PDA

View Full Version : Cho người bạn đã xa.

nghien20nam
30-09-10, 02:37 AM
Thứ hai, 18/08/2008 09:38 am
5h 30., điện thoại dưới gối rung bần bật, còn đang say sưa chưa muốn dậy, dụi mắt nhìn vào màn hình xem ai, thấy số con bạn hồi học cấp 3….chuyện gì đây mà sáng sớm đã gọi?
- Gì đấy?
- Mày dậy đi, báo mấy đứa lớp mình đi đám ma thằng T, nó chết tối qua rồi, sốc thuốc.
- Hả, cái gì? Ai chết, mày nói lại xem nào?
- Thằng T, chết rồi, chiều nay đưa ma, dậy đi báo mấy đứa đi viếng, và xem có hộ bố mẹ nó được gì không.
……
Tôi trong ban liên lạc lớp học cấp 3, khi có ma chay hiếu hỷ, tôi nắm thông tin, gọi bạn bè, đi chúc mừng, thăm hỏi, phúng viếng.
Lớp tôi ngày xưa có 35 người, T là 1 bạn nam học cũng gọi là khá trong lớp, mẹ T làm quản sinh, bố T là trưởng phòng Đào tạo, hai bố mẹ T làm trong 1 trường ĐH của tỉnh.
T là con thứ hai, gia đình giàu có và bố mẹ T nhất mực tạo điều kiện cho T ăn học, khi học cấp 3, T cũng là tiêu điểm cho nhiều cô bạn thầm thương nhớ. Cuối cấp 3 T bắt đầu có những biểu hiện chơi bời, bắt đầu là những buổi đi theo bạn bè xấu, đua xe và nhậu nhẹt có những đêm mẹ T gọi đến nhà tôi hỏi hôm nay có đi học thêm tối không mà sao T không về? Lúc đó đã 12h khuya.
Rồi những buổi đến lớp T ngáp nhiều và ngủ gật nhiều, có tháng mãi mà không thấy T nộp học phí, cô giáo chủ nhiệm lớp gọi đến nhà, mẹ T nói đã đưa cho T đi nộp rồi…Từ những tháng sau mẹ T đến trường nộp cho T, bạn bè băt đầu than T vay tiền mãi mà không thấy nói trả….
Nhà H bán nước, có lần T dắt xe máy đến và nói đang đi thì hết xăng mượn tạm H vài chục đổ xăng…và mãi không thấy nói gì. Gần thi tốt nghiệp thì gia đình và lớp biết T đã nghiện ma túy rất nặng, ngày nào bố cũng đưa T đến trường và đón về, nhưng giữa giờ T vẫn nghỉ 1, 2 tiết đi đâu đó…
Cả lớp thi ĐH thì chỉ có 12 người đỗ, trong đó có T, lại thi được vào trường sư phạm, bạn bè xì xào: “ bố làm trưởng phòng đào tạo không đỗ ĐH có mà là chuyện lạ”
Rồi hằng năm lớp vẫn tổ chức họp mặt, T gầy rộc, xanh bủng, đi đâu bố mẹ vẫn đi kèm, T bán của bố mẹ rất nhiều thứ, có hôm bố T ngủ, T lấy được chìa khóa xe máy, T đi vài ngày hết tiền lại về….cứ thế T bán không biết bao nhiêu thứ..có lúc T còn mượn xe, đồ của bạn bè đi cắm, bố mẹ T không muốn mất sĩ diện lại đi chuộc về để trả cho bạn T.
Rồi T ra trường, bạn bè chưa ai xin được việc thì T được đi dạy ở 1 trường cấp 2 xa thành phố 70 km, bố T bảo như thế cho T ít gặp bạn xấu và ko về được thường xuyên thì sẽ không ngiện lại, trước khi T đi dạy, bố mẹ đã cai và cắt cơn cho T. Hôm vào ăn cơm để T lên trường chính thức làm thầy giáo T xúc động khóc và hứa với bố mẹ, bạn bè trong đó có tôi là sẽ tốt sẽ không quay lại con đường đã qua, tôi nghe T hứa nhiều rồi, nhưng lần đầu thì tin, lần sau thì…Lần hứa này tôi cũng hy vọng T sẽ tốt vì khi có công việc và công việc như T thì nhất định phải tốt….
Vậy mà sáng nay….. tôi và bạn bè đến nhà T, thật ảm đạm, T nằm đó, chưa khâm liệm, nghe mọi người nói T đang bị đình chỉ dạy vì bỏ đứng lớp nhiều quá, bố mẹ đón T về và đang cai nghiện, tối hôm trước T trốn đi, đói thuốc T chích vào và sốc chết ngay tại chỗ, bạn nghiện sợ quá bỏ đi hết, gần sáng thanh niên xung kích đi tuần thấy xác T.
Đến đám ma toàn khách của bố mẹ T, lặng lẽ, không tiếng kèn trống, vòng hoa trắng và hoa huệ nhiều, mẹ T rũ ra, ngất lên ngất xuống…nỗi đau không thể nói, không thể diễn tả.
Bạn của thì chỉ có lớp cũ và cô giáo chủ nhiệm hồi học cấp 3, ai cũng trách T, bạn đã phụ mọi người nhất là cha mẹ T, tóc hai bác bạc nhiều và bố T đăm chiêu nhiều hơn, bác đã xin nghỉ trước tuổi, bác tâm sự với tôi, quá khổ và xấu hổ về T nên không thể đảm đương vị trí bác đang làm.
Thương T thì ít, giận T thì nhiều…nhiều người ao ước có được gia đình và cuộc sống như T để có nền tảng phấn đấu học hành…
Chiều tiễn T đi, tháng 7 mưa sụt sùi, ảm đạm, thưa thớt vài người họ hàng, anh em nhà T và bạn học cũ. Lòng thấy cảm giác khó tả…T còn trẻ quá…
Ngủ yên nghe bạn, kết thúc rồi một kiếp người, bạn đã đi sai đường và không thể làm lại được nữa. Lòng tôi buồn và thương tiếc bạn vô cùng. Mong nơi ấy bạn bình yên.
ST trên blog của một ng bạn gái.

ninhtroc_7x
30-09-10, 08:23 AM
Anh Dương ơi ! nhân vật T là ai thế ? Thanhrona thì tối qua vẫn chém gió ầm ầm , ku Đào Tuấn thì ngon rồi vẫn trên chỗ Mag
Chẳng có nhẽ thèng Than "VUNG_THAN" mấy hôm ko onl rồi ,chẳng có nhẽ:23:

thienlong
30-09-10, 06:57 PM
hết 1 kiếp người kiếp khổ !