PDA

View Full Version : Làm thế nào bỏ được ma túy?

Hong Thu
02-01-10, 02:20 PM
Nếu bạn đã nghiện, dù mới hay đã lâu rồi, tốt nhất nên gọi cho bác sĩ để được tư vấn. Với sự trợ giúp của bác sĩ, bạn sẽ biết nhiều cách cai bỏ. Có thể bằng cách chơi giảm liều hoặc bác sĩ sẽ lựa chọn cho bạn một loại chất gây nghiện nhẹ hơn (chẳng hạn methadone, buprenorphine...). Nếu ai muốn bỏ ngay lập tức, sẽ phải chịu đựng hội chứng cai và cần có sự hỗ trợ cả về tâm lý và thuốc men. Lần cai sau sẽ nặng hơn những lần trước. Bạn sẽ trở nên lo lắng hoặc bồn chồn hơn và lại mất ngủ. Vấn đề là bạn lại tái nghiện. Nếu bạn biết trước những trở ngại này, bạn chấp nhận và sẵn sàng vượt qua, thì bạn sẽ nhanh hồi phục hơn.

Đừng bao giờ hứa bỏ theo cảm hứng nhất thời về mặt tình cảm. Trong trường hợp này, trì hoãn thêm chút nữa còn hơn cố làm rồi lại hỏng. Bạn có thể không thành công đâu mà có thể nghiện lại ngay. Đừng vội vàng hứa bỏ, hãy xem xét kỹ do đâu mà bạn sa đà vào con đường nghiện ngập. Xác định rõ bạn sẽ phản ứng khác nhau thế nào trong cùng một tình huống tương tự. Sự thiếu ý thức về giá trị của mình đã đẩy bạn vào con đường nghiện ngập, phải vậy không? Với các bạn nghiện, nếu không lôi kéo được ai bỏ ma túy theo mình, bạn nên biết cách chối từ. Bạn cũng có thể giải tóa áp lực tâm lý bằng cách tập thư giãn. Chuẩn bị tốt về tinh thần có ý nghĩa rất quan trọng.

Tôi có thể giúp bạn. Gọi ngay 0916 316 028.