Thời gian có thể xóa nhoà tất cả nhưng không làm phai mờ tình cảm của riêng anh, một ngày anh đã quen em và cũng một ngày nữa anh đã mất em. Nhưng hình bóng đó nụ cười đó sẽ mãi không phai trong lòng này, đẫu biết cuộc tình nào luôn trọn vẹn, dẫu biết thương nhau nhiều nhưng đâu có thể gần nhau. Tình yêu đối với anh là một nhánh lục bình trên sóng nước, cứ trôi mãi trôi mãi nhưng có một điều là nó sẽ không ra khỏi biển. Và có giây phút nào một nơi nào đó trong tận tâm hồn em nghĩ về anh, dù chỉ một lần dù biết rằng mãi mãi sẽ không còn lần nữa nhưng anh vẫn thấy lòng thanh thản biết bao. Anh xin được sống bên kỷ niệm đó kỷ niệm mà chỉ mình anh mang, vì anh hiểu một điều dù gì đi nữa thì chúng ta mãi xa nhau. Anh không hối tiếc bất cứ chuyện gì nhưng anh chỉ sợ em đau khổ, nếu biết được em thật hạnh phúc anh xin thề sẽ mãi mãi rời xa, rời xa em nhưng kỷ niệm đó anh xin giữ để cỏi lòng anh mãi có em. Một lần thôi và mãi mãi tình yêu đó sẽ là mãi mãi, dẫu niềm đau anh mang nặng trong lòng. Anh xin bước đi mà lòng không hề luyến tiếc vì anh hiễu rằng cuộc tình đó chỉ có riêng anh, nhưng anh buồn vì sắp phải xa em ...xa nụ cười, xa khuôn mặt thơ ngây, nét u buồn còn động ở bờ mi....Anh ước gì mình là người mạnh mẽ để dìu em đến suốt cuộc đời, nhưng không thể vì lòng anh là thế chẳng thể nào thay đổi được đâu. Anh mĩm cười khi hạnh phúc trôi qua, và mong có ngày anh sẽ thấy nụ cười kia lại hiện trên môi em và nói lên rằng em đang hạnh phúc. Chỉ cần thế anh chỉ cần thế ! em hãy hứa là em hạnh phúc .....để lòng anh không phải quặng đau. Cám ơn em ! người đã cho anh được nhìn thấy nụ cười mỗi khi nhìn thấy em, cảm ơn về mọi điều mà em đã làm cho anh lắng nghe anh nói và an ủi anh. Anh có thể hiểu em, chăm sóc cho em nhưng anh không thể che chở em ....anh xin lặng lẽ đi bên em đi bên lề trái tim nhỏ. Em đừng buồn nếu nhận thấy lòng anh, anh không muốn những u sầu trong đôi mắt của em...hơn thế nữa anh đang hiểu những gì mình đang làm và anh không muốn em thương hại anh. Hãy để thế ! hãy cho anh đi bên cạnh em đến khi nào anh có thể, em hãy thế hãy cho anh như thế nha em !.Thời gian có thể trôi qua, dòng sông kia có thể chãy mãi nhưng tình yêu vẫn mãi mãi đứng lại bên anh!