PDA

View Full Version : Khả năng lây nhiễm HIV

sohai20098
23-11-09, 06:52 PM
Cho em hỏi hai trường hợp sau có bị lây nhiễm HIV không : 1. Máu, mồ hôi, nước bọt 1 người nhiễm HIV có dính vào vết thương đã làm da non hơặc vết thương trầy sướt chỉ sưng lên nhưng không chảy mạu
2.Vết thương của 1 người nhiễm HIV không chảy máu đụng vào vết thương hở đang chảy máu của mịnh.
Cho em hỏi thêm là lượng máu phải lớn như thế nào mới có khả năng làm lây nhiễm HIV nếu máu của 1 người nhiễm HIV dính vào vết thương hở của mình

sohai20098
23-11-09, 08:59 PM
Sao không ai trả lời giúp mình hết vậy. Mình đi làm công nhân nên cũng sợ tiếp xúc kiểu đó lắm. nếu như vậy thì có nguy cơ không mấy anh chị.

thienlong
23-11-09, 09:10 PM
Cho em hỏi hai trường hợp sau có bị lây nhiễm HIV không :

1. Máu, mồ hôi, nước bọt 1 người nhiễm HIV có dính vào vết thương đã làm da non hơặc vết thương trầy sướt chỉ sưng lên nhưng không chảy mạu : kg sao bạn nhé
2.Vết thương của 1 người nhiễm HIV không chảy máu đụng vào vết thương hở đang chảy máu của mịnh.: kg sao bạn nhé

Cho em hỏi thêm là lượng máu phải lớn như thế nào mới có khả năng làm lây nhiễm HIV nếu máu của 1 người nhiễm HIV dính vào vết thương hở của mình :
nếu dùng chung kim tiêm thì bao nhiêu cũng bị lây hết bạn còn ở môi trường bên ngoài thì còn tuỳ nhiều yếu tố bạn hỏi cụ thể hơn đi !

hello_all
23-11-09, 09:11 PM
Trương hợp thứ 1 và 2 là không thể nào lây nhiễm được vì chỉ có thể lây nhiễm hiv khi quan hệ tình dục hoặc cả 2 cùng chảy máu mới có khả năng lây nhiễm. Giống như lây qua đường máu là khi chích cùng 1 kim tiêm ... bạn sohai20098 cứ yên tâm làm vịêc nha.

sohai20098
25-11-09, 01:23 PM
Cảm ơn mấy anh đã tư vấn giúp như vậy là nếu vết thương chỉ bị trầy sướt, sưng lên nhung không chảy máu mà nếu có máu bắn vào vết thương đó cũng không bị lây nhiễm phải không ạ.? còn nếu để lây được thì máu HIV bắn vào vết thương của mình với vết thương đó phải đủ sâu và rộng có đúng không ạ.Em xin lổi vì kiến thức HIV hơi kém

sohai20098
26-11-09, 12:19 PM
Sao không ai hướng dẫn giúp em với vậy.:confused:

ltvt
26-11-09, 01:09 PM
Chỉ khi máu của người nhiễm H bị bắn vào vết thương hở, trầy sước, chảy máu thì mới bị nhiễm, còn vết thương sưng thì ko sao cả bạn à.

sohai20098
26-11-09, 05:08 PM
Chỉ khi máu của người nhiễm H bị bắn vào vết thương hở, trầy sước, chảy máu thì mới bị nhiễm, còn vết thương sưng thì ko sao cả bạn à..
Cảm ơn anh nhưng nếu trầy suớt nhưng không chảy máu thì có thể bị lây không anh. Vết sướt đó có cần phải lớn và sâu không ạ hay chỉ sướt nhẹ cũng có thể bị ạh

hello_all
26-11-09, 08:39 PM
.
Cảm ơn anh nhưng nếu trầy suớt nhưng không chảy máu thì có thể bị lây không anh. Vết sướt đó có cần phải lớn và sâu không ạ hay chỉ sướt nhẹ cũng có thể bị ạh

Sohai ơi, bạn đọc kĩ lại những bài tụi mình đã post. Vết thương chỉ có thể bị nhiễm H khi bị chảy máu ( chứ nói như bạn sướt sâu là thành tét da rồi thì phải chảy máu ko gọi là sướt nữa ). Bạn cứ vô tư đừng lo nghĩ gì hết, càng nghĩ lại càng lo âu mang mệt đầu vào trong người chi vậy nè. Nếu kĩ, có thể do đặt thù công việc của bạn phải tiếp xúc với những người có nguy cơ bị H thì bạn cứ 6 tháng test HIV 1 lần cũng được vậy.

P/S : Sohai nhớ đọc kĩ những bài trước nha. Thắc mắc của bạn tui mình đã trả lời hết rồi đó :D