PDA

View Full Version : Cai nghiện vạn nẻo đường

ninhtroc_7x
14-04-10, 10:06 AM
Câu chuyện tôi kể cách đây đã mọt năm.vào một ngày cuối năm 2008 tôi đang cai ở cơ sở tiêu vĩnh ngọc trời rét như cắt ra cắt thịt ,mọi người đang ăn cơm thì có 2 vợ chồng bế theo một đứa nhỏ da thì xanh sao gầy yếu vào hòi anh ơi đây có phải chỗ cai nghiên ko ? Chúng tôi ngạc nhiên hỏi thì mới biết anh chị ở điện biên, chồng chị nghiên đưa anh xuống cai .Đoạn đường từ điện biên xuống Quảng ninh đâu có gần ngót nghét 7.8 trăm cây số đường khó đi tại sao lại bế con chưa đầy 7 tháng tuổi đi cùng,chị vợ khoé mắt đỏ hoe nói với chúng tôi dọng run run khổ nắm các anh ạ ở nhà không thể cai được cả nhà em xuống đây mang theo chaúu để bố cháu có thêm động lực để cai ,một người vô cảm như tôi nghe thấy thế cũng thấy tức ông chồng của chị vì mình làm mình chịu sao làm khổ đến vợ con. Chị nói chị mang con đi thế này cũng chỉ mong anh thức tỉnh ,vì cơ sở không có chỗ ở lên 2 mẹ con chị phải thuê nhà trọ gần đó trước khi ra nhà chị gọi bé dậy chị nói tạm biệt bố đi con anh chồng cúi xuống hôn đứa bé không nói được gì nhưng tôi thấy 2 giọt nước mắt lăn dài trên khoé mắt anh, tôi tự hỏi có phải đây là lúc lương chi của anh được thức tỉnh mà nó đã ngủ vùi nhiều năm.tôi là người chưa có gia đình nhỏ lên vẫn còn mơ hồ nhưng tôi nghĩ với tình cảm cha con của một con người anh sẽ làm được.anh bắt đầu uống thuốc cai ngày đầu tiên chúng tôi động viên anh rất nhiều tinh thần anh rất tốt buổi chiều chị bế con đứng từ xa nhìn về phía anh người chồng đang vượt can tôi cũng biết chị mong ji ,sang ngày thứ 3 tôi tháy anh bình phục rất nhanh tư tưởng thoải mái ,anh nói với chúng tôi mình thật khốn nạn đã để vợ con phải khổ chúng tôi mừng vì anh nhân ra điều đó mặc dù chúng tôi chẳng khác ji anh chỉ làm khổ mọi người.ngày thứ 5 trôi qua cũng là 5 ngày chị bế con đứng nhìn chồng, từ ánh mắt chị đã có những tia hy vọng và mong anh tìm được con đường sáng, sang ngày thứ 6 ngày anh được về chị và bé vào đón bố nhì bé vẫn xanh vi phải đi một quãng đường xa nhưng khuôn mặt mẹ đã rạng ngời hơn nhiều ,chúng tôi chia tay anh chị và bé một cảm giác buồn vui lẫn lộn buồn vì tương lai mình có như thế không vui vì có người khả năng sẽ tìm được con đường sáng cho riêng mình ,nhưng từ sâu thẳm trái tim mình tôi mong gia đình anh chị hạnh phúc những ngày bình yên sẽ đến với anh chị

Seno
14-04-10, 01:29 PM
Chào bạn! Bạn quê Quảng Ninh phải không? Mình đăng nhập diễn đàn lâu lâu rùi nhưng hôm nay mới mon men nhận đồng hương.
Đúng là chỉ khi nào ở vào hoàn cảnh bi đát nhất của cuộc đời, người ta mới nhận ra những điều quan trọng mà bấy lâu quên lãng. Nhưng chính vậy thì mới học được cách cảm xúc trước cuộc đời, giống như khi bạn chứng kiến cảnh cảm động ấy, bạn đã có những chiêm nghiệm về hạnh phúc vậy.

ninhtroc_7x
14-04-10, 02:28 PM
nám chặt tay nhé senno

Seno
14-04-10, 03:28 PM
Và thêm một vòng tay nữa chứ, nếu bạn cần

Lara Le
14-04-10, 03:38 PM
Ái giời!

Hai ông bà này tính trò j thế? Đã nắm tay lại còn thêm 1 vòng tay nữa. Hị, mình khéo hình dung quá! X_X

Seno
14-04-10, 05:31 PM
Phải reset lại đầu óc La thôi. Bạn thế nào đấy, Seno chỉ muốn chia sẻ thui mà. La chết chắc!

xxxCRAZYxxx
14-04-10, 05:32 PM
Ái giời!

Hai ông bà này tính trò j thế? Đã nắm tay lại còn thêm 1 vòng tay nữa. Hị, mình khéo hình dung quá! X_X

La ơi, Dì Ninh mà:|:|:|

ninhtroc_7x
15-04-10, 08:41 AM
đồng hương ơi vào 4 rum nói chuyện nhé seno là con trai mà

caydangtinhdoi
29-07-10, 04:13 PM
Đúng là cai nghiện vạn nẻo đường...chuyện xưa tích lại đọc mờ vẫn thấy hay.thấy xót thương cho những cảnh đời bất hanhh khi đã bước trân theo con đương lầm lỡ và cũng xót thay cho bản thân mình...khi con đường cai nghiện của mình vẫn bất khuất,gian nan.nó như một con đường hầm tối thui mờ ko có tia ánh sáng nào ở nơi phía cuối cả...chỉ từng ngày đơn điệu tẻ nhạt trôi qua trong hy vọng,rồi lại tuyệt vọng....như ngày hum nay....Tôi xin cúi đầu thành kính trước người phụ nữ trẻ va đứa bé tôi xin lạy người đang nhìn tôi mà khóc,từng giọt lệ sầu mặn đắng như muối đang sát trong lòng tôi...

sadlove
29-07-10, 09:02 PM
ước gì ng yêu em chịu nhận ra và đi cai nghiện như vậy

caydangtinhdoi
29-07-10, 09:24 PM
ước gì ng yêu em chịu nhận ra và đi cai nghiện như vậy
Khi nào em bế một em bé trên tay thí điều ươc sẽ thành hiên thực. :alien-baby-3: