PDA

View Full Version : xét ngiệm AIDS

hnkvmt
26-03-03, 10:36 PM
Hiện nay xét nghiệm HIV được phổ biến rộng rãi. Nếu muốn biết mình có nhiễm HIV hay không, bạn hãy đến một trong những cơ sở xét nghiệm tư vấn HIV. Bác sĩ xét nghiệm sẽ giữ bí mật về tên, tuổi, địa chỉ và kết quả xét nghiệm của bạn. Nếu cảm thấy không thoải mái, bạn cũng có thể yêu cầu không để lại tên, địa chỉ.

Bác sĩ sẽ lấy một ít máu của bạn và tìm kháng thể kháng HIV. Đây là chất mà cơ thể tạo ra để chống lại HIV, đáng tiếc là nó bất lực trước con virus đó, nhưng lại trở thành công cụ để ta phát hiện có nhiễm HIV hay không. Việc tìm HIV trực tiếp trong máu thì không thực hiện được vì kỹ thuật phức tạp, giá thành quá cao.
Xét nghiệm - cách duy nhất để biết có nhiễm HIV hay không

hnkvmt
26-03-03, 10:40 PM
xuýt quên :lol: đây là phần quan trọng nhất đây : Kết quả xét nghiệm

- Dương tính :Xin chia buồn !Máu có kháng thể kháng HIV, có nghĩa bạn mang HIV. Chỉ có trường hợp trẻ sơ sinh là khác, vì có khi bé không có virus nhưng lại có kháng thể của cơ thể mẹ truyền sang. Đối với trẻ nhỏ, phải 6-12 tháng sau khi sinh mới kết luận chính xác được.
- Âm tính :Có hai khả năng: Hoặc bạn không nhiễm HIV, hoặc bạn có HIV nhưng đang trong “thời kỳ cửa sổ”. Bạn nên xét nghiệm lại sau khoảng 3-6 tháng, và dĩ nhiên trong thời gian chờ đợi này, đừng để cho mình có nguy cơ lây nhiễm mới
- Không rõ :Nguyên nhân có thể là bạn đang trong “thời kỳ cửa sổ”, cũng có thể do bạn dùng một số loại thuốc nào đó ảnh hưởng đến khả năng nhận diện kháng thể nên không xét nghiệm được rõ ràng. Bác sĩ xét nghiệm sẽ hướng dẫn bạn xét nghiệm lại.

Khách lãng tử
13-04-03, 08:45 AM
Originally posted by hnkvmt@Mar 26 2003, 10:40 PM
xuýt quên :lol: đây là phần quan trọng nhất đây : Kết quả xét nghiệm

- Dương tính :Xin chia buồn !Máu có kháng thể kháng HIV, có nghĩa bạn mang HIV. Chỉ có trường hợp trẻ sơ sinh là khác, vì có khi bé không có virus nhưng lại có kháng thể của cơ thể mẹ truyền sang. Đối với trẻ nhỏ, phải 6-12 tháng sau khi sinh mới kết luận chính xác được.
- Âm tính :Có hai khả năng: Hoặc bạn không nhiễm HIV, hoặc bạn có HIV nhưng đang trong “thời kỳ cửa sổ”. Bạn nên xét nghiệm lại sau khoảng 3-6 tháng, và dĩ nhiên trong thời gian chờ đợi này, đừng để cho mình có nguy cơ lây nhiễm mới
- Không rõ :Nguyên nhân có thể là bạn đang trong “thời kỳ cửa sổ”, cũng có thể do bạn dùng một số loại thuốc nào đó ảnh hưởng đến khả năng nhận diện kháng thể nên không xét nghiệm được rõ ràng. Bác sĩ xét nghiệm sẽ hướng dẫn bạn xét nghiệm lại.
bạn nói như vậy sẽ gây hiểu lầm cho mọi người.
Xét nghiệm HIV lần đầu tiên người ta sẽ dùng phương pháp Quick Test (kiểm tra nhanh) (30.000 - 35.000 VNĐ). Nếu kết quả dương tính thì điều đó chỉ có nghĩa là trong huyết thanh của bạn có kháng thể chống virus. Có 2 nguyên nhân : Có thể bạn bị nhiễm HIV hoặc bạn đang bị nhiễm siêu vi (nhiễm siêu vi kết quả xét nghiệm quick test cũng sẽ là dương tính). Để chắc chắn ! Một tháng sau sẽ xét nghiệm lại. Nếu kết quả âm tính : điều đó chứng minh bạn không hề nhiễm HIV. Nhưng nếu kết quả là dương tính. Bạn đừng bi quan vì kết quả chính xác của elisa chỉ là 98,68%. Bước kế tiếp khi xét nghiệm Elisa dương tính là bạn xét nghiệm thêm một lần nữa với phương pháp mới là weston_blot (Tìm HIV trong máu). giá của xét nghiệm này tương đối cao. 480.000 VNĐ/ test. Kết quả của phương pháp này là chính xác 100%. ( Chỉ trừ sự nhầm lẫn của nhân viên y tế mà thôi :D)

phamdungchi
17-04-03, 07:12 PM
Hì ! Hì !
Nếu là mình thì không phải suy nghĩ gì nhiều cả : nếu muốn khẳng định có bị nhiễm HIV hoặc không thì mình đến Viện PASTEUR tại Thành phố Hồ Chí Minh, nói rõ là muốn khẳng định bằng văn bản việc mình có bị nhiễm HIV hoặc là không thì họ sẽ giải quyết cho mình ngay . Giá thành cho toàn bộ xét nghiêm sẽ vào khoảng dưới 100.000VNĐ ( một tăm ngàn đông tiền Việt nam ) .

Bạn thân
18-04-03, 11:32 AM
Originally posted by phamdungchi@Apr 17 2003, 12:12 PM
Hì ! Hì !
Nếu là mình ...........100.000VNĐ ( một tăm ngàn đông tiền Việt nam ) .
Sai rùi bạn à ! Giá 115.000 VNĐ bao gồm các xát nghiệm : tìm virus các bệnh lây truyền qua đường tình dục (giang mai, lậu, mào gà, viêm gan siêu vi B, tìm nhóm máu..) và xét nghiện Elisa.

phamdungchi
20-04-03, 01:11 PM
Gởi 17/04/2003 ( Phạm Dũng Chi )
--------------------------------------------------------------------------------
Hì ! Hì !
Nếu là mình thì không phải suy nghĩ gì nhiều cả : nếu muốn khẳng định có bị nhiễm HIV hoặc không thì mình đến Viện PASTEUR tại Thành phố Hồ Chí Minh, nói rõ là muốn khẳng định bằng văn bản việc mình có bị nhiễm HIV hoặc là không thì họ sẽ giải quyết cho mình ngay . Giá thành cho toàn bộ xét nghiêm sẽ vào khoảng dưới 100.000VNĐ ( một tăm ngàn đông tiền Việt nam ) .
-------------------------------------------------------------------------------------------------
Gửi vào Apr 18 2003, 11:32 AM ( Bạn thân )
--------------------------------------------------------------------------------

Sai rùi bạn à ! Giá 115.000 VNĐ bao gồm các xát nghiệm : tìm virus các bệnh lây truyền qua đường tình dục (giang mai, lậu, mào gà, viêm gan siêu vi B, tìm nhóm máu..) và xét nghiện Elisa.
-------------------------------------------------------------------------------

Gởi vào 20/04/2003 ( Phạm Dũng Chi )

Ý MÌNH CHỈ MUỐN NÓI LÀ :

Nếu chỉ có 1 yêu câù duy nhât/ là muốn biết có bị nhiễm HIV hay không thì chi phí xét nghiệm tại viện PASTEUR TP Hồ Chí Minh sẽ < 100.000VNĐ( nhỏ hơn #dưới 100 ngàn tiền Việt-nam )
Bạn thân viết rât/ chi tiết về các xét nghiệm vâỵ nếu tiện thì liệt kê dùm các loại xét nghiệm và chi phí thực hiện luôn nha &#33;

phamdungchi
20-04-03, 01:21 PM
Mình gặp 1 bà mẹ muốn cho con mình ( nghiện ma túy ) khám bịnh và uống thuốc điều trị nhiễm HIV mà dâú không cho người bịnh biết là bị nhiễm HIV .
Câu hỏi đặt ra ở đây là : có nên hay không nên làm như vâỵ ?
Mời các bạn tham gia góp ý kiến nhe &#33;

Vũng tàu 20/04/2003.
Phạm Dũng Chi

Guest
20-04-03, 11:34 PM
Mình bị một ống chích quẹt vào chân, và nó bị xước một chút, hòan tòan không chảy máu, chỉ là xước nhẹ thôi, vậy có sao không ?&#33;

P/s : Mong bạn lần sau sử dụng tiếng Việt có dấu trong diễn đàn

phamdungchi
21-04-03, 09:20 PM
Vũng tàu, ngay 21/04/2003.
Các bạn có để ý là lúc nào và ở đâu khi đọc các tin về nhiễm HIV và về binh AIDS người ta thường viết là HIV/AIDS . Điều đó diễn tả 2 tình trạng hoàn toàn khác nhau : nhiễm HIV chưa chuyển qua AIDS và nhiễm HIV đã chuyển qua AIDS là khác nhau rất xa .Một khi đã nhiễm HIV ta nên phát hiện càng sớm càng tốt vì nhờ phát hiện sớm mà ta chủ động kéo dài thời gian chuyển sang AIDS cơ hội sẽ nhiều hơn và chi phí điều trị cũng sẽ giảm hẳn so với trường hợp không biết để giữ gìn và bị chuyển qua AIDS .Các nhà tư vấn sẽ hướng dẫn bạn cách giữ mình làm sao để chậm chuyển qua AIDS
Bạn có thể gọi số 0918447556( gặp Dũng Chi ) để được hướng dẫn thêm về cách gìn giữ sao cho chậm chuyển qua AIDS

SuperAdmin
21-04-03, 10:48 PM
Originally posted by Guest@Apr 20 2003, 11:34 PM
Mình bị một ống chích quẹt vào chân, và nó bị xước một chút, hòan tòan không chảy máu, chỉ là xước nhẹ thôi, vậy có sao không ?&#33;
Bạn mến, bạn vào đây (http://www.heroin-aids.com/niemtin/index.php?act=ST&f=4&t=372) để tự mình có thể trả lời những thắc mắc của mình &#33; nếu cần trả lời chi tiết mong bạn cứ hỏi &#33; Mình và mọi người sẽ trả lời cho bạn