PDA

View Full Version : Giúp mình với

Thelove20098
07-12-09, 09:06 AM
Tự nhiên đọc bài của bạn lolangqua hỏi về khả năng bị nhiẽm HIV khi đi hớt tóc làm mình sợ quá đi mất nên mình đã đăng ký và có việc nhờ các bạn tư vấn giúp. Việc của mình là cũng đi hớt tóc và cũng có yêu cầu vệ sinh đồ ngoáy tai trước khi ngoáy tai nhưng mình lại bị trầy tai trái do tăng đơ hớt tóc hay lược sắt gì đó( Vết sướt của mình nhỏ và nông) không biết trong trường hợp này em có thể bị lây nhiễm HIV không mấy bạn. Tự nhiên thấy lo lắng quá

Thelove20098
07-12-09, 09:43 AM
Giúp mình với các bạn. Mình đang lo lắng quá đi mất.

Sean
07-12-09, 10:53 AM
Trường hợp lây nhiễm của bạn là rất thấp nhưng không phải là ko có nguy cơ. Nếu như chỉ mới vừa bị xước thì bạn nên dùng thuốc sát trùng rửa vết thương, muốn chắc ăn nữa thì dùng thuốc chống phơi nhiễm trong 24h đầu tiên. Tai trái của bạn bị trầy chắc không phải do tông đơ hay lượt sắt vì 2 vật đó rất hiếm khi làm bạn xước đc, chỉ có cái dao cạo là dễ làm xước nhất, nếu như thợ hớt tóc dùng dao cạo kiểu đầu gắn dao lam thì bạn nhớ lại xem thợ hớt tóc có thay dao lam ko, nếu có thì bạn cứ yên tâm không nên lo lắng thái quá.

Dành cho những bạn nào thích ráy tai: mua hẳn một bộ ráy tai cho riêng mình, giá khoảng 40k, mỗi lần đi hớt tóc cứ mang theo và kêu thợ hớt tóc dùng bộ của mình là yên tâm.

Thelove20098
07-12-09, 11:01 AM
cảm ơn bạn Sean đã tư vấn giúp mình nhé, thợ cắt tóc đó có thay dao lam mới Sean ạ vì mình có yêu cầu mà. Nhưng mình còn nhớ là lúc hớt tóc tăng đơ hay lượt sắt chạm vào vành tai trái mà. Không biết con HIV sống trên 2 thứ đó có lau không và mình có bị nhiễm HIV không từ trường hợp này không. Chán quá đi mất.Thấy sao sao ấy sợ lắm bạn ơi

Sean
07-12-09, 11:10 AM
HIV sống được trong môi trường khô khoảng 6 tiếng, còn trong môi trường ẩm ướt, nó có thể tồn tại đến 48 hoặc 72 giờ. Tuy nhiên đó chỉ là các số liệu tương đối, và khả năng tồn tại của virus HIV có thể thay đổi khi các yếu tố môi trường bên ngoài thay đổi.

Bạn bị xước do dao cạo đấy ko phải tông đơ hay lược đâu. vì tông đơ và lược đc thiết kế ko bén nhọn để hạn chế tổn thương, mình cũng hay bị như vậy. Bạn hãy yên tâm, lần sau nếu có bị chảy máu thì nhớ về nhà sát trùng ngay nhé.

Thelove20098
07-12-09, 02:00 PM
Ông thợ đó có thay lưỡi dao lam mới bạn Sean ah, Vì mình thấy ổng thay mà, cũng hên quá. Nếu như ông thợ đó thay lưỡi dao lam mới mà có làm trầy mặt mình thì mình không sao phải các bạn

Sean
07-12-09, 02:08 PM
ko sao hết, giờ thì vui vẻ tung tăng đi bạn :D

Thelove20098
07-12-09, 06:18 PM
Mình xin hỏi các bạn một câu nữa : nếu như vành tai trái của mình bị trầy nhưng không phải do dao lam mới cạo mà là do tồn đơ hay lược sắt thì mình có thể bị lây nhiễm không mấy bạn? Mình xin mô tả lại vết trầy của mình vết trầy có đường kính 1-2mm, nông và không chảy máu và thời gian hớt xong cho một ông khác rồi đến lượt mình là khoảng 2-3 tiếng. Mong các bạn tư vấn thêm cho mình với. Tự nhiên khi chiều đi học về mình lại nghĩ đến chuyện này nên mình lo quá

thehungbkdn
07-12-09, 06:24 PM
bạn cũng là sv hả? bạn đang học ở đâu vậy? vừa rồi mình mình cũng có vấn đề sợ lây nhiễm H khi đá banh, mình cũng cảm thấy yên tâm khi được mấy bạn trên diễn đàng tư vấn đấy. bạn cứ hỏi mấy anh, chị đi trước nghe, mình cũng kém về món này lăm

hello_all
07-12-09, 09:13 PM
Thật sự mình thấy mấy bạn toàn là sinh viên không mà kiến thức về HIV kém quá. Phải cố gắng lên mạng tìm thông tin về HIV có rất nhiều để mình tự trang bị kiến thức cho mình, không phải lo lắng vu vơ về lây nhiễm như vậy ( mình ko có ý chê gì hết nha ). Chúc vui vẽ và an tâm

nhóc phù thủy
08-12-09, 12:59 AM
Thật sự mình thấy mấy bạn toàn là sinh viên không mà kiến thức về HIV kém quá. Phải cố gắng lên mạng tìm thông tin về HIV có rất nhiều để mình tự trang bị kiến thức cho mình, không phải lo lắng vu vơ về lây nhiễm như vậy ( mình ko có ý chê gì hết nha ). Chúc vui vẽ và an tâm
Hello_all nói đúng đấy các bạn à... HIV không lây dễ dàng như thế đâu... mình sống lành mạnh thì việc gì phải lo lắng nào... Thường xuyên tìm hiểu thông tin và vào dd trò chuyện nha. Mọi người ở đây đã dạy cho mình rất nhiều bài học mà mình không bao giờ tìm thấy được trên giảng đường đại học đâu các bạn à... Luôn vui vẻ và đừng lo lắng gì nhé. Thân.

Thelove20098
08-12-09, 10:31 AM
Thật sự mình thấy mấy bạn toàn là sinh viên không mà kiến thức về HIV kém quá. Phải cố gắng lên mạng tìm thông tin về HIV có rất nhiều để mình tự trang bị kiến thức cho mình, không phải lo lắng vu vơ về lây nhiễm như vậy ( mình ko có ý chê gì hết nha ). Chúc vui vẽ và an tâm.

Vâng cảm ơn anh hello_all đã nhắc nhở. Cũng lo chứ anh vì em cung lên mạng thấy ai cũng nói như vậy là có nguy cơ cao nên em khiếp quá, nhưng khi vào diễn đàng thì được mấy anh, chị tư vấn tận tình và bạn Sean còn phân tích nữa nên em cũng đỡ lo hơn. Chắc là không bị sao đâu anh Hello_all nhỉ? Em cũng công nhận là kiến thức về HIV còn kém thiệt, em sẽ cố gắng vào diễn đàng để nhờ các anh, chị "chỉ giáo" thêm để còn biết mà tránh nữa chứ.:). Chúc các anh, chị và các bạn một mùa Noel thật ấm cúng và hạnh phúc

hello_all
08-12-09, 09:20 PM
Hì, chúc em giáng sinh vui vẽ. Cứ đọc thêm nhiều thông tin về HIV để trang bị thêm kiến thức cho mình không uổng phí đâu em. Nó giúp cho mình ít lo lăng vu vơ á. Chứ nếu ko ra đường cái gì cũng ko dám sao được :D