Results 1 to 7 of 7

Thread: Sống trên đời cần có một tấm lòng

Sống trên đời cần có một tấm lòng

Lần đầu tiên tôi nghe được câu này từ chương trình Người đương thời, khi đó tôi mới học lớp 9, tôi chẳng hiểu gì sâu sa về nó cả, chỉ nghe và biết thế thôi, nhưng khi đã lớn lên tôi mới hiểu rõ... Ngày nay biết bao người đang cống hiến sức mình vì xã hội, vì những người có hoàn cảnh khó khăn mà họ đang chờ đợi những bàn tay xòe ra cứu trợ. Chẳng nói gì xa xôi, diễn đàn này của ta có tới 90% (theo ý kiến của tôi) đang cần người "cứu trợ", cứu trợ về niềm tin, nghị lực và tình yêu rộng lớn. Hình như chỉ có những người trong hoàn cảnh mới có thể thông cảm được cho nhau? không phải, ngay cả những người không cùng hoàn cảnh, đang ngày ngày phải vùng vẫy với chính mình, cũng có thể thông cảm. Tôi thầm khâm phục những việc mà các anh, các chị đang làm, đứng trước các anh, các chị, tôi thấy tôi thật nhỏ bé, tôi chưa làm được gì cống hiến cho cộng đồng, cũng chưa làm được gì cho người thân. Tại sao tôi không thực dụng hơn như phần đông những người khác, phải chăng tôi ngốc! tôi nghĩ là không. Bởi sống trên đời cần có một tấm lòng. Nhớ khi học lớp 6, một lần hái hoa dân chủ có câu hỏi "gần mực thì đen, gần đèn thì sáng" em nghĩ thế nào? tôi tròn mắt hỏi cô giáo? vậy những người xấu vĩnh viễn không bao giờ có cơ hội làm lại hay sao? ai nghĩ mình là mực, ai nghĩ mình là đèn?
    Hãy đưa tay ra, giúp đỡ người khác.

Quote Originally Posted by thuytinh View Post
    Lần đầu tiên tôi nghe được câu này từ chương trình Người đương thời, khi đó tôi mới học lớp 9, tôi chẳng hiểu gì sâu sa về nó cả, chỉ nghe và biết thế thôi, nhưng khi đã lớn lên tôi mới hiểu rõ... Ngày nay biết bao người đang cống hiến sức mình vì xã hội, vì những người có hoàn cảnh khó khăn mà họ đang chờ đợi những bàn tay xòe ra cứu trợ. Chẳng nói gì xa xôi, diễn đàn này của ta có tới 90% (theo ý kiến của tôi) đang cần người "cứu trợ", cứu trợ về niềm tin, nghị lực và tình yêu rộng lớn. Hình như chỉ có những người trong hoàn cảnh mới có thể thông cảm được cho nhau? không phải, ngay cả những người không cùng hoàn cảnh, đang ngày ngày phải vùng vẫy với chính mình, cũng có thể thông cảm. Tôi thầm khâm phục những việc mà các anh, các chị đang làm, đứng trước các anh, các chị, tôi thấy tôi thật nhỏ bé, tôi chưa làm được gì cống hiến cho cộng đồng, cũng chưa làm được gì cho người thân. Tại sao tôi không thực dụng hơn như phần đông những người khác, phải chăng tôi ngốc! tôi nghĩ là không. Bởi sống trên đời cần có một tấm lòng. Nhớ khi học lớp 6, một lần hái hoa dân chủ có câu hỏi "gần mực thì đen, gần đèn thì sáng" em nghĩ thế nào? tôi tròn mắt hỏi cô giáo? vậy những người xấu vĩnh viễn không bao giờ có cơ hội làm lại hay sao? ai nghĩ mình là mực, ai nghĩ mình là đèn?
    Hãy đưa tay ra, giúp đỡ người khác.
    Hôm nay đọc thấy câu" gần mực thì đen . Gần đèn thì sáng" mình mới nhớ ra ngày còn đi học khi phân tích câu này, mọi người đều cho là đúng chỉ mỗi mình bảo là sai ,vì mình đưa đoạn trích dẫn của Hồ chủ tịch vào "Gần bùn mà chẳng hôi tanh mùi bùn" hôm đó mình đc 3 điểm nếu ko sai lỗi chính tả mình cũng đc 5 điểm
    Câu nói ."Sống trong đời sống cần có một tấm lòng" muốn giúp người khác không cầu vụ lợi thì quan trọng nhất cần phải có một tấm lòng
    Bạncùng gia đình đang lo lắng vì có người thân đang nghiện ma tuy phải không , hãy liên lạc với tôi, có thể tôi không giúp được gì nhiều, nhưng những gì tôi đã trải qua, tôi có thể giúp đc bạn, người thân của bạn, tìm được chút ánh sáng yahoo ninhtroc_7x....Facbook. (Ninh Tien Qhpa)
    .

Quote Originally Posted by dotien_ninh View Post
    Hôm nay đọc thấy câu" gần mực thì đen . Gần đèn thì sáng" mình mới nhớ ra ngày còn đi học khi phân tích câu này, mọi người đều cho là đúng chỉ mỗi mình bảo là sai ,vì mình đưa đoạn trích dẫn của Hồ chủ tịch vào "Gần bùn mà chẳng hôi tanh mùi bùn" hôm đó mình đc 3 điểm nếu ko sai lỗi chính tả mình cũng đc 5 điểm
    Câu nói ."Sống trong đời sống cần có một tấm lòng" muốn giúp người khác không cầu vụ lợi thì quan trọng nhất cần phải có một tấm lòng
    Chuyện khác thì em ko dám chắc nhưng riêng về ma túy thì em thấy đúng là "Gần mực thì bia,gần đèn thì thuốc" thật đấy anh ah,môi trường cũng là yếu tố quyết định đến 80% đấy(theo kinh nghiệm bản thân thôi).Không phải em muốn đổ hết lỗi cho vấn đề khách quan nhưng nhiều lúc e cũng nghĩ là nếu ngày trước em ko chơi với những người bạn dùng herỏin thì có lẽ giờ đây em ko biết nó là cái gì và tất nhiên cuộc đời mình cũng rẽ sang 1 hướng khác,ko biết có sáng sủa hơn ko nhưng chắc chắn ko phải là "tối cũng sủa" như thế này.
    Tuan_2.0<=== KHÔNG DÙNG CHO TRẺ EM CÓ THAI VÀ PHỤ NỮ DƯỚI 2 TUỔI.
    برای فروش نیستم

, tối cũng sủa thì là sủa cả đêm hả anh, phê pha thích thế

Tớ thì "sống trong đời sống cần có một tấn vàng"..

Những gì xuất phát từ trái tim sẽ đi đến trái tim... Hãy cứ trao yêu thương với tất cả lòng chân thành... rồi thì cuộc sống sẽ đáp trả lại cho bạn... không bằng cách này thì cách khác...

"Tấm lòng" mà cuộc sống cần không phải là những thứ thật lớn lao... đôi khi chỉ là vài điều nhỏ nhặt thôi: một sự quan tâm nhẹ nhàng, một lời động viên đúng lúc, một nụ cười thật tươi hay một cái nắm tay thật ấm, một cái ôm thật chặt... cũng đủ để mang lại niềm tin cho ai đó và cả niềm vui cho chính bạn...
    Hãy sống hết mình cho giây phút hiện tại.
    Hãy mang niềm vui đến cho những người xung quanh bạn.
    Hãy chia sẻ một chút may mắn của bạn cho những người khó khăn hơn.
    Hãy làm như vậy, bạn nhé!

cuộc đời luôn xô đẩy, lòng ta phải tránh ko từ tham lam
    Phân phối Dcom 3G Viettel , Dcom 3G chính hãng , dcom 3g viettel sinh viên trên toàn quốc
    hotline: 04 3568 3535
    Khuyến mãi giảm giá lớn 10% cho khách hàng đến hết T12/2012

Truy cập : http://dcom3gviettel.com
    http://dcom3g.org