PDA

View Full Version : giúp mình zoi !!!

boyhiv
01-01-10, 06:06 PM
mình muốn biết ko uống thuốc sẽ sống được bao lâu? vì mình ko chắc bản thân chịu đựng được tác dụng phụ của thuốc ....nên ko uống thuốc ARV , dạo này mình càng lúc càng yếu hay sốt vào lúc 3-4 giò chiều ... thường thì mình uống 1 viên hạ sốt là hết hôm sau mói sốt tiếp ..... gần đây mình uống 2-3 viên vẫn ko hết ... cú thấy choáng váng và nóng lạnh trong người ... mình phải làm sao đây mình ko muốn chết .....

nhóc phù thủy
01-01-10, 10:07 PM
Mình nghĩ bạn nên uống thuốc điều trị đi, sẽ tốt hơn cho bạn đấy. Bác sĩ sẽ có phác đồ điều trị thích hợp cho bạn mà. Điều cần nhất lúc này là một tâm trạng thoải mái bạn à, đừng suy nghĩ lung tung nha.. Bạn có thể chia sẻ cùng với dd NIEMTIN bất cứ lúc nào.. :D Đừng bi quan quá bạn nhé.. Nỗi buồn chia sẻ là nỗi buồn sẽ được vơi đi một nửa mà. Chúc mọi điều tốt đẹp sẽ đến với bạn. Thân :)

thienlong
02-01-10, 06:28 AM
mình muốn biết ko uống thuốc sẽ sống được bao lâu? vì mình ko chắc bản thân chịu đựng được tác dụng phụ của thuốc ....nên ko uống thuốc ARV , dạo này mình càng lúc càng yếu hay sốt vào lúc 3-4 giò chiều ... thường thì mình uống 1 viên hạ sốt là hết hôm sau mói sốt tiếp ..... gần đây mình uống 2-3 viên vẫn ko hết ... cú thấy choáng váng và nóng lạnh trong người ... mình phải làm sao đây mình ko muốn chết .....

kg uống thuốc sống được bao lâu? cái này thì phụ thuộc rất nhiều vào cách sống của người bệnh,sống lành mạnh sống vui thì cũng dài dài bạn.thoe cá nhân tl thì boy nên uống thuốc,có bệnh thì phải uống thuốc kg khỏi được những cũng đỡ phần nào và sống lâu hơn.còn phản ứng phụ thì mỗi người 1 khác như 1 cậu bạn tl uống gần hết phác đồ 2 rồi cũng kg bị nhiều tác dụng phụ lắm, tự tin lạc quan lên boy cái đó cũng là 1 bài thuốc đó.mong những điều bình an luôn bên boy.

boyhiv
02-01-10, 09:02 AM
kg uống thuốc sống được bao lâu? cái này thì phụ thuộc rất nhiều vào cách sống của người bệnh,sống lành mạnh sống vui thì cũng dài dài bạn.thoe cá nhân tl thì boy nên uống thuốc,có bệnh thì phải uống thuốc kg khỏi được những cũng đỡ phần nào và sống lâu hơn.còn phản ứng phụ thì mỗi người 1 khác như 1 cậu bạn tl uống gần hết phác đồ 2 rồi cũng kg bị nhiều tác dụng phụ lắm, tự tin lạc quan lên boy cái đó cũng là 1 bài thuốc đó.mong những điều bình an luôn bên boy.

vậy xin thuốc ở đâu , cần mang theo giấy tò gì? mình ko có người bảo lãnh có xin thuốc được ko? có trích ko? mình sợ trích thuốc lắm !!!

thienlong
02-01-10, 01:43 PM
, mình sợ trích thuốc lắm !!!

1)mình ko có người bảo lãnh có xin thuốc được ko?
theo những gì tl biết qua mod nguoivohinh thì ít nhất bạn phải có 1 người thân đi cùng để được tư vấn đầy đủ trong thời gian bạn uống thuốc điều trị sẽ có 1 số phản ứng kg tích cực nên thần kinh bạn ví dụ ;buồn chán có suy nghĩ tiêu cực nên ít nhất phải có 1người thân đi cùng bạn.
vậy sin thuốc ở đâu ? bạn ở đâu thì mọi người mới cho bạn thông tin trung tâm gần và tiện nhất được.
2)cần mang theo giấy tò gì?
3)có trích ko?
còn những gì bạn thắc mắc ở trên mình sẽ sớm có câu trả lời chính xác hoặc bạn nào biết thì nói cho bạn ý biết nhé

ltvt
02-01-10, 04:19 PM
vậy xin thuốc ở đâu , cần mang theo giấy tò gì? mình ko có người bảo lãnh có xin thuốc được ko? có trích ko? mình sợ trích thuốc lắm !!!

Bạn vào link dưới đây tham khảo địa chỉ các TT tư vấn và cấp thuốc nha
http://forum.heroin-aids.com/showthread.php?t=6476

Để có thuốc thì bạn phải đi xét nghiệm HIV và CD4, rồi họ sẽ cấp thẻ phát thuốc cho bạn miễn phí nếu CD4 của bạn dưới 200.

Thuốc điều trị ARV là để uống chứ ko phải chích.

tho ngoc_q9
02-01-10, 04:57 PM
chào boyhiv! để được điều trị ARV bạn cần phải đăng kí điều trị tại một trung tâm nào đó họ sẽ phát thuốc miễn phí cho bạn, tuy nhiên thì ko phải ai có hiv muốn điều trị là được bạn ạ, bạn phải trải qua quy trình của hội đồng xét duyệt xem bạn đã đến thời điểm chưa như ( lâm sàng 3,4; CD4 dưới 200...). Khi đến đăng kí bạn cần mang theo giấy xét nghiệm hiv hoặc giấy giới thiệu chuyển gửi điều trị nơi mà bạn xét nghiệm (nếu có) . Mình nghĩ bạn ko nên sợ tác dụng phụ của thuốc bởi khi uống thuốc này có người có tác dụng phụ, có người ko có hoặc nhẹ, và khi tư vấn cách dùng thuốc cho bạn thì ngưòi ta cũng sẽ nói cho bạn biết những cách khắc phục những triệu chứng đó, nhưng thông thường những tác dụng phụ này chỉ kéo dài hơn 1 tháng, sau một tháng khi cơ thể đã thích nghi được với thuốc rồi thì CD4 của bạn sẽ tăng trở lại, bạn sẽ tăng cân và sức khỏe sẽ ok thôi, nếu bạn đnag sinh sống tại tphcm thì cho mình biết hiện bạn đang ở đâu mình sẽ giới thiệu bạn đến trung tâm gần nhất để điều trị. Chúc bạn luôn khỏe! À mà bạn ko phải tiêm chích gì đâu trừ khi bạn đi... trích ngừa:p

thienlong
02-01-10, 08:51 PM
thoe thông tin tl vừa nhân đưọc từ mod NVH :
đi làm xét nghiệm ko cần mang gì cả , chỉ mang theo 1 giấy cmnd và 1 hinh 3x4 để làm thẻ cho người có hiv , khi được xác nhận có hiv bạn đó sẽ được đưa vào danh sách chờ lãnh thuốc vì cd4 dưới 200 mới có thể dùng thuốc và trước khi dùng arv phải đi học tham vấn để biết cách uống thuốc tuân thủ và biết cách xử lý khi gặp phản ứng phụ
cám ơn tho ngoc và ltvt đã chia sẻ thông tin cho bạn boyhiv!