PDA

View Full Version : Các thuốc cai nghiện và giải độc ma túy

Hong Thu
12-01-10, 03:30 PM
Hiện nay, trên thế giới có 3 thuốc dùng để cai nghiện ma túy. Đó là:

1. Methadone: Đây là thuốc chủ vận mạnh nhưng lại cho tác dụng kéo dài và được dùng bằng đường uống (lợi điểm đã được đề cập ở trên). Dùng liều uống 5-10mg mỗi lần, dùng 2-3 lần một ngày và trong 2-3 ngày. Methadone được dùng giải độc cho người nghiện heroin. Sau một thời gian thay thế heroin, người ta sẽ ngưng cho dùng methadone và gây “Hội chứng cai thuốc” nhẹ nhàng mà người nghiện chấp nhận được.

2. Buprenorphine: Đây là thuốc chủ vận từng phần, với 96% gắn với protein huyết tương nên cho tác dụng kéo dài. Buprenorphine được ghi nhận không gây tác dụng phụ ức chế hô hấp và rất ít gây nghiện so với methadone. Buprenorphin được sử dụng làm thuốc cai nghiện ma túy ở một số nước châu Âu, đặc biệt là Pháp. Dùng liều 6-8mg buprenorphine ngậm dưới lưỡi tương đương với liều 60mg methadone. Gần đây, do tính hiệu quả của buprenorphine trong cai nghiện heroin, nhiều bác sĩ và những nhà phòng chống ma túy ở châu Âu đã kiến nghị với WHO không chuyển đổi buprenorphine từ thuốc hướng thần (psychotropic) sang thuốc gây nghiện (narcotic), nhằm giúp việc cai nghiện dễ dàng hơn.

3.Naltrexone: Đây là thuốc có tác dụng đối kháng và đã được dùng làm thuốc giải độc khi ngộ độc ma túy liều cao (trong đó có heroin). Dùng bằng đường uống, naltrexone hấp thu tốt và cho tác dụng kéo dài. Với liều 100mg, thời gian bán thải khoảng 14 giờ, naltrexone khóa tất cả tác dụng của việc tiêm heroin hoặc hít heroin đến 48 giờ./-

Nguồn : Tổng hợp.

teppi
13-01-10, 02:06 PM
Bác sĩ ơi! Làm ơn cho em hỏi nhờ 1 tí. Em cho ông xã uống thuốc chống tái đều đặn được khoảng 4 tháng rùi. Sau đó bọn bạn xấu nó thách chồng em dùng thử thuốc ketamin(1 lần duy nhất) vì nó bảo ko tin có thuốc nào có thể chống tái, ông xã e dại dột dùng thử. E ko biết về nhà thấy ông xã ko uống thuốc nữa nên e sinh nghi bắt chồng uống bằng được vì anh ý bảo là ko dùng lại MT và vì vẫn chưa tin lắm vào thuốc nên cũng liều uống natrexone, chỉ 5 phút sau có tác dụng ngay. E phải lập tức gọi bác sĩ cấp cứu. Sau đó 10 ngày em tiếp tục cho chồng em uống natrexone thêm được 3 tháng nữa thì thôi ko uống. Sau đấy 1 tháng chồng e dính lại ngay MT bác sĩ ạ. Phải đến 3 tháng sau e mới phát hiện ra vì thấy nhiều biểu hiện khác lạ(1 phần cũng tại e ko có thời gian để ý đến vì bận làm ăn và con cái con nhỏ)Em tiếp tục cho chồng e cai. Sau đấy lại tiếp tục cho chồng em uống natrexone đến nay đã được 6 tháng rưỡi. Vậy bác sĩ cho e hỏi là bây giờ chồng em vẫn uống liều 1ngày/1vien hay la nửa viên/1 ngày. Cụ thể ra sao ạ. Tối đa là chồng em phải uống thuốc trong bao lâu. và nếu chấp hành đến tối đa thời gian uống thuốc thì sau đấy khi dừng ko uống thuốc nữa thì liệu chồng em co mắc nghiện lại ko?
Thời gian chồng e uống thuốc (4tháng và 3 tháng kia có được tính ko hả bác sĩ) hay thời gian uống thuốc chỉ được tính là 6 tháng rưỡi.
Em rất chân thành cảm ơn bác sĩ và mong bác sĩ sớm hồi âm. Em đang rất lo lắng

Hong Thu
20-01-10, 02:16 PM
Thời gian cần thiết phải dùng thuốc chống tái khác nhau ở mỗi người. Với người có hoàn cảnh thuận lợi (việc làm, các mối quan hệ tình cảm tốt đẹp, có động cơ tốt, mục tiêu phấn đấu rõ ràng...) thì dùng thuốc để tạo đà trong một giai đoạn nhất định rồi tự lực tự cường đi lên. Ai kém nghị lực thì cứ phải dùng thuốc lâu dài.

Thời gian kéo dài thuốc nói chung cho hầu hết các trường hợp là ít nhất 6 tháng, thông thường là 2 năm, nếu kéo dài lâu hơn được thì càng tốt.
Một số lần chơi lại không gọi là tái phát, mà em có thể gộp thời gian uống thuốc chống tái kể từ lần đầu tiên. Bởi vì uống thuốc chống tái rồi mà giảm được tần suất sử dụng ma tuý là coi như có hiệu quả rồi! Lợi ích của thuốc chống tái không chỉ là chống tái mà có thể giảm hại nữa, vì sau một thời gian uống Naltrexone kéo dài, người nghiện có lỡ chơi lại cũng không tốn kém như trước đây (ngưỡng dung nạp ma tuý giảm).

Nhân đây cảnh báo luôn cho những ai đã hoặc đang dùng thuốc chống tái rồi mà có ý định chơi lại thì hãy coi chừng nguy cơ SỐC QUÁ LIỀU DO NGƯỠNG DUNG NẠP MA TUÝ GIẢM MẠNH!!!

phanhieu
20-01-10, 04:33 PM
Đọc bài của bác sỹ post em hiểu thêm nhiều về thuốc chống tái Depade!!

Bản thân em đã uống thuốc sáng tháng thứ hai và bắt đầu giảm xuống nửa viên một ngày! Nhưng thời gian gần đây em cảm thấy sức đề kháng của mình rất yếu, rất dễ bị ốm... ho, sốt, cảm cúm!!

Em rất bối rối vì uống Depade rồi, em không dám tùy tiện sử dụng các thuốc giảm đau, cảm cúm thông thường vì sợ nó có chứa các thành phần đối kháng với Depade!!

Vì thế nên em đành phải để khỏi tự nhiên, mà như thế rất lâu và mệt mỏi!! Công việc của em thì rất bận nên không thể nằm ở nhà lâu được.

Mong bác sỹ tư vấn cho em một loại thuốc cảm sốt để em có thể uống! Và tại sao sức đề kháng của em lại giảm mạnh như vậy (các lần cai trước không uống chống tái em không hề yếu như bây giờ)

Rất mong hồi âm của bác sỹ!

Cảm ơn bác sỹ nhiều

Hong Thu
06-03-10, 01:41 PM
Chào Phanhieu,
Em khỏe không?
Giờ chợt bắt gặp câu hỏi của em, chị bận quá.
Em nói bị mệt, nghĩ nhiều do Depade, vậy em nên uống thêm một thuốc bổ gan nữa đi. Sau một thời gian sử dụng ma túy thì gan ai cũng yếu đi nhiều, nên hỗ trợ cho cái gan mình bằng một thuốc bổ gan!
Nếu chẳng may bị cảm cúm hoặc đau gì đó, em chỉ cần tránh thuốc nào có Codein trong thành phần của thuốc. Chẳng hạn, thuốc hạ sốt giảm đau Efferalgan codein thì không dùng mà dùng Efferalgan không có chữ codein theo sau.
Chi tiết hơn em có thể gọi chị nhé 0916 316 028
Chúc em luôn vui!