của tôi như 1 "con dao" vô hình đâm vào trái tim của bố mẹ toi.Tôi là 1 thằng con bất hiếu,bất mục huhuhu .Xin lỗi các bạn thật nhiều khi tôi đã "phụ" lại tấm lòng của các bạn đã dành cho tôi

thienlong
17-09-09, 04:00 PM
lời đầu tiên nguahoang xin được cảm ơn các bạn đã quan tâm đến nguahoang và tinhnong.Nhưng các bạn ơi tôi không xứng đáng khi được các bạn quan tâm.Huhu:(( một lần nữa tôi lại làm bố mẹ phải đau buồn.huhuhu tôi là 1 thằng đàn ông hèn nhát,không có 1 chút bản lĩnh nào cả.Tôi rất thương bố mẹ tôi nhưng huhuhu tôi không thể nào vượt qua nổi MT.Ôi MT...MT tại sao...tại sao...tại sao Tôi nhục nhã vô cùng.Tôi đã "gục ngã" lai 1 lần nữa tôi đánh mất bản thân mình và những việc làm của tôi như 1 "con dao" vô hình đâm vào trái tim của bố mẹ toi.Tôi là 1 thằng con bất hiếu,bất mục huhuhu .Xin lỗi các bạn thật nhiều khi tôi đã "phụ" lại tấm lòng của các bạn đã dành cho tôi

vậy là bạn chọn sống chung với nó chúc mừng bạn đã tìm được con đường của riêng mình và ít nhiều bạn cũng hiểu được con đường bạn đang đi sẽ đưa bạn đến đâu rồi đúng không :(khỏi cần phải cố gắng nữa bạn à chơi cho thoả thích đi bạn rồi chết gục ở đâu đó vậy là xong giờ bạn chưa cần phải thương bố mẹ hay bất kỳ ai cả trước tiên bạn phải thương chính bản thân mình đã sau đó mới thương được người khác bạn à :(!

tinhnong-08
17-09-09, 06:14 PM
Thienlong ơi ngưahoang va tôi lúc nào cũng vậy ko muốn phải sống mãi kiếp nầy đâu nhưng mà ma lực của nó thì bạn cũng biết rồi đó khó mà vượt qua đc tôi chỉ nói khó thôi bởi vì tôi tự tin sẽ vượt qua đc,tại vì bây giờ tôi chưa có đủ điều kiện để làm như vậy bạn hãy hiểu cho tôi, lần nầy tôi quyết tâm bỏ lắm nhưng mà làm sao gia đình tin tương tôi đc nữa khi tôi đã từng cai đi cai lại nhiều lần lắm rồi. thiênlong bạn có thể chat với tôi qua yahoo ko tôi cần nói chuyện nhiều với bạn với lại ban gỡ nick của tôi trên trích dẫn của bài viết của bạn xuông dùm mình nghe ban tôi sẽ nói cho bạn biết lý do khi chat ,mong gặp bạn lắm

tinhnong-08
17-09-09, 06:19 PM
nguahoang ơi bạn ở đâu vậy, nếu bạn ở SG thì mình sẽ ra ngoài đó cai với bạn, 2 đứa mình sẽ kiếm nơi nào đó để cai và nhờ mấy bạn trên diễn đàn nầy giúp đỡ thêm có đc ko nguahoang ,phải bỏ thôi bạn ah, 2 thằng mình phải làm con người lại đi mình ko muốn phải sống cuộc đời như vậy mãi đâu và mình tin rằng bạn cũng nghĩ như mình

thienlong
17-09-09, 11:20 PM
mình buồn mình nói vậy thôi mình cũng như 2 bạn đều biết matuy nó kinh khủng thế nào thật lòng mà nói mọi cố gắng của anh em mình nếu không có sự hỗ trợ của gia đình trong thời gian đâu đều rất khó thành công :(
Gửi: tinhnong_08 & nguahoang_khatvong
hãy quyết tâm 1 lần nữa đi 2 bạn không bao giờ là muộn đâu !

tinhnong-08
18-09-09, 03:08 AM
thank các bạn nhiều lắm nha ko ngờ là có nhiều người quan tâm đến mình như vậy, nhất định tôi sẽ ko làm cho các ban thất vọng đâu, chúc mọi người vui vẻ.

nguoithichhoacucdai
18-09-09, 07:00 AM
gửi Tinhnong va Nguahoang: cái gì khó mà mình vượt qua được thì mới chứng tỏ được mìh. Mình ko biết ma tuý là gì và ma lực của nó như thế nào. nhưng mình nghĩ khi lên cơn nghiện nó sẽ làm lu mờ lý trí nên các bạn mới khó từ bỏ ma tuý như thế. vì con người muốn vượt qua hoàn cảnh nào cũng phải cần lý trí các bạn ạ. chúc các bạn thành công. Admin làm được, nhiều người làm được chắc chắn hai bạn cũng làm được, đừng để khi đứng giữa sự sống và cái chết mới hối hận, và đừng huỷ hoại cuộc đời mình như thế.

thienlong
18-09-09, 10:36 AM
đừng để khi đứng giữa sự sống và cái chết mới hối hận, và đừng huỷ hoại cuộc đời mình như thế.
đúng vậy đừng để đến lúc mọi chuyện đi qua xa mới ân hận làm lại mình rất khâm phục những bạn cho du bi h vẫn quyết tâm làm lại các bạn có cơ hội nhiều hơn để làm lại thì lại tự huỷ hoại mình đúng bán nốt những gì mình còn cho matuy nữa :( không bao giờ là muộn cả các bạn à !

monglamnguoi_ch
18-09-09, 03:15 PM
tai sao anh em minh ai cung nghi khong muon nhu vay .?? Sao anh em minh kg cung nhau co gang de vuot qua no vay troi? gang len anh em hay lam nhung gi minh co the 10 nam cung nhieu nhi? nhung van lam no ma dung suy nghi nhieu nhe anh em hay gang len tuong lai con nhieu cai hay hon mt

tinhnong-08
18-09-09, 03:17 PM
Trước tiên cho tinhnong 1 lần nữa thanhk các bạn nhiều, nhất là thienlong tối hôm qua nhờ chat với pro mà tinhnong đã ngộ ra đc nhiều điều từ đó mình càng quyết tâm từ bỏ ma tuý hơn, nhất định mình sẽ làm đc đó là nhờ tinhnong biết đc các bạn có lòng tin ở tinhnong ,con nghiện lúc nào cũng thiếu lòng tin ở mọi người xung quanh cho nên khi mình có đc điều đó nơi các bạn mình có thêm đc nhiều nghị lực để vượt qua giai đoạn nầy. cám ơn bạn nguoithichhoacucdai nhiều lắm nha bạn, tinhnong sẽ ko làm cho các bạn thất vọng đâu mình chắc chắng điều đó

monglamnguoi_ch
18-09-09, 03:19 PM
thank các bạn nhiều lắm nha ko ngờ là có nhiều người quan tâm đến mình như vậy, nhất định tôi sẽ ko làm cho các ban thất vọng đâu, chúc mọi người vui vẻ.

chao tinhnong-08! minh choi cung nhu tinhnong-08 cung tung do thoi gian? Nhung minh da lam duoc gan nua nam nay roi tinhnong.... Ban hay gang len ban nhe ! bay gio ban hay lay tat ca nghi luc de vuot qua chu cha nhe anh em minh nhu vay mai sao ? ban hay lay gd va tuong lai cua minh lam niem tin! Minh chang biet noi sao nua chi biet chuc ban hay tu tin vuot qua tat ca..........Hay lam nhung gi minh co the nhe

monglamnguoi_ch
18-09-09, 03:27 PM
chao ban..Biet noi gi bay gio ha ban cua toi?? Ban noi len duoc nhung loi tam su nhu vay! Vay ban con muon lam gd ban va ban be ban buon nua kg nguahoang....... toi chi nhan nhu voi ban rang khong co gi la muon ca chi co nhung nguoi khong lam moi goi la muon ban nhe .... toi tin ban lam duoc toi mong ban lam duoc dieu do hang ngay hang gio ban nhe?? Hay lam va gang lam dung cho do la muon va kg lam noi nhe? trong nay nhieu nguoi lam noi do ban vi du nhu toi va thienlong ne ca hai chung toi bat dau cam thay cuoc song no co nhieu cai dep lam ban ah chung toi ung ho ban nhe. Chuc ban som tro lai thanh nguoi

monglamnguoi_ch
18-09-09, 03:34 PM
đừng để khi đứng giữa sự sống và cái chết mới hối hận, và đừng huỷ hoại cuộc đời mình như thế.
đúng vậy đừng để đến lúc mọi chuyện đi qua xa mới ân hận làm lại mình rất khâm phục những bạn cho du bi h vẫn quyết tâm làm lại các bạn có cơ hội nhiều hơn để làm lại thì lại tự huỷ hoại mình đúng bán nốt những gì mình còn cho matuy nữa :( không bao giờ là muộn cả các bạn à !

troi oi em toi hom nay an noi chuan chua??????????? Hay lam nhu minh noi thienlong nhe! Em hay nho nhung gi hom nay minh viet em nhe! Anh se luon ben em

tinhnong-08
18-09-09, 04:00 PM
Cám ơn ban monglamnguoi nhiều, lần nầy mình tin tưởng sẽ vượt qua đc là nhờ có các bạn đó các bạn đã tiếp thêm sức mạnh cho mình, mình rất mong đc sự chia sẽ của tất cả bời vì bạn cũng biết rồi đó quan trọng nhất là giai đoạn nầy nhưng mà xung quanh mình thì ko còn ai tin tưởng mình cả cũng mai là mình còn các bạn trên diễn đàn nầy mọi người đã cho mình lòng tin và nghị lực.

tinhnong-08
18-09-09, 04:06 PM
Thienlong ơi giờ này pro thức chưa vậy, mình sẽ ko làm cho bạn thất vọng đâu hãy tin mình nha bạn (bạn nhỏ tuổi hơn mình nhưng mà mình thích gọi là bạn) và Sinh nữa mình cũng cám ơn bạn đã quan tâm đến mình nếu và ngày nữa đc mình sẽ ra ngoài Sinh nhờ bạn giúp đỡ thêm nha có đc ko bạn

MagicianS
18-09-09, 09:51 PM
... và Sinh nữa mình cũng cám ơn bạn đã quan tâm đến mình nếu và ngày nữa đc mình sẽ ra ngoài Sinh nhờ bạn giúp đỡ thêm nha có đc ko bạn

mình lúc nào cũng sẵn sàng. cố gắng ra được là tốt. bạn có đi cai ở bất cứ đâu cũng phải mất ít nhất 2t. số tiền đó đủ để bạn đến cửa nhà mình, mình sẽ đón bạn và bạn đã có thể hoàn toàn yên tâm.:biggrin:

nguahoang_khatvong
19-09-09, 07:06 PM
tinhnong08 oi mình ỏ Hà Nội cơ hihihi nhưng bạn ơi nếu như tôi ở cùng TP với bạn thì cũng không nên ở cùng nhau ông bạn ạ.2 thằng cùng chơi cái này mà ở cùng nhau thì chỉ có...hehehe chơi lại lai ngay chứ cai cái nỗi rì.Các bạn ơi nguahoang xin được cảm ơn các bạn nhiều lắm.Có các bạn mà mình hiểu 1 điều rằng:"vẫn còn rất nhiều người quan tâm đến nguahoang" Sau cái lần cai 2 ngày rồi chơi lại 1 ngày giờ mình lại ở nhà và bỏ được 3 hôm rồi.Đang cố gắng vượt qua cái thứ " bỏ mẹ" này rồi vài ngày nữa uống thuốc chống tái nghiện.Hi vọng lần này sẽ vượt qua được và sẽ từ bỏ MT.Chứ sống thế này nhục nhã quá,khổ sở vô cùng.2 năm nguahoang đi cai nghiện ở TTGDLDXH hix cuộc sống khổ nhục đến mức độ nào(thiếu thốn đủ mọi thứ,sáng thì mỳ tôm "xuông",cơm 2 bữa thì chỉ có 3 miếng thịt toàn bì và mỡ mỏng như tờ giấy +7_10 hột lạc rang+1 bát canh 6 thằng ngồi ăn,Tối đi kangtin được tiêu 10 ngàn nhưng biết mua gì khi toàn kẹo lạc với kẹo vừng may còn được uống hộp sữa.Hàng ngày lao động thì vất vả, thiếu khoán thì bị bọn cán bộ cho vài cái tát thậm chí còn đánh bằng rùi cui cả đấm đá nữa hix.Tắm rửa ỉa đái theo giờ,quần áo thì hôi mù chẳng được giặt,tắm có khi còn chưa ướt hết đũng quần thì đã bị đuổi lên hix ghẻ lở hăc lào là chuyện bình thường) khổ sở như vậy mà khi về đến XH thì lại chẳng nhớ gì cả Lại lao đầu vào MT hix. Nếu còn chơi MT thì suốt đời chỉ có :"Nhà Tù và cái Chết" Vi vậy mà rất mong các bạn hãy tránh xa MT đừng bao giờ thử dù chỉ là 1 lần.Cuối cùng nguahoang xin cảm ơn các bạn đã quan tâm đến nguahoang

thienlong
20-09-09, 12:31 AM
bạn giống với cái tên của bạn rồi đó khát vọng à khát vọng để sống khát vọng để được làm người bạn nhé !

nguoithichhoacucdai
20-09-09, 07:48 AM
@: cám ơn bạn nguoithichhoacucdai nhiều lắm nha bạn,
Bạn ko cần phải cám ơn mình đâu. Mong bạn sớm vượt qua!

nguoidaukho
14-10-09, 10:53 AM
minh la thanh vien moi tham gia dien dan, rat mong duoc su chia se va tu van cua cac ban, cho den ngay hom nay minh da cat con duoc 7 ngay roi, nguoi da ko con met nua nhung van con cam jac them nho matuy lam, minh rat muon uong thuoc chong tai vi co nghe thienlong noi khi uong thuoc chong tai se jup minh han che them nho matuy nhung hien jo minh van chua mua duoc,cac ban tren dien dan lam on giup minh voi (minh o TPHCM)
rat mong duoc su giup do cua cac ban
Than

thienlong
14-10-09, 02:49 PM
[QUOTE=nguoidaukho

viết có dấu cho dễ đọc bạn mình nhắn tin cho bạn đó thuê nhiều phim hay vào mấy trang phim mà xem bạn nhé thời gian này mất ngủ dài dài đùng bỏ cuộc đó kế nó ban ngày bạn lên vận đồng nhiều những kiếm việc gì nhẹ nhẹ để làm dần dần bạn sẽ ngủ lại bình thường !

tai_sao_toi_lai_nghien
14-10-09, 08:39 PM
nguahoang ơi!Cho tôi hỏi bạn câu này nhé.Bạn đã từng cai ở trung tâm GDLDXH số 6 sóc sơn đúng không.Nghe bạn kể về cuộc sống ở đó tôi thấy vậy nên hỏi bạn.Tôi cũng đã từng ở đó nè.Về rồi lại tái nghiện bạn ah.Hôm nay đã sang ngày thứ 2 rồi bạn ah.Còn ngày mai nữa la tôi qua được giai đoạn đầu tiên.Nhưng làm sao để giữ được đây hả các bạn.Cho tôi một lời khuyên các bạn nhé

thienlong
14-10-09, 09:41 PM
mình cũng nghĩ như vậy đâu nhất thiết cứ phải đi trung tâm mới cai được cai ở nhà hay trung tâm cũng vậy cả thôi bạn đang cai tay bo à con mệt dài dài đó bạn cố lên nhé mình mách bạn mẹo này nhé bạn đang ở nhà nhưng bạn cứ coi như đang ở trung tâm cai nghiện đi tư tưởng sẽ tôt hơn yên tâm cai thấy mấy ông bạn mình nói chuyện vào trung tâm thì khỏi thấy vật luôn còn cai ở nhà thì vật vã đủ trò còn sau cai bạn lên ở trong nhà 1 thời gian dài dài chuẩn bị tình thần sức khoẻ thật tốt mình nghĩ ít nhất cũng phải 3 đến 6 tháng mới ổn thì mới lên ra ngoài xã hội rồi kiếm 1 công việc gì đó làm việc gì cũng được càng vất vả càng bận bịu càng tốt bạn sẽ không còn thời gian mà nghĩ đến matuy nữa !

tai_sao_toi_lai_nghien
15-10-09, 09:53 AM
Tôi cảm ơn bạn rất nhiều khi bạn đã cho tôi những lời khuyên đó bạn ah.Bạn ơi nhưng tôi có rất nhiều nỗi niềm bạn ah.Tôi đã từng tốt nghiệp ĐH,ra trường một cái là tôi bị đưa lên TTGDLDXH Số 6 bạn ah.Từ khi ra khỏi trung tâm tôi cũng đã từng đi làm rồi bạn ah.Bất kỳ ở CTy nào tôi cũng được mọi người nhìn nhận là một người làm được việc.Rồi mọi người cũng đã từng tạo dựng cho tôi chỗ đứng trong CTy.Nhưng cứ được thời gian là tôi lại nghiện lại bạn ah.Tôi đã nghỉ việc ở 2 CTy rồi bạn ah.Hiện giờ tôi cũng đang công tác tại 1 CTy khác ở xa nhà bạn ah.Tưởng là tránh xa môi trường ở Hà Nội(Vì nhà tôi ở Hà Nội mà)Tôi sẽ vượt qua được cám dỗ.Nhưng đến nơi đó một lần nữa tôi lại lao vào cái chết oan nghiệt này.Tôi mới nghiện lại được 1 tháng bạn ah.Sau nhiều đêm suy nghĩ tôi quyết tâm xin nghỉ việc một thời gian(lấy lý do đi chữa bệnh bạn ah)Và tôi đã về nhà với mẹ tôi và em trai tôi.Mấy hôm đầu về tôi vẫn giấu mọi người và vẫn lén nút đi chơi.Nhưng hôm nay tôi đã quyết tâm được sang ngày thứ 3 rồi bạn ah.Lần này có vẻ không kinh hoàng như những lần cai trước(có lẽ do tôi mới nghiện lại).Tôi đã nằm cai bo và co sự động viên của mẹ va em trai.Hôm nay là thứ 5 rồi bạn ah mà theo đúng kế hoạch thì đầu tuần này tôi phải về CTy.Tôi rất lo vì sợ lại tiếp tục vấp ngã.Nhưng tôi không đi thì cũng không được ban ah.Vì nếu tôi nghỉ tôi sẽ mất cơ hội đẻ làm việc(Ở đây họ nhìn nhận tôi lắm bạn ah)Tôi không muốn một lần nữa tôi bị mất việc bạn ah.Đợt này cai tôi thấy rất nhẹ nhàng bạn ah.Đêm hôm qua mặc dù không dùng chút thuốc ngủ nào nhưng tôi vẫn ngủ được 5 tiếng bạn ah.Sáng nay tỉnh dậy tôi thấy đầu óc rất thoải mái và nhẹ nhõm.Tôi rất vui khi nhận được những góp ý của bạn.Mong rằng sẽ hay gặp được bạn trong diễn đàn này.Chào thân ái và chúc vui vẻ!

thienlong
15-10-09, 02:01 PM
Bạn nghĩ thử xem nếu còn dùng matuy thì trước sau mọi người cũng biết và khi biết rồi thì không chỗ nào để người nghiện làm việc đâu lần này bạn cai những chưa vật mấy vì bạn mới chơi lại tầm 1 tháng hoặc bạn chơi chưa theo 1 giờ nhất định lên cũng đỡ nhưng mình nói thật cắt cơn xong được vài ngày mà bạn đi làm lại thì rất khó khăn người vẫn đang mệt rồi cộng với tình thần chưa ổn định nữa bạn phải có bản lĩnh phi thường đó nếu không rất dễ đi lại con đường cũ từ bỏ được matuy thì cơ hội còn nhiều lắm bạn à còn nếu cứ loanh quoanh với matuy còn gì đâu bạn nói gì đến công việc chúc bạn thành công nhé mong tin bạn hàng ngày !

tai_sao_toi_lai_nghien
15-10-09, 02:48 PM
Bạn ah.Tôi rất vui khi nhận được những dòng chữ của bạn.Bạn ah tôi biết là rất khó nhưng tôi không thể làm cách nào được.Nếu mà chỉ 1 mình bản thân tôi thì thế nào cũng được.Nhưng còn bà con hàng xóm và gia đình người yêu của tôi ban ah.Mấy ngày nay khi thấy tôi về nhà là mọi người đã thắc mắc.Tôi không muốn một lần nữa người yêu của tôi biết sự thâthj phũ phàng này bạn ah.Cô ấy đã khổ vì tôi quá nhiều rồi.Chúng tôi đang định sang nam ổn định thì cưới ban ah.Nói thật với bạn tôi muốn có 1 mái ấm gia đình,tôi muốn có 1 đứa con để tôi quên đi tất cả những đam mê trên đời.Bạn ở TPHCM phai không?Ngày trước tôi cũng vào đó cai 2 lần rôi bạn ah.Lần nào tôi cũng giữ được hơn 1 năm.Nhưng cứ về đến hà nội được 1 thời gian la tôi lại nghiện lai ban ah.Năm 2003 tôi là 1 trong những người đầu tiên được thí điểm uống thuoccs chống tái ở bệnh viện bach mai.Tưởng rằng sẽ thoát được nỗi ám ảnh của ma tuý nhưng do không làm chủ được bản thân nên tôi lại nghiện lai.Bạn ơi tôi muốn làm lại cuộc đời lắm bạn ah.Bạn hãy cho tôi những lời tâm sự và những lời khuyên bạn nhé.Tôi cảm ơn bạn rất nhiều.Thân ái chào bạn!

thienlong
15-10-09, 10:34 PM
mình ở ngoài HN bạn ai trong hoàn cảnh bạn bầy giờ cũng nghĩ vậy thôi bạn còn gia đình bạn gái công việc chinh vì thế bạn đang quyết tâm từ bỏ matuy đấy thôi nhưng mình thấy không ổn bạn vừa cắt cơn được vài ngày người vẫn còn mệt tình thần thì chưa ổn đỉnh bạn vội vàng đi làm mà chính chỗ bạn làm hiện giờ lại là nơi bạn dùng lại matuy liệu bạn về đó không có người thân không ai bên cạch bạn có giữ được mình không đùng để đến lúc mọi thứ đi qua xa không còn gì mất tất cả gia đình bạn bè công việc lúc đó muốn quay lại càng khó bạn à mình mong lần này bạn có 1 quyết tâm thật cao đẻ vượt qua giai đoạn khó khăn này và luôn nghĩ về những điều tốt đẹp trong cuộc sống nếu không có matuy bạn nhé !

tai_sao_toi_lai_nghien
15-10-09, 10:55 PM
mình ở ngoài HN bạn ai trong hoàn cảnh bạn bầy giờ cũng nghĩ vậy thôi bạn còn gia đình bạn gái công việc chinh vì thế bạn đang quyết tâm từ bỏ matuy đấy thôi nhưng mình thấy không ổn bạn vừa cắt cơn được vài ngày người vẫn còn mệt tình thần thì chưa ổn đỉnh bạn vội vàng đi làm mà chính chỗ bạn làm hiện giờ lại là nơi bạn dùng lại matuy liệu bạn về đó không có người thân không ai bên cạch bạn có giữ được mình không đùng để đến lúc mọi thứ đi qua xa không còn gì mất tất cả gia đình bạn bè công việc lúc đó muốn quay lại càng khó bạn à mình mong lần này bạn có 1 quyết tâm thật cao đẻ vượt qua giai đoạn khó khăn này và luôn nghĩ về những điều tốt đẹp trong cuộc sống nếu không có matuy bạn nhé !Bạn ơi tôi rất hiểu những gì bạn lo lắng cho tôi,nhưng tôi không thể nghỉ làm được bạn ạ.Tôi biết là tôi sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng tôi đành phải nhắm mắt lại và cầu nguyện cho bản thân mình sẽ có một bản lĩnh để vượt qua cái thứ chết người đó.Hiện tại mình thấy người còn hơi mệt và ăn chưa ngon miệng,ngủ chưa được sâu giấc bạn ạ.Bạn ở chỗ nào hà nội vậy.bạn đã đi làm gì chưa hay vẫn đang ở nhà.Nếu một ngày nào đó vào diễn đàn mà không thấy mình có nghĩa là mình đã đi làm rồi bạn nhé.Bạn ơi hãy cầu nghuyeenj cùng tôi để tôi xa lánh được cái thứ chết người này bạn nhé.Một lần nữa cám ơn bạn rất nhiều về những lời khuyên bổ ích của bạn dành cho tôi.Tôi chúc bạn sẽ thành công với những gì bạn muốn.Chào thân ái

nguoithichhoacucdai
16-10-09, 07:12 AM
cố lên bạn nhé.
chúc thành công!

tai_sao_toi_lai_nghien
16-10-09, 09:43 AM
Có những bạn trẻ buồn riêng mà đâm chán đời.Tìm nàng tiên nâu mong thoát nỗi sầu đầy vơi.Có những bạn trẻ vì ham tìm cảm giác lạ.Tiêm chích nát tay làm thân mình thêm tàn tạ.Bạn ơi hãy lánh xa chất độc ma tuý bám vào sẽ chẳng buông tha.Làm khổ đău gia đình,lamf tan nát cửa nhà.Bạn ơi hãy lánh xa.Bạn ơi....hãy lánh xa.

thienlong
16-10-09, 02:46 PM
Có những bạn trẻ buồn riêng mà đâm chán đời.Tìm nàng tiên nâu mong thoát nỗi sầu đầy vơi.Có những bạn trẻ vì ham tìm cảm giác lạ.Tiêm chích nát tay làm thân mình thêm tàn tạ.Bạn ơi hãy lánh xa chất độc ma tuý bám vào sẽ chẳng buông tha.Làm khổ đău gia đình,lamf tan nát cửa nhà.Bạn ơi hãy lánh xa.Bạn ơi....hãy lánh xa.

Sức khoẻ bạn đến hôm nay sao rồi cố gắng vận động nhẹ nhẹ bạn nhé tắm nhiều vào càng tốt cho đầu óc nó thoải mái hơn cùng có gắng bạn nhé !

tai_sao_toi_lai_nghien
16-10-09, 02:55 PM
Thienlong ơi!Ngày hôm nay thực sự là 1 ngày mà mình cảm thấy rất yêu đời và rất thoải mái bạn ah.Sáng nay sau 1 giấc ngủ khi tỉnh dậy mình đã thấy trong người rất thoải mái và rất đói bạn ah.Mình ăn vào đã thấy ngon miệng.Mình vui quá ban ơi,vậy là bao đău đớn đã qua,bao mệt mỏi đã tan biến sau mấy ngày chấp nhận nằm cai bo.Thực sự là mình cảm thấy rất thoải mái và rất yêu đời.

thienlong
16-10-09, 03:34 PM
Thienlong ơi!Ngày hôm nay thực sự là 1 ngày mà mình cảm thấy rất yêu đời và rất thoải mái bạn ah.Sáng nay sau 1 giấc ngủ khi tỉnh dậy mình đã thấy trong người rất thoải mái và rất đói bạn ah.Mình ăn vào đã thấy ngon miệng.Mình vui quá ban ơi,vậy là bao đău đớn đã qua,bao mệt mỏi đã tan biến sau mấy ngày chấp nhận nằm cai bo.Thực sự là mình cảm thấy rất thoải mái và rất yêu đời.

hê hê luôn yêu đời nhé mà không được chủ quan đâu đấy :D!

tubo
17-10-09, 03:11 AM
tôi ko muốn chơi nữa, nhưng mà lần nào cai tôi cũng tái nghiện lại, hôm nay tôi quyết định cai thêm lần nữa ko biết lần nầy tôi có thể từ bỏ được hay ko, tôi rất cần 1 người để tâm sự nhưng mà xung quanh chẳn có ai cô đơn quá, mọi người có thể giúp tôi đc hay ko (tôi tự cai sống ở nhà).
mình là thành viên mới mình nghiện 10 năm, mà lần nào cũng cai tại nhà cai sống, mình 30 tuổi rất khó đó bạn ơi, mình cũng mới bỏ được một tuần, mong lên diễn đàn này để có thêm sức mạnh bỏ dứt nó được

tubo
17-10-09, 03:25 AM

mình cho bạn lời khuyên nha đừng than khóc hãy hành động đừng bỏ cuộc mặc dầu mình biết ma tuý có thể thắng bạn cả trăm lần nhưng bạn sẽ và chắc chắn thắng nó, nói chung bạn sẽ té mà biết đứng lên đi tiếp là đc, mỗi lần té rồi đứng lên bạn sẽ có kinh nghiệm rồi một ngày nào đó bạn sẽ ko bao giờ té nữa nha, hãy nhớ một điều ko có ma tuý ta sẽ sống còn có nó ta sẽ chết nên dù vui hay buồn hay bị cảm giác thèm thì sẽ vượt qua

thienlong
17-10-09, 07:03 AM
Sức khoẻ bạn sao rồi cố ăn nhiều nhé cho mau lại người có sức khoẻ tình thần mới khá hơn được bạn cần chia sẻ gì vào đây với mình và mọi người nhé bạn nói đúng đó cho dù có thế nào và khó khăn sao đí nữa thì vẫn phải cố gắng đến khi nào không cố gắng được nữa thì chết quách đi cho đỡ mệt chứ không thể sống chung với matuy được mệt mỏi lắm chán lắm người không ra người ma không ra ma sống vậy thì sống làm gì cùng cố gắng bạn nhé !

tinhnong-08
26-11-09, 06:54 PM
mình mới đi cai về, nên bấy lâu ko có lên diễn đàn, mới về là lên xem mọi ngwowif thế nào nè, thiên long bạn khoẻ ko mình có đọc những:D tin off line của ban, cám ơn bạn nhiều

thienlong
26-11-09, 07:22 PM
mình mới đi cai về, nên bấy lâu ko có lên diễn đàn, mới về là lên xem mọi ngwowif thế nào nè, thiên long bạn khoẻ ko mình có đọc những:D tin off line của ban, cám ơn bạn nhiều

thenlong khoẻ tinhnong sao lại vừa đi cai về lại tái lại à nghe thienlong đi uống thuốc chống tái đều vào thời gian đâu này kg có thuốc anh em mình khó vượt qua được lắm kg buồn nữa nhé cái gì qua thì quên đi giờ lại bắt đầu lại từ đâu cố lên tinhnong !

hello_all
26-11-09, 08:33 PM
Chúc mừng tinhnong nha, chúc mừng bạn gia nhập NiemTin Group. Cai rất dễ nhưng để không tái mới khó. Hy vọng bạn sẽ uống thuốc chống tái để không va lại con đường cũ

thanhe4
08-12-09, 08:00 AM
tinhnong08 oi mình ỏ Hà Nội cơ hihihi nhưng bạn ơi nếu như tôi ở cùng TP với bạn thì cũng không nên ở cùng nhau ông bạn ạ.2 thằng cùng chơi cái này mà ở cùng nhau thì chỉ có...hehehe chơi lại lai ngay chứ cai cái nỗi rì.Các bạn ơi nguahoang xin được cảm ơn các bạn nhiều lắm.Có các bạn mà mình hiểu 1 điều rằng:"vẫn còn rất nhiều người quan tâm đến nguahoang" Sau cái lần cai 2 ngày rồi chơi lại 1 ngày giờ mình lại ở nhà và bỏ được 3 hôm rồi.Đang cố gắng vượt qua cái thứ " bỏ mẹ" này rồi vài ngày nữa uống thuốc chống tái nghiện.Hi vọng lần này sẽ vượt qua được và sẽ từ bỏ MT.Chứ sống thế này nhục nhã quá,khổ sở vô cùng.2 năm nguahoang đi cai nghiện ở TTGDLDXH hix cuộc sống khổ nhục đến mức độ nào(thiếu thốn đủ mọi thứ,sáng thì mỳ tôm "xuông",cơm 2 bữa thì chỉ có 3 miếng thịt toàn bì và mỡ mỏng như tờ giấy +7_10 hột lạc rang+1 bát canh 6 thằng ngồi ăn,Tối đi kangtin được tiêu 10 ngàn nhưng biết mua gì khi toàn kẹo lạc với kẹo vừng may còn được uống hộp sữa.Hàng ngày lao động thì vất vả, thiếu khoán thì bị bọn cán bộ cho vài cái tát thậm chí còn đánh bằng rùi cui cả đấm đá nữa hix.Tắm rửa ỉa đái theo giờ,quần áo thì hôi mù chẳng được giặt,tắm có khi còn chưa ướt hết đũng quần thì đã bị đuổi lên hix ghẻ lở hăc lào là chuyện bình thường) khổ sở như vậy mà khi về đến XH thì lại chẳng nhớ gì cả Lại lao đầu vào MT hix. Nếu còn chơi MT thì suốt đời chỉ có :"Nhà Tù và cái Chết" Vi vậy mà rất mong các bạn hãy tránh xa MT đừng bao giờ thử dù chỉ là 1 lần.Cuối cùng nguahoang xin cảm ơn các bạn đã quan tâm đến nguahoang
[SIZE="3"]o ha noi ah? toi cung o ha noi nay.cong nhan choi cai nay ma co 2 thang ngay nao cung di voi nhau thi vui that. toi cung bo nhieu lan lam ma chua lan nao duoc qua 2 ngay ca, lan nay quyet tam lan nua xem sao. chac lan nay la lan cuoi cung khong bao gio tai nghien nua. hen gap lai cac ban sau 1 thang nua nhe, cac ban co giao luu gap go nhau thi cho minh di cung voi nhe cuoc song that la buon te neu thieu hẻ[oin cac ban a? voi minh no luon nhu vay nen chua bao gio dut ra duoc. co gi lien lac voi minh qua yahoo nick casinotivoli nhe. minh cung o ha noi quan dong da. kho cai la minh quen nhieu nguoi nghien qua ca nghien ca ban hang nua chu mua ca banh minh cung mua duoc chinh vi the nen minh that be tac quyet cai lan cuoi cung nua xong di kiem vai co ban gai thoi chu khong choi cai thu ay nua:) BAY GIO MINH PHAI GOI DIEN CHO ONG ANH LAY THEM CHOI VAI NGAY NUA ROI BO HAN LUON. NGHIEN THANG NAO VAN CUNG HAY CA DAU OC HAY PHAI NGHI DEN XOAY TIEN TOT NHAT LA DA NGHIEN VOI NHAU THI CU THANG THAN LA HAY NHAT CHU MAY CAI VAN NGHIEN NGHE NHIEU QUEN QUA THUOC HET ROI BAN AH ]

phanhieu
08-12-09, 08:23 AM
minh duoc 3 hom roi. co len ban. co len nhe. tu minh cuu minh thoi. luon ben ben

hello_all
08-12-09, 09:28 PM
[SIZE="3"]o ha noi ah? toi cung o ha noi nay.cong nhan choi cai nay ma co 2 thang ngay nao cung di voi nhau thi vui that. toi cung bo nhieu lan lam ma chua lan nao duoc qua 2 ngay ca, lan nay quyet tam lan nua xem sao. chac lan nay la lan cuoi cung khong bao gio tai nghien nua. hen gap lai cac ban sau 1 thang nua nhe, cac ban co giao luu gap go nhau thi cho minh di cung voi nhe cuoc song that la buon te neu thieu hẻ[oin cac ban a? voi minh no luon nhu vay nen chua bao gio dut ra duoc. co gi lien lac voi minh qua yahoo nick casinotivoli nhe. minh cung o ha noi quan dong da. kho cai la minh quen nhieu nguoi nghien qua ca nghien ca ban hang nua chu mua ca banh minh cung mua duoc chinh vi the nen minh that be tac quyet cai lan cuoi cung nua xong di kiem vai co ban gai thoi chu khong choi cai thu ay nua:) BAY GIO MINH PHAI GOI DIEN CHO ONG ANH LAY THEM CHOI VAI NGAY NUA ROI BO HAN LUON. NGHIEN THANG NAO VAN CUNG HAY CA DAU OC HAY PHAI NGHI DEN XOAY TIEN TOT NHAT LA DA NGHIEN VOI NHAU THI CU THANG THAN LA HAY NHAT CHU MAY CAI VAN NGHIEN NGHE NHIEU QUEN QUA THUOC HET ROI BAN AH ]

Bỏ là bỏ, chứ bạn đừng có tư tưởng là lấy thêm 1 it chơi thêm vài ngày rồi cai. Khi cai thì mệt lại nghĩ chơi thêm 1 it vài ngày cứ vậy lẫn quẫn hoài không dứt ra được đâu bạn ơi. Mình đã từng như bạn nè, cứ nghĩ chơi thêm lần cuối rồi cai kết cục lúc đó chỉ lần cuối mà ko thấy lần kết thúc. Cố gắng đi bạn ơi tránh xa MT để cuộc đời nó khác. Sống mà nghiện khó chịu lắm. Đúng không nè

tuhaodilenvietnam
12-12-09, 09:29 AM
mình làm bên kinh doanh nhập khẩu dược phẩm.mình biết một loại dược phẩm cai nghiện ma túy của công ty lục thần trung quốc.tên là đồn bảo số 1.đây là nghiên cứu của nhà khoa học phan tâm phú đã ứng dụng cho hơn 3000 người nghiện ở trung quốc.tỉ lệ đạt 97%.thông tin này đã được nhắc đến trong bài báo của tác giả thuốc cai nghiện thiên thanh hoàn.trung quốc đã đi một bước rất dài trong nghiên cứu thuốc cai nghiện.nếu bạn thực sự có nhu cầu và tâm huyết mình sẽ giúp.thuốc này không bán trên thị trường mà được nhà nước trung quốc quản lý theo dõi hiệu quả cũng như tỉ lệ tái nghiện đối với bệnh nhân.
sắp tới công ty mình có tham gia một buổi hội thảo về quản lý và phát triển ứng dụng dược liệu tự nhiên trong ngành dược tại bắc kinh.mình sẽ cố gắng tìm hiểu để có loại thuốc này đem về việt nam cho bạn mình dùng thử.
chúc bạn mạnh khỏe.
chào thân ái.
tuhaodilenvietnam@yahoo.com

binhpm1987
12-12-09, 11:08 AM
Bỏ là bỏ, chứ bạn đừng có tư tưởng là lấy thêm 1 it chơi thêm vài ngày rồi cai. Khi cai thì mệt lại nghĩ chơi thêm 1 it vài ngày cứ vậy lẫn quẫn hoài không dứt ra được đâu bạn ơi. Mình đã từng như bạn nè, cứ nghĩ chơi thêm lần cuối rồi cai kết cục lúc đó chỉ lần cuối mà ko thấy lần kết thúc. Cố gắng đi bạn ơi tránh xa MT để cuộc đời nó khác. Sống mà nghiện khó chịu lắm. Đúng không nè

toi bao ong nay dung lay them 1 it ma lay nhieu vao nam nha hut tu tu rui chet chu cai gi ong neu ma cai thi len bo ha di y chi ko co thi chi co cai tu dan truoc ra dang sau thoi ong da quyet tam dau ma doi cai

vjtvjt
28-12-09, 04:00 PM

Bạn em cũng đã cai được 3 tháng rùi, vào diễn đàn em mới hiểu thêm nỗi khổ, vất vả khi cai nghiện. Em cũng chẳng bít phải làm thế nào để giúp bạn ấy nữa chỉ bít ở bên động viên mà thôi! A cố gắng lên nhé, thời gian đầu chắc chắn sẽ rất khó nhưng hãy tìm cho mình một người bạn để chia sẻ có lẽ sẽ tốt hơn. Chúc ah sớm thành công nhé!