PDA

View Full Version : anh chị giúp em với

thehungbkdn
18-11-09, 09:16 PM
Thưa các anh chị trên diễn đàng em hiện đang là sinh viên. Em chưa quan hệ tình dục và không tiêm chích ma tuý. Em có một câu hỏi mong anh chị tư vấn giúp em với ạ: Cách đây gần 1 tuần em có chơi đá banh và chân phải của em có 1 vết cây gai làm trầy sướt( vết sướt nhỏ và có rỉ máu gitọ máu cở khaỏng 1mm ít thôi ạ) em không để ý về nhà tắm em mới phát hiện ra. Em không biết là đội bóng bên kia có ai bị trầy giống em không. Cho em hỏi với trường hợp xấu nhất là cầu thủ bên kia cũng bị trầy do vết gai và trong lúc đá banh có kèm em thì khả năng 2 vết thương chạm nhau có lớn không ạ? Và nếu máu hay mồ hôi của người đó( nếu lở cậu ta bị nhiễm HIV) có chạm vào vết thương do gai làm trầy đó khi khả năng em bị lây nhiễm HIV và các bệnh qua đường máu cao không ạ. Và nếu máu của người nhiễm HIV có dính vào vết thương của em ( vết thương chỉ trầy sướt mà không chảy máu) thì em có thể bị nhiễm HIV không ạ. Em có cần đi xét nghiệm HIV không ạ?
Em mong các anh chị tư vấn giúp em gần 1 tuần này em không dám đá banh nữa lúc nào cũng nghĩ đến chuyện nhiễm bệnh. Em xin cam ơn ạ.

hello_all
18-11-09, 09:19 PM
Theo mình biết thì trường hợp như bạn rất khó bị lây nhiễm, thêm 1 phần nữa là vết xước của bạn ko ra máu thì không thể bị lây nhiễm qua đường máu được. Đừng suy nghĩ lung tung mà hại thân nha bạn

Sean
18-11-09, 09:21 PM
Bạn cứ yên tâm đi ko sao đâu, khả năng lây nhiễm trong trường hợp này chưa đến 0,01%. Ngày xưa ở trường cai nghiện mình còn đánh nhau bê bết máu mà khả năng lây nhiễm vẫn nhỏ nữa nên bạn yên tâm đi

thehungbkdn
18-11-09, 09:24 PM
Em cảm ơn anh mấy anh đã tư vấn giúp em ạ. Nhưng em sợ lắm em tư vấn ở tâm sự bạn trẻ họ cũng nói là nguy cơ của em rất thấp nhưng vẫn khuyên em đi xét nghiệm em cũng không hiểu sao nữa. Em như muốn nổ tung lên rồi

nhóc phù thủy
18-11-09, 09:28 PM
Bạn à, đừng nghiêm trọng hóa vấn đề lên như thế. ko có chuyện gì xảy ra đâu, blue và hello đã nói rất rõ rồi còn gì. Yên tâm mà học tập, làm việc và típ tục chơi đá banh nha bạn, hihi ^o^

thehungbkdn
18-11-09, 09:34 PM
Em cảm ơn mấy anh cho em hỏi thêm là với vết sướt mà có giọt máu cở khoảng 1mm thì có thể làm lây nhiễm không ạ? Hay phải cần có 1 lượng máu đủ lớn mới gây nhiễm được

Sean
18-11-09, 09:46 PM
Một khi bạn đã xuất huyết (máu chảy ra khỏi cơ thể) thì khả năng phơi nhiễm là vô cùng thấp trừ trường hợp quan hệ tình dục, còn kim tiêm hay dụng cụ truyền máu đã xuyên vào tận mạch máu thì không nói làm gì.

thienlong
18-11-09, 09:54 PM
Em cảm ơn mấy anh cho em hỏi thêm là với vết sướt mà có giọt máu cở khoảng 1mm thì có thể làm lây nhiễm không ạ? Hay phải cần có 1 lượng máu đủ lớn mới gây nhiễm được
trường hợp của bạn nói chính xác là kg thể nhiễn HIV được bạn bị chảy máu chứ người ta có chảy máu vào bạn đâu mọi người đá bóng cả bạn chắc gì bị HIV với lại con HIV kg sống lâu ngoài không khí được bạn kg phải nghĩ gì đâu !

thanhrona
19-11-09, 04:19 PM
Minh định trả loi cho bạn nhưng mọi người trả lời hộ hết rui!! Ko phải lo nghĩ gì nữa nha! Chúc bạn khỏe:cool_14:

MagicianS
19-11-09, 06:52 PM
Thưa các anh chị trên diễn đàng em hiện đang là sinh viên. Em chưa quan hệ tình dục và không tiêm chích ma tuý. Em có một câu hỏi mong anh chị tư vấn giúp em với ạ: Cách đây gần 1 tuần em có chơi đá banh và chân phải của em có 1 vết cây gai làm trầy sướt( vết sướt nhỏ và có rỉ máu gitọ máu cở khaỏng 1mm ít thôi ạ) em không để ý về nhà tắm em mới phát hiện ra. Em không biết là đội bóng bên kia có ai bị trầy giống em không. Cho em hỏi với trường hợp xấu nhất là cầu thủ bên kia cũng bị trầy do vết gai và trong lúc đá banh có kèm em thì khả năng 2 vết thương chạm nhau có lớn không ạ? Và nếu máu hay mồ hôi của người đó( nếu lở cậu ta bị nhiễm HIV) có chạm vào vết thương do gai làm trầy đó khi khả năng em bị lây nhiễm HIV và các bệnh qua đường máu cao không ạ. Và nếu máu của người nhiễm HIV có dính vào vết thương của em ( vết thương chỉ trầy sướt mà không chảy máu) thì em có thể bị nhiễm HIV không ạ. Em có cần đi xét nghiệm HIV không ạ?
Em mong các anh chị tư vấn giúp em gần 1 tuần này em không dám đá banh nữa lúc nào cũng nghĩ đến chuyện nhiễm bệnh. Em xin cam ơn ạ.

chết chưa... bạn chủ quan quá... theo tôi bạn cứ đi xét nghiệm đi cho chắc ăn, mà phải xét nghiệm ngay đi. tôi thấy là như vậy là vẫn có nguy cơ bị nhiễm đấy... bạn đi làm xét nghiệm đi... rồi nhớ quay trở lại đây thông báo kết quả nhé... chúc bạn không sao.

thehungbkdn
20-11-09, 05:12 PM
cảm ơn các anh đã tư vấn giúp em . Em thật sự lo lắng đến mức không có khả năng phân tích vấn đề nữa. Cảm ơn các anh đã phân tích vấn đề giúp em và giúp em giải toả phần nào nỗi lo lắng. Mấy anh còn lời khuyên nào nữa không ạ

Dù sao cũng cảm ơn bài của toitinban nhưng cho mình hỏi ý của bạn là gì không? và có khi nào bạn gặp một vấn đề mà ngay chính cả bản thân mình cũng không giả đáp được và phải nhờ người bạn của mình nhận xét và đánh giá vấn đề chưa. Hy vọng là chưa. Cảm ơn và chúc sức khoẻ

nick_kenzo
20-11-09, 07:12 PM
eo ơi khiếp quá, bạn bị chảy máu ah? có đau lắm không? khổ thân bạn , mình thương bạn nhiều lắm bạn đừng khóc nhé chắc không sao đâu bạn ah chỉ là một vết xước nhỏ tí xíu thôi mà . nếu bạn mà bị thì chắc các ngôi sao ngoại hạng anh cũng bị hết rùi . nếu từ bé đến hôm đó bạn ăn ở hiền lành làm nhiều việc thiện thì chắc ko sao đâu còn nếu bạn gian dối và làm nhiều điều ác thì cũng dễ bi lắm . nhân quả tuần hoàn mà bạn . hay yên tâm và cố gắng học tập thật tôt nhé, phải ngoan ngoãn nghe lời rồi mình thương. nin đi nào ... ngoan nào ... tục tưng ngoan nhé .. bibibibi

thehungbkdn
20-11-09, 08:24 PM
eo ơi khiếp quá, bạn bị chảy máu ah? có đau lắm không? khổ thân bạn , mình thương bạn nhiều lắm bạn đừng khóc nhé chắc không sao đâu bạn ah chỉ là một vết xước nhỏ tí xíu thôi mà . nếu bạn mà bị thì chắc các ngôi sao ngoại hạng anh cũng bị hết rùi . nếu từ bé đến hôm đó bạn ăn ở hiền lành làm nhiều việc thiện thì chắc ko sao đâu còn nếu bạn gian dối và làm nhiều điều ác thì cũng dễ bi lắm . nhân quả tuần hoàn mà bạn . hay yên tâm và cố gắng học tập thật tôt nhé, phải ngoan ngoãn nghe lời rồi mình thương. nin đi nào ... ngoan nào ... tục tưng ngoan nhé .. bibibibi

Cảm ơn bạn. Sao lại nói vậy thật không hay chút nào. Thật sự nếu không muốn tư vấn thì cũng đừng nên Spam như vậy

thienlong
20-11-09, 09:06 PM
Cảm ơn bạn. Sao lại nói vậy thật không hay chút nào. Thật sự nếu không muốn tư vấn thì cũng đừng nên Spam như vậy

Bạn lỗi lầm cũng kg có ý gì đâu bạn, mình nghĩ bạn cũng có câu trả lời rồi mà. Đừng no lắng nữa, kg sao mà. 6 tháng nữa bạn đi xét nghiệm toàn bộ coi như kiểm tra lại toàn bộ 1 lần cho cẩn thận vậy thôi !

MagicianS
21-11-09, 07:22 PM
cảm ơn các anh đã tư vấn giúp em...
Dù sao cũng cảm ơn bài của toitinban nhưng cho mình hỏi ý của bạn là gì không? và có khi nào bạn gặp một vấn đề mà ngay chính cả bản thân mình cũng không giả đáp được và phải nhờ người bạn của mình nhận xét và đánh giá vấn đề chưa. Hy vọng là chưa. Cảm ơn và chúc sức khoẻ
mình không có ý gì đâu... chỉ là thấy bạn lo lắng quá, vấn đề của bạn là không có vấn đề gì cả... nhưng bạn lại không thấy như vậy. chi bằng cứ đi kiểm tra là ổn nhất... bạn sẽ tin vào kết quả thôi. còn mình thì chưa bao giờ gặp những vấn đề khó khăn như thế mà mình thường gặp những vấn đề khó khăn gấp vạn lần như thế, nên chưa phải nhờ người khác đánh giá vấn đề như thế bao giờ. mình là thầy thuốc, công việc của mình thường xuyên tiếp xúc với những người bệnh HIV... vì vậy mà chỉ mong bạn sẽ có niềm tin ở bạn bè thôi. không nên quan trọng hóa vấn đề mà mọi người coi là bình thường, nhé. chúc bạn ổn định và sức khỏe. thân!

thehungbkdn
22-11-09, 03:46 PM
mình không có ý gì đâu... chỉ là thấy bạn lo lắng quá, vấn đề của bạn là không có vấn đề gì cả... nhưng bạn lại không thấy như vậy. chi bằng cứ đi kiểm tra là ổn nhất... bạn sẽ tin vào kết quả thôi. còn mình thì chưa bao giờ gặp những vấn đề khó khăn như thế mà mình thường gặp những vấn đề khó khăn gấp vạn lần như thế, nên chưa phải nhờ người khác đánh giá vấn đề như thế bao giờ. mình là thầy thuốc, công việc của mình thường xuyên tiếp xúc với những người bệnh HIV... vì vậy mà chỉ mong bạn sẽ có niềm tin ở bạn bè thôi. không nên quan trọng hóa vấn đề mà mọi người coi là bình thường, nhé. chúc bạn ổn định và sức khỏe. thân!.
Mình xin lỗi toitinban chắc là mình suy nghỉ quá nên mới như vậy thật tình mình rất xin lổi bạn. Chúc bạn sức khoẻ nhé

MagicianS
23-11-09, 03:34 AM
.
Mình xin lỗi toitinban chắc là mình suy nghỉ quá nên mới như vậy thật tình mình rất xin lổi bạn. Chúc bạn sức khoẻ nhé

không có gì phải xin lỗi đâu bạn ạ! mình nghĩ bây giờ bạn yên tâm hơn rồi. qua đó cũng là một kinh nghiệm. hãy tham gia diễn đàn và chia sẻ với người đến sau nhé. chúc bạn sức khỏe và niềm vui!

thehungbkdn
23-11-09, 11:45 AM
không có gì phải xin lỗi đâu bạn ạ! mình nghĩ bây giờ bạn yên tâm hơn rồi. qua đó cũng là một kinh nghiệm. hãy tham gia diễn đàn và chia sẻ với người đến sau nhé. chúc bạn sức khỏe và niềm vui!.
Mình cùng sẽ các bạn chia sẻ với những người đến sau. mình cũng sẽ rút kinh nghiệm, cam ơn các bạn đã tư vấn cho mình thời gian qua. Cảm ơn rất nhiều.