Results 1 to 3 of 3

Thread: Thương Tặng Minh Trân

Em ơi phương trời nào đó em có hiểu phút giây này. Mình anh lẻ loi nhìn ra biển khơi ! nơi có những cánh buồm xa xa ! Con thuyền nào chở tình yêu hai đưa mình đi đâu, về đâu

Ngày ấy tôi là một học sinh nhút nhát, vẫn hay thường phụ má canh tiệm sau những buổi chiều. Tiệm của má nằm kế bên ngôi trường của em. Mỗi lần trống đánh tan trường tôi vẫn lén mẹ bỏ tiệm cùng Khanh đứng bên này nhìn sang, nôn nao trước những tà áo trắng, những giọng cườI trong trẻo. Ngày nào tôi cũng thấp thỏm đợi dáng em đi qua mà khi em đứng truớc mặt tôi, tôi lại lóng ngóng không nói nên lời…
    Rồi chúng tôi quen nhau, tôi là một thằng con trai mà bạn bè vẫn thường hay nói là thực tế. nhưng những tháng ngày quen em tôi đã thay đỗi hoàn toàn, tôi có thể trèo lên tít cây cao, hái cho em những cánh phượng hồng để ép vào trang vỡ, tôi có thể cùng em ngồi hàng giờ để ngắm mây bay, những áng mây cứ bay mãi, bay mãi về nơi vô định… những phút như thế bên em tôi thấy hồn mình thanh thản một cách lạ kỳ. ThờI gian vẫn cứ trôi, tình yêu của tôi và em cũng lớn dần theo năm tháng, tôi vẫn nhớ có lần em bảo “em không thể nào sống bình yên nếu thiếu anh bên cạnh”, nhìn vào mắt em tôi bỗng dâng lên 1 niềm tin yêu đến vô thường. Tôi tin tôi và em sẽ mãi bên nhau, tôi tin rằng hiện tại và tương lai tôi sẽ mang đến cho em niềm hạnh phúc… Nào… Ai có ngờ đâu….

Chỉ vì một phút giây không giữ mình tôi đã làm quen với làn khói trắng. Biết bao lần em quỳ khóc dưới chân tôi, van xin tôi đừng bao giờ sử dụng cái bột trắng quái ác đó nữa, nhưng…. thật đáng buồn khi ấy lý trí và tình yêu của em dành cho tôi không đủ sức mạnh níu kéo tôi trở về lại với con ngườI thật của mình. Rồi việc gì đến cũng đã đến. Cái tin tôi dính vào ma túy cũng đến tai ba em. Ông biết được tất cả từ đâu tôi cũng không biết nữa. Tôi nhớ có lần ông đã nói với tôi rằng “Mày nhìn lại mày đi - một thằng nghiện ngập như mày liệu có đủ tư cách mà bước chân vào cửa nhà tao hay không ?! Nói chi đến chuyện mày đòi quen vớI con gái tao ?!”. Lân đầu tiên trong đờI tôi biết được thế nào là vì mặn và vị chát của giọt nước mắt rơi trên bờ môi. Tự nhủ lòng mình là hãy quên em đi và thầm nguyện cầu mong rằng em sẽ gặp được ngườI con trai khác - Sẽ yêu em như tôi đã từng yêu em…. Tôi cố tình tránh gặp em, cho đến 1 đêm đang thao thức với nỗi nhớ về em thì tiếng chuông điện thoại đã đưa tôi về với thực tại, “Anh thương ! Em đang đứng trước cửa nhà anh đây, thấy có xe của anh em biết là anh đang có ở nhà, hãy cho em một cơ hội cuốI được gặp lại anh, rồI mai em sẽ đi xa mãi”. Tôi chạy từ trên lầu xuống như một người vô hồn. Em ! Em đang đứng co ro bên hiên nhà. Cái rét của của màn đêm đã làm đôi vai gầy của em thêm nhỏ bé. Gặp lại tôi sa 2 tháng xa cách mà em cứ khóc, khóc mãi. Giọt nước mắt của em làm cho tôi cảm thấy xót xa. Em nói “mai em đi du học rồi ! Ba biết em yêu anh nên ba đã cho em đi xa. Ba nghĩ thờI gian 6 năm em sẽ quên được anh ! Nhưng ba đã lầm em sẽ mãi và chỉ yêu mình anh ! Em sẽ không bao giờ quên kỷ niệm anh chở em bằng xe đạp hơn 20Km vì sở thích rất là "áo trắng" của em….”…. Em nói nhiều lắm, nhiều đến mức mà tôi không nhớ gì nữa, khi ấy trong đầu tôi chỉ có suy nghĩ “em xa tôi rồi chăng ! Tôi chẳng thể nào có cơ hội để gặp lại em lần nữa sao…?!” Tôi khuyên em thật nhiều và tiển em về đến tận nhà, không biết sao khi ấy em lại ôm chầm lấy tôi và khóc…. Lần đầu tiên tôi hôn em. Nụ hôn ngọt ngào sao xen lẫn xót xa của sự chia ly…. Trước khi vào nhà, em quay lại và nói với tôi lần cuối “hứa vớI em … đừng bao giờ sử dụng ma tuý nữa anh nhé”. Tôi lặng im trước câu nói cuối cùng của em….

Ngày em lên máy bay để đi đến vùng trờI mơ ước cũng là ngày đầu tiên tôi vật vã vì tự cai nghiện tại nhà. Những khi lên cơn tôi chỉ nhớ đến câu nói của em ! Câu nói đó đã cho tôi sức mạnh để chống lại những ham muốn của bản thân mình…

Thời gian vẫn cứ trôi. Em giờ đây nơi đất khách quê người. Bầu trời nơi xa có những đám mây bay như ở Việt Nam không em nhỉ ?! Có một chiều trong cô đơn, trong nỗi nhớ da diết tôi lại tìm về ngôi trường cũ của em năm nào. Vẫn nơi này đây, vẫn hàng Phượng đỏ màu hoa thương nhớ, chỉ có mình tôi đứng với nỗi cô đơn, trống vắng tự nhiên ập đến, dù xung quanh bao học sinh tan học vẫn ồn ào. Tôi đang đi tìm lại chút duyên thừa năm cũ, hy vọng rằng kỉ niệm sẽ còn rơi rớt lại nơi đây. Trân ơi ! Phương trời Anh Quốc xa xôi nào đó em có hiểu được giây phút này. Chỉ mình anh ! Mình anh mà thôi lê bước mõi trên con đường xưa chung lối đi để rồi .. để rồi… nhận được sự cô đơn dội về. Biết bao lần anh mơ ước được trở về với vùng trời dấu yêu ngày xưa, vùng trời xanh có anh, có em, có những đám mây bay bình yên và không 1 ai ngoài đôi ta nữa….

Đêm trở về, màn đêm vẫn lạnh lùng trong mờ ảo. Anh trở về phòng, trở về với nỗi nhớ tình xưa…
    Attached Images Attached Images
    Tôi có một tham vọng, một tham vọng nhưng không bao giờ vô vọng. Tôi mơ ước một ngày nào đó một người nào đó nghiện heroin hay nhiễm HIV, hoặc một gia đình nào có người thân như vậy thì điều đầu tiên họ nghĩ điến sẽ là heroin-aids.com chứ không phải bất cứ trường cai hay trung tâm tư vấn nào khác

Bằng mọi giá, bằng tất cả, bằng tình yêu thương chúng ta hãy đoàn kết đứng lên bảo vệ và dành tiếng nói cho người nghiện hoàn lương. Kịch liệt phản đối thái độ phân biệt đối xử. THANH NIÊN HEROIN-AIDS.COM hãy làm sao cho cộng đồng có một cái nhìn đúng và thiện cảm hơn đối với những con người có một thời lầm lỡ

ngoisaocodon
    Guest
    đoc. xong bài này bùn wá ko biết nước mắt đâu mà trào ra nửa, ko ngờ tình yêu lai. có sức manh. ghê gớm vây.?

xin đươc. chia sẻ nổi bùn này cùng ban. lonely nghỉ bên đất nước xa xôi kia cô ấy vẩn nghỉ tới ban. và luôn cầu chúc cho ban. lonely chúc abn. đả vươt. wa sư. cám dổ đó và chúc ban. lun thành công trong cuôc. sống hi vong 1 ngày nào đó 2 người se găp. lai.

Lightbulb

cam dong qua!
    mong ban som tim thay hanh phuc cua minh