PDA

View Full Version : sự xám hối của kẻ nghiện

ninhtroc_7x
10-05-10, 10:33 AM
Ai sinh ra trong cuộc đời này chẳng có ước mơ, ai chẳng mong có cuộc sống bình an và hạnh phúc. Bản thân tôi cũng không là ngoại lệ. Nếu như.................... cuộc đời tôi cứ thế bình yên trôi đi như bao người khác, cũng được ăn được học cũng theo đuổi những ước mơ, tuy không bằng người nhưng cũng có trong tay tấm bằng đại học tại chức và một công việc ổn định.
Thế rồi cơn lốc ma túy đã đến, chẳng hiểu vì sao khi đi chơi cùng bạn bè tôi đã dùng thử cũng kể từ đó ma túy đã cuốn tôi đi mà không có gì có thể cản nổi. Ma túy trong người tôi vô tình đã làm một mảnh đất màu mỡ để những thói hư tật xấu hình thành, tôi không thể kiểm soát được hành vi của mình, khi đã vướng vào ma túy thì tôi chẳng còn nghĩ gì đến gia đình, mặc kệ những lời dạy dỗ ca thán của bố, mẹ tôi chỉ để ngoài tai vẫn nói dối vẫn lừa lọc u mê đắm chìm trong những cơn phê, những giả dối lừa lọc mãi cuối cùng cũng bị phát hiện và gia đình đã biết là tôi nghiện tất cả dường như đã xụp đổ bố mẹ tôi đã tìm mọi cách để cai cho tôi ở đâu có thuốc tốt hay chỗ nào cai có hiệu quả mẹ đều đưa tôi đi mỗi lần mẹ đưa tôi đi là một lần mẹ nuôi hy vọng. Nhưng khi cai về chẳng được bao lâu ngựa lại quen đường cũ, cứ mỗi lần như thế mẹ tôi lại tự trách mình, mẹ nói mẹ đã chữa khỏi bênh cho hàng nghìn người mà khi đến con của mình mẹ ko chữa nổi, mẹ ra ngoài ko dám nhìn ai, khi mẹ nghe bạn bè kể về con của họ mẹ chỉ biết quay mặt đi khóc thầm vì tủi phận. Ma túy đã làm rào cản để tôi làm tròn chữ hiếu với cha mẹ, trước đây tôi cứ nghĩ không có gì cao quý hơn tình mẫu tử nhưng giờ đây khi đã là đệ tử của ma túy rồi thì tôi chẳng còn nghĩ đến ai ngoài nó. Mặc kệ mẹ cứ khóc, mặc kệ cha cứ buồn, ma túy nó làm cho tôi chở lên ích kỷ, chỉ nghĩ đến bản thân mình, tôi mặc kệ tất cả miễn làm sao hàng ngày có cái để hút có tiền để thỏa mãn những lúc lên cơn.
Cũng là một thằng đàn ông hơn 30 tuổi đầu cũng có ăn có học cũng có một nền tảng tốt để phát triển sự nghiệp nhưng tự mình hủy hoại hết không những thế mà lại còn là gánh nặng cho gia đình và xã hội, cái giống đã nghiện (xin lỗi) đã nghiện rồi lại nghĩ mình ghê gớm lắm gia đình cần ta, ta mà đi cai là ta đang ban ân huệ cho các người từ những ý nghĩ ngu xuẩn đó của tôi mỗi lần đi cai về là tôi lại đòi hỏi mọi thứ bắt mọi người phải chiều theo ý mình, ko đựoc thì mai lại tìm tới ma túy do đó tôi càng ngày càng u mê và lấn sâu vào ma túy. Nhưng một lần bác tui gọi tôi đến và nói nếu như cháu không cai được thì chấu đâm đầu vào đâu mà chết đi, mọi người có đau thì chỉ đau một lần thôi chú đừng để mọi người khổ mãi. Tôi chợt nhận ra những điều tôi nghĩ trước đây là ko đúng vì gia đình đã nỗ lực để cứu tôi nhiều rồi nhưng ko có kết quả mọi người cũng chán, bây giò tôi phải tự lo cho mình khi chưa quá muộn và tôi quyết định cai thêm lần nữa, tôi thiết nghĩ những lời ngon ngọt chẳng có ý nghĩa gì với một thằng nghiện như tôi, nhưng một câu chửi hay một lời đay nghiến lại làm tôi như bừng tỉnh, những ngày tôi cai là những ngày tôi tỉnh táo để suy nghĩ những việc trước đây mình đã làm. Tôi cảm thấy thật sự hổ thẹn với bản thân mình, trong xã hội biết bao người tàn tật nghèo khổ họ đã tự vươn lên để làm đẹp cho đời có ích cho xã hội, còn tôi một con người lành lặn có một nền tảng tốt để phát triển nhưng tôi đã tự phế đi tất cả để bây giờ mới cảm thấy xót xa ân hận, tôi nhìn lại, tôi đã có một khoảng thời gian dài trượt dốc cơn lốc ma túy khiến tôi bầm dập về thể xác lẫn nhân cách và tui tự nhủ nếu cứ theo đà này cuộc đời thằng nghiện sẽ về đâu, và tôi đã cai để tìm lại mình những đắng cay trong cuộc đời thằng nghiện tôi đã trải qua nên tôi chỉ có một lời khuyên nhỏ, ai chưa chơi thì đừng bao giờ thử, còn ai trót nghiện hãy cố cai đi cuộc sống này đang chào đón chúng ta trở lại.

nhóc phù thủy
10-05-10, 11:05 AM
Quay đầu là bờ... Đã nghĩ được... đã hiểu được... và đã viết nên được những dòng như thế... thì không có lý do gì để người thân và xã hội phủ nhận sự cố gắng của mình cả... :)

Tiếp tục cố gắng nhé! 4rum sẽ luôn bên Cua, tiếp thêm động lực cho Cua nhà mình vuơn lên đây... :-bd

yeuluonmuquoang
10-05-10, 02:19 PM
Đúng là " Thân lừa ưa nặng" :D kakaka

ninhtroc_7x
10-05-10, 04:59 PM
yeuluonmuquang mắng hay lắm cám ơn nha <:-Phi hi

cuocsongmoi29
10-05-10, 10:23 PM
''Em ơi có bao nhiêu , 60 năm cuộc đời'' , thế là mất xừ nó nửa già rồi đấy anh ạ.%%-

nghien20nam
11-05-10, 04:15 PM
''Em ơi có bao nhiêu , 60 năm cuộc đời'' , thế là mất xừ nó nửa già rồi đấy anh ạ.%%-
A mất 2/3 rồi thì sao ? Tam thập nhi lập , Tứ thập tri bất hoặc . 40 tuổi nhìn lại thấy chưa làm đc j đã ở dốc bên kia cuộc đời rồi .................Ôi cuộc đời