PDA

View Full Version : Vài kinh nghiệm "tự tui" khi tự nguyện Cai MT tại nhà!

hoang_duong
20-11-09, 09:53 AM
Mình nghiện MT >10 năm , đã tự cai nhiều lần và cũng tái nhiều -hiện tại mới bỏ được 7 ngày nhưng cũng post 1 số điều cơ bản để các bạn chưa tự cai bao giờ tham khảo :

1-Tư tưởng : Đây là điều quyết định >90% vấn đề khi tự nguyện cai tại nhà
-Khi bạn thấy trong người có 1 quyết tâm phải bằng mọi giá từ bỏ MT vì nó thực sự quá tai hại đối với bản thân thì hẵng cai còn nếu cai vì những ly' do "chống đối-nhất thời" như : hết tiền ,lúc nào có lại chơi -cai để làm vừa lòng 1 ai đó -cai để được hưởng 1 cái gì đó xong lại chơi... thì tốt nhất đừng cai mất thời gian

2-Tự trói buộc bản thân:
-Khi tự cai tại nhà tư tưởng của bạn luôn phải đấu tranh kinh khủng nhất là trong 3 ngày đầu mình tin rằng tới 95% là ko tự làm chủ đuợc bản thân khi vật ,vậy bạn nên tự chuẩn bị trước cho mình những biện pháp cưỡng chế cứng rắn trong vòng 3-7 ngày đầu tiên để bạn ko thể đi đến nơi chơi MT được kể cả là bạn chết ngay tại chỗ cũng ko thể đến được (là gì thì mỗi người làm theo 1 cách -bản thân mình thì tự xích chân và dặn người nhà: nếu ko tự làm chủ dc đòi đi chơi MT thì cứ alo lên CA phường xuống nhà làm giấy đi cai 24 tháng -3 ngày vất vả so với đi tù 24 tháng tự bạn sẽ suy nghĩ đc kể cả là đang vật:D )

3-Thuốc men:
-Theo cá nhân mình thì thuốc cai thực ra chỉ nằm trong 10% sự thành công của bạn , nó chỉ có giá trị hỗ trợ rất nhỏ cho cơ thể bạn và hỗ trợ cho tinh thần của bạn khi tự cai vì trong lúc vật bạn uống thuốc và nghĩ rằng: nó sẽ làm mình khá hơn ...:D Vậy cho nên về thuốc cai ko nên quá cầu kỳ, điều kiện bạn mua được loại nào thì dùng loại đó =>Bản thân mình thì toàn tự cai bo ko 1 viên thuốc và cứ qua đc ngày thứ 3 là xong

4-Ăn uống:
-Điều này theo mình lại khá quan trọng trong khi cai, luc' vật thì tất nhiên ko ai ăn được rồi nhưng nếu bạn cứ nhắm mắt nhắm mũi vào ăn thật đúng bữa và ăn nhiều như người bình thường thì các cơn đau đớn của bạn giảm đi đáng kể theo từng ngày

Trên đây là vài điều rất nhỏ rút ra từ kn bản thân mình khi cai bo ko thuốc tại nhà -nếu có thiếu sót mong anh em bổ xung -Chúc cả nhà thành công !!!:valentine_34:

nick_kenzo
20-11-09, 10:52 AM
hòang dương nói đúng đấy cac bạn ah! nếu thật sự nhận thấy rõ tác hại của matuy đối với bản thân mình thì hãy cai còn đừng cai vì một lí do gì khác hay để đối phó với một cái gì đó. chỉ khi nào tự bản thân mình xác định cai thì mới nên cai. có ai nghi sẽ chơi ma tuy cả đời đâu chứ, trước sau cũng phải cai thì tai sao ko cai sớm hơn một chút . một yếu tố quan trong giúp bạn cai nghiện đó là gia đình và người thân. bạn hãy để cho gia đình giup bạn. vì những lúc bạn lên cơn là lúc bạn mất đi ý chí và lòng quyết tâm. gia đình sẽ ở bên bạn những lúc khó khăn nhất để cung bạn vượt qua. không có gì là ko làm đươc quan trọng bạn có quyết tâm làm hay không mà thôi , cắt cơn chỉ co mấy ngày thôi mà đâu có lâu la gì thì tái sao ko làm để sau này có môt cuộc sống tươi sáng hơn . ngươif ta chơi được thì mình chơi được , người ta cai được thì mình cũng cai được .

thienlong
20-11-09, 10:30 PM
còn 1 cách để cai cũng tương đối hiệu quả tl kể mọi người nghe luôn lần đi yên bái :
lên đi 1 nơi xa khỏi chỗ mình sinh sống hàng ngày nêu ai có họ hàng hoặc bạn bè trên những vùng cao dân tộc hẻo lánh thì càng tốt 1 lần tl có dip được lên vùng dân tộc cách thị trấn yên bái 60km mỗi nhà ở đây cách nhau gần 2 km chỉ toàn nhà sàn cái hay của đi xa là kg phải gò bọ hoặc tự xích mình lại vì chỗ tl ở đến bao thuốc vina mua còn khó chứ đừng nói đến matuy cái hay thư 2 là về mặt tâm lý thoai mãi đi lại và có thèm chơi mấy thì nếu đi về đến HN thì cũng hết vật rồi cai hay thứ 3 là không khí trong lành thoáng mát yên tĩnh nếu vật quá thì cứ nước giếng mà đổ lên người còn khó chịu kinh nũa thì nhảy luôn xuống suối tắm chỉ có điều về đêm lạnh quá kg ngủ nổi toàn phải chui xuống bếp nướng khoai vơi sắn ăn vì ở đây cũng kg có gì ngay ăn cơm chỉ có mỗi rau cải trồng ở vườn vì cai bỏ lên người hồi cũng nhanh có thẻ đi làm ruộng cùng mọi người cho khây khoả hoặc dùng nỏ đi bắn gà nói chung là nhiều việc để làm để kg nhớ đến matuy cuối cùng cũng qua được 10 ngày chỉ tiếc là về HN thì lại hỏng hết biết thế ở đây luôn nghĩ lại tiếc tự nhiên lại về HN :(!

vjtvjt
28-12-09, 04:37 PM
còn 1 cách để cai cũng tương đối hiệu quả tl kể mọi người nghe luôn lần đi yên bái :
lên đi 1 nơi xa khỏi chỗ mình sinh sống hàng ngày nêu ai có họ hàng hoặc bạn bè trên những vùng cao dân tộc hẻo lánh thì càng tốt 1 lần tl có dip được lên vùng dân tộc cách thị trấn yên bái 60km mỗi nhà ở đây cách nhau gần 2 km chỉ toàn nhà sàn cái hay của đi xa là kg phải gò bọ hoặc tự xích mình lại vì chỗ tl ở đến bao thuốc vina mua còn khó chứ đừng nói đến matuy cái hay thư 2 là về mặt tâm lý thoai mãi đi lại và có thèm chơi mấy thì nếu đi về đến HN thì cũng hết vật rồi cai hay thứ 3 là không khí trong lành thoáng mát yên tĩnh nếu vật quá thì cứ nước giếng mà đổ lên người còn khó chịu kinh nũa thì nhảy luôn xuống suối tắm chỉ có điều về đêm lạnh quá kg ngủ nổi toàn phải chui xuống bếp nướng khoai vơi sắn ăn vì ở đây cũng kg có gì ngay ăn cơm chỉ có mỗi rau cải trồng ở vườn vì cai bỏ lên người hồi cũng nhanh có thẻ đi làm ruộng cùng mọi người cho khây khoả hoặc dùng nỏ đi bắn gà nói chung là nhiều việc để làm để kg nhớ đến matuy cuối cùng cũng qua được 10 ngày chỉ tiếc là về HN thì lại hỏng hết biết thế ở đây luôn nghĩ lại tiếc tự nhiên lại về HN :(!

Doc đến đoạn sau tụt hết cả hứng hihi đùa thế thôi nhưng mình nghĩ bạn nên dành nhìu thời gian hơn để cắt hẳn đi, cang để lâu cang khó bỏ. Làm như bạn cũng hay đấy chứ nhưng giá cố ở đó lâu lâu chút và quyết tâm hơn nhỉ. Cố gắng nhé!

thienlong
28-12-09, 06:40 PM
Doc đến đoạn sau tụt hết cả hứng hihi đùa thế thôi nhưng mình nghĩ bạn nên dành nhìu thời gian hơn để cắt hẳn đi, cang để lâu cang khó bỏ. Làm như bạn cũng hay đấy chứ nhưng giá cố ở đó lâu lâu chút và quyết tâm hơn nhỉ. Cố gắng nhé!

cám ơn bạn đã quan tâm.thienlong kg dùng matuy 4 tháng rồi bạn hiện giờ vẫn đang uống thêm thuốc chống tái DEPADE của mỹ đến hôm nay thấy trong người sức khoẻ và tinh thần cũng tạm ổn rồi bạn.vjtvjt thỉ để ý và tham khảo thêm về thuốc chống tái để cho bạn vjtvjt uống nhé tl nghĩ cũng kg thừa đấu thêm 1 vòng bảo vệ nữa trước matuy đề phòng lúc có ý nghĩ tiêu cực hay gặp truyện kg vui trong cuộc sống hàng ngày.