PDA

View Full Version : Xét nghiệm 41 ngày và 88 hoặc 89, kết quả có thật sự chính xác

thanhtnn
31-03-10, 08:46 PM
Mình nghe các tư vấn khuyên khi đi xét nghiệm là đúng 6 tuần hoặc 12 tuần, nhưng có khi vì 1 lí do nào đó có thể đếm nhầm thiếu 1 ngày ( thừa thì ko nói rồi ) , kết quả nhận dc9 của xét nghiệm 41 ngày, 40 ngày 89 ngày hoặc 88 liệu có chính xác , đáng tin như 6 tuần ,3 tháng ko
1 2 ngày đó kết quả có thể khác dc9 o
trả lời và giải thích rõ cho mình dc9 hiểu
cám ơn nhé :)

Tuanmecsedec
06-06-10, 09:14 PM
Chào bạn.

Hiện nay trên thế giới đã có nhiều phương pháp để xác định sự có mặt của HIV trong cơ thể người. Phương pháp phổ biến nhất và hiện có rộng rãi ở Việt Nam là xét nghiệm máu tìm kháng thể HIV (chất do cơ thể sản sinh ra nhằm chống lại HIV).

Thông thường, sau khi HIV xâm nhập vào cơ thể, cơ thể cần có một thời gian nhất định để bắt đầu sản xuất ra kháng thể, và cần một thời gian dài hơn để sản xuất ra lượng kháng thể đủ lớn mà các xét nghiệm thông thường có thể nhận dạng được. Do các kỹ thuật xét nghiệm liên tục được cải tiến, hạn chế nhiều rủi ro, sai sót, nên những trường hợp sau 3 tháng âm tính với HIV mà dương tính ở tháng thứ 5 hoặc thứ 6 hầu như không xảy ra. Các xét nghiệm hiện có ở Việt Nam có thể phát hiện được kháng thể HIV sau khoảng 3 tháng từ khi bắt đầu nhiễm HIV. Như vậy, giai đoạn này trung bình là 3 tháng. Vì vậy, trong hầu hết các trường hợp. Tôi luôn khuyến cáo bắt đầu xét nghiệm HIV từ tháng thứ 3, kể từ khi xảy ra nguy cơ lây nhiễm HIV.