PDA

View Full Version : Vấn đề tâm lý khi uống chống tái

tukoi
05-04-10, 05:49 PM
Mọi người giúp em với...
Chả hiểu sao em uống thuốc vào bị tâm lý nghiêm trọng, cứ nghĩ uống vào ra ngoài, làm lại mọi thứ nhưng hóa ra là ngược lại...uống vào rồi, toàn suy nghĩ tiêu cực, nghĩ lại về quãng thời gian đã qua... xong như cảm giác bị hoảng loạn ấy, chẳng nghĩ được thông cái gì. Cảm giác sợ lắm, nghĩ cái gì cũng mù mịt!
Có ai đã từng qua giai đoạn này cho em một lời khuyên với...

MrBem
05-04-10, 07:01 PM
có thể là do ở nhà nhiều quá nên tâm lý bị kìm nén nên thế đấy e ạ.nếu ra dc ngoài thì đi chơi với bạn cho nó thoải mái em ạ:D

phanhieu
05-04-10, 10:55 PM
@tukoi; Mr nói đúng đó em. Đó là tự em tạo ra áp lực thôi. Thời gian đầu anh uống cũng bị vậy đó nhưng thực ra không phải đâu. Em nhớ uống thêm thuốc bổ gan, hạn chế bia rượu... uống nhiều nước và hoa quả... một thời gian cơ thể quen là ok mà...

Chúc em vui :)

cosusong_conhyvong
06-04-10, 10:32 AM
ko hiểu lắm về các loại thuốc cai, trước tui cai chả dùng gì cả. theo tui nghj chẳng cần thuốc j ca. phụ thuộc wa' vào thuốc làm j` ? chả có loại thuốc nào ma ko có tác dụng phụ. chẳng có loại thuốc nào tốt bằng chính nghị lực của chúng ta.
chưa ai chết vì cai ngien. chỉ có ngien mà chết .

yeuluonmuquoang
06-04-10, 10:47 AM
Mọi người sau khi cắt cơn dùng 1 loại thuốc gọi là chống tái (chồng mình cũng dùng suốt từ hồi đấy tới giờ), thuốc này là sự hỗ trợ cho người đang cai quên MT ấy mà. Giá mà ai cũng có đủ nghị lực và quyết tâm để k phải dùng thuốc. Mọi người theo cách của cosusong là đi bộ đội để đoạn tuyệt hẳn đi, đảm bảo 100% =P~

tukoi
06-04-10, 03:38 PM
Chị yêu quý, lần trước em đã viết đơn tình nguyện nhập ngũ rồi nhưng nhà k cho ạ! xin đi công an nghĩa vụ cũng không, cứ ở nhà cố học nốt cái bằng Đại học!
Mà vui hay buồn chắc do chính mình thôi, nghĩ là nó vui thì nó vui, nghĩ nó thảm thì nó thảm... thôi thì bố mẹ đã cho mình 1 cuộc đời, cố mà sống tốt vậy! Quá khứ đã qua, cái giá phải trả đã thấy... giờ không ngẩng cao đầu được thì đi bình thường như mọi người xung quanh vậy ha :D

yeuluonmuquoang
06-04-10, 04:16 PM
Chị yêu quý, lần trước em đã viết đơn tình nguyện nhập ngũ rồi nhưng nhà k cho ạ! xin đi công an nghĩa vụ cũng không, cứ ở nhà cố học nốt cái bằng Đại học!
Mà vui hay buồn chắc do chính mình thôi, nghĩ là nó vui thì nó vui, nghĩ nó thảm thì nó thảm... thôi thì bố mẹ đã cho mình 1 cuộc đời, cố mà sống tốt vậy! Quá khứ đã qua, cái giá phải trả đã thấy... giờ không ngẩng cao đầu được thì đi bình thường như mọi người xung quanh vậy ha :D

không được sống theo ý mình khổ thế đấy, cuối cùng cái nốt kia cũng chắc gì đã nốt được . Hồi chị còn ở với bố mẹ cũng thế, cứ nghĩ lấy chồng rồi, sẽ tự quyết , nhưng kết cục lại còn thảm hơn, trước 1 cổ 1 chòng, giờ 1 cổ n chòng rồi. Cuộc sống là thế - xã hội là vậy và mình thì cứ phải sống:-?

cosusong_conhyvong
06-04-10, 04:54 PM
1 cái bằng đh và cả cuộc đời phía trước bạn chọn cái j` ?

tukoi
06-04-10, 05:33 PM
đó là con đường phía trước anh ạ...miễn sao ma túy và tội lỗi k còn ám ảnh em thì em sẽ làm được :)

cosusong_conhyvong
06-04-10, 07:23 PM
uhm, thế cố gắng lên nhé. anh và mọi người luôn bên cạnh em.

ltvt
06-04-10, 10:03 PM
Mọi người sau khi cắt cơn dùng 1 loại thuốc gọi là chống tái (chồng mình cũng dùng suốt từ hồi đấy tới giờ), thuốc này là sự hỗ trợ cho người đang cai quên MT ấy mà. Giá mà ai cũng có đủ nghị lực và quyết tâm để k phải dùng thuốc. Mọi người theo cách của cosusong là đi bộ đội để đoạn tuyệt hẳn đi, đảm bảo 100% =P~

Nhưng còn những người đã từng nhập ngũ thì sao? đâu có đc đi nữa chứ :P

thienlong
07-04-10, 08:44 AM
tú cũng mới cắt cơn mà,tâm lý với suy nghĩ vẫn lung tung chuyện bình thường mà. còn tú mới uống thuốc chống tái thứ nhất cơ thể tú vốn sau cắt cơn vẫn yếu rồi cộng thêm chút phản ứng phụ của thuốc càng làm sức khoẻ thêm yếu và đương nhiên tình thần tú cũng xuống theo với hiện tại giờ tú đừng nghĩ hay để ý làm gì cho mệt để ý chăm no sức khỏe cho tốt đã còn việc làm hay học thì tính sau vội gì.

yeuluonmuquoang
07-04-10, 10:33 AM
Nhưng còn những người đã từng nhập ngũ thì sao? đâu có đc đi nữa chứ :P

bác dám :P với em hả, k sợ em :4: hả? k đi ngũ " chính quy" thì ta đi ngũ " dân lập" vậy, có nhiều loại mà.

Hong Thu
07-04-10, 02:34 PM
Mọi người giúp em với...
Chả hiểu sao em uống thuốc vào bị tâm lý nghiêm trọng, cứ nghĩ uống vào ra ngoài, làm lại mọi thứ nhưng hóa ra là ngược lại...uống vào rồi, toàn suy nghĩ tiêu cực, nghĩ lại về quãng thời gian đã qua... xong như cảm giác bị hoảng loạn ấy, chẳng nghĩ được thông cái gì. Cảm giác sợ lắm, nghĩ cái gì cũng mù mịt!
Có ai đã từng qua giai đoạn này cho em một lời khuyên với...

Tucoi thân mến,
Đó là hội chứng trầm cảm rất thường gặp, có thể do thuốc chống tái hoặc do trạng thái trầm cảm sau cai, hoặc cả 2.

Cháu nên nói với mẹ rồi đến chỗ BV cô cho làm trắc nghiệm tâm lý và khám xét xem sao, cần thiết cô sẽ kê đơn thuốc chống trầm cảm. Cháu cố gắng rèn luyện ý chí, cùng với hỗ trợ của thuốc sẽ rất tốt cháu ạ!

Chúc cháu sức khoẻ, hạnh phúc.

Cô Hồng Thu, 0916 316 028

hanhphucnoidau
11-04-10, 09:44 PM
Tucoi thân mến,
Đó là hội chứng trầm cảm rất thường gặp, có thể do thuốc chống tái hoặc do trạng thái trầm cảm sau cai, hoặc cả 2.

Cháu nên nói với mẹ rồi đến chỗ BV cô cho làm trắc nghiệm tâm lý và khám xét xem sao, cần thiết cô sẽ kê đơn thuốc chống trầm cảm. Cháu cố gắng rèn luyện ý chí, cùng với hỗ trợ của thuốc sẽ rất tốt cháu ạ!

Chúc cháu sức khoẻ, hạnh phúc.

Cô Hồng Thu, 0916 316 028

Cô ơi cháu ở HN, cháu muốn mua thuốc Naltrexone thi co thể mua ở đâu ạ. Chồng cháu đã tái nghiện nhiều lần rồi, đã uống thuốc cai j mà nhiều viên lắm, ng ta cho 1 đống viên thuốc vào từng gói nhỏ rồi ghi là sáng, chiều đêm mỗi lúc uống 1 gói, ko biết là nhg viên thuốc j nữa hjc. Một liều là 5 ngày, sau đó chồng cháu vẫn kêu mệt nên lại mua thuốc ngậm, rồi cháu bắt thử nc tiểu vẫn cứ 1 vạch. Và gjo lại tái nghiện, chưa chờ đc ngày cai xong để uống thuốc chống tái. Dạo này có vẻ chồng cháu nghiện nặng hơn, gầy dộc,lại ho rất nhiều, phải uống bổ phế , liệu co vấn đề j k cô .Cô giup cháu với ạ. Cháu cám ơn cô nhìu.

yeuluonmuquoang
12-04-10, 09:31 AM
Mua thì cứ gọi và đến nhà cô ấy mà lấy thuốc (gọi là cô nhưng bên ngoài nhìn trẻ , mình gọi là chị :-j cho chị ấy trẻ lâu ). Mỗi lần tái là mỗi lần nặng thêm mà, tốt nhất bạn chủ động gọi cho BS vừa để mua thuốc or tham khảo lúc nào mua cũng được, vừa là hỏi về tình trạng sức khoẻ chồng bạn chứ đợi BS trả lời nhiều lúc cũng lâu vì đôi lúc BS bận k onli mà. Nhà BS thì ở dưới khu Kim Ngưu đi xuống nữa.

hanhphucnoidau
12-04-10, 10:04 PM
Mua thì cứ gọi và đến nhà cô ấy mà lấy thuốc (gọi là cô nhưng bên ngoài nhìn trẻ , mình gọi là chị :-j cho chị ấy trẻ lâu ). Mỗi lần tái là mỗi lần nặng thêm mà, tốt nhất bạn chủ động gọi cho BS vừa để mua thuốc or tham khảo lúc nào mua cũng được, vừa là hỏi về tình trạng sức khoẻ chồng bạn chứ đợi BS trả lời nhiều lúc cũng lâu vì đôi lúc BS bận k onli mà. Nhà BS thì ở dưới khu Kim Ngưu đi xuống nữa.

Thanks bạn nha. Nhg tôi băn khoăn 1 điều là thuốc đó có nhãn mác gì ko chứ như tui mua thuốc cai ở chỗ cô Huệ ở Đội Cấn thì là 1 đống thuốc đã bóc từng viên 1 cho vào từng gói uống sáng , chiều, tối, mỗi lần 1 gói. Ko biết là những loại thuốc j có đảm bảo hay ko nên cũng lo lo.

yeuluonmuquoang
13-04-10, 08:11 AM
Thanks bạn nha. Nhg tôi băn khoăn 1 điều là thuốc đó có nhãn mác gì ko chứ như tui mua thuốc cai ở chỗ cô Huệ ở Đội Cấn thì là 1 đống thuốc đã bóc từng viên 1 cho vào từng gói uống sáng , chiều, tối, mỗi lần 1 gói. Ko biết là những loại thuốc j có đảm bảo hay ko nên cũng lo lo.

Chống tái có nhãn mác,nếu mua Depade thì viên nhỏ hình con nhộng, đựng trong hộp nhựa, còn Abernil là dạng vỉ, 1 hộp giấy gồm 5vi, mỗi vỉ 10 viên, viên màu hồng, còn nhiều loại cũng là chống tái nhưng nước sản xuất khác nhau. Chồng mình uống quen Abernil rồi khi thử chuyển sang Depade thì k hợp nên thôi. Bạn tham khảo ở BS mà chọn loại thuốc, dùng loại nào có giá tiền loại đó dao động từ 30-45K/viên, nhưng đừng dùng loai của Việt Nam là được nghe nói k tốt. Uống những thuốc này sẽ hại gan nên uống thêm bổ gan