Results 1 to 10 of 10

Thread: Ba lời nói có thể làm thay đổi cuộc đời bạn!!

Wink

Khát vọng vươn lên phiá trước, đó chính là mục đích của cuộc sống.
    ~ Giorki~

Những thông điệp quan trọng nhất mà con người gửi cho nhau thường chỉ gói gọn trong ba từ: "Anh yêu em", "Không sao đâu" hoặc "Thế là hết".

Một trong những lời nói hữu ích nhất là: "Tôi đến ngay"

" Trái tim biết "</span>
    Khi còn bé tôi nghe câu nói sau đây hàng ngàn lần mỗi khi gặp chuyện khó xử. Tôi thường hỏi bà vú nên làm thế nào, nhưng câu trả lời của bà luôn là "Trái tim biết". " Tim tôi biết", tôi càu nhàu," nghĩa là gì chứ?"." Cháu cần bà khuyên cháu nên làm gì?" Bà chỉ mỉm cười và nói:" Trái tim biết, cưng ạ&#33; Trái tim biết". Nhưng tôi là một đứa bé bướng bỉnh. Tôi thắc mắc:" Nhưng trái tim cháu không nói được&#33;"
    Nghe vậy bà đáp :" Hãy biết lắng nghe"
    Người ta có thể khuyên chúng ta nên làm gì nhưng hầu hết họ không chịu nhận trách nhiệm nếu có sai lầm. Chúng ta phải tự quyết định. Đó chính là lúc ta cần lắng nghe.
    Trái tim mách bảo.
    Các nhà tâm lý học gọi điều này là " biết lắng nghe chính mình". Các nhà cố vấn tinh thần goị là :"Tìm đến một quyền năng cao cả ". Cho dù bạn gọi nó là gì, bạn khả năng tìm câu trả lời đúng cho cuộc đời bạn. Đó là một đặc ân mà Thượng đế dành cho mỗi người".
    Tôi phải mất một thời gian dài để hiểu rằng cuộc đời không đi theo một kế hoạch do mình vạch ra. Trong chừng mực nào đó, cuộc đời giống như một trang giấy trắng. Bạn có thể lập một bản thảo vạch ra phương hướng của cuộc đời, nhưng bạn sẽ không đến đích nếu bạn không thảo ra những quyết định.Để tìm ra lời giải đáp của bài toán của cuộc đời, bạn có thể những lời nói đơn giản nhưng thật sâu sắc và hữu ích này:
    <span style=\'color:blue\'>- Tôi đến ngay
    - Bạn có lý
    - Trái tim biết.

< Cửa sổ tâm hồn >

Lightbulb

Tôi không biết từ lúc nào mình để ý đến những câu chuyện như những câu chuyện "Cửa sổ tâm hồn" nữa. Tôi chỉ biết chúng đã giúp tôi rất nhiều trong những lúc thất vọng, những lúc chán nản, những lúc mà tôi tưởng như mình gục ngã trước áp lực của cuộc sống.
    Khi trước tôi thấy mình sống chỉ vì mình, chẳng hề bận tâm đến người khác làm gì, nghĩ gì, như thế nào, kể cả gia đình mình. Tôi chỉ biết đến tôi. Nhưng khi đó tôi lại đạt khá nhiều thành công nên cũng chẳng bận tâm gì lắm về điều này. Tôi còn ước gì mình trở thành người lớn nhanh lên và thực hiện những hoài bão...
    Rồi thời gian trôi qua, tôi ko hiểu sao mình lại đánh mất những ước mơ của mình một cách dễ dàng như thế. Tôi đổ thừa cho cuộc sống, cho những người xung quanh, cho sự biến đổi tâm lý của lứa tuổi mới lớn ... Tôi không thể quyết tâm làm một việc gì đến cùng ... Tôi đã gặp những thất bại đầu tiên, tôi thấy cuộc đời tôi sao nhiều chông gai đến thế ...
    Tuy tôi ko rơi vào những thói hư, tật xấu, các tệ nạn xã hội ... nhưng cũng có lúc tôi tưởng mình như đã kiệt sức vì cuộc sống này.Tôi muốn thoát khỏi nó, thoát khỏi sự ức chế, mệt mỏi đang ngự trị trong tôi. "Sự sống với cái chết ư ? Như nhau thôi. Có khi chết lại hay hơn chứ&#33;" Tôi bi quan thế đấy, mặc dù tôi đã tham gia vào rất nhiều các hoạt động Đoàn , thể thao, CTXH ...
    Bây giờ, tôi vẫn chưa lấy lại được sự cân bằng trong suy nghĩ của mình nhưng tôi đang cố gắng tìm lại chính mình, tìm trong sự yêu thương những người xung quanh, trong những tình cảm nhẹ nhàng nhưng rất sâu sắc của những câu chuyện "Cửa sổ tâm hồn" mang lại ...

<marquee>"Gió có về xin cho tôi nhắn gửi
    Một lời thôi nhưng hãy nói giùm tôi
    Rằng không biết người có còn giữ lại
    Cánh phượng tôi tặng lúc phia phôi "</marquee>

halobios
    Guest
    Cách đây 3 năm tôi rất thích những câu chuyện như thế này --rất thích. Và rồi, đúng như bạn nói, nó giúp tôi nhiều - cải thiện bản thân cũng như cách nhìn về cuộc sống.

Dần dần tôi không còn chú ý đến nó nữa - Lý do ?? tôi dần mất đi cảm giác hứng thú khi tiếp xúc với nó.... và rồi ...quên lãng.

Cho đến một hôm, nhận ra rằng...mình thật thất bại - thất bại trong chính bản thân mình - và rằng mình chẳng thay đổi được bản chất của vấn đề ????&#33;&#33;&#33;

Tôi đến ngay - Bạn có lý - Trái tim biết. 3 điều này tôi nằm lòng từ rất lâu rồi, và thậm chí làm nó rất tốt đấy bạn. Nhưng về bản chất tôi biết tôi là ai....

Bây giờ -- tôi may mắn còn có một trái tim biết suy nghĩ - biết mình đang sai - nhưng tôi không chắc là mình có sửa đổi -- có thể có - nhưng cũng có thể không. Chẳng biết...
    Tôi có thể là một người tuyệt vời - đơn giản vì tôi áp dụng những nguyên tắc trên còn trên cả tuyệt vời -- đến mức tôi sợ chính mình. Cái cảm giác lừa dối chính bản thân mình -- Nó rất tệ.

Và bây giờ - Tôi không còn nói " Tôi đến ngay " hay " Bạn có lý " nữa. Tôi cố gắng hạn chế nó một cách tối đa....
    Nhưng trái tim tôi vẫn nhắc nhở tôi ...tôi may mắn...và thỉnh thoảng tôi đã biết nói " Tôi đến ngay" và cảm thấy không thẹn với lòng.

Tôi biết mình đúng.

Tôi thích những câu chuyện cửa sổ tâm hồn, nó luôn khiến tôi phải suy nghĩ nhiều, thật nhiều về tất cả, về những điều sai trái mình đã làm...
    Có đôi lúc tôi nghĩ mình cần nghe cái câu: Tôi đến ngay&#33; Tôi biết rằng sẽ có ít nhất một người nói với tôi câu ấy, và người ấy làm đúng những gì mình đã nói&#33; Và dù bây giờ người ấy ko thể làm điều đó được nữa, tôi vẫn cảm nhận được sự quan tâm của người ấy dành cho tôi và tôi biết rằng, dù cho tất cả mọi người trên cõi đời này bỏ mặc tôi thì người ấy vẫn luôn ở bên tôi...Tôi có thể lừa dối tất cả, lừa dối chính bản thân mình, nhưng chưa bao giờ lừa được người ta...Tôi cảm thấy mình hạnh phúc và may mắn...
    Rượu say mà uống chẳng say
    Ước ao hẫng hụt lúc đầy lúc vơi
    Tôi như con cá tập bơi
    Ngất nga ngất ngưởng giữa nơi thị thành.

Đồng Nai gạo trắng nước trong ..ai đi đến đó thời không muốn về
    ba lời nói này có thực là sẽ thay đổi một cuộc đời hay không?nói thì dễ nhưng làm có được hay không...cuộc đời này khó mấy ai biết được.....
    <marquee>Hãy mở rộng trái tim yêu thương và tha thứ</marquee>

Đúng vậy, cuộc đời đâu phải lúc nào cũng trải thảm ... Du` biết việc đó là tốt, la` hay nhưng đâu phải ai cũng làm được và có đem lại hiệu quả như những câu chuyện. Dù là việc gì có thật hay, thật tốt đi chăng nữa, ta cũng phải biết chọn lọc cho phù hợp với mình, với hoàn cảnh ... Biết là một chuyện, thực hiện hay ko lại là chuyện khác nữa .
    Nhưng từ những câu chuyện này, ta có được những cảm xúc nhẹ nhàng, vui tươi và tin tưởng vào cuộc sống này hơn&#33;&#33;&#33;

Chủ Nhật vừa qua (cách đây 6 ngày) tôi đến thư viẹn KHTH tp.Hồ Chí Minh. Trên lề đường NKKN là hai bà cháu đến từ Bình Phước đang ngồi dựa lưng vào tường thư viện. Em bị bệnh gan, đang điều trị taị bvnd 115 nhưng vì không có tiền nên phải bỏ viện. Nhìn cảnh bà già ngồi khóc, em nằm xoày dưới đất vì mệt thật tội. Tôi đã nghĩ "tôi đến ngay".
    Nhưng tôi là gì được để giúp họ khi chính má tôi cũng đang đi bán từng tấm vé số cho tôi học. Tôi tìm đến báo CATP, nhưng khong được tiép vì CN (?). Tôi cũng không biết mình cần phải đến những đâu.
    Ôi&#33; Giá như tôi không ngĩ "tôi đến ngay", giá như tôi có thể thờ ơ như nhiều người qua đường khác. Đôi lúc không nói "tôi đến ngay", không nói cả trong ý nghĩ có thể cũng dễ chịu hơn.
    "Than ôi thời oanh nay liệt đi còn đâu."

"T. ơi&#33; Càng xa em anh càng thấy yêu em."

Tôi cũng đã từng gặp nhiều thất bại mỗi thất bại lại càng như thức tỉnh tôi , tôi luôn luôn nói tôi biết , tôi sẽ làm được . Thất bại thì rất nhiều nhưng tôi quyết giữ cho mình một tư thế đề phòng và vui vẻ . Nhiều người nhìn tôi lại hỏi sao bạn có thể cupwì được trong lúc này hay sao bạn cười hoìa vậy . Các bạn ơi các bạn có biết sao không , những nguwòi cười nhiều là nhưng người hay khóc nhất họ luôn muôn che dâu cảm xuc của mình đấy thôi .
    Tôi biết nếu khi thất bại ai cũng ngã khuỵ thì còn ai an ủi , tôi không muốn chơi nổi nhưng một chút gì đó thôi bạn hãy hiểu cho tôi bạn nhé , tôi chi muốn chúng ta suy nghĩ tích cực lên mà thôi

ba loi` noi&#39; nay` hay lam na` nhung do&#39; la` de? lam` cho tin`h cam? nguoi` voi&#39; nguoi` than thiet&#39; hon co`n cung~ chi? co&#39; ba loi` noi&#39; ma` lam` cho tin`h cum? con nguoi` tan nat do&#39; la`...la`....la` ....hic hix ai biet&#39; noi nhoc nghe coi
    không học hôm nay_chết đói ngày mai

Truyện cửa sổ tâm hồn là truyện gì vậy mọi người ơi?
    Suy cho cùng thì việc gì cũng có 2 mặt của nó.