PDA

View Full Version : Hỏi về KQ XN Anti HIV

Survive
07-02-10, 03:03 PM
Chào mọi người,

Hôm nay em đi XN tại MEDIC Hòa Hảo bằng PP Anti HIV sau 4 tuần tính từ ngày có nguy cơ.

Và đây là KQ :

NEG S/CO= 0.40

CSBT : S/CO <1 ,INDEX<1

Em không hiểu ý nghĩa của KQ này vì thế mong mọi người giải thích cho em S/CO nghĩa là gì và S/CO = 0.40 là cao hay thấp.Vì em biết KQ XN của em chưa đủ thời gian nên sẽ là AT (NEG).Và sau 2 tuần nữa ( tức là 6 tuần tính từ ngày có nguy cơ) em sẽ đi XN lần 2 thì chỉ số S/CO có tăng hoặc giảm không???.

Cám ơn.

P/S HAPPY NEW YEAR.....

Tuanmecsedec
06-06-10, 09:31 PM
Chào mọi người,

Hôm nay em đi XN tại MEDIC Hòa Hảo bằng PP Anti HIV sau 4 tuần tính từ ngày có nguy cơ.

Và đây là KQ :

NEG S/CO= 0.40

CSBT : S/CO <1 ,INDEX<1

Em không hiểu ý nghĩa của KQ này vì thế mong mọi người giải thích cho em S/CO nghĩa là gì và S/CO = 0.40 là cao hay thấp.Vì em biết KQ XN của em chưa đủ thời gian nên sẽ là AT (NEG).Và sau 2 tuần nữa ( tức là 6 tuần tính từ ngày có nguy cơ) em sẽ đi XN lần 2 thì chỉ số S/CO có tăng hoặc giảm không???.

Cám ơn.

P/S HAPPY NEW YEAR.....

Chào Bạn !

Chỉ số S/CO (Viết tắt của cụm từ tiếng Anh là Signal to Cut Off). là một thuật ngữ kỹ thuật. Nó là chỉ số cao nhất để phân biệt giữa âm tính và dương tính. Giả sử tất cả các xét nghiệm của bạn đều được thực hiện sau thời kỳ cửa sổ của nhiễm HIV (ngưỡng giới hạn để bộ xét nghiệm có thể phát hiện HIV), thì khi S/CO duới 1 ( <1) nghĩa là âm tính, tức là không bị nhiễm vi rút. Cụ thể, giá trị dưới 0.9 chắc chắn là âm tính. Giá trị từ 0.9 đến 1 là chưa xác định. Với giá trị trên 1 mới được gọi là có phản ứng với xét nghiệm này. Khi ấy, bạn cần làm thêm một vài loại xét nghiệm khác loại này để tiếp tục khẳng định kết quả này. Nếu các loại xét nghiệm khác này vẫn kết quả là dương tính thì các cơ sở y tế mới được phép khẳng định dương tín với HIV. Chỉ số S/CO rất khác nhau khi xét nghiệm được thực hiện bởi các máy xét nghiệm khác nhau.

Chữ Signal trong tiếng Anh có nghĩa là tín hiệu. Để dễ hình dung, bạn hãy nghĩ đến các tín hiệu xuất hiện trên màn hình ra-đa. Các sóng điện từ gây nhiễu, chim chóc bay trên trời, thời tiết xấu,... có thể làm màn hình ra-đa bị nhiễu. Tuy nhiên, các mục tiêu trên không cần phát hiện và nhận dạng của ra-đa là các khí tài bay, như máy bay chẳng hạn. Khi gặp mục tiêu này, ra-đa thường sẽ thực hiện một số giải pháp kỹ thuật để hiện rõ mục tiêu cần phát hiện, theo dõi. Tương tự như vậy, một số chất lẫn trong máu có thể làm nhiễu tín hiệu nhận biết của xét nghiệm, tuy nhiên các nhiễu này thường không ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm. Hai lần xét nghiệm của bạn có hàm lượng chất gây nhiễu khác nhau nên sẽ khác nhau, đó cũng là điều bình thường. Hơn nữa, thường thì các chất gây nhiễu này không đủ làm thay đổi kết quả cuối cùng của xét nghiệm. Các xét nghiệm hiện có ở Việt Nam có thể phát hiện được kháng thể HIV ở thời điểm 3 tháng kể từ khi nhiễm HIV. bạn cần làm lại xét nghiệm HIV sau thời điểm 3 tháng kể từ lần có nguy cơ lây nhiễm HIV mà bạn đã nghi vấn.