PDA

View Full Version : 6 tháng và sự trở về!!!

rongbien
02-08-13, 10:28 PM
anh đi đến nay đã được hơn một tuần, ngày nào em cũng đếm từng ngày để chờ anh về!! ngày nào cũng bao nhiêu nỗi trăn trở trong lòng em ... nhiều câu hỏi, nhiều sự nghi vấn, nhưng lo nhất là làm thế nào để khi về tới nhà sống trong môi trường cũ anh có thể giữ được mình.
liệu anh có nghĩ như em không nhỉ, có thương mẹ con em không. làm thế nào bg giờ trong khi mọi người thì muốn a đi càng lâu càng tốt còn em lại mong a về thật nhanh!!!!
làm thế nào bg???

Loser
03-08-13, 09:42 AM
Bạn cho chồng đi cai ở đâu? cai trong TT của nhà nước thì về hỏng người thêm à nha. Mới có 1 tuần thì bạn chưa quen thôi, đặc biệt là anh ấy 1 tuần rồi còn dài hơn 1 thế kỷ + với nỗi nhớ vợ con & cơn vật hành hạ trong 3-4 ngày đầu

rongbien
03-08-13, 10:52 AM
Bạn cho chồng đi cai ở đâu? cai trong TT của nhà nước thì về hỏng người thêm à nha. Mới có 1 tuần thì bạn chưa quen thôi, đặc biệt là anh ấy 1 tuần rồi còn dài hơn 1 thế kỷ + với nỗi nhớ vợ con & cơn vật hành hạ trong 3-4 ngày đầu

cai tu nguyen o trung tam ba vi sao lai hong nguoi vay

Loser
03-08-13, 12:13 PM
Uhm. Vì thấy bạn sốt sắng & nhiệt tình chiều hoặc tối nay tôi rảnh rỗi tôi sẽ kể chuyện về TT cho bạn nghe. Bạn còn ngây thơ & lơ ngơ quá( Nếu tôi quá bận thì bạn thông cảm cho tôi nha)

Tam An
03-08-13, 09:34 PM
Những ngày đầu tiên bao giờ cũng là những ngày dài & khó nhọc...Rồi thì cũng sẽ trôi đi rất nhanh thôi .

Nếu bạn còn lo sợ về môi trường cũ , lo sợ anh ấy sẽ mềm lòng sa ngã lại thì tốt nhất là vợ chồng bạn nên chuyển đến một nơi ở mới cách xa môi trường cũ càng xa càng tốt .

Thân mến !

rongbien
04-08-13, 10:44 PM
Uhm. Vì thấy bạn sốt sắng & nhiệt tình chiều hoặc tối nay tôi rảnh rỗi tôi sẽ kể chuyện về TT cho bạn nghe. Bạn còn ngây thơ & lơ ngơ quá( Nếu tôi quá bận thì bạn thông cảm cho tôi nha)

Anh cho e sdt dc ko a? Dung la em ko biet gi nen o nha cu lo hoai. So cua em la 01679652055. Anh cu nt chonem roi em len dien dan nc ko minh nc bang dt cung dc
. Mong som dc nc voi a

rongbien
08-08-13, 04:15 PM
hôm nay lên thăm anh ý, anh ý khóc như mưa đòi về, tụ dưng em thấy chạnh lòng, tự dưng em thấy mất hi vọng quá, mặc dù em mong anh ý từng ngày nhưng ko hiểu sao em lại thấy buồn!!!

vlinh
09-08-13, 03:49 PM
hôm nay lên thăm anh ý, anh ý khóc như mưa đòi về, tụ dưng em thấy chạnh lòng, tự dưng em thấy mất hi vọng quá, mặc dù em mong anh ý từng ngày nhưng ko hiểu sao em lại thấy buồn!!!

anh ấy có đòi về cũng kệ bạn ơi. đừng chiều a ấy để rồi về lại tái. k biết bạn cho ck mình cai ở trung tâm số mấy. mình cũng nắm khá rõ hoàn cảnh trong trung tâm cai. bạn an tâm đi. ck bạn ở trong đó có thiếu thốn thật nhung không khổ sở đâu. vì tình nguyện đc đối xử tốt hơn rất nhiều. cố gắng lên thăm nom a ấy đầy đủ là đc rồi

Tam An
09-08-13, 07:17 PM
anh ấy có đòi về cũng kệ bạn ơi. đừng chiều a ấy để rồi về lại tái. k biết bạn cho ck mình cai ở trung tâm số mấy. mình cũng nắm khá rõ hoàn cảnh trong trung tâm cai. bạn an tâm đi. ck bạn ở trong đó có thiếu thốn thật nhung không khổ sở đâu. vì tình nguyện đc đối xử tốt hơn rất nhiều. cố gắng lên thăm nom a ấy đầy đủ là đc rồi

Đồng ý với bác Vlinh !

Lúc này cần phải cương quyết và cứng rắn

ninhtroc_7x
09-08-13, 09:18 PM
Những ngày đầu tiên bao giờ cũng là những ngày dài & khó nhọc...Rồi thì cũng sẽ trôi đi rất nhanh thôi .

Nếu bạn còn lo sợ về môi trường cũ , lo sợ anh ấy sẽ mềm lòng sa ngã lại thì tốt nhất là vợ chồng bạn nên chuyển đến một nơi ở mới cách xa môi trường cũ càng xa càng tốt .

Thân mến !
đã là chiến trường thì ở đâu chẳng có đạn lạc. tự chúng ta phải cứu chúng ta thôi

rongbien
10-08-13, 12:13 AM

ukm, nhưng mà nhà em định cho ra sớm, như thế có tốt ko a?

Tam An
10-08-13, 01:30 PM

Sao mà gia đình lại muốn cho anh ấy về sớm vậy bạn ?

Sợ anh ấy khổ quá không chịu được à hay là mủi lòng khi nghe anh ấy khóc lóc đòi về vậy bạn ?

Dĩ nhiên là về sớm lúc này sẽ không tốt một chút nào cả . Lúc này hãy giúp anh ấy có thêm quyết tâm cải tạo & lao động trong trại càng lâu càng tốt bạn à .

rongbien
10-08-13, 04:04 PM
Sao mà gia đình lại muốn cho anh ấy về sớm vậy bạn ?

Sợ anh ấy khổ quá không chịu được à hay là mủi lòng khi nghe anh ấy khóc lóc đòi về vậy bạn ?

Dĩ nhiên là về sớm lúc này sẽ không tốt một chút nào cả . Lúc này hãy giúp anh ấy có thêm quyết tâm cải tạo & lao động trong trại càng lâu càng tốt bạn à .

nhieu suy nghi trai chieu qua. nhung minh nghi thoi gian ko phai la van de

rongbien
11-08-13, 02:38 AM
Dem nao doi voi e cung la mot dem dai va day nuoc nat. Con quay khoc, ching ko co nha, noii cuc nhoc cua mot dua con gai moi con doi muoi co chong nghien lui thui nuoi con mot minh. Nhieu luc e muon buong xuoi, muon bo di tat ca, nhung roi e ko lan dc, e hi vong nhieu qua, cang hi vong thi loi that vong lai cang nhieu. Bo vo tring cs nay mot minh, e thay minh sao ma ci doc the, sao lai nho be the.
Anh cung biet em se phai kgo so tn jgi a i trong day. Ngay dau khi a di cai bme a da xo y duoi e len ba ngoai. Co the la tron trang trach nfhiem cua minh. 2 me con e bo vo trong can nha ko co a, va su ghe lanh cua gd chong. A co biet con minh moi 2 thang ko? Vat ma luc nao e cung phai be con 1 minh. Da vay lai zua phai thoi com, giat q.a. an ko giam an, uong ko giam uong. Em that su rat so cs do Lai mot lan nua bme e rang tay din em ve nha voi li do ch con di hoc lai may xuc tiep den ca nh

vlinh
11-08-13, 01:57 PM

không hề tốt 1 chút nào cả bạn ạ. nếu có muốn cho a ấy về sớm hơn thì cho về sớm trước 2 tuần hoặc 1 tháng thôi. vả lại hình như bi h muốn cho về sớm phải bỏ thêm tiền hay sao ấy. tốt nhất là cho a ấy đi hết hạn rồi về. mình thề với bạn trong đấy ngoài ăn uống ra thì chả có gì là khổ sở đâu. tại thời gian đầu chưa quen nên đòi về thôi. mà về h này chắc chắn tái lại luôn và ngay. cứ để a ấy chịu khổ chút đi k thì k cai đc đâu bạn ah. cố gắng lên nhé

ninhtroc_7x
12-08-13, 08:46 AM
Dem nao doi voi e cung la mot dem dai va day nuoc nat. Con quay khoc, ching ko co nha, noii cuc nhoc cua mot dua con gai moi con doi muoi co chong nghien lui thui nuoi con mot minh. Nhieu luc e muon buong xuoi, muon bo di tat ca, nhung roi e ko lan dc, e hi vong nhieu qua, cang hi vong thi loi that vong lai cang nhieu. Bo vo tring cs nay mot minh, e thay minh sao ma ci doc the, sao lai nho be the.
Anh cung biet em se phai kgo so tn jgi a i trong day. Ngay dau khi a di cai bme a da xo y duoi e len ba ngoai. Co the la tron trang trach nfhiem cua minh. 2 me con e bo vo trong can nha ko co a, va su ghe lanh cua gd chong. A co biet con minh moi 2 thang ko? Vat ma luc nao e cung phai be con 1 minh. Da vay lai zua phai thoi com, giat q.a. an ko giam an, uong ko giam uong. Em that su rat so cs do Lai mot lan nua bme e rang tay din em ve nha voi li do ch con di hoc lai may xuc tiep den ca nh
bạn chú ý viết bài có dấu để mọi người dễ đọc và chia sẻ, chúc bạn luôn khỏe hanh phúc

Loser
12-08-13, 09:45 AM
không hề tốt 1 chút nào cả bạn ạ. nếu có muốn cho a ấy về sớm hơn thì cho về sớm trước 2 tuần hoặc 1 tháng thôi. vả lại hình như bi h muốn cho về sớm phải bỏ thêm tiền hay sao ấy. tốt nhất là cho a ấy đi hết hạn rồi về. mình thề với bạn trong đấy ngoài ăn uống ra thì chả có gì là khổ sở đâu. tại thời gian đầu chưa quen nên đòi về thôi. mà về h này chắc chắn tái lại luôn và ngay. cứ để a ấy chịu khổ chút đi k thì k cai đc đâu bạn ah. cố gắng lên nhé

Tốt vậy mà ai cũng muốn về là sao? chẳng ai chịu ở trong đó, hay là bạn vlinh vào trong đó ở tiếp đi

rongbien
12-08-13, 09:47 AM

sợ quen rồi thì lại muốn vào. quen rồi thì về nhà ko sợ nữa

vlinh
13-08-13, 08:22 AM
Tốt vậy mà ai cũng muốn về là sao? chẳng ai chịu ở trong đó, hay là bạn vlinh vào trong đó ở tiếp đi

bạn nói buồn cười. ai chả muốn về. mất tự do, xa gia đình sống khổ sở ai mà chả muốn về. mà đi có 2 tuần đòi về, về lại tái thì thà ở trong đấy đc ngày nào hay ngày đấy. tớ k biết trong miền nam cai khổ sở như nào. nhưng ngoài HN cai mình cũng thấy bt nhất là đối với tự nguyện. 1-2 tháng đầu đòi về là vì muốn chơi lại thế thôi. tâm lý người nghiện thế mà

b0t04n0nlin3
13-08-13, 01:44 PM
theo tôi thấy.ko đi thì bình thường .đi nhục lắm .tại sao ?.vì khi vào đó rồi .ko có học được cái gì tốt cả.toàn nhưng cái mất dạy.những mặt trái của XH nhưng riêng đối với bản thân tôi.vào đó.khổ trăm đường...chẳng qua đi là để khuất mắt GĐ và XH.chứ nói là đi cai .nhưng chắc gì đã cai được.đấy là theo kinh nghiệm của bản thân tôi.nếu có sai xin các bác đừng gạch đá p/s(nghiên 9 năm.thời gian bỏ lâu nhất là 6 tháng.kể cả vào trai thì cung vậy cả thôi.ở đâu có tiền ở đó có thuốc phiện).

b0t04n0nlin3
13-08-13, 02:11 PM
cái quan trọng nhất là lòng quyết tâm của mỗi người.chứ nếu đã ko quyết tâm.thì dù sau này có đi TT về thì cũng vậy cả thôi.quan trọng nhất là tư tưởng phải thông xuốt.thì mới có hi vọng làm lai CĐời

Loser
13-08-13, 03:21 PM
bạn nói buồn cười. ai chả muốn về. mất tự do, xa gia đình sống khổ sở ai mà chả muốn về. mà đi có 2 tuần đòi về, về lại tái thì thà ở trong đấy đc ngày nào hay ngày đấy. tớ k biết trong miền nam cai khổ sở như nào. nhưng ngoài HN cai mình cũng thấy bt nhất là đối với tự nguyện. 1-2 tháng đầu đòi về là vì muốn chơi lại thế thôi. tâm lý người nghiện thế mà

Bạn nói câu: "1-2 tháng đầu đòi về là vì muốn chơi lại thế thôi". Chứng tỏ bạn chưa nghiện bao giờ hoặc có nghiện nhưng chưa từng đi trại.
Bởi vì: cuộc sống ở trong đó là một xã hội thu nhỏ (nhưng là một xã hội cặn bã). Muốn có cuộc sống tốt (về điều kiện sinh hoạt, lao động, y tế...) phải có ít nhất một trong 3 điều kiện sau:
- Gia đình phải thật điều kiện, nhiều tiền hoặc có quyền lực ngoài XH, thuộc diện COCC. Cán bộ đỡ cho (Đỡ là thuật ngữ chuyên ngành trong trại :))) .
- Phải có quan hệ nhiều với ae xã hội, có số, có má. Khi vào trại được ae đỡ cho
- Phải thật sự có bản lĩnh đánh, đấm, đâm, chém...kéo bè, kết phái...sẵn sàng đổi máu lấy cuộc sống.
Còn không thì buồn mút chỉ thiên niên kỷ.
Vậy trong đầu có nghĩ đến Heroin được nữa không? Hay chỉ mong thoát khỏi chốn địa ngục?
Kể cả với những đại ca, đại cốc, đầu gấu, đầu mèo... điều kiện hơn hẳn những tù nhân khác còn thấy chối cs cai nghiện nữa là với bất kỳ ai.

Loser
13-08-13, 03:54 PM
Aha. Mạng người nghiện mỏng như tờ giấy pơ luya búng nhẹ cái: "Toạch"
http://hn.24h.com.vn/an-ninh-hinh-su/3-can-bo-huong-nghiep-danh-chet-hoc-vien-c51a564293.html

vlinh
13-08-13, 04:13 PM
Bạn nói câu: "1-2 tháng đầu đòi về là vì muốn chơi lại thế thôi". Chứng tỏ bạn chưa nghiện bao giờ hoặc có nghiện nhưng chưa từng đi trại.
Bởi vì: cuộc sống ở trong đó là một xã hội thu nhỏ (nhưng là một xã hội cặn bã). Muốn có cuộc sống tốt (về điều kiện sinh hoạt, lao động, y tế...) phải có ít nhất một trong 3 điều kiện sau:
- Gia đình phải thật điều kiện, nhiều tiền hoặc có quyền lực ngoài XH, thuộc diện COCC. Cán bộ đỡ cho (Đỡ là thuật ngữ chuyên ngành trong trại :))) .
- Phải có quan hệ nhiều với ae xã hội, có số, có má. Khi vào trại được ae đỡ cho
- Phải thật sự có bản lĩnh đánh, đấm, đâm, chém...kéo bè, kết phái...sẵn sàng đổi máu lấy cuộc sống.
Vậy trong đầu có nghĩ đến Heroin được nữa không? Hay chỉ mong thoát khỏi chốn địa ngục?
Kể cả với những đại ca, đại cốc, đầu gấu, đầu mèo... điều kiện hơn hẳn những tù nhân khác còn thấy chối cs cai nghiện nữa là với bất kỳ ai.
mình nghiện k lâu. thời gian nghiện của mình chỉ 3 năm thôi. còn trại mình đã đi 2 năm mình mới dám nói thế chứ. tất nhiên là đi trại thì khổ và nhục rồi. k biết bạn đi trại nào mà mua đc hê. chứ trên HN muốn có trừ khi người nhà bon cho nhé. bạn không nhìn thấy mình nói là cai tự nguyện nó khác ah? ít ra cán bộ k sờ tới. cuộc sống sinh hoạt thì mấy a e tự nguyện tự sống với nhau nên chả có đại bàng đại bác gì ở đấy hết. ít ra sống trong đấy còn có time suy nghĩ lại cuộc đời. xem xét mình đc gì và mất cái gì. tại sao mình phải vào đấy sống nhục nhã.tại sao mình phải xa gia đình.tất nhiên là do bản lĩnh quyết tâm mỗi người thôi. có đi chắc chắn cớt cơn xong và tâm lý cũng ổn hơn rồi. còn về cai đc hay không thì phải xem lại con người mình thôi

chot.buon
13-08-13, 08:04 PM
Hjhj,các bạn đừng tranh cãi mất tình đoàn kết,tứ hải giai huynh đệ mà,cả 2 nói đều đúng orion cũng là chocopie và chocopie cũng là orion.Trong môi trường nào cũng có trường hợp ma cũ hiếp ma mới,nếu ko có anh em "đón" hay gia đình "chèo,chống" thì "vô hàng" và khổ suốt quá trình.Nhưng yên tâm vì "sống lâu mọc râu mà'',ỡ lâu rồi cũng lên lão làng và khôn ra thôi.Nói chung đã dấn thân vào chốn ken cung này thì có chơi có chịu thôi.Theo mình nếu thức thời muốn "cai" thì tự cùm chân ỡ nhà và có ý chí thì cũng cai đc,chứ có người "thua" 7,8 cục về cũng vẫn chơi lại thôi.Mình xin tâm sự đôi lời,xin các anh nể tình chiến hữu đừng ném gạch em nhé.Thân chúc mọi người sức khỏe,vui vẻ,thành đạt.:-"

rongbien
13-08-13, 09:55 PM
theo tôi thấy.ko đi thì bình thường .đi nhục lắm .tại sao ?.vì khi vào đó rồi .ko có học được cái gì tốt cả.toàn nhưng cái mất dạy.những mặt trái của XH nhưng riêng đối với bản thân tôi.vào đó.khổ trăm đường...chẳng qua đi là để khuất mắt GĐ và XH.chứ nói là đi cai .nhưng chắc gì đã cai được.đấy là theo kinh nghiệm của bản thân tôi.nếu có sai xin các bác đừng gạch đá p/s(nghiên 9 năm.thời gian bỏ lâu nhất là 6 tháng.kể cả vào trai thì cung vậy cả thôi.ở đâu có tiền ở đó có thuốc phiện).

tho em bác ko nên quá bi quan. em cũng có chồng bị nghiện, dù khổ em vẫn muốn anhys bỏ. em cũng khuyên bác cố gắngbor. có chơi được có bỏ được. theo mọi người vẫn động viên sữa mẹ còn cai được huống gì thuốc viện

Loser
13-08-13, 09:59 PM
Hjhj,các bạn đừng tranh cãi mất tình đoàn kết,tứ hải giai huynh đệ mà,cả 2 nói đều đúng orion cũng là chocopie và chocopie cũng là orion.Trong môi trường nào cũng có trường hợp ma cũ hiếp ma mới,nếu ko có anh em "đón" hay gia đình "chèo,chống" thì "vô hàng" và khổ suốt quá trình.Nhưng yên tâm vì "sống lâu mọc râu mà'',ỡ lâu rồi cũng lên lão làng và khôn ra thôi.Nói chung đã dấn thân vào chốn ken cung này thì có chơi có chịu thôi.Theo mình nếu thức thời muốn "cai" thì tự cùm chân ỡ nhà và có ý chí thì cũng cai đc,chứ có người "thua" 7,8 cục về cũng vẫn chơi lại thôi.Mình xin tâm sự đôi lời,xin các anh nể tình chiến hữu đừng ném gạch em nhé.Thân chúc mọi người sức khỏe,vui vẻ,thành đạt.:-"
Cũng chẳng phải tranh cãi mất tình đoàn kết đâu chot.buon vì mình cũng không có nhiều thời gian, đây là tranh luận về quan điểm thôi. Vì đây là topic của bạn rongbien với trường hợp chồng của bạn rongbien thì mình rất lấy làm tiếc. Chồng bạn í chỉ mới nghiện hút thôi thời gian cũng ko nhiều mới nghiện khoảng 2 năm nay. Nếu hiểu biết nhiều hơn về nghiện ma túy và các cách cai nghiện ma túy thì đâu phải vào trung tâm của nhà nước làm gì, bây giờ có nhiều loại thuốc tốt mà...
Bản thân tớ nghiện 10 mấy năm trời nay giá mà ngày xưa mình hiểu biết và có các loại thuốc như bây giờ thì đâu đến nỗi. Tớ đi tăng đầu cũng số 1 Ba Vì đó, lúc đó cũng lơ ngơ như chồng bạn rongbien bây giờ, khi đi thì chỉ biết hút thôi, khi về thì đc các bạn tù dậy cho đủ các chiêu trò, đủ mọi ngón nghề, về chích thạo hơn y tá mới học xong 2 năm ra trường, rồi sau đó càng ngày càng chích siêu con nhà bà vẹo luôn. Vậy có đáng tiếc không? Cũng trong khi đó mẹ mình còn cười bà hàng xóm có con cũng cùng đội nghiện với mình là: "Sao chị không cho nó đi trại? Thế thì bỏ thế nào đc?". Kết quả giờ ra sao? Nó amater- amatoi vớ vẩn cùng mình 1-2 năm đó thôi rồi bỏ hẳn, còn mình đi trại về xong liên khúc xuống dốc không phanh.
Ở trên mình mới đưa cái link dẫn bài báo mới nhất một học viên cai nghiện bị đập chết tốt, có ai thấy đau xót khi sinh mạng người nghiện rẻ rúng thế không?. Rồi vụ này sau sẽ xử thế nào? chẳng cần phải nghĩ kết quả cũng đoán đc trước rằng mọi tội lỗi sẽ dồn hết lên đầu người trách nhiệm tham gia cùng 2 cán bộ, đánh người học viên kia,chứ 2 người cán bộ chẳng sao đâu .

Các bạn có thể tham khảo thêm: Đây http://m.congly.com.vn/xa-hoi/van-de-quan-tam/cong-tac-cai-nghien-ma-tuy-tai-cac-trung-tam-06-cac-dia-phuong-con-chay-theo-thanh-tich-22001.html
Và đây: http://nld.com.vn/20130624113210660p0c1002/hieu-chua-dung-cai-nghien-sai.htm

Trong khi nhà nước đã và đang dần thay đổi nhận thức và quan niệm về nghiện ma túy và người nghiện ma túy. Cớ sao những người nghiện như chúng ta là người hiểu rõ nhất thực trạng của mình lại không chịu thay đổi, mà cứ phải suy nghĩ theo lối mòn sai lầm trước kia của XH rằng: "Cứ phải vào các trung tâm, chịu trói buộc, hành hạ hay haha cái nực cười là Lao động trị liệu...mới từ bỏ đc ma túy"

rongbien
13-08-13, 10:04 PM

cái kiểu nói cuả dân ở trại lâu năm hả a. em vẫn nhớ khi nào chồng em ra sẽ tới nhà anhddos

rongbien
13-08-13, 11:20 PM
nhà em quyết định cho ra sớm vì em nghĩ môi trường ở nhà tốt hơn. với lại cai nghiện có nghĩa là ở trong môi trường có ma túy mà vẫn bỏ được chứ như vào trung tâm là trốn tránh(câu này là em ăn trộm được).

Loser
14-08-13, 12:35 PM
nhà em quyết định cho ra sớm vì em nghĩ môi trường ở nhà tốt hơn. với lại cai nghiện có nghĩa là ở trong môi trường có ma túy mà vẫn bỏ được chứ như vào trung tâm là trốn tránh(câu này là em ăn trộm được).

Lâu lâu rồi anh mới lại thấy 1 niềm vui thế này! Chồng em mà biết tin này thì vui lắm đấy, chứ ko khóc nữa đâu

rongbien
14-08-13, 01:14 PM
Lâu lâu rồi anh mới lại thấy 1 niềm vui thế này! Chồng em mà biết tin này thì vui lắm đấy, chứ ko khóc nữa đâu

em sợ em lên a ý lại bảo thôi m về đi thì xong

rongbien
14-08-13, 06:55 PM
em đến tức điên vì gia đình chồng e mất. bảo cho về lúc thì đồng ý lúc thì không.. xong bg bảo về thì lại kêu dốt vào. thật ko may gọi điện cho trung tâm nhỡ nói tên chồng ra khéo nó lại gọi lên oánh cho thì chết

xxvuaxx
21-08-13, 06:18 AM
cai nghiện trong trại thật ra là con dao 2 lưỡi . Vì chồng bạn đi theo dạng tự nguyện thì mình xin không bàn đến vấn đề máu lửa để tìm cuộc sống mà chỉ bàn về những vấn đề thông thường .

cái tốt của trại là chăm sóc cách li cho người nghiện " ít " có cơ hội sử dụng được ma túy , do đó có thể người nghiện sạch trong thời gian cai nghiện .

nhưng cái xấu thì ôi thôi :

người nghiện sẽ có cơ hội tiếp xúc và làm quen với các chiến hữu mới , anh em cùng hoàn cảnh thì rất dễ thân và cảm thông cho nhau , cho nên khi về đời sẽ tụ tập băng nhóm và những cuộc chơi lúc này sẽ "hại" hơn rất nhiều .

người nghiện sẽ học , sẽ biết được những điều mới lạ . rất rất nhiều trượng hợp khi đi chỉ biết hút , mà khi về thì biết chích , khi đi chỉ biết mua hàng lẽ mà khi về biết mua hàng sĩ , khi đi chỉ biết chích thường khi về chích còn pha thêm thuốc tây .
thật ra trong trại chỉ ít cơ hội có ma tứy thôi chứ lâu lâu vẫn có {cái này mình xin ko nói tại sao } và chết là ở chỗ này , nếu mình ko bản lĩnh , ko có kiến thức thì rất dễ lây nhiếm aids vì hàng chục người đều xài chung 1 cây kim .

80% những người nhiễm đều nhiễm trong trường hợp này .

anh ấy đã ở hơn 2 tuần thì nên đón về . vì thời gian trong trường trại lâu ko nói lên điều gì , đi 5 -7 năm về đã chích lại liền là bình thường , quan trọng nhất là thời gian bỏ ngoài đời kia , bỏ 3 tháng ngoài đời còn quan trọng hơn 1 năm trong trại.

Nói chung nghiện ma túy khó nói lắm . có những người hết thuốc chữa , họ lấy cớ là cái nghiệp là điều này điều nọ để chơi hoài , mà nói thẳng ra chẳng qua là họ quá đam mê , qua thích thú cảm giá đê mê do ma túy màng lại ma ko muốn bỏ , bị bắt đi cai thì thôi còn có cơ hội là bập lại liền .

có những người ghiền nhưng biết ray rứt , biết chơi ma túy là hại cho bản thân , gia đình rất muốn bỏ nhưng đôi khi bản lĩnh ko vững vàng lại vấp té thì số này còn cơ hội .

mình ko biết chông bạn nằm trong dạng nào nhưng mình khuyên bạn đón về càng sớm càng tốt , chỉ cần trung tâm giữ chồng bạn qua giai đoạn cắt cớn khoảng 20 ngày là được rồi . ở lại lâu thì hại nhiều hơn lợi

mưa dầm thấm đất , khuyên giải từ từ , lần này bỏ chưa được thì bỏ tiếp , thua keo này bày keo khác . chắc gia đình cũng chán chồng bạn rồi nên mới đòi để anh ấy trong trại , nhưng bạn nên khuyên anh ấy vì bạn là vợ là người gần gũi anh ấy .

mình nói thật bạn đừng buồn , bạn phải chuẩn bị tâm lí kỹ lên tất cả chỉ mới bắt đầu sẽ còn rất rất nhiều sóng gió đối với vợ một người nghiện . mình cũng thất khâm phục bạn vì dám lấy 1 người nghiện làm chồng .

chúc bạn mọi điều tốt đẹp nhất

binhpm
21-08-13, 09:59 AM
chong o trung tam nao ma so danh gio quan ky gui ko co danh nua dau ban oi cu tu tu roi tinh nhung cu de hon thang di roi hang don ve ko ve la choi lai ngay day hii cach day 4 nam toi cung tung roi ma ban cu yen tam di

rongbien
21-08-13, 11:25 AM
cai nghiện trong trại thật ra là con dao 2 lưỡi . Vì chồng bạn đi theo dạng tự nguyện thì mình xin không bàn đến vấn đề máu lửa để tìm cuộc sống mà chỉ bàn về những vấn đề thông thường .

cái tốt của trại là chăm sóc cách li cho người nghiện " ít " có cơ hội sử dụng được ma túy , do đó có thể người nghiện sạch trong thời gian cai nghiện .

nhưng cái xấu thì ôi thôi :

người nghiện sẽ có cơ hội tiếp xúc và làm quen với các chiến hữu mới , anh em cùng hoàn cảnh thì rất dễ thân và cảm thông cho nhau , cho nên khi về đời sẽ tụ tập băng nhóm và những cuộc chơi lúc này sẽ "hại" hơn rất nhiều .

người nghiện sẽ học , sẽ biết được những điều mới lạ . rất rất nhiều trượng hợp khi đi chỉ biết hút , mà khi về thì biết chích , khi đi chỉ biết mua hàng lẽ mà khi về biết mua hàng sĩ , khi đi chỉ biết chích thường khi về chích còn pha thêm thuốc tây .
thật ra trong trại chỉ ít cơ hội có ma tứy thôi chứ lâu lâu vẫn có {cái này mình xin ko nói tại sao } và chết là ở chỗ này , nếu mình ko bản lĩnh , ko có kiến thức thì rất dễ lây nhiếm aids vì hàng chục người đều xài chung 1 cây kim .

80% những người nhiễm đều nhiễm trong trường hợp này .

anh ấy đã ở hơn 2 tuần thì nên đón về . vì thời gian trong trường trại lâu ko nói lên điều gì , đi 5 -7 năm về đã chích lại liền là bình thường , quan trọng nhất là thời gian bỏ ngoài đời kia , bỏ 3 tháng ngoài đời còn quan trọng hơn 1 năm trong trại.

Nói chung nghiện ma túy khó nói lắm . có những người hết thuốc chữa , họ lấy cớ là cái nghiệp là điều này điều nọ để chơi hoài , mà nói thẳng ra chẳng qua là họ quá đam mê , qua thích thú cảm giá đê mê do ma túy màng lại ma ko muốn bỏ , bị bắt đi cai thì thôi còn có cơ hội là bập lại liền .

có những người ghiền nhưng biết ray rứt , biết chơi ma túy là hại cho bản thân , gia đình rất muốn bỏ nhưng đôi khi bản lĩnh ko vững vàng lại vấp té thì số này còn cơ hội .

mình ko biết chông bạn nằm trong dạng nào nhưng mình khuyên bạn đón về càng sớm càng tốt , chỉ cần trung tâm giữ chồng bạn qua giai đoạn cắt cớn khoảng 20 ngày là được rồi . ở lại lâu thì hại nhiều hơn lợi

mưa dầm thấm đất , khuyên giải từ từ , lần này bỏ chưa được thì bỏ tiếp , thua keo này bày keo khác . chắc gia đình cũng chán chồng bạn rồi nên mới đòi để anh ấy trong trại , nhưng bạn nên khuyên anh ấy vì bạn là vợ là người gần gũi anh ấy .

mình nói thật bạn đừng buồn , bạn phải chuẩn bị tâm lí kỹ lên tất cả chỉ mới bắt đầu sẽ còn rất rất nhiều sóng gió đối với vợ một người nghiện . mình cũng thất khâm phục bạn vì dám lấy 1 người nghiện làm chồng .

ukm đúng rồi đấy..nhưng mình ko biết chồng mình thuộc loại nào trong các loại mà bạn đưa ra. nhưng ngay ngày đầu ra trại thì đã hút lại rồi. ko có giấy bạc thì sử dụng thìa để hút. con người mà sao có thể tàn nhẫn đến thế. mình muốn buông tay quá

binhpm
21-08-13, 11:57 AM
chi cu yen tam di dung nghe noi nhieu trong trung tam cai co ma tuy ko sao dau thoi gian dau thi co ve chan nan doi ve thoi gian sau a e di vao on dinh la biet khuyen nhu nhau ngay thoi ma chi dung buong e cung da tung bi ky gui 6 thang luc dau cung oan trach ba gia va vo lam nhung roi sau 2 thang la thay wen va hieu ra het ma gio ky gui len cai suong roi ko nhu truoc dau chi neu anh vua vao 2 tuan thi dung len don ve cho du anh co trach e cung vay thoi cung tung trach moc chui mang gia dinh vo con hihihi roi ra cung cai duoc den ngay nay day chi mong chi dung buong tay la duoc

xxvuaxx
21-08-13, 01:08 PM
ukm đúng rồi đấy..nhưng mình ko biết chồng mình thuộc loại nào trong các loại mà bạn đưa ra. nhưng ngay ngày đầu ra trại thì đã hút lại rồi. ko có giấy bạc thì sử dụng thìa để hút. con người mà sao có thể tàn nhẫn đến thế. mình muốn buông tay quá
nói chung là chồng bạn hiện chưa muốn bỏ , mà chưa muốn bỏ thì chẳng ai giúp được . đàm phán với hắn , nói rằng anh ko thể chơi cả đời được , nên cho hắn ân huệ chơi khoảng 10 ngày thỏa thích rồi sẽ đưa đi cai . nếu hắn ko chịu thì dọa báo chính quyền , 1 đằng đi cai tập trung 1 đằng đi cai tự nguyện chắc chắn hắn sẽ chọn cai tự nguyện thôi , đi khoảng 2 tháng là ok , về nhà nếu nghiện lại lại cho đi tiếp , đi chừng chục lần là hắn sẽ dần tỉnh ngộ , vì nếu ko bỏ hẳn cuộc đời sẽ là vòng luẩn quẩn cai rồi về , về rồi cai . thời gian trong trại còn nhiều hơn ngoài đới .

nói chung tất cả chỉ mới bắt đầu thôi bạn ơi , phía trước còn nhiều chuyện dành cho vợ một thằng nghiện lắm . mẹ cha nó đã nghiện thì lấy vợ có con làm gì , xác định nghiện là chơi 1 mình đừng lấy vợ con . chồng bạn hẳn là thằng tồi .

nếu bỏ được bạn bỏ đi . có câu chia tay sớm bớt đau khổ , thà đau một lần rồi thôi chứ đau hoài đau dai dẳng chịu sao thấu .

Song Khoa
21-08-13, 03:42 PM
cai nghiện trong trại thật ra là con dao 2 lưỡi . Vì chồng bạn đi theo dạng tự nguyện thì mình xin không bàn đến vấn đề máu lửa để tìm cuộc sống mà chỉ bàn về những vấn đề thông thường .........

Hoàn toàn chính xác, giống y chang trường hợp cá nhân mình trước đây. Trước lần đi cai đầu tiên hút, đi cai về : chích luôn, Lần sau nữa đi về chích với hàng đen và thuốc tây, tả bí lù, nghiện đi cai về nghiện càng nặng hơn. Quay trở lại ủng hộ cách cai nghiện tại công đồng mà nhà nước đang khuyến khích.

Loser
22-08-13, 06:45 AM

Em đừng có đa nghi quá mà tội nghiệp em với cả chồng em. Chả có ai hút bằng cái thìa cả, đốt đến bao giờ mới lên đc tí khói, đốt đến bỏng tay à? hay là chồng em không biết hút nhỉ?. Giấy bạc thì dễ kiếm mọi nơi, mọi lúc mà. Vỏ kẹo cao su, vỏ bao vina, giấy bạc bao vina, giấy bạc socola, giấy bạc bánh đậu xanh...Hà cớ gì mà phải dùng cái thìa. Cuộc chiến với ma túy của em và chồng em mới chỉ bắt đầu thôi, phải xác định luôn là chồng em sẽ có thể nghiện-cai-tái nghiện lại nhiều lần nữa. Xin người đừng buông(:| Quan trọng nhất là ra được trại rồi, cái xấu ko xấu thêm nữa. Ui! tui bênh người nghiện hết cả hơi. Tôi cũng muốn buông quá:D

rongbien
22-08-13, 11:11 AM
Em đừng có đa nghi quá mà tội nghiệp em với cả chồng em. Chả có ai hút bằng cái thìa cả, đốt đến bao giờ mới lên đc tí khói, đốt đến bỏng tay à? hay là chồng em không biết hút nhỉ?. Giấy bạc thì dễ kiếm mọi nơi, mọi lúc mà. Vỏ kẹo cao su, vỏ bao vina, giấy bạc bao vina, giấy bạc socola, giấy bạc bánh đậu xanh...Hà cớ gì mà phải dùng cái thìa. Cuộc chiến với ma túy của em và chồng em mới chỉ bắt đầu thôi, phải xác định luôn là chồng em sẽ có thể nghiện-cai-tái nghiện lại nhiều lần nữa. Xin người đừng buông(:| Quan trọng nhất là ra được trại rồi, cái xấu ko xấu thêm nữa. Ui! tui bênh người nghiện hết cả hơi. Tôi cũng muốn buông quá:D

em thấy cái thìa có vết đốt, đốt nhiều rồi cũng phải cháy, có khi nào đây là một cách hút mới. em ko nói anh ý nhưng em thật sự muốn anh bỏ. mỗi lần em định từ bỏ em lại lên diễn dàn, để tạo thêm niềm tin, sao chồng em ko nghĩ là có thể lên diễn dàn nc với mọi người nhỉ..em hi vong mà a ý thì ko thích.có lẽ anh ý thật sự ko muốn từ bỏ.đành chờ đến lúc anh ý thật sự muốn bỏ vậy

rongbien
25-08-13, 04:55 PM
sau bao nhiêu sự hi sinh mà em đánh đổi.. giờ em nhận được một sự thất vọng..em vẫn nói càng thất vọng em lại càng hi vọng nhưng mà sao khó quá đi mất... em ko đủ nghị lực để chống trọi một mình. ít ra em cần một người có thể chia sẻ. em đã nghĩ vậy và mong người đo là chồng mình vậy mà ko dường như mọi thứ khó khăn quá. em và anh ấy cả hai đều không hiểu được nỗi khổ của nhau, ko đồng cảm được, ko có tiếng nói chung...dường như là hết hi vọng. em ngồi đây khi ngoài trời đổ mưa to và em ước mình trở về thời còn trẻ.
em ko đủ can đảm để buông tay nhưng lại ko đủ sức để giữ lấy, em phải làm gì đây khi bộn bề suy nghĩ và chẳng có gì có thể lấp đầy ngoài sự hi vọng về một người chồng bình thường. có thể đối với người khác là đơn giản nhưng với em sao mà nó phức tạp vậy.

Ha1976
01-09-13, 11:15 PM
chúc chồng e cai thành công, mà e ơ đâu

haiphonglady
02-09-13, 03:33 AM
Chào các ace, mình theo dõi diễn đàn đã gần năm năm nay và thời gian đó em trai mình cũng ra vào trại cai rồi cả vào tù vì nó cho rằng vào tù sẽ cai triệt để hơn là vào trại. Nó quyết tâm thế nên cố tình mua vài tép để công an tóm đc và cho vào tù. Nhưng tình hình là vào tù thì liên tục xin tiền qua thẻ điện thoại và như thế có nghĩa là gia đình tự hiểu mục tiêu bất khả thi rồi. Sau 3 năm trong tù ngày trở về nhìn em gày guộc xanh xao em nói em mất ngủ 15 ngày. Trở về đc vài ngày em liền gọi điện thoại khắp nơi phải tới cả trăm cú đt cho anh em chiến hữu, một mực nói đã cai xong rồi ko còn dính tới ma tuý nữa nhưng ngày nào cũng phải lượn ra ngoài một hai lần làm gì ko ai biết sau đó mới lại yên ổn. Có điều so với mọi thông tin về biểu hiện của người nghiện thì không giống lắm, em trai mình ăn ngon, ngủ nhiều, cả ngày và đêm( trưa cũng ngủ nhiều). Không thấy ngáp vặt, tắm táp sạch sẽ hàng ngày. Vẫn giúp đỡ mọi người những công việc trong nhà. Thỉnh thoảng mọi người có cho ít tiền vài chục hoặc cùng lắm 100k thôi để mua thuốc lá hoặc đi xe buýt nên ai cũng nghĩ sẽ ko có tiền để chơi mt. Nhưng em luôn phải ra ngoài vào một giờ nhất định mình có thể biết trước.

Sau bao nhiêu lần cai và tái gia đình đã quá nản, mặc dù vẫn luôn động viên nhẹ nhàng với em, nhưng em mình cũng lớn tuổi đã 37 tuổi rồi thời gian nghiện, đi trại đi tù có khi gần nửa tuổi đời của em nhưng mọi chuyện vẫn chưa vào đâu cả. Gia đình mình cũng đang muốn xác minh chuyện em có đang tái không và có nên ép em mình phải test qua que thử không? Mình chưa sử dụng cách dùng que thử lần nào mọi người giúp mình với nhé

ninhtroc_7x
08-09-13, 04:17 PM
Cứ bắt ở nhà không được đi đâu vài ngày.nếu có biểu hiện bất bình thường là biết ngay,thử nc tiểu liệu có chính xác100% đó là nc tiểu của người cần thử không

Tam An
08-09-13, 06:24 PM
Theo em với những biểu hiện nghi vấn như trên thì cứ tiến hành thử que thử cho chắc ăn ạ . Việc thử bằng que thử chỉ có lợi chứ không có hại cho anh ấy và gia đình .

Lưu ý khi thử thì nên thử khi anh ấy vừa đi ra ngoài về , hoặc những lúc nghi vấn anh ấy vừa sử dụng MT xong để có hiệu quả cao nhất . Đặc biệt phải giám sát kỹ càng , đảm bảo nước tiểu để thử phải là của chính anh ấy .

Que thử có bán rộng rãi tại các nhà thuốc và có hướng dẫn sử dụng rất tỷ mỷ nên bạn cứ yên tâm đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng nhé .

Mình hy vọng việc thử nước tiểu sẽ thành công với kết quả....Âm Tính .

Thân mến.

haiphonglady
09-09-13, 12:00 AM
Mình thấy sức khoẻ của em mình rất lạ, khi thì rất chăm chỉ vui vẻ nhanh nhẹn, lúc lại lầm lì chậm chạp không nhúc nhích gì hoặc ngủ li bì suốt nhiều giờ. Thuốc lá có lúc hút liên tục... Mà đi ra ngoài chẳng nói đi đâu bao giờ nhiều khi sáng tinh mơ lúc thì giữa trưa nắng gắt chuẩn bị ăn thì lại chuồn đi. Mà sao kỳ ghê ko biết anh em bạn bè gì của nó có cho chơi chịu không chứ em mình ko một xu dính túi hoặc cùng lắm chỉ có 10-20k thì sao mà chơi được vậy các bạn?

Tam An
09-09-13, 02:53 AM
Mình thấy sức khoẻ của em mình rất lạ, khi thì rất chăm chỉ vui vẻ nhanh nhẹn, lúc lại lầm lì chậm chạp không nhúc nhích gì hoặc ngủ li bì suốt nhiều giờ. Thuốc lá có lúc hút liên tục... Mà đi ra ngoài chẳng nói đi đâu bao giờ nhiều khi sáng tinh mơ lúc thì giữa trưa nắng gắt chuẩn bị ăn thì lại chuồn đi. Mà sao kỳ ghê ko biết anh em bạn bè gì của nó có cho chơi chịu không chứ em mình ko một xu dính túi hoặc cùng lắm chỉ có 10-20k thì sao mà chơi được vậy các bạn?

Cũng có thể thời gian đầu này em của bạn còn được bạn bè bao chơi nên chưa sử dụng đến kinh tế cá nhân , hoặc cũng có thể là...chơi chịu . Đó chỉ là giả thuyết vậy thôi chứ mình không mong đó là sự thật .

Theo mình thì bạn nên tiến hành kiểm tra thử nước tiểu càng sớm càng tốt để có câu trả lời chính xác thay vì cứ hoài nghi như thế này....

Chúc thành công !

haiphonglady
09-09-13, 08:58 AM
Cũng có thể thời gian đầu này em của bạn còn được bạn bè bao chơi nên chưa sử dụng đến kinh tế cá nhân , hoặc cũng có thể là...chơi chịu . Đó chỉ là giả thuyết vậy thôi chứ mình không mong đó là sự thật .

Theo mình thì bạn nên tiến hành kiểm tra thử nước tiểu càng sớm càng tốt để có câu trả lời chính xác thay vì cứ hoài nghi như thế này....

Chúc thành công !

Mình muốn thử lắm rồi mà ko biết phải nói sao để cho chàng tự nguyện thử. Đương nhiên là nếu có chơi rồi thì ko cho thừ hoặc lại giận dỗi nói là " đã bảo là ko còn chơi nữa mà cứ nói mãi hay phải chơi lại để cho mọi người bằng lòng" cái luận điệu này nghe thì ai cũng ngại động tới vì nói thì sợ lại tự ái rồi lại có lý do chơi lại thật. Các bạn có chiêu gì không? Từ trưa hôm qua em mình ra ngoài về tới giờ chẳng chịu ăn gì cả uống một cốc sữa nóng rồi uống một viên paracetamol vì chàng đang bị nhiễm trùng cái chân. Đến tối thì ăn nửa bát canh 10h đêm ăn một bát mỳ rồi ngủ tới giờ Là 9h mới dậy. Sao giờ nhỉ ko thể giữ chân nó được mà cứ đứng nhìn ko lại càng ko đành lòng. Mình nên làm sao đây....Mọi hôm dậy sớm lắm rồi nấu ăn sáng cho cả nhà, rửa bát dọn dẹp nhà cửa nữa, nhưng từ hôm qua tới giờ người mệt tới mức nhò làm gì cũng ko làm được...

bacninh
09-09-13, 11:39 AM
Nếu bạn ở với người như vậy lâu năm, thì những cử chỉ thay đổi bạn sẽ thấy liền. Sau khi dùng xong, thì sẽ thấy khác liền, phấn chấn, vui vẻ, nói nhiều, v..v.. nhìu lắm, chỉ có người gần sẽ thấy sự thay đổi.
Như vợ mình mớii lấy được 1nam, nhưng chỉ cần mình dùng là vợ có thể biết ngay đến 90%, trừ khi mình ở ngoài đường vài tiếng, thì vợ mình còn có thể ko nhận ra,
Nhưng nói chung, đã dính vô rồi, người nhận ra mình dùng thì là bxa, khó có thể qua mắt vợ mình lắm.

haiphonglady
09-09-13, 02:01 PM
Nếu bạn ở với người như vậy lâu năm, thì những cử chỉ thay đổi bạn sẽ thấy liền. Sau khi dùng xong, thì sẽ thấy khác liền, phấn chấn, vui vẻ, nói nhiều, v..v.. nhìu lắm, chỉ có người gần sẽ thấy sự thay đổi.
Như vợ mình mớii lấy được 1nam, nhưng chỉ cần mình dùng là vợ có thể biết ngay đến 90%, trừ khi mình ở ngoài đường vài tiếng, thì vợ mình còn có thể ko nhận ra,
Nhưng nói chung, đã dính vô rồi, người nhận ra mình dùng thì là bxa, khó có thể qua mắt vợ mình lắm.

Nói thật là mình chẳng biết gì về Mt, vì nhà chồng có cậu em nghiện mà nó lại rất là ngoan ( mỗi khi bình thương). 3 năm trước gặp em lần đầu em còn ngáp ngáp nhìn thì biết nhưng giờ tu luyện thế nào mà lại ko thấy ngáp gì cả nhưng đến cữ thì bồn chồn lắm đi ra đi vào suốt ko ngồi yên được. Sáng tới giờ nằm bẹp, ko ăn chỉ uống một cốc sữa nóng. Lại vừa mới chuồn đi rồi trong khi người đang nóng sốt. Gọi đt thì bảo em sang nhà thằng bạn ở làng bên ( làng đó toàn các bạn nghiện) hỏi sao mà thoát được. Hic hic. Sáng nay xin tiền mẹ già nói là để đi mua thuốc cai, mình nói mẹ ko cho nếu cần mua thuốc cai để con mua cho. Rồi mẹ ko tiền nó nằm lì trên giường chẳng thèm ăn rồi chuồn ra ngoài lúc mọi người ko để ý...Hỏi em rằng cả nhà sẽ giúp em cai nhé thì em bảo e có sao đâu mà cần phải cai.

haiphonglady
09-09-13, 02:11 PM
Các bạn cùng đọc để có thêm ý chí nhé. Mình mong sẽ có một ngày được đóng góp chút gì cho hoạt động của diễn đàn.
Các bạn cùng đọc nhé.
http://vietnamnet.vn/vn/xa-hoi/139242/doanh-nhan-thanh-dat-tung-keo-re-xich-di-tim-ma-tuy.html

vlinh
09-09-13, 05:05 PM

theo như bạn nói thì em bạn chắc chắn tái lại rồi. bởi vì người bình thường không bao h có biểu hiện lạ như vậy cả. mà tất cả những biểu hiện ấy đều là biểu hiện rõ ràng nhất khi sử dụng ma túy. khi có thuốc thì vui vẻ hoạt bát thuốc lá hút liên tục. lúc đói thuốc thì lười biếng chả muốn làm gì. hay ra ngoài đột ngột có ngăn cản cũng không đc. về rồi viện lý do đi này đi nọ. còn tiền không xu dính túi, cái vấn đề này thì ai đã nghiện đều biết cả. có phải ai cũng có tiền trong túi đâu. người nghiện có khả năng xoay tiền rất kỳ diệu. không có rồi cũng phải thành có. theo mình h bạn và cả gia đình nên thử e bạn ngay đi đừng để càng ngày càng lún sâu bạn nhé

bacninh
09-09-13, 05:45 PM
Có 2 loại người xoay tiền giỏi nhất.
Thứ 1: người ham mê bài bạc
Thứ 2 : là những ai đã trót mê co 3
Mình thuộc dạng thứ 2, chả biết sao mà ngày nào cũng đều đều 400 - 500k, nhưng cứ ở nhà cai thì 1 xu cũng chả có, những lúc cai thì mới nghĩ đến tại sao những ngày đó mình hay thế.
Cai được mấy tháng, nhưng đi làm mà vẫn ko hiểu sao mà ko thể nào kiếm được 1 ngày 200k, vậy mà thời gian nghiện thì ngày nào cũng tầm 500k mà có suốt, bó tay.

haiphonglady
10-09-13, 03:06 AM
Có 2 loại người xoay tiền giỏi nhất.
Thứ 1: người ham mê bài bạc
Thứ 2 : là những ai đã trót mê co 3
Mình thuộc dạng thứ 2, chả biết sao mà ngày nào cũng đều đều 400 - 500k, nhưng cứ ở nhà cai thì 1 xu cũng chả có, những lúc cai thì mới nghĩ đến tại sao những ngày đó mình hay thế.
Cai được mấy tháng, nhưng đi làm mà vẫn ko hiểu sao mà ko thể nào kiếm được 1 ngày 200k, vậy mà thời gian nghiện thì ngày nào cũng tầm 500k mà có suốt, bó tay.

Cảm ơn các bạn đã tham gia ý kiến. Mình rất mừng vì có các bạn luôn trả lời những câu hỏi và thắc mắc của mình, thật sự mình biết ơn các bạn nhiều lắm các bạn đang thực sự là nguồn động viên và là nguồn thông tin hỗ trợ tư vấn mình tin tưởng hơn bất cứ nguồn tài liệu nào mình có thể tìm được và điều đó quí giá cho nhiều người. Các bạn đang làm những việc có ích và nâng cao giá trị bản thân làm cho hiểu biết của xã hội và cộng đồng thay đổi.

Sáng nay mình mang những bài viết và tâm sự của các bạn ở trên diễn đàn cho mẹ chồng mình đọc, bà là người gần gũi nhâdt, có thể tâm sự với cậu em nghiện của mình nhiều nhất nhưng lại là người ít thông tin nhất về người nghiện, bà chỉ nghe qua cho biết từ nhiều người khác. Bà cũng là người cung cấp tài chính cho em mình và cũng là người dằn vặt nhất về chuyện sa ngã của em mình. Bà là dược sĩ nên chuyện thuốc thang chạy chữa cho em cũng rất am hiểu nhưng không cứu nổi em. Em mình rất tự trọng " theo như lời của cả gia đình" ( chú thích mình chỉ là chị dâu thôi nhé, nhà chồng có 3 ông con trai mình là dâu trưởng cậu em là út, vì là út nên đc cưng chiều quá). Tự trọng ở đây trong cái nghĩa là không trộm cắp đồ nhà người khác, biết sĩ diện bản thân và rất xấu hổ về chuyện chơi bời của mình. Mình cho rằng cả nhà chỉ dấu diếm thành tích phá tiền của cậu ấy chứ 3 cái nhà to ra đi vì cậu ấy thì cần gì phải trộm cắp của ai, của nhà cũng đủ xài rồi. Chuyện cũ không nói mình nói tiếp chuyện bổ sung thông tin kiến thức cho mẹ chồng, giờ bà đã biết thế nào là biểu hiện của người mới dùng thuốc hoặc đang cai thuốc, nhưng mà tin con trai lắm nên chỉ cần cậu ấy bảo là xin tí tiền đi mua thuốc để tự cai bà mừng quá móc túi ra định đưa ngay nhưng bị mình giữ lại nhưng mình không biết bà có giữ thật ko hay lại dúi cho nó rồi. Em mình nói với mẹ chồng mình rằng em đang tự cai biểu hiện là mấy ngày gần đây cụ thể là từ trưa hôm qua tới giờ không ăn gì cả em nói là chỉ cần 3 ngày chất độc trong người ra hết rồi mọi chuyện sẽ ổn. Mình đang chờ xem hồi sau sẽ rõ của cậu em thế nào. Sau 24h kể tử khi em ra ngoài vào trưa hôm qua, chiều nay lại đi với cái chân bị nhọt sưng vù và bụng đói. Nhấp nhổm mãi từ trước giờ cơm tới khi cả nhà nghỉ trưa thì em nói sang thăm nhà bạn.

Em mình không ăn gì tử trưa hôm qua, em nói là không ăn nổi mặc dù từ khi ra trại tới giờ ăn uống tốt lên vài cân rồi chỉ có 2 ngày gần đây tự dưng bị đau chân do nhiễm trùng và không ăn được nữa, tối không ngủ được như mọi khi và người lại bắt đầu gày sút đi. Chiều nay ra ngoài về lại giúp chị làm việc lặt vặt, nói chuyện huyên thuyên, cười nói vui vẻ không giống buổi sáng ủ rũ và nằm li bì trên giường. Cậu ấy nhấp nhổm không yên và cứ lặp lại một hành động giống nhau ( nằm ở giường rồi lại ra mở tủ rồi lại đi ra gốc cây ổi trong vườn vẻ như hái quả rồi lại vào giường cứ như vậy 3-4 lần rồi mệt nghỉ một lát là chuồn đi. Chồng mình thì bảo cho em tiền đi để cho nó thoải mái...rồi nói chuyện phải trái và bắt cai đi. Vấn đề ở chỗ em mình không thừa nhận nghiện thâm chí còn đang tự cai nên mình không dám can thiệp vào mà phải chờ đợi xem em tự cai thế nào, vì em nói là chỉ 3 ngày sẽ lại ổn thôi nên mẹ mình vẫn đang chờ đợi và hy vọng còn mình thì tin là 99% rm sẽ chẳng cai gì cả vì ngày nào cũng ra ngoài để được vui vẻ như vậy thì cai gì nhỉ, chẳng qua là em không ăn uống gì mà thôi....mình có quá đa nghi không? Minh đang lo rồi cậu ấy sẽ nghĩ ra một lý do hoặc làm ra một chuyện để thanh toán tiền mấy ngày vừa rồi chơi chịu....

bacninh
10-09-13, 07:00 AM
Nếu tình trạng buổi sáng và buổi chiều trái nhau hoàn toàn,thì 100% la đã sử dụng, a e ai cũng từng trải qua giai đoạn đó, lúc cứ bập vô xong, thì vui vẻ thoải mái và cũng dằn vặt lắm, tại sao lại sử dụng lại, nhưng cứ đền cơn là ko hiểu tại sao lại phải = mọi giá đi tìm nó.
Nếu e bạn hợp tác cai, sao ko cho dùng Nal nhỉ, dùng Nal vào thì trong vòng 48h có chơi thì cũng ko có cảm giác gì cả ( phải đảm bảo test ko còn thì mới uống), thuốc Nal hỗ trợ sau cai rất tốt với người đồng ý cai,

haiphonglady
10-09-13, 03:47 PM
Nếu tình trạng buổi sáng và buổi chiều trái nhau hoàn toàn,thì 100% la đã sử dụng, a e ai cũng từng trải qua giai đoạn đó, lúc cứ bập vô xong, thì vui vẻ thoải mái và cũng dằn vặt lắm, tại sao lại sử dụng lại, nhưng cứ đền cơn là ko hiểu tại sao lại phải = mọi giá đi tìm nó.
Nếu e bạn hợp tác cai, sao ko cho dùng Nal nhỉ, dùng Nal vào thì trong vòng 48h có chơi thì cũng ko có cảm giác gì cả ( phải đảm bảo test ko còn thì mới uống), thuốc Nal hỗ trợ sau cai rất tốt với người đồng ý cai,

mình bây giờ chắc tới 99% là em mình tái rồi. Vấn đề ở chỗ em không chịu thừa nhận đã nghiện lại, và như vậy cũng đồng nghĩa với việc từ chối cai. ở nhà ngay cả mẹ cũng đã chán/ nản hoặc tuyệt vọng vì không thể thuyết phục được em. Giờ cả nhà lại đi trông chờ vào người chị dâu này..mình nói câu nào cậu ấy nghe câu đấy. nhưng mình vốn sợ người nghiện lắm ( sợ thật ấy) nhưng mà thương em quá nên ráng tìm hiểu để giúp em. cả đêm qua thức đọc trong DD hết bài này tới bài khác mà rơi nước mắt thấy khó khăn quá, ai cũng than đường về xa quá, mình vẫn tin rằng còn đường về thì còn người dẫn đường...hic hic

Mình đang soạn một bài thuyết trình chừng 10 phút để nhẹ nhàng nói chuyện với em một cách thẳng thắn và chân tình...Các bạn có ai có ý kiến gì cho bài nói chuyện của mình không? Mình định sẽ phải bắt đầu bằng một câu nói thật ngắn và rõ nghĩa nhất để em lắng nghe mà không tránh né, có như vậy mới tiếp tục về vấn đề cai được. một câu để có thể mở lời và giúp em mở lòng mình được...Biết sao bây giờ.

Tam An
10-09-13, 05:21 PM
mình bây giờ chắc tới 99% là em mình tái rồi. Vấn đề ở chỗ em không chịu thừa nhận đã nghiện lại, và như vậy cũng đồng nghĩa với việc từ chối cai. ở nhà ngay cả mẹ cũng đã chán/ nản hoặc tuyệt vọng vì không thể thuyết phục được em. Giờ cả nhà lại đi trông chờ vào người chị dâu này..mình nói câu nào cậu ấy nghe câu đấy. nhưng mình vốn sợ người nghiện lắm ( sợ thật ấy) nhưng mà thương em quá nên ráng tìm hiểu để giúp em. cả đêm qua thức đọc trong DD hết bài này tới bài khác mà rơi nước mắt thấy khó khăn quá, ai cũng than đường về xa quá, mình vẫn tin rằng còn đường về thì còn người dẫn đường...hic hic

Mình đang soạn một bài thuyết trình chừng 10 phút để nhẹ nhàng nói chuyện với em một cách thẳng thắn và chân tình...Các bạn có ai có ý kiến gì cho bài nói chuyện của mình không? Mình định sẽ phải bắt đầu bằng một câu nói thật ngắn và rõ nghĩa nhất để em lắng nghe mà không tránh né, có như vậy mới tiếp tục về vấn đề cai được. một câu để có thể mở lời và giúp em mở lòng mình được...Biết sao bây giờ.

Em bạn đã công khai xin tiền Mẹ để mua thuốc về cai thì có nghĩa là em bạn cũng công khai NGHIỆN rồi còn gì nữa mà bạn cứ phải nghi ngờ 99% làm gì ???

Đôi khi Mẹ bạn cũng rất yếu lòng vì thương con sẵn sàng dấm dúi tiền để em bạn tiếp tục chơi MT . Cái này mình chứng kiến nhiều rồi...Nhìn thấy con cái đau đớn , vật vã vì đói thuốc...lòng người Mẹ nào không quặn thắt ? Vấn đề bây giờ là bạn phải động viên và phân tích kỹ để Mẹ bạn hiểu được vấn đề...nhất định không dung túng & bao che cho em bạn sử dụng MT .

Giờ bạn nên động viên và thuyết phục em bạn chập nhận tự nguyện cai tại nhà dưới sự giám sát của mọi người . Bản thân cậu ấy phải tự nguyện nhé chứ nếu ép buộc thì không thể tự cai được đâu . Nếu cần thiết chấp nhận cho cậu ấy mua về nhà chơi 2-3 ngày cuối cho thật thoải mái rồi mới cai .

Trong thời gian cắt cơn thì tuyệt đối không để Mẹ bạn mủi lòng trước cơn vật vã của cậu ấy . Bạn cần tâm sự tìm hiểu xem mức độ nghiện nặng hay nhẹ của cậu ấy ra sao rồi từ đó nhờ mọi người có kinh nghiệm trên diễn đàn đưa ra phương pháp cai thích hợp ( các loại thuốc hỗ trợ cắt cơn & hỗ trợ sau cai )

Tuy nhiên theo ý riêng cá nhân mình thì càng hạn chế các loại thuốc hỗ trợ càng tốt...bắt cậu ấy vận động nhiều , tắm nhiều...thì sẽ mau hồi sức hơn so với dùng thuốc hỗ trợ .

Mình thì tin dùng 2 loại thuốc hỗ trợ ít ảnh hưởng nhất là :

1/ Vitamin C ( tăng cường đề kháng )
2/ Canxi sủi ( chống nhức mỏi )

Mỗi buổi sáng ngủ dậy , tắm cho khỏe rồi pha 1 viên Vitamin C sủi + 1 viên Canxi sủi vào 1 lít nước uống cho cả ngày . Uống càng nhiều nước càng tốt . Trong vòng 3-5 ngày đầu bạn có thể mua lá xông ở ngoài chợ về đun lên...xông hơi cho anh ấy vào các buổi chiều tối để cơ thể nhanh chóng thải hết chất độc . Cũng có thể truyền nước cho anh ấy vào thời gian này ( cách ngày truyền 1 chai )

Sau khoảng thời gian 5-7 ngày cắt cơn và phục hồi sức khỏe thì ta tiếp tục bàn đến phương án chống tái .

Đôi lời chia sẻ với bạn & mong các bạn khác bổ sung thêm những gì còn thiếu sót

Thân mến !

P/S : Hình như bạn ở Hải Phòng đúng không nhỉ ? Mình cũng ở HP đấy . Gia cảnh của bạn có vẻ hơi giống mình khi nhà mình cũng có 3 anh em trai & mình cũng là con út...hjhj

Tam An
10-09-13, 05:46 PM
Để giúp kích thích ăn uống & bổ sung máu mình cũng mua Pecaldex về uống ( 37k/vỉ 10 ống )

Ngày uống từ 2-3 ống trước hoặc sau bữa ăn...sẽ giúp ăn uống thấy ngon miệng & dễ ngủ hơn

Tránh hạn chế uống bia rượu trong thời gian cai để đầu óc tỉnh táo chống lại những cơn vật vã . Nhiều người cứ nghĩ uống bia rượu vào đê dễ ngủ nhưng thực tế càng uống thì càng bứt rứt khó ngủ...và nhất là càng uống thì càng thèm MT hơn .

Thân mến

Tam An
10-09-13, 05:52 PM
Bạn Haiphonglady có thể gọi trực tiếp cho Admin Song Khoa để có được sự tư vấn cũng như hỗ trợ nếu cần thiết nhé

Mr SONG KHOA : 0903.041.280

Mình nói thật lòng chứ mình có rất ít niềm tin vào những bác sỹ bởi...không phải bác sỹ nào cũng có cái TÂM trong lĩnh vực cai nghiện MT này...hjx hjx

Khó nói lắm...!!!

rongbien
10-09-13, 11:39 PM
chúc chồng e cai thành công, mà e ơ đâu

Em o hn a a

haiphonglady
11-09-13, 08:29 AM
Để giúp kích thích ăn uống & bổ sung máu mình cũng mua Pecaldex về uống ( 37k/vỉ 10 ống )

Ngày uống từ 2-3 ống trước hoặc sau bữa ăn...sẽ giúp ăn uống thấy ngon miệng & dễ ngủ hơn

Tránh hạn chế uống bia rượu trong thời gian cai để đầu óc tỉnh táo chống lại những cơn vật vã . Nhiều người cứ nghĩ uống bia rượu vào đê dễ ngủ nhưng thực tế càng uống thì càng bứt rứt khó ngủ...và nhất là càng uống thì càng thèm MT hơn .

Thân mến
Cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm bản thân nhé. Mình sẽ làm theo chỉ dẫn của bạn.

Ha1976
11-09-13, 11:54 AM
nếu e bạn muốn cai thì bạn ra thuốc tây mua proxyvon với thuốc ngũ rotudin,
nếu e bạn chơi nhẹ thì uốn 3v con nặng thì 6v. bạn mua dc T3 thì tốt mà mình ko biết ơ HP có bán ko, mình ơ SG

Ha1976
11-09-13, 12:22 PM
mà e của haiphonglady muốn cai hay ko, bạn nên mua proxyvon 35k/1vi dễ mua mà cai rất tốt, còn mua đc T3 thì tốt hơn, nếu tối khó ngũ thì mua 3khia hay rotudin uống sẽ dễ ngủ. mình cũng đang cai uống ko bị vật vả mình vừa cai vừa đi làm, bạn cho e bạn uống thử xem, mình thấy thuốc nay rất hiệu quả lại rẽ.chúc e bạn cai thành công

toituthu79
11-09-13, 07:32 PM
mà e của haiphonglady muốn cai hay ko, bạn nên mua proxyvon 35k/1vi dễ mua mà cai rất tốt, còn mua đc T3 thì tốt hơn, nếu tối khó ngũ thì mua 3khia hay rotudin uống sẽ dễ ngủ. mình cũng đang cai uống ko bị vật vả mình vừa cai vừa đi làm, bạn cho e bạn uống thử xem, mình thấy thuốc nay rất hiệu quả lại rẽ.chúc e bạn cai thành công

minh thấy T3 dùng được đó, không biết có tác dụng phụ ko nhưng mình dùng thấy nhẹ nhàng lắm, vẫn ăn ngủ bình thường

bacninh
12-09-13, 07:14 AM
Quá nể bác Ha1976, bác vừa cai vừa đi làm thì bái phục bác luôn, em mà cai thì nằm bẹp dí ở nhà ít nhất 4 ngày, 3 ngày sau còn đi loanh quanh trong nhà được, chứ kêu đi làm thì em thiệt là bó tay luôn.

toituthu79
12-09-13, 08:36 AM
Bác nào ra ngoài được mà không té là ok rồi còn gì, còn em giờ mà ra thì ôi thôi...

haiphonglady
12-09-13, 09:34 AM
nếu e bạn muốn cai thì bạn ra thuốc tây mua proxyvon với thuốc ngũ rotudin,
nếu e bạn chơi nhẹ thì uốn 3v con nặng thì 6v. bạn mua dc T3 thì tốt mà mình ko biết ơ HP có bán ko, mình ơ SG

Mình không biết thế nào là chơi nặng hay nhẹ đâu các bạn ah,hichic. Chỉ biết em mình lúc nào nhìn cũng tỉnh táo chẳng có biểu hiện gì, nhưng đến giờ là phải đi khoảng 30 phút hoặc có hôm 2 tiếng là về nhà ngủ. Còn những lúc ở nhà chẳng có biểu hiện gì nhưng nói chung chỉ làm việc vặt thôi không làm việc nặng gì được. Tới giờ cả nhà mình chưa ai dám ho he câu nào với cậu ấy. Em mình hay dỗi, rồi lý sự này nọ. Hôm qua xin mẹ 50k để đi bảo trả nợ mẹ ko cho thì giận bỏ đi cũng chẳng cần. Rồi về lại bình thường. Tối qua em ăn cơm rồi, sau gần 4 ngày không ăn cơm chỉ uống sữa, bảo là đau bụng ăn vào bị đi ngoài ngay. Vấn đề ở nhà mọi người muốn nói chuyện mà em chỉ lủi thủi một mình thương lắm mà chỉ sợ cứ nói gì động chạm là em hay buồn rồi nghĩ lung tung. Em mình đang đòi đi làm ăn với bạn bè ở Trung Quốc. Mình sợ lắm lại đánh đu với xã hội đen rồi chẳng biết cuộc đời sẽ thế nào...chưa có cách nào các bạn ạ. Em thì một mực chả nghiện ngập gì ...

vlinh
12-09-13, 10:48 AM
Mình không biết thế nào là chơi nặng hay nhẹ đâu các bạn ah,hichic. Chỉ biết em mình lúc nào nhìn cũng tỉnh táo chẳng có biểu hiện gì, nhưng đến giờ là phải đi khoảng 30 phút hoặc có hôm 2 tiếng là về nhà ngủ. Còn những lúc ở nhà chẳng có biểu hiện gì nhưng nói chung chỉ làm việc vặt thôi không làm việc nặng gì được. Tới giờ cả nhà mình chưa ai dám ho he câu nào với cậu ấy. Em mình hay dỗi, rồi lý sự này nọ. Hôm qua xin mẹ 50k để đi bảo trả nợ mẹ ko cho thì giận bỏ đi cũng chẳng cần. Rồi về lại bình thường. Tối qua em ăn cơm rồi, sau gần 4 ngày không ăn cơm chỉ uống sữa, bảo là đau bụng ăn vào bị đi ngoài ngay. Vấn đề ở nhà mọi người muốn nói chuyện mà em chỉ lủi thủi một mình thương lắm mà chỉ sợ cứ nói gì động chạm là em hay buồn rồi nghĩ lung tung. Em mình đang đòi đi làm ăn với bạn bè ở Trung Quốc. Mình sợ lắm lại đánh đu với xã hội đen rồi chẳng biết cuộc đời sẽ thế nào...chưa có cách nào các bạn ạ. Em thì một mực chả nghiện ngập gì ...

tâm lý của người nghiện lúc nào chả lý sự này nọ hay cãi cùn giận hờn vô cớ. cái đấy là biểu hiện bình thường của người nghiện, đang nghiện mà khi có người thân nói mình nghiện hay giận dỗi thế này thế kia để lấy cớ chơi mt. bạn nên chân thành khuyên bảo em bạn. khuyên nên suy nghĩ lại xem chơi ma túy đc cái gì mất cái gì nhiều, nếu em bạn không muốn cai thì cũng bó tay kể cả bắt nhốt xích lại thả ra là đi chơi ngay. bay giờ quan trọng nhất là khuyên bảo đc em bạn tự cai, cả gia đình cùng ngồi lại và nói chuyện với nhau, phân tích rõ cho em bạn hiểu cứ nghiện thế sau này cuộc đời sẽ như thế nào. nên tạo tâm lý thật thoải mái để cai nghiện. nếu cần thì cho dùng 1 ngày cuối để chuẩn bị tâm lý. khi cai uống thêm thuốc tây để hỗ trợ và tốt nhất là khóa cửa phòng không cho đi đâu trong thời gian này cả. khi cắt cơn đc nên uống nal để chống tái. quan trọng nhất là 2 tháng đầu nha. nên kiểm soát nhưng khéo léo 1 chút vì thời gian này tâm lý chưa ổn định hay giận dỗi để kiếm cớ chơi mt lại lắm. nếu uống nal nên kiểm soát chặt chẽ việc uống thuốc, bắt há miệng kiểm tra nha ( trước mình giả vờ uống và ngậm trong mồm rồi nhổ đi suốt đấy). nếu qua đc thời gian 2 tháng thì cơ thể trở lại bình thường rồi, nên cho đi lại thoải mái với điều kiện đã uống thuốc. uống xong cho chơi cũng chả thấy gì nên bạn an tâm. đây là kinh nghiệm bản thân mình chia sẻ với bạn. chúc bạn và gia đình vận động đc em bạn cai nhé

toituthu79
12-09-13, 12:23 PM
Gửi haiphonglady: tình trạng em bạn như vậy tái lại 100% không phải bàn cãi gì nữa, thấy bạn vẫn loanh quanh chưa tìm ra giải pháp. Sợ em bạn tự ái hoặc giận bỏ đi... Đó là "bài" của người nghiện rồi, với em bạn thì bài đó càng thành công vì gđ banp quá thương em. Giải pháp giờ là đánh bài ngửa thôi chứ gđ càng tôn trọng cái tôi của em bạn đồng nghĩa gđ nhìn thấy em bạn chết từng ngày. Tại sao không nhờ sự can thiệp của chính quyền nhỉ vì em bạn đã từng đi cai tâp trung rồi thì còn sợ gì xấu hổ nữa, các đoàn thể sẽ có cách tiếp cận em bạn thật tế nhị. Chúc bạn sớm tìm ra giải pháp cho em mình

haiphonglady
12-09-13, 02:13 PM
Gửi haiphonglady: tình trạng em bạn như vậy tái lại 100% không phải bàn cãi gì nữa, thấy bạn vẫn loanh quanh chưa tìm ra giải pháp. Sợ em bạn tự ái hoặc giận bỏ đi... Đó là "bài" của người nghiện rồi, với em bạn thì bài đó càng thành công vì gđ banp quá thương em. Giải pháp giờ là đánh bài ngửa thôi chứ gđ càng tôn trọng cái tôi của em bạn đồng nghĩa gđ nhìn thấy em bạn chết từng ngày. Tại sao không nhờ sự can thiệp của chính quyền nhỉ vì em bạn đã từng đi cai tâp trung rồi thì còn sợ gì xấu hổ nữa, các đoàn thể sẽ có cách tiếp cận em bạn thật tế nhị. Chúc bạn sớm tìm ra giải pháp cho em mình
Đây sẽ là giải pháp cuối cùng mà gia đình chấp nhận làm bạn ah.

bacninh
12-09-13, 04:36 PM
Goi bác toituthu79
Nếu bác bị gia đình đưa đi mà ko có sự hợp tác thì tâm lý bác sẽ bị sao, bác thấy đó, tình trạng cưỡng chế rất nhiều, nhưng kết quả thì sao, đi 2 năm hay 6 tháng, thì ngày về đầu tiên là gì, là tìm = được cô 3 bác à, bác chắc biết điều đó.
Theo quan điểm của tôi, thì bản thân phải muốn từ bỏ, thì rất dễ hợp tác.

rongbien
12-09-13, 05:39 PM
sau những gì cố gắng của me, em đã thuyết phục gia đình cho chồng em ra khỏi trại, nhưng ngay từ ngày đầu tiên ra khỏi đấy, chồng em đã chơi lại (đây là suy nghĩ của em thôi) nhưng ko phải là không có căn cứ. sau khi ra khỏi đấy chồng em về nhà em ở.
em cảm thấy mệt mỏi quá, em biết đã xác định lấy người nghiện là xác định phải khổ. nhưng em không thể chịu được.. nhìn bố mẹ em vất vả mà chồng mình thì chỉ nghĩ đến chơi làm em thấy không kiềm chế được. Hôm qua, e đã nói và chồng em giận bỏ đi, vài tiếng đồng hồ sau mới về với lí do là đi uống rượu mà về chẳng ngửi thấy mùi rượu, rồi lại kêu bị nôn cả đêm qua không ngủ được. em chán lắm với những gì anh ý đưa ra để biện minh nào là không có tiền, nào là không chơi. sống với nhau cũng được một thời gian chẳng lẽ em lại không biết được anh có chơi hay không chỉ có điều em có nói hay không thôi. nếu không nói thì ấm ức mà nói thì lại vè ra để cãi nhau.
chẳng có người nào nghiện mà nhận mình nghiện bao giờ. mẹ em thì quá tốt với ông ý, biết là nghiện mà mẹ e vẫn hi vọng anh ý bỏ. làm gì có mẹ vợ nào mà sáng nào cũng gọi con rể dậy, ròi hỏi ăn gì??? rồi muốn cái gì, thèm cái gì bảo là có. em ghét chồng em khi anh ý chỉ biết nghĩ đến bản thân, càng nhìn mẹ em thì e lại càng ghét chồng em. em chi muốn hét lên là anh phải sống tn cho xứng với nhũng gì mẹ em làm cho anh chứ. mà ông ý ko nghe.. em chán lém. chán lém luôn ý.

Tam An
12-09-13, 07:34 PM
sau những gì cố gắng của me, em đã thuyết phục gia đình cho chồng em ra khỏi trại, nhưng ngay từ ngày đầu tiên ra khỏi đấy, chồng em đã chơi lại (đây là suy nghĩ của em thôi) nhưng ko phải là không có căn cứ. sau khi ra khỏi đấy chồng em về nhà em ở.
em cảm thấy mệt mỏi quá, em biết đã xác định lấy người nghiện là xác định phải khổ. nhưng em không thể chịu được.. nhìn bố mẹ em vất vả mà chồng mình thì chỉ nghĩ đến chơi làm em thấy không kiềm chế được. Hôm qua, e đã nói và chồng em giận bỏ đi, vài tiếng đồng hồ sau mới về với lí do là đi uống rượu mà về chẳng ngửi thấy mùi rượu, rồi lại kêu bị nôn cả đêm qua không ngủ được. em chán lắm với những gì anh ý đưa ra để biện minh nào là không có tiền, nào là không chơi. sống với nhau cũng được một thời gian chẳng lẽ em lại không biết được anh có chơi hay không chỉ có điều em có nói hay không thôi. nếu không nói thì ấm ức mà nói thì lại vè ra để cãi nhau.
chẳng có người nào nghiện mà nhận mình nghiện bao giờ. mẹ em thì quá tốt với ông ý, biết là nghiện mà mẹ e vẫn hi vọng anh ý bỏ. làm gì có mẹ vợ nào mà sáng nào cũng gọi con rể dậy, ròi hỏi ăn gì??? rồi muốn cái gì, thèm cái gì bảo là có. em ghét chồng em khi anh ý chỉ biết nghĩ đến bản thân, càng nhìn mẹ em thì e lại càng ghét chồng em. em chi muốn hét lên là anh phải sống tn cho xứng với nhũng gì mẹ em làm cho anh chứ. mà ông ý ko nghe.. em chán lém. chán lém luôn ý.
Chồng bạn đi chơi về phê nên cả đêm không ngủ được thôi , hoặc nếu có nôn thật đi nữa thì đó là do chơi quá liều dẫn đến nôn mửa thôi chứ làm gì có chuyện say rượu , nôn mửa mà không ngủ được...hix hix

toituthu79
12-09-13, 09:07 PM
Goi bác toituthu79
Nếu bác bị gia đình đưa đi mà ko có sự hợp tác thì tâm lý bác sẽ bị sao, bác thấy đó, tình trạng cưỡng chế rất nhiều, nhưng kết quả thì sao, đi 2 năm hay 6 tháng, thì ngày về đầu tiên là gì, là tìm = được cô 3 bác à, bác chắc biết điều đó.
Theo quan điểm của tôi, thì bản thân phải muốn từ bỏ, thì rất dễ hợp tác.

em không nói đến vụ cưỡng chế, em muốn nói đến sự thuyết phục để bạn ấy hiểu và tự nguyện mà

haiphonglady
12-09-13, 11:33 PM
em không nói đến vụ cưỡng chế, em muốn nói đến sự thuyết phục để bạn ấy hiểu và tự nguyện mà

Tình hình là em mình hôm nay sau 24 h vẫn bình thản không chuồn ra ngoài, em có nhấp nhổm tí chút rồi chạy ra vườn đọc sách buổi chiều vẫn vậy không có biểu hiện gì khác thường, không biết đồng chí này thế nào nữa các bạn ạ. Mình cũng không hiểu lắm tình trạng thực sự của em thế nào. Mọi người trong nhà ai cũng muốn biết mà hỏi tới thì em chỉ im lặng hoặc nói không có gì. Độ lỳ của em rất cao, tự ái cũng cao nữa chỉ cần nói năng hơi đụng chạm tí là giận. Dạo này em cũng ít vận động chỉ đọc web, hoặc nấu cơm hay thỉnh thoảng hút thuốc. Nhà mình vẫn kín đáo để ý các biểu hiện của em. Mọi thứ còn mong manh quá, chỉ mong em sẽ vượt qua được. Em mình nghiện lâu rồi, chích rồi, nhưng thời gian cai cũng dài, ý mình là thời gian ở trại và ở tù cách ly khỏi môi trường sống ấy cũng dài. Không biết đã. Chích rồi thì khi tái nghiện có thể bắt đầu từ hít không hay nhất định phải chích liều như cũ nhỉ?

Theo như mình hiểu thì nếu mà sau 24 h mà ko có thuốc chắc là phải có biểu hiện vật vã ngay nhưng em chẳng thấy có biểu hiện gì, sao lại có thể dấu khéo được nhỉ? Hay em mình cai được rồi, ôi thật là phức tạp quá. Các bạn ở đây khi đang nghiện thì ăn ngủ sinh hoạt ra sao? Các bạn có gầy lắm không? Ngủ có khó lắm không? Thường thì các bạn thấy sảng khoái tỉnh táo nhất là khi nào?

haiphonglady
12-09-13, 11:43 PM

Chào bạn, mình đã nghĩ một cách rất đơn giản và thiển cận rằng khi cai xong thì chỉ cần uống thuốc chống tái Nal ( như nhiều người tư vấn trên diễn đàn) là mọi việc sẽ đâu vào đấy? Nhưng hình như không đúng thì phải, chồng bạn cai xong có uống chống tái không? Có khi nào bạn biết thực sự anh ấy đã đến với nó vì chuyện gì không? Mình có nghe nhiều người nói phải là một cú sốc rất lớn mới có thể làm cho người nghiện biết quay đầu lại, biết dừng lại và đoạn tuyệt với MT. Nhưng một cú sốc thế nào mới là lớn cho mỗi người lại là một bài toán và để dàn dựng một cú sốc như vậy chắc tốn nhiều công sức và nước mắt...mình thấy nhiều tấm gương cai nghiện nhưng vào diễn đàn đọc tâm sự của các bạn đã cai nhiều năm vẫn nghiện mình thấy mọi chuyện thật gian nan quá. Người ta ít nhắc đến điều gì thực sự làm cho một người nghiện tỉnh ngộ và đoạn tuyệt với quá khư và MT.

rongbien
12-09-13, 11:46 PM
[QUOTE=haiphonglady;50081]Tình hình là em mình hôm nay sau 24 h vẫn bình thản không chuồn ra ngoài, em có nhấp nhổm tí chút rồi chạy ra vườn đọc sách buổi chiều vẫn vậy không có biểu hiện gì khác thường, không biết đồng chí này thế nào nữa các bạn ạ. Mình cũng không hiểu lắm tình trạng thực sự của em thế nào. Mọi người trong nhà ai cũng muốn biết mà hỏi tới thì em chỉ im lặng hoặc nói không có gì. Độ lỳ của em rất cao, tự ái cũng cao nữa chỉ cần nói năng hơi đụng chạm tí là giận. Dạo này em cũng ít vận động chỉ đọc web, hoặc nấu cơm hay thỉnh thoảng hút thuốc. Nhà mình vẫn kín đáo để ý các biểu hiện của em. Mọi thứ còn mong manh quá, chỉ mong em sẽ vượt qua được. Em mình nghiện lâu rồi, chích rồi, nhưng thời gian cai cũng dài, ý mình là thời gian ở trại và ở tù cách ly khỏi môi trường sống ấy cũng dài. Không biết đã. Chích rồi thì khi tái nghiện có thể bắt đầu từ hít không hay nhất định phải chích liều như cũ nhỉ?

Theo như mình hiểu thì nếu mà sau 24 h mà ko có thuốc chắc là phải có biểu hiện vật vã ngay nhưng em chẳng thấy có biểu hiện gì, sao lại có thể dấu khéo được nhỉ? Hay em mình cai được rồi, ôi thật là phức tạp quá. Các bạn ở đây khi đang nghiện thì ăn ngủ sinh hoạt ra sao? Các bạn có gầy lắm không? Ngủ có khó lắm không? Thường thì các bạn thấy sảng khoái tỉnh táo nhất là khi nào?[/QUOTE
chong e cung nghien nchung khi thoat khoi trai hay tu thi viec dai tien ho lam se la yim den ms tuy. Viec nay ko the tranh dc c a.trc mat thi cu tam thoi cho e chi choi di da vi ls tuy trc sau cung phai bo cjang ai di thep ma túy csr dời dc. E nghĩ c nên thẳng thắn npis chuyện với e chồng. Cod lẽ việc tâm sự với chị lạ Là cách tốt nhất để giúp a ý. Chị nên khuyên a ý tham gia vào diễn dàn đẻ hiểu th bề ma tiys. Ng ngoài cuộc sẽ dễ chia sẻ hơn.

rongbien
12-09-13, 11:51 PM
Chồng bạn đi chơi về phê nên cả đêm không ngủ được thôi , hoặc nếu có nôn thật đi nữa thì đó là do chơi quá liều dẫn đến nôn mửa thôi chứ làm gì có chuyện say rượu , nôn mửa mà không ngủ được...hix hix

Em cung nghi nhu a. Lam gi co chuyen say ruou ma tam dc. Say mà về chơi đy bấm chawrmg dai nút nào. Thôi thì voeecj đã vsayj mình phải chấp nhận thôi. Chứ có nói thì cũng đâu giải quết đc. Mình có muosn ngta bỏ mà ngta ko muosn mình cũng chịu. Chỉ trách mình ngu thôi

rongbien
13-09-13, 12:00 AM
Chào bạn, mình đã nghĩ một cách rất đơn giản và thiển cận rằng khi cai xong thì chỉ cần uống thuốc chống tái Nal ( như nhiều người tư vấn trên diễn đàn) là mọi việc sẽ đâu vào đấy? Nhưng hình như không đúng thì phải, chồng bạn cai xong có uống chống tái không? Có khi nào bạn biết thực sự anh ấy đã đến với nó vì chuyện gì không? Mình có nghe nhiều người nói phải là một cú sốc rất lớn mới có thể làm cho người nghiện biết quay đầu lại, biết dừng lại và đoạn tuyệt với MT. Nhưng một cú sốc thế nào mới là lớn cho mỗi người lại là một bài toán và để dàn dựng một cú sốc như vậy chắc tốn nhiều công sức và nước mắt...mình thấy nhiều tấm gương cai nghiện nhưng vào diễn đàn đọc tâm sự của các bạn đã cai nhiều năm vẫn nghiện mình thấy mọi chuyện thật gian nan quá. Người ta ít nhắc đến điều gì thực sự làm cho một người nghiện tỉnh ngộ và đoạn tuyệt với quá khư và MT.

Thật ra để đoạn tuyệt với ma túy là rất khó chị a. Cuoovj đấu tranh với mó tính bằng ngày bang giờ. Bỏ một ngày cũng là bỏ c ạ. Chẳng phải quan trọng là cú sốc tâm lý thế nào là đủ. Bản lĩnh thế nafp mà cao đêt từ bpr ma túy. Dành phải sống trong cái cảnh cứ nghiện rồi vai cai rồi lại tái thôi. Cứ như vậ. Tới khi chẳng còn gì thấy chán rồi thì tụekhắc họ sx biết phải lagm gì

toituthu79
13-09-13, 12:00 AM
Gửi haiphonglady: như thể trạng của mình thì nếu tối qua mình dùng nhiều một chút thì ngày nay mình vẫn chịu được, thậm chí vẫn ngủ bình thường, biểu hiện đói thuốc rõ nhất từ ngày thứ hai. Nếu em bạn ngày nay không ra khỏi nhà thì tiếp tục theo dõi sát vào ngày mai.

toituthu79
13-09-13, 12:08 AM
Em cung nghi nhu a. Lam gi co chuyen say ruou ma tam dc. Say mà về chơi đy bấm chawrmg dai nút nào. Thôi thì voeecj đã vsayj mình phải chấp nhận thôi. Chứ có nói thì cũng đâu giải quết đc. Mình có muosn ngta bỏ mà ngta ko muosn mình cũng chịu. Chỉ trách mình ngu thôi

đã là chồng mình thì không nên buông xuôi bạn ạ, mọi cố gắng của bạn sẽ có kết quả mà

Tam An
13-09-13, 12:24 AM
Theo như mình hiểu thì nếu mà sau 24 h mà ko có thuốc chắc là phải có biểu hiện vật vã ngay nhưng em chẳng thấy có biểu hiện gì, sao lại có thể dấu khéo được nhỉ? Hay em mình cai được rồi, ôi thật là phức tạp quá. Các bạn ở đây khi đang nghiện thì ăn ngủ sinh hoạt ra sao? Các bạn có gầy lắm không? Ngủ có khó lắm không? Thường thì các bạn thấy sảng khoái tỉnh táo nhất là khi nào?

Không nhất thiết cứ sau 24h là phải vật vã nhé...Điều này phụ thuộc nhiều vào lượng ma túy đã nạp vào cơ thể trước đó , các hoạt động của cơ thể trong ngày , mức độ tái nghiện lâu hay mới , tần xuất sử dụng...nói chung là hơi phức tạp nhưng để chắc cú thì sau 48h - 72h sẽ có triệu chứng vật vã .

Mức độ vật vã để có thê nhận biết cũng lại phụ thuộc vào độ nghiện nặng hay nhẹ...nếu mới tái nghiện , chơi ít thì chỉ hay ngáp vặt , bồn chồn , khó ngủ thôi....mà cái này thì chỉ có người nghiện là tự nhận biết rõ nhất và họ cũng có thể giấu được mọi người xung quanh .

- Người nghiện thì ăn ngủ sinh hoạt rất bất thường...ăn ít , ngủ ít , làm việc ít nhưng....nằm nhiều .

- Đa số người nghiện đều có thể trạng gầy yếu nếu không muốn nói là tất cả

- Người nghiện khó ngủ ( Khi có thuốc thì phê dù ngủ nhiều và li bì nhưng giấc ngủ không sâu , chập trờn và hay thức giấc còn khi đói thuốc thì...mất ngủ là đương nhiên )

- Đang nghiện thì sảng khoái nhất , tỉnh tảo nhất là khi vừa sử dụng MT....Phần còn lại thì thấy sảng khoái tỉnh táo nhất là...sau khi TẮM . Trên 90% người nghiện MT rất lười tắm & sợ nước lạnh...vì sao ư ??? mình chịu chết...hehehe

bacninh
13-09-13, 07:24 AM
Quan diểm mình người nghiện sợ nước là do đang phê tắm vô hết phê, chứ mình thấy mình có sợ nước gì đâu, vẫn tắm đì đùng đó chứ.
Rongbien : giờ bạn thử tâm sự và nói chuyện với chồng bạn lại xem, coi a ý muốn cai thật sự không, nếu a ý nói, bắt ghi cam kết và thử nước tiểu uống Nal liền, còn a ý ko đồng ý thì bó tay.
Công cuộc chiến đấu cô 3 sau cai rất mệt mỏi, đại đa số đều bị cô ba đập cho chít, vậy thì nên dùng dụng cụ hỗ trợ sau cai là Nal thôi

Tam An
13-09-13, 01:52 PM
Em cai bằng thuốc tây Proxyvon & Tata 1 lần rồi . Đúng là cai bằng thuốc tây có dễ chịu hơn so với cai bo nhưng quả thực em vẫn ưu tiên cai bo hơn .

Uống thuốc tây tuy có giảm các triệu chứng vật vã nhưng ngược lại người rất mệt . Uống thuốc vào là mặt mũi xây xẩm...lơ tơ mơ như kiểu đang đu dây điện...hồi sức cũng rất lâu .

Không biết cơ địa các bác thế nào chứ em thấy uống Canxi sủi hàng ngày rất tốt ạ . Uống trong khoảng 10 ngày liên tiếp rồi lại ngưng 10 ngày sau đó lại uống tiếp...em thấy giảm hẳn triệu chứng dòi bò & nhức mỏi xương . Đơn giản khi anh em ta sử dụng MT thì sẽ bị mất rất nhiều canxi khiến xương cốt giòn và yếu ( sún răng , dễ gãy xương chân tay ) vậy nên khi cai các bác nhớ bổ sung lại lượng canxi đã bị mất trước đó nhé .

Lưu ý nhỏ khi uống canxi : Uống thật nhiều nước , vận động đi lại nhiều để tránh sỏi thận . Tránh uống canxi vào buổi tối muộn .

haiphonglady
13-09-13, 02:21 PM
Em cai bằng thuốc tây Proxyvon & Tata 1 lần rồi . Đúng là cai bằng thuốc tây có dễ chịu hơn so với cai bo nhưng quả thực em vẫn ưu tiên cai bo hơn .

Uống thuốc tây tuy có giảm các triệu chứng vật vã nhưng ngược lại người rất mệt . Uống thuốc vào là mặt mũi xây xẩm...lơ tơ mơ như kiểu đang đu dây điện...hồi sức cũng rất lâu .

Không biết cơ địa các bác thế nào chứ em thấy uống Canxi sủi hàng ngày rất tốt ạ . Uống trong khoảng 10 ngày liên tiếp rồi lại ngưng 10 ngày sau đó lại uống tiếp...em thấy giảm hẳn triệu chứng dòi bò & nhức mỏi xương . Đơn giản khi anh em ta sử dụng MT thì sẽ bị mất rất nhiều canxi khiến xương cốt giòn và yếu ( sún răng , dễ gãy xương chân tay ) vậy nên khi cai các bác nhớ bổ sung lại lượng canxi đã bị mất trước đó nhé .

Lưu ý nhỏ khi uống canxi : Uống thật nhiều nước , vận động đi lại nhiều để tránh sỏi thận . Tránh uống canxi vào buổi tối muộn .
Cai bo là không dùng thuốc cắt cơn gì hết hả bạn? Cảm ơn Tam An đã trả lời rất chi tiết...

Tam An
13-09-13, 02:31 PM
Cai bo là không dùng thuốc cắt cơn gì hết hả bạn? Cảm ơn Tam An đã trả lời rất chi tiết...

Đúng rồi đó bạn Haiphonglady !

Cai bo là không dung bất cứ loại thuốc cắt cơn nào hết . Cai bo là cai chỉ bằng cách...tắm...tắm...tắm !

Tuy nhiên như mình đã nói là vẫn nên kết hợp với 1 số loại thuốc cơ bản như các loại Vitamin bổ sung , hạn chế các loại thuốc có tiền chất gây nghiện...để tránh tình trạng nghiện tân dược & phản ứng phụ .

Các loại Vitamin mình hay dùng là : Vitamin C , B1 & Canxi .

haiphonglady
13-09-13, 03:09 PM
Đúng rồi đó bạn Haiphonglady !

Cai bo là không dung bất cứ loại thuốc cắt cơn nào hết . Cai bo là cai chỉ bằng cách...tắm...tắm...tắm !

Tuy nhiên như mình đã nói là vẫn nên kết hợp với 1 số loại thuốc cơ bản như các loại Vitamin bổ sung , hạn chế các loại thuốc có tiền chất gây nghiện...để tránh tình trạng nghiện tân dược & phản ứng phụ .

Các loại Vitamin mình hay dùng là : Vitamin C , B1 & Canxi .

Tam An cai được bao lâu rồi, hiện bạn thấy sức khoẻ thế nào? Bạn có đang phải dùng thuốc chống tái nào ko?

toituthu79
13-09-13, 08:08 PM
Ai đã dùng Proxyvon & Tata mà không ăn được thì khổ lắm, em đã từng uống 6 viên tata, và một số thuốc bổ khác trong khi không ăn uống gì cả vậy là say đến mức như đi ngược, sau đó mệt kinh khủng. các bác nên dùng T3 đi, vừa rẻ mà không có hiện tượng mệt mỏi như Proxyvon & Tata, vẫn ăn ngủ bình thường, dùng đến ngày thứ 4 thì dừng lại, nếu bị tiêu chảy thì mua thuốc có nguồn gốc thảo dược là tốt nhất

vlinh
14-09-13, 01:30 PM
Tình hình là em mình hôm nay sau 24 h vẫn bình thản không chuồn ra ngoài, em có nhấp nhổm tí chút rồi chạy ra vườn đọc sách buổi chiều vẫn vậy không có biểu hiện gì khác thường, không biết đồng chí này thế nào nữa các bạn ạ. Mình cũng không hiểu lắm tình trạng thực sự của em thế nào. Mọi người trong nhà ai cũng muốn biết mà hỏi tới thì em chỉ im lặng hoặc nói không có gì. Độ lỳ của em rất cao, tự ái cũng cao nữa chỉ cần nói năng hơi đụng chạm tí là giận. Dạo này em cũng ít vận động chỉ đọc web, hoặc nấu cơm hay thỉnh thoảng hút thuốc. Nhà mình vẫn kín đáo để ý các biểu hiện của em. Mọi thứ còn mong manh quá, chỉ mong em sẽ vượt qua được. Em mình nghiện lâu rồi, chích rồi, nhưng thời gian cai cũng dài, ý mình là thời gian ở trại và ở tù cách ly khỏi môi trường sống ấy cũng dài. Không biết đã. Chích rồi thì khi tái nghiện có thể bắt đầu từ hít không hay nhất định phải chích liều như cũ nhỉ?

bạn ơi. khi cai không nên cho ra khỏi nhà 1 tí nào hết nhất là dùng đt. có thể em bạn ra vườn ngồi đọc sách có bạn vứt ma túy cho dùng đấy. mình lúc cai cũng thế chỉ cần ra ngoài 1p thôi cũng có hàng để dùng rồi. tốt nhất bạn nên nói chuyện thẳng với em bạn có muốn cai không. nếu cai thì chấp nhận bị quản lý trong 1 thời gian. không đc ý kiến gì. còn nếu vẫn muốn nghiện thì bó tay rồi

haiphonglady
17-09-13, 12:12 AM
bạn ơi. khi cai không nên cho ra khỏi nhà 1 tí nào hết nhất là dùng đt. có thể em bạn ra vườn ngồi đọc sách có bạn vứt ma túy cho dùng đấy. mình lúc cai cũng thế chỉ cần ra ngoài 1p thôi cũng có hàng để dùng rồi. tốt nhất bạn nên nói chuyện thẳng với em bạn có muốn cai không. nếu cai thì chấp nhận bị quản lý trong 1 thời gian. không đc ý kiến gì. còn nếu vẫn muốn nghiện thì bó tay rồi

Vấn đề là em mình chẳng muốn cai, cứ nghĩ là dấu gia đình được. Mình không hiểu sao mà em cứ ngày nào cũng ra ngoài rồi về mà chẳng có cắc nào trong người cả. Không hiểu ng ta bán thuốc mà cho chịu mãi hay sao. Nhìn em mình vẫn cứ nhanh nhẹn hoạt bát vui vẻ như chẳng có gì nhưng mặt mũi thì xám xịt, người gầy gò đến chán. Chàng còn tâm sự với chị là giờ em nếm đủ mùi đời rồi nên cũng biết phân biệt phải trái. Mình chỉ dám khuyên em đúng một câu làm gì cũng phải " giữ mình" đã trả nghiệm quá nhiều rồi một ngày sẽ thấy trân trọng những điều mà mọi người coi đó là bình thường...chỉ cần mỗi ngày là một ngày sống tốt thì tương lai của mình sẽ tốt chẳng cần làm gì ghê gớm cái hiện tại mà mình chưa làm tốt được thì nghĩ gì đến những điều xa xôi...

Tam An
17-09-13, 12:41 AM
Vấn đề là em mình chẳng muốn cai, cứ nghĩ là dấu gia đình được. Mình không hiểu sao mà em cứ ngày nào cũng ra ngoài rồi về mà chẳng có cắc nào trong người cả. Không hiểu ng ta bán thuốc mà cho chịu mãi hay sao. Nhìn em mình vẫn cứ nhanh nhẹn hoạt bát vui vẻ như chẳng có gì nhưng mặt mũi thì xám xịt, người gầy gò đến chán. Chàng còn tâm sự với chị là giờ em nếm đủ mùi đời rồi nên cũng biết phân biệt phải trái. Mình chỉ dám khuyên em đúng một câu làm gì cũng phải " giữ mình" đã trả nghiệm quá nhiều rồi một ngày sẽ thấy trân trọng những điều mà mọi người coi đó là bình thường...chỉ cần mỗi ngày là một ngày sống tốt thì tương lai của mình sẽ tốt chẳng cần làm gì ghê gớm cái hiện tại mà mình chưa làm tốt được thì nghĩ gì đến những điều xa xôi...

Xem ra bạn không thể giúp em bạn cai được đâu nếu vẫn để tình trạng này tiếp diễn .

Thôi...bạn không nên cố gắng làm gì cho phí hoài công sức vì bản thân em bạn có muốn cai đâu

Bạn cũng không nên thắc mắc làm gì cái chuyện đại loại như..." Không hiểu tại sao em bạn cứ phải đi ra ngoài hàng ngày rồi mới chịu ở yên ở nhà " hoặc " không hiểu người ta bán thuốc mà cho chịu mãi sao "

Bạn sẽ không thể hiểu được những điều đó cho đến một ngày...em bạn ngập lại quá nặng .

Những lời khuyên nhẹ nhàng hay tế nhị ấy của bạn sẽ...chẳng giải quyết được vấn đề gì đâu .

Thân mến !

haiphonglady
17-09-13, 12:51 AM
Xem ra bạn không thể giúp em bạn cai được đâu nếu vẫn để tình trạng này tiếp diễn .

Thôi...bạn không nên cố gắng làm gì cho phí hoài công sức vì bản thân em bạn có muốn cai đâu

Bạn cũng không nên thắc mắc làm gì cái chuyện đại loại như..." Không hiểu tại sao em bạn cứ phải đi ra ngoài hàng ngày rồi mới chịu ở yên ở nhà " hoặc " không hiểu người ta bán thuốc mà cho chịu mãi sao "

Bạn sẽ không thể hiểu được những điều đó cho đến một ngày...em bạn ngập lại quá nặng .

Những lời khuyên nhẹ nhàng hay tế nhị ấy của bạn sẽ...chẳng giải quyết được vấn đề gì đâu .

Thân mến !

Vậy mình phải làm gì bây giờ?

bacninh
17-09-13, 07:15 AM
Nghe như bạn haiphonglady nói thì nhà cũng có điều kiện, có thể mẹ cho tiền , có thể chà đồ nhôm và điều cuối cùng là đi lấy giùm mấy thằng bạn mới ra trại thì tụi nó bao luôn e bạn chơi. Và điều cuối cùng là nếu thằng bán biết nhà có điều kiện, hay là đi vay nặng lãi, đến lúc nào đó thì cũng sẽ biết thôi, vấn đề là thời gian.

haiphonglady
17-09-13, 08:32 AM
Nghe như bạn haiphonglady nói thì nhà cũng có điều kiện, có thể mẹ cho tiền , có thể chà đồ nhôm và điều cuối cùng là đi lấy giùm mấy thằng bạn mới ra trại thì tụi nó bao luôn e bạn chơi. Và điều cuối cùng là nếu thằng bán biết nhà có điều kiện, hay là đi vay nặng lãi, đến lúc nào đó thì cũng sẽ biết thôi, vấn đề là thời gian.

Bạn bacninh dậy sớm thế nhỉ? Nghe bạn chỉ giáo mình đang phập phồng lo sợ quá.

toituthu79
17-09-13, 02:12 PM
Bạn bacninh dậy sớm thế nhỉ? Nghe bạn chỉ giáo mình đang phập phồng lo sợ quá.

Bạn nên biết là những người nghiện có một khả năng kiếm tiền rất tốt, để có tiền mua thuốc thì có rất nhiều cách( nếu như không muốn nói họ không từ bất cứ thủ đoạn nào) vì vậy bạn không nên thắc mắc em bạn không có tiền vẫn ra ngoài được, đo là chuyện bình thường mà, quan trọng là bạn và gia đình đủ kiên quyết để cứu lấy em bạn,"chơi nốt hôm nay lấy tinh thần để mai cai" thì được chứ tình trạng kéo dài thì em bạn ngày càng nặng thêm, lúc đó nhiều hệ lụy kèm theo là đương nhiên. Có thể thẳng thắn nói chuyện này với em bạn có khi em bạn biết đã bị lộ, sẽ tình nguyện cai cũng nên vì mình thấy bạn là người có uy tín với em bạn mà

xxxCRAZYxxx
17-09-13, 02:52 PM

Đang nghiện mà có tiền để ra đường thì còn đỡ chứ k có tiền rồi ra đường thì nguy hiểm. Coi chừng vay nợ tùm lum hoặc xấu hơn là dính đến pháp luật nữa thì xong đấy bạn ạ.

Thân!

ninhtroc_7x
17-09-13, 08:11 PM
Mình thì tuyệt đối không đồng tình với việc cho tiền để chơi vài ngày rồi cai,vẫn biết rằng đối với người nghiện vận động họ cai phải cương nhu,nhưng nhu ở mức độ cho chơi mấy ngày là không thể,hỏi thử anh em chúng ta đã bao nhiêu lần ngày mai cai rồi,cái kiểu chơi nốt ngày nay rồi mai cai,cái ngày mai đấy là chỉ làm bàn đạo xoay tiền cho ngày hôm nay chơi thôi,đã cai chỉ có luôn và ngay thôi,cai được hay không phụ thuộc95% tinh thần tự giác của người nghiện,vì vậy động viên tinh thần là yếu tố rất quan trọng

haiphonglady
18-09-13, 01:31 AM
Hôm nay đi tìm mua que thử mấy cửa hàng thuốc tây quanh khu mình chẳng có bán hic... Chắc phải lên thành phố mới mua đc. Mà hôm nay cậu chàng lại ở nhà chẳng thấy ho he gì nữa nhưng mình phát hiện ra em mình nhắn tin đi hỏi mua hàng gì đó mà đặt mua mỗi thứ một bộ hix... Chẳng hiểu mua gì mà mua cả bộ nhỉ mà chẳng có tiền ko biết mua bằng gì đây...

toituthu79
18-09-13, 11:29 AM
Cai...Tái,,,Cai...Tái,,,Cai...Tái,,,Cai...Tái, ,,Cai...Tái,,,...và cuối cùng là Games over.. Haizzzzz buồn quá đi thôi, bao giờ mới hết cảnh này không biết?

Song Khoa
18-09-13, 02:01 PM
Cai...Tái,,,Cai...Tái,,,Cai...Tái,,,Cai...Tái, ,,Cai...Tái,,,...và cuối cùng là Games over.. Haizzzzz buồn quá đi thôi, bao giờ mới hết cảnh này không biết?

Mỗi lần tái là mỗi lần rút ra kinh nghiệm là tại sao mình tái để lần sau có gặp trường hợp tương tự ta có thể làm chủ bản thân mình. Không có ai cai 1 lần là thành công đâu. Cai mà đơn giản dễ dàng thì người ta sẽ gọi nó là "thường tuý" rồi chứ không phải là "ma tuý" bạn ạ. Với ma tuý luôn luôn nhớ rằng cần có niềm tin và sự kiên nhẫn, kiên nhẫn hơn nữa ... rồi sẽ thành công bạn à

toituthu79
18-09-13, 02:30 PM
Mỗi lần tái là mỗi lần rút ra kinh nghiệm là tại sao mình tái để lần sau có gặp trường hợp tương tự ta có thể làm chủ bản thân mình. Không có ai cai 1 lần là thành công đâu. Cai mà đơn giản dễ dàng thì người ta sẽ gọi nó là "thường tuý" rồi chứ không phải là "ma tuý" bạn ạ. Với ma tuý luôn luôn nhớ rằng cần có niềm tin và sự kiên nhẫn, kiên nhẫn hơn nữa ... rồi sẽ thành công bạn à

Cảm ơn Songkhoa đã động viên ae DD hiện nay mình đã cai được hơn một tháng rồi, nhưng minh vẫn chưa dám ra khỏi nhà, vì khong có bản lĩnh nên mình quyết tâm pphair ở nhà chứ không ra ngaòi nữa. Chúc các anh em có đủ quyết tâm để vượt qua giai đoạn khó khăn nhất để làm một người bình thường như bao người bình thường khác, đó là khát khao của em đó các bác...

Haitung74
18-09-13, 10:31 PM

Buồn thì đương nhiên rồi,nhưng bạn phải xác định đi cai để còn có cơ hội bên nhau mãi mãi.Cố gắng động viên anh ấy bạn ạ.Nếu cai ở Ba Vì thì tuyệt đối thăm gặp hay cách nào đó gửi tiền vào nhé bạn.Đóng lưu kí hàng tháng là sống được thôi.
Có thể chồng bạn chưa quen môi trường mặt trái đó nên thấy chán và đòi về,ko sao đâu bạn ạ.Quyết tâm hết 6 tháng thì đón về.Mới nằm Đờ Mi ra rất muốn về,vì còn thấy thèm và thôi thúc lắm.Bạn nên động viên chồng hết sức cố gắng quyết tâm cao độ thời gian đầu nhé.Chúc chồng bạn thành công