PDA

View Full Version : Cấp cứu, cấp cứu! giúp mình với các bạn ơi!

anhsangcuoiduongham
27-10-09, 01:46 AM
Mình mới được biết và tham gia Diễn đàn này. Mình đọc thấy Diễn đàn thật ý nghĩa. Đúng là chỉ có cùng cảnh ngộ mới thấu hiểu và thông cảm, giúp đỡ nhau nhiệt tình như thế này.
Mình cũng là 1 người nghiện lâu năm, cứ cai xong được 1 thời gian lại chơi lại. Có lẽ tại mình quá thiếu bản lĩnh. Lần cai gần đây nhất, mặc dù mình chích nhưng mình cai tay bo, chẳng thuốc men hỗ trợ gì hết, cứ vật vã mình lại vục đầu vào chậu nước lớn, xong tắm, chỉ có ngáp chảy nước mắt và mất ngủ đến gần tháng chứ không thấy gì nữa. Và khi đó mình có thời gian và sự trợ giúp của gia đình.
Hiện giờ, mình mới chơi lại khoảng 1 tháng nay và lại mới chích. Nhưng thời gian này, một phần vì công việc không thể vắng mặt dài ngày, hơn nữa mình không muốn gia đình biết vì mọi người đang đặt rất nhiều niềm tin rằng mình đã vượt qua. Vì thế, mình muốn tự cai không cho ai ngoài các bạn biết.
Vậy, các bạn cho mình hỏi với tình trạng như của mình hiện nay, cai bằng phương pháp nào là tốt nhất? ( Mình nghe nói, có thể cai = cách chích Subutex thay cho ma tuý được). Có đúng không các bạn, hãy chỉ cho mình với nhé.
Cám ơn các bạn nhiều!
Mong tin

thienlong
27-10-09, 06:04 AM
Mình mới được biết và tham gia Diễn đàn này. Mình đọc thấy Diễn đàn thật ý nghĩa. Đúng là chỉ có cùng cảnh ngộ mới thấu hiểu và thông cảm, giúp đỡ nhau nhiệt tình như thế này.
Mình cũng là 1 người nghiện lâu năm, cứ cai xong được 1 thời gian lại chơi lại. Có lẽ tại mình quá thiếu bản lĩnh. Lần cai gần đây nhất, mặc dù mình chích nhưng mình cai tay bo, chẳng thuốc men hỗ trợ gì hết, cứ vật vã mình lại vục đầu vào chậu nước lớn, xong tắm, chỉ có ngáp chảy nước mắt và mất ngủ đến gần tháng chứ không thấy gì nữa. Và khi đó mình có thời gian và sự trợ giúp của gia đình.
Hiện giờ, mình mới chơi lại khoảng 1 tháng nay và lại mới chích. Nhưng thời gian này, một phần vì công việc không thể vắng mặt dài ngày, hơn nữa mình không muốn gia đình biết vì mọi người đang đặt rất nhiều niềm tin rằng mình đã vượt qua. Vì thế, mình muốn tự cai không cho ai ngoài các bạn biết.
Vậy, các bạn cho mình hỏi với tình trạng như của mình hiện nay, cai bằng phương pháp nào là tốt nhất? ( Mình nghe nói, có thể cai = cách chích Subutex thay cho ma tuý được). Có đúng không các bạn, hãy chỉ cho mình với nhé.
Cám ơn các bạn nhiều!
Mong tin

lần cai bo trước cứ gọi là tạm thành công là do bạn có sự hỗ trợ của gia đình và quyết tâm của bạn con chuyện tái nghiện đi tái nghiện lại phần nhiều là chưa hiểu đúng về matuy để cắt cơn chỉ vài ngày là hết nhưng những ảnh hưởng sau khi cai vẫn còn kéo dài rất dễ kiến người nghiện dùng lại matuy phải cách lý dài dài bạn à càng vội vàng càng khó thành công còn hiện tại bạn định tự cai mình nói luôn nếu 1 mình bạn thì kg làm nổi đâu đến cữ thì bạn biết rồi đó ma quỷ cũng kg là gì với nó lúc đó chỉ có sự hỗ trợ của người thân hoặc cách ly đặc biệt mới giúp bạn qua được thồi .
( Mình nghe nói, có thể cai = cách chích Subutex thay cho ma tuý được). Có đúng không các bạn, hãy chỉ cho mình với nhé.: cái này mình kg biết bạn thông cảm nhé mình kg giúp được gì !

CongTu
09-11-09, 01:25 PM
Ban mua thuóc ho terpin ma uống, khi nao thèm thuốc thì uống 10 - 15 vien thui, uống vào đảm bảo hết vật liền, ra hiêu thuốc nào mua cũng có hết, mà chi uống mấy ngày để cai thui uống nhiều chắc cũng có hại lắm đấy

Song Khoa
09-11-09, 03:25 PM
( Mình nghe nói, có thể cai = cách chích Subutex thay cho ma tuý được). Có đúng không các bạn, hãy chỉ cho mình với nhé.
Mong tin

Không thể chích Subutex để cai ma tuý được đâu bạn, thông tin trên là không chính xác đâu. Subutex dùng để cai bằng cách ngậm dưới lưỡi tuy nhiên Subutex là một loại ma tuý bị cấm.

thienlong
10-11-09, 05:37 AM
( Mình nghe nói, có thể cai = cách chích Subutex thay cho ma tuý được). Có đúng không các bạn, hãy chỉ cho mình với nhé.

dùng Subutex để cai thì mình chưa nghe nói đến nhưng nếu đang dùng sebutex vẫn dùng matuy được mà khi dùng vào sẽ phê hơn ảo hơn bình thường tình trạng này mà kéo dài dẫn đến nghiện cả 2 cái đến lúc đó còn mệt hơn đó vì sebutex đắt tiền hơn cả matuy mà !

ltvt
10-11-09, 06:47 AM
Subutex (hay buprenorphine hydrochloride) được Bộ Y tế Singapo cho phép lưu hành tư năm 2000 và chính thức được sử dụng trong điều trị thay thế cho người nghiện ma tuý gốc opiate (như heroin) từ năm 2002. Mục đích của liệu pháp điều trị thay thế này là nhằm làm giảm sự ham muốn đối với heroin của cơ thể từ đó hỗ trợ, giúp cho người nghiện tăng cường hoà nhập xã hội, tăng cường các mối quan hệ cá nhân, công ăn việc làm.

Tuy nhiên, sau một thời gian áp dụng, các cơ quan chức năng đã nhận thấy rằng đã xuất hiện một lớp người nghiện thuốc Subutex xuất hiện. Hiện tượng phổ biến là việc pha trộn Subutex với một số loại tân dược khác và chích vào ven. Vấn đề tiêm chích hỗn hợp này để thoả mãn cơn nghiện đã kéo theo các nguy cơ nghiêm trọng khác như lây nhiễm các căn bệnh lây qua đường máu như viêm gan B, C và nguy hiểm nhất là HIV/AIDS… Đã có một số trường hợp tử vong khi tiêm chích loại chất gây nghiện này được ghi nhận. Một số người nghiện sau khi chích xong vứt bơm kim tiêm bừa bãi đã kiến cho dự luận xã hội lên án và lo ngại về an toàn, trật tự xã hội. Đáng chú ý là vấn đề tiêm chích Subutex đã ngày càng trở nên nghiêm trọng và tạo ra một hiện tượng “văn hoá bơm kim tiêm” chưa từng xảy ra ở đất nước này, ngay cả ở giai đoạn nghiêm trọng nhất của tệ nghiện heroin. Trước thực trạng đó, nhằm siết chặt việc quản lý lưu hành thuốc Subutex, tháng 11 năm 2005, Bộ Y tế Singapo đã ban hành một số quy định cụ thể về các trường hợp kê đơn thuốc Subutex trong điều trị cho người nghiện ma tuý trong đó đưa ra các biện pháp nhằm kiểm soát, quản lý chặt chẽ, chống thất thoát, lạm dụng Subutex. Đồng thời, Bộ Y tế cũng ban hành hệ thống cơ chế đăng ký người nghiện có sử dụng liệu pháp điều trị bằng Subutex. Hệ thống này cho phép theo dõi, quản lý việc kê đơn thuốc Subutex của các bác sỹ và ngăn ngừa người nghiện lén lút mua nhiều hơn số lượng được phép để cung cấp cho hoạt động sử dụng bất hợp pháp. Thêm vào đó, Bộ Y tế đã ra quy định bắt buộc các bác sỹ có liên quan đến hoạt động điều trị bằng thuốc Subutex phải tham dự một lớp học bắt buộc về kiểm soát, quản lý loại thuốc này.

Về phần mình, Uỷ ban phòng chống ma tuý trung ương của Singapo (CNB) đã rà soát, nghiên cứu và nhận thấy rằng, nguồn cung cấp Subutex cho người nghiện trong xã hội đều từ nguồn thuốc lưu hành hợp pháp trên thị trường chứ không có nguồn bất hợp pháp. Một số cảnh báo đã được đưa ra, tuy nhiên, chưa có một biện pháp mạnh mẽ nào được triển khai. Do được Bộ Y tế cho phép lưu hành trên toàn quốc nên ai cũng có thể dễ dàng mua được Subutex, chính vì vậy, số người nghiện loại thuốc này ngày càng gia tăng. Cho đến tháng 8/2006, nhận thức được nguy cơ lạm dụng ngày càng nghiêm trọng hơn, Bộ Y tế Singapore đã quyết định bổ xung chất Buprenorphine, thành phần chính của thuốc Subutex vào danh sách các hoạt chất gây nghiện cần quản lý chặt chẽ trong Bảng A của Luật phòng chống lạm dụng, sử dụng sai mục đích các loại thuốc. Điều này có nghĩa là việc nhập khẩu, lưu hành, tàng trữ và sử dụng Subutex đề là phi pháp. Đồng thời với việc ban hành lệnh cấm lưu hành và sử dụng Subutex, Bộ Y tế Singapo đã triển khai một chương trình mang tên “Chương trình điều trị phục hồi tự nguyện cho người nghiện Subutex” nhằm đưa ra một cơ hội cai nghiện tự nguyện cho tất cả những người lạm dụng Subutex, chương trình được xây dựng gồm hai nội dung: điều trị và tư vấn. Người nghiện có thể tự nguyện đăng ký tham gia trong thời gian hai tuần: từ 14-27/8/2006. Sau thời gian này, theo thống kê của Bộ Y tế, có 3.034 người đăng ký tham gia chương trình, tuy nhiên sau đó chỉ còn 2.269 người tham gia điều trị và trong số này chỉ có 1.544 người hoàn thành chương trình điều trị. Chương trình điều trị tự nguyện này của Bộ Y tế kết thúc vào ngày 30/9/2006.

Sau thời gian này, Uỷ ban phòng chống ma tuý trung ương sẽ có các biện pháp mạnh đối với những người nghiện tiếp tục lén lút sử dụng Subutex trái phép. Cụ thể, từ ngày 1/10/2006, người nào bị phát hiện nghiện chất buprenorphine khi đã có 2 tiền sự về việc sử dụng trái phép các loại ma tuý khác (như heroin, ma tuý tổng hợp) sẽ bị truy tố và phạt tù từ 5 đến 7 năm và bị đánh từ 3 đến 6 gậy. Như vậy, chỉ trong một thời gian ngắn, từ năm 2002 cho đến 2006, chương trình điều trị thay thế bằng Subutex cho người nghiện ma tuý gốc opiat đã không thể được tiếp tục lưu hành. Đây là một kinh nghiệm về việc nghiên cứu, áp dụng các hình thức điều trị thay thế thích hợp cho các quốc gia.
Một số thông tin liên quan theo thống kê của Ủy ban phòng chống ma túy Singapore:

Số người nghiện ma tuý bị bắt giữ:
- 6 tháng đầu năm 2007: 999 người;
- 6 tháng cuối năm 2006: 772 người;
- và 6 tháng đầu năm 2006: 446 người..

Trong tổng số người nghiện chất buprenorphine chiếm đa số (41%) trong tổng số người nghiện bị bắt giữ. Số người nghiện Heroin đứng thứ hai, chiếm 30% và người nghiện các loại ma tuý tổng hợp như ‘Ecstasy’, methamphetamine… chiếm 25% còn người nghiện cần sa chiếm 4%.

ltvt
10-11-09, 06:51 AM
Ngày 26/6/2007, Cục CSĐT tội phạm về ma túy Bộ CA phối hợp CA quận 3 TP HCM đã bắt quả tang Trần Quang Thọ (SN 1963, trú quận Gò Vấp, nghề nghiệp dược tá) và Nguyễn Minh Dũng (SN 1971, trú tại quận 3) đang có hành vi mua - bán thuốc tân dược gây nghiện hiệu SUBUTEX.

Sự việc xảy ra tại một hiệu thuốc thuộc Cty cổ phần Dược phẩm quận 3 TP HCM. Cơ quan CA thu tại chỗ 14 viên tân dược SUBUTEX dạng nén và 10 triệu đồng.

Mở rộng vụ án, CQĐT đã khám xét khẩn cấp nơi ở của Trần Quang Thọ, thu giữ thêm 91 viên SUBUTEX, 205 viên ROHYPNOL thành phần có chứa DIAZEPAM, 2 thùng tân dược gây nghiện và thuốc hướng thần nặng khoảng 3 kg, 41 thùng tân dược khác chưa rõ nguồn gốc cùng nhiều tài liệu liên quan.

Hiện vụ việc đang được mở rộng điều tra.