PDA

View Full Version : Xin cảnh giác Naltrexone ! Con dao hai lưỡi..

khanhdq09
27-08-10, 07:33 AM
Tôi nghiện 15 năm nay, sd Heroin,chỉ hút..và chưa chích bao giờ.Đã cai nhiều lần và bằng nhiều phương pháp hiện có ở Vn.Cũng có những lần thành công, giữ được mình trong..2 năm ! Mà chả cần thuốc thang gì hết, tất cả chúng ta đều biết tất cả là ở bản thân chúng ta hết, tuy nhiên càng nghiện lâu, cai nhiều lần thì ý chí hay quyết tâm nó cũng theo đó giảm dần nghị lực..Mỗi lần cai lại càng thêm khó khăn, vất vả.Vì vậy chúng ta buộc phải dùng thuốc ( Chống tái- Naltrexone ).
Tôi vì sử dụng Heroin nhiều năm nay cũng ở số lượng ít ( Do hoàn cảnh KT ), nên thường tự cai bằng phương pháp dùng Buprenorphine - Subutex giảm dần liều, cũng có vật vã nhưng cũng ko ghê gớm lắm..Sau đó là sử dụng Naltrexone ngay ( Sau khi cơ thể đào thải hết sạch Buprenorphine, thường là sau khoảng 1 tuần ). Tôi đã sử dụng Albernin, depade..Và thấy hiệu quả rõ rệt, rất tốt trong việc khôi phục tinh thần như triệt tiêu rất nhanh tình trạng trầm cảm sau cai, người vui vẻ..trung bình sau khoảng 1 năm uống đều tự tôi cảm thấy mình trở lại con người hoàn toàn bình thường theo đúng nghĩa.
Tuy nhiên, nếu vì một lí do nào đó như đ/k kinh tế ko cho phép..hay chủ quan lơ là nghĩ rằng mọi việc đã ổn mà bỏ ko uống thì hậu quả thật là kinh khủng..!!! Tôi đã quoay lại sử dụng MT chỉ ngay sau khi ko uống Naltrexon khoảng 1 tuần, và dính lại MT với một tốc độ, cường độ khủng khiếp..Bạn tưởng tượng bạn như một con thiêu thân lao vào,ko dứt ra nổi..chỉ có nghĩ đến MT và MT..Để có được một quyết định stop có khi mất cả vài tháng trời..Tôi đã từng bị hiện tượng trên nhiều lần,trộm nghĩ với kinh nghiệm nghiện ngập của mình thì thấy dường như chính vì tác dụng rất tốt của Naltrexone khi vào các điểm tiếp nhận trong não, nó có tác dụng kiểu như phong tỏa, hay nói cách khác là..làm sạch các điểm tiếp nhận MT nên khi có lại MT thì MT nó bám lại các điểm tiếp nhận này dữ dội hơn..Ví von, các bạn thử mường tượng khi các bạn sơn vào một bức tường cũ,rõ ràng lượng sơn bám vào ít hơn là các bạn sơn vào một bức tường mới, chưa có lớp sơn nào..sơn lớp nào nó hút bấy nhiêu.
Đây là một vấn đề dường như các Bs chưa có những trải nghiêm, nghiên cứu nghiêm túc..Họ mới chỉ biết một mặt của vấn đề. ( Xin thưa, các TT hay các Bs ở VN cũng chỉ là "du nhập" phương pháp này từ nước ngoài,có đưa vào làm lâm sàng được một ít rồi kêu toáng lên là thành công,thành công,trong khi đó phương pháp này đã được nghiên cứu, sử dụng từ thập niên 60s thế kỉ trước, và chính nước ngoài họ cũng tự bỏ phương pháp này từ lâu,ko rõ lí do gì.?? Nay mới có một số nước đưa lại để sử dụng.
Tôi rất mong các bạn, bạn nào đã sử dụng Naltrexone lâu, ở đây là từ 1 năm trở ra ( Vì đã sử dụng Naltrexone thì càng uống lâu càng tốt, ngưng là..hỏng !. Một ông Bs chủ trị đề tài này ở VN khuyên tôi nên uống 4,5 năm thì càng tốt.) có những kinh nghiệm hay trải nghiệm gì thì cùng chia sẻ..
Bạn cũng ko thể dùng thuốc cả đời được,vì tiền cũng là cả một vấn đề, hơn nữa nếu ko có nó bạn quoay lại sử dụng MT với tốc độ, liều lượng khủng khiếp thì chúng ta cần phải có câu hỏi, và cần được giải đáp..Thà cai, rồi cố giữ gìn chẳng cần uống Naltrexone thì tôi thấy mọi việc rõ ràng có vẻ ổn hơn..
Có vài kinh nghiệm sẻ chia, mong hồi âm của các bạn đồng cảnh ngộ..

Men7x.Pro
27-08-10, 09:25 AM
Đồng ý với bạn. Tôi đã từng chỉ nghĩ đến MT... MT...và MT. Để có đc quyết định stop phải mất cả vài tháng trời. Mệt ghê!

ninhtroc_7x
27-08-10, 01:31 PM
Mọi lần tôi cai tỉ lệ tái nghiện của tôi là 100% ,tức là sau cai ko quá 1 tháng tôi lại tái ,nhưng từ khi tôi uống Nal thời gian cai của tôi đc lâu hơn Theo tôi nghĩ đó cũng là một sự" du nhập" có phần hiệu quả
Nếu nói về thuốc chống tái cho người nghiện hiện nay thì ko thuốc nào bằng nghị lực và quyết tâm từ bỏ, sau đó là đến Nal ,vì tôi ko có nghị lực lên lựa chọn số 1 của tôi vẫn là Naltrexone

MagicianS
27-08-10, 08:36 PM
chào bạn Khanhdq09.
tôi đồng ý với bạn trên quan điểm phong bế của nal... thực tế khi sử dụng nal, tác dụng của thuốc phong bế những điểm tác động của ma túy.
và tôi cũng đồng ý về vấn đề khi tái nghiện thì lượng ma túy sử dụng là nhiều hơn. giải thích cho vấn đề này chỉ đơn giản là do tác dụng của nal nên phải tăng liều lượng ma túy nên mới cảm thấy phê pha.
Nhưng: vấn đề ở đây không nằm ở chỗ uống nal thì sau đó sử dụng ma túy nhiều hơn.
chúng ta uống nal để từ bỏ ma túy... biết điều đó là khó nhưng đó là khát khao của tất cả chúng ta, và khó mới phải cố gắng.
Vì vậy đừng đổ lỗi cho nal... nó không phải con dao hai lưỡi như bạn nói. nó hoàn toàn đúng đắn khi nó sinh ra và làm tốt nhiệm vụ của mình.
Vấn đề nằm ở phạm trù con người.
con người không đủ bản lĩnh để vượt qua ma túy, dừng uống nal và tái nghiện... sau đó tìm một lý do bao biện cho sai lầm của mình.
Tất cả chúng ta, cần hiểu rõ bản chất của vấn đề. hiện nay theo chủ quan của tôi, không có con đường nào tốt hơn cho chúng ta bằng nal.

khanhdq09
28-08-10, 12:30 AM
chào bạn Khanhdq09.
tôi đồng ý với bạn trên quan điểm phong bế của nal... thực tế khi sử dụng nal, tác dụng của thuốc phong bế những điểm tác động của ma túy.
và tôi cũng đồng ý về vấn đề khi tái nghiện thì lượng ma túy sử dụng là nhiều hơn. giải thích cho vấn đề này chỉ đơn giản là do tác dụng của nal nên phải tăng liều lượng ma túy nên mới cảm thấy phê pha.
Nhưng: vấn đề ở đây không nằm ở chỗ uống nal thì sau đó sử dụng ma túy nhiều hơn.
chúng ta uống nal để từ bỏ ma túy... biết điều đó là khó nhưng đó là khát khao của tất cả chúng ta, và khó mới phải cố gắng.
Vì vậy đừng đổ lỗi cho nal... nó không phải con dao hai lưỡi như bạn nói. nó hoàn toàn đúng đắn khi nó sinh ra và làm tốt nhiệm vụ của mình.
Vấn đề nằm ở phạm trù con người.
con người không đủ bản lĩnh để vượt qua ma túy, dừng uống nal và tái nghiện... sau đó tìm một lý do bao biện cho sai lầm của mình.
Tất cả chúng ta, cần hiểu rõ bản chất của vấn đề. hiện nay theo chủ quan của tôi, không có con đường nào tốt hơn cho chúng ta bằng nal.

Thưa bạn,

Mình cũng đã sử dụng MT lâu năm, và cũng chưa bao giờ hối tiếc về quá khứ của mình, tôi chấp nhận trót mắc vô MT coi như một bản án tử hình đeo đẳng đến hết cuộc đời..Nghỉ được thời gian nào thì nghỉ để dưỡng sức khỏe cũng như giảm thiểu thiệt hại về kinh tế cho bản thân, gia đình thôi.Nói vậy để bạn hiểu mình chưa và chưa khi nào có ý bao biện cho cái sự..nghiện MT của bản thân.Nhưng vì bản thân là người ưa học hỏi nên rất thích tìm hiểu cái vụ này...Từ nguyên nhân, bản chất vấn đề..Tôi đã uống Naltrexone từ năm 1999, khi một vài chuyên gia đầu nghành ở Vn cấp cho thuốc coi như làm lâm sàng..Suốt quá trình uống Nal đến giờ theo cảm nhận thực tế, tôi cho rằng Depade ( USA ) dường như là hiệu quả cao nhứt. Các Bs cũng đều khuyên uống cái này hại gan, nhưng với tôi mọi thứ OK.
Hiện giờ y học đã có cách đánh giá khác về chúng ta, những " con nghiên ".. Họ coi chúng ta là những bệnh nhân,chẳng may mắc phải căn bệnh hiểm nghèo này, mà đã là bệnh thì phải có thuốc chữa..Ko thể chỉ có ý chí với quyết tâm là đủ để đấu tranh với MT được.Phải uông thuốc, phải được điều trị lâu dài..Tôi công nhận với tất cả các bạn rằng, hiện tại thì chưa có gì khả quan hơn là dùng Nal để đối phó với việc tái sử dụng MT.
Tôi có tìm hiểu bằng rất nhiều nguồn thông tin trong, và ngoài nước để cố tìm ra nguyên nhân làm sao những nước đã từng cho sử dụng Nal đại trà vì họ tin rằng đã tìm ra được một cứu cánh cho những người sử dụng MT ( Cocain,heroin..), rồi cũng đột ngột ko kém họ dừng chương trình này một cách khá bất ngờ vào những năm giữa thập kỉ 70s..??? Như vậy rõ ràng có tồn tại một điều gì đó bí ẩn về Nal..Họ, chung ta đều chưa được biết cụ thể..
Vài hiểu biết giúp vui các bạn cùng tham khảo, sẻ chia...
Thân

MagicianS
28-08-10, 02:39 PM
Thưa bạn,

Mình cũng đã sử dụng MT lâu năm, và cũng chưa bao giờ hối tiếc về quá khứ của mình, tôi chấp nhận trót mắc vô MT coi như một bản án tử hình đeo đẳng đến hết cuộc đời..Nghỉ được thời gian nào thì nghỉ để dưỡng sức khỏe cũng như giảm thiểu thiệt hại về kinh tế cho bản thân, gia đình thôi.Nói vậy để bạn hiểu mình chưa và chưa khi nào có ý bao biện cho cái sự..nghiện MT của bản thân.Nhưng vì bản thân là người ưa học hỏi nên rất thích tìm hiểu cái vụ này...Từ nguyên nhân, bản chất vấn đề..Tôi đã uống Naltrexone từ năm 1999, khi một vài chuyên gia đầu nghành ở Vn cấp cho thuốc coi như làm lâm sàng..Suốt quá trình uống Nal đến giờ theo cảm nhận thực tế, tôi cho rằng Depade ( USA ) dường như là hiệu quả cao nhứt. Các Bs cũng đều khuyên uống cái này hại gan, nhưng với tôi mọi thứ OK.
Hiện giờ y học đã có cách đánh giá khác về chúng ta, những " con nghiên ".. Họ coi chúng ta là những bệnh nhân,chẳng may mắc phải căn bệnh hiểm nghèo này, mà đã là bệnh thì phải có thuốc chữa..Ko thể chỉ có ý chí với quyết tâm là đủ để đấu tranh với MT được.Phải uông thuốc, phải được điều trị lâu dài..Tôi công nhận với tất cả các bạn rằng, hiện tại thì chưa có gì khả quan hơn là dùng Nal để đối phó với việc tái sử dụng MT.
Tôi có tìm hiểu bằng rất nhiều nguồn thông tin trong, và ngoài nước để cố tìm ra nguyên nhân làm sao những nước đã từng cho sử dụng Nal đại trà vì họ tin rằng đã tìm ra được một cứu cánh cho những người sử dụng MT ( Cocain,heroin..), rồi cũng đột ngột ko kém họ dừng chương trình này một cách khá bất ngờ vào những năm giữa thập kỉ 70s..??? Như vậy rõ ràng có tồn tại một điều gì đó bí ẩn về Nal..Họ, chung ta đều chưa được biết cụ thể..
Vài hiểu biết giúp vui các bạn cùng tham khảo, sẻ chia...
Thân

cảm ơn những chia sẻ của bạn về nal.
Nhưng một lần nữa tôi lại thấy mình không cùng quan điểm nhìn nhận với bạn. Bạn không hề hối tiếc về việc mình đã nghiện ma túy ư? và việc tái nghiện của bạn là một sự lựa chọn hiển nhiên, không cần bao biện?
Có thể, ở đây nhiều người cùng có suy nghĩ hay cảm nhận như bạn... nhưng tôi nghĩ nhiều người thì không. cá nhân tôi thì khách quan nhé.
Tôi phân tích thế này:
Không thể đồng hành cùng ma túy vì:
thứ nhất: nguyên nhân chủ quan: bản thân ma túy khi không sử dụng đúng khoa học trở thành một dạng độc dược. Nó hủy hoại sức khỏe từng ngày, cộng thêm sự pha phách độc tính như ngày nay thì sự hủy hoại về sức khỏe của ma túy chắc ai cũng cảm nhận được. Nội tạng phá đầu tiên dưới dạng suy gan, suy thận, viêm dạ dày...vv. Hô hấp phá tiếp theo dưới dạng viêm phế quản, viêm phổi..vv. Tiếp theo là Thần kinh phá dưới dạng suy giảm trí nhớ, rối loạn tiền đình, giảm khả năng vận động...vv..
bằng những triệu chứng ban đầu ấy... lâu dần cơ thể không đủ sức khỏe để sử dụng ma túy được nữa... trở thành một cơ thể yếu ớt, không thể lao động, dù là chân tay hay trí óc... trở nên một dạng thể phụ thuộc.
Vấn đề tiếp theo là kinh tế? bạn, dù có giàu có đến mấy cũng tiêu tan vì ma túy, vấn đề chỉ là sớm hay muộn. con trâu hay cái nhà cũng chui lọt lỗ kim... đó là bạn giàu có, còn nếu bạn không giàu có? sự phụ thuộc vào ma túy khiến bạn bắt buộc phải có... khi đó nhân tính, đạo đức, nghĩa hiệp, đức hiếu...vv chỉ là thứ yếu... nếu vợ con mang bán được... bạn có bán không? tôi cho là có vì khi đó bạn không còn là con người nữa, bạn là con ma... sau đó thì sao?.... học tất tính thành... sợ nhất là sự suy đồi... có đáng không?
cái cảm nhận được là một cảm giác hưng phấn ảo... nó mang lại chút ít cảm giác nhất thời và nhanh chóng tan biến khi phụ thuộc sâu vào ma túy...
so sánh giữa cảm giác lao đao đi tìm ma túy với chút ít cảm giác phê pha..., có nên không?
Vấn đề là ở chỗ, cơ thể của bạn không cho phép bạn sử dụng ma túy được nữa....
thứ hai: nguyên nhân khách quan: Gia đình không cho phép bạn sử dụng ma túy. vì khi đó bạn trở thành nỗi đau của gia đình. khi sử dụng ma túy, bạn đã hủy diệt tất cả niềm tin của Bố Mẹ, anh chị em, họ hàng.. họ, ngoài nỗi đau về kinh tế họ còn đau hơn gấp ngàn lần nỗi đau về danh dự. xã hội không chấp nhận nghiện, gia đình còn có thể dựa vào đâu để nhìn xã hội?
Xã hội không cho phép bạn sử dụng ma túy: bởi chẳng ai tuyên dương điều đó, người ta có thể gọi ông ăn mày chứ không bao giờ gọi ông nghiện. đi đến đâu cũng bị soi mói, cảnh giác. "soi chứ không soi thì mất hết àh..." đó là suy nghĩ của xã hội... cái nhìn khinh bỉ, miệt thị... chúng ta đã làm gì? đã ăn trộm ăn cắp của ai đâu? đã lừa đảo ai đâu? sao lại thế? có đáng khôg? chỉ vì ma túy thôi... nên đó là điều không thể chấp nhận được.
Pháp luật không cho phép bạn sử dụng ma túy: Hiển nhiên điều đó khi xã hội lên án thì pháp luật phải xuất hiện để thực thi bổn phận của mình. nhẹ thì trung tâm, nặng thì trại giam... tại sao thế? tại sao tuổi trẻ, sức khỏe lại không lao động làm ăn phục vụ cho bản thân, gia đình và xã hội? tại sao lại mang tất cả tương lại của mình phục vụ công ích? có câu: nghiện chỉ có 2 lối đi: đi vào và đi ra: đi vào nhà đá và đi ra nghĩa địa.
có đáng không? câu trả lời là không...
quay trở lại cách nhìn nhận của tôi và bạn:
bạn không hối hận ư? theo tôi thì suy nghĩ ấy là một dạng bệnh lý sau khi lệ thuộc vào ma túy quá lâu, tôi thông cảm với bạn. Tuy nhiên, mong bạn nhìn nhận lại. cái mà cả cộng đồng coi là sai trái thì việc bạn nhìn nhận nó đúng đắn là một sai lầm. ở đây, chúng ta cùng mong sự cố gắng, một sự cố gắng đến cùng cực để đấu tranh. thì không có lẽ gì để nói sai lầm rằng không hối tiếc. vì khi bạn không hối tiếc, bạn còn có thể chia sẻ được với chúng tôi điều gì?
cuối cùng... cũng là tâm huyết và trách nhiệm mới nói lên những điều này. mong bạn không phật ý mà cho rằng tôi dạy khôn ai. tôi đến đây với mong muốn các bạn vui vẻ và thành công trên con đường giã từ ma túy... tôi có thể giúp được gì, tôi sẽ cố gắng.
chào thân mến!

thutra84
28-08-10, 02:56 PM
tất cả mọi người đều nói hay cả. nhưng đều không làm dc. vậy thì nói để làm gì.

khanhdq09
28-08-10, 05:54 PM
MagicialS thân mến,
Tôi ko có ý muốn tranh luận hay sa đà vào những điều có tính chất mà ai ai trên diễn đàn này đều biết..Tôi biết, bạn biết và mọi người cùng biết ! Nên theo tôi, việc phân tích của bạn về việc "ko đồng hành cùng MT " là ko cần thiết lắm..Chẳng có ai thích nghiện,và đã nghiện rồi ai cũng biết là tệ hại chừng nào, và muốn..cai !
Tôi phản đối bạn khi bạn hiểu cái từ " Ko hối hận " của tôi là tôi tán đồng MT..!!!
Ai cũng vậy thôi, mắc vào MT tiền bạc, danh dự, nhiều thứ cái khác nữa đều đã mất đi và ko trở lại..Vậy chúng ta nên chấp nhận điều đó hơn là ngồi than van, hối hận này nọ..Đó mới là ý của tôi ! Và tôi tham gia diễn đàn để chia sẻ, để được tham vấn về những điều chưa biết..vv. Chứ xin nói thật, tôi ko thích dùng nơi đây làm nơi để tranh luận về quan điểm,nhân cách sống...vv.Nghiện lâu quá rồi, cuộc đời cũng đã dậy cho tôi quá nhiều điều..

Hong Thu
29-08-10, 07:38 AM
Bạn nói đúng Naltrexone là con dao 2 lưỡi ở chỗ: Khi bạn nhỡ có dùng ma túy và Naltrexone cùng lúc, cảm giác hãi hùng thế nào chắc bạn đã từng trải nghiệm!
Chính vì lẽ đó mà bạn không thích Naltrexone, trong khi lẽ ra bạn phải sợ ma túy!
Cảnh giác với ma túy khi đang uống thuốc Naltrexone, đó là thông điệp chúng ta nên gửi gắm qua câu chuyện này. Hiệu quả của Naltrexone trong phòng ngừa tái nghiện ma túy là không thể phủ nhận.
Nếu sau một thời gian uống Naltrexone mà bạn nào chưa muốn từ bỏ hẳn ma túy, càng phải thận trọng hơn với liều khởi đầu, vì ngưỡng dung nạp chắc chắn đã bị giảm đi rất nhiều. chú ý phải đảm bảo là Naltrexone đã bị thải trừ hoàn toàn, và chỉ thử chút một, chứ dùng liều cao ngay là ăn đòn đấy. Như vậy Naltrexone có lợi cho những người muốn từ bỏ hẳn và cả những người chưa muốn bỏ hẳn ma túy.
Nhân tiện mời các bạn ghé thăm một trang web mới www.tuvanmatuy.com
Chúc các bạn sức khỏe và hạnh phúc!

khanhdq09
29-08-10, 10:56 AM
Bạn nói đúng Naltrexone là con dao 2 lưỡi ở chỗ: Khi bạn nhỡ có dùng ma túy và Naltrexone cùng lúc, cảm giác hãi hùng thế nào chắc bạn đã từng trải nghiệm!
Chính vì lẽ đó mà bạn không thích Naltrexone, trong khi lẽ ra bạn phải sợ ma túy!
Cảnh giác với ma túy khi đang uống thuốc Naltrexone, đó là thông điệp chúng ta nên gửi gắm qua câu chuyện này. Hiệu quả của Naltrexone trong phòng ngừa tái nghiện ma túy là không thể phủ nhận.
Nếu sau một thời gian uống Naltrexone mà bạn nào chưa muốn từ bỏ hẳn ma túy, càng phải thận trọng hơn với liều khởi đầu, vì ngưỡng dung nạp chắc chắn đã bị giảm đi rất nhiều. chú ý phải đảm bảo là Naltrexone đã bị thải trừ hoàn toàn, và chỉ thử chút một, chứ dùng liều cao ngay là ăn đòn đấy. Như vậy Naltrexone có lợi cho những người muốn từ bỏ hẳn và cả những người chưa muốn bỏ hẳn ma túy.
Nhân tiện mời các bạn ghé thăm một trang web mới www.tuvanmatuy.com
Chúc các bạn sức khỏe và hạnh phúc!

Thưa Bs,
Em công nhận hiện thời khi khoa học chưa có thuốc gì mới hơn thì muốn từ bỏ hẳn MT có lẽ chỉ có dùng Naltrexone là đung đắn nhất. Em đã từng uông Nal và chơi thử. Đương nhiên là ko có bất kì tác dụng nào của MT, chỉ thấy rất khó chịu trong cơ thể. Như buồn nôn, tức ngực, mệt,... nói chung là rất chối khi muốn chơi MT tiếp.

Ý của em mọi người đều ko hiểu rõ,đó là khi uống Nal một thời gian dài, vì một lí do chủ quan nào đó như đột nhiên hết tiền mua thuốc Nal hay đi công tác quên mang thuốc theo chẳng hạn thì ngay lập tức em nghĩ đến MT và tìm mọi cách chơi ngay bằng được, ngày 1 chưa có cảm giác, thì ngày 2 chơi tiếp, rồi ngày 3... bắt đầu thấy cảm giác là trốn uống Nal ngay, quá trình dính lại MT diễn ra ngay lập tức, ko đắn đo, suy xét gì hết... Bập lại cực nhanh và như một con thiêu thân, cả ngày, cả đêm chỉ có nghĩ đến MT và MT... ko gì khác ! Đây là một hiện tượng bất thường với cơ thể em.

Những khi cai xong,ko có dùng Nal thì bất kể thời gian dài hay ngắn thì khi bắt đầu có "hiện tượng" nghĩ đến MT thì quá trình bập lại là khá lâu... Và đều có lí trí tự suy xét cả. Và đã có ít nhất trên dưới 4 lần em đã tự đấu tranh với bản thân được để ko bập lại. Nhưng khi đã uống Nal thì nó như có cái gì thôi thúc trong não, phải chơi, phải chơi MT... Và nếu đã bập lại với MT những đợt kiểu này thì rất khó dừng nổi, rất kinh khủng và mất hết lí trí Bs ạ.

Điều mâu thuẫn chính là m cũng như mọi người, cũng đều muốn cai dứt điểm với MT và cũng muốn sử dụng Nal lâu dài (chấp nhận hại cái này cái nọ trong cơ thể, thế còn hơn là MT tàn phá cơ thể). Nhưng xin Bs cũng phải quan sát, suy nghĩ trên góc độ của người nghiện. Ko thể nào có thể uống Nal thời gian dài cỡ 5 - 10 năm được, vì kinh tế là một phần ko thể ko tính tới, với gia đình có người nghiện thì kinh tế sau bao năm nghiện có thể nói là gần như cạn kiệt, tưởng rằng bỏ MT là niềm vui cho mọi người thì nay lại phải gánh thêm một số tiền sẽ ko nhỏ trong một thời gian dài được tính bằng năm. Vấn đề thứ 2, trong nhiều năm uống Nal ko ai có thể tự tin khẳng định sẽ dùng đều như cái máy được cả. Nhiều lí do lắm, em ví dụ như ở trên rồi, và tâm lí người uống Nal lâu lâu cũng hay thường chủ quan, chặc lưỡi bỏ ko uống một vài hôm đã sao..? Rồi chuyện sinh hoạt vợ chồng nữa, uống Nal em thấy gần như...tiệt dục, ko có ham muốn ! Ngưng uống vài ngày thôi, đã... lắm lắm rồi (Shine!)

Em có đọc tham khảo một số bài viết của vợ những anh nghiện uống Nal... dường như đều lâm vào tình trạng này, em ko mong gì nhưng em muốn bản thân cũng là một trường hợp lâm sàng để bs có thêm tư liệu tham khảo về những vấn đề liên quan đến Nal, em ko tin rằng tất cả chúng ta đều biết rõ về một loại thuốc nào đó. Ngay như các thuốc thông thường như Paracentamon hay Aspirin thôi đã sử dụng trên TG cả mấy thập kỉ rồi nhưng mới giờ vẫn thỉnh thoảng vẫn có các công trình nghiên cứu công bố về những tác dụng phụ ko tốt đấy thôi.

Rất cảm ơn Bs đã reply và quan tâm tới bài của em...
Thân chào Bs và mong luôn nhận được hỗ trợ, tư vấn từ phía Bs.

MagicianS
29-08-10, 06:24 PM
MagicialS thân mến,
Tôi ko có ý muốn tranh luận hay sa đà vào những điều có tính chất mà ai ai trên diễn đàn này đều biết..Tôi biết, bạn biết và mọi người cùng biết ! Nên theo tôi, việc phân tích của bạn về việc "ko đồng hành cùng MT " là ko cần thiết lắm..Chẳng có ai thích nghiện,và đã nghiện rồi ai cũng biết là tệ hại chừng nào, và muốn..cai !
Tôi phản đối bạn khi bạn hiểu cái từ " Ko hối hận " của tôi là tôi tán đồng MT..!!!
Ai cũng vậy thôi, mắc vào MT tiền bạc, danh dự, nhiều thứ cái khác nữa đều đã mất đi và ko trở lại..Vậy chúng ta nên chấp nhận điều đó hơn là ngồi than van, hối hận này nọ..Đó mới là ý của tôi ! Và tôi tham gia diễn đàn để chia sẻ, để được tham vấn về những điều chưa biết..vv. Chứ xin nói thật, tôi ko thích dùng nơi đây làm nơi để tranh luận về quan điểm,nhân cách sống...vv.Nghiện lâu quá rồi, cuộc đời cũng đã dậy cho tôi quá nhiều điều..

tranh luận tích cực là một điều nên làm đối với mỗi chúng ta... có thể bạn hay tôi đủ hiểu rồi, nhưng đôi khi quên đi... nên tôi viết là cần thiết để nhắc nhở rằng cần cố gắng hơn nữa trên con đường giã từ ma túy đầy khó khăn này. vì thế mong bạn hiểu rằng ngôn từ của bạn có thể dẫn đến hiểu sai rằng: chấp nhận đầu hàng. Đó là điều nhạy cảm và không nên tồn tại ở một con người có hiểu biết. Rất vui khi tôi cảm nhận sai... vì như vậy nơi đây có thêm một người bạn... từ lâu lắm rồi không có ai tranh luận, cũng buồn. chào mừng bạn đến với Niềm Tin và chúc bạn một buổi tối tốt lành :31:

MagicianS
29-08-10, 08:50 PM
Thưa Bs,
.......................
Rất cảm ơn Bs đã reply và quan tâm tới bài của em...
Thân chào Bs và mong luôn nhận được hỗ trợ, tư vấn từ phía Bs.

mình thấy ông này miệng lưỡi quá... đá đểu bs HT mấy phát giờ lại nghe ngọt thía? :31: chẳng bít bs HT cảm xúc thía nào nhỉ? :31:

mizzlonely
30-08-10, 12:10 AM
Dẫu sao thì bạn ấy nói là cũng chuẩn rồi.
Nếu đã muốn từ bỏ hẳn chắc cũng chẳng cần uống cái quái rì đâu.
Ai mà cứ đi uống mãi thế đc chứ. 4, 5 cái viên rì rì đó nói ở trên lại gần bằng 1 cái viên rì rì đó tổng hợp.
Đắt đỏ nhỉ :onion-head-26:

khanhdq09
30-08-10, 05:42 AM
tranh luận tích cực là một điều nên làm đối với mỗi chúng ta... có thể bạn hay tôi đủ hiểu rồi, nhưng đôi khi quên đi... nên tôi viết là cần thiết để nhắc nhở rằng cần cố gắng hơn nữa trên con đường giã từ ma túy đầy khó khăn này. vì thế mong bạn hiểu rằng ngôn từ của bạn có thể dẫn đến hiểu sai rằng: chấp nhận đầu hàng. Đó là điều nhạy cảm và không nên tồn tại ở một con người có hiểu biết. Rất vui khi tôi cảm nhận sai... vì như vậy nơi đây có thêm một người bạn... từ lâu lắm rồi không có ai tranh luận, cũng buồn. chào mừng bạn đến với Niềm Tin và chúc bạn một buổi tối tốt lành :31:

Chào MagicialS

1/ Tôi và rất nhiều anh em khác tham gia vào diễn đàn là để sẻ chia, tâm sự, truyền lại cho nhau những bài thuốc hay, kinh nghiệm quí,và cả những thắc mắc khi tri thức con người là có hạn.Ai tham gia có lẽ cũng hầu như đều mong có một ngày mai để làm lại..Trên con đường để đoạn tuyệt với MT chẳng ai ko " đầu hàng" nó vài đôi ba lần..Đó cũng là lí do tôi có mặt ở đây với các bạn, với những "Người cùng khổ "..Động viên nhau đó là một điều tốt, nhưng " nhắc nhở" lại là một vấn đề khác MagicialS à..Trong quãng đời dài và đen tối của tôi, tôi chẳng quên một điều gì hết, có chăng tôi quên chưa nói một lời tạ ơn tới người vợ yêu quí của tôi..Một người đàn bà đã hi sinh rất nhiều thứ trên cõi đời này để 13 năm qua luôn bên tôi, động viên tôi, thức những đêm trắng vì chồng.., chịu những ánh mắt xa lánh của bè bạn..vv.
2/ Bạn muốn kết bạn với tôi? Điều đó có thể được MagicialS ạ, còn tranh luận tích cực với bạn cốt để cho bạn.." đỡ buồn !" thì tôi ko có thời gian đâu bạn ạ..
- Tôi rất cởi mở và luôn muốn có thêm nhiều người bạn tốt trong đời, nhưng nói thật là tôi ko thích kết bạn nghiện ( Dù đang còn chơi hay đã nghỉ..), các anh em ở đây biết rồi đấy, bạn nghiện "kết bạn" với nhau nhanh lắm, vừa gặp hôm nay, ngày mai đã như thân lắm rồi..Để rồi cái "tình bạn" ấy cũng biến nhanh ko kém..!!!
- Hiện giờ, tôi vẫn đang..Nghiện nên tốt nhất chẳng nên kết bạn với tôi làm gì..Nhỡ cái..Hơn nữa, tôi chẳng muốn nhảy vô phá hoại cuộc đời đang tốt đẹp của ai đó..Bạn chẳng hạn? bạn cai bao năm rồi ???
3/ MagicialS : Quan hệ giữa tôi và Bs HT đơn thuần là sự giao lưu giữa một Mem và một Tư vấn viên của Diễn đàn,tôi chỉ có một"cái lưỡi" để nói những gì trung thực và thẳng thắn, tôi ko có bất kể ác cảm hay vấn đề gì với Bs HT lẫn Bạn, vậy tôi mong muốn Bạn ko nên tạo một "câu chuyên" gì đó ở đây. Đây là diến đàn mở, và là nơi để tất cả mọi người cùng sinh hoạt trên tinh thần đoàn kết, thương yêu,giúp đỡ nhau..

Thân chào

ninhtroc_7x
30-08-10, 04:41 PM
Mình ko thik dài dòng, với người nghiện như mình uống Nal là bổ , không uống thì khổ thế thôi

MagicianS
01-09-10, 08:58 PM
xin lỗi khanhdq09 nhé... khi bạn còn nghiện bạn chẳng có gì để chia sẻ với người khác đâu. vì thế hãy cố gắng cai đi rồi hãy nói.

khanhdq09
02-09-10, 12:18 AM
xin lỗi khanhdq09 nhé... khi bạn còn nghiện bạn chẳng có gì để chia sẻ với người khác đâu. vì thế hãy cố gắng cai đi rồi hãy nói.

Vậy cậu ở đây làm gì vậy hả Mag??? với tư cách là một " Tư vấn viên " ??? Diễn đàn là nơi chia sẻ của tất cả mọi người, những người có thể đã tìm được niềm tin,và cả những người chưa tìm được niềm tin..Chứ ko phải là của cá nhân cậu đâu!!! Muốn là một " tư vấn viên" cậu phải học cách khéo léo trong cư xử với mọi thành phần..nghiện ( có thế cậu mới tư vấn hay khuyên người ta được chứ ), cậu nói rằng cậu ko nghiện, cậu ko phải là Bác sĩ..Vậy cậu chả có một chút "trọng lượng" nào với cá nhân tôi cả để tôi phải nghe "Nhắc nhở" của cậu..
Hôm nay, tôi bận việc cty đột xuất nên lỡ hẹn với SK ( Người tôi đã biết từ gần 10 năm nay, từ khi trang Web này còn chưa ra đời, và đây mới là người làm tôi kính phục về chuyện nói được, làm được..Dù SK ít tuổi hơn tôi nhiều.). Tôi sẽ hỏi SK xem có phải Diễn đàn này ko cho anh em nghiện cất tiếng nói hay ko???

Đừng vì chút tự ái vớ vẩn, ghen ghét cá nhân để mất tình đoàn kết trên diễn đàn Sinh à...Bạn thích được khuyên răn người khác, nhưng cá nhân tôi, tôi ko cần bạn làm điều đó! Nói thẳng ra đấy..thế là đá đểu, tạo dư luận..Cậu tôi chưa gặp, chưa biết ở tỉnh vùng núi phía Bắc là ở tỉnh nào,nhưg cậu nhỏ nhen lắm..Chân thành rút kinh nghiệm đi !!!

thienlong
02-09-10, 04:00 AM
mỗi người nhịn 1 chút, bớt vài câu có sao.
còn nghiện hay kg cũng là thành viên
ở vùng núi hay ở đâu cũng là thành viên.
còn về 2 mặt của thuốc chống tái cá nhân thienlong kg uống thuốc gần 2 tháng,thấy cũng bình thường kg vân đề gì và cũng chưa có ý định uống lại. sau thời gian đầu khó khắn giờ chơi lại hay kg là ở.... kg nhẽ phải uống.....cả đời sao.
tl kg chủ quan,cũng kg quá cẩn thận cái gì đến sẽ đến cái gì kg đến sẽ qua được hiện tại chưa nói lên điều gì cả.
tl để mọi thứ cho thời gian nói tiếp!

ninhtroc_7x
02-09-10, 08:19 AM
Hai đồng chí này tranh luận theo tôi thế là đủ rồi đấy ,nếu như mỗi người cứ thêm một câu thì cuộc tranh luận này có chiều hướng đi xuống và mất hòa khí .các bạn viết ra không chỉ có mấy anh em chúng ta đọc mà rất rất nhiều người đọc vậy hãy cân nhắc có lên tranh luận theo chiều hướng này ko nhá
Còn quan điểm của tôi về diễn đàn "Dành cho ai ?dành cho ai nghiện ,đã từng nghiện và cả người không nghiện, còn tôi lúc tôi nghẹo tôi vào đây tìm hiểu kinh nghiệm để cai ,tìm hiểu về các loại thuốc để hỗ trợ tôi làm lại cuộc đời và tìm sự đồng cảm và chia sẻ ,còn về động viên người khác thì thật sự là ,chỉ khi tôi đã cai đc nghiện tôi mới dám động viên người khác chứ nếu tôi ngày nào cũng bem mà đi động viên người khác thì ai nghe
Tôi cũng ko hiểu về thuốc... nhưng một điều tôi hiểu ,thuốc nào chẳng có chống chỉ định

caydangtinhdoi
02-09-10, 10:15 AM

chỉ cần có sự chân thành và sự chia sẻ từ tận đáy lòng mình thì cho dù người đó là ai ?
đang trong hoàn cảnh nào hay đang ở một địa vị nào trong XH........thì tôi nghĩ điều đó rất đáng trân trọng..hơn rất nhiều thứ." chia sẻ" theo tôi nó khác với "động viên" . vì "chia sẻ nó làm cho nỗi buồn vơi đi một nửa và niềm vui nhân lên gấp đôi" như ai đó đã từng nói vậy. (ai đó có thể cho là tôi văn vở cũng đc,ko sao,tôi cũng sẽ ko tranh luận)

Khi mới vào diễn đàn này,tôi đã đc cảm nhận về Mag qua nhưng lời nói,những bài viết....một con người rất trân thành,và thâm tuý...thật lòng tôi muốn đc như vậy và tôi đã nể phục và đang học hỏi,thạm chí cả ngay lúc này đây tôi cũng vẫn vậy.
tôi thấy vui vì cái tinh thần tích nhỏ nhoi đó của tôi,và xin cám ơn Mag vì ông mà tôi có cái niềm vui đó...Tôi cũng rất thích và cám ơn những bài viết của Khanhdq09 vì phần lớn trong đó là chia sẻ. tôi ko có ý xen vào tranh luận của hai người...tôi chỉ có ý muốn tranh luận theo một chiều hướng tốt đẹp mà thôi...hãy đơn giản hoá và thực tế mọi vấn đề..Mag có hiểu tôi ko?
Tôi biết lúc tôi đang viết những dòng chữ này là lúc Mag cùng phu nhân và gia đình đang Du lich ở Hạ long.tôi rất tiếc vì điều kiện lúc này....thôi đành chúc cho cho mọi người một chuyến thăm quảng ninh thật sự vui vẻ và Hạnh phúc.........hẹn Mag một lúc nào đó " ......tâm thanh thản" .

tuan2010
02-09-10, 11:07 PM
Mình cũng giống bạn sử dụng Nal đc 1 năm ko uống nữa >> ko đến 1 tuần nghiện lại ngay , mà nghiện lại nhanh và tăng liều với mức kjnh khủng 1 tuần chơi với liều lượng như mình chơi rền 1 năm >> cũng may do suy nghĩ kịp cùng với sự động viên của Gia Đình mà mình đã bỏ đc và uống lại Nal
. Đúc rút kjnh nghiệm của mình thì đã uống Nal rồi mà nghỉ ko uống nữa thì đừng chơi lại >> ko kiểm soát đc đâu :130:

khanhdq09
03-09-10, 06:49 AM
chỉ cần có sự chân thành và sự chia sẻ từ tận đáy lòng mình thì cho dù người đó là ai ?
đang trong hoàn cảnh nào hay đang ở một địa vị nào trong XH........thì tôi nghĩ điều đó rất đáng trân trọng..hơn rất nhiều thứ." chia sẻ" theo tôi nó khác với "động viên" . vì "chia sẻ nó làm cho nỗi buồn vơi đi một nửa và niềm vui nhân lên gấp đôi" như ai đó đã từng nói vậy. (ai đó có thể cho là tôi văn vở cũng đc,ko sao,tôi cũng sẽ ko tranh luận)

Khi mới vào diễn đàn này,tôi đã đc cảm nhận về Mag qua nhưng lời nói,những bài viết....một con người rất trân thành,và thâm tuý...thật lòng tôi muốn đc như vậy và tôi đã nể phục và đang học hỏi,thạm chí cả ngay lúc này đây tôi cũng vẫn vậy.
tôi thấy vui vì cái tinh thần tích nhỏ nhoi đó của tôi,và xin cám ơn Mag vì ông mà tôi có cái niềm vui đó...Tôi cũng rất thích và cám ơn những bài viết của Khanhdq09 vì phần lớn trong đó là chia sẻ. tôi ko có ý xen vào tranh luận của hai người...tôi chỉ có ý muốn tranh luận theo một chiều hướng tốt đẹp mà thôi...hãy đơn giản hoá và thực tế mọi vấn đề..Mag có hiểu tôi ko?
Tôi biết lúc tôi đang viết những dòng chữ này là lúc Mag cùng phu nhân và gia đình đang Du lich ở Hạ long.tôi rất tiếc vì điều kiện lúc này....thôi đành chúc cho cho mọi người một chuyến thăm quảng ninh thật sự vui vẻ và Hạnh phúc.........hẹn Mag một lúc nào đó " ......tâm thanh thản" .

@caydangtinhdoi ; dotien_ninh ;thienlong...Cùng tất cả các anh em thân quí !

Mình xin giới thiệu, mình là Khánh, năm nay 40, hiện đang sinh sống tại HN. Mình nghiện từ 95, một sự tò mò của bản thân cùng với trào lưu được gọi là "sành điệu" thủa đó.Vâng cái "sành điệu" đó nó đã kéo cả một quãng đời có lẽ sung sức nhất đời mỗi con người,tiền bạc,danh dự, tình bạn,tình họ hàng..Nói ko ân hận thì tôi cũng đã nói hơi quá một chút, làm con người làm sao ko thể ko suy nghĩ và hối tiếc phải ko các bạn? Điều tôi đau lòng nhất là giừo đây nhìn tương lai 2 đứa con xinh xắn của tôi..Tương lai chúng sẽ về đâu, có tươi sáng ko khi mà người bố chúng vẫn đang là kẻ nô lệ của MT..
Tôi cai nhiều lắm các bạn ạ,có thể nói gần như ko thành công cho đến khi gặp được Naltrexone, một phương án khả dĩ nhất với những kẻ nghị lực đã xuống rất thấp như tôi.Có điều do bản tính ưa học hỏi, quan sát sự việc..vv nên tôi thực sự có chút lo lắng ( Tôi nghĩ là chính đáng ! ) về Nal, đó là như tôi đã tâm sự, nghĩa là dừng Nal lúc nào tôi..chết lúc đó !!! Chính vì thế tôi có post một bài như lời tự sự với tất cả các anh em trên diễn đàn để xem có anh em nào có tình trạng giống tôi, cùng chia sẻ và động viên nhau trên con đường gian khó này..Dù tuổi đã lớn, nhưng tôi chưa một ngày mất đi nièm tin, hi vọng rằng tôi sẽ từ bỏ được hẳn MT..
Cũng xin tâm sự với các anh em, quan điểm của tôi khi giao lưu ở bất kì diễn đàn nào, tôi cũng muốn duy trì tình bằng hữu, giữ sao cho đẹp hòa khí với nhau, sẻ chia, động viên nhau nếu thương quí nhau,và nếu có cơ sở thì phải vạch mặt chỉ tên những kẻ bịp bợm, vô diễn đàn để bán thuốc có tính chất mua rẻ bán đắt trên đồng tiền của những anh em vốn đã khốn khó vì..nghiện! Những trò này sẽ được ngụy trang với nhiều hình thức khéo léo..Nói vậy các anh em hiểu rồi !!! Tất nhiên, ko phải bất kì ai cũng vậy.Đâu đó vẫn có những người có tâm, ngày đêm miệt mài với những thắc mắc, nghĩ suy vì anh em chúng ta, một cộng đồng rất đặc biệt trong xã hội.
@MagicialS : Tôi nói thật, tôi cũng ko có ác cảm gì với cậu đâu..Nhưng cậu nhảy vô lên lớp cho tôi bài..Ko nên thế này thế nọ đâm ra tôi cũng hơi bực mình..Vì, ở các lĩnh vực khác trong CS, tôi sẵn sàng lắng nghe,vì tri thức của tôi cũng là có hạn..Nhưng riêng cái vụ "Nghiện" thì tôi rất dị ứng..ai đó lên lớp ! Còn chia sẻ, động viên thì OK, tôi rất quí trọng..
Đôi dòng tâm sự với các bạn trong room này để các bạn thêm hiểu tôi, cũng như luôn luôn mong muốn được làm bạn với tất cả các bạn,các bạn sẽ giúp tôi tìm được rất nhiều ý nghĩa mà có lẽ tôi đã đánh mất đâu đó..

Thân chào các bạn !

khanhdq09
03-09-10, 07:08 AM
Mình cũng giống bạn sử dụng Nal đc 1 năm ko uống nữa >> ko đến 1 tuần nghiện lại ngay , mà nghiện lại nhanh và tăng liều với mức kjnh khủng 1 tuần chơi với liều lượng như mình chơi rền 1 năm >> cũng may do suy nghĩ kịp cùng với sự động viên của Gia Đình mà mình đã bỏ đc và uống lại Nal
. Đúc rút kjnh nghiệm của mình thì đã uống Nal rồi mà nghỉ ko uống nữa thì đừng chơi lại >> ko kiểm soát đc đâu :130:

Đấy, bạn nói đúng..Thà ko uống Nal, bạn có ý định chơi lại thì bạn vẫn kiểm soát được mình, thậm chí đấu tranh tư tưởng được..Nhưng đã uống Nal, mất kiểm soát hoàn toàn, như một con thiêu thân,chả có lí trí hay gì gì hết, chỉ có MT,MT và ..MT..
Mình đợt uống Nal được lâu nhất là gần 20 tháng, ngưng lại cái là chết sau...4 ngày, trung bình các đợt uống 3,6 tháng thì cũng vậy, ngưng lúc nào..chết chắc lúc đó!!! Vậy là muốn chấp nhận ko nghiện, thì chỉ có uống Nal đến lúc nhắm mắt xuôi tay !!! Có một cậu bạn, uống Nal được gần 4 năm,đã tự tin lắm rồi, vậy mà ngưng thuốc đúng 5 ngày là đi mua..hàng về chơi !!!
Thật hết sức nan giải, khi mà cắt cơn xong thì ko uống Nal thì cũng..chết,mà phải công nhận Nal có tác dụng triệt tiêu tình trạng trầm uất sau cai rất tốt, tốt hơn rất nhiều các loại thuốc chống trầm cảm ( Riêng mình,các loại thuốc chống trầm cảm toàn hạng nặng cả mà chả ăn thua,vd: Levomepromazine,stablon... ).

khanhdq09
03-09-10, 07:08 AM

Đấy, bạn nói đúng..Thà ko uống Nal, bạn có ý định chơi lại thì bạn vẫn kiểm soát được mình, thậm chí đấu tranh tư tưởng được..Nhưng đã uống Nal, mất kiểm soát hoàn toàn, như một con thiêu thân,chả có lí trí hay gì gì hết, chỉ có MT,MT và ..MT..
Mình đợt uống Nal được lâu nhất là gần 20 tháng, ngưng lại cái là chết sau...4 ngày, trung bình các đợt uống 3,6 tháng thì cũng vậy, ngưng lúc nào..chết chắc lúc đó!!! Vậy là muốn chấp nhận ko nghiện, thì chỉ có uống Nal đến lúc nhắm mắt xuôi tay !!! Có một cậu bạn, uống Nal được gần 4 năm,đã tự tin lắm rồi, vậy mà ngưng thuốc đúng 5 ngày là đi mua..hàng về chơi !!!
Thật hết sức nan giải, khi mà cắt cơn xong thì ko uống Nal thì cũng..chết,mà phải công nhận Nal có tác dụng triệt tiêu tình trạng trầm uất sau cai rất tốt, tốt hơn rất nhiều các loại thuốc chống trầm cảm ( Riêng mình,các loại thuốc chống trầm cảm toàn hạng nặng cả mà chả ăn thua,vd: Levomepromazine,stablon... ).

MagicianS
04-09-10, 06:36 PM
uhm... zz... mình vẫn thấy khó chịu lắm... nhưng thôi, đang phấn đấu lên chức chủ tịch clb những người đùa dai, nên thôi. kẻo các bạn lại than càng can càng làm già, lắm mồm... he he, chân thành xin lỗi anh Khánh nhé... thật lòng không dám lên lớp anh, cũng thật lòng chẳng dám nhắc nhở anh điều gì cả... mỗi người đều có cái tôi của mình và Mag nghĩ chúng ta sẽ hiểu nhau nhiều hơn qua thời gian. dẹp cái tôi của mình sang một bên, xin lỗi anh vì đã khiến anh phiền lòng. tranh luận tích cực là tốt, đấu tranh để hướng tới những điều tốt đẹp mới là chia sẻ... (ui cái mồm... lại thích triết lý rồi... :45:). thôi, Mag không nói nữa, từ giờ xin phép được tranh luận với anh Khánh về chuyên môn thôi... he he, anh hãy đợi đấy... :31:
Qua đây cũng mong Niềm Tin bỏ quá cho... làm các bạn phiền lòng thật là ngại... có gì không phải mọi người bỏ qua nhé... ai thương Mag thì click vào nút thanks ấy :45:

MagicianS
04-09-10, 06:55 PM

Quan điểm của Mag vẫn là vấn đề con người. thuốc, dù có tốt đến mấy cũng chỉ hỗ trợ chúng ta thôi. Cái cần thiết ở đây là lòng quyết tâm và khát khao giã từ ma túy... chứ không phải là cứ uống nal thì là vượt qua được ma túy.
và không thể đổ lỗi cho vì uống nal mà khi dừng lại lại lao vào ma túy, vấn đề ở đây vẫn là phạm trù con người thôi.
nal đã làm tốt nhiệm vụ của nó... việc sau khi dừng nal và tái nghiện là việc của cá nhân, còn tái nghiện như con thiêu thân là điều hiển nhiên đúng vì nal đã hoàn thành nhiệm vụ phong bế của mình... muốn nghiện lại được tất nhiên phải vượt qua ngưỡng đó.
tái nghiện có nhiều lý do, nhưng theo tôi đó là một sự lựa chọn... đã nói và xin nói lại đó là một sự lựa chọn... một sự lựa chọn ích kỷ và ngu ngốc...
nên xin người... đừng bao biện, đừng đổ lỗi cho nal.

khanhdq09
05-09-10, 01:43 AM
uhm... zz... mình vẫn thấy khó chịu lắm... nhưng thôi, đang phấn đấu lên chức chủ tịch clb những người đùa dai, nên thôi. kẻo các bạn lại than càng can càng làm già, lắm mồm... he he, chân thành xin lỗi anh Khánh nhé... thật lòng không dám lên lớp anh, cũng thật lòng chẳng dám nhắc nhở anh điều gì cả... mỗi người đều có cái tôi của mình và Mag nghĩ chúng ta sẽ hiểu nhau nhiều hơn qua thời gian. dẹp cái tôi của mình sang một bên, xin lỗi anh vì đã khiến anh phiền lòng. tranh luận tích cực là tốt, đấu tranh để hướng tới những điều tốt đẹp mới là chia sẻ... (ui cái mồm... lại thích triết lý rồi... :45:). thôi, Mag không nói nữa, từ giờ xin phép được tranh luận với anh Khánh về chuyên môn thôi... he he, anh hãy đợi đấy... :31:
Qua đây cũng mong Niềm Tin bỏ quá cho... làm các bạn phiền lòng thật là ngại... có gì không phải mọi người bỏ qua nhé... ai thương Mag thì click vào nút thanks ấy :45:

OK! Mag...Chả có vấn đề gì đâu..Mình cũng chẳng có tính để bụng...Có gì cứ.."Phang" luôn !!!

khanhdq09
05-09-10, 02:03 AM
Quan điểm của Mag vẫn là vấn đề con người. thuốc, dù có tốt đến mấy cũng chỉ hỗ trợ chúng ta thôi. Cái cần thiết ở đây là lòng quyết tâm và khát khao giã từ ma túy... chứ không phải là cứ uống nal thì là vượt qua được ma túy.
và không thể đổ lỗi cho vì uống nal mà khi dừng lại lại lao vào ma túy, vấn đề ở đây vẫn là phạm trù con người thôi.
nal đã làm tốt nhiệm vụ của nó... việc sau khi dừng nal và tái nghiện là việc của cá nhân, còn tái nghiện như con thiêu thân là điều hiển nhiên đúng vì nal đã hoàn thành nhiệm vụ phong bế của mình... muốn nghiện lại được tất nhiên phải vượt qua ngưỡng đó.
tái nghiện có nhiều lý do, nhưng theo tôi đó là một sự lựa chọn... đã nói và xin nói lại đó là một sự lựa chọn... một sự lựa chọn ích kỷ và ngu ngốc...

KO, Mag có lẽ ko nghiện, bản thân ko có quá trình cai, tái, cai, tái và đặc biệt ko uống Nal vậy rất khó để nói đến vấn đề này, mình ghét nhất tính bao biện..Tự mình làm rồi đổ vấy cho cái này cái nọ ! MÌnh luôn sẵn sàng ngẩng cao cái đầu nhận lỗi..
Mag cũng ko nên sa đà vào vấn đề tranh luận về dược lý của Nal..Vì ai cũng biết nó phong bế các thụ thể tiếp nhận MT trong não..Vấn đề chính K và có thể một số bạn khác nói đến chính là hậu uống Nal, cứ ngưng thuốc chẳng lẽ ta chấp nhận...chết sao??? Mag ko thể hiểu nổi cơn điên cuồng vì MT sau khi dừng Nal ( Trong nhiều tháng..) nó gớm ghê thế nào đâu, ko có kiểm soát,ko lí trí..thèm thuồng mà nếu có thể tháo cầu Bãi cháy ra bán được, thì cũng làm..và đúng là đã chơi lại sau một đợt dùng Nal thì lượng MT chơi 1 tháng bằng cả năm chơi lai rai thật !
Với cái tri thức hạn hẹp của mình, mình rất phân vân hay đây là mưu mô của các hãng Dược sx ra Nal..Mày đã dùng thuốc của tao là chúng mày phải dùng cả đời ! Chuyện này ko lạ với các hãng Dược lớn trên TG, vì lợi nhuận cả mà..người ta sẵn sàng dùng đủ mánh khóe, có thể là tàn nhẫn nhất cho những bệnh nhân của mình ! Giả thuyết thứ 2, họ chỉ có thể nghiên cứu được đến thế..Những thứ sau đó, họ ko thể kiểm soát được vì nhiều lí do..
Thật ra mình đã uống Nal rất nhiều đợt, nhiều thời kì nên có lẽ mình có cảm nhận rất rõ vụ này..Chính vì vậy mới đem ra thắc mắc, xem có ai giống vậy ko? chứ còn nói đơn giản, uống thì ko nghiện, ko uống thì khổ như bác nào nói đấy thì ...còn nói làm chi cho nó thêm dài dòng !!! Thân các bạn..

MagicianS
05-09-10, 09:53 AM
KO, Mag có lẽ ko nghiện, bản thân ko có quá trình cai, tái, cai, tái và đặc biệt ko uống Nal vậy rất khó để nói đến vấn đề này, mình ghét nhất tính bao biện..Tự mình làm rồi đổ vấy cho cái này cái nọ ! MÌnh luôn sẵn sàng ngẩng cao cái đầu nhận lỗi..
Mag cũng ko nên sa đà vào vấn đề tranh luận về dược lý của Nal..Vì ai cũng biết nó phong bế các thụ thể tiếp nhận MT trong não..Vấn đề chính K và có thể một số bạn khác nói đến chính là hậu uống Nal, cứ ngưng thuốc chẳng lẽ ta chấp nhận...chết sao??? Mag ko thể hiểu nổi cơn điên cuồng vì MT sau khi dừng Nal ( Trong nhiều tháng..) nó gớm ghê thế nào đâu, ko có kiểm soát,ko lí trí..thèm thuồng mà nếu có thể tháo cầu Bãi cháy ra bán được, thì cũng làm..và đúng là đã chơi lại sau một đợt dùng Nal thì lượng MT chơi 1 tháng bằng cả năm chơi lai rai thật !
Với cái tri thức hạn hẹp của mình, mình rất phân vân hay đây là mưu mô của các hãng Dược sx ra Nal..Mày đã dùng thuốc của tao là chúng mày phải dùng cả đời ! Chuyện này ko lạ với các hãng Dược lớn trên TG, vì lợi nhuận cả mà..người ta sẵn sàng dùng đủ mánh khóe, có thể là tàn nhẫn nhất cho những bệnh nhân của mình ! Giả thuyết thứ 2, họ chỉ có thể nghiên cứu được đến thế..Những thứ sau đó, họ ko thể kiểm soát được vì nhiều lí do..
Thật ra mình đã uống Nal rất nhiều đợt, nhiều thời kì nên có lẽ mình có cảm nhận rất rõ vụ này..Chính vì vậy mới đem ra thắc mắc, xem có ai giống vậy ko? chứ còn nói đơn giản, uống thì ko nghiện, ko uống thì khổ như bác nào nói đấy thì ...còn nói làm chi cho nó thêm dài dòng !!! Thân các bạn..
Có lẽ anh Khánh chưa biết... nên nói để anh Khánh biết nhanh hơn một chút. Mag không phải bác sỹ, cũng chưa từng sử dụng ma túy. Nhưng Mag là THẦY THUỐC, chuyên cai cắt cơn nghiện ma túy, đã có kinh nghiệm 28 năm ...
Mag vẫn đi tìm một con đường sáng cho bài toán hóc búa này. Nói vậy để anh hiểu Mag biết mình đang làm gì, cần và không cần quan tâm vấn đề gì. thân!

MagicianS
05-09-10, 12:50 PM
sao lại thế nhỉ? he he he, chắc ấn lộn vào phím nào đó... tự dưng khóa lại... sory nhé! :31:

Tuan_2.0
05-09-10, 01:10 PM

Em cũng là người đang uống Nal và cũng có lúc ngừng uống để chơi nhưng em ko thấy có cảm giác như anh nói mà chỉ thấy là khi uống thuốc đều thì tư tưởng rất thoải mái. Hơn nữa em đã gặp khá nhiều người uống Nal và từ bỏ hẳn MT rồi, còn chuyện khi dừng thuốc là chơi lại ngay có lẽ là yếu tố con người quyết định thật. Quan trọng là bây giờ uống Nal là giải pháp tối ưu nhất, còn chuyện tác dụng ngược khi dừng thuốc (như các bạn nói) thì chưa có nghiên cứu nào nói đến vậy nên em nghĩ là không nên làm những người định uống Nal và người nhà của họ sợ mà bỏ qua 1 giải pháp tốt, nói vậy mọi người hiểu rồi chứ.
À còn 1 điều nữa, anh Khánh thắc mắc về bài toán kinh tế khi dùng Nal em thấy hoàn toàn chính đáng nhưng ngược lại đã là bài toán thì phải tính mọi khả năng, đúng ko? Bây giờ nếu uống Nal 2 ngày/viên thì mỗi ngày chỉ mất có 17,5k nhưng nếu ko uống mà chơi lại (99%) thì em cứ cho là có ý thức giữ gìn lắm thì ngày cũng mất 100k (thực tế thì ko tính đc). Vậy nên cách giải nào hay hơn?! Mọi người tự chọn nhé!

ninhtroc_7x
05-09-10, 02:10 PM
Em cũng là người đang uống Nal và cũng có lúc ngừng uống để chơi nhưng em ko thấy có cảm giác như anh nói mà chỉ thấy là khi uống thuốc đều thì tư tưởng rất thoải mái.Hơn nữa em đã gặp khá nhiều người uống Nal và từ bỏ hẳn MT rồi,còn chuyện khi dừng thuốc là chơi lại ngay có lẽ là yếu tố con người quyết định thật.Quan trọng là bây giờ uống Nal là giải pháp tối ưu nhất,còn chuyện tác dụng ngược khi dừng thuốc(như các bạn nói) thì chưa có nghiên cứu nào nói đến vậy nên em nghĩ là không nên làm những người định uống Nal và người nhà của họ sợ mà bỏ qua 1 giải pháp tốt,nói vậy mọi người hiểu rồi chứ.

Để cai hay chơi, người nghiện như anh em mình đấu tranh tư tưởng nhiều lắm. Thường thì "chơi lại" luôn chiếm lợi thế. Mọi lần sau khi cai, buổi sáng trước khi đi làm cố nhắc mình ko chơi và thề ko chơi, yên ổn được đến trưa bỗng dưng nhớ đến nàng Hê, gần đó lại có thằng bán thuốc thế là "nảy số". Đã bị nghiện rồi cai hay chưa cai thì ngày nào anh em mình chẳng dành một chút time nghĩ tới nàng, những lúc đó tư tưởng ko vững vàng, mà lại có điều kiện thì ai mà đỡ nổi. Qua một thời gian mình tìm hiểu về Nal và mình đã quyết định sử dụng nó, thật ra mình cũng chưa hiểu hết tính chất và dược học của Nal, với mọi người thế nào thì mình ko biết nhưng kể từ khi uống mình thấy cũng có phần nào hiệu quả, vì theo quan điểm riêng mình Nal có tính dọa ma, đọc những bài viết của những người đã từng uống mà cố tình chơi hê vào nó phản ứng thế nào lên rất hãi. Bởi vậy mỗi buổi sáng khi số má chưa nẩy thì mình uống 1 viên thế là cả ngày muốn nảy số thì cũng chịu. Vì đối với Hê chơi hay ko chơi ý thức của mình không thể kiểm soát được, nhưng uống Nal vào thì hoàn toàn có thể yên tâm.

Nhưng quan trọng nhất vẫn là người nghiện phải có quyết tâm hợp tác với Nal để từ bỏ ma tuy, còn không chỉ có thuốc thánh, có thể là mình uống Nal 2 năm hay 5 năm nếu bỏ đc matuy mình vẫn cứ uống, uống đến khi nào cảm thấy quên hẳn matuy thì thôi.

khanhdq09
05-09-10, 04:34 PM
Có lẽ anh Khánh chưa biết... nên nói để anh Khánh biết nhanh hơn một chút. Mag không phải bác sỹ, cũng chưa từng sử dụng ma túy. Nhưng Mag là THẦY THUỐC, chuyên cai cắt cơn nghiện ma túy, đã có kinh nghiệm 28 năm ...
Mag vẫn đi tìm một con đường sáng cho bài toán hóc búa này. Nói vậy để anh hiểu Mag biết mình đang làm gì, cần và không cần quan tâm vấn đề gì. thân!

Tớ biết Mag sơ sơ là ko phải Bs,ko nghện MT...Có cai thuốc Nam, thuốc Bắc gì đó..?!Thầy thuốc là sao? " Thợ cai"??? năm nay Mag bao tuổi??? mà có tận 28 năm kinh nghiệm??? Có phóng tác quá ko??? Mình hỏi chân thành, vậy cũng mong nhận được đầy đủ thông tin..
@ Tới tất cả các bạn là...bạn của Mag : Vấn đề gì thì cũng phải có phản biện, thông tin trái chiều..thế mới là Cs, Khoa học cũng vậy thôi ! Đặc biệt, cái khốn nạn của MT nó nằm ở CPU của chúng ta, quá ư khó khăn, gian nan..Chừng nào TG vẫn còn đau đầu về nó thì còn nhiều chuyện, nhiều vấn đề để nói đến nó.Có thuốc để chữa, để cai dứt hẳn MT thì chúng mình cũng đỡ khổ sở...Các bạn có lẽ chưa đọc kĩ những chia sẻ hết sức thành tâm, có tính đúc kết của mình...Mình ko hề nản lòng trong cuộc đấu tranh này,mình cũng ko có ý muốn hù dọa những ai đang và sẽ uống Nal..Đây chỉ là một vấn đề rất nên được đưa ra..cùng mổ xẻ ( Nếu có đủ tri thức ),cùng tìm hiểu thêm..Đó mới là thiển ý của mình các bạn ạ..Cũng ko nên có một sự áp đặt rằng các bạn sinh hoạt trên diễn đàn này lâu hơn tôi thì các bạn có được nhiều đúc rút hơn...Tôi đã vật vã với MT cỡ 15 năm, nên tôi cũng có con đường riêng tìm hiểu về nó,tôi thực lòng mong diễn đàn này thực sự là nơi anh em mình gặp nhau,trao đổi kinh nghiệm, bổ sung kiến thức cho nhau để có những "phương thức" hữu hiệu loại trừ dần dần MT trong mỗi chúng ta..Đó mới là lúc Diễn đàn làm tốt và đúng chức năng của mình ! Nếu chỉ là một diễn đàn một chiều,tự tung hô lẫn nhau,hỏi đáp đơn giản thì tôi nghĩ đó là một diễn đàn chết..
Cá nhân tôi, sắp tới đây thôi có lẽ sẽ rất cần, rất cần tất cả các bạn động viên và giúp đỡ tôi thêm một lần chót trong bao lần chét đấu tranh với MT..Rất hi vọng ở tất cả các bạn dotien_ninh;caydangtinhdoi;men.7xpro;MagicialS...v v.
@ MagicialS : Để tránh sự hiểu lầm cho mọi người đang theo dõi topic,bạn liên lạc cho tôi theo Mail : khanhdq09@gmail.com nhé ! Tôi muốn biết thông tin nhiều về bạn,càng nhiều thì bạn lại càng giúp được mình..Nếu như bạn sẵn lòng !

tuan2010
05-09-10, 09:57 PM

Mình nói ra chẳng phải là để biện minh cái gì và cũng chẳng phải đổ lỗi cho ai >> mà mình nói ra chỉ là góp ý với anh em rằng thì là khi đã cai rồi mà dùng MT lại thì sẽ nghiện nặng hơn, dễ tăng liều hơn >> cái đấy thì ai đã từng cai và nghiện lại đều biết .
Cũng như vậy khi đã dùng Nal rồi nghiện lại thì tâm lý sẽ phụ thuộc vào Nal ( kiểu như chơi 1 lần có chết ai đâu và nếu có nghiện thì lại dùng Nal ) >> khó kiểm soát mình lắm ( tâm lý những người đang nghẹo và đã từng nghẹo )