PDA

View Full Version : mình thật sự tuyệt vọng, mất lòng tin và nản chí

lan73
09-11-12, 10:28 AM
Chồng mình hít heroin, nhưng cũng đã từng chích rồi, anh ấy đã đi cai tập trung nhiều lần rồi.
Những lần đầu mình cũng tưởng cứ đi cai thế về là không bao giờ nghiện MT nữa
Mình vẫn yêu thương, 1 lòng 1 dạ với anh ấy, cố gắng theo đuổi động viên suốt thời gian qua, nhưng đến nay thì mình thật sự tuyệt vọng, mất lòng tin và nản chí, mình cảm thấy kiệt quệ ko tý sức khỏe tinh thần gì để theo đuổi chuyện này nữa
Mình tuyệt vọng lắm, dạo này đêm nào cũng mất ngủ, thần kinh căng thẳng, nửa muốn bỏ ra ở riêng, nửa muốn cố theo chồng. Muốn theo vì 2 vợ chồng mình tính rất hòa hợp rất yêu nhau và mong cho con được sống có đủ bố mẹ. Nhưng bao nhiêu năm nay anh ấy cũng chưa bao giờ có công việc gì ổn định, kinh tế mình cũng ko gánh vác nổi nữa, đi làm chỉ có 3-4tr/tháng và bấy nhiêu năm 1 mình nuôi con vất vả cơ cực quá, thực tế anh ấy về ít có cơ hội xin được việc làm ổn định, mình ko gánh vác nổi thì sợ anh ấy lại buồn chán mà chơi lại, anh ấy có tính cứ về là tìm gặp bạn cai nghiện cũ, gđ ko cấm nổi.

ninhtroc_7x
09-11-12, 02:06 PM
Chồng mình hít heroin, nhưng cũng đã từng chích rồi, anh ấy đã đi cai 2 lần, tổng cộng là hơn 6 năm rồi, 18 tháng nữa anh ấy sẽ về.
Anh ấy nghiện trước khi quen mình, khi quen mình anh ấy làm cùng cơ quan và cũng nói thật với mình là đã bỏ được vài năm, mình cũng nghĩ là nhờ tình yêu anh ấy sẽ vượt qua được nhưng không mình đã nhầm, sau đó anh lại tái nghiện.
Mình vẫn yêu thương, 1 lòng 1 dạ với anh ấy, cố gắng theo đuổi động viên suốt thời gian qua, nhưng đến nay khi anh ấy sắp về thì mình thật sự tuyệt vọng, mất lòng tin và nản chí, mình cảm thấy kiệt quệ ko tý sức khỏe tinh thần gì để theo đuổi chuyện này nữa, chờ 18 tháng nữa ko phải là chuyện khó nhưng sao đến giờ mình ko có tý hy vọng nào vào chuyện anh ấy sẽ ko bị tái nghiện.
Mình tuyệt vọng lắm, dạo này đêm nào cũng mất ngủ, thần kinh căng thẳng, nửa muốn bỏ ra ở riêng, nửa muốn cố theo chồng. Muốn theo vì 2 vợ chồng mình tính rất hòa hợp rất yêu nhau và mong cho con được sống có đủ bố mẹ. Nhưng bao nhiêu năm nay anh ấy cũng chưa bao giờ có công việc gì ổn định, kinh tế mình cũng ko gánh vác nổi nữa, đi làm chỉ có 3-4tr/tháng và bấy nhiêu năm 1 mình nuôi con vất vả cơ cực quá, thực tế anh ấy về ít có cơ hội xin được việc làm ổn định, mình ko gánh vác nổi thì sợ anh ấy lại buồn chán mà chơi lại, anh ấy có tính cứ về là tìm gặp bạn cai nghiện cũ, gđ ko cấm nổi.

vấn đề việc làm sau cai thật sự rất khó , người lãnh đạo hoặc cơ quan không biết thì sao nếu họ biết thì lúc nào cũng bị soi mói, mặc dù chẳng trộm cắp hay lừa gạt ai, nhưng họ cho tất cả vào một câu"thằng nghiện" mà đã là người đã từng có tiểu sử nghiện thì họ hoàn toàn mất lòng tin, cũng chỉ vì điều đó mà bao nhiêu người nghiện muốn làm lại từ đầu nhưng rào cản của chữ kỳ thị làm họ luẩn quẩn trong vòng tái lại cai,
chồng bạn sắp về thì để cho anh ấy một thời gian nghỉ ngơi, tránh tiếp xúc với bạn nghiện, sống trong môi trường trong sạch, thường sau khi cai hay có tư tưởng chủ quan, thèm muốn đi làm, nhưng chỉ cần 1 lần tặc lưỡi không làm chủ bản thân là đi, tư tưởng làm 1 phát không sao thì lần sau trời đỡ, thời gian đầu ra khỏi trại là thời gian dễ bị tái nhất, lại xa vợ lau ngày thì càng dễ tái hơn, hãy động viên chồng trong cuộc sống TD một trong những nguy cơ tái nghiện rất cao
mình chỉ chia sẻ với bạn chút thế thôi, chỉ mong sao chồng bạn về không phải tái nghiện thêm lần nữa , hãy động viên an ủi anh ấy , tạo tư tưởng thoải mái , và hãy nói không với bạn đang nghiện
chúc gia đình cùng bé của 2 bạn mạnh khoẻ học giỏi

lan73
09-11-12, 05:14 PM
Cảm ơn bạn rất nhiều, mặc dù chưa biết mọi chuyện sẽ đi đến đâu nhưng đọc chia sẻ của bạn mình được động viên nhiều vì bạn là người hiểu được vấn đề của mình, chỉ có ở đây mình có thể cởi mở, còn với gđình, cơ quan,họ hàng..... thật sự rất ít người còn dành thời gian cho chuyện này. Bạn có thể cho nick chat, email hoặc ĐT ko

ninhtroc_7x
09-11-12, 09:16 PM
Cảm ơn bạn rất nhiều, mặc dù chưa biết mọi chuyện sẽ đi đến đâu nhưng đọc chia sẻ của bạn mình được động viên nhiều vì bạn là người hiểu được vấn đề của mình, chỉ có ở đây mình có thể cởi mở, còn với gđình, cơ quan,họ hàng..... thật sự rất ít người còn dành thời gian cho chuyện này. Bạn có thể cho nick chat, email hoặc ĐT ko có thể nói là chúng ta cùng cảnh cũng được , vì bạn chịu dán tiếp từ matuy còn mình chịu trực tiếp, dù trực tiếp hay dán tiếp đều bị sự tàn phá của matuy,rất nhiều lần cai rồi , chỉ mỗi lần này bỏ được 3 năm, và luôn có tư tưởng cả đời này phải cai, 5 năm hay 10năm chẳng nói được điều gì, vì sự cám dỗ của nó không tưởng , cố gắng lên bạn ợ, matuy mình thấy đang được đẩy lùi , giờ chỉ còn lác đác thôi, hy vọng sau khi chồng bạn trở lại xã hội không còn matuy nữa , chúng tôi cũng đau lòng lắm khi vợ phải xa chồng , con xa cha, nhưng không thể vượt qua được ma tuy còn bạn cần chia sẻ thì Y!M ninhtroc_7x....onl 18/24 nếu bạn cần chia sẻ pm

lan73
10-11-12, 12:00 PM
có thể nói là chúng ta cùng cảnh cũng được , vì bạn chịu dán tiếp từ matuy còn mình chịu trực tiếp, dù trực tiếp hay dán tiếp đều bị sự tàn phá của matuy,rất nhiều lần cai rồi , chỉ mỗi lần này bỏ được 3 năm, và luôn có tư tưởng cả đời này phải cai, 5 năm hay 10năm chẳng nói được điều gì, vì sự cám dỗ của nó không tưởng , cố gắng lên bạn ợ, matuy mình thấy đang được đẩy lùi , giờ chỉ còn lác đác thôi, hy vọng sau khi chồng bạn trở lại xã hội không còn matuy nữa , chúng tôi cũng đau lòng lắm khi vợ phải xa chồng , con xa cha, nhưng không thể vượt qua được ma tuy còn bạn cần chia sẻ thì Y!M ninhtroc_7x....onl 18/24 nếu bạn cần chia sẻ pm

Cảm ơn bạn, trước đây bố mẹ anh chị của anh ấy cứ đánh giá anh ấy là loại hư hỏng bỏ đi, chỉ mặc kệ mình với anh. MÌnh cũng đưa 1 số tài liệu về cho họ xem, mong gđình anh ấy có hiểu biết hơn, nhìn nhận anh ấy là 1 dạng người bệnh cần điều trị để họ còn thông cảm giúp đỡ anh ấy, nhưng họ chưa nhiệt tình lắm, tội nghiệp cho anh ấy

ninhtroc_7x
10-11-12, 12:39 PM
Cảm ơn bạn, trước đây bố mẹ anh chị của anh ấy cứ đánh giá anh ấy là loại hư hỏng bỏ đi, chỉ mặc kệ mình với anh. MÌnh cũng đưa 1 số tài liệu về cho họ xem, mong gđình anh ấy có hiểu biết hơn, nhìn nhận anh ấy là 1 dạng người bệnh cần điều trị để họ còn thông cảm giúp đỡ anh ấy, nhưng họ chưa nhiệt tình lắm, tội nghiệp cho anh ấy

Những người đã từng nghiện thì nó đã có cái cốt rồi , danh giới của tái nghiện mong manh lắm , với gia đình họ như mất hết lòng tin, đó là trong gia đình, còn xã hội thì dài dòng lắm, người trong gia đình phải tạo cho người nghiện 1 lòng tin , nếu trong gia đình như thế hỏi xã hội thế nào, chúng tôi cũng mong gia đình và xã hội nhìn người nghiện với ánh mắt thiện cảm hơn, nếu gia đình đã coi mình như là kẻ bỏ đi thì tư tưởng chẳng còn gì để mấttôi cũng chẳng nguỵ biện cho mình , vì người nghiện như chúng tôi, nói thì cũng chẳng oan, bạn là người phụ nữ tuyệt vời đấy, chồng nghiện bao nhiêu năm mà vẫn không bỏ , những người nghiện chúng tôi, chồng bạn nữa cũng không ngoại lệ rất biết ơn bạn, không có những người vợ như bạn đường về của chúng tôi xa lắm ...cố gắng lên nhé và mình cũng luôn hy vọng tấm chân tình của bạn sẽ được đền đáp

khanhdq09
11-11-12, 05:00 AM
Nếu yêu chồng thì càng phải cố gắng bạn Lan ạ, rất kiên trì, mệt mỏi..đôi khi là vô vọng và thất bại. Con đường của bạn còn dài, thậm chí rất dài nhưng đừng để mất niềm tin. Chồng bạn, có thể là một người rất tốt, yêu bạn, yêu gia đình hơn tất cả mọi điều trên thế gian này,vướng vào MT cũng chỉ là sự vô tình, rồi anh ấy phải theo nó mà thôi.Nói vậy để thấy ko phải người nghiện nào cũng xấu xa hết.Họ cũng là con người biết sống, biết yêu thương,biết có trách nhiệm với GĐ.
Tôi biết bạn rất thương chồng, yêu chồng nhiều. Có thế bạn mới ở đây tìm sự chia sẻ, giúp đỡ, phải ko bạn? Có lẽ bạn đã tìm đúng chỗ rồi đấy.
Rất mong bạn tiếp tục sẻ chia những suy nghĩ của mình, may ra thấy "chúng tôi" ở đâu đó trong câu chuyện của bạn,có thế mới có thể giúp bạn được. Thân

khanhdq09
11-11-12, 05:06 AM
Không có những người vợ như bạn, đường về chúng tôi còn xa lắm..
Sếp Ninh trọc viết rất hay,phải dư lào mới ra được cái tứ này đấy. Tks sếp.

khanhdq09
11-11-12, 05:07 AM
Không có những người vợ như bạn, đường về chúng tôi còn xa lắm..<br>Sếp Ninh trọc viết rất hay,phải dư lào mới ra được cái tứ này đấy. Tks sếp.

ninhtroc_7x
11-11-12, 02:39 PM
Không có những người vợ như bạn, đường về chúng tôi còn xa lắm..
Sếp Ninh trọc viết rất hay,phải dư lào mới ra được cái tứ này đấy. Tks sếp. Lâu rồi mới thấy anh khánh,không biết anh thế nào,chắc vẫn khoẻ...em đi cai ở nhiều nơi em thấy những bà tận Lào cai Yên bái gì đấy đưa chồng về tận QN cai,khi cho chồng đến rồi ra nhà trọ ở, 6 ngày đợi chồng cai là 6ngày thấy bà ấy đứng từ xa ngóng,thật sự em thấy cảm động trước những người vợ như thế, nhưng rồi sự chịu đựng đó có được đền đáp hay không,hay rồi lại hoá vọng phu, mà trong cái đất nước này có nhiều bà vợ như thế lắm,họ dù có ở lại với chồng vì lý do nào thì những người đó thật đáng trân trọng, họ bỏ hay ở lại để chăm sóc một ông chồng nghiện thì cũng không trách họ được vì họ cứ luẩn quẩn với cai tái của chồng thì mệt lắm,các cụ có câu còn nước còn tát, như mẹ em cứ tát giếng nhà em càng đầy

lan73
11-11-12, 03:04 PM
Nếu yêu chồng thì càng phải cố gắng bạn Lan ạ, rất kiên trì, mệt mỏi..đôi khi là vô vọng và thất bại. Con đường của bạn còn dài, thậm chí rất dài nhưng đừng để mất niềm tin. Chồng bạn, có thể là một người rất tốt, yêu bạn, yêu gia đình hơn tất cả mọi điều trên thế gian này,vướng vào MT cũng chỉ là sự vô tình, rồi anh ấy phải theo nó mà thôi.Nói vậy để thấy ko phải người nghiện nào cũng xấu xa hết.Họ cũng là con người biết sống, biết yêu thương,biết có trách nhiệm với GĐ.
Tôi biết bạn rất thương chồng, yêu chồng nhiều. Có thế bạn mới ở đây tìm sự chia sẻ, giúp đỡ, phải ko bạn? Có lẽ bạn đã tìm đúng chỗ rồi đấy.
Rất mong bạn tiếp tục sẻ chia những suy nghĩ của mình, may ra thấy "chúng tôi" ở đâu đó trong câu chuyện của bạn,có thế mới có thể giúp bạn được. Thân

Cảm ơn bạn nhiều, những gì bạn đã viết cũng là suy nghĩ của mình. Khi đọc mình cũng rơi nước mắt.
Cái khó của chồng mình là thế này. Mình nói 1 câu thế này cho ngắn gọn nhé. Cùng đọc báo xem tivi, nghe mọi người giải thích về MT, nhưng Bố mẹ anh chị của anh ấy đã ko coi anh ấy như 1 dạng người có bệnh cần điều trị bệnh, cần hỗ trợ kiếm việc làm ổn định, mà họ bỏ mặc anh ấy, sống chết thế nào giờ họ ko quan tâm, họ nói tự làm tự chịu, họ ko thăm hỏi động viên đâu, đi cai từng đấy năm mà bố và anh chị chẳng bao giờ đi thăm. Chỉ có mẹ anh ấy và mình thăm.
Cách cư xử này là do nhận thức của mỗi gia đình. Mình thì ko có kinh tế, anh chị em anh ấy thì họ thờ ơ ko giúp đỡ. Chính vì thấy ruột thịt mà đối xử với nhau như vậy nên mấy lần mình cũng kiệt sức định chia tay nhưng nghĩ thương anh ấy lại thôi.
Nên chồng mình sau này giữ được ko là do bản lĩnh của anh ấy thôi, tuổi cao rồi, cai về ko có người hỗ trợ giúp đỡ, tự lập 2 bàn tay trắng, làm sao có được việc làm tốt, môi trường tốt. Mình lo cho mình ko xong, lại còn con nữa, nên từ yêu thương đến thực hiện được quả là rất khó bạn thấy ko.

khanhdq09
11-11-12, 04:05 PM
@ Lan73 : Cũng vô cùng khó để trách GĐ chồng bạn được, bạn ạ..Nào bố mẹ chồng bạn, anh chị em chồng bạn có bao giờ nghĩ rằng người thân của họ vướng vào MT đâu bạn? Nên họ không hiểu biết, ko có kiến thức đủ đầy về MT cũng là điều dễ hiểu.
Ngày đầu tôi vướng vào MT, vỡ chuyện thì may mắn cha mẹ tôi dù rất bàng hoàng nhưng cũng ko trách mắng, nặng lời gì với tôi.Nhưng anh tôi, chị tôi thì cũng giông giống như chuyện trong GĐ chồng bạn, đã chẳng hỏi han một lời thì lại Nó thích chết ư? cho nó chết. Đau lắm bạn ơi, có những đêm ngồi hút mà nước mắt tuôn rơi, thấy mình là kẻ bị hắt hủi, tủi thân vô cùng. Ơ kìa, anh chị ta cùng dòng máu đào, sao nỡ vô tình? 17 năm bạn nhé, chẳng cần biết cuộc sống của tôi ra sao? tôi ăn gì, uống gì, tiền bạc tôi xoay sở ở đâu mà..nghiện?..vv. Ngày xưa, chúng tôi vẫn thường tếu táo với nhau, rằng nghiện nó có "đẳng cấp", xin thưa chẳng có cái "đẳng cấp" nào ở đây hết. Dù anh giàu có, khấm khá bào nhiêu thì MT nó cũng sẽ lấy đi hết. Nói vậy để biết nhiều khi tiền ko có để chơi, nhưng vẫn cắn lòng mà chịu,chẳng dám hỏi xin hay vay mượn dù một xu, một cắc từ anh chị mình.
Bạn biết ko? Dù giờ đây tôi vẫn đang lênh đênh, ngụp lặn trong cái thế giới xấu xa của MT nhưng hiện chính thời gian này, tôi đang có được sự hỗ trợ, động viên tốt nhất từ người anh, người chị của mình.Từng hộp sữa,cân đường những mong cho tôi mau khỏe mạnh để có sức cho cuộc chiến cuối cùng, tôi mong là thế. Anh chị tôi vẫn luôn và sẽ mãi là anh chị ruột thịt của tôi, điều đó không thay đổi, nhưng giờ đây tôi cảm thấy vững tin hơn nhiều, ko buông xuôi cho số phận nữa,và cố gắng sống tốt với tất cả mọi người,với cha mẹ, anh chị, vợ tôi, con tôi. Và dù đường còn xa, rất xa thật đấy bạn ạ, nhưng tôi sẽ đến,chắc chắn là vậy.
Lan thân, dù thế nào bạn cũng phải thật kiên trì. Nhất là với cha mẹ, anh em GĐ chồng bạn. Hãy đặt lòng mình vào suy nghĩ của họ, bạn sẽ hiểu phải làm gì. Từ sách báo, Internet, hay diễn đàn kiểu như Niêm tin ấy, mưa dần thấm lâu, tùy hoàn cảnh bạn tiếp cận và cho họ thông tin..Rồi thì chính niềm tin của bạn vào chồng,chồng bạn trở về sống tốt, sống có ích sẽ chính là câu trả lời cho tất cả mọi người. Con người, nhất là ruột thịt, có phải sắt đá đâu mà ko hiểu,ko thông cảm cho chồng bạn. Tôi tin là vậy đấy bạn ạ.
Mong bạn vững lòng và sống vui, hạnh phúc.

Men7x.Pro
11-11-12, 05:04 PM
Cảm ơn bạn nhiều, những gì bạn đã viết cũng là suy nghĩ của mình. Khi đọc mình cũng rơi nước mắt.
Cái khó của chồng mình là thế này. Mình nói 1 câu thế này cho ngắn gọn nhé. Cùng đọc báo xem tivi, nghe mọi người giải thích về MT, nhưng Bố mẹ anh chị của anh ấy đã ko coi anh ấy như 1 dạng người có bệnh cần điều trị bệnh, cần hỗ trợ kiếm việc làm ổn định, mà họ bỏ mặc anh ấy, sống chết thế nào giờ họ ko quan tâm, họ nói tự làm tự chịu, họ ko thăm hỏi động viên đâu, đi cai từng đấy năm mà bố và anh chị chẳng bao giờ đi thăm. Chỉ có mẹ anh ấy và mình thăm.
Cách cư xử này là do nhận thức của mỗi gia đình. Mình thì ko có kinh tế, anh chị em anh ấy thì họ thờ ơ ko giúp đỡ. Chính vì thấy ruột thịt mà đối xử với nhau như vậy nên mấy lần mình cũng kiệt sức định chia tay nhưng nghĩ thương anh ấy lại thôi.
Nên chồng mình sau này giữ được ko là do bản lĩnh của anh ấy thôi, 40 tuổi, cai về ko có người hỗ trợ giúp đỡ, tự lập 2 bàn tay trắng, làm sao có được việc làm tốt, môi trường tốt. Mình lo cho mình ko xong, lại còn con nữa, nên từ yêu thương đến thực hiện được quả là rất khó bạn thấy ko.
Người nghiện khổ thế đấy, chính trong gia đình còn kỳ thị như vậy, thì mong chi XH có cái nhìn khác hơn.

khanhdq09
13-11-12, 02:41 AM
Người nghiện khổ thế đấy, chính trong gia đình còn kỳ thị như vậy, thì mong chi XH có cái nhìn khác hơn.

Đâu xa xôi gì Men ơi, ko nhớ hai năm trước à? Đến cái cậu gì 26T ( Nhưng lại những..20 năm trong nghề CNMT ấy). Cậu ấy kì thị ra mặt tớ ấy chứ,nhưng thôi mình cũng lớn rồi, chả chấp làm gì.
Diễn đàn này là một diễn đàn tốt về mục đích, ý nghĩa chỉ tiếc một điều là ngoảnh đi ngoảnh lại cũng chỉ ngần ấy thành viên,rơi rụng cũng nhiều,thành viên lúc ẩn lúc hiện..
Cũng khó có thể đòi hỏi hơn, khi hầu hết mọi người giống ta còn đang ngụp lặn ngoài kia để sống sót. Làm gì còn có thời giờ để lên mạng, tham gia dd. Nhiều người khổ lắm, cái máy tính, cái đt sd mạng còn chả có ( Bán rồi, hoặc chưa bao giờ có ) thì nói gì đến.Ngày 24h thì 20h chạy nháo nhác kiếm tiền, xoay sở vá víu kiếm cái xxx cho qua ngày. Được như anh em mình hiện giờ là cũng quá hạnh phúc rồi, phải ko Men ? Nhưng thâm tâm, vẫn ước làm sao dd đến với được nhiều anh chị em hơn nữa, có vậy mới sẻ chia hay giúp đỡ mọi người được.Ai có gì giúp đấy,miễn có cái tâm và sự chân thành là quí rồi, đôi khi vài lời động viên nghe sáo rỗng nhưng biết sao được? đâu thể làm khác.
Men có bao giờ lẩn thẩn nghĩ như vậy chưa???

lan73
13-11-12, 09:13 AM
Đâu xa xôi gì Men ơi, ko nhớ hai năm trước à? Đến cái cậu gì 26T ( Nhưng lại những..20 năm trong nghề CNMT ấy). Cậu ấy kì thị ra mặt tớ ấy chứ,nhưng thôi mình cũng lớn rồi, chả chấp làm gì.
Diễn đàn này là một diễn đàn tốt về mục đích, ý nghĩa chỉ tiếc một điều là ngoảnh đi ngoảnh lại cũng chỉ ngần ấy thành viên,rơi rụng cũng nhiều,thành viên lúc ẩn lúc hiện..
Cũng khó có thể đòi hỏi hơn, khi hầu hết mọi người giống ta còn đang ngụp lặn ngoài kia để sống sót. Làm gì còn có thời giờ để lên mạng, tham gia dd. Nhiều người khổ lắm, cái máy tính, cái đt sd mạng còn chả có ( Bán rồi, hoặc chưa bao giờ có ) thì nói gì đến.Ngày 24h thì 20h chạy nháo nhác kiếm tiền, xoay sở vá víu kiếm cái xxx cho qua ngày. Được như anh em mình hiện giờ là cũng quá hạnh phúc rồi, phải ko Men ? Nhưng thâm tâm, vẫn ước làm sao dd đến với được nhiều anh chị em hơn nữa, có vậy mới sẻ chia hay giúp đỡ mọi người được.Ai có gì giúp đấy,miễn có cái tâm và sự chân thành là quí rồi, đôi khi vài lời động viên nghe sáo rỗng nhưng biết sao được? đâu thể làm khác.

Mong các anh cố gắng vượt qua được, dù mắc vào bất kỳ từ nguyên nhân gì, nhưng lệ thuộc ma túy thì khổ quá, cũng là 1 đời người.
Trước đây tôi cũng nghĩ là chỉ cần bản lĩnh, tự giác, thử thách,....từ ngày vào forrum này và được các anh chia sẻ chân thành tôi hiểu được nhiều hơn.
Nhiều người thân của các anh chắc cũng hiểu lơ mơ như tôi, vì họ cũng có dùng MT đâu mà biết nó ảnh hưởng mức nào. Nên người thân sẽ dễ hy vọng và thất vọng, tưởng là 1, 2 lần là xong, mỗi lần thất vọng niềm tin của những người thân lại giảm xuống 1 chút, hoặc là người thân buông xuôi luôn thì càng khổ cho người nghiện, cơ bản là vì những người thân thì lại hiểu chưa đúng về vấn đề này. Các anh hãy chủ động nói rõ ràng cho người thân hiểu chuyện này thực sự rất khó, cần gia đình hỗ trợ và sẽ là 1 quá trình lâu dài để người thân nhận thức đúng vấn đề chuẩn bị tinh thần đủ kiên nhẫn theo đuổi, hỗ trợ các anh trong việc này
Mong các anh cố gắng, đừng để lệ thuộc vào ma túy. Cũng đừng mặc cảm và suy nghĩ nặng nề về chuyện đó quá. Hãy chuyển hướng suy nghĩ sang nhiều lĩnh vực khác, giải tỏa tinh thần. Sai thì sửa, có bệnh thì chữa. Con người, sự sống là cái quý nhất. Đừng cầu toàn quá

lan73
14-11-12, 01:03 PM
có thể nói là chúng ta cùng cảnh cũng được , vì bạn chịu dán tiếp từ matuy còn mình chịu trực tiếp, dù trực tiếp hay dán tiếp đều bị sự tàn phá của matuy,

Trong khi bế tắc với cuộc sống có người thân đang phải cai nghiện, vô tình biết được diễn đàn này. Tôi đã thức nhiều đêm để đọc bài viết của các anh chị em, tôi cũng hiểu thêm được nhiều mặt của cuộc sống. Những gì cần viết các ace đều đã viết rồi, nên tôi cũng chỉ biết viết vài dòng ngắn ngủi, mong các ace mạnh mẽ vượt qua được những khó khăn này. Có 1 bài viết trên mạng đọc thấy rất hay, gửi các ace cùng đọc nhé:

Nếu một ngày tôi hoàn toàn im lặng... Bạn sẽ đối xử với tôi ra sao?

Có thể bạn sẽ nghĩ rằng, ôi đứa trái tính trái nết. Cứ để nó một mình rồi nó sẽ hết hâm

-Nếu một tuần tôi hoàn toàn im lặng ... Bạn sẽ đối xử với tôi ra sao?

Có thể bạn sẽ chạy lại hỏi tôi làm sao, rồi sẽ nhận một nụ cười nhẹ từ tôi và đôi mắt tôi nhìn bạn như muốn nói "Tôi không sao đâu..."

-Nếu suốt 1 tháng trời tôi vẫn im lặng.. Bạn sẽ đối xử với tôi ra sao?

Có thể bạn sẽ thôi không nhìn tôi dò hỏi, thôi không cố gắng im lặng ngồi cạnh tôi chờ đợi tôi sẽ nói điều gì đó. Bạn cũng không cố gắng tìm hiều tại sao tôi im lặng nữa. Và bạn sẽ thở dài mỗi khi có ai đó nhắc về tôi trước mặt. Tôi thành một góc nhỏ gì đó không thể hiểu nối trong tim bạn.

- Còn nếu đã nửa năm rồi, tôi im lặng... Bạn sẽ đối xử với tôi ra sao?

Rất tiếc là lúc đó bạn đã không còn nghĩ gì đến tôi nữa rồi. Sự im lặng của tôi đã xua tôi ra khỏi ký ức và suy nghĩ của bạn. Nếu có lúc nào đó lơ đãng nhớ lại, bạn sẽ ngạc nhiên nghĩ rằng sao chúng ta có thể từng thân thiết với nhau chừng ấy.

Và rồi... Khi ánh nắng buổi sáng đầu tiên của ngày thứ 200 tính từ khi tôi im lặng chiếu xuống giường bạn. Bạn thấy trên bậu cửa sổ còn lại một bông cúc trắng và lá thư xanh màu lá cỏ.

Lá thư tôi viết cho bạn : "Sự im lặng không có nghĩa là ngừng yêu thương."- Sưu tầm Internet-

lan73
14-11-12, 01:04 PM
có thể nói là chúng ta cùng cảnh cũng được , vì bạn chịu dán tiếp từ matuy còn mình chịu trực tiếp, dù trực tiếp hay dán tiếp đều bị sự tàn phá của matuy,

Trong khi bế tắc với cuộc sống có người thân đang phải cai nghiện, vô tình biết được diễn đàn này. Tôi đã thức nhiều đêm để đọc bài viết của các anh chị em, tôi cũng hiểu thêm được nhiều mặt của cuộc sống. Những gì cần viết các ace đều đã viết rồi, nên tôi cũng chỉ biết viết vài dòng ngắn ngủi, mong các ace mạnh mẽ vượt qua được những khó khăn này. Có 1 bài viết trên mạng đọc thấy rất hay, gửi các ace cùng đọc nhé:

Có thể bạn sẽ nghĩ rằng, ôi đứa trái tính trái nết. Cứ để nó một mình rồi nó sẽ hết hâm

Có thể bạn sẽ chạy lại hỏi tôi làm sao, rồi sẽ nhận một nụ cười nhẹ từ tôi và đôi mắt tôi nhìn bạn như muốn nói "Tôi không sao đâu..."

Có thể bạn sẽ thôi không nhìn tôi dò hỏi, thôi không cố gắng im lặng ngồi cạnh tôi chờ đợi tôi sẽ nói điều gì đó. Bạn cũng không cố gắng tìm hiều tại sao tôi im lặng nữa. Và bạn sẽ thở dài mỗi khi có ai đó nhắc về tôi trước mặt. Tôi thành một góc nhỏ gì đó không thể hiểu nối trong tim bạn.

Rất tiếc là lúc đó bạn đã không còn nghĩ gì đến tôi nữa rồi. Sự im lặng của tôi đã xua tôi ra khỏi ký ức và suy nghĩ của bạn. Nếu có lúc nào đó lơ đãng nhớ lại, bạn sẽ ngạc nhiên nghĩ rằng sao chúng ta có thể từng thân thiết với nhau chừng ấy.

Và rồi... Khi ánh nắng buổi sáng đầu tiên của ngày thứ 200 tính từ khi tôi im lặng chiếu xuống giường bạn. Bạn thấy trên bậu cửa sổ còn lại một bông cúc trắng và lá thư xanh màu lá cỏ.

Lá thư tôi viết cho bạn : "Sự im lặng không có nghĩa là ngừng yêu thương."- Sưu tầm Internet-

lan73
14-11-12, 01:09 PM
Có người đã khuyên: Giao tiếp với người khác là cách hữu dụng để giữ cho tâm hồn luôn tươi trẻ.

ninhtroc_7x
14-11-12, 01:28 PM

đem áp dụng với mình ngay mới sợ chứ;)

lan73
14-11-12, 01:37 PM
@ Lan73 :
Bạn biết ko? dù đường còn xa, rất xa thật đấy bạn ạ, nhưng tôi sẽ đến,chắc chắn là vậy.
Lan thân, dù thế nào bạn cũng phải thật kiên trì. Nhất là với cha mẹ, anh em GĐ chồng bạn. Hãy đặt lòng mình vào suy nghĩ của họ, bạn sẽ hiểu phải làm gì. Từ sách báo, Internet, hay diễn đàn kiểu như Niêm tin ấy, mưa dần thấm lâu, tùy hoàn cảnh bạn tiếp cận và cho họ thông tin..Rồi thì chính niềm tin của bạn vào chồng,chồng bạn trở về sống tốt, sống có ích sẽ chính là câu trả lời cho tất cả mọi người. Con người, nhất là ruột thịt, có phải sắt đá đâu mà ko hiểu,ko thông cảm cho chồng bạn. Tôi tin là vậy đấy bạn ạ.
Mong bạn vững lòng và sống vui, hạnh phúc.

Cảm ơn các anh chị em nhiều, trong khi tôi suy sụp tinh thần, các ace cũng là người nâng tôi dậy.

Tôi thấy người ta cũng khuyên rằng: Duy trì những hoạt động thể dục thể thao đều đặn sẽ giúp cho cơ thể luôn khỏe mạnh. Hoạt động sẽ giúp khiến cho chúng ta tiết ra endorphin (một loại hoóc môn khiến cho tâm trạng luôn thoái mái).

Nghiên cứu mới đây đã chỉ ra rằng tập luyện thể dục thể thao còn có tác dụng tốt đối với những chức năng của não bộ.

Men7x.Pro
15-11-12, 10:13 AM
Báo chí còn định hướng cho người dân kỳ thị đây nè bác :link (http://hn.24h.com.vn/an-ninh-hinh-su/cai-nghien-ve-vac-dao-ha-tinh-dich-c51a498466.html) chả hiểu sao báo chí lại nhấn mạnh vào tình tiết mới đi cai nghiện về. Để làm gì? Câu khách một cách hèn hạ & rẻ tiền

lan73
15-11-12, 11:40 AM
thật sự không có nỗi khổ nào khổ bằng chẳng may lấy phải chồng nghiện, nhưng có lẽ đó là số phận rồi bạn ợ, thân gái 12 bến nước đục hay trong đa số họ phải chấp nhận, có người thì bỏ ngay khi biết chồng nghiện, đó là phụ thuộc vào hoàn cảnh từng người, có người vì quá yêu chồng nghĩ còn nước còn tát, nhưng tát mãi vẫn đầy, chịu bao nhiêu áp lực, rồi kinh tế , nói chung là vất vả, chỉ khuyên bạn , đó là số phận, mà số phận thì tránh cũng không được, bạn hãy có lựa chọn cho riêng mình , chứ sức chịu đựng của con người có hạn, chúc bạn sớm tìm được phương pháp để giúp chồng ra khỏi vũng lầy matuy nếu cần giúp đỡ hãy pm cho mình , mình sẽ hướng dẫn sau quá trình trải nghiệm 15 năm

Cảm ơn sự chân tình của các ace chia sẻ, tôi cũng bớt tuyệt vọng trong vấn đề cai nghiện của chồng tôi. Tôi cũng đang tìm cách thuyết phục chồng, vì tôi nghĩ rằng là có bệnh thì cần chữa bệnh, nhưng anh ấy chưa nghĩ như vậy, có vẻ còn chủ quan.
Bản thân tôi ko nghiện ngập chơi bời gì, nhưng đối với 1 số người tôi cũng bị kỳ thị. Đối diện với chuyện đó tôi cũng chỉ có cách là mỉm cười. Có 1 bài viết tôi sưu tầm được trên Internet, chia sẻ cùng các ACE để nhắc nhở mỗi người cố gắng và cũng nhắc nhở chính bản thân tôi khi có lúc muốn gục ngã:

“Chúng ta không ai có thể thay đổi quá khứ, dù quá khứ có đen tối đến nhường nào, có đáng xấu hổ ra sao nhưng chính bạn đã làm nên nó. Vậy nên, nếu đã quyết tâm thay đổi thì đừng quan tâm đến nó nữa. Hướng đến tương lai bằng cách sống ngày hôm nay thật trọn vẹn.
Dù người khác có nói gì đi chăng nữa, hãy giữ một thái độ điềm tĩnh, đừng gục ngã bởi những lời nhận xét nanh nọc, ác ý của người đời.”

“Đừng làm mòn giá trị của bản thân bằng việc so sánh bạn với người khác. Bởi vì mỗi
người trong chúng ta đều là những người đặc biệt.”

“Các cuộc nghiên cứu đã chỉ ra rằng những người có cuộc đời hạnh phúc là những người luôn có nhiều việc để làm cùng một lúc: công việc, các mối quan hệ, sở thích, hoạt động xã hội, nuôi thú hay các hoạt động thể dục.
Nếu chuyện này buồn họ sẽ có những niềm vui từ những chuyện khác để giúp họ không bị gục ngã, và đương đầu với khó khăn.
Bận bịu với cuộc sống chính là một cách khiến bạn bớt suy nghĩ những điều tiêu cực”
Internet-Sưu tầm

lan73
16-11-12, 12:15 AM
Chồng bạn, có thể là một người rất tốt, yêu bạn, yêu gia đình hơn tất cả mọi điều trên thế gian này,vướng vào MT cũng chỉ là sự vô tình, rồi anh ấy phải theo nó mà thôi.Nói vậy để thấy ko phải người nghiện nào cũng xấu xa hết.Họ cũng là con người biết sống, biết yêu thương,biết có trách nhiệm với GĐ.
Thân

Vết thương lòng tưởng như bắt đầu lành ... nhưng người khác vô tình làm nó đau thêm.
[QUOTE=ninhtroc_7x;48318]có thể nói là chúng ta cùng cảnh cũng được , vì bạn chịu dán tiếp từ matuy còn mình chịu trực tiếp, dù trực tiếp hay dán tiếp đều bị sự tàn phá của matuy

Là con người, ai cũng có lúc mạnh mẽ hoặc yếu đuối, nhiều khi thức đọc những bài viết trong forum tôi cũng vô cùng cảm động và tôi thấy mình cũng được động viên nhiều, nghĩ lại trong cuộc sống, có lúc tôi cũng ko có ý gì xấu, nhưng có thể vì không hiểu cảm giác của người khác mà vô tình làm tổn thương họ, cũng chỉ vì MT là 1 vấn đề khó.

Chia sẻ với các anh chị bài này tôi sưu tầm được để chúng ta cùng nâng đỡ nhau trong lúc khó khăn:
“Hạnh phúc do mình tạo ra. Vui sướng là mục tiêu cuối cùng của đời người, niềm vui ẩn chứa trong những sự việc vụn vặt nhất trong đời sống, mình phải tự tìm lấy. Hạnh phúc là cảm giác, cảm nhận, điều quan trọng là ở tâm trạng”.

“Cái được, người ta chẳng hay để ý; cái không được thì nghĩ nó to lắm, nó đẹp lắm. Thực ra sự sung sướng và hạnh phúc trong cuộc đời tùy thuộc vào sự thưởng thức nó ra sao. Người hiểu đời rất quý trọng và biết thưởng thức những gì mình đã có, và không ngừng phát hiện thêm ý nghĩa của nó, làm cho cuộc sống vui hơn, giàu ý nghĩa hơn”.

“Sống ở trên đời không thể nào vạn sự như ý, có khiếm khuyết là lẽ thường tình ở đời, nếu cứ chăm chăm cầu toàn thì sẽ bị cái cầu toàn làm cho khổ sở”

“Con người ta chịu đựng, hóa giải và xua tan nỗi đau đều chỉ có thể dựa vào chính mình. Thời gian là vị thầy thuốc giỏi nhất. Quan trọng là khi đau buồn bạn chọn cách sống thế nào”
Internet-Sưu tầm

caydangtinhdoi
20-11-12, 09:18 PM
đau lòng.........

lan73
22-11-12, 09:32 AM
Tuy có chồng nghiện nhưng tôi chỉ biết quanh quẩn với gđ và công việc ở CQ, tôi ko phải người va chạm nhiều với cuộc sống ăn chơi ở ngoài. Đôi khi tôi cũng băn khoăn 1 điều. Khi chồng tôi còn đang dùng MT, có lẽ cũng ko phải là rất năng, nhưng tôi nghĩ nó cũng khá tốn kém.
Trong thời gian mấy năm đó, chồng tôi ko có công việc, thu nhập gì, gđ anh không giàu có gì, bố mẹ cho ko đáng kể, tôi cũng ko có nhiều tiền để cho. Vậy ko hiểu anh ấy xoay xở bằng cách nào để có tiền dùng MT. Từ khi sử dụng MT, anh ấy cũng ko mang bạn bè về nhà nên tôi cũng chẳng biết họ là những loại người như thế nào.

cand
22-11-12, 12:56 PM
Tuy có chồng nghiện nhưng tôi chỉ biết quanh quẩn với gđ và công việc ở CQ, tôi ko phải người va chạm nhiều với cuộc sống ăn chơi ở ngoài. Đôi khi tôi cũng băn khoăn 1 điều. Khi chồng tôi còn đang dùng MT, có lẽ cũng ko phải là rất năng, nhưng tôi nghĩ nó cũng khá tốn kém.
Trong thời gian mấy năm đó, chồng tôi ko có công việc, thu nhập gì, gđ anh không giàu có gì, bố mẹ cho ko đáng kể, tôi cũng ko có nhiều tiền để cho. Vậy ko hiểu anh ấy xoay xở bằng cách nào để có tiền dùng MT. Từ khi sử dụng MT, anh ấy cũng ko mang bạn bè về nhà nên tôi cũng chẳng biết họ là những loại người như thế nào.

vấn đề này hơi căng nha.mình không mua nên không biết nhiều tiền hay ít tiền.nhưng theo minh được biết.nếu những người không có tiền họ sẽ trộm cắp này nọ.chứ không bạn bè nào bao hoài đâu.coi chừng chống bạn đi đêm có ngày gặp ma đó.

lan73
22-11-12, 01:04 PM
vấn đề này hơi căng nha.mình không mua nên không biết nhiều tiền hay ít tiền.nhưng theo minh được biết.nếu những người không có tiền họ sẽ trộm cắp này nọ.chứ không bạn bè nào bao hoài đâu.coi chừng chống bạn đi đêm có ngày gặp ma đó.

Cảm ơn bạn. Tôi cũng nghĩ nếu là bạn nghiện thì họ còn ko lo nổi cho thân họ thì làm sao còn bao người khác được.
Có lẽ kiếm được đồng tiền nguồn gốc cũng bất chính thôi. Vì thu nhập của người đi làm bình thường cũng chẳng đủ chơi MT, mà anh ấy lại ko có việc làm ổn định, chủ yếu là thất nghiệp.
Thật là phức tạp

lan73
23-11-12, 09:12 AM
Cùng cơ quan tôi có 1 chị có chồng đi cai nghiện tập trung về. Khi tôi hỏi thăm thì chị ấy bảo rằng chồng chị ấy từ ngày về cai được, ko tái nghiện, nói chung là rất ổn, chỉ có suốt ngày uống rượu, uống rất nhiều rượu. Và biết chồng tôi cũng đi cai nghiện thì chị ấy khuyên tôi ly dị ngay. Tôi thấy băn khoăn nếu quả thực chồng chị ý ổn thì sao chị ý lại không có 1% lòng tin nào cho người khác nhỉ, hay chồng chị ý cũng vẫn tái nghiện mà chị ý ko muốn nói ra.

cand
23-11-12, 10:53 AM
Cùng cơ quan tôi có 1 chị có chồng đi cai nghiện tập trung về. Khi tôi hỏi thăm thì chị ấy bảo rằng chồng chị ấy từ ngày về cai được, ko tái nghiện, nói chung là rất ổn, chỉ có suốt ngày uống rượu, uống rất nhiều rượu. Và biết chồng tôi cũng đi cai nghiện thì chị ấy khuyên tôi ly dị ngay. Tôi thấy băn khoăn nếu quả thực chồng chị ý ổn thì sao chị ý lại không có 1% lòng tin nào cho người khác nhỉ, hay chồng chị ý cũng vẫn tái nghiện mà chị ý ko muốn nói ra.

lúc trước ở gần nhà nội tôi.có một người nghiện ,cay bằng cách uống rượu.uống liên tục 1 tháng,ngày nào cũng uống.thế là nghiện rượu luôn.thật ra rượu ma túy đều là chất kích thích mà.khi nghiền rồi co dứt ra được lắm.mỗi khi thiếu rượu thì trong người cũng cảm thấy khó chịu lắm.thậm chí tay bị run run(đối với người nghiện nặng.làm cách này cũng không hay lắm.bỏ cái này vướng lại cái kia cũng như không

Như mình nè hối đó nhậu gê lắm.nhưng không nghiện(uông bia mà,hihi).nhưng khi tiếp xúc với cái này nhậu không được như xưa nữa.uống ít lắm.mình thấy cảm giác khi say và khi chơi ma túy tựa tựa như nhau.nhưng ma tuý cho cảm giác mãnh liệt hơn.trường hợp chị nói trên theo em nghĩ chắc có lẽ như em nói,dùng rượu để quên ma túy.

kyniem_boquen2016
23-11-12, 03:43 PM
Cảm ơn bạn. Tôi cũng nghĩ nếu là bạn nghiện thì họ còn ko lo nổi cho thân họ thì làm sao còn bao người khác được.
Có lẽ kiếm được đồng tiền nguồn gốc cũng bất chính thôi. Vì thu nhập của người đi làm bình thường cũng chẳng đủ chơi MT, mà anh ấy lại ko có việc làm ổn định, chủ yếu là thất nghiệp.
Thật là phức tạp

em cũng đọc nhiều bài viết của chị rồi em cũng thấy rất thương hoàn cảnh của chị cũng như bao nhiêu số phận các chị em có chồng là 1 người ngien.nhưng mong rằng chị và bao nhiêu chị em phụ nữ hiểu cho những con người như chúng em.em cũng như bao nhiêu người ngien khác thôi đều muốn từ bỏ cô Ba nhưng thật sự khó khăn lắm nếu mình ko có quyết tâm và không có 1 tâm lý ổn định chị ạ.những người ngien như em cũng rất khổ chứ có sung sướng gì đâu đi lấy MT phải chờ đợi nhìn trước nhìn sau lén lén lút lút lúc ngồi chơi cũng vậy sợ bị bắt lên lúc nào cũng như thằng ăn trộm vậy chị ah khổ tâm lắm.còn chưa kể lúc lên cơn vật mà ko có tiền mua thuốc nó kinh khủng lắm chị ah.nói chung là ko gì khổ = ngien.nhưng tại sao biết như vậy mà bọn em vẫn cứ đâm đầu vào? đó mới là quan trọng cho đến bây giờ em cũng ko hiểu tại sao nữa chị ạ.còn đối với người như em 1 ngày 200k còn nếu mà ngien nặng thì 1 ngày có thể 500-1 triệu chị ạ.chơi MT thì ko biết như thế nào cho đủ đâu chị ạ.đó là em suy ra từ bản thân em.còn chồng chị thì theo em ngi là anh ấy chắc cũng kiếm tiền = nguồn gốc bất chính thôi,chứ ngien như bọn em ko có tiền để chơi chứ nói gì bao người khác mà có bao thì cũng chỉ 2,3 lần là cùng ngoại trừ trường hợp bán MT nhé.em nói sự thật thôi xin chị đừng có suy ngix khác nhé sự thật thì hay mất lòng lắm.Thân chào chị chúc chị luôn mạnh khỏe vui vẻ và hp.chúc chồng chị luôn cố gắng để vượt qua mọi thử thách cám dỗ trong cuộc đấu tranh này.THÂN!em thấy chị là 1 người vợ tuyệt vời đấy chồng chị thâth hp khi có người vợ như chị.hic còn em mới lấy vợ đc 5 tháng nó biết em ngien nó cũng bỏ em rồi chị ạ em thấy rất thương vợ em và luôn bị dằn vặt với bản thân của em là làm cho cô ấy phải bỏ đi nơi khác làm ăn không đc ở chung với bố mẹ đẻ nữa vì mọi người dị ngij nên em lúc nào cũng thương và lo cho cô ấy.em chỉ ước gì có 1 ngày nào đó em thành đạt có nhiều tiền và ko bị ngien nữa thì em sẽ đón cô ấy về chăm sóc cô ấy thật tốt.để khi ấy cô ấy nói lời xin lỗi vì đã bỏ mình mà đi.Buồn quá chị ah mong rằng ước mơ đó sẽ là hiện thực để em có thể chứng tỏ đc t/y em dành cho cô ấy nhiều biết nhường nào.

thienlong
06-12-12, 06:28 PM

Cũng khó chị à, mọi thứ là ở chị thôi. theo cá nhân em nhé chị đừng bỏ cuộc hay cho anh ý 1 cơ hội. Em tin ai còn cố gằng sẽ bỏ được matuy chị.

VUNG_THAN
06-12-12, 06:59 PM
Cũng khó chị à, mọi thứ là ở chị thôi. theo cá nhân em nhé chị đừng bỏ cuộc hay cho anh ý 1 cơ hội. Em tin ai còn cố gằng sẽ bỏ được matuy chị.

không biết bạn Lan này đã cho chồng cơ hội nào chưa ? hay chỉ nhận được hứa thật nhiều thất hứa thì cũng thật nhiều.....?

caydangtinhdoi
06-12-12, 08:28 PM
:-w:-w nói ra thì lại đi ngược với mục đích chính của diễn đàn.Nhưng có bi ban nick cũng cứ nói cho đúng với suy nghĩ của mình la: bố trí nghỉ với mấy bác nghẹo này thôi.cho các bác ấy cơ hội lần thứ ''n'' rồi.......thà nói thẳng nói thật còn hơn khuyên người ta cố gắng níu giữ rồi trong bụng lại lo thon thót rằng người ta lại đang níu giữ đau khổ,tuyệt vọng cho chính mình.......
Tâm đắc một câu: "...hết cái thời nâng niu,ngon ngọt vỗ về rồi...". Biết nhục ,biết cố gắng biết sống cho người khác thì tự khắc mà đứng dậy để cố mà làm người thôi...làm bằng hành động đi chứ nói mõm nhiều lắm lắm roài..........................b-(b-(b-(( tự vả vào mặt mình ba cái )

lan73
07-12-12, 01:19 PM
không biết bạn Lan này đã cho chồng cơ hội nào chưa ? hay chỉ nhận được hứa thật nhiều thất hứa thì cũng thật nhiều.....?

Cảm ơn các bạn đã quan tâm chia sẻ.

Luôn có cơ hội cho mọi việc, và cũng có thể chính bản thân mỗi người đã bỏ lỡ hay đánh mất.

Một người phụ nữ khi mang thai 9 tháng, có nhiều sở thích ăn uống chơi bời đều phải bỏ vì sức khỏe đứa con trong bụng. Sinh con ra rồi, dù ốm đau, khó khăn mỗi ngày vẫn phải vì con mà đứng lên đi làm lo cho bản thân và con cái ăn học, con mình mình còn ko lo thì vứt cho ai. Đồng tiền ăn học của con thì bố đốt phá mất rồi, thật là mất nhân tính. Ai cũng có lý do biện minh cho việc làm của mình.

Cái gì cũng có giá của nó, như nhà Phật có câu nói" trồng cây cam thì được cây cam". Bố mẹ ăn chơi hưởng thụ quá mức cho phép thì con cái là người khổ, gánh chịu hậu quả trực tiếp hoặc gián tiếp suốt cuộc đời của con, thực tế hàng ngày đấy thôi.

Con người sống cần có lao động, cần có việc làm, có giao lưu và môi trường sống tốt. Tôi cũng thấy rất bế tắc khi nghĩ đến chuyện kiếm việc làm cho chồng sau khi anh ấy đi cai nghiện về.

Chuyện yêu thương thông cảm động viên tinh thần 1 người sau cai nghiện là 1 chuyện. Vấn đề quan trọng là kiếm việc làm cho người sau cai nghiện.
Một công việc thông thường cũng đòi hỏi 1 số yếu tố cơ bản như sự ổn đinh, kiên nhẫn, làm chủ được hành vi, kiềm chế được bản thân, không thể hành xử theo cảm tính vui buồn giận dỗi, giữ uy tín.......
Với 1 người ko có trình độ học vấn, ko có vốn liếng như anh ấy giờ chỉ có những việc dạng lao động phổ thông, hoặc loanh quanh với những công việc liên quan đến XH đen, .... nên rất nhiều nguy cơ để sa ngã.
Bất kỳ ai, hàng ngày đều gặp những vui buồn, khó khăn, ức chế, ko ai có thể đi theo động viên an ủi, chỉ có chính mình phải kiểm soát được hành động của mình. Còn nếu gửi vào nơi nào làm mà phải có 1 người khác quản lý sát sao thì chỉ còn cách lại đi trại, có người trông chuyên nghiệp, có lẽ cả đời sẽ sống trong các trại.

Nên chuyện việc làm của chồng tôi rất bế tắc. Tôi đang vô cùng nản chí.

Hãy cho tôi 1 lời khuyên thiết thực phù hợp với cuộc sống thực tế của gia đình tôi, 1 gia đình lao động ở mức sống trung bình, có thể gọi là hộ nghèo, đừng nói những điều hay ho lý thuyết về nhân văn, nhân tính, như 1 số bài báo hay nói, vì những điều đó tôi đã đọc nhiều.

lan73
07-12-12, 01:59 PM
:-w:-w nói ra thì lại đi ngược với mục đích chính của diễn đàn.Nhưng có bi ban nick cũng cứ nói cho đúng với suy nghĩ của mình la: bố trí nghỉ với mấy bác nghẹo này thôi.cho các bác ấy cơ hội lần thứ ''n'' rồi.......thà nói thẳng nói thật còn hơn khuyên người ta cố gắng níu giữ rồi trong bụng lại lo thon thót rằng người ta lại đang níu giữ đau khổ,tuyệt vọng cho chính mình.......
Tâm đắc một câu: "...hết cái thời nâng niu,ngon ngọt vỗ về rồi...". Biết nhục ,biết cố gắng biết sống cho người khác thì tự khắc mà đứng dậy để cố mà làm người thôi...làm bằng hành động đi chứ nói mõm nhiều lắm lắm roài..........................b-(b-(b-(( tự vả vào mặt mình ba cái )

Cảm ơn chia sẻ của các bạn.

Ly dị rất đơn giản. Ko nghiện người ta còn bỏ nhau hàng ngày. Ai cũng lấy được vợ mới chồng mới, hoặc sống 1 mình cũng đỡ bất an hơn.

Nhưng khi có con rồi. Nhiều lúc thấy, dù ốm đau, dở hơi, thần kinh cũng là máu mủ, bố con cũng vẫn thương nhau. Nhưng nếu bố nhiều lúc ko kiểm soát được hành vi của bố thì cuộc sống của con cũng bất an.

Lý thuyết nói là với người biết sai vẫn làm thì phải cứng rắn, ko được mềm yếu, bước đi ko ngoảnh đầu lại,.... nhưng thực tế vẫn là máu mủ, có mối liên hệ cha con, còn họ hàng,.......nói sống chết từ nay ko quan tâm, xóa sổ hoàn toàn, chỉ là nói mồm thôi, cuộc sống vẫn ảnh hưởng đến nhau.

Có chồng mà ko được sống bên cạnh là 1 thiệt thòi. Ko ly dị mà có người yêu là thất tiết. Yêu đương thì cũng chỉ vui được 1 thời gian, có người thì sau đó lại trách móc, cảm thấy tình cảm mình đã bỏ ra bị mất mát, tổn thương........... vì tình yêu thì hay ích kỷ.
Bổn phận của người bạn hoặc người yêu khác với bổn phận của người chồng. Trong gia đình ko có người đàn ông thực sự là nhiều chuyện rất vất vả. Một người phụ nữ vừa làm bố vừa làm mẹ thực ra cũng chẳng sung sướng gì, tâm lý của con cái cũng bị ảnh hưởng, cũng trầm cảm, bất an .

Mọi đường đều khổ. Vẫn là hai chữ bế tắc, mệt mỏi, ít niềm vui.

VUNG_THAN
07-12-12, 02:32 PM

chú nói đúng ý anh đấy , bố mẹ chúng ta cũng còn ko chịu được , nhiều lúc buông xuôi, vợ mình cũng còn tương lai của nó chứ , cứ đèo đẽo đưa đi hết lần này lần khác , khóc cạn hết cả nước mắt , ra ngoài ko dám cả ngẩng mặt lên , nói chung là sức chịu đựng có hạn thôi ... đến lúc ko chịu được nữa thì cứ bey... vì đây là rum để dành cho những suy nghĩ tích cực về matuy nên chúng ta phải đi theo hướng tích cực , tức là động viên nhau còn nước còn tát , chứ chị em ra ngoài xã hội tâm sự với ai đó mà xem 97% họ xẽ khuyên bỏ . còn 3% là những người ko khuyên bỏ khả năng thiểu năng trí tuệ rất cao, sự thật thì hay mất lòng ... hỏi các bà vợ , những người phụ nữ lấy phải chồng nghiện đã cho chồng bao nhiêu cơ hội rồi , chắc chẳng ai nhớ đâu... căn bản là con người , có tam hồn , họ cần được yêu thương , cần 1 mái ấm gia đình , cần một chỗ dựa để tạo dựng cơ nghiệp và con cái, họ là những người chịu dán tiếp nhưng họ còn khổ hơn những người phải chịu ảnh hưởng trực tiếp, thôi muốn nói nhiều lắm nhưng chẳng nói nữa

VUNG_THAN
07-12-12, 02:42 PM
ban quản trị xem lại hộ với , bài viết xong gửi đi ví dụ sai chính tả vào sửa lại không được , tự mình sửa bài mình viết cũng ko đc

lan73
07-12-12, 05:26 PM
chú nói đúng ý anh đấy , bố mẹ chúng ta cũng còn ko chịu được , nhiều lúc buông xuôi, vợ mình cũng còn tương lai của nó chứ , cứ đèo đẽo đưa đi hết lần này lần khác , khóc cạn hết cả nước mắt , ra ngoài ko dám cả ngẩng mặt lên , nói chung là sức chịu đựng có hạn thôi ... đến lúc ko chịu được nữa thì cứ bey... vì đây là rum để dành cho những suy nghĩ tích cực về matuy nên chúng ta phải đi theo hướng tích cực , tức là động viên nhau còn nước còn tát , chứ chị em ra ngoài xã hội tâm sự với ai đó mà xem 97% họ xẽ khuyên bỏ . còn 3% là những người ko khuyên bỏ khả năng thiểu năng trí tuệ rất cao, sự thật thì hay mất lòng ... hỏi các bà vợ , những người phụ nữ lấy phải chồng nghiện đã cho chồng bao nhiêu cơ hội rồi , chắc chẳng ai nhớ đâu... căn bản là con người , có tam hồn , họ cần được yêu thương , cần 1 mái ấm gia đình , cần một chỗ dựa để tạo dựng cơ nghiệp và con cái, họ là những người chịu dán tiếp nhưng họ còn khổ hơn những người phải chịu ảnh hưởng trực tiếp, thôi muốn nói nhiều lắm nhưng chẳng nói nữa

Cảm ơn bạn chia sẻ.

Người chủ động chơi không khổ bằng người bị động, gián tiếp. Vì khi chơi đã biết trước hậu quả.
Còn vợ, con thì luôn bị động, chịu hậu quả gián tiếp khổ vô cùng, cái khổ về tinh thần là khổ nhất. Tin cũng ko được, ko tin cũng ko xong. Cẩn thận thì cẩn thận đến đâu. Thật khó.
Tình cảm và lý trí luôn mâu thuẫn.

VUNG_THAN
07-12-12, 06:17 PM
Cảm ơn bạn chia sẻ.

Người chủ động chơi không khổ bằng người bị động, gián tiếp. Vì khi chơi đã biết trước hậu quả.
Còn vợ, con thì luôn bị động, chịu hậu quả gián tiếp khổ vô cùng, cái khổ về tinh thần là khổ nhất. Tin cũng ko được, ko tin cũng ko xong. Cẩn thận thì cẩn thận đến đâu. Thật khó.
Tình cảm và lý trí luôn mâu thuẫn.

mâu thuẫn rất dẽ dẫn đến tự vẫn=)) đùa bạn chút thôi , những điều muốn nói chúng tôi đã nói hết rồi, số phận định đoạt là số khổ rồi , tỉnh táo để lựa chọn cho mình đường đi riêng , cứ lùng bùng và lùng nhùng rồi chẳng thoát ra được, yêu vợ đấy , thương con đấy , nhưng hỏi mấy ai vượt qua đc cám dỗ của nàng

lan73
11-12-12, 05:29 PM
Cảm ơn các bạn đã quan tâm chia sẻ.

Luôn có cơ hội cho mọi việc, và cũng có thể chính bản thân mỗi người đã bỏ lỡ hay đánh mất.

Ai cũng có lý do biện minh cho việc làm của mình.

Con người sống cần có lao động, cần có việc làm, có giao lưu và môi trường sống tốt. Tôi cũng thấy rất bế tắc khi nghĩ đến chuyện kiếm việc làm cho chồng sau khi anh ấy đi cai nghiện về.

Chuyện yêu thương thông cảm động viên tinh thần 1 người sau cai nghiện là 1 chuyện. Vấn đề quan trọng là kiếm việc làm cho người sau cai nghiện.
Một công việc thông thường cũng đòi hỏi 1 số yếu tố cơ bản như sự ổn đinh, kiên nhẫn, làm chủ được hành vi, kiềm chế được bản thân, không thể hành xử theo cảm tính vui buồn giận dỗi, phải giữ uy tín.......
Với 1 người ko có trình độ học vấn, ko có vốn liếng như anh ấy giờ chỉ có những việc dạng lao động phổ thông, hoặc loanh quanh với những công việc liên quan đến XH đen, .... nên rất nhiều nguy cơ để sa ngã.
Bất kỳ ai, hàng ngày đều gặp những vui buồn, khó khăn, ức chế, ko ai có thể đi theo động viên an ủi, chỉ có chính mình phải kiểm soát được hành động của mình. Còn nếu gửi vào nơi nào làm mà phải có 1 người khác quản lý sát sao thì chỉ còn cách lại đi trại, có người trông chuyên nghiệp, có lẽ cả đời sẽ sống trong các trại.

Nên chuyện việc làm của chồng tôi rất bế tắc. Tôi đang vô cùng nản chí.

Hãy cho tôi 1 lời khuyên thiết thực phù hợp với cuộc sống thực tế của gia đình tôi, 1 gia đình lao động ở mức sống trung bình, có thể gọi là hộ nghèo, đừng nói những điều hay ho lý thuyết về nhân văn, nhân tính, như 1 số bài báo hay nói, vì những điều đó tôi đã đọc nhiều.

Câu hỏi này hhìn như không có lời giải đáp

VUNG_THAN
11-12-12, 06:59 PM
Câu hỏi này hhìn như không có lời giải đáp

Nếu như bạn là em gái tôi ... tôi sẽ bắt bỏ, một lối thoát hay cứ chịu vòng luẩn quẩn đều do bạn quyết định, cái nghĩa cái tình khiến con người ta khổ, thực ra để quyết định khó lắm , tình vợ chồng đâu phải nói bỏ là bỏ , nó còn liên quan tới con cái và một số thứ, có 3 điều này khiến cho người phụ nữ không thể bỏ và khó quyết định này
1. TÌNH NGHĨA VÀ CON CÁI
2.GIA ĐÌNH KHÓ KHĂN PHỤ THUỘC VÀO NHÀ CHỒNG NHIỀU
3.MANG TIẾNG LÀ VỢ NGHẸO THÌ BỎ CHỒNG RỒI AI LẤY LẤY AI
xin lỗi các bà vợ nhé đay là câu nói thẳng thắn nhất đấy, phụ nữ xưa và nay họ vẫn chịu thiệt thòi, vẫn phải sống nhịn nhục , thử hỏi đời này có mấy ông đàn ông tử tế mà đi lấy một cô vợ nghiện

lan73
11-12-12, 10:58 PM
Nếu như bạn là em gái tôi ... tôi sẽ bắt bỏ, một lối thoát hay cứ chịu vòng luẩn quẩn đều do bạn quyết định, cái nghĩa cái tình khiến con người ta khổ, thực ra để quyết định khó lắm , tình vợ chồng đâu phải nói bỏ là bỏ , nó còn liên quan tới con cái và một số thứ, có 3 điều này khiến cho người phụ nữ không thể bỏ và khó quyết định này
1. TÌNH NGHĨA VÀ CON CÁI
xin lỗi các bà vợ nhé đay là câu nói thẳng thắn nhất đấy, phụ nữ xưa và nay họ vẫn chịu thiệt thòi, vẫn phải sống nhịn nhục , thử hỏi đời này có mấy ông đàn ông tử tế mà đi lấy một cô vợ nghiện

Cảm ơn bạn rất nhiều

quả thật "có mấy ông đàn ông tử tế mà đi lấy một cô vợ nghiện",

nếu nói tôi tử tế người ta cũng chẳng tin, vợ chắc cũng có vấn đề gì đó mới là vợ 1 người nghiện, nếu có nói tư cách đạo đức người vợ tốt cũng ít người tin. Thực ra tôi chỉ là vì ko thực tế, lấy nhau vì tình yêu, vì thiếu hiểu biết về MT, cứ nghĩ là vượt qua MT đơn giản thôi, chỉ cần bản lĩnh, nghèo cũng được chỉ cần chân thành.

Tôi lại là người nhạy cảm, có người thì họ nói sau lưng, có lúc chỉ là ánh mắt, tôi cũng hiểu.
Tôi chẳng nghiện ngập, chơi bời , vay mượn, trộm cắp nợ nần gì ai mà còn nhận được những ánh mắt như vậy.

Nhưng cũng chẳng sao, mọi chuyện đều bình thường, cuộc sống là như thế. Cuộc sống không công bằng, cuộc sống là bất toại nguyện. Sống là luôn phải cố gắng. Vì thời gian trôi qua rất nhanh và cũng chẳng có ai sống hai lần. Hãy là chính mình, hãy trưởng thành và ko đổ lỗi cho người khác.

Chỉ thương cho những đứa con. "Con ko chê cha mẹ khó, chó ko chê chủ nghèo", Trẻ con vô tội.

Tất nhiên cái gì đến cũng sẽ đến thôi.

cand
11-12-12, 11:24 PM
Cảm ơn bạn rất nhiều

quả thật "có mấy ông đàn ông tử tế mà đi lấy một cô vợ nghiện",

nếu nói tôi tử tế người ta cũng chẳng tin, vợ chắc cũng có vấn đề gì đó mới là vợ 1 người nghiện, nếu có nói tư cách đạo đức người vợ tốt cũng ít người tin. Thực ra tôi chỉ là vì ko thực tế, lấy nhau vì tình yêu, vì thiếu hiểu biết về MT, cứ nghĩ là vượt qua MT đơn giản thôi, chỉ cần bản lĩnh, nghèo cũng được chỉ cần chân thành.

Tôi lại là người nhạy cảm, có người thì họ nói sau lưng, có lúc chỉ là ánh mắt, tôi cũng hiểu.
Tôi chẳng nghiện ngập, chơi bời , vay mượn, trộm cắp nợ nần gì ai mà còn nhận được những ánh mắt như vậy.

Nhưng cũng chẳng sao, mọi chuyện đều bình thường, cuộc sống là như thế. Cuộc sống không công bằng, cuộc sống là bất toại nguyện. Sống là luôn phải cố gắng. Vì thời gian trôi qua rất nhanh và cũng chẳng có ai sống hai lần. Hãy là chính mình, hãy trưởng thành và ko đổ lỗi cho người khác.

Chỉ thương cho những đứa con. "Con ko chê cha mẹ khó, chó ko chê chủ nghèo", Trẻ con vô tội.

Tất nhiên cái gì đến cũng sẽ đến thôi.

chào chị.độc tâm sự của chị em thấy thương cho hoàn cảnh chị quá,em chỉ có chút góp ý cho chị
-Dống ý ma túy nó rất gê góm khi dính vào rồi khó bỏ được lắm.nhưng không phải là không thể bỏ được.như em nè bỏ được 3 tháng mà ra nhậu vẫn bình thường không còn nghĩ tới nò nữa(vì cách ly môi trường cẩn thận mà).có những người chơi ma túy họ không chiu bỏ mà muốn chơi hoài.đối với loại này thì bó tay rồi chị ơi.còn về chồng chị.nếu anh ấy chịu cố gắng thì hãy cho a ấy cơ hội.nếu cố chấp thì nên bye để không phiền não nữa.cố gắng ở đây là gì là sự quyết tâm,đoạn tuyệt quan hệ bạn ghiện.việc đoạn tuyệt bạn nghiện cũ rất quan trọng.nếu mình không còn chơi nữa mà chơi chung với mấy người đó việc dính lại là sớm muộn thôi

Tuan_2.0
12-12-12, 09:45 PM
Không dám dậy đời ai nhưng theo ý kiến của mình thì vấn đề chi nằm ở quan niệm của mình thôi,chuyện gì mình cho là nhỏ thì nó là nhỏ và ngược lại. Chiều nay vừa ngồi với 1 ông anh bỏ Hê 10 năm rồi,mới lấy vợ và có con. Anh mình bảo "Romeo và Juliet còn đến đc với nhau nữa là". Thân!!!

caydangtinhdoi
14-12-12, 07:18 PM
"Romeo và Juliet còn đến đc với nhau nữa là". Thân!!!
cái thèng Rô me ô ngày xửa nó có nghẹo éo âu ?

eckcom
15-12-12, 12:55 AM
cái thèng Rô me ô ngày xửa nó có nghẹo éo âu ? nó ko nghẹo nhưng nó nghèo a ợ :))

Tuan_2.0
17-12-12, 07:13 PM
cái thèng Rô me ô ngày xửa nó có nghẹo éo âu ?

Thèng này ko bít thế nào là phép "ẩn dụ" ak???

caydangtinhdoi
17-12-12, 08:17 PM
Thèng này ko bít thế nào là phép "ẩn dụ" ak???
em bít mỗi phép quay tiền mỗi lúc vật thôi thưa ngài "Nghẹo 2.0" ạ.
lâu không gặp , em hỏi chí không phải rằng: ngài đã lên đời 4.5 chưa ạ ?

lan73
17-12-12, 11:17 PM
1. TÌNH NGHĨA VÀ CON CÁI

Cảm ơn bạn chia sẻ, cảm ơn bạn rất nhiều, rất rất nhiều, nhất là vì câu nói này:"thử hỏi đời này có mấy ông đàn ông tử tế mà đi lấy một cô vợ nghiện"

Tâm sự với bạn nhé, trong hoàn cảnh của tôi:

Điều 2 sai 100%, vì gia cảnh 2 bên như nhau, lấy nhau chỉ vì thiếu hiểu biết nghĩ là cứ yêu là vượt qua hết mọi chuyện, kể cả MT, chồng nghèo cũng được chỉ cần hiền lành, chịu khó, chân thành. Nhưng chỉ hiền chứ ko lành.

Điều 3 cũng ko phải

Điều thứ nhất đúng 50%

TÌNH: Vì tình yêu ko mua được MT, muốn mua MT phải dùng tiền, tình yêu mà ko đáp ứng được tiền thì tình yêu chỉ là tình yêu, cũng chẳng giải quyết điều gì.

NGHĨA: thì đúng rồi, tình cũng còn 1 phần, mà hết tình thì còn nghĩa, còn tình con người, còn là bố của con mình, bố của con mình bệ rạc quá nay mai lên báo về tội trộm cắp hay bán buôn bán lẻ thì con cũng khổ, sau này làm cái gì, lấy ai, cũng khó.

CON CÁI: XH vẫn có nhiều người tốt với con riêng, nhưng cũng thấy vô lý khi bố đẻ còn ko vì con mà cai được thì sao bắt bố dượng phải lo, nay bố đẻ đến đón , mai bố đẻ đến đón, bố dượng có khó chịu ko.

Đường nào cũng khổ, mà cũng chỉ người phụ nữ là khổ nhiều nhất.

lan73
17-12-12, 11:21 PM
nó ko nghẹo nhưng nó nghèo a ợ :))

Nghiện hay nghèo cũng ko phải là vấn đề.

Vấn đề là ROMEO và JULIET không có con chung, ko sinh con , ko phải nghĩ đến tương lai của con.

Một tương lai không biết đi đâu về đâu.

lan73
17-12-12, 11:25 PM
Không dám dậy đời ai nhưng theo ý kiến của mình thì vấn đề chi nằm ở quan niệm của mình thôi,chuyện gì mình cho là nhỏ thì nó là nhỏ và ngược lại. Chiều nay vừa ngồi với 1 ông anh bỏ Hê 10 năm rồi,mới lấy vợ và có con. Anh mình bảo "Romeo và Juliet còn đến đc với nhau nữa là". Thân!!!

Tôi nói điều này không nói là ĐÚNG hay SAI nhé, chỉ là 1 câu chuyện có thật, thực tế trong xã hội, có những gia đình đủ lực cho con họ sử dụng suốt đời, có thể mọi chuyện vẫn bình thường, vẫn có vợ, có chồng, con cái ăn học tử tế, vẫn lịch sự sang trọng hơn nhiều gia đình khác.

lan73
18-12-12, 12:15 AM
chào chị.độc tâm sự của chị em thấy thương cho hoàn cảnh chị quá,em chỉ có chút góp ý cho chị
-Dống ý ma túy nó rất gê góm khi dính vào rồi khó bỏ được lắm.nhưng không phải là không thể bỏ được.như em nè bỏ được 3 tháng mà ra nhậu vẫn bình thường không còn nghĩ tới nò nữa(vì cách ly môi trường cẩn thận mà).có những người chơi ma túy họ không chiu bỏ mà muốn chơi hoài.đối với loại này thì bó tay rồi chị ơi.còn về chồng chị.nếu anh ấy chịu cố gắng thì hãy cho a ấy cơ hội.nếu cố chấp thì nên bye để không phiền não nữa.cố gắng ở đây là gì là sự quyết tâm,đoạn tuyệt quan hệ bạn ghiện.việc đoạn tuyệt bạn nghiện cũ rất quan trọng.nếu mình không còn chơi nữa mà chơi chung với mấy người đó việc dính lại là sớm muộn thôi

Cảm ơn bạn nhiều.

Một bản nhạc hay, tặng tất cả mọi người.

http://http://mp3.zing.vn/album/Bai-Tinh-Ca-Cho-Em-Hoa-Tau-Various-Artists/ZWZAZ8CW.html?st=4

Tuan_2.0
18-12-12, 12:49 PM
em bít mỗi phép quay tiền mỗi lúc vật thôi thưa ngài "Nghẹo 2.0" ạ.
lâu không gặp , em hỏi chí không phải rằng: ngài đã lên đời 4.5 chưa ạ ?

Thank ku hỏi thăm, a bây giờ lúc nào hứng lắm mới lên đến 4.1 thôi. A cũng mới nghỉ đc bộ môn truyền thống độ nửa tháng nay..ka...ka...

Tuan_2.0
18-12-12, 12:58 PM
Tôi nói điều này không nói là ĐÚNG hay SAI nhé, chỉ là 1 câu chuyện có thật, thực tế trong xã hội, có những gia đình đủ lực cho con họ sử dụng suốt đời, có thể mọi chuyện vẫn bình thường, vẫn có vợ, có chồng, con cái ăn học tử tế, vẫn lịch sự sang trọng hơn nhiều gia đình khác.

Ý mình chính xác là vậy đấy, tự thỏa hiệp với bản thân mình thôi, nếu ko thể thì cần gì theo chuẩn mực của xã hội

lan73
18-12-12, 10:59 PM

Một giọng hát hay

http://www.youtube.com/watch?v=HcEi-c3gDpQ

no068
20-12-12, 05:39 AM
Chào chị!!!Đọc những dòng tâm sự của chị em đầu tiên em thấy cảm phục chị quá và cũng bâng khuâng không biết chồng chị tại sao có thể phụ lòng tin của chị nhiều lần đến thế!!!Em thấy chị đang dần mất niềm tin không biết tiếp tục chờ đợi hay chia tay...Em chỉ khuyên chị thế này trước khi quyết định điều gì đó hãy suy nghĩ thật kỹ,chia tay hay tiếp tục hy vọng thì trước đến nay chị vẫn đang làm 2 điều cùng 1 lúc đó thôi(1 mình chị lo cho con với mức lương 3-4/tr,chồng chị đang cai nghiên thì cũng chẵng khác nào đã chia tay rồi).Hãy nghĩ về con của chị và "cứ" cho chồng thêm 1 cơ hội nữa coi như là mình đã lỡ gieo hạt rồi thì cũng chờ thu hoạch chứ đúng không?Mặc dù không biết là ngọt hay đắng vì nó còn là 1 tương lai phía trước.Hãy nghĩ về điều lạc quan phía trước là này chồng chị ra trại chắc chắn anh ây không còn là người nghiện(về thể chất thôi nhé!).Còn về mặt tâm lý anh ấy chị thử hỏi 3 điều:
-1:Trong tương lai 3-5 năm nữa trong ánh mắt và nụ cười của chị và con khi dành cho anh ấy sẽ như thế nào nếu anh ấy vẫn kô từ bỏ đc ma túy?Có trọn vẹn không?
-2:Trong tương lai 3-5 năm nữa trong ánh mắt và nụ cười của chị và con khi dành cho anh ấy sẽ như thế nào nếu anh ấy đã từ bỏ đc ma túy trong thời gian vô hạn định?Có đáng cho anh đánh đổi 1 lần vươt rào để đc cảm giác hạnh phúc giả tạo trong 1 khoảng thời gian nhất định kô?
-3:Tất nhiên khi chi hỏi 2 câu trên thì chị sẽ nhận đc 1 khối điều tốt đẹp mà anh ấy sẽ cùng làm với chị(những lời hứa đó nhiều khi còn vượt hơn cả sự mong đợi của chị).Chị hãy để anh ấy tự hỏi và tự trả lời cho mình:Theo anh thì lời nói của mình có giá trị như thế nào?Hãy cảm nhận mức độ thành thật của anh ấy,nhiều khi chị sẽ có quyết định ngay lúc này.
Còn về phía gia đình 2 bên vẫn bỏ mặc anh ấy thì đừng lấy cớ đó để rồi lại tái nghiện.Ngay cả chị và anh ấy cũng đừng tham lam quá!Kô phải vì họ không còn quan tâm mà có thể họ cũng đang phân vân kô biết có đặt niềm tin đúng chỗ hay kô thôi.Những lúc anh "thăng hoa" 2 gia đình đâu có biết đc cảm giác đó thì cớ sao khi người đời kỳ thị anh là "thằng nghiên" anh lại muốn sát cánh cùng họ?(cái này kô chỉ riêng anh,ai nghiện đều cũng muốn như vậy)người nghiện như mình ích kỷ cái chỗ đó!!!Vết thương lòng của họ cũng như của chị nó sẽ còn mãi đó,anh ấy phải hiểu là không có cách nào người ta quên anh là "thằng nghiện" được.Anh chỉ có thể làm cho người ta nể phục,suy nghĩ lại về anh:"À thằng đó hồi trước nghiện ngập bây giờ đã bỏ đc biết chí thú làm ăn lo cho vợ cho con".Tôi tin khi anh vấp ngã tự mình anh đứng lên đc từ vũng bùn từ từ lấy lai niềm tin nơi người thân,rồi họ sẽ lại yêu thương tin tưởng lại khi biết chắc đc nằm đúng chỗ.Nếu anh ấy quyết tâm làm đc như vậy thì kô còn gì có thể cản phá nỗi!(Kô riêng gì anh ấy mà tất cả môn đồ của "cô Ba" cũng thế đúng không?)
Vậy chị có dũng cảm tin anh ấy 1 lần nữa kô?[-O<
Lùi 1 bước trời cao đất rộng.
Chen chân vào lạc bước phải làm sao?

lan73
20-12-12, 08:55 AM
Chào chị!!!Đọc những dòng tâm sự của chị em đầu tiên em thấy cảm phục chị quá và cũng bâng khuâng không biết chồng chị tại sao có thể phụ lòng tin của chị nhiều lần đến thế!!!Em thấy chị đang dần mất niềm tin không biết tiếp tục chờ đợi hay chia tay...Em chỉ khuyên chị thế này trước khi quyết định điều gì đó hãy suy nghĩ thật kỹ,chia tay hay tiếp tục hy vọng thì trước đến nay chị vẫn đang làm 2 điều cùng 1 lúc đó thôi(1 mình chị lo cho con với mức lương 3-4/tr,chồng chị đang cai nghiên thì cũng chẵng khác nào đã chia tay rồi).Hãy nghĩ về con của chị và "cứ" cho chồng thêm 1 cơ hội nữa coi như là mình đã lỡ gieo hạt rồi thì cũng chờ thu hoạch chứ đúng không?Mặc dù không biết là ngọt hay đắng vì nó còn là 1 tương lai phía trước.Hãy nghĩ về điều lạc quan phía trước là này chồng chị ra trại chắc chắn anh ây không còn là người nghiện(về thể chất thôi nhé!).Còn về mặt tâm lý anh ấy chị thử hỏi 3 điều:
-1:Trong tương lai 3-5 năm nữa trong ánh mắt và nụ cười của chị và con khi dành cho anh ấy sẽ như thế nào nếu anh ấy vẫn kô từ bỏ đc ma túy?Có trọn vẹn không?
-2:Trong tương lai 3-5 năm nữa trong ánh mắt và nụ cười của chị và con khi dành cho anh ấy sẽ như thế nào nếu anh ấy đã từ bỏ đc ma túy trong thời gian vô hạn định?Có đáng cho anh đánh đổi 1 lần vươt rào để đc cảm giác hạnh phúc giả tạo trong 1 khoảng thời gian nhất định kô?
-3:Tất nhiên khi chi hỏi 2 câu trên thì chị sẽ nhận đc 1 khối điều tốt đẹp mà anh ấy sẽ cùng làm với chị(những lời hứa đó nhiều khi còn vượt hơn cả sự mong đợi của chị).Chị hãy để anh ấy tự hỏi và tự trả lời cho mình:Theo anh thì lời nói của mình có giá trị như thế nào?Hãy cảm nhận mức độ thành thật của anh ấy,nhiều khi chị sẽ có quyết định ngay lúc này.
Còn về phía gia đình 2 bên vẫn bỏ mặc anh ấy thì đừng lấy cớ đó để rồi lại tái nghiện.Ngay cả chị và anh ấy cũng đừng tham lam quá!Kô phải vì họ không còn quan tâm mà có thể họ cũng đang phân vân kô biết có đặt niềm tin đúng chỗ hay kô thôi.Những lúc anh "thăng hoa" 2 gia đình đâu có biết đc cảm giác đó thì cớ sao khi người đời kỳ thị anh là "thằng nghiên" anh lại muốn sát cánh cùng họ?(cái này kô chỉ riêng anh,ai nghiện đều cũng muốn như vậy)người nghiện như mình ích kỷ cái chỗ đó!!!Vết thương lòng của họ cũng như của chị nó sẽ còn mãi đó,anh ấy phải hiểu là không có cách nào người ta quên anh là "thằng nghiện" được.Anh chỉ có thể làm cho người ta nể phục,suy nghĩ lại về anh:"À thằng đó hồi trước nghiện ngập bây giờ đã bỏ đc biết chí thú làm ăn lo cho vợ cho con".Tôi tin khi anh vấp ngã tự mình anh đứng lên đc từ vũng bùn từ từ lấy lai niềm tin nơi người thân,rồi họ sẽ lại yêu thương tin tưởng lại khi biết chắc đc nằm đúng chỗ.Nếu anh ấy quyết tâm làm đc như vậy thì kô còn gì có thể cản phá nỗi!(Kô riêng gì anh ấy mà tất cả môn đồ của "cô Ba" cũng thế đúng không?)
Vậy chị có dũng cảm tin anh ấy 1 lần nữa kô?[-O<

Cảm ơn bạn đã chia sẻ.

Chuyện của tôi cũng ko phải là vấn đề giải quyết gấp gáp được, MT là 1 vấn đề khó, vội cũng ko xong, muốn tâm sự thêm 1 chút để các bạn cùng chia sẻ khó khăn với tôi, nhưng lúc này dùng câu chữ gì cũng khó diễn đạt, nên tôi đành mượn lời bài hát này, 1 bài hát mà tôi cũng thích nghe , lời bài hát cũng là 1 phần trong quan điểm sống của tôi mà tôi muốn chia sẻ cùng các bạn.

http://www.youtube.com/watch?v=ckEnmBGYzlA

lan73
20-12-12, 10:23 AM

Đọc trong rum tôi thấy hôm nay Sinh nhật của Thiên Long. Tôi ko biết sử dụng những chức năng khác trong forum nên qua topic này cho tôi gửi lời Chúc mừng Sinh nhật đến bạn.

CHÚC BẠN LUÔN YÊU ĐỜI - MẠNH KHỎE -HẠNH PHÚC -THÀNH CÔNG

HAPPY BRITHDAY TO YOU

caydangtinhdoi
20-12-12, 10:54 PM
mỗi lần đọc top pic này em đều không khỏi trạnh lòng....suy nghĩ.Em rất hiểu tâm trạng tuyệt vọng và nản trí của những ngừoi đang gián tiếp hay trực tiếp chịu sự ảnh hưởng của ma túy như chị.
Nhưng biết cho chị một lời khuyên thế nào đây khi sức mạnh của matuy quá lớn và mình nào có biết sẽ thua hay thắng trong trân chiến chống lại nó.Khi là một ngừoi thứ ba em khuyên chị chia tay,nhưng khi đặt địa vị của mình vào chị thì em sẽ cô gắng và không cho phép mình bỏ cuộc nếu ánh mắt anh ấy vẫn còn có thể níu giữ chị hay còn có j đó để mình còn hy vọng...và khi đặt địa vị vào anh ấy thì bằng mọi cách em sẽ cho chị đc giải thoát...
Mẫu thuẫn quá phải không chị ? Nhưng thật sự thấy chị vẫn còn đc bình tĩnh mà chấp nhận thực tế và vẫn còn can đảm để đối mặt với sự tuyệt vọng và nản chí thì cũng đã cho em thấy phần nào sự cứng rắn ở con người chị cho dù nó như là một sự bất đắc dĩ.
Biết đâu sự bình tĩnh chấp nhận sự thật đó sẽ cho chị ngộ ra một điều j để thêm phần vào một hướng giải quyết đúng đắn trong lúc tuyệt vọng này chăng ?
Câu nói mà chị tâm đắc: " chẳng có một người đàn ông tử tế nào mà lại đi lấy một cô vợ nghiện"
chị cảm thấy tâm đắc vì nó là thưc tế và chạm phải lòng tự trọng của một con ngừoi trong hoàn cảnh của chị nên đã làm chị tự ái và như một phản xa không điều kiện nó nhắc chị phải cứng rắn ,phải cố gắng hơn nữa để bất cứ trong hoàn cảnh nào ta vẫn có thể ngẩng cao đầu đúng không ?
Chị đã và vẫn đang là chính con người mình ...đó là một điều không phải ai cũng làm đc.Cho dù là sai hay trái ,là thành hay bại là thế nào trong ánh mắt và suy nghĩ của mọi ngừoi thì xin chị hãy cứ LÀ CHÍNH MÌNH.
Em rất xin lỗi vì chỉ có viết vớ viết vẩn chứ chẳng cho chị được một lời khuyên nào hay một lối thoát nào phù hợp với hoàn cảnh của chị.Nhưng xin thưa rằng:Cho dù có là chuyên gia gỡ rối gia đình như trên các tờ báo trong mục gỡ rối hay trên các phưong tiện truyền thông cũng sẽ chẳng cho chị được một lời khuyên cụ thể nào cả đâu,Phải chăng thì họ chỉ có thể phân tích những góc cạnh ,những đúng sai trong sự tỉnh táo của ngừoi ngoài cuộc để là điểm tựa giúp cho người trong cuộc lấy lại sự tỉnh táo ,bình tĩnh để đưa ra một quyết định đúng đắn mà thôi.
Tất cả vẫn là ở chị.
Ở forum này có rất nhiều người đã và đang trong hoàn cảnh của chị ,nếu không phải ở khía cạnh này thì ở khía cạch khác. Mọi người chảng có j ngoài sự trân thành và trải nghiệm để giúp đỡ lẫn nhau ..vẫn thấy nhói lòng khi phải thấy thêm một người nữa trong hoàn cảnh ấy.Nhưng liệu sẽ giúp đc j khi chính họ vẫn còn đang mẫu thuẫn với chính bản thân mình.
Chị cũng đã có nhưng kiến thúc và nhận thức rất căn bản về ma túy..nên chị cũng biết rất rõ nó cần giải quyết một cách rất thực tế.Vì vậy đừng nên nóng vội chị à.Mọi người sẽ giúp chị tất cả những j có thể,nên mong chị cứ mở rộng lòng mình ,có khúc mắc,có trăn trở ,có vấn đề j cần một lời khuyên thực tế trong mọi trường hợp thì em tin mọi người sẽ giúp được.Tinh thần rất quan trọng nên đừng để nó suy sụp chị nhé.Hãy cứ bình tĩnh và can đảm như thế ,từng bước một rồi em tin chị sẽ tìm cho mình một lối thoát tốt đẹp hơn sự mong đợi.
Khi nào thì anh ấy về hả chị? hãy tạm thời gác những lo toan những chán nản sang một bên để đón anh ấy về trong niềm vui vợ chồng , bố con trong lâu ngày xa cách đã chị nhé.....
Chúc chị luôn vui...và cho dù có thế nào vẫn cứ là chính mình .

lan73
21-12-12, 10:12 AM
mỗi lần đọc top pic này em đều không khỏi trạnh lòng....suy nghĩ.Em rất hiểu tâm trạng tuyệt vọng và nản trí của những ngừoi đang gián tiếp hay trực tiếp chịu sự ảnh hưởng của ma túy như chị.
Nhưng biết cho chị một lời khuyên thế nào đây khi sức mạnh của matuy quá lớn và mình nào có biết sẽ thua hay thắng trong trân chiến chống lại nó.Khi là một ngừoi thứ ba em khuyên chị chia tay,nhưng khi đặt địa vị của mình vào chị thì em sẽ cô gắng và không cho phép mình bỏ cuộc nếu ánh mắt anh ấy vẫn còn có thể níu giữ chị hay còn có j đó để mình còn hy vọng...và khi đặt địa vị vào anh ấy thì bằng mọi cách em sẽ cho chị đc giải thoát...
Mẫu thuẫn quá phải không chị ? Nhưng thật sự thấy chị vẫn còn đc bình tĩnh mà chấp nhận thực tế và vẫn còn can đảm để đối mặt với sự tuyệt vọng và nản chí thì cũng đã cho em thấy phần nào sự cứng rắn ở con người chị cho dù nó như là một sự bất đắc dĩ.
Biết đâu sự bình tĩnh chấp nhận sự thật đó sẽ cho chị ngộ ra một điều j để thêm phần vào một hướng giải quyết đúng đắn trong lúc tuyệt vọng này chăng ?
Câu nói mà chị tâm đắc: " chẳng có một người đàn ông tử tế nào mà lại đi lấy một cô vợ nghiện"
chị cảm thấy tâm đắc vì nó là thưc tế và chạm phải lòng tự trọng của một con ngừoi trong hoàn cảnh của chị nên đã làm chị tự ái và như một phản xa không điều kiện nó nhắc chị phải cứng rắn ,phải cố gắng hơn nữa để bất cứ trong hoàn cảnh nào ta vẫn có thể ngẩng cao đầu đúng không ?
Chị đã và vẫn đang là chính con người mình ...đó là một điều không phải ai cũng làm đc.Cho dù là sai hay trái ,là thành hay bại là thế nào trong ánh mắt và suy nghĩ của mọi ngừoi thì xin chị hãy cứ LÀ CHÍNH MÌNH.
Em rất xin lỗi vì chỉ có viết vớ viết vẩn chứ chẳng cho chị được một lời khuyên nào hay một lối thoát nào phù hợp với hoàn cảnh của chị.Nhưng xin thưa rằng:Cho dù có là chuyên gia gỡ rối gia đình như trên các tờ báo trong mục gỡ rối hay trên các phưong tiện truyền thông cũng sẽ chẳng cho chị được một lời khuyên cụ thể nào cả đâu,Phải chăng thì họ chỉ có thể phân tích những góc cạnh ,những đúng sai trong sự tỉnh táo của ngừoi ngoài cuộc để là điểm tựa giúp cho người trong cuộc lấy lại sự tỉnh táo ,bình tĩnh để đưa ra một quyết định đúng đắn mà thôi.
Tất cả vẫn là ở chị.
Ở forum này có rất nhiều người đã và đang trong hoàn cảnh của chị ,nếu không phải ở khía cạnh này thì ở khía cạch khác. Mọi người chảng có j ngoài sự trân thành và trải nghiệm để giúp đỡ lẫn nhau ..vẫn thấy nhói lòng khi phải thấy thêm một người nữa trong hoàn cảnh ấy.Nhưng liệu sẽ giúp đc j khi chính họ vẫn còn đang mẫu thuẫn với chính bản thân mình.
Chị cũng đã có nhưng kiến thúc và nhận thức rất căn bản về ma túy..nên chị cũng biết rất rõ nó cần giải quyết một cách rất thực tế.Vì vậy đừng nên nóng vội chị à.Mọi người sẽ giúp chị tất cả những j có thể,nên mong chị cứ mở rộng lòng mình ,có khúc mắc,có trăn trở ,có vấn đề j cần một lời khuyên thực tế trong mọi trường hợp thì em tin mọi người sẽ giúp được.Tinh thần rất quan trọng nên đừng để nó suy sụp chị nhé.Hãy cứ bình tĩnh và can đảm như thế ,từng bước một rồi em tin chị sẽ tìm cho mình một lối thoát tốt đẹp hơn sự mong đợi.
Khi nào thì anh ấy về hả chị? hãy tạm thời gác những lo toan những chán nản sang một bên để đón anh ấy về trong niềm vui vợ chồng , bố con trong lâu ngày xa cách đã chị nhé.....

CẢM ƠN CHIA SẺ CỦA BẠN VÀ TẤT CẢ CÁC ANH CHỊ EM ĐÃ VIẾT BÀI TRONG FORUM NIỀM TIN

Dù nhiều người trong rum này tôi không biết mặt biết tên hoặc không chia sẻ trực tiếp với tôi, nhưng cũng là 1 nơi mà tôi hiểu thêm nhiều điều, nơi tôi cảm thấy có sự thông cảm động viên, tôi thấy nhẹ lòng hơn.
Quan trọng nhất là hiểu và thông cảm. Với nhiều người thân quen trong gia đình hoặc ngoài xã hội nhiều khi không thể nói mấy chuyện này, có người thì vì họ không hiểu hoặc họ cũng không cần để tâm nhiều cho mấy chuyện này, với họ nghiện là gạt bỏ, chấm hết.
Tôi thì cũng chỉ là 1 phụ nữ bình thường, nhưng vì tôi cũng muốn hiểu, hiểu cho đúng chứ không phải nửa vời, để tìm một giải pháp cho vấn đề của mình.
Khi mà chưa hiểu kỹ điều gì tôi cũng không vội vàng kết luận mọi chuyện, nhất là kết luận về 1 con người, đừng vội kỳ thị, thành kiến, mà nên cho người ta 1 giải pháp phù hợp.
Tôi trân trọng những người chân thành, thẳng thắn, có thể có quan điểm riêng, bất đồng quan điểm, có thể mắng tôi, tranh luận với tôi chứ không phải lúc nào cũng dùng những lời ngọt ngào vuốt ve cho tôi vui lòng.
" THUỐC ĐẮNG DÃ TẬT, SỰ THẬT MẤT LÒNG", mà tôi thì lại thích sự thật, tôi không tự ái, không để bụng.

Cảm ơn bạn nhiều. Hôm nay tôi đang muốn tĩnh tâm suy nghĩ 1 chút, một hôm khác tôi sẽ tâm sự tiếp để các bạn có thể giúp tôi. Bài hát này là 1 phần tâm trạng của tôi hôm nay, gửi tặng các bạn

Cảm ơn và chúc tất cả các anh chị em vui khỏe và thành công trên con đường của mình

http://www.youtube.com/watch?v=BZXgteJ5n7Q

lan73
22-12-12, 11:56 PM
Chào chị!!!Đọc những dòng tâm sự của chị em đầu tiên em thấy cảm phục chị quá và cũng bâng khuâng không biết chồng chị tại sao có thể phụ lòng tin của chị nhiều lần đến thế!!!Em thấy chị đang dần mất niềm tin không biết tiếp tục chờ đợi hay chia tay...Em chỉ khuyên chị thế này trước khi quyết định điều gì đó hãy suy nghĩ thật kỹ,chia tay hay tiếp tục hy vọng thì trước đến nay chị vẫn đang làm 2 điều cùng 1 lúc đó thôi
.................................................. ......

Hôm nay là ngày sinh nhật của chồng tôi, cũng là ngày đầu tiên chúng tôi quen nhau, lúc đó chưa yêu. Sau này bắt đầu đầy hạnh phúc và nước mắt. Sinh nhật đầu tiên không gặp nhau, không điện thoại.

Thực ra tôi cũng chỉ muốn làm 1 người phụ nữ với 1 cuộc sống bình thường, cũng chẳng muốn trở thành người hùng, khác thường. Việc đến tay thì cũng phải cố, thật sự khó, rất khó.

http://www.youtube.com/watch?v=gxOt6i4tJiM

lan73
23-12-12, 01:20 PM
................................Hãy nghĩ về con của chị và "cứ" cho chồng thêm 1 cơ hội nữa coi như là mình đã lỡ gieo hạt rồi thì cũng chờ thu hoạch chứ đúng không?Mặc dù không biết là ngọt hay đắng vì nó còn là 1 tương lai phía trước.Hãy nghĩ về điều lạc quan phía trước là này chồng chị ra trại chắc chắn anh ây không còn là người nghiện(về thể chất thôi nhé!).Còn về mặt tâm lý anh ấy chị thử hỏi 3 điều:
.................................................. ...................
Vậy chị có dũng cảm tin anh ấy 1 lần nữa kô?
.................................

Cảm ơn bạn,

Ba điều này tôi chẳng trả lời được điều nào. KHÓ, ĐAU ĐẦU

Mỗi ngày tôi sống, trong mỗi việc đều cố gắng làm hết khả năng mà mình có thể làm, dù tôi là phụ nữ nhưng KHÔNG CHẤP NHẶT, KHÔNG TỰ ÁI, KHÔNG SĨ DIỆN, nên kể cả ngày mai không may ra đi sớm tôi cũng không bao giờ ân hận điều gì, với mỗi việc tôi đều hết lòng như là chỉ còn sống có ngày hôm nay thôi, nhưng hoàn toàn không phải là SỐNG GẤP đâu bạn nhé, đừng định nghĩa sai.

Và cái gì cũng có 2 mặt, có lúc có thể tôi cũng làm những việc NHIỆT TÌNH + NGU DỐT

Khi anh ấy về tôi vẫn sẽ cho vợ chồng tôi thêm 1 cơ hội nữa, một phần vì tình nghĩa, phần nữa vì đọc những tài liệu, những bài viết về MT tôi cũng có thêm hiểu biết đúng đắn về MT nên cũng muốn cố thêm 1 lần, nhưng còn phái anh ấy, chủ yêu là anh ấy nhận thức được không? Chứ mình tôi dũng cảm và tin cũng ko giải quyết được vấn đề.

Vẫn 2 con người cũ, câu chuyện cũ nhưng ở tôi cách nhìn vấn đề đã khác trước.

Còn theo tâm linh thì tôi cũng sợ nợ kiếp trước, nợ đời chưa trả hết thì lấy người mới cũng lại tiếp tục trả nợ thì còn chán hơn, dở dang hơn.

lan73
24-12-12, 10:54 AM
noel 2012

qua topic này cho tôi xin gửi đến tất cả các ace trong forum niềm tin giáng sinh an lành và một năm mới hạnh phúc - đầy yêu thương -thành công -may mắn

cảm ơn các ace đã nâng đỡ tôi khi tôi tuyệt vọng

lan73
26-12-12, 11:02 AM
Cảm ơn các ace đã chia sẻ, tôi thấy mình được động viên,

............. không biết chồng chị tại sao có thể phụ lòng tin của chị nhiều lần đến thế!!!..........

Tôi thật sự tuyệt vọng, mất lòng tin và nản chí trong chuyện gia đình của mình, đó là tâm trạng khi đến với forum này tìm kiếm chia sẻ sự hiểu biết của những ace đã va chạm với vấn đề này nhiều hơn tôi.
Câu này của bạn là câu từ nhiều năm nay tôi đã không còn thắc mắc.

............. Em thấy chị đang dần mất niềm tin không biết tiếp tục chờ đợi hay chia tay...Em chỉ khuyên chị thế này trước khi quyết định điều gì đó hãy suy nghĩ thật kỹ,chia tay hay tiếp tục hy vọng thì trước đến nay chị vẫn đang làm 2 điều cùng 1 lúc đó thôi(1 mình chị lo cho con với mức lương 3-4/tr,chồng chị đang cai nghiên thì cũng chẵng khác nào đã chia tay rồi).Hãy nghĩ về con của chị và "cứ" cho chồng thêm 1 cơ hội nữa coi như là mình đã lỡ gieo hạt rồi thì cũng chờ thu hoạch chứ đúng không?Mặc dù không biết là ngọt hay đắng vì nó còn là 1 tương lai phía trước.
..........

Tôi là người không có năng lực gì đặc biệt nên thích cuộc sống ổn định, bình yên, không thích thay đổi lớn nên cũng có hy vọng anh ấy sẽ vẫn là người bố đàng hoàng cho con tôi đỡ khổ, còn vợ chồng thì cũng là chữ nghĩa, nghĩa vợ chồng, tình người. Thực ra tôi cũng là người sống an phận, có xu hướng nghiêng theo quan niệm truyền thống, nhưng thực tế cuộc sống riêng của tôi không được như tôi mong muốn. Cuộc đời không như ước mơ lòng người. Có lẽ phải trách ông Trời. Nhưng một phần cũng là do sự thiếu hiẻu biết của tôi

............. Hãy nghĩ về điều lạc quan phía trước là này chồng chị ra trại chắc chắn anh ây không còn là người nghiện(về thể chất thôi nhé!).Còn về mặt tâm lý anh ấy chị thử hỏi 3 điều:
-3:Tất nhiên khi chi hỏi 2 câu trên thì chị sẽ nhận đc 1 khối điều tốt đẹp mà anh ấy sẽ cùng làm với chị(những lời hứa đó nhiều khi còn vượt hơn cả sự mong đợi của chị).Chị hãy để anh ấy tự hỏi và tự trả lời cho mình:Theo anh thì lời nói của mình có giá trị như thế nào?Hãy cảm nhận mức độ thành thật của anh ấy,nhiều khi chị sẽ có quyết định ngay lúc này...........

Thể chất chắc chắn đã có ảnh hưởng nhất định đến các bộ phận trong cơ thể rồi bạn ạ, tôi cũng nghĩ anh ấy là người bệnh, đến giờ chỉ may mắn chưa HIV. Hôm trước tôi đang hơi căng thẳng nên đọc nhầm là bạn hỏi tôi 3 điều, nay tôi đọc lại biết bạn bảo tôi hỏi chồng tôi 3 điều và hãy để anh ấy tự trả lời.
Bạn ơi tôi sẽ chẳng hỏi anh ấy thêm điều gì, vì từ trước đến nay anh ấy luôn là người thông minh nhạy cảm hơn tôi, anh ấy yêu tôi, thương tôi, anh ấy đọc được từng suy nghĩ của tôi và anh ấy có thể giảng cho tôi 1 số kiến thức về MT tôi đang phải hỏi các bạn, nhưng chuyện vượt qua MT là chuyện mà những năm qua anh ấy nghĩ được nhưng không làm được, và tiếp tục 1 vòng luẩn quẩn.

.............
Vậy chị có dũng cảm tin anh ấy 1 lần nữa kô?
...........

Vợ chồng là bạn đời. Hy vọng đầu óc chồng tôi đủ tỉnh táo và làm chủ hành động để cư xử với tôi như 1 người bạn tốt cũng đã là may mắn lắm rồi, nên tôi luôn sẵn sàng lùi, hiện tại tôi không còn khả năng kinh tế, tinh thần cho chuyện này, khi đã phải tìm đến forum này là lúc tôi đang phải lấy lại sự bình tĩnh, cân bằng cho bản thân để tôi đừng ngã, vì còn trách nhiệm với con đang chờ đợi tôi.

lan73
27-12-12, 11:13 AM
Sáng nay tôi đọc bài báo của bạn lvo0o1

post 11:56 PM 26.12.2012: Sau 10 năm mới biết con bị xâm hại
.........tôi hi vọng mình được chia sẻ và cũng là lời cảnh tỉnh với các mẹ có con gái đang tuổi lớn.
............................
Để quên đi nỗi đau, con lao đầu vào học, vào làm. Vậy mà hơn 10 năm trời, vợ chồng tôi không mảy may hay biết... thậm chí từng lo sợ con có vấn đề về giới tính. Tôi đúng là một người mẹ tồi tệ chỉ đam mê công việc và công việc. Tôi đã không hiểu con, không chia sẻ, bảo vệ con khi con đau đớn nhất. Tôi uất nghẹn, tôi nguyền rủa kẻ đã làm tổn thương con gái tôi nhưng tôi thấy mình còn có tội gấp 2, 3 lần so với chúng. Tôi biết làm gì để bù đắp cho con. Làm sao để vết thương của con không còn rỉ máu để con biết yêu và được yêu? Sự thật con tôi đã cố giấu hơn 10 năm, bây giờ tôi có nên nhắc lại?

Bài báo này của bạn lvo0o1 là chuyện rất quan trọng

Con cái là của để dành, là tài sản của cha mẹ, đã bỏ ra rất nhiều công sức chăm sóc nuôi dạy. Công lao cha mẹ thì không thể tính đếm được.

Với cuộc sống XH phức tạp như hiện nay, trông nom nuôi dạy đứa con, dù là trai hay gái từ nhỏ cho đến tuổi trưởng thành khỏe mạnh, khôn ngoan, tự biết bảo vệ bản thân, không bị xâm hại, không vướng mắc tệ nạn là việc khó nhất, khó hơn tất cả mọi vấn đề khác.
Đó cũng là mục tiêu số 1 trong suy nghĩ của tôi. Còn công danh, sự nghiệp, tài sản đều đứng sau điều này.

Xâm hại phụ nữ, trẻ em và những người bệnh tật không có khả năng tự bảo vệ thực sự là 1 tội ác.
Nếu có thể thì nên tố giác và kẻ xấu sẽ bị pháp luật nghiêm trị và không hại thêm người khác.
Còn nếu những gđ vì chuyện danh dự, vì lý do cá nhân không muốn ầm ĩ, v.v ............. thì tôi không ý kiến.

Với câu chuyện của bạn lvo0o1 thì tôi có 1 ý này để các bạn tham khảo. Nên có một quan điểm văn minh hơn với thân phận người phụ nữ

Sau khi đã nhận thức mình là người bị hại, đã bị kẻ xấu hại thì người mẹ và cô con gái trong câu chuyện này hãy gạt chuyện đó sang 1 bên đừng để ảnh hưởng xấu tới tâm lý nữa, hãy nghĩ rằng đó chỉ là 1 tai nạn trong cuộc sống.

Đừng để con trở thành người bị hại đến hai lần.
Bị hại lần đầu tiên do kẻ xấu và lần thứ 2 là do chính bản thân mình, vì sau tai nạn đó lại có suy nghĩ tiêu cực và tâm lý phát triển lệch lạc, có suy nghĩ tiêu cực né tránh tình yêu, không cho bản thân cơ hội được hưởng hạnh phúc, tâm lý này nếu không thay đổi sẽ ảnh hưởng đến cả cuộc sống của con cái của cô bé này.

Cuộc đời vẫn còn nhiều người tốt mà. Khi cô gái này mở lòng tự cho mình 1 cơ hội, nếu là 1 người đàn ông tốt, người ấy sẽ yêu thương cô gái đó gấp 2 lần.

Người mẹ này nên tìm cách gần gũi con gái và 2 người sẽ dũng cảm đối diện thực tế.

tinhbuon
03-01-13, 09:18 PM
Chào chị trước đây vài năm em cũng đã chia tay với bạn trai cũng chỉ vì matuy, mặc dù em cho anh ấy rất nhiều cơ hội, nhưng vẫn ngựa quen đường cũ , em chẳng hiểu matuy là gì mà nó kinh khủng đến thế, giờ chỉ thấy buồn khi nhắc tới matuy

lan73
03-01-13, 11:47 PM
Tất cả vẫn là ở chị.

Đôi khi cảm giác mệt mỏi, buồn bã, bất lực,.. là một phần bình thường trong cuộc sống. Nhưng khi những cảm giác này kéo dài hơn vài tuần thì có thể là bệnh trầm cảm.

Trong cuộc sống hiện đại của chúng ta ngày nay, có nhiều nguyên nhân, từ ảnh hưởng trực tiếp hay gián tiếp của MT, hoặc sức ép của công việc, xã hội, gia đình…..ngày càng có nhiều người dễ mắc căn bệnh trầm cảm. Sách y học cũng nói nhiều về vấn đề nhận biết và giải pháp điều trị trầm cảm.

Thân bệnh thì phải chữa bằng thuốc, tâm bệnh thì phải chữa bằng tâm lý, tinh thần,...

Khi tôi tuyệt vọng nhất hoặc ở trạng thái mất cân bằng nhất thì tôi cũng lấy lại cân bằng 1 phần nhờ việc đọc sách Phật giáo. Tôi thì đọc 10 có thể hiểu 1,2, đọc 10 có thể mới chỉ làm được theo 1,2. Nhưng giáo Pháp nhà Phật cũng giúp tôi rất nhiều trong việc lấy lại cân bằng cho cuộc sống tinh thần, thấy tâm trạng bình tĩnh, nhẹ nhàng, thanh thản hơn. Không phải tôi vô ưu, hoặc tôi vô tâm. Nếu ai quan tâm, tôi xin trích 1 đoạn trong bài " Chữ Tâm trong đạo Phật"

".............
Thiền sư Bá Trượng Hoài Hải có dạy: "Tâm cảnh không dính nhau là giải thoát".

Nghĩa là: Chúng ta vẫn thấy, vẫn nghe, vẫn hiểu, vẫn biết tất cả các cảnh trên trần đời, trong kinh điển gọi là: kiến văn giác tri, nếu tâm không dính mắc, thì không phiền não. Không phiền não tức là giải thoát. Thật là hết sức đơn giản! Lý lẽ tuy cao siêu vi diệu, nhưng hết sức thực tế. Bất cứ ai cũng có thể làm được, không cần phải thờ lạy, cúng kiến, không phân biệt tôn giáo, sắc tộc, ngôn ngữ, nghề nghiệp, xuất xứ, học thức, nam nữ, già trẻ, bé lớn, giàu nghèo, sang hèn. Tâm không phan duyên chạy theo cảnh trần là: giải thoát!

Sơ Tổ Thiền phái Trúc Lâm Trần Nhân Tông có dạy:

"Đối cảnh vô tâm, mạc vấn thiền".

Nghĩa là: Khi nào đối trước cảnh trần, tâm không còn dính mắc, không khởi bất cứ tâm niệm gì, trong kinh sách gọi là: vô tâm vô niệm, tức là không còn khởi tâm tham sân si, thản nhiên trước sự thịnh suy, thăng trầm của đời sống, bình thản trước những lời khen tiếng chê, vượt qua được sóng gió của cuộc đời, tức nhiên tâm sẽ được khinh an, tự tại, đó là: thiền định niết bàn.

Con người sống trên đời, mắt, tai, mũi, lưỡi, thân và ý, thường xuyên tiếp xúc với các cảnh trần: hình ảnh, âm thanh, mùi hương, mùi vị, xúc chạm và ký ức. Khi con người tiếp xúc với các trần cảnh, mà bị dính mắc, tức là: trong tâm khởi niệm thương hay ghét, khen hay chê, ưa thích hay tức giận, đều gọi là: loạn tâm vọng tâm. Không khởi bất cứ tâm niệm nào cả, gọi là: định tâm, hay: tâm thiền định. Đây chính là cốt tủy, là mục đích cứu kính của đạo Phật vậy.
..............."
http://quangduc.com/coban/259chutam.html

lan73
04-01-13, 10:33 AM
Ý mình chính xác là vậy đấy, tự thỏa hiệp với bản thân mình thôi, nếu ko thể thì cần gì theo chuẩn mực của xã hội

Sống là luôn phải cố gắng, giải quyết xong khó khăn này thì lại có khó khăn khác bạn ạ.

Có bài này mình sưu tầm được tặng mọi người và cũng là 1 lần nữa nhắc nhở chính mình

"Thứ duy nhất bạn có thể thay đổi là thái độ của chính mình
...........
Chắc hẳn đã có lúc bạn cảm thấy chán nản với công việc, với những bận rộn lo toan thường ngày của cuộc sống. Có bao giờ bạn nghĩ mình nên thay đổi thái độ đối với cuộc sống trước khi thay đổi tất cả những gì xung quanh?
Bạn không thể quay lại quá khứ
........
Thái độ quan trọng hơn vẻ bề ngoài, tài năng hay kỹ năng
.................
Thái độ là thứ duy nhất bạn có thể thay đổi trong cuộc sống của mình, vậy nên hãy rèn dũa cho mình một thái độ sống, làm việc tích cực và lạc quan. Đừng bi quan trước mọi việc, cũng đừng huyễn hoặc bản thân , có như thế cuộc sống của bạn mới trở nên có ý nghĩa
...............
Cố gắng có một thái độ sống tích cực và đúng đắn với cuộc đời của mình!

http://hanhtrinhdelta.edu.vn/ky-nang-song/thu-duy-nhat-ban-co-the-thay-doi-la-thai-do/
- Sưu tầm-"

Sống là luôn phải cố gắng, không thể buông xuôi.

Tuan_2.0
04-01-13, 03:39 PM
Sống là luôn phải cố gắng, giải quyết xong khó khăn này thì lại có khó khăn khác bạn ạ.

Có bài này mình sưu tầm được tặng mọi người và cũng là 1 lần nữa nhắc nhở chính mình

"Thứ duy nhất bạn có thể thay đổi là thái độ của chính mình
...........
Chắc hẳn đã có lúc bạn cảm thấy chán nản với công việc, với những bận rộn lo toan thường ngày của cuộc sống. Có bao giờ bạn nghĩ mình nên thay đổi thái độ đối với cuộc sống trước khi thay đổi tất cả những gì xung quanh?
Bạn không thể quay lại quá khứ
........
Thái độ quan trọng hơn vẻ bề ngoài, tài năng hay kỹ năng
.................
Thái độ là thứ duy nhất bạn có thể thay đổi trong cuộc sống của mình, vậy nên hãy rèn dũa cho mình một thái độ sống, làm việc tích cực và lạc quan. Đừng bi quan trước mọi việc, cũng đừng huyễn hoặc bản thân , có như thế cuộc sống của bạn mới trở nên có ý nghĩa
...............
Cố gắng có một thái độ sống tích cực và đúng đắn với cuộc đời của mình!

http://hanhtrinhdelta.edu.vn/ky-nang-song/thu-duy-nhat-ban-co-the-thay-doi-la-thai-do/
- Sưu tầm-"

Sống là luôn phải cố gắng, không thể buông xuôi.

Tất nhiên là ai cũng mong có cuộc sống tốt đẹp như mình muốn chị ak,ý em ko phải là buông xuôi mà chỉ là chấp nhận thực tế nếu ko thế thay đổi đc nó, như thế cũng tự tránh đc cho mình nhiều buồn phiền và thất vọng. Những điều này chỉ là suy nghĩ của riêng em thôi vì em thấy nghĩ cho cùng thì ma túy ngoài việc ko đc pháp luật cho phép thì nó cũng chỉ như rượu,bia,thuốc lá... Em có thể chắc chắn là nghiện rượu thì sự tác hại đến sức khỏe còn khủng khiếp hơn ma túy,vấn đề còn lại chỉ là tiền thôi,giải quyết đc vấn đề này thì "vẫn sang trọng như ai". Tóm lại là em chỉ muốn chia sẻ với chị là hãy cứ cho anh ý cơ hội để từ bỏ và hoàn thiện mình.Nếu anh ý bỏ đc thì chị sẽ là người hạnh phúc thứ nhì,chính anh ý sẽ là người hạnh phúc nhất còn nếu như đến 1 lúc nào đấy chị biết rằng đó là 1 thưc tế ko thể thay đổi thì để sống đc chị chỉ có 2 lựa chọn,1 là chia tay để thực tế đó ko còn là vấn đề của chị nữa,2 là chấp nhận và cùng nhau tìm cách giải quyết vấn đề nếu ko thì cuộc sống của chỉ lúc nào cũng chỉ là tuyệt vọng và bế tắc thôi.Đây là những lời khuyên chân thành mà em rút ra từ chính cuộc sống của mình,khi em ngồi viết những dòng này thì em cũng đã cai đc hơn chục ngày,2 hôm nữa em sẽ uống thuốc chống tái,nói vậy để chị biết em ko hề buông xuôi nhưng em cũng nói thẳng với gia đình là nếu lần này em thất bại nữa thì em sẽ chấp nhận sống với sai lầm của mình. Tất cả mọi gia đình có người nghiện đều rơi vào hoàn cảnh và tâm trạng giống chị,khi em phải ở trong hoàn cảnh đó thì với em "tuyệt vọng và bế tắc" cũng chỉ là 1 từ thôi,ko thể nói lên hết đc
Trong vấn đề này nếu lúc nào cũng đưa những giá trị đạo đức vào để so bì thì sẽ là thiếu thực tế chị ak. Em mong chị có thêm 1 cách nhìn khác với vấn đề của mình để cuộc sống dễ chịu hơn

lan73
04-01-13, 05:19 PM
Tất nhiên là ai cũng mong có cuộc sống tốt đẹp như mình muốn chị ak,ý em ko phải là buông xuôi mà chỉ là chấp nhận thực tế nếu ko thế thay đổi đc nó, như thế cũng tự tránh đc cho mình nhiều buồn phiền và thất vọng. Những điều này chỉ là suy nghĩ của riêng em thôi vì em thấy nghĩ cho cùng thì ma túy ngoài việc ko đc pháp luật cho phép thì nó cũng chỉ như rượu,bia,thuốc lá... Em có thể chắc chắn là nghiện rượu thì sự tác hại đến sức khỏe còn khủng khiếp hơn ma túy,vấn đề còn lại chỉ là tiền thôi,giải quyết đc vấn đề này thì "vẫn sang trọng như ai". Tóm lại là em chỉ muốn chia sẻ với chị là hãy cứ cho anh ý cơ hội để từ bỏ và hoàn thiện mình.Nếu anh ý bỏ đc thì chị sẽ là người hạnh phúc thứ nhì,chính anh ý sẽ là người hạnh phúc nhất còn nếu như đến 1 lúc nào đấy chị biết rằng đó là 1 thưc tế ko thể thay đổi thì để sống đc chị chỉ có 2 lựa chọn,1 là chia tay để thực tế đó ko còn là vấn đề của chị nữa,2 là chấp nhận và cùng nhau tìm cách giải quyết vấn đề nếu ko thì cuộc sống của chỉ lúc nào cũng chỉ là tuyệt vọng và bế tắc thôi.Đây là những lời khuyên chân thành mà em rút ra từ chính cuộc sống của mình,khi em ngồi viết những dòng này thì em cũng đã cai đc hơn chục ngày,2 hôm nữa em sẽ uống thuốc chống tái,nói vậy để chị biết em ko hề buông xuôi nhưng em cũng nói thẳng với gia đình là nếu lần này em thất bại nữa thì em sẽ chấp nhận sống với sai lầm của mình. Tất cả mọi gia đình có người nghiện đều rơi vào hoàn cảnh và tâm trạng giống chị,khi em phải ở trong hoàn cảnh đó thì với em "tuyệt vọng và bế tắc" cũng chỉ là 1 từ thôi,ko thể nói lên hết đc
Trong vấn đề này nếu lúc nào cũng đưa những giá trị đạo đức vào để so bì thì sẽ là thiếu thực tế chị ak. Em mong chị có thêm 1 cách nhìn khác với vấn đề của mình để cuộc sống dễ chịu hơn

Tâm trạng tuyệt vọng, mất lòng tin và nản chí của mình là tâm trạng khi mới đến với forum này. Lúc đó còn ngộ nhận. Trong cuộc sống cũng ít thứ tốt đẹp mà có được 1 cách dễ dàng. Có được rồi thì lại còn phải duy trì được, giữ được.
Cảm ơn bạn, thôi tất cả cùng cố gắng vậy. Mỗi ngày trôi qua tốt đẹp cũng đã là rất đáng quý. Mong 1 năm mới tốt đẹp.

Chào chị trước đây vài năm em cũng đã chia tay với bạn trai cũng chỉ vì matuy, mặc dù em cho anh ấy rất nhiều cơ hội, nhưng vẫn ngựa quen đường cũ , em chẳng hiểu matuy là gì mà nó kinh khủng đến thế, giờ chỉ thấy buồn khi nhắc tới matuy

lan73
10-01-13, 11:10 AM
lúc trước ở gần nhà nội tôi.có một người nghiện ,cay bằng cách uống rượu.uống liên tục 1 tháng,ngày nào cũng uống.thế là nghiện rượu luôn.thật ra rượu ma túy đều là chất kích thích mà.khi nghiền rồi co dứt ra được lắm.mỗi khi thiếu rượu thì trong người cũng cảm thấy khó chịu lắm.thậm chí tay bị run run(đối với người nghiện nặng.làm cách này cũng không hay lắm.bỏ cái này vướng lại cái kia cũng như không

Như mình nè hối đó nhậu gê lắm.nhưng không nghiện(uông bia mà,hihi).nhưng khi tiếp xúc với cái này nhậu không được như xưa nữa.uống ít lắm.mình thấy cảm giác khi say và khi chơi ma túy tựa tựa như nhau.nhưng ma tuý cho cảm giác mãnh liệt hơn.trường hợp chị nói trên theo em nghĩ chắc có lẽ như em nói,dùng rượu để quên ma túy.

Rất cảm ơn bạn quan tâm chia sẻ,
Câu đố: Vì sao đoạn chia sẻ này giá trị bằng 10 thang thuốc bổ, kể cả khi tâm trạng rất buồn đọc đoạn chia sẻ này cũng sẽ cười được?
Bạn không giận tôi nhé.

cand
11-01-13, 08:07 PM
Rất cảm ơn bạn quan tâm chia sẻ,
Câu đố: Vì sao đoạn chia sẻ này giá trị bằng 10 thang thuốc bổ, kể cả khi tâm trạng rất buồn đọc đoạn chia sẻ này cũng sẽ cười được?
Bạn không giận tôi nhé.

không có gì đâu chị.tình hình gia đình sao rồi chị

lan73
12-01-13, 12:15 PM

Bạn à, cảm ơn bạn nhé, mọi điều bạn viết về chuyện uống rượu bia này rất chính xác, kể cả quá trình tôi - mình -chị -em cũng rất chính xác và thú vị.
Có người nói " tôi xấu hổ vì tôi uống rượu, sau đó tôi uống rượu vì tôi xấu hổ, cũng là vòng tròn"

lan73
17-01-13, 09:05 PM
Lúc còn nhỏ chẳng hiểu biết gì, đó là khi vô tư nhất.
Tuổi thanh xuân, trôi qua rất nhanh, cũng chẳng hiểu biết gì nên cũng để lại được 1 số kỷ niệm đẹp.
Còn khi lớn tuổi hơn, nhìn thấy rõ ràng bản chất của mọi việc người ta đã, đang và sẽ làm thì lại phải vờ như không thấy, không hiểu, không biết, để giữ lại con người mình còn 1 chút trong sáng, để không chán đời, để không tiêu cực, để không làm hỏng tâm hồn của chính mình.
Mỗi ngày ra xã hội, cuộc sống cứ tiếp diễn như những vở kịch mà mình đã biết trước từng nhân vật sẽ làm gì, nói gì.
Chưa ai nói mình đã có đủ, lòng tham không đáy, tham làm gì và tham cho ai, thương cho những người nhiều tiền, đêm ngày ngồi lo mất tiền.
Mình mới có chồng nghiện thôi mà trong mắt nhiều người mình cũng chẳng khác gì là trộm cướp. Cũng lại phải cười.
May mà mình không có tiền, chẳng có tài sản, sống cũng vất vả nhưng đỡ được một nỗi lo.

VUNG_THAN
17-01-13, 10:04 PM
Lúc còn nhỏ chẳng hiểu biết gì, đó là khi vô tư nhất.
Tuổi thanh xuân, trôi qua rất nhanh, cũng chẳng hiểu biết gì nên cũng để lại được 1 số kỷ niệm đẹp.
Còn khi lớn tuổi hơn, nhìn thấy rõ ràng bản chất của mọi việc người ta đã, đang và sẽ làm thì lại phải vờ như không thấy, không hiểu, không biết, để giữ lại con người mình còn 1 chút trong sáng, để không chán đời, để không tiêu cực, để không làm hỏng tâm hồn của chính mình.
Mỗi ngày ra xã hội, cuộc sống cứ tiếp diễn như những vở kịch mà mình đã biết trước từng nhân vật sẽ làm gì, nói gì.
Chưa ai nói mình đã có đủ, lòng tham không đáy, tham làm gì và tham cho ai, thương cho những người nhiều tiền, đêm ngày ngồi lo mất tiền.
Mình mới có chồng nghiện thôi mà trong mắt nhiều người mình cũng chẳng khác gì là trộm cướp. Cũng lại phải cười.
May mà mình không có tiền, chẳng có tài sản, sống cũng vất vả nhưng đỡ được một nỗi lo.

hay nhể tôi với bạn cùng là giai cấp vô sản, bạn thì vì chồng nghẹo đã không có gì lại còn nghèo hơn , mà về bảo với ông chồng không có tiền thì đừng đua đòi nữa cai đi cho vợ con nó nhờ , dù chẳng tiêu đồng nào vào cái nghẹo của bạn đồng nào nhưng còn con cái, rồi nhiều cái phải chi tiêu , vì vậy bạn vẫn nghèo, bạn ngèo bạn khổ nhưng bạn không được như vợ của ông Tú xương , ông ấy đưa vợ vào thơ ca để nhớ ơn vợ và trách cái phận mình "có chồng hờ hững cũng như không" , còn bạn thì sao , bạn mang cái tiếng &nbsp;là vợ nghiện, nếu một mai con bạn biết có bố nghiện thì sao ? .... sự thật thì vẫn là sự thật , hỏi ai dám nói thẳng với bạn câu đó , hay chỉ tôi, tôi viết ra làm bạn thấy đau , tôi không xót xa cho bạn đâu nhưng trong lòng tôi hình như cũng đang khóc , tôi cũng chẳng khóc cho bạn đâu , tôi khóc cho mẹ tôi tôi khóc cho người yêu thương tôi , tôi khóc cho người thân của tôi .Tôi thì khác bạn tôi thì gia đình cũng có tí gọi là hồi môn &nbsp;nhưng rồi cũng phá hết lên người đời gọi tôi là phá gia chi tử, ừ tôi phá của gia đình tôi , tôi phá của tôi, tôi hủy hoại máu thịt của bó mẹ tôi .... nhưng cớ sao gần thì hàng xóm , xa thì xã hội , coi khinh tôi hoặc bạn, nếu tôi vì nghiện tôi chơi , nghiện là vi phạm pháp luật thì có pháp luật sử lý , còn bạn , chồng bạn nghiện thì bạn khổ con bạn khổ chứ tổ chức nào giúp đỡ . hay chỉ sự khinh miệt làm nhưng người như tôi không cựa nổi ...những người như bạn không được hưởng &nbsp;hạnh phúc làm vợ .... tôi vẫn nghĩ đấy là số tối nó thế ... thì thôi bạn hãy cho đó là phận đi .... để những người như tôi với bạn thấy nhẹ cõi lòng <br>&lt; Ninh khang biết anh vùa làm gì không ?&gt; chắc em hiể

marcng
18-01-13, 05:18 PM
1 vài dòng chia sẽ từ 1 ng biết mt 10 năm. Nói là 10 năm nhưng TG dùng chỉ khoảng 3,4 trừ đi hết khoảng thời gian mình ở nước ngoài.

2. Nhưng trước hết riêng ý kiến cá nhân, nếu chồng chị đã cai trường QUÁ NHIỀU LẦN (trên 7,8 lần) mỗi lần về đều nghiện lại thì KHÔNG NÊN cho đi trường cai nữa ----> Ai dùng trắng nhìn vào hoản cảnh này cũng hiểu rằng ma tuý, cai nghiện, tái nhiện, lại cai nghiện, lại tái nghiện đã ăn vào não của người dùng . Vì vậy nếu có quyết tâm, tự nguyện thì hãy cai, còn bị ép buộc thì 99% là tái.

3. Thật ra chị có 1 số chọn lựa, tuỳ theo bối cảnh và kinh tế.

90% thành công ---- A. Đưa chồng chị đi nước ngoài sống, 90% là ok , tuỳ hoàn cảnh kinh tế, đi SING, Úc, NZ hoặc thâm chí đi dạng hợp tác lao động (môi trường, hoàn cảnh 75% quyết đinh về vấn đề táu nghiện) (1 thực tế bản thân dùng trắng 1 năm liên tục với mức độ năng, khi về US, mình chỉ bị mệt, sốt, tiêu chảy, 5 ngày, mà tinh thần rất khoẻ, vì đơn giản biết rằng chẳng thể kiếm ở đâu, chỉ nằm chịu trận)

70% thành công ---- B. Kiếm 1 tỉnh, thành phố ít MT về đây sống + quản lý tiền, thời gian 1 cách tế nhị (Đà Nẵng, Vũng Tàu)

15% Thành công ------ C chấp nhận sống với lũ , sống ngày nào hay ngày đó, ko cần tốn tiền cho đi cai nữa, khi phát hiện bị tái nghiện, vẫn cho dùng với liều lương thấp + thay đổi tâm lý của mình và gia đình ( ko giận hờn nhưng luôn nhìn anh ta bằng ánh mắt buồn bả, mất hi vọng ) mục đính dùng tâm lý thôi thúc anh ta TỰ NGUYỆN CAI ----- nếu 1 con ng giàu tình cảm khi rơi vào trường hợp này đa phần rất buồn bả , ăn năn, khi đủ thuốc, sẽ rất muốn cai ---- khi đạt đỉnh điểm về tâm lý ----> hỗ trợ anh ta cai tai gia bằng những bài thuốc trong dd. Thật sự 95% mình KO BAO GIỜ ỦNG HỘ CAI TRƯỜNG---- vì đa phần cai trường , ko cai đc cái đâu, cái não, cái tâm lý mà nhửng cái này chiếm 75% yếu tố tái nghiện

0% -------- D Cứ sống như vậy đến cuối đời, hạn chế dùng đc ngày nào hay ngày đó
0% -------- E cái này là phương án cuối - vì chồng chị sẽ ra đi rất sớm khi rơi vô hoàn cảnh này

Lời cuối , khuyên chị nên thử 1 trong những cách abc trên của mình 1 lần nữa. Chứ còn nếu là mình, mình ngưng đc 10 ngày nay, ko dám chắc 100% ko tái. Nhưng chắc 1 điều , nếu 10 năm nữa đến 40 tuổi mà còn còn bị tái thì lúc đó mình sẽ xin 1 mũi morphin để tránh đau khổ bản thân và mọi ng.

lan73
18-01-13, 09:13 PM
Một giọng hát hay

http://www.youtube.com/watch?v=1sgCHJQw2uM

lan73
19-01-13, 03:59 PM
hay nhể tôi với bạn cùng là giai cấp vô sản, bạn thì vì chồng nghẹo đã không có gì lại còn nghèo hơn , mà về bảo với ông chồng không có tiền thì đừng đua đòi nữa cai đi cho vợ con nó nhờ , dù chẳng tiêu đồng nào vào cái nghẹo của bạn đồng nào nhưng còn con cái, rồi nhiều cái phải chi tiêu , vì vậy bạn vẫn nghèo, bạn ngèo bạn khổ .........

Nghe tin chồng tôi có nhiều thành tích tốt trong trại nên cuối tháng này 31/01/2013 sẽ được về sớm trước thời hạn. Vậy là anh ấy sẽ được ăn tết Nguyên đán cùng vợ con ở nhà. Tôi sẽ nói với chồng tôi đúng câu này "bảo với ông chồng không có tiền thì đừng đua đòi nữa", mong anh ấy hiểu và làm được cho mấy đứa con tôi đỡ nhục. Tôi cũng muốn sinh thêm 1 đứa con năm nay SỬU - TỴ - DẬU tam hợp mà.
Cách đây 2 hôm họp công ty người ta còn lôi cả chuyện tôi có chồng bị nghiện vào cuộc họp, THẬT LÀ HÀI HƯỚC, cũng như bạn nói " ai làm người ấy chịu", nhưng thỉnh thoảng có người cứ có một lối suy diễn rất đơn giản "chồng nghiện vợ sẽ là thành phần không đáng tin", nếu cty có mất cái gì thì tôi sẽ đứng đầu sổ đen nghi ngờ, công an có lẽ hết việc làm.
Ngày nào ở cty cũng có người ngồi soi tôi từng cử chỉ hành động như công an canh tội phạm, đúng là chủ DN họ cẩn thận, tôi cũng đang thiếu tính cẩn thận này và cũng cần phải học.
Học, học nữa, học mãi.

lan73
21-01-13, 01:08 PM
không có gì đâu chị.tình hình gia đình sao rồi chị

Chồng tôi dù ra trại hay vào trại, có lẽ sẽ rất khó để giữ không tái nghiện, vì mâu thuẫn lớn nhất là tâm lý, gia đình anh ấy đã coi anh ấy là loại bỏ đi, gặp nhau chỉ có mắng mỏ và oán trách chồng tôi, với tâm lý như thế thì quả thật giữ được không tái nghiện là vô cùng khó, không nói là đúng hay sai.

Sống trong gđ chồng, tôi được quyền lợi là thăm nuôi, chăm sóc chồng tôi là con trai họ, còn bất kỳ ngày nào họ cũng có thể quay lưng lại và tôi ôm mấy đứa con ra đi với 2 bàn tay trắng, gđ cũng không có gì và họ đã nói rõ.

Cuộc đời tôi từ nhỏ đã được ảnh hưởng những tư tưởng truyền thống, đó cũng là 1 phần làm tôi khổ, cứ lo cho người khác, thương người thì hại đến thân. Tiên trách kỷ, hậu trách nhân. Nên đến tuổi này tôi mới mở mắt ra, mới có thể nhắc mọi người nên trân trọng, tự chăm sóc bản thân mình trước.

Đúng là thức lâu mới biết đêm dài, yêu 1 thời gian làm sao kết luận về 1 người, sống trong cuộc có va chạm về quyền lợi mới bàng hoàng vì lòng người thiển cận, ích kỷ, bạc bẽo.

Người thân thích mà lòng người bạc như vôi, giúp vật vật trả ơn. Con người khi chưa có thì ao ước 1 chút thôi cũng được, được rồi thì lại hay quên lại, lại oán đời trách người. Được voi lại đòi Hai bà trưng.

Từ xưa đến nay khi không ly dị 1 người chồng nghiện, tôi cũng đã nhìn thấy trước những khó khăn về tiền bạc, tài sản, chỉ đáng tiếc về tình người gđ chồng lại nghĩ ngắn đến thế. Sau này dù có cho vàng cho bạc, tình cảm nào mất đi cũng đã mất rồi, người ta vẫn như thế, chỉ là do mình ngộ nhận, nếu đã cho nhau cơ hội, 2 bên vẫn không thể thích nghi, thì đành tìm con đường khác.

Nên có 2 nơi mà từ đó tôi trưởng thành, là cơ quan và gđ chồng tôi hiện nay, đúng là ở nhà với mẹ biết ngày nào khôn.

Người nhà hay người ngoài thực ra ranh giới rất nhỏ. Đến đời con, con dâu, con rể, các cháu liệu còn bao nhiêu % là người nhà, khi mà sau 4 đời là pháp luật đã cho phép lấy nhau.

Buồn rơi nước mắt là buồn còn ít, tôi thường buồn đến mức độ không thể khóc, chỉ có thể cười. Cười mà lòng đầy cay đắng.
Đành phải mượn lời bài hát này:

" Người ơi bởi tôi không là gỗ đá
Trong tôi trong tôi chan chứa tình người
Nên trên môi tôi hay thiếu nụ cười
Vì nụ cười là nước mắt khô
Mà người đời che lấp đau thương
Người ơi tôi không dối mình dối đời "

Tôi sẽ chấp nhận số phận, có phúc có phận.
Tất cả vì chữ THAM- SÂN- SI, chỉ cần buông tay.

Có lẽ tôi cũng chẳng còn gì mà tâm sự ở topic này nữa.
Cảm ơn số phận đã cho tôi biết đến forum này.
Cảm ơn tất cả ace đã chia sẻ nâng đỡ tôi khi tinh thần tôi suy sụp và tuyệt vọng nhất.

Chúc các ace mạnh khỏe, có nhiều niềm vui và nhiều may mắn

caydangtinhdoi
21-01-13, 08:53 PM
Cuộc đời là biển cả
Ai không bơi sẽ chìm
Chúc thượng lộ bình an

nguoilamlo
03-02-13, 08:34 AM
e đã đọc bài của chị " lan73 " từ đầu đến cuối chị ạ . Bản thân e cũng nghiện như chồng chị , và nói thật e rất ngưỡng mộ a ấy khi có 1 người vợ như chị , đầy ý chí và nghị lực , trên hết đó là tình yêu mà chị dành cho chồng mình . E cũng có vợ , nhưng vợ e thì ko như chị , chắc có lẽ vì lý do nào đấy , trước khi lấy nhau vợ e cũng biết e nghiện , lúc đó e bỏ đã đc 3 năm ( nhờ uống Nal ) . 4 tháng sau khi cưới , vợ e có mang , con trai chị ạ , lúc đó đối với e cuộc sống như trong mơ . Mọi thứ mất đi trước đây mình đều có lại từ a -> z . Hạnh phúc , tiền bạc , tình yêu , gia đình .... rồi dòng đời số phận đưa đẩy , e làm ăn thất bại , vợ chồng lại mang nợ . 1 món tiền khá lớn , kinh tế khá eo hẹp , vợ e lúc này đã có mang 6 tháng . 1 tháng tiền uống Nal khoảng 1tr1 , vị chi 1 ngày / 30ng . Lúc đó suy nghĩ uống đc 3 năm rồi chắc có thể đoạn tuyệt với nó , khoảng tiền dư ra có thể tẩm bổ cho vợ để con mình sinh ra mạnh khỏe thông minh , ko thua thiệt ai cả . Nhưng phải chăng đó là 1 quyết định sai lầm , dứt Nal ra chỉ gần 1 tháng em tái nghiện , như 1 con thiêu thân chơi đến ko biết điểm dừng mức độ là gì . Nói thật nghề của e làm rất có tiền , 1 ngày chơi ko kiểm soát có khi đến ngưỡng 3tr VND/ ngày . Rồi cái gì đến nó cũng đến , vợ e rời xa e khi e nghiện lại , ai cũng biết lúc này .... mình cần người thân đến nhường nào ? cần sự đồng cảm , động viên , chăm sóc an ủi , để 1 lần nữa có thể vượt qua đc ma túy . Con ma của chính bản thân mình . Đến giờ con e đã đc gần 4 tháng , e ko hề đc biết cảm giác làm cha như thế nào ? Chưa từng đc gặp con , bế con , hôn con hay biết đc cái gọi là tình phụ tử . Nói đến đây chắc có lẽ mọi người đã hiểu đc phần nào câu chuyện . Gia đình vợ cấm cản , mưa dầm thì thấm đất mà , câu nói đó rất đúng .... chính vợ e chủ động đến với e , rồi cũng chính cô ấy chủ động rời xa e ( nói cho rõ , thời gian e quen hay sống với vợ e , lần này là lần đầu tiên e nghiện lại ) . Đau như cắt từng khúc ruột , chỉ đc thấy con mình qua Facebook .... e sẽ tiếp tục câu chuyện 1 ngày gần đây , kể ra chỉ để tâm sự , và để chị có thêm ý chí , cùng chồng vượt qua , đừng để a ấy phải như e , đừng để những đứa nhỏ sống lớn lên mà thiếu đi tình thương của người cha hay người mẹ . Thân .

thanhlam
04-02-13, 09:37 AM
e đã đọc bài của chị " lan73 " từ đầu đến cuối chị ạ . Bản thân e cũng nghiện như chồng chị , và nói thật e rất ngưỡng mộ a ấy khi có 1 người vợ như chị , đầy ý chí và nghị lực , trên hết đó là tình yêu mà chị dành cho chồng mình . E cũng có vợ , nhưng vợ e thì ko như chị , chắc có lẽ vì lý do nào đấy , trước khi lấy nhau vợ e cũng biết e nghiện , lúc đó e bỏ đã đc 3 năm ( nhờ uống Nal ) . 4 tháng sau khi cưới , vợ e có mang , con trai chị ạ , lúc đó đối với e cuộc sống như trong mơ . Mọi thứ mất đi trước đây mình đều có lại từ a -> z . Hạnh phúc , tiền bạc , tình yêu , gia đình .... rồi dòng đời số phận đưa đẩy , e làm ăn thất bại , vợ chồng lại mang nợ . 1 món tiền khá lớn , kinh tế khá eo hẹp , vợ e lúc này đã có mang 6 tháng . 1 tháng tiền uống Nal khoảng 1tr1 , vị chi 1 ngày / 30ng . Lúc đó suy nghĩ uống đc 3 năm rồi chắc có thể đoạn tuyệt với nó , khoảng tiền dư ra có thể tẩm bổ cho vợ để con mình sinh ra mạnh khỏe thông minh , ko thua thiệt ai cả . Nhưng phải chăng đó là 1 quyết định sai lầm , dứt Nal ra chỉ gần 1 tháng em tái nghiện , như 1 con thiêu thân chơi đến ko biết điểm dừng mức độ là gì . Nói thật nghề của e làm rất có tiền , 1 ngày chơi ko kiểm soát có khi đến ngưỡng 3tr VND/ ngày . Rồi cái gì đến nó cũng đến , vợ e rời xa e khi e nghiện lại , ai cũng biết lúc này .... mình cần người thân đến nhường nào ? cần sự đồng cảm , động viên , chăm sóc an ủi , để 1 lần nữa có thể vượt qua đc ma túy . Con ma của chính bản thân mình . Đến giờ con e đã đc gần 4 tháng , e ko hề đc biết cảm giác làm cha như thế nào ? Chưa từng đc gặp con , bế con , hôn con hay biết đc cái gọi là tình phụ tử . Nói đến đây chắc có lẽ mọi người đã hiểu đc phần nào câu chuyện . Gia đình vợ cấm cản , mưa dầm thì thấm đất mà , câu nói đó rất đúng .... chính vợ e chủ động đến với e , rồi cũng chính cô ấy chủ động rời xa e ( nói cho rõ , thời gian e quen hay sống với vợ e , lần này là lần đầu tiên e nghiện lại ) . Đau như cắt từng khúc ruột , chỉ đc thấy con mình qua Facebook .... e sẽ tiếp tục câu chuyện 1 ngày gần đây , kể ra chỉ để tâm sự , và để chị có thêm ý chí , cùng chồng vượt qua , đừng để a ấy phải như e , đừng để những đứa nhỏ sống lớn lên mà thiếu đi tình thương của người cha hay người mẹ . Thân .

mình đã theo dõi diễn đàn niềm tin này rất lâu từ khi phát hiện ra chồng mình bị nghiện. đọc hết những dòng tâm sự của các bạn mình chỉ có thể khóc bạn ạ. hoàn cảnh của mình quá giống những người vợ trên diễn đàn này. Cũng khóc lóc cũng van xin cũng dằn vặt chồng những lúc lực bất tòng tâm, cũng có những lúc chỉ ước sao thoát khỏi địa ngục trần gian kiểu này.

giangx
04-02-13, 01:22 PM
. Nói thật nghề của e làm rất có tiền , 1 ngày chơi ko kiểm soát có khi đến ngưỡng 3tr VND/ ngày .

Bác nguoilamlo chơi phũ thật ! Em đã từng thử ngồi chơi kịch kim 24 tiếng đồng hồ mà cũng chỉ bem đc 6 cái 100. Em đã từng thấy có người hút bằng coóng như chơi đá nhưng hình như phá lắm cũng chỉ bằng nửa như bác nguoilamlo. Bác nguoilamlo chơi kiểu gì hết 3tr/ngày bày cho em chơi thử 1 lần với. :>

lan73
22-02-13, 02:49 PM

Ở đâu đó cũng sẽ có những người tốt với mình hơn người vợ/người chồng đang chung sống với chúng ta, chỉ là có gặp không và khi nào gặp.

Không có người nào xấu tuyệt đối hay tốt tuyệt đối, chẳng có ai hoàn hảo. Khi bản thân mình cố gắng vượt qua khó khăn cũng chẳng phải để mình được ngưỡng mộ, khâm phục gì. Cũng chẳng có tình yêu nam nữ gì thắm thiết đến mức độ phải hy sinh hết tất cả, vứt bỏ cả chính mình.

Chỉ là phần lớn mọi người khi yêu, hoặc khi lấy nhau, dù tình yêu đã rạn nứt nhiều lần, nếu gặp khó khăn thì cũng cố gắng, không bỏ cuộc ngay.
Cuộc sống hàng ngày có ức chế, tủi nhục , vất vả nhưng nóng nảy cũng không được, nhất là khi đã có với nhau vài đứa con.

Có người khó nhưng gia đình khá giả còn yên tâm có chỗ dựa.
Còn những người khó khăn hơn, đáp ứng ổn định được cuộc sống bình thường cũng không dễ.
Vẫn biết là đóng lại 1 cánh cửa thì sẽ có cơ hội mở ra cánh cửa khác. Đi đâu về đâu khi đằng trước chẳng có ai, sau lưng cũng chẳng có ai, bước đi cũng ko thể nhắm mắt mà bước bừa để cho cuộc sống muốn đến đâu thì đến được, còn cái gì đến thì sẽ đến, cố cũng ko được.

Dù chưa giúp được ai, không đi lễ chùa, ít khi đi từ thiện, nhưng không bắt các trại bảo trợ xã hội phải nuôi mình hoặc con mình thì cũng là may mắn hơn nhiều người, cũng là sống có trách nhiệm rồi.

Kinh tế quyết định ý thức, có thực mới vực được đạo. Sống với nhau nghèo khổ lại dễ cãi nhau oán trách nhau, làm gì có 1 túp lều tranh 2 trái tim vàng. Cũng chẳng còn thấy vẻ đẹp trai, xinh gái khi không có tiền mua sữa cho con. Nói được thì lại còn phải làm được. Chẳng cần làm gì cao sang. ít nhất cũng phải đáp ứng những nhu cầu tối thiểu giản dị của cuộc sống bình thường. Mà điều đó cũng chẳng dễ.

Tâm sự chút để tự động viên bản thân vượt qua sóng gió mỗi ngày và mong cho những người cùng cảnh ngộ sẽ gặp mọi điều tốt lành.

lan73
28-02-13, 01:00 PM
Hôm qua là một ngày khó khăn và đau lòng, bất lực.
28.02.2013 Hôm nay cũng là một ngày đầy khó khăn và đau lòng, bất lực.
Khi nào mới có bình yên.

cand
28-02-13, 09:32 PM
Hôm qua là một ngày khó khăn và đau lòng, bất lực.
28.02.2013 Hôm nay cũng là một ngày đầy khó khăn và đau lòng, bất lực.
Khi nào mới có bình yên.

ngày gi vậy chị.chị không vượt qua được hả.chồng chị sao rồi.lâu rồi em ko vào rum.chúc chị khỏe

VUNG_THAN
01-03-13, 01:53 AM
không có tình yêu nào vĩnh cửu cả, chỉ có cái nghĩa ở lại được với ta lâu, quen biết hay yêu đương thì cũng chỉ mong sao sau này không còn yêu , không còn vợ chồng cố gắng làm sao không phải ân hận vì những ngày tháng bên nhau, chẳng ai muốn cảnh ly tan nhưng số phận đã an bài cho mỗi con người từ trong trứng nước, tình nghĩa vợ chồng tình bạn tình yêu nó cũng phải có duyên, bây giờ đã là 2h đêm thấy khó ngủ quá vào chia sẻ với bạn một chút, mong bạn vui vẻ và chúc bạn luôn có niềm tin trong cuộc sống

lan73
19-03-13, 09:28 PM
Sách hướng dẫn làm sao để sống đẹp, yêu đẹp, làm giàu, dạy con, v.v..... chỗ nào cũng có.
Chép, đọc, hiểu, làm theo là những việc khác hẳn nhau. Nói hay rồi lại cố gắng thực hiện được. Trải nghiệm mới thấy có khi những việc tưởng như rất đơn giản, tầm thường, có làm mới thấy cũng phải chú tâm, cũng phải mất công, mất sức.
Thực ra cuộc sống cũng đơn giản thôi. Ngoài những bức tranh hoa mỹ, lãng mạn, sang trọng ra, còn có những người lao động bình dị xe ôm, bán xôi, bán nước,... đó cũng là cuộc sống, vì trách nhiệm với bản thân, vì mưu sinh, vì vợ, vì con, vì gia đình, dẹp bỏ tự ái, dẹp bỏ sĩ diện, có lúc cũng phải hy sinh 1 số thú vui cá nhân để vì hạnh phúc gia đình.
Hình như đó cũng là 1 phần của sự trưởng thành, sống đẹp, yêu đẹp.

lan73
24-03-13, 06:17 AM
ngày gi vậy chị.chị không vượt qua được hả.chồng chị sao rồi.lâu rồi em ko vào rum.chúc chị khỏe

Đã từng yêu nhau, tự nguyện gắn bó với nhau, khi gặp khó khăn trắc trở mình cũng cố làm hết khả năng đến 1 giới hạn nhất định.
Phụ nữ lấy chồng là gắn bó với toàn bộ gia đình, họ hàng, bạn bè, nếp sống, sinh hoạt của chồng, chứ không phải chỉ lãng mạn 2 người với nhau. Thời gian và sự quan tâm đến nhau cũng bị chia sẻ ảnh hưởng bởi công việc, miếng cơm manh áo, con cái ăn học,... nên yêu thương nhau phải thực sự hiểu, thông cảm, giúp đỡ nhau.
Chồng nghiện đã không tự lập được kinh tế, đã phải phụ thuộc vào bố mẹ mà bố mẹ lại không cùng quan điểm, không ủng hộ, không giúp đỡ thì quả thực rất vất vả. Phụ nữ không thể bắt chồng lựa chọn giữa mẹ chồng và vợ. Tất cả sẽ cùng tồn tại. Có gia đình tìm mọi cách hỗ trợ con cháu, nếu nghèo không có tiền bạc thì cũng có tình cảm, động viên tinh thần, dạy dỗ uốn nắn con cháu, nhưng gia đình chồng mình buông xuôi luôn, coi như vứt bỏ, họ quan niệm con họ đã hư hỏng thì cháu cũng chẳng hy vọng gì, cháu cũng chẳng quan tâm chăm sóc dạy dỗ. Chẳng ưa con trai, con dâu thì thôi, cháu là máu mủ mà cũng không xót xa, thế đấy, cũng là 1 cách sống.
Có những trường hợp chờ nhau 10 năm nhưng sống chung chỉ 3 tháng là không chịu nổi.
Khi yêu thì rất yêu, nhưng mỗi người đều đã cố gắng cuộc sống chung vẫn không phù hợp, vẫn không hạnh phúc thì chẳng níu kéo, cố chấp, sĩ diện, ai nói lời chia tay trước cũng đâu có gì là quan trọng, chẳng sợ ai trách, chẳng sợ tai tiếng, bản chất là trả tự do cho nhau.
Hôm nay là 1 ngày bận rộn nhiều việc phải làm.
Sống là phải luôn cố gắng. Mình đã gặp nhiều chuyện buồn, chỉ mong mọi người được hạnh phúc .

VUNG_THAN
24-03-13, 07:04 PM
đã từng yêu nhau, tự nguyện gắn bó với nhau, khi gặp khó khăn trắc trở mình cũng cố làm hết khả năng đến 1 giới hạn nhất định.
Phụ nữ lấy chồng là gắn bó với toàn bộ gia đình, họ hàng, bạn bè, nếp sống, sinh hoạt của chồng, chứ không phải chỉ lãng mạn 2 người với nhau. Thời gian và sự quan tâm đến nhau cũng bị chia sẻ ảnh hưởng bởi công việc, miếng cơm manh áo, con cái ăn học,... Nên yêu thương nhau phải thực sự hiểu, thông cảm, giúp đỡ nhau.
Chồng nghiện đã không tự lập được kinh tế, đã phải phụ thuộc vào bố mẹ mà bố mẹ lại không cùng quan điểm, không ủng hộ, không giúp đỡ thì quả thực rất vất vả. Phụ nữ không thể bắt chồng lựa chọn giữa mẹ chồng và vợ. Tất cả sẽ cùng tồn tại. Có gia đình tìm mọi cách hỗ trợ con cháu, nếu nghèo không có tiền bạc thì cũng có tình cảm, động viên tinh thần, dạy dỗ uốn nắn con cháu, nhưng gia đình chồng mình buông xuôi luôn, coi như vứt bỏ, họ quan niệm con họ đã hư hỏng thì cháu cũng chẳng hy vọng gì, cháu cũng chẳng quan tâm chăm sóc dạy dỗ. Chẳng ưa con trai, con dâu thì thôi, cháu là máu mủ mà cũng không xót xa, thế đấy, cũng là 1 cách sống.
Có những trường hợp chờ nhau 10 năm nhưng sống chung chỉ 3 tháng là không chịu nổi.
Khi yêu thì rất yêu, nhưng mỗi người đều đã cố gắng cuộc sống chung vẫn không phù hợp, vẫn không hạnh phúc thì chẳng níu kéo, cố chấp, sĩ diện, ai nói lời chia tay trước cũng đâu có gì là quan trọng, chẳng sợ ai trách, chẳng sợ tai tiếng, bản chất là trả tự do cho nhau.
Hôm nay là 1 ngày bận rộn nhiều việc phải làm.
Sống là phải luôn cố gắng. Mình đã gặp nhiều chuyện buồn, chỉ mong mọi người được hạnh phúc .
/
/đây
là rum để chúng ta cùng chia sẻ về matuy , bạn cứ nói ra những gì bạn nghĩ để cho nhẹ lòng , tuy rằng mọi người không chia sẻ được cho bạn nhiều , nhưng chúng tôi luôn lắng nghe những gì bạn nói bạn viết, cố gắng bạn nhé , chúng tôi luôn mong cuộc sống của bạn được cải thiện theo hướng tích cực, và cầu chúc cho gia đình bạn ấm êm hạnh phúc

lan73
28-03-13, 10:07 PM
Nhờ có diễn đàn này mình cũng hiểu biết thêm nhiều. Trong cuộc sống, công việc cũng như tình cảm, trăm sự là tại không rõ ràng, tại hiểu lầm.

Nói thế này hơi khập khiễng , nhưng phụ nữ khi sinh con, đau có khi đến mấy ngày vật vã mới sinh được đứa con, cắt sống khâu sống, cũng là da là thịt, đau kinh khủng luôn, chửa là cửa mả, cũng là sinh tử, mà hiếm có người chết vì sinh con, nhịn chè, nhịn thuốc, nhịn đủ thứ, đau đớn mệt mỏi, vì con cái, rồi cũng qua hết.

Còn với người nghiện, không hiểu vì yếu đuối, ích kỷ hay mức độ đau đớn vật vã khi không có ma túy thế nào mà 1 số người nghiện, giữa gia đình và ma túy, họ sẵn sàng buông tay với gia đình. Thật là đáng sợ.

Chỉ mong sao bản thân người nghiện nhận thức được và dám đối diện với tình trạng bệnh tật, khó khăn và sai lầm mình đang mắc phải để cùng với bố mẹ, gia đình có hướng hỗ trợ cùng vượt qua ảnh hưởng của ma túy.

Mong anh em cố gắng vượt qua ma túy thành công để các gia đình được hạnh phúc hơn.

VUNG_THAN
28-03-13, 10:31 PM
Nhờ có diễn đàn này mình cũng hiểu biết thêm nhiều. Trong cuộc sống, công việc cũng như tình cảm, trăm sự là tại không rõ ràng, tại hiểu lầm.

Nói thế này hơi khập khiễng , nhưng phụ nữ khi sinh con, đau có khi đến mấy ngày vật vã mới sinh được đứa con, cắt sống khâu sống, cũng là da là thịt, đau kinh khủng luôn, chửa là cửa mả, cũng là sinh tử, mà hiếm có người chết vì sinh con, nhịn chè, nhịn thuốc, nhịn đủ thứ, đau đớn mệt mỏi, vì con cái, rồi cũng qua hết.

Còn với người nghiện, không hiểu vì yếu đuối, ích kỷ hay mức độ đau đớn vật vã khi không có ma túy thế nào mà 1 số người nghiện, giữa gia đình và ma túy, họ sẵn sàng buông tay với gia đình. Thật là đáng sợ.

Chỉ mong sao bản thân người nghiện nhận thức được và dám đối diện với tình trạng bệnh tật, khó khăn và sai lầm mình đang mắc phải để cùng với bố mẹ, gia đình có hướng hỗ trợ cùng vượt qua ảnh hưởng của ma túy.

Mong anh em cố gắng vượt qua ma túy thành công để các gia đình được hạnh phúc hơn./

/Lại
thêm một lần nữa tớ nhai lại, bọn tớ ảnh hưởng trược tiếp, cồn cậu bị gián tiếp, lên đau về thể xác thì cậu không thể hiểu bằng chúng tôi, cảm giác nó khó chịu lắm, vì cai trong nhà , ngoài kia có bọn nó đang bán, chỉ cần ra ngoài được là hết đau, vì thế cơn đau dữ dội hơn, nhưng thực sự nội đau về tinh thần thì chắc chắn cậu đau hơn, so sánh với đau sinh nở,thì để thường hay đẻ mổ thì chắc là kiểu gì cũng đau,mình chưa sinh lần nào nhưng chắc đau lắm... nhưng sau cơn đau đó,có một hạnh phúc thiêng liêng nhất của người phụ nữ là được làm mẹ"tình mẫu tử"giúp cậu sẽ vượt qua mọi nỗi đau... còn nỗi đau của người vật matuy nhiều khi vượt xa tình thân ,tình mẫu tử và thế là "tẩu hỏa nhập ma, gọi tắt là matuy>:)

lan73
01-04-13, 05:42 PM
Những người không nghiện MT cũng đã từng có lúc đau đớn, mất ngủ,.... phải điều trị bằng các biện pháp y tế.

Việc thương yêu, chăm sóc, ngọt ngào với người cai nghiện là 1 việc tốt, động viên tinh thần, nên làm, nhưng nếu đòi hỏi về chuyện đó thì thật sự là biểu hiện của sự yếu đuối và ích kỷ. Cá nhân tôi khi yêu thì rất yêu, chồng nghiện không bao giờ kỳ thị, khinh rẻ, luôn cư xử tôn trọng, đối xử như 1 người đàn ông bình thường, ốm đau thì cơm cháo thuốc men, vợ chồng tôi chưa bao giờ đánh cãi chửi nhau, cuộc sống trong gia đình chúng tôi cư xử rất có văn hóa.

Nhưng mặt khác tôi cũng là người rất nghiêm túc với cuộc sống, phân biệt được cái đúng và cái sai lầm, không bao giờ dung túng, bênh vực cho tệ nạn. Nên có thể theo nhau 5 năm -10 năm, cũng có thể chia tay trong 1 ngày, mà không hề áy náy, vì những gì có thể làm cũng đã làm rồi.

Nếu là 1 người sống có trách nhiệm với bản thân và gia đình, thời gian sẽ dành để nghĩ hôm nay con mình ăn gì, học gì, sau này lớn lên làm nghề gì, lấy ai,… chứ không chỉ ngồi buồn, chán, nản, tiêu cực.

Nếu bản thân người cai nghiện MT yếu đau về thể chất, tinh thần, không làm việc lớn thì làm việc nhỏ, chỉ cần lành mạnh và hữu ích. Cuộc sống luôn khó khăn và không êm đềm.

Tại sao trước công an, cán bộ các trường trại, hoặc trước những thành phần đại ca, đại bàng mắng chửi đánh đập cho người nghiện biết sợ hãi, khúm núm, gọi dạ, bảo vâng, tự giác chấp hành kỷ luật, còn với gia đình, những người tốt với mình lại đòi hỏi này nọ, và viện ra nhiều lý do biện minh cho hành động của mình.

Bố mẹ không hợp thì tách ra ở riêng, vợ hoặc chồng không tốt, không hạnh phúc thì chia tay, trả tự do cho nhau, hãy sống tự lập, tự chịu trách nhiệm về cuộc sống của mình.

Tôi rất thông cảm với những đau đớn về thể chất của người nghiện MT khi cai, nhưng hãy cố gắng cư xử tốt với gia đình và thuyết phục gia đình giúp đỡ điều trị bằng những cách hợp pháp. Rất mong các anh chị em cố gắng vượt qua ma túy.

lan73
02-04-13, 05:39 PM
/
/đây
là rum để chúng ta cùng chia sẻ về matuy , bạn cứ nói ra những gì bạn nghĩ để cho nhẹ lòng , tuy rằng mọi người không chia sẻ được cho bạn nhiều , nhưng chúng tôi luôn lắng nghe những gì bạn nói bạn viết, cố gắng bạn nhé , chúng tôi luôn mong cuộc sống của bạn được cải thiện theo hướng tích cực, và cầu chúc cho gia đình bạn ấm êm hạnh phúc

Sức chịu đựng của mỗi người có hạn, tôi cũng chỉ biết thương, thông cảm, động viên, còn chẳng thể làm gì hơn, 1 mình tôi cố cũng không nổi, lực bất tòng tâm. Giờ tôi chỉ vận động chồng tôi đến với rum này để anh ấy tự nhận thức, mong bạn và anh chị em trong rum hỗ trợ giúp đỡ, mong anh ấy sẽ cố gắng không buông xuôi, sẽ tự chọn cho bản thân cách sống tích cực.
Hôm nay là 1 ngày chẳng hiểu ra sao nữa. Mong mọi chuyện sẽ tốt.

nhóc phù thủy
03-04-13, 04:47 PM
Sức chịu đựng của mỗi người có hạn, tôi cũng chỉ biết thương, thông cảm, động viên, còn chẳng thể làm gì hơn, 1 mình tôi cố cũng không nổi, lực bất tòng tâm. Giờ tôi chỉ vận động chồng tôi đến với rum này để anh ấy tự nhận thức, mong bạn và anh chị em trong rum hỗ trợ giúp đỡ, mong anh ấy sẽ cố gắng không buông xuôi, sẽ tự chọn cho bản thân cách sống tích cực.
Hôm nay là 1 ngày chẳng hiểu ra sao nữa. Mong mọi chuyện sẽ tốt.

Cùng trên 1 chiếc xe đạp, người ngồi sau mải miết đạp, trong khi chính người điều khiển ngồi phía trước cứ giữ phanh thì xe vẫn không thể tiến được. Cùng nhau cố gắng, cùng nhau quyết tâm để nhân đôi niềm tin, nhân đôi sức mạnh chị nhé! Chúc chị, ah không, chúc anh sớm vượt qua thử thách này, để cuộc sống của chị không còn những lo âu, trăn trở, mệt mỏi... như thế này nữa. [-O

VUNG_THAN
03-04-13, 09:43 PM
Hôm nay là 1 ngày chẳng hiểu ra sao nữa. Mong mọi chuyện sẽ tốt./

.
chỉ tại matuy làm cho anh ấy có chút biến dạng về mọi mặt một chút thôi, đó là do tác động của matuy, mình tin rằng ko có matuy anh ấy là người đàn ông tốt , tuy không dám nói tốt hơn tất cả đàn ông ở đất nước này , nhưng ít nhất anh ấy cũng tốt hơn mình, còn mấy tháng nữa thôi, đón nhận anh ấy trong tình yêu thương và sự cảm thông ...hãy cho anh ấy thêm cơ hội

lan73
05-04-13, 12:33 PM
Cùng trên 1 chiếc xe đạp, người ngồi sau mải miết đạp, trong khi chính người điều khiển ngồi phía trước cứ giữ phanh thì xe vẫn không thể tiến được. Cùng nhau cố gắng, cùng nhau quyết tâm để nhân đôi niềm tin, nhân đôi sức mạnh chị nhé! Chúc chị, ah không, chúc anh sớm vượt qua thử thách này, để cuộc sống của chị không còn những lo âu, trăn trở, mệt mỏi... như thế này nữa. [-O

Cảm ơn bạn nhé, mình nhấn vào chữ thank mà không được

lan73
05-04-13, 01:21 PM
/

/Lại
thêm một lần nữa tớ nhai lại, bọn tớ ảnh hưởng trược tiếp, cồn cậu bị gián tiếp, lên đau về thể xác thì cậu không thể hiểu bằng chúng tôi, cảm giác nó khó chịu lắm, vì cai trong nhà , ngoài kia có bọn nó đang bán, chỉ cần ra ngoài được là hết đau, vì thế cơn đau dữ dội hơn, nhưng thực sự nội đau về tinh thần thì chắc chắn cậu đau hơn, so sánh với đau sinh nở,thì để thường hay đẻ mổ thì chắc là kiểu gì cũng đau,mình chưa sinh lần nào nhưng chắc đau lắm... nhưng sau cơn đau đó,có một hạnh phúc thiêng liêng nhất của người phụ nữ là được làm mẹ"tình mẫu tử"giúp cậu sẽ vượt qua mọi nỗi đau... còn nỗi đau của người vật matuy nhiều khi vượt xa tình thân ,tình mẫu tử và thế là "tẩu hỏa nhập ma, gọi tắt là matuy>:)

Mình đọc rất nhiều bài trong rum này, đọc mãi mình cũng chỉ thấy người nghiện có thể hiểu là 1 người có bệnh mãn tính và phải duy trì nhiều yếu tố cùng với uống thuốc hỗ trợ, điều trị.

Vì 1 người dùng MT với 1 người chưa từng dùng MT, cảm giác sung sướng, đau đớn, không làm chủ được bản thân,....... có băn khoăn hỏi mãi cũng chẳng hiểu nó thế nào, mà trải nghiệm để biết thì không thể.

Nên bản thân anh chị em đang cố gắng cai nghiện thì cố cư xử tốt với gđ, người thân để gđ kiên trì thuốc men, uống thuốc cũng phải tốn tiền, với nhiều gđ lo con cái ăn học rồi, chi phí 30-50.000đ/viên thuốc uống mỗi ngày mà duy trì lâu dài cũng là 1 khó khăn, chưa kể những thứ bồi bổ, bồi dưỡng khác.

Nhiều người không nghiện ra xã hội cũng phải nhọc nhằn lắm vì mưu sinh, nhiều lúc phải dẹp bớt tự ái, tự trọng đi, cũng phải chịu đựng nhẫn nhục, qua sông thì phải lụy đò.

Tùy theo sức khỏe, dù nghiện hay không nghiện, chúng ta kiếm 1 việc gì đó vừa sức và lành mạnh làm, có cái để tâm vào, cuộc sống có ý nghĩa hơn, thanh thản hơn, chủ động uống thuốc điều trị những triệu chứng đau nhức, mất ngủ,...... nỗ lực thì người thân chắc sẽ thông cảm giúp đỡ.

lan73
23-06-13, 12:31 PM
http://www.youtube.com/watch?v=YxzUVrsgcpo

lan73
15-08-13, 09:56 AM
Tháng này là tháng đặc biệt đối với mình.

Duyên phận có thể không theo ý mình, nhưng tình yêu này cả đời sẽ không thể quên.

Vào rum này cảm thấy ấm áp tình người.

Mong các anh chị em khỏe và vui

lan73
17-08-13, 12:04 AM
Mình vẫn thường xuyên vào NIỀM TIN đọc, 1 forum có nhiều thông tin rất hữu ích, mong các bạn khác cũng chịu khó đọc

Haitung74
22-09-13, 02:31 AM
Bạn Lan thân mến!
Đọc qua các Topics mà bạn tham gia,tôi xin gửi những cảm thông sâu sắc đến bạn.Đừng bao giờ tuyệt vọng,ko bao giờ hết thôi lạc quan,phải có niềm tin mãnh liệt bạn ạ,mặc dù cũng đầy gian nan thử thách.Thân phận của người lệ thuộc vào Ma Túy khổ 1 thì số phận những người thân khổ gấp trăm nghìn lần.Bạn là 1 trong số rất nhiều những người đàn bà Việt đang đợi chồng chiến thắng trở về.
Chúng tôi những người đang nghiện,đã từng nghiện đều nhận thấy sự hi sinh to lớn mà người vợ,người Mẹ dành cho chồng cho con.Nhưng tất cả những gì mà chúng tôi đã làm chỉ đem lại khổ đau và nước mắt.Chúng tôi sai hoàn toàn,dù rằng với bất cứ lí do nào để biện minh cho cái sự nghiện,đó là điều ko thể chối cãi.
Với riêng cá nhân tôi có vài điểm trao đổi với bạn.
Bạn nên chọn lựa thời điểm thích hợp để tâm sự với chồng,chân thành mà thẳng thắn.Cần tỏ thái độ vừa bao dung nhưng cũng cần thiết cứng rắn.Chỉ có 2 con đường để anh ấy chọn,1 là chết nếu tiếp tục nghiện,2 là sống nếu bỏ ma túy.Bởi ko ai và chẳng thứ thuốc nào cai được nếu anh ấy ko muốn.
Nếu anh ấy thật sự muốn bỏ thì theo tôi bạn nên cho anh ấy cai bằng thuốc Thiên Thanh Hoàn của ông TS Dư Đình Động.Tôi thấy thuốc này tốt với tôi và cũng nhiều người khác.Còn đúng 5 ngày nữa là vừa tròn 5 năm tôi ko sử dụng ma túy sau lần uống thuốc này.Tôi cũng vinh dự công tác trong ngành Túy từ năm 1992 cho đến 2008 thì tôi về hưu non khà khà.
Bạn thử hình dung mười mấy năm tôi hoạt động trong cái chi bộ này mà tôi chỉ cai có 8 lần tất cả,cấp độ nghiện nặng lắm.Tôi tin tưởng nếu anh nhà bạn có quyết tâm 1 chút thôi,chẳng cần ghê gớm lắm đâu sẽ bỏ được hoàn toàn.
Vợ đồng nghiệp của tôi ngày xưa thân mến!
Nếu anh nhà bạn đồng ý cai hãy cho tôi biết.Tôi muốn chia sẻ phần nào kinh phí với anh ấy.
Đừng tuyệt vọng tôi ơi đừng tuyệt vọng..............rồi anh sẽ bình minh.

lan73
25-09-13, 08:02 PM
Bạn Lan thân mến!
Đọc qua các Topics mà bạn tham gia,tôi xin gửi những cảm thông sâu sắc đến bạn.Đừng bao giờ tuyệt vọng,ko bao giờ hết thôi lạc quan,phải có niềm tin mãnh liệt bạn ạ,mặc dù cũng đầy gian nan thử thách.Thân phận của người lệ thuộc vào Ma Túy khổ 1 thì số phận những người thân khổ gấp trăm nghìn lần.Bạn là 1 trong số rất nhiều những người đàn bà Việt đang đợi chồng chiến thắng trở về.
Chúng tôi những người đang nghiện,đã từng nghiện đều nhận thấy sự hi sinh to lớn mà người vợ,người Mẹ dành cho chồng cho con.Nhưng tất cả những gì mà chúng tôi đã làm chỉ đem lại khổ đau và nước mắt.Chúng tôi sai hoàn toàn,dù rằng với bất cứ lí do nào để biện minh cho cái sự nghiện,đó là điều ko thể chối cãi.
Với riêng cá nhân tôi có vài điểm trao đổi với bạn.
Bạn nên chọn lựa thời điểm thích hợp để tâm sự với chồng,chân thành mà thẳng thắn.Cần tỏ thái độ vừa bao dung nhưng cũng cần thiết cứng rắn.Chỉ có 2 con đường để anh ấy chọn,1 là chết nếu tiếp tục nghiện,2 là sống nếu bỏ ma túy.Bởi ko ai và chẳng thứ thuốc nào cai được nếu anh ấy ko muốn.
Nếu anh ấy thật sự muốn bỏ thì theo tôi bạn nên cho anh ấy cai bằng thuốc Thiên Thanh Hoàn của ông TS Dư Đình Động.Tôi thấy thuốc này tốt với tôi và cũng nhiều người khác.Còn đúng 5 ngày nữa là vừa tròn 5 năm tôi ko sử dụng ma túy sau lần uống thuốc này.Tôi cũng vinh dự công tác trong ngành Túy từ năm 1992 cho đến 2008 thì tôi về hưu non khà khà.
Bạn thử hình dung mười mấy năm tôi hoạt động trong cái chi bộ này mà tôi chỉ cai có 8 lần tất cả,cấp độ nghiện nặng lắm.Tôi tin tưởng nếu anh nhà bạn có quyết tâm 1 chút thôi,chẳng cần ghê gớm lắm đâu sẽ bỏ được hoàn toàn.
Vợ đồng nghiệp của tôi ngày xưa thân mến!
Nếu anh nhà bạn đồng ý cai hãy cho tôi biết.Tôi muốn chia sẻ phần nào kinh phí với anh ấy.
Đừng tuyệt vọng tôi ơi đừng tuyệt vọng..............rồi anh sẽ bình minh.

Cảm ơn bạn rất nhiều.
Mỗi khi vào diễn đàn này tôi thấy ấm lòng, vì ở đây tôi có người thông cảm, chia sẻ.

Tôi nói câu này không phải, nhưng quả thật đến giờ tôi càng hiểu, thì càng thương, xót xa, thông cảm với chồng tôi, với các bạn - nạn nhân của MT, nhưng tất cả mọi thứ liên quan đến MT của chồng tôi hoặc các bạn khác, đến giờ tôi chỉ có thể hỗ trợ gián tiếp phần nào tùy theo sức mình.

Vì từng ấy năm qua nó đã ảnh hưởng tinh thần tôi rất nhiều và sức chịu đựng của tôi có hạn. Tôi không có khả năng tiếp cận trực tiếp với các hệ lụy đi theo của MT nữa bạn ạ. Tôi không làm nổi bạn ạ. Mong bạn & các bạn khác thông cảm.

Tôi cũng chỉ muốn anh ấy tự chia sẻ trên diễn đàn này & được các bạn động viên, cùng cảnh dễ thông cảm, tốt xấu gì cũng cần có người thông cảm, nếu ở những nơi người ta chỉ kì thị, né tránh, hắt hủi thì lại tặc lưỡi cái là còn tệ hơn trước nhiều.

Tôi sẽ tìm cách hướng anh ấy vào diễn đàn này để được chia sẻ. Còn tôi đến giờ không có khả năng theo đuổi nữa rồi.

lan73
29-10-13, 11:48 PM
Cảm ơn tất cả. Nhờ rum này tôi đã hiểu được thêm nhiều điều.

Cafe91
30-10-13, 12:43 PM
em nghĩ chị lên cho chồng chị tham gia vào diễn đàn này vừa vui vừa hữu ích

Haitung74
31-10-13, 01:53 AM
Cảm ơn tất cả. Nhờ rum này tôi đã hiểu được thêm nhiều điều.

Hôm nay tôi đọc lại từ đầu những gì bạn chia sẻ,tôi hiểu và cảm thông với những gì mà bạn đã và đang trải qua.Tâm trạng của bạn thời điểm hiện tại,bức xúc,chán nản,buồn bã và lúc nào đó là sự buông xuôi,muốn đến đâu thì đến.Tất cả những gì bạn mong mỏi đều ko thành sự thực.Tất cả đều quay lưng lại với bạn,chống lại bạn và tuyệt vọng là điều ko tránh khỏi đối với bạn.
Những gì chúng ta chia sẻ trên này cũng chỉ là động viên,hi vọng vào sự tốt đẹp sẽ đến với bản thân người lầm lỗi hay với người thân của họ.Tôi thấy tất cả những lời tâm sự,trao đổi,chia sẻ đó chỉ thực sự có ích khi chính bản thân người nghiện có được sự nhận thức đúng đắn,có ý chí vươn lên và có tinh thần cầu thị thực sự,thì khi đó mới mong vượt qua được thử thách này.Một khi sự nhận thức,cách suy nghĩ và hành vi của người nghiện vẫn còn nhơn nhơn,vẫn còn thấy cai,tái,cai tái,như là thành tích,như là anh hùng rơm ấy thì muôn thủa ko bao giờ bỏ được.Quyết tâm ko chỉ là Cố Lên,Cố Lên bằng mồm,mà phải bằng hành động qua thời gian.
Bạn thấy đấy,vấn đề công việc là khó,nhưng tại sao chúng ta cứ nghĩ là phải làm doanh nghiệp nhà nước.Tại sao lại ko tự mình tạo ra công việc cho chính mình,đâu cần nhà nước nhỉ.Cái chính là chúng ta có dám làm hay ko thôi.Có dám bứt phá để từ bỏ ma túy hay ko?
Tôi đơn cử 1 vài ví dụ để bạn tham khảo.
Anh nhà bạn có thể trồng nấm,ko cần nhiều diện tích,vốn cũng ko nhiều lắm,lợi nhuận cũng đủ sống.
Hay như Anh ấy có thể nuôi tắc kè,nuôi dế,bò cạp.Vốn cũng ko nhiều,nuôi tại nhà cũng được.Vừa là có thu nhập ổn định,vừa ko có thời gian rỗi.
Ngày xưa khi tôi mới cai xong,tôi về quê và trồng nấm,nuôi lợn, gà,ngan,vịt.Tránh xa và cách li với"Mảnh Đất Lắm Người Nhiều Ma" 1 thời gian.Có nhiều mô hình kinh doanh mà chúng ta có thể tham gia.Nghiện được thì phải bỏ được.Nếu ko thì mãi cái vòng luẩn quẩn trường trại,tù tội rồi kết thúc cuộc đời.
Mong bạn hết sức bình tâm.Hạnh phúc nào cũng trải qua nước mắt và khổ đau.Bằng tình yêu thương,bằng sự sẻ chia và bằng những kế hoạch cụ thể,tôi tin và hi vọng 2 bạn sẽ vượt qua

Haitung74
01-11-13, 08:37 AM
Bạn đã có kế hoạch cụ thể gì chưa?Công cuộc này cần phải có lộ trình hết sức rõ ràng và nghiêm túc đấy bạn Lan73 ah.
Cá nhân tôi luôn sẵn lòng chia sẻ với bạn về mặt kinh tế,nếu 2 vợ chồng có định hướng,mục tiêu gì để anh nhà bạn có công việc hãy nói với tôi nhé.Tôi vẫn đang chờ đợi câu trả lời của bạn từ đề nghị trước đây của tôi,làm công tác đả thông tư tưởng và đưa anh nhà bạn đi cai.Cho phép tôi được chia sẻ toàn bộ về mặt kinh phí khi anh ấy cai.Đừng ngần ngại,bởi tất cả là mục đích hướng anh ấy đến điều tốt đẹp hơn bạn ah.Đây là yahoo của tôi tran_hai_tung_35.Bạn liên lạc với tôi nhé

lan73
01-11-13, 10:48 AM
Hôm nay tôi đọc lại từ đầu những gì bạn chia sẻ,tôi hiểu và cảm thông với những gì mà bạn đã và đang trải qua.Tâm trạng của bạn thời điểm hiện tại,bức xúc,chán nản,buồn bã và lúc nào đó là sự buông xuôi,muốn đến đâu thì đến.Tất cả những gì bạn mong mỏi đều ko thành sự thực.Tất cả đều quay lưng lại với bạn,chống lại bạn và tuyệt vọng là điều ko tránh khỏi đối với bạn.
Những gì chúng ta chia sẻ trên này cũng chỉ là động viên,hi vọng vào sự tốt đẹp sẽ đến với bản thân người lầm lỗi hay với người thân của họ.Tôi thấy tất cả những lời tâm sự,trao đổi,chia sẻ đó chỉ thực sự có ích khi chính bản thân người nghiện có được sự nhận thức đúng đắn,có ý chí vươn lên và có tinh thần cầu thị thực sự,thì khi đó mới mong vượt qua được thử thách này.Một khi sự nhận thức,cách suy nghĩ và hành vi của người nghiện vẫn còn nhơn nhơn,vẫn còn thấy cai,tái,cai tái,như là thành tích,như là anh hùng rơm ấy thì muôn thủa ko bao giờ bỏ được.Quyết tâm ko chỉ là Cố Lên,Cố Lên bằng mồm,mà phải bằng hành động qua thời gian.
Bạn thấy đấy,vấn đề công việc là khó,nhưng tại sao chúng ta cứ nghĩ là phải làm doanh nghiệp nhà nước.Tại sao lại ko tự mình tạo ra công việc cho chính mình,đâu cần nhà nước nhỉ.Cái chính là chúng ta có dám làm hay ko thôi.Có dám bứt phá để từ bỏ ma túy hay ko?
Tôi đơn cử 1 vài ví dụ để bạn tham khảo.
Anh nhà bạn có thể trồng nấm,ko cần nhiều diện tích,vốn cũng ko nhiều lắm,lợi nhuận cũng đủ sống.
Hay như Anh ấy có thể nuôi tắc kè,nuôi dế,bò cạp.Vốn cũng ko nhiều,nuôi tại nhà cũng được.Vừa là có thu nhập ổn định,vừa ko có thời gian rỗi.
Ngày xưa khi tôi mới cai xong,tôi về quê và trồng nấm,nuôi lợn, gà,ngan,vịt.Tránh xa và cách li với"Mảnh Đất Lắm Người Nhiều Ma" 1 thời gian.Có nhiều mô hình kinh doanh mà chúng ta có thể tham gia.Nghiện được thì phải bỏ được.Nếu ko thì mãi cái vòng luẩn quẩn trường trại,tù tội rồi kết thúc cuộc đời.
Mong bạn hết sức bình tâm.Hạnh phúc nào cũng trải qua nước mắt và khổ đau.Bằng tình yêu thương,bằng sự sẻ chia và bằng những kế hoạch cụ thể,tôi tin và hi vọng 2 bạn sẽ vượt qua

Cảm ơn bạn rất nhiều. Thường thì ngày đi làm về mệt, đêm tôi ngủ say đến sáng, hiếm khi bị mất ngủ. Đêm qua tôi ngủ muộn, ngủ được 1 lúc sau đó tự nhiên tỉnh giấc, rất tỉnh táo, lúc đó tôi đã nghĩ rằng có ai nhắc đến mình không mà mình lại tỉnh dậy giờ này. Tôi không duy tâm nhưng lại hay nhạy cảm, đôi khi rất lạ và rất đúng, không thể lý giải. Sáng nay vào đây, mới biết bạn đã thức đêm đọc tâm sự của tôi -01:53 AM và viết cho tôi.

lan73
01-11-13, 10:52 AM
em nghĩ chị lên cho chồng chị tham gia vào diễn đàn này vừa vui vừa hữu ích

Cảm ơn chia sẻ của bạn, tôi cũng nghĩ như bạn.

Haitung74
02-11-13, 03:58 PM
Cảm ơn bạn rất nhiều. Thường thì ngày đi làm về mệt, đêm tôi ngủ say đến sáng, hiếm khi bị mất ngủ. Đêm qua tôi ngủ muộn, ngủ được 1 lúc sau đó tự nhiên tỉnh giấc, rất tỉnh táo, lúc đó tôi đã nghĩ rằng có ai nhắc đến mình không mà mình lại tỉnh dậy giờ này. Tôi không duy tâm nhưng lại hay nhạy cảm, đôi khi rất lạ và rất đúng, không thể lý giải. Sáng nay vào đây, mới biết bạn đã thức đêm đọc tâm sự của tôi -01:53 AM và viết cho tôi.

Chúng ta dừng cảm ơn nhau ở đây.Tôi muốn biết kế hoạch thật cụ thể của 2 vợ chồng bạn như thế nào?Bao giờ anh ấy có mong muốn và quyết tâm đi cai?Cai ở đâu và sau cai thì có hướng như thế nào?Bạn đã có suy nghĩ hay ý định gì về công việc cho anh ấy sau cai chưa?Dù sao cũng cần vạch ra được định hướng,mục tiêu,cái đích đến trong ngắn hạn,trung hạn và dài hạn.Để từ đó mình thực hiện dần dần,từng ngày,từng ngày......từng năm ,từng năm.Đối với ma túy Muốn Nhanh thì Phải Từ Từ.Không thể đốt cháy giai đoạn được đâu bạn ah.Vô vàn người sau khi cắt cơn chỉ ở nhà,ăn nằm,vật vờ mà ko có ý định làm gì sẽ tái nhanh thôi.Cuộc sống làm gì cho phép cứ phụ thuộc vào người thân mãi được.Tôi sẽ đồng hành cùng vợ chồng bạn để chống lại điều ko may mắn này.
Thân Ái-Quyết Thắng