Results 1 to 7 of 7

Thread: lời cuối

Đồng Nai gạo trắng nước trong ..ai đi đến đó thời không muốn về
    Lời cuối

Chuông điện thoại reo vang, giật mình, như cái máy, tay bật đèn đầu giường, mắt nhìn đồng hồ: 12 giờ 20 đêm. Chờ đến tiếng thứ ba mới nhấc điện thoại. Giọng thằng em từ quê nhà lạc lỏng, buông xuôi :

- Má xấu quá rồi, không còn biết gì nữa! Anh nói với Má vài tiếng đi!!

Tôi tuyệt vọng :

- Má đâu còn nghe được !?

Thằng em nài nỉ :

- Anh nói với Má vài tiếng đi, Má còn chờ anh đó !!

Tôi nghẹn ngào trong điện thoại như một lời tạ tội :

- Má ơi, con không về kịp, thôi Má hãy đi đi, đừng chờ con nữa.

Mười lăm phút sau, chuông điện thoại lại reo vang, giọng thằng em não ruột: " Má đã ra đi !"

<marquee>Hãy mở rộng trái tim yêu thương và tha thứ</marquee>

Câu chuyện thật thương tâm, người mẹ ra đi mà không được gặp mặt con mình lần cuối, thiệt là buồn&#33;
    Love is just a little word
    But its meaning
    Is quite clear ---
    It means that you
    Are in my heart
    Each day
    Throughout
    The year.

KN + TT 4Ever

Đồng Nai gạo trắng nước trong ..ai đi đến đó thời không muốn về
    chính vì thế hoatigon nghĩ ,hãy quan tâm chăm lo cho cha cho mẹ hơn,đừng để một ngày hối hận thì đã muộn màng ...con người vô tâm là một lẽ không lẽ người làm con cũng vô tâm với chính người đã có công sinh ,dữong nữa sao
    <marquee>Hãy mở rộng trái tim yêu thương và tha thứ</marquee>

Vâng, điều đơn giản này không ai mà không biết, nhưng vẫn có một số người vô tâm như thế, cứ trách cha mẹ mình mãi (không làm cái này, không làm cái kia, phân bì cái nọ) mà không bao giờ nghĩ rằng mình phải làm gì để trả ơn cho cha mẹ, cho họ được vui vẻ, hạnh phúc cả.
    But its meaning
    Is quite clear ---
    It means that you
    Are in my heart
    Each day
    Throughout
    The year.

KN + TT 4Ever

Rồi đến khi họ không còn được gần cha mẹ, ko có được sự nâng niu, chiều chuộng của cha mẹ; đến khi phải vật lộn với cuộc đời đầy bon chen, sóng gió ... họ mới thấy được rằng khoảng thời gian bên cha mẹ là quý giá biết bao. Đó là một cảm giác thật bình yên và ấm áp &#33;&#33;&#33; Họ tiếc nuối và họ chợt nhận ra rằng " sao con lại vô tâm đến thế ? Cha mẹ ơi ... "
    Tôi chợt ngân nga một giai điệu Nhật :" ... vui rộn ràng cười đùa lòng con tựa như hát ca, khi nụ cười mẹ hiện tràn ngập hạnh phúc biết bao. Ước mong sao ngàymai kia con đã khôn lớn rồi, giống như mẹ hiền các con thương yêu suốt đời ..."

Trong cuộc đời, sự mất mát một người thân bao giờ cũng rất đau đớn, nhưng đau đớn nhất là khi nhìn thấy đấng sinh thành ra đi mà mình vẫn chưa nói được một câu, "con yêu cha mẹ mãi, cảm ơn những gì người đã làm ..."
    But its meaning
    Is quite clear ---
    It means that you
    Are in my heart
    Each day
    Throughout
    The year.

KN + TT 4Ever

Mẹ mong con biết thế nào là mặc lại quần áo cũ của anh chị, là ăn lại thức ăn thừa của ngày hôm qua..là đói, là mệt, là đổ mồ hôi..Mẹ thật sự mong như thế. Mẹ mong con biết thế nào là thất bại để học lấy sự khiêm tốn. Biết thế nào là thành công để học lấy sự tự tin. Và cư xử trung thực ngay cả trong những chuyện chỉ mình con biết. Mẹ mong con biết lau dọn nhà cửa và biết rửa xe, và mẹ mong đừng ai tặng con một món quà đắt tiền khi con mới 17 tuổi. Mẹ mong con một lần nhìn thấy chú bê con ra đời, và biết chăm sóc con chó già ốm yếu, xấu xí thường nằm bẹp ở góc nhà. Mẹ mong con đánh nhau đến sưng mắt để bảo vệ một điều mà con vẫn hằng tin. Mẹ mong con chia sẻ phòng của con với em con. Cũng được nếu con kẻ một vạch phấn để ngăn đôi căn phòng, nhưng nếu em con muốn chui vào chăn ngủ cùng con vì nó sợ cái gì đó lúc nửa đêm thì mẹ mong là con hãy ôm lấy em. Và khi con muốn chơi trò chơi điện tử, còn em con muốn con chơi cùng thì mẹ hy vọng là con sẽ chọn em. Nếu con muốn một cây súng cao su , mẹ mong bố con tự dạy con làm lấy một cái thay vì cho con tiền để con mua nó. Mẹ mong con biết đào hố trống cây và đọc sách. Và khi con sử dụng computer con vẫn biết tính nhẩm. Mẹ mong con bị bạn bè chê cười khi con xô đẩy, trêu chọc một bạn gái.Và khi con chạy về mách bố con thì bố sẽ yêu cầu con đi xin lỗi bạn. Mẹ mong on bị trầy da khi leo núi, bỏng tay khi nấu bếp và dính lưỡi khi dại dột liếm đá. Những bài học nho nhỏ ấy sẽ dạy con rất nhiều điều về sự cẩn trọng và giữ an toàn cho bản thân con, vì con và những người yêu thương con. Mẹ ước gì con thấy khó chịu khi ai đó phì khói thuốc lá vào mặt con. Mẹ cũng chẳng ngại nếu con thử một chén rượu nhưng mẹ mong con không thích. Và nếu như một người bạn rủ con thử một loại ma tuý thì mẹ mong con đủ thông minh để nhận ra rằng người đó không phải là bạn của con. Mẹ thực sự mong con dành thời gian đi câu cà với ông.
    Đó là những điều mẹ mong con nhận đuợc mỗi ngày - Những giờ phút khó khăn, thất vọng , làm việc chăm chỉ và hạnh phúc. &#33;&#33;&#33;&#33;&#33;