Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: Viết từ tầng 3 trường ĐH SPKT

Wink

Buổi sáng hôm ấy là buổi sáng mà có lẽ là đối với anh là có nhiều sự kiện xảy ra. Anh đã nhận được rất nhiều bằng khen thưởng...không giấu nổi niềm vui sướng và hãnh diện anh đã cười thật vui. Nhưng không phải chỉ có thế; điều làm anh vui và bất ngờ nhất chính là được gặp lại em : cô bé có đôi mắt thật trong sáng và nụ cười hồn nhiên...cô bé mà anh đã từng bắt gặp mỗi lần đi học chung trường đây mà, anh và em đã tưng lướt qua mặt nhau nhiều lần lắm, riêng anh thì anh vẫn nhớ mãi gương mặt của em..còn em thì vẫn mãi không hay biết, có một người đã để ý đến em hồi lâu..và hôm nay gặp lại em nơi mái trường đại học này : vẫn nụ cười ấy, ánh mắt kia...sao làm anh bối rối và ngượng ngùng quá đỗi. Có lẽ đã gần chín tháng rồi anh mới được gặp lại em. Em thì chắc là không biết anh là ai rồi..bởi vì chỉ một điều đơn giản thôi : anh chưa một lần trò chuyện với em, chưa một lần làm quen với em, chưa một lần đi cùng em, anh chỉ biết nhìn trộm em từ xa thôi mà...cho dù như vậy đối với anh, hình như hình bóng em thân thương lắm...mỗi lần gặp lại em là cái cảm giác bối rối và hồi hộp tưởng chừng như đã ngủ quên bấy lâu trong con tim nguội lạnh của anh lại trỗi dậy.
    Lục lại trong đầu những suy nghĩ hình như anh đã để ý đến em từ lâu lắm rồi đó.hic đó đúng là cái cảm giác bị sét đánh đui_thèn_lèn ( đen thùi lùi ) đây mà, cái cảm giác đó đúng là thú vị biết bao. Gương mặt thiên thần của em đã để lại trong anh rất nhiều ấn tượng. Anh thích nhất là cái cách em cười, ôi nụ cười mới thật hồn nhiên biết bao..anh đã dường như chết đứng ngay từ cái lần đầu tiên nhìn thấy em đi trong giảng đường này.

Tạo hóa cho anh một chữ NGHÈO
    Nên đời vẫn mãi chẳng người theo
    Lang thang với nắng bùn với gío
    Lặng đứng bên đường ngó người thương
    Mong cho kiếp sau anh sẽ khác
    Để đời anh không còn vác cái mác NGHÈO

Wink

Nhiều lần anh muốn đến làm quen với em, trò chuyện với em..nhưng rồi anh chợt cảm thấy lúng túng khi em luôn đi bên cạnh một người khác. Em đi bên người đó sao trông thật vui, thật hạnh phúc thế nhỉ..lúc đó em có biết anh rất muốn mình cũng đuợc ở bên cạnh em như vậy lắm không... và thế là anh nghĩ rằng em đang có người yêu rồi đó, mà đã có người yêu rồi thì đời nào em chịu cho anh làm quen, đúng không ? Thế là anh gác lại suy nghĩ ngẩn ngơ kia : "anh sẽ đến bên cạnh em, được làm quen với em..."
    Có những lúc em lướt qua mặt anh thật nhanh và em có biết hay chăng: anh đã mĩm cười với em thật tươi đó..em thì vẫn thế vẫn nhẹ nhàng lướt qua anh, em đâu hay biết có một người đang nhìn theo em..anh đúng là điên thật nhỉ !!
    Thế rồi anh lại vùi đầu vào những khoảng thời gian bận rộn, nào là việc thi cử, đi thực tập sư phạm, làm đồ án, đi học thêm hay dạy kèm.....anh đã cố sắp xếp cái ý nghĩ được làm bạn với em vào trong cái ngăn kéo củ kỹ của trái tim nguội lạnh này rồi đó, em biết không? Anh thầm nghĩ, giờ này có lẽ cô bé mặt cười kia đang rất vui vẽ bên ai kia rồi, vì sao lại chịu làm quen với một con ngừơi đang cô đơn và buồn như anh đâu.
    Và cứ như thế thời gian đã trôi qua thật nhanh, đã 9 tháng rồi anh chưa được gặp lại cô bé mặt cười ấy. Để rồi buổi sáng hôm nay, anh bất ngờ nhận ra em đang diễn trên sân khấu. Lần này anh mới có dịp được nhìn em thật kỹ..không giống như những lần khác
    Có những lúc anh thầm nghĩ, cô bé ấy có gương mặt thật hồn nhiên và phúc hậu cứ như là những bức tượng trong những nhà thờ mà anh đã từng vào chơi hôm nào, và chắc là dọng nói của em cũng dịu dàng và êm ái như tiếng hát thánh ca nhỉ...và rồi anh lại thầm mong anh có thể được cùng em trò chuyện. Anh không phải là con người nhút nhát hay e ngại sự giao tiếp với bất kỳ một người con gái nào...mà bởi chỉ vì một điều thôi : anh mới vừa trãi qua một mối tình đau khổ và tuyệt vọng, con tim anh dường như đang bị tổn thương, anh đã sống một khoảng thời gian rất cô đơn và buôn bã đấy thôi.Có những lúc anh cảm thấy dửng dưng trước tất cả, anh không còn biết đâu là niềm vui, đâu là nổi buồn, và đâu là hạnh phúc hay sự cô đơn nữa, anh đã từng thờ ơ trước bao người con gái khác, anh đã từng nghỉ tất cả mọi người con gái đều như nhau : họ chỉ vội vàng đến, vội vàng đi, chẳng ai lại có thể làm cho anh có được cái cảm giác yên bình và hạnh phúc cả, họ chỉ biết đùa vui với anh mà thôi ...nhưng rồi tất cả điều đó đều lẹ làng biến mất..kể từ khi anh gặp em, anh cũng không thể hiểu vì sao, mặc dù anh chưa một lần trò chuyện với em, chưa hề biết về em nữa, ngay cả cái tên em nữacon tim anh như bừng tỉnh...nó lại đập lên những nhịp đập tự nhiên, phải chăng anh đã biết ...rồi đây nhỉ ?? .và tự nhiên giờ đây, gặp được em, những cái cảm giác kia dường như đang tan biết mất. Anh chỉ sợ nếu như làm bạn của em, anh sẽ chỉ mang đến cho em cái buồn mà thôi...anh không muốn nụ cười trên môi kia tan biết mất....

Wink

Và rồi niềm hạnh phúc cũng đã mĩm cười đối với anh, thật tình cờ khi anh và em có dịp để cùng nhau trò chuyện..qua câu chuyện, anh đã hiểu em hơn..và bây giờ anh mới thực sự nhận ra..em thật tuyệt vời . giống như là những gì anh đã nghĩ trước đây...
    Em thật giản dị, thật thân thiện, em muốn làm bạn với tất cả mọi người..nụ cưòi của em ôi sao đáng yêu đến thế..những lúc ở bên cạnh em, anh như muốn quên đi ao phiền muộn...và anh càng trân trọng hơn những gì anh có..anh không còn cảm thấy bi quan và chán nản...buồn bã và cô đơn như hồi xưa nữa..Anh sẽ nhớ mãi cái buổi cắm trại hôm ấy, nhớ mãi cái phút đầu tiên gặp lại em ấy...hãy luôn ở bên cạnh anh nhé em!

Hôm nay, 5 tiết học của môn CSVHVN buồn bã trôi qua, anh ước sao tiếng chuông báo hiệu tan học đến sớm hơn một chút đi nữa..để anh có thể chạy ùa xuống đến bên cạnh lớp em..để được chờ em tan học...ngồi trong lớp nhìn ra ngoài cửa sổ lớp học ... hôm nay trời đẹp thiệt đó...nắng không chói chan... như mọi ngày...hôm nay anh sẽ rủ em đi chơi nhé..chỉ nghỉ đến đó thôi, anh cảm thấy thích thú vô cùng, được cùng em đến trường, được chờ em sau những giờ tan học, được ngồi cùng em bên gốc cây đa kia.....được bước cùng em qua những khu giãng đượng rộng lớn...được chở em lang thang qua những con đường có lá me bay...ôi ai bảo...tình yêu thời sinh viên không đẹp và không lãng mạng nhỉ !!! Trời ơi...bây giờ vẫn mới là tiết thứ 3..còn 2 tiết học nữa...đừng có mà ngủ mớ nha "tác giả"

Còn 2 tuần nữa là RO sẽ chui dzô cái chảo lửa của kỳ thi HK rồi....ánh đèn khuya kia sẽ được thắp sáng...những đêm không ngủ nằm học tủ mấy cái môn lý luận,chính trị khô khan...rồi cả những bài toán khó nhý quỉ nữa chứ...nhýng rồi sau đó thôi...RO sẽ được về lại quê hýõng của mình..về với thành phố NHA TRANG dấu yêu..., nõi mà RO ðã về với biển xanh,cát trắng nắng vàng....hãy cố lên nhé các bạn, thành quả ngày mai..luôn nằm trong tầm tay của bạn..trong sự nổ lực và phấn đấu của bạn..chúc các bạn luôn may mắn và có kết quả thật tốt trong kỳ thi này nhé

Ngày thi cuối cùng rồi cũng đã qua, vậy là anh cũng sắp phải chia tay với người bạn dễ sương nữa rồi...gấp vội món quà nho nho, và mấy dòng thư tay...RO gởi cho người bạn xinh xinh - " xém là người yêu" của mình- những lời chúc tốt đẹp và an lành nhất......
    Mấy ngày nay, trường vắng vẽ thật đấy, hình như các bạn đều đã thu dọn hành lý ra về cả rồi....còn 3 ngày nữa RO cũng về lại NHA TRANG luôn....dạo một vòng quanh sân trường, vậy là mình cũng đã gắn bó với mái trường này 3 năm rồi nhỉ, bao nhiêu buồn vui kỷ niệm của một thời đến trường là đây, hàng ti tỉ những trò tinh quoái cũng là đây..và cả những tháng ngày êm đềm hạnh phúc nữa chứ...tạm biệt tất cả..dù chỉ xa có 1 tháng thôi..mà sao long thấy xao xuyến khó tả...có lẽ cái cảm giác xa là nhớ..gần là thương..là điều thường tình của mỗi người chúng ta đó nhỉ ???

Khai bút đầu xuân nhé :

Mùa xuân năm mới rồi đây
    Bà con cô bác...hết thầy đều dzui
    Tui thì xin chúc mấy câu :
    Chúc cô chúc cậu mau mau có bồ
    Anh chai mau có ôtô
    Em gái mau có bộ đồ mới keng
    Chúc luôn phụ lão gần xa
    Sống lâu muôn tuổi, tuy già vẫn dzui
    Chúc song hết lượt đến tui
    Năm mới mong ươc, tình tui tràn đầy
    Nay tôi sách dép đến đây
    Mong được dzui dzẽ nắm tay bé nè

Đêm nay, đi học về tự nhiên anh cảm thấy đói lạ..nhớ cái cảm giác hồi xưa ghê luôn đó...hôm đó em và anh cùng ăn gói mì gói...ừ đối với sinh viên tụi anh thì..mì gói là một món đặc sản rồi....! Chắc em không biết điều đó đâu nhỉ....??
    Ngồi một mình nơi phòng trọ..anh lục đục nấu nước sôi, làm món mì và lặng lẽ....thưởng thức nó một mình...
    Anh không thích ăn ớt...vì nó cay lắm..mà mọi lần trước anh dễ dàng cho cái món đặc sản mì gói ấy vào bụng...
    Thế mà không hiểu vì sao, món mì hôm nay cay đến lạ..anh cố nuốt từng sợi mì ..mà đôi mắt cư cay cay...cứ như là muốn chảy nước mắt hay sao nhỉ.....???

muc nào của romeo cũng ế lạ nhỉ không ai thích sao
    bà con ơi vào dây chơi an ủi romeo cua chúng ta di!!!!!!

sống là một điệu cực kỳ khó chết mới là dễ dàng làm thằng con trai thì sống sao cho đáng sống

muc nào của romeo cũng ế lạ nhỉ không ai thích sao
    bà con ơi vào dây chơi an ủi romeo cua chúng ta di!!!!!!

sống là một điệu cực kỳ khó chết mới là dễ dàng làm thằng con trai thì sống sao cho đáng sống

Page 1 of 2 12 LastLast