PDA

View Full Version : Đi Cai Nghiện là...

b0y_nghe0
02-10-10, 03:27 PM
Đi Cai Nghiện là...

Đi cai nghiện có nghĩa là mổi buổi sáng thức dậy, cảm giác đầu tiên sẽ là sự cô đơn, rồi tự hỏi mình đang ở đâu và sắp làm gì. Nhìn ra cửa sổ thấy sương lạnh buốt và biết mình có một ngày dài để chiến đấu. Nghe tiếng mình nhỏ nhẹ trong lòng, ráng lên nào, sống vì tương lai. ....

Đi cai nghiện có nghĩa là sẽ có ngày bật khóc, chỉ còn cảm giác run lên và sự trống rỗng trong đầu, buồn bã, cô độc và bi quan! Đây đâu phải là mình?

Đi cai nghiện có nghĩa là da sẽ trắng. Gió lạnh thổi tan nắng mỏng manh khiến da vàng cũng thành trắng xanh, trắng muốt. Và gió thổi bay cả những gân hồng ngọt ngào của một đất nước xa xôi, thổi khô nước mắt, lạnh tình người và lạnh trái tim.

Đi cai nghiện có nghĩa là cơm trắng ngon hơn hamburger, pizza không bằng bánh mỳ, và cũng kô sánh được với bát bún gà bát fở bò giản đơn...nhưng lại chỉ thấy thèm những món ăn mẹ nấu...

Đi cai nghiện là xa nhà, xa gia đình, xa bè bạn, làm gì cũng lủi thủi tự thân 1 mình. Ốm nằm vật ra cũng tự cố bò dậy mà ăn, mà uống thuốc. Là những chiều đông run cầm cập, cầm ổ bánh mỳ lê lết hàng giờ đồng hồ..Vừa ngồi vừa run vừa xoa tay cho ấm, vừa gặm bánh cho qua bữa.

Đi cai nghiện là những tháng ngay hỉ biết cắm cúi mà đi, vớ vẩn thằng nào nó nhảy ra, thấy chướng mắt lại đòm cái là bay thẳng lên mây mà gẩy đàn.

Đi cai nghiện là cái cảnh nhìn nhà nhà người người cùng nhau xum họp, cùng nhau vui vầy những dịp lễ tết. Còn mình, tối mịt trở về tự mình chào mình trong căn phòng bé tý chưa đầy 6m vuông, tự celebrate bằng 1 điếu thuốc lá, 1 chai Fanta, 1 quyển truyện và tráng miệng bằng nỗi nhớ nhà da diết, nhớ đến muốn gào lên chạy ngay về.....

Đi cai nghiện có nghĩa là sẽ phải nhìn theo cái vẫy tay xa xăm của người thân sau cánh cửa sắt, là nụ cười và lời chúc của bạn tiễn đưa, là nước mắt của mình sau lớp chăn bông dầy, là câu hứa năm sau gặp lại bật ra trên những đôi môi run, là thời gian rất dài...

Đi cai nghiện có nghĩa là tức tối khi muốn viết câu văn hay mà ký ức lại nằm đâu đó quá xa trong cuốn vở dày, là mệt mỏi khi mắt đã đỏ vì thức khuya, là ngu ngơ, là lóng ngóng, là mới toanh trong 1 ngôii trường và những luật lệ.

Đi cai nghiện là cảm giác hụt hẫng mỗi khi có chuyện gì rất vui, muốn gào thét đùa vui nhưng rồi chợt nhận ra quanh mình hình như ko ai care cả....

Đi cai nghiện là phải vững vàng...muốn khóc cũng ko đc khóc vì mình phải mạnh mẽ.

Đi cai nghiện là khó thở khi phải nhận cái áp lực, vì mang tiếng, đã đi xa mà lại ko làm đc cái j thì thật là xấu hổ.

Đi cai nghiện là khó chịu khi bị gọi "... nghẹo"... có thể chỉ là trêu đùa có thể là đá xoáy... nhưng cho dù là í j đi nữa thì thực lòng, chả thích bị gọi thế chút nào, vì khi đi cai nghiện là khi cảm thấy mình tự hào và sớm tự hứa với bản thân cố gắng sống sao để ko như thế nữa.

Đi cai nghiện là sự cố gắng từng ngày, đếm từng ngày để đc về thăm nhà...

Đi cai nghiện... lớn nhất là phải hi sinh tình cảm, tình yêu... và luôn phải tự hướng tới tương lai, luôn tự bảo mình phải cố rồi tương lai sẽ được đền đáp để mà cố gắng hơn....

Đi cai nghiện có nghĩa là lớn lên. Cầm dao xắt hành và ôm đũa chiên cơm. Lấy giấy tờ và đôi co vì một quyền lợi, nắm tương lai trong tay và tự đóng khuôn để đúc chính mình, rớt vào một mặt khác của trái đất, sẽ nhận thấy những điều mình hiểu lâu nay không đơn giản như mình hiểu, sợ hãi trước cuộc đời nhưng nôn nóng muốn bước vào đưong đầu với nó.

Đi cai nghiện là phải nén nhịn mỗi khi rất buồn, muốn gọi ngay cho người thân để tâm sự nhưng phải nén lại vì ko muốn để ai phải lo lắng cho mình, và phí gọi về thì cũng chả rẻ gì.

Đi cai nghiện có nghĩa là sẽ chỉ được nhìn bố mẹ qua khung cửa sắt, và nghe mẹ cười hiền, mấp máy con đừng lo trong điện thoại. Nhưng sau lưng, bố mẹ đang phải vật lộn với những núi đá nặng trịch của cuộc đời, còn trước mặt mình lại là tương lai thênh thang mở rộng. Má ấm lên giọt nước mắt, vì tình yêu bao la có nghĩa là hy sinh với nụ cười trên môi..

Đi cai nghiện có nghĩa là tự hào. Tự hào thấy mình thay đổi, tự hào thấy mình đang lớn, tự hào vì mình được yêu thương.

Đi cai nghiện có nghĩa là tự hứa nhiều lắm. Tự hứa với mình, với người ta, với gia đình, với bạn bè. Tự hứa không được lãng phí những gì đã hy sinh. Tự hứa và tự ráng hoàn thành lời hứa.

Đi cai nghiện sướng???? Có ai hiểu chăng nỗi lòng của những ng đi cai nghiện.....

Đi cai nghiện có nghĩa là đi XA học. Là đi học ở xa. Là đi học ở rất xa. Là đi học ở rất rất xa...

Và, Đi cai nghiện là nhiều khi muốn buông tay vì tất cả những ji đã mất... nhưng vẫn phải nắm chặt và tiếp tục bước.....

nhóc phù thủy
03-10-10, 12:52 AM
Đi cai nghiện có nghĩa là mang một hy vọng trong lòng. Hy vọng vào một tương lai tươi sáng hơn, một ngày mai với những đổi thay tốt đẹp hơn...

Đi cai nghiện có nghĩa là bắt đầu một hành trình mới. Hành trình vượt qua thử thách của bản thân và những định kiến xung quanh để đối mặt với cuộc sống...

Đi cai nghiện có nghĩa là ta đang có trong tay niềm tin. Một niềm tin rằng mình lại có thể được trở về là mình, được sống thực với chính con người mình mà không còn phụ thuộc vào bất cứ cái gì nữa...

Đi cai nghiện có nghĩa là ta đang ấp ủ một ước mơ. Ước mơ không bao giờ là xa vời nếu ta biết cố gắng và cố gắng...

Và, đi cai nghiện là không bao giờ được buông tay... vì đó là một sự khởi đầu mới... hãy tin rằng luôn có cầu vồng sau những cơn mưa... và ánh sáng luôn ở cuối đường hầm... Khi nào chưa đi hết con đường thì hãy cứ tin rằng ta vẫn còn có thể tiếp tục...

ninhtroc_7x
03-10-10, 10:22 AM
Nhok ác ko nghẹo mà nói cũng chuẩn phết nhể

boy_ngheo mất hút đi đâu bây giờ chở lại làm một bài hoành tráng ca , nếu quay lại báo cáo tình hình xem nhé
yahoo của anh vẫn thế

Men7x.Pro
03-10-10, 10:30 AM
Đi cai nghiện là:
" Ngồi trước tấm gương sáng rọi vào đó mới thấy...
Môi, mắt...úi zời! không nhận ra...
Ta đi cai lần cuối...người ơi ta cai lần cuối...."
Mang bao tội lỗi thì phải chịu kiếp sống không nhà không người thân thôi. Haizzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzz

b0y_nghe0
03-10-10, 11:14 AM
Nhok ác ko nghẹo mà nói cũng chuẩn phết nhể

boy_ngheo mất hút đi đâu bây giờ chở lại làm một bài hoành tráng ca , nếu quay lại báo cáo tình hình xem nhé
yahoo của anh vẫn thế

uk cảm ơn a em cũng ổn rồi a ah...lâu nay e xl vì ko vào fr chém gió vs ae đc..:D
uk ok có ji em sẽ pm vào yh cho a...chúc a và mọi người gặp những ji tốt đẹp nhất..
Hy vọng sau khi đọc bài viết của e...mọi người sẽ cảm thấy một chút ji đó vui hơn...;)