PDA

View Full Version : Bản năng sinh tồn liệu có giúp tôi cai được nghiện không ?

ninhtroc_7x
08-08-10, 10:35 AM
Khi tôi dùng matuy, thì chính bản thân tôi đã tự dồn mình vào chân tường .
Biết là sử dụng matuy là con đường ngắn nhất dẫn đến vòng lao lý và cái chết , giữa gianh giới sự sống và cái chết đó liệu bản năng sinh tồn có giúp tôi vượt qua đc sự cám dỗ ?
Câu hỏi tôi đặt ra cho bản thân tôi thật khó để trả lời

Thường là, khi con người họ đứng giữa gianh giới giữa sự sống và cái chết thì bản năng sinh tồn trong ý trí trỗi dậy , dù có đang rơi xuống vực thẳm thì cũng cố mong bấu víu vào đâu đó ,với tất cả bản lĩnh , sức mạnh nội sinh để mong đc sống

Nhưng riêng tôi , khi tôi đã dính vào ma tuy thì dường như gianh giới giữa sự sống và cái chết không còn ,vì biết con đường phía trước là vực thẳm nhưng tôi vẫn cứ bước
tôi khẳng định với bản thân mình một điều , nếu tôi có một núi vàng thì tôi sẽ không bao giờ bỏ matuy , nhưng thử hỏi liệu có mấy ai có đủ tiền để cả đời mua matuy ,anh em chúng ta chơi matuy đều hiểu, chúng ta ko bao giờ dừng ở một điểm nếu có điều kiện để chơi nó sẽ chơi theo cấp số nhân . Chơi thế thì lấy tiền ở đâu ra ? Đa số anh em nghiện tuổi còn trẻ phụ thuộc nhiều vào gia đình ,đúng cái tuổi để học hành , để lao động thì lại luẩn quẩn với matuy ,chẳng làm gì để kiếm đc ra tiền để phục vụ cho cái nghiện của mình , ko công việc , ko sức khỏe , vẫn đam mê với matuy liệu con đường phía trước của chúng ta sẽ là gì????

Thời gian này tôi luôn cân nhắc để lựa chọn cho con đường của mình. Một con đường dẫn đến lao lý và cái chết. Một con đường để tôi mạnh khỏe để mang lại sự vui vẻ cho gia đình và sự bình yên cho xã hội , tôi đang cố gắng để trở thành một con người bình thường theo đúng nghĩa .Điều này thực ra không đơn giản chút nào, nhìn thấy matuy đơn giản là chỉ là cái gật đầu hay cái lắc đầu sao mà khó thế , nhưng tôi sẽ thử ,thử dùng bản năng sinh tồn để chế ngự matuy

Tôi sẽ mang bản năng sinh tồn để phục vụ cho mục đích tích cực sống vui sống khỏe sống có ích
Không dùng bản năng sinh tồn phục vụ cho cái tiêu cực tha hóa biến chất của matuy đem lại
Dù chỉ còn một tia hy vọng mỏng manh thì tôi vẫn cố gắng để tự cứu mình

Have Fun
08-08-10, 11:09 AM
Hiểu một cách đúng nghĩa hơn đó không chỉ là khả năng sinh tồn mà còn là em đã đặt cho mình một mục tiêu để hướng tới. Khi chúng ta sa đà chúng ta sống theo bản năng, bất chấp tất cả. Và trong cuộc đời này tin rằng chưa một ai có thể dùng sức lao động chính đáng của mình để thoả mãn đc cơn nghiện ngoại trừ buôn bán ma tuý, trộm cướp. Tất cả chúng ta đều mang mồ hôi nước mắt của những người thân để thoả mãn nhu cầu ma tuý của mình. Biết rằng là khó, là dễ... nhưng một khi đã có những suy nghĩ để viết được những dòng chữ đó, a tin là Cua sẽ thành công.
Cũng như Cua bây giờ mình đã có một môi trường sống sạch hơn với nhiều mối quan hệ mang lại những động lực phát triển mà ở đó mình cảm nhận được phải sống có trách nhiệm hơn với chính bản thân mình, với những niểm yêu thương của mình...
Còn quá sớm để khẳng định một điều gì đó thật lớn lao, nhưng mình cũng đã có niềm tin cho riêng mình điều mà trước đây ít nhiều nhạt nhoà....

nhóc phù thủy
08-08-10, 09:17 PM
Sống một cuộc sống thực sự là của mình... không phụ thuộc vào bất cứ điều gì... được trở lại là chính bản thân mình... thì không có niềm vui nào bằng... Hy vọng Cua và mọi người sẽ giữ được niềm vui này mãi nhé!

Yêu bản thân mình hơn một chút.. để rồi cảm nhận cuộc sống thật ý nghĩa... :06:

MrBem
09-08-10, 12:08 AM
anh à bài của anh thật sự là rất hay đấy anh ạ.QUYẾT TÂM

ninhtroc_7x
09-08-10, 11:24 PM
Giờ đây tôi ngồi nghĩ, phải coi matuy như kẻ thù . Thường thì đứng trước kẻ thù để tìm đc con đường sống phải lao vào đối thủ
Với tất cả bản lĩnh , sức mạnh trong bản năng con người để chiến đấu,
nhưng thật sự đứng trước đối thủ là matuy thì bản năng để chiến đấu chống lại nó dường như không còn, vì sức mạnh của nó quá lớn
Vậy tôi phải làm sao?
Khi tôi ko phải là thánh nhân
Khi tôi ko phải là anh hùng?
Thôi đành chấp nhận mình là kẻ hèn nhát phải trốn tránh , phải bỏ chạy vì tôi ko thể đối mặt với kẻ thù

Tôi tự nhủ rằng nếu hàng ngày tôi đối diện với những bạn nghiện cũ hoặc sống trong môi trường có matuy thì tôi không thể cai đc
Nên tôi luôn hạn chế tiếp xúc với bạn nghiện cũ và những chỗ trước kia tôi thường lui tới để mua hoặc sử dụng matuy,
đó có phải là tôi bỏ chạy, vẫn biết là không thể trốn tránh ko thể bỏ chạy mãi đc , rồi một ngày nào đó tôi cũng phải đối mặt
nhưng tôi tin rằng thời gian tôi bỏ chạy tôi sẽ nghĩ đc cách để kháng lại kẻ thù

Men7x.Pro
10-08-10, 02:52 AM
Cũng phải thôi " chưa thấy quan tài, chưa đổ lệ mà". Những ai đã từng đứng giữa ranh giới giữa sự sống và cái chết, cảm giác đc mình đang chết như thế nào?...thì mới thấy đc sức mạnh của bản năng sinh tồn. Nhưng MT đã làm cho con người ta mất đi ít nhiều bản năng đó, thế nên cả Xã hội mới bài trừ MT và Nhà nước người ta mới phải cấm.

b0y_nghe0
13-08-10, 03:52 PM
Anh ninh ah...cuộc đời em bây giờ..cảm thấy phía trước ko lối rồi a àh...

Ta-la-ai
13-08-10, 04:24 PM
Ây dzaaa, con kiến còn muốn sống, phái trước không có lối thì tìm, đâu có mấy ai được dọn đường sẵn mà đi đâu nè. Boy ngheo còn có cả vài trăm anh em trong diễn đàng mà. Và gia đình nữa, mọi người cùng bạn sát cánh đánh cô Ba.

tuan2010
13-08-10, 05:03 PM
hehe Những ai đang nghẹo và đã từng nghẹo đều là những người văn hay chữ đẹp ^^ ăn nói khéo :sillyp:

ninhtroc_7x
13-08-10, 08:39 PM
những ai đang nghẹo thì cũng cần phải cảnh giác với những lời đường mật thật .Nhưng những ai đã từng nghẹo thì họ nói rất it và chỉ hành động.

Chuẩn ko cần chỉnh .theo nghiên cứu của các nhà khoa học trên thế giới .Đang nghẹo thường thì nói rất hay ,nói hay để phục vụ cái đang nghẹo .Nên họ kết luận đó là " Bệnh nghề nghiệp" vì vậy phải thông cảm cho anh em chúng ta vì đã bán linh hồn cho quỷ
Ai đã từng nghẹo khi mà họ đã cai ,tức là họ đã phục thiện ,họ luôn muốn chuộc lại lỗi lầm mà họ gây ra , và ko còn bản năng văn vở
ví dụ đứng trước phụ nữ cho tay vào vào miệng tìm mãi ko thấy lưỡi đâu.
Ku Tuấn 2010 nhớ đấy anh đặt bẫy mấy tháng ,chim vừa đang chuẩn bị vào ku đuổi mất của anh

tuan2010
13-08-10, 08:57 PM
hơ hơ em ko bít em chịu nhận tội , tha lỗi cho em nhá , thế để khi khác em làm bẫy lại cho anh nhá :227:

Tuan_2.0
13-08-10, 11:42 PM
ví dụ đứng trước phụ nữ cho tay vào vào miệng tìm mãi ko thấy lưỡi đâu.

Ke ke...em thì lại hay đút tay vào túi quần để tìm.

ninhtroc_7x
14-08-10, 09:57 PM
Cảm ơn cuộc đời