PDA

View Full Version : Gửi BS Chương & BS Hồng Thu

teppi
13-01-10, 02:01 PM
Bác sĩ ơi! Làm ơn cho em hỏi nhờ 1 tí. Em cho ông xã uống thuốc chống tái đều đặn được khoảng 4 tháng rùi. Sau đó bọn bạn xấu nó thách chồng em dùng thử thuốc ketamin(1 lần duy nhất) vì nó bảo ko tin có thuốc nào có thể chống tái, ông xã e dại dột dùng thử. E ko biết về nhà thấy ông xã ko uống thuốc nữa nên e sinh nghi bắt chồng uống bằng được vì anh ý bảo là ko dùng lại MT và vì vẫn chưa tin lắm vào thuốc nên cũng liều uống natrexone, chỉ 5 phút sau có tác dụng ngay. E phải lập tức gọi bác sĩ cấp cứu. Sau đó 10 ngày em tiếp tục cho chồng em uống natrexone thêm được 3 tháng nữa thì thôi ko uống. Sau đấy 1 tháng chồng e dính lại ngay MT bác sĩ ạ. Phải đến 3 tháng sau e mới phát hiện ra vì thấy nhiều biểu hiện khác lạ(1 phần cũng tại e ko có thời gian để ý đến vì bận làm ăn và con cái con nhỏ)Em tiếp tục cho chồng e cai. Sau đấy lại tiếp tục cho chồng em uống natrexone đến nay đã được 6 tháng rưỡi. Vậy bác sĩ cho e hỏi là bây giờ chồng em vẫn uống liều 1ngày/1vien hay la nửa viên/1 ngày. Cụ thể ra sao ạ. Tối đa là chồng em phải uống thuốc trong bao lâu. và nếu chấp hành đến tối đa thời gian uống thuốc thì sau đấy khi dừng ko uống thuốc nữa thì liệu chồng em co mắc nghiện lại ko?
Thời gian chồng e uống thuốc (4tháng và 3 tháng kia có được tính ko hả bác sĩ) hay thời gian uống thuốc chỉ được tính là 6 tháng rưỡi.
Em rất chân thành cảm ơn bác sĩ và mong bác sĩ sớm hồi âm. Em đang rất lo lắng

hoiucmotquakhu
13-01-10, 02:28 PM
Tôi cũng là 1 ng nghiện như chồng của bạn nhưng tôi đã bỏ được gần 3 năm rồi.Theo kinh nghiệm của tôi thì thuốc natrex chỉ là sự hỗ trợ thêm cho chồng bạn thôi (khoảng 50%) còn lại tùy thuộc vào ý chí của anh ấy nữa.Còn về việc cho chồng bạn uống thuốc như thế nào thì đã có hướng dẫn rồi (1 ngày 1 viên) và sẽ không có sự thay đổi nào khác đâu bạn ạ.Thời gian uống thuốc trong bao lâu thì còn phải tùy thuộc vào ý chí của chồng bạn nữa vì mình thấy hiện giờ chồng bạn vẫn còn tiếp xúc với bạn bè cũ nhiều, mà đó là 1 trong các nguyên nhân dẫn tới việc sử dụng ma túy lại.Vậy theo mình bạn cứ cho chồng bạn uống thuốc tiếp đến khi nào bản thân anh ấy và bạn cảm thấy anh ấy thực sự từ bỏ hẳn thì khi đó hãy nên ngưng sử dụng thuốc.Thời gian trong vòng 1 năm trở lại chưa hẳn ng ta đã quên được cảm giác thèm muốn ma túy đâu.Mình hy vọng chồng bạn có thể đoạn tuyệt với nó.Và mình cũng thấy anh ấy thật hạnh phúc vì có một người vợ như bạn đó.^^

Lam_Loi
13-01-10, 04:51 PM
em cũng nghe bác sỹ Hongthu nói là nếu mà có điều kiện chị cứ cho anh uống thuốc mấy năm đi,còn thời gian chỉ tính từ khi anh y ko dùng MT thôi chị ah,mấy tháng trước đó bỏ đi.Thuốc này là chỉ hỗ trợ thôi còn tuỳ thuộc vào ý trí