PDA

View Full Version : cha mẹ của tôi!!

ac
04-04-03, 10:02 PM
chiều cuối tuần 1 mình nơi nhà trọ con lại nhớ nhà đến quay quắt khôn nguôi..
tua lại cuốn băng cuộc sống của con lại khoảng 20 năm . Khi đó con chỉ là 1 bào thai bè nhỏ . mẹ mang thai 9 tháng 10 ngày , nghén đến xanh người , vất vả biết bao nhiêu . Cha lo cho mẹ lẫn con . Ngày con cất tiếng khóc chào đời , cha mừng rơi nước mắt . Con bé xíu, đỏ au , tóc ướt nhẹt nằm quẫy đạp trong chiếc khăn lông. Cả cha & mẹ đèu mỉm cười hanh phúc!
rồi con lên 4- lên 5 , đã hồng hào khoẻ mạnh , mặc bộ váy hoa líu lo ngồi trên cái gạc dàn ngangcho cha chở tới trường . Nhớ khi con tập đi xe đạp, cha da theo sau giữ cho con khỏi ngã. Cha trở thành chỗ dụa cho con. con cần vòng tay ấp ủ của cha lắm lắm . Đến khi con bảo cha đừng vịn xe con nữa , con cười năc nẻ vì đã tự lái được chiéc xe của mình. Cha hạnh phúc thấy con đã bắt đầu lớn.
con lơn lên trong tinh yêu thương của cha mẹ.
17 tuổi - cái tuổi đã biết soi gương, biết nhớ nhung 1 bạn trai cùng trường . Con trách mẹ sao ko sinh con ra sinh đẹp như bạn bè cùng trang lứa. Mỗi lần đi với tụi bạn , con lại tủi thân bởi vì con giống cha nhiều quá , những nét thanh tú của mẹ ko cạnh tranh nỗi sự thiếu hài hòa của cha trên gương mặt con. Nhiều khi soi gương con ko giấu nỗi 1 tia thất vọng trong khoé mắt mình . Con thích 1 bạn trai nhưng ko bao giờ dám nói . Rồi ngưới đó cũng có bận riêng, cô ấy đẹp hơn con nhiều, con chạnh lòng....Sự yếu mềm trong con trỗi dậy nhưng con cố kịp nén ghím nó xuống. Con hất mặt với đòi & cố tỏ ra mạnh mẽ. Con ko đẻ ý tới thắng con trai nào nữa.
ngày con trượt đại học , con đã khóa trái của phòng khóc 2 ngày liền. con tự hỏi tai sao mịnh lại sinh ra trên cõi đòi này mà chẳng làm nên trò trông gì , ko xấu ko đẹp & chẳng làm nên trò trống gì.... cha đã dánh con 1 trận thâm tím cả mình . con hờn giận cha ghê gớm! Bữa cơm chiều con thấy mắt cha buồn nặng trĩu , những vết roi hằn cứa trên tay con như vết cước xót xa vao tận tâm can cha. Lúc đó con nhận ra rằng cha còn đau đớn hơn con gấp bội.......
cha mẹ chăm sóc con ko như những người cha người mẹ khác . cha ko nuông chiều con mà luôn đòi hỏi ở con sự vâng lời & hoàn thành nhiêm vụ 1 cách xuất sắc bất kể chuyện đó chỉ con trai mới làm được. cha muốn con tự lập , tự bước vào đời .Dẫu chưa 1 lần đươc nghe ở cha 1 lởi êm ái nhưng con hiểu có những đièu ko cần nói ra vẫn thật ấm áp , ngọt ngào .....

Access_banned
09-04-03, 11:06 PM
đó là một bài viết rất hay rất cảm động , với tôi cũng là một đứa con như bạn , cũng với cái tuổi 20 , cũng với những kỉ niệm về tình mẫu tử thiêng liêng ! bạn đã cho tôi nhớ lâi những ngày ấu thơ , nhớ đến những buổi đi học về mẹ thường hỏi thăm và làm cơm cho tôi ăn , tôi cứ chê tới chê lui ... và bây giờ tôi mới hiểu ra rằng : Mẹ là tất cả của đời tôi , và Bố là nguồn thúc đẩy cho tôi tương lai nên người . Xin cám ơn tình mẫu tử thiêng liêng này !

Trái tim vô tình
09-05-03, 11:28 AM
Trong trái tim CNNN là 1 biển tình yêu đấy!

Access banned
24-09-03, 10:48 AM
khong6riêng tui thì không hiểu gì hết à

người ta
24-09-03, 12:23 PM
Sẽ chẳng bao giờ TTB hiểu được NN đâu ! NN là 1 người con gái dạt dào tình cảm lắm lắm ! em rất thương chị ấy , huynh TTB liệu mà ăn hiếp chị ấy à ! :'a

Access banned
26-09-03, 11:26 AM
hông hỉu thì huynh nói không mà..chi mừ hem he đe doạ huynh gùi