PDA

View Full Version : Nữ sinh đi thi trên xe cứu thương

lylyxinh2010
11-07-10, 04:34 PM
Nữ sinh đi thi trên xe cứu thương
(Dân trí) - tin tuc (http://www.24h.com.vn/)-tin tuc trong ngay (http://tintuctrongngay.net/)
( diem thi dai hoc 2010 (http://diemthi2010.com/))Nằm trong bệnh viện, khi bạn bè đến thăm, em Võ Bảo Trang (quê ở Đức Trọng, Lâm Đồng) đã bật khóc xin bác sĩ và bố mẹ cho mình đi thi. Trước hôm thi một ngày, em “vượt” hơn 300 cây số từ bệnh viện Chấn thương - Chỉnh hình TPHCM về Đà Lạt
Trong hàng trăm phụ huynh chờ con thi trước Trường ĐH Đà Lạt, có lẽ không ai nhấp nhổm bằng cô Phạm Thị Hường, mẹ em Trang. Cô liên tục gọi điện báo tin về tình hình ăn ở thi cử của con gái về cho người thân. “Mình không được vào, có xe cứu thương của nhà trường đón vào chở cháu ra, thêm 3 bạn sinh viên tình nguyện đi cùng đỡ cháu nó nữa” - cô Hường cho biết.

Cuối tháng 6 vừa rồi, khi đến trường lấy giấy chứng nhận tốt nghiệp tạm thời về, em Võ Bảo Trang bị xe tải vượt, đuôi xe quẹt vào bánh trước xe máy em. Trang bị gãy xương đùi, lập tức phải đưa đến TPHCM. Ngày 27/6, Trang lên bàn mổ. Hôm sau, do sức khỏe yếu, thiếu máu, Trang bị suy hô hấp và trụy tim mạch, lại phải chuyển vào phòng cấp cứu.
Trong tình cảnh đó, gia đình cô Hường chỉ mong em qua khỏi chứ không còn bận tâm đến việc ngày thi đã gần kề. Trang đăng ký thi khối D vào khoa Đông Phương học của Trường ĐH Đà Lạt - một ngành học mà em đam mê từ lâu.
Chiều ngày 5/7, nhiều người bạn của Trang xuống TPHCM thi khối A xong, kéo vào bệnh viện thăm Trang thì cô bé nhất quyết: “Sống chết thế nào con cũng phải thi”. Bác sĩ và gia đình đều can ngăn nhưng Trang vẫn không chịu.
“Đêm nào em nó cũng khóc, sợ như vậy em càng thêm suy sụp nên cuối cùng gia đình phải đồng ý cho em thi. Tối 7/7, trước ngày làm thủ tục dự thi, em được chuyển về gia đình”cô Hường cho hay.
Rồi cô Hường gần như bật khóc: “Trưa hôm qua, ra khỏi phòng thi môn Văn, mặt em nó tái mét. Em được bố trí nghỉ trưa ở ngay phòng bảo vệ nhưng nó không ăn một chút gì, chỉ uống vài giọt sữa. Hỏi gì cũng không nói, chỉ ú ới kêu: “Con đau mẹ ơi”. Mấy thầy cô và các bạn sinh viên tình nguyện đều khuyên Trang nghỉ thi nhưng em lắc đầu”.
Chiều qua, khi thời gian làm bài môn Toán còn khoảng nửa tiếng, thí sinh liên tục đi ra khiến cô Hường càng thêm sốt ruột. Cô đi đi lại lại, tiến về phía cổng liên tục hỏi sinh viên tình nguyện: “Sắp hết giờ chưa cháu?”.
Tiếng trống báo điểm hết giờ, cô Hường càng thêm hồi hộp khi thấy chiếc xe cứu thương tiến về phía trong trường thi. “Bị như vậy người ta nằm một chỗ còn đau, em nó còn phải đi lại lên xuống. .(diem chuan dai hoc 2010 (http://diemthi.24h.com.vn/index.php/diemchuan))

Khi chiếc xe cứu thương chở em Trang ra đến cổng, cô Hường hỏi han ngay sức khỏe của con. Ngồi trên xe vẫn phải có 2 sinh viên tình nguyện đỡ, Trang cười và nói rất nhỏ: “Em vượt qua hơn một nửa chẳng đường rồi. Dù rất đau nhưng em vẫn vui”…
Đêm hôm qua, hai mẹ con cô Hường thuê phòng ở một nhà trọ gần trường. Ngày hôm nay sau buổi thi cuối cùng, ngay lập tức cô đưa con lên xe xuống thẳng TPHCM để bác sĩ cắt chỉ vết mổ cho Trang và tiếp tục điều trị.
Bài và ảnh: Hoài Nam

thoi trang han quoc 2010 (http://thoitrangtre.info/tag/thoi-trang-han-quoc-2010)

thuytinh
11-07-10, 06:01 PM
Chưa bằng bạn của TT, đúng hôm nó đi thi thì bố mất, nhà lại chỉ có nó và bố nó........tội nghiệp!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Tuan_2.0
12-07-10, 04:52 PM
Đồng ý là thi và học đại học là 1 bước quan trọng trong đời người nhưng chẳng lẽ lại qua trọng hơn sự sống của mình và người thân ah?mình nghĩ là KHÔNG!

tannat_coilong
12-07-10, 05:18 PM
Đó là ước mơ , nhiều người muốn đạt đc ước mơ họ lại quên cả chính bản của mình
Dù sao mình cũng khâm phục người này

Vô Danh Khách
12-07-10, 06:50 PM
Đang rảnh chẳng có việc gì làm, chatbox thì có ku em đang kưa gái nên ko muốn làm phiền. Đi loanh quanh gặp cái câu chuyện này, hôm qua đã đọc rồi nhưng chẳng đọng lại kí rì cả. Hum nay đọc lại mới thấy cái con nhỏ (này nhân vật chính của câu truyện ở trên), bị tai nạn vậy thì cũng đáng thương thật đấy, nhưng cũng đáng trách lắm.
She sao lại không hiểu rằng: cổng trường ĐH có phải là cánh cửa duy nhất để bước vào đời đâu. mà không thi ĐH năm nay thì năm sau thi, có làm sao đâu. Làm vậy khổ cha, khổ mẹ tốn kém vs vất vả thêm. She cứ một mực đòi đi thi mà chỉ " uống vài giọt sữa" và kêu " con đau mẹ ơi" thì cha mẹ nào mà cầm lòng cho nổi.
Không biết mọi người thế nào? chứ bản thân tôi học xong 4 năm ĐH ra mà chẳng biết một cái gì. Đi làm gì cần đến chuyên môn thì mới đi học lại hoặc học chuyên sâu, chứ kiến thức trong nhà trường đâu có phù hợp với thực tế. Còn không thì nghề dạy nghề. Tôi nói điều này tin hay không tuỳ bạn: một người bán trà đá với doanh thu ~ 100 tr đồng/ tháng, chi phí không đáng kể, lợi nhuận ròng trên 20tr đồng/ tháng ( tôi đc chính ngưòi đó bật mí).

Tuan_2.0
12-07-10, 08:34 PM
Em cũng nghĩ là ko thi năm nay thì năm sau hoặc năm sau nữa thi,có sao đâu miễn là mình vẫn có chí học là ok,còn kể cả 5 năm sau bạn thi đỗ thì cái trường đại học nó vẫn ở chỗ đó thôi,có đúng ko ạ?