PDA

View Full Version : Những gì cần thiết cho tình yêu?

hnkvmt
30-03-03, 08:34 PM
Tình yêu là một lĩnh vực muôn thuở của loài người, mà trong đó đã tốn không biết bao nhiêu là giấy mực bàn về nó. Thực chất của tình yêu là gì? Có phải là sự truyền cảm, phù hợp quan tâm, âu yếm, chân thật, vị tha không. Vấn đề này thì ở mỗi thời đại có những cách nhìn nhận, đánh giá khác nhau, nhưng suy cho cùng thì tình yêu là đẹp, là hạnh phúc khi hai người (nam-nữ) có những hiểu biết và thông cảm với nhau.

Vậy thì yếu tố nào là động lực kích thích cho tình yêu. Nhà tâm lý học Mỹ Lao Bescaglia, tác giả của hai cuốn sách nổi tiếng viết về tình yêu (Love and loving và Loving and Learning) đã rút ra bốn yếu tố là:

Sự truyền cảm: Đây là yếu tố quan trọng hàng đầu để khởi sự một tình bạn, tình yêu. Chính sự truyền cảm này mà nó tác động đến đối tượng làm thay đổi những cảm nhận, suy nghĩ về bản thân người chủ động thể hiện tình cảm. Tuy nhiên, không phải ý tứ truyền cảm nào cũng đúng, cũng rõ ràng mà đôi khi lại gây ra sự hiểu sai. Để khắc phục, chỉ có cách duy nhất là tự bản thân mỗi người phải cố gắng bằng lời nói, cử chỉ người này sẽ làm cho người kia hiểu rõ mình hơn.

Chẳng hạn: khi tâm sự bạn bối rối, thậm chí tôi tỏ ra không quan tâm điều đó thì bạn đừng có ngại, bạn hãy cứ nói điều đó với tôi. Hãy cho tôi biết rằng bạn yêu hay ngưỡng mộ tôi.

Hãy thường xuyên khen ngợi tôi khi tôi thành công và động viên an ủi tôi khi tôi thất bại.

Khi bạn chán chường, cô đơn hoặc bị ngờ vực, bạn hãy nói cho tôi, tôi có thể chia sẻ và giúp bạn lấy lại tinh thần. Nếu bạn yêu tôi thì xin đừng để tôi phải dò xét những suy nghĩ của bạn.

Đừng ngại bày tỏ niềm vui và những tình cảm của bạn.

Hãy nghe mà đừng phán xét tôi. Đừng cho rằng điều tôi cảm thấy là không có gì nghiêm trọng. Khi cảm thấy cần phải nói với bạn điều gì đó thì điều ấy đối với tôi là quan trọng và rất thực.

Hãy chứng tỏ rằng tôi đặt tất cả niềm tin ở bạn, điều đó có thể sẽ làm tôi hạnh phúc.

Âu yếm, tạo ra cảm giác dễ chịu, mà điều đó theo giáo sư Harold Voth bác sĩ thần kinh ở bệnh viện Memiger de Topeka cho rằng: "một cái ôm hôn lành mạnh có thể giúp cho một người đang suy sụp lấy lại tinh thần, kích thích nhiệt tình và hưng phấn của anh ta". Bạn chẳng tốn kém gì khi mở rộng vòng tay đón người mình yêu. Đó là biểu hiện tình cảm âu yếm mà con người có thể làm được.

[B]Lòng vị tha: Là điều rất quan trọng. Tuy nhiên, ở mỗi con người không phải lúc nào cũng thực hiện được. Để được bạn gái thừa nhận kẻ gây nên bất công sẽ bị xúc phạm và không hoàn hảo như bản thân chúng ta.

Sự chân thật: Có tồn tại trên cơ sở của niềm tin ở cả 2 bên. Niềm tin sẽ bị lung lay vì một lời dối trá và từ đấy tất cả mọi thứ cũng sẽ bị nghi ngờ theo. Niềm tin và chân thành phải luôn tồn tại. Tuy nhiên có những sự thật đòi hỏi phải có sự khéo léo, tế nhịn, tránh thô bạo làm chạm lòng tự ái của người khác. Dẫu sao thì thẳng thắn và tin tưởng là yếu tố vô cùng quan trọng, cần thiết để nuôi dưỡng tình yêu.

Ngoài những yếu tố cần thiết cho tình yêu, tình bạn đó, còn có rất nhiều yếu tố khác như: sự cảm thông, chia sẻ, giúp đỡ, tôn trọng nhau.