PDA

View Full Version : Xin hãy giúp em

Crazy
01-12-02, 08:15 AM
Em xin kể đôi chút về mình cho các anh hiểu về em :

Em từng là một con nghiện và như anh đã biết là khi đến cử sẽ không từ bất cứ chuyện gì và hậu quả là em đã mang trong người căn bệnh quái ác HIV/AIDS. Hơn 1 năm qua kể từ khi cầm tờ kết quả dương tính, có lúc em nghĩ cuộc đời xem như đã chấm dứt và chẳng cần thiết gì nữa nhưng qua sự chăm sóc của gia đình trong em lại trỗi dậy một niềm tin về cuộc sống và hy vọng được sống của en lại càng mạnh liệt hơn bao giờ hết. Em vẫn sống bình thường nhưng đôi lúc lại thấy vô vọng và con ma trong người em trỗi dậy, em uống rượu và ống thuốc lắc, đi chơi hơn một tháng với một thằng con trai (em là nữ và năm nay nếu tính theo ngày thì vừa tròn hai mươi tuổi). Nhưng ông trời vẫn còn thương em vì cuộc sống em không thiếu thốn và có thể nói là đi chơi như quý tộc vậy. nhưng em lại không biết trân trọng những gì mình đang có và cứ đua đòi chuyện này sang chuyện nọ để làm khỗ ba má em. Nhưng sự thật thì em không chỉ biết chơi đâu, em từng phụ má em công việc kinh doanh trái cây hơn một năm, nhưng giờ đây em lại không chịu làm mà chỉ muốn đi chơi. Anh biết không !? Nhiều lúc không say xỉn thì không sao, em vẫn vô tư và yêu đời nhưng mỗi lần say thì em lại làm khỗ người khác. Em quậy phá và sẵn sàng đánh bất cứ ai ngăn cản em.

Nhưng hơn một tuần nay thì một niềm vui lớn lại đến với em. Em đã gặp lại người bạn trai em quen thời đi học và người đó vẫn một lòng một dạ với em. Em đã rớt nước mắt khi biết chuyện đó anh ạ ! Khóc vừ vui mà vừa buồn. Thật sự thì từ khi chua tay đến giờ đã hơn 4 năm nhưng em vẫn không thể quên được bóng hình người đó, nhưng ... bây giờ em như vậy thì làm sao có thể... Và em quyết định nói về mình trong khoảng thời gian qua. Anh biết không ! Khi nghe như thế mà người ấy lại không hề tỏ thái độ khinh khi hay xa lánh em mà còn lại thương em hơn bao giờ hết. Nhưng hôm kia, khi say xỉn thôi em lại lấy người đó ra để gây sự và em đã đánh người ấy không thương xót (Khi em tỉnh lại người ấy nói không trách em vì khi ấy em không biết gì hết) trước mặt tụi bạn. Nhưng không vì thế mà người ấy bỏ mặc em mà vẫn chăm sóc em như bình thừơng.

Anh cho em hỏi là khi yêu một người là có thể hy sinh tất cả không !? Trước đây em không tin nhưng giờ đây tận mắt em thất rồi. Em thì theo ý kiến tụi bạn là một cô bé dễ thương và vui tính lúc không say xỉn.

Em có nên chấm dứt không qua lại với nguời ấy để tốt đẹp cho người ấy hay không !? Nhưng nếu như mất người ấy thêm một lần nữa chắc em điên mất. Anh cho em một lời khuyên nha.

Em có dự dịnh vào TP.HCM sống để tìm quên anh ấy và để cho trong khỏang thời gian đó anh ấy sẽ quên được bóng hình em. Em sống tại HN.

Cảm ơn các anh đã đọc mail của em

Bạn thân
01-12-02, 09:49 AM
Nhỏ mến !

Thật là xúc động khi đọc được lá mail của em gởi cho anh. Đọc mẫu chuyện của em thôi nói thật anh cũng rất mâu thuẩn với chính bản thân mình khi quyết định đưa ra những lời khuyên khác nhau dành cho em. Như em cũng biết... biết bao nhiêu người nhiễm căn bệnh quái ác này, đang sống trong một hoàn cảnh cực kỳ khó khăn, thiếu thốn. Biết bao nhiêu người phải chịu những sự khinh bỉ, xa lánh của cộng đồng... thậm chí của chính cả gia đình mình. Nhưng em lại may mắn hơn họ. Em được sống trong một gia đình anh có thể nói là tương đối khá giả. Em được sự đùm bọc yêu thương của gia đình mình, em không bị bỏ rơi từ tất cả mọi phía. Đặc biệt em còn có một người bạn trai rất cao thượng, thương em hơn chính cả bãn thân mình. Anh ấy không vì em nhiễm HIV mà xa lánh em, luôn lo lắng cho em. Nhưng ... nói em đừng giận. Vì bản tính được nuông chiều từ thuỡ bé của em (anh nghĩ là thế), nên em đã hành động một cách mù quáng, em muốn mọi người phải chiều theo ý mình, nếu không em sẽ... ! Em muốn chứng minh cái tôi của mình... Nhưng thật đáng buồn em đã chứng minh sai. Em hiểu rất rõ là mình làm như thế là sai. Và anh hiểu vì em uống rượu chẳng qua là em muốn tạm thời tìm quên đi sự thật phủ phàng là em nhiễm HIV, là người bạn trai em không nhiễm, là nghĩ rằng mình sẽ chẳng sống thêm được bao lâu nữa, là... như thế còn tốt hơn khi phải đối diện với sự thật... rất nhiều, rất nhiều lý do để em chôn mình trong men rượu đắng.

Bây giờ anh mới đi vào vấn đề chuyện tình cảm của em và anh ấy : Em hỏi có nên xa lánh anh ấy hay không, sự thật em nghĩ lại đi, nếu như em xa lánh anh ấy thì người đau khỗ chắc chắn sẽ không ai khác ngoài em và cả anh ấy. Trong tình yêu, con tim có lý lẽ riêng của nó. Anh dám khẳng định, em mà xa lánh anh ấy thì em đau khỗ một mà anh ấy đau khỗ mười. Em có muốn người mình yêu sẽ đau khỗ vì phải xa mình hay không !? Chắc chắn là không rồi. Rồi điều tiêu cực gì sẽ xảy ra nếu như hai người không còn bên nhau.

Về phía em : em sẽ điên mất như em nói, em sẽ lại dẫn đến những hành động tiêu cực hơn, em lại trút nỗi buồn của em lên đấng sinh thành và thân của mình. em nghĩ đi ! Khoảng thời gian 20 năm đã qua em đã làm gì đựơc cho ba mẹ. Họ đã vì em mà đã đau khỗ quá nhiều rồi. Còn em.. chỉ biết dững dưng trứơc nỗi đau của họ ! nếu nói một cách đúng nghĩa em là một đứa con vô tâm, vô tình với cha mẹ. Em cũng biết là hiện tại cho đến bây giờ HIV/AIDS vẫn chưa có một loại thuốc chữa trị hiểu quả. Và một điều chắc chắn là nếu bị nhiễm HIV sẽ dẫn đến AIDS và sẽ tử vong. Thời gian dẫn đến AIDS là bao lâu còn tùy thuộc vào sinh hoạt, lối sống,suy nghĩ và hành động của người nhiễm. Em có tin không, ca nhiễm HIV đầu tiên tại Việt Nam phát hiện vào 30/12/1990, cho đến nay cô gái ấy vẫn còn sống. Tại sao em không sống một cách lành mạnh hơn, kéo dài khoảng thời gian chuyển sang AIDS trong khoảng thời gian đó em có thể làm những việc trước kia mình không nghĩ đến. Sẽ bù đắp lại cho cha mẹ, nguời thân, và đặc biệt nếu em làm như thế thì ít ra ba mẹ em cũng cảm thấy vui và hạnh phúc hơn rất nhiều so với cuộc sống, lối sinh hoạt của em hiện giờ. Và điều đặc biệt hơn nữa em vẫn còn có một niềm tin là trong khoảng thời gian sắp đến, với sự tiến bộ vượt bậc của khoa học, khoa học sẽ tìm ra cho em một liều thuốc trụ dứt hẵn căn bệnh quái ác này. Anh biết để làm được điều đơn giản đó đòi hỏi em ở sự cố gắng rất nhiều. Em cứ cố gắng và hãy tin rằng mọi người sẽ giúp và cùng em thực hiện điều đó. Không những chỉ là người thân của em, bạn trai của em mà còn có tụi anh, tất cả thành viên của diễn đàn sẽ là những người bạn tốt của em trong khoảng thời gian từ vây giờ và mãi về sau.

Còn phía bạn trai của em : anh nói thật, rất khó kiếm được người con trai nào cao thượng và có một tình yêu mãnh liệt đối với em như anh ấy. Hai người vẫn nên duy trì mối quan hệ với nhau, nhưng anh xin lưu ý ... nên cẩn thận trong những lúc chỉ có hai người. Em nên biết rõ các hành vì an toàn và có biện pháp bảo vệ nếu như hai người có quan hệ tình dục với nhau (bao cao su). Đừng để một phút tình cảm cao trào, không kiềm chế được mình mà em và cả anh ấy đều ân hận về sau. Hãy tin với tình yêu của mình, em sẽ tìm được sự thanh thản trong cuộc sống, đó chính là liều thuốc quý báu nhất mà ông trời mang đến cho em. Tinh thần quyết định sức khoẻ lắm em à ! Riêng em nếu hạn chế được rượu, bia, thuốc lá đặc biệt là ma túy hay là thuốc lắc thì nên hạn chế, nếu dùng những thứ đó sẽ nhanh chóng đẩy em đến giai đoạn AIDS. Điều này không phải là nhận xét của anh mà điều này đã đựơc các nhà khoa học chứng minh từ lâu rồi em ạ.

Đến đây anh nghĩ em đã tìm đựơc cho mình giải pháp thích hợp. Dẫu sao người quyết định mọi việc cũng vẫn không ai khác ngoài em. Đây chỉ là ý kiến của cá nhân anh, anh mong em vào diễn đàn để tất cả thành viên của diễn đàn sẽ cho em những lời khuyên khác nhau. Qua những lời khuyên đó em sẽ chọn lựa cho mình một giải pháp thích hợp và tối ưu nhất.

Anh xin giới thiệu với em một người, đó chính là cô Hạnh Dung, người thường xuyên trả lời, tư vấn trên các báo, nhất là báo Phụ Nữ. Em cứ nói em là bạn của Ban than, ngừoi làm ra trang web heroin-aids.com muốn nhờ cô tư vấn cho. Số điện thoại của cô Dung là 08 - 8298282 : trong các ngày bình thường- Di động số 0913.802.838

Còn muốn biết rõ hơn về HIV/AIDS em vào đây http://www.heroin-aids.com/hivaids/hiv_pro.htm Anh đã nói rất rõ trong đó. Hoặc em cứ mail đến cho anh, anh sẽ trả lời cho em hiểu.

Chào em ! chúc em mạnh khoẻ, yêu đời và có niềm tin hơn trong cuộc sống !

Xin cảm ơn vì em đã tin tưởng và gởi mail đến nhờ anh tham vấn !
P/s : Nếu không muốn em có thể đến bệnh viên Bạch Mai. Khoa Chống độc. Gặp Bác sỹ Phương ! B/s Phương sẽ giúp em.
__________________________________________________ __________
Đó là ý kiến của cá nhân Ban than ! còn các bạn khác thì sao !mong các thành viên trong diễn đàn cho crazy những nhận xét khác nhau !

hnkvmt
01-12-02, 08:26 PM
Anh ban_than tư vấn hay lắm ,phân tích đâu ra đấy ,lại còn giới thiệu thêm một địa chỉ đáng tin cậy như vậy nữa ,em nghĩ chắc bạn crazy sẽ tìm được đường đi cho mình
Về phía em thì em cũng xin có vài lời với bạn crazy là : crazy ơi ,bạn có thấy rằng tất cả mọi người đều đang cố gắng giúp bạn không? Thật sự tôi ước ao có được những người thân như của bạn đó ,họ thật cao thượng ,thật đáng kính trọng. Họ đã không hề để ý đến những hành động quá đáng của bạn ,họ đã cho bạn rất nhiều cơ hội ,và nếu bạn tiếp tục bỏ qua những cơ hội đó ,bạn đã làm họ thật sự thất vọng .Crazy nè ,tôi nghĩ rằng điều mà họ quan tâm bây giờ là bạn có đứng lên được hay không mà thôi.
Crazy ơi ,bạn hãy hiểu rằng đã làm người thì ai cũng có lỗi cả ,nhưng hơn nhau ở chỗ có dũng cảm đối mặt với lỗi lầm đó hay không .Ban hãy nhìn xung quanh đi ,bạn đâu có cô đơn ,bạn có gia đình có người yêu ,có bạn bè ,nhưng bạn biết bạn còn thiếu gì không ?Thiếu chính bạn đấy ,thiếu "một cô bé dễ thương và vui tính"
Bạn ạ ,tôi và mọi người ,dù có nói gì đi chăng nữa cũng không thể biết được những nỗi đau mà bạn đang trải qua ,nhưng tất cả đều đang mong chờ đến ngày bạn sẽ lại là chính mình .Tôi biết rằng bạn sẽ không thể lại là một cô bé dễ thương và vui tính như ngày xưa ,nhưng chẳng lẽ bạn lại không muốn cảm ơn tất cả mọi người hay sao ,chẵng lẽ bạn cứ vô tình trước tình cảm của mọi người đang dành cho bạn hay sao?
Nếu bạn thấy khó khăn trong mọi việc, bạn hãy nhờ người thân và anh bạn ấy .Bạn hãy nhớ nếu họ muốn xa lánh bạn thì họ đã làm việc đó từ lâu rồi .Crazy ,bạn cũng phải biết rằng sức chịu đựng của con người cũng có giới hạn đấy ,bạn phải nhìn nhận lại mọi việc đi , đừng để mọi việc đi đến giới hạn của nó.
Xin chúc bạn sẽ sớm tìm đựơc hạnh phúc cho mình

Access_banned
02-12-02, 05:11 PM
anh d0ọc mail của em anh cũng thấy rất cảm động ! thật sự là đúng như vậy em ơi ! con người có tình cảm hơn lòai thú vật ở chỗ đó ! anh hòan tòan hoan nghênh em !chúc em may mắn !

Romeo
03-12-02, 08:25 PM
:) Chào bạn Crazy ...đọc chuyện của bạn ma` mình cam thâý thương cho bạn wá ...ai cũng từng có một thời lầm lỡ , bạn a` ! ...Điều quan trọng bây giờ là bạn đã biết nhận ra va cố gắng thay đổi mình để trở thành một con người tốt ...mình chúc bạn luôn vui vẽ và hạnh phúc nha....
Bạn ơi hãy cố gắng lên ....xung quanh bạn con có rất nhiều người bạn tốt đấy .... :)
Người bạn của bạn : RO

Access_banned
03-12-02, 10:04 PM
RO va tất cả những thành viên sẽ tư vấn giúp bạn nhé !

hnkvmt
06-12-02, 07:32 PM
tâ't nhiên gùi :lol:
Bạn nào còn có bổ sung thêm phần tư vấn của anh ban_than thì hãy post ý kiến của mình lên nhé
Mỗi người một ý bổ sung cho nhau ,hy vọng bạn crazy sẽ tìm được niềm an ủi và chọn được cho mình một cách sống tốt hơn

Guest_toi_va_doi
01-01-03, 09:40 PM
Vui để sống - sông đời cho đáng sống

Guest_toi_va_doi
01-01-03, 09:49 PM
Sống và chết, ai hiểu cho tôi

Bạn thân
02-01-03, 09:56 AM
Bạn không nói trường hợp của mình ra thì ai biết mà giúp bạn được. hãy nói đi bạn ! tất cả mọi người sẽ giúp bạn

Guest_toi_va_doi
02-01-03, 08:34 PM
Sống và chết một lần là hết
Định mệnh chung cho cả một kiếp người
Sống và chết chỉ có một lần thôi
Nên còn sống phải tìm ra lẽ sống

Con người ai cũng vậy em ạ rồi phải thất bại, rồi phải lầm lỗi, phải có tội, nhưng em hãy nhớ rằng có sai mà biết sửa mới là điều đáng quý em ạ. Anh rất xúc động và cảm phục về nhữnng gì mà người bạn trai của em đã hành động, em hãy lấy niềm tin từ tình yêu của em và tình thương từ những người thân mà hãy sống cho tốt, sống bằng tình cảm chân thành với tình cảm của mọi người dành cho em. Hãy lấy tiếng nói từ tình yêu của em và tình cảm thân thương của gia đình làm nên tảng cho cuộc đời mình em nhé!

Romeo
02-01-03, 11:44 PM
" Sống và chết một lần là hết
Định mệnh chung cho cả một kiếp người
Sống và chết chỉ có một lần thôi
Nên còn sống phải tìm ra lẽ sống "

....... ÔI ! Chân lý của bạn "Toi_va_doi" thật là sâu sắc ...!!
----> " Hãy lấy tiếng nói từ tình yêu của em và tình cảm thân thương của gia đình làm nên tảng cho cuộc đời mình em nhé! "

RO cũng cảm thấy như vâỵ đó ...nếu chúng ta biết nhận ra sai lầm của mình và tìm ra được giải pháp để giải quyết thỏa đáng thì ..không có gì là muộn cả ....!! RO hy vọng bạn và người bạn của bạn có thể giữ vững được lập trường của mình để giúp "người" đang lầm lỡ âý ..

hnkvmt
16-01-03, 06:33 PM
Originally posted by Romeo@Jan 2 2003, 04:44 PM
" Hãy lấy tiếng nói từ tình yêu của em và tình cảm thân thương của gia đình làm nên tảng cho cuộc đời mình em nhé! "

RO cũng cảm thấy như vâỵ đó ...nếu chúng ta biết nhận ra sai lầm của mình và tìm ra được giải pháp để giải quyết thỏa đáng thì ..không có gì là muộn cả ....!!
RO nói đúng lém ,chẳng có gì là muộn nếu chúng ta đã nhận ra sai lầm của mình ,đời còn dài ,tương lai còn rộng mà :lol:

chiminhanh
15-03-03, 10:39 AM
trùi, rúc cục thì nhân vật chính Crazy biến đâu mất tiu gòi, để các anh chàng trên diễn đàn ngẩn ngơ làm thơ hoài nè?
Bạn Crazy ạ, bạn đã có 1 người yêu thật tuyệt vời đấy, hiếm có lắm!
Hãy cố gắng làm sao để những năm tháng cuối cùng, bạn và anh ấy được hạnh phúc, đừng làm khổ cả 2 như thế nữa, bạn tự hành hạ mình sẽ làm anh ấy đau lòng đó!

Tuong Vi
15-03-03, 01:12 PM
có được người bạn trai như vậy thì quá tuyệt rồi, mình thành tâm chúc mừng bạn và cũng chúc bạn được hạnh phúc!

five
15-03-03, 03:14 PM
ồ. có một người như vậy thì hãy cố giử thật chắt nhé bạn

Bac si quai di
23-03-03, 05:09 PM
Bạn crazy oi, bạn còn mai mắn hơn rất nhiều người. Đứng về mặt "chiên môn" tôi cho bạn biết rằng trong đời còn có rất nhiều mảnh đời bất hạnh. Không nói về mặt nghèo khó, tôi chỉ nói về mặt sức khỏe và bệnh tật thôi. Bạn mới nhiễm HIV thì bạn biết cuộc sống của bạn còn 5 - 10 năm nữa thậm chí là 15 - 20 năm níu bạn sống lành mạnh và tích cực chữa trị. Có những căn bệnh quái ác hơn có thể cướp đi sinh mạng con người trong phút chốc. ví dụ như bệnh ung thư, bệnh tim mạch, tai biến mạch máu não, bệnh nhiễm virus lạ, ... Có người khi mới sinh ra đã mang trong người căn bệnh hiểm nghèo, cái chết luôn rình rập họ bất kể lúc nào. Kể cả những người khỏe mạnh như tôi, như thamtunet, nhu banthan, ... thì cũng không biết mình "theo ông bà" lúc nào, vì cuộc sống này có quá nhiều hiểm nguy như tai nạn giao thông chẳng hạn. (không dám liệt kê nhiều vì ...sợ).
Vậy thì hãy sống sao cho có ý nghĩa trong quãng đời còn lại của mình.
Tôi kể cho các bạn nghe câu chuyện về cô giáo của tôi, một tấm gương về nghị lực.
Cô năm nay 36 tuổi, là giáo viên dạy văn. Gần 10 năm nay cô phải mang trong người căn bệnh ung thư thanh quản quái ác. Nó đã cướp đi giọng nói trong trẻo của cô 8 năm rồi và từng ấy năm cô phải ăn bằng ống sond dạ dày. Cô chưa có gia đình, quanh cô chỉ có đám học trò nheo nhóc. Vậy mà cô vẫn tự tin với chính mình. Cô vẫn giúp đỡ được mẹ già và các cháu, cô vẫn giúp cho bao nhiêu đứa học trò thành đạt. Mỗi khi có bạn nào gặp khó khăn trong cuộc sống cô đều giúp, cô giúp bằng tất cả tình thương của mình và bằng tấm gương nghị lực của mình.
Bạn ơi, bạn còn tất cả tại sao bạn muốn hủy hoại đi??? :angry:

KST
23-03-03, 05:45 PM
Ôi ! Cuộc sống thật đáng quí và tươi đẹp biết bao !!! Hãy cố gắng trân trọng nó nhé bạn :D :D :D

thamtunet
23-03-03, 07:51 PM
Đúng đấy cuộc sống tươi đẹp biết bao nếu chúng ta biết hưởng thụ nó

Jap4viet
24-03-03, 06:50 PM
Crazy ạ!!! mình nghĩ nếu bạn đã nghĩ về bản thân và gia đình thì mình nghĩ chắc bạn đã có câu trả lời cho bạn rồi phải không!!! Mình thấy nếu bạn đã biết nhìn nhận bản thân 1 cách khách wan như thế thì không lí do gì có thể ngăn cản bạn tự hòan thiện bản thân. Mình tin bạn có thể thay đổi cuộc sống của mình sao cho có ích cho bản thân, gia đình và xã hội.
Bạn biết không các bậc cha mẹ không mong muốn gì hơn là mang lại sự vui vẻ và hạnh phúc cho con mình, vì vậy, để thể hiện sự trân trọng hay nôm na là báo hiếu cho ơn nghĩa sinh thành của cha mẹ bạn thì không có gì hơn là bạn hãy tự yêu quí lấy bản thân mình, đó chính là điều có ý nghĩa nhất đối với cha mẹ của bạn. Bạn yêu quí bản thân mình, sống vui vẻ là cha mẹ và gia đình bạn đã mãn nguyện rồi!!!
Gia đình mình cũng đã một lần trong hòan cảnh như bạn. nhưng chính câu nói: "Con thương bản thân con nghĩa là con đã báo hiếu cho cha mẹ rồi!!!".
Còn chuyện tình cảm của bạn thì có lẽ BT đã nói hết rồi!! nhưng mình muốn góp thêm tí í kiến nữa thôi: Hai người nếu không thể là người yêu thì vẫn có thể là bạn thân mà!!! điều đó có thể giải wuyết cả hai mâu thuẫn trong bạn. mặc khác hãy coi nhau là những người bạn thân, tâm sự với nhau thật chân thành, bạn ấy sẽ hiểu và thông cảm cho bạn!!!! cũng như bạn ấy vẫn đang ở bên bạn vậy!!! Đó là điều đáng quí.... Bạn ạ!!! hãy vui sống nhé bạn!!!!

hnkvmt
24-03-03, 07:43 PM
rất cảm ơn tất cả tình cảm mà mọi người đã dành cho crazy !
thời gian gần đây không thấy crazy online nữa ,chắc là bạn ấy đã tìm được sự lựa chọn cho cuộc đời mình rùi ,và chúng ta hãy chúc cho bạn ấy luôn vững vàng trên đôi chân của mình để dũng cảm đi theo sự lựa chọn ấy nhé .Chúc bạn thành công !

ac
26-03-03, 02:58 PM
BẠN QUẢ LÀ MỘT NGƯỜI MAY MAN! CHÀNG TRAI DÓ QUẢ LA TUYÊT VỜI. BẠN THÂÝ KO? CUỘC SỐNG NÀY TÌNH NGƯỜI VÂNX LUÔN HIỆN HỮU. CHÚC BẠN GẶP NHIỀU NIỀM VUI VÀ HẠNH PHÚC!!!!!!
:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: