Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 11 to 14 of 14

Thread: ÁM ẢNH

Đúng ! Không bao giờ thưà khi sự giúp đỡ cuả mình là có ích !

Nhưng như thế cũng có nghiã là LT đã thưà nhận có tồn taị một sự giúp đỡ ko phải là hữu ích. Đâý là khi họ có thể tự đứng dậy - bản thân họ CÓ THỂ làm được điều đó - nhưng vẫn trông chờ- vì đã quen trông chờ thế rôì.

Điêù quan trọng là chúng ta phaỉ làm sao để họ nhận ra mình có đủ sức tự vực mình đứng dậy- ko cần đến lúc có một bàn tay chià ra. Họ đủ sự mạnh mẽ âý mà ! Cứ quen nhận thương haị, sự giúp đỡ, đến khi vấp ngã, ko tìm cách đứng lên mà cứ nằm im đâý chờ đơị một bàn tay...Họ tự biến mình thành một ngươì yêú đuôí và dưạ dẫm...

Yêu thương một ngươì ko có nghiã là suốt đơì ở bên họ, làm tất cả moị điêù cho họ...mà là giúp họ nhận ra mình thực sự có giá trị...mình thực sự tồn taị... ko phải bằng sự yêú ớt cuả một loaì dây leo...

Hạt bụi ko phủ nhận sự giúp đỡ- cũng ko thoả hiệp vơí kiêủ sống thờ ơ. HBL chỉ noí rằng: MỘT BÀN TAY CHỈ CẦN THIẾT KHI NÓ ĐƯỢC ĐƯA RA ĐÚNG LÚC ! Và khi âý, ngươì ta mơí thực sự nhận ra giá trị cuả một bàn tay...

Hạt bụi lạ ơi , anh ấy ngã hãy để anh ấy tự đứng lên- như vậy phải chăng là quá vô tâm?! Anh ấy đang cần một bờ vai để tựa vào đó , anh ấy đang cần một bàn tay để dìu anh đứng lên , nghĩa là anh ấy đang RẤT CẦN sự giúp đỡ của bạn . Không lẽ bạn làm ngơ sao? Sự giúp đỡ nhỏ nhoi ấy , không lẽ sẽ làm anh ta trở nên dựa dẫm....trở nên yếu mình....
    LT không thoả hiệp với cách sống yếu mềm , cũng như với kiểu sống thờ ơ . Nhưng Nếu có thể giúp 1 ai đó , LT luôn chìa giúp 1 bàn tay.....

Hạt bụi lạ rất trân trọng những tình cảm của LT đối với người đã từng vấp ngã. Không có ý định nói rằng hãy bỏ mặc người khác khi họ gặp khó khăn. HBL nhắc lại : hạt bụi chỉ muốn nói : điều quan trọng là chúng ta phải làm sao để họ nhận ra mình có đủ sức tự vực mình đứng dậy- ko cần đến lúc có một bàn tay chìa ra - Tức là tự nhận ra chân giá trị của mình. Thế thôi!

Tất nhiên, khi anh ấy thực sự cần sự giúp đỡ, thì một bàn tay là vô cùng cần thiết. Một bàn tay để giúp sức cho một người,chứ ko phải bàn tay để làm thay tất cả - cho họ...LT có nghĩ thế ko ?

Hình như chúng ta đang lạc sang một chủ đề khác. Nếu thực sự vấn đề này cần tranh luận, chúng ta hãy chuyển sang 1 topic khác được không ? THCĐ viết " Ám ảnh " - như một sự chia sẻ với L - 1 sự chia sẻ trong im lặng...vì THCĐ biết rằng anh ấy chẳng thể nào đọc được bài viết này, anh ấy cũng ko cần ai thương hại.

Nói về 1 điều khác trong trang viết dành cho L, THCĐ cảm thấy có gì như bất nhẫn...
    Một đời vô danh đá sống vẫn thờ ơ
    Nhọc nhằn năm tháng, tháng năm nhọc nhằn thêm
    Đá sống không thật gần ai và cách xa mọi người
    Dường như không biết yêu và dường như không biết nhớ
    Vì con tim giá băng nên tâm hồn vô nghĩa

vốn sống đời tha phương
    mòn gót bước mà thấy trong lòng
    như luôn luôn lẻ loi

Đừng sống giống như hòn đá, giống như hòn đá
    Sống không một tình yêu
    Sống chỉ biết thân mình
    Tâm hồn luôn luôn băng giá
    Đừng hóa thân thành đá
    Vì tâm hồn đá giá băng
    .................................................. .............
    .................................................. ................
    .................................................. .....................

http://www.nhacso.net/Music/Song/Rock%2DVi...05/10/05F5EA36/

Page 2 of 2 FirstFirst 12