Page 2 of 4 FirstFirst 1234 LastLast
Results 11 to 20 of 35

Thread: Phát triển Website

vấn đề QH09 đưa ra không phải là vấn đề mới, vì thực sự chúng ta đã nói đến chuyện vận động gây quĩ cho diễn đàn từ lâu rồi .Lúc đó,chúng ta cũng đã huy động được một số vốn nho nhỏ ,nhưng rồi gần đây không thấy ai nhắc đến !
    Quả thực ,việc BCH đi công tác phải bỏ tiền túi ra ,cũng như phải bỏ tiền ra lo tài trợ cho các hoạt động, và nhất là để duy trì trang web ,cũng như diễn đàn ,ở trên mạng là điều mà nhiều thành viên rất ngại .Nhưng khi đề nghị họ ủng hộ cho quĩ thì ... không phản đối nhưng cũng không thấy đả động gì .
    Lí do chung cho việc này là đa số member đều là học sinh sinh viên nên không có nhiều tiền để chi trong sinh hoạt ,nói gì đến đóng góp cho xã hội .Vả lại ,việc lên mạng để tham gia diễn đàn cũng không phải là không cần tiền!
    Có lẽ đãn đến lúc chúng ta cần đẩy mạnh thêm một bước nữa trong hoạt động của mình : tăng cường vận động tài trợ trên cả diễn đàn và các tổ chức bên ngoài .Hnkvmt mong muốn BCH sẽ đưa vấn đề này vào trong các buổi họp room để lấy ý kiến của các thành viên.
    <marquee behavior='alternate'> <span style=\'color:blue\'>Hãy Nói Không Với Ma Túy&#33; </span></marquee>
    &#036;&#036;&#036; %%% ^^^ &&&***--------------------------------

Về việc nguồn vốn thì mình nghĩ ta nên tạo một hoạt động kinh doanh nhỏ nào đó .Kinh phí ban đầu có lẽ hơi khó khăn nhưng việc xoay vốn để hoạt động sẽ dễ dàng hơn.Ta có thể áp dụng mua bán phiếu đối với các thành viên chẳng hạn,như thế thì ta cũng có thể coi là mượn tiền của các thành viên một cách dài hạn.Sau này nếu ko làm nữa thì có thể theo đầu phiếu mà trả tiền lại thành viên.Có thể còn nhiều cách tốt hơn nữa.Vậy tại sao chúng ta ko bàn bạc để đề ra phương án tối ưu nhất

Tôi xin trích dẫn một chút bài viết của QH:

1- Hiện dự định phát triễn web thì cũng đã lên kế hoạch hết rồi, nhưng nguồn nhân lực hết lòng vì web site thì hoàn toàn không có.

- Đầu tiên, các Bạn phải có chiến lược cụ thể. Chiến lược này không phải là hoạt động offline như đi đây đi đó mà nằm ngay trên diễn đàn. Nghĩa là các Bạn phải làm như thế nào đó cho thành viên thấy thích thú khi đến với các Bạn. Khi đó thành viên sẽ trở thành nguồn nhân lực hậu cần.

2- Một mặt nữa là chuyện kinh phí hoạt động cũng nằm ở con số không, admin mỗi lần đi công tác để mở rộng chi nhánh hay các công việc quan trọng điều phải bỏ tiền túi ra. Nói chung là nói rất dễ nhưng để làm được lại là một điều rất khó khăn, nói ai mà chẳng nói được quan trọng là bạn có làm được hay không kìa.

- Đồng ý rằng admin là người sẽ thiệt thòi nhất bởi vì cái gì cũng bỏ tiền túi ra, cái gì cũng tiên phong đi đầu. Nhưng đó là chuyện mà tất cả các admin đều phải gánh chịu khi đã quyết định mở ra một site. Ban đầu không ai biết tới các Bạn cả. Chi phí thuê hosting, domain, tiền net ... rất nhiều chi phí. Nhưng nếu nói rằng: "nói ai mà chẳng nói được quan trọng là bạn có làm được hay không kìa" thì các Bạn ở đây là ai? Chỉ duy nhất admin mà thôi. Vì vậy, làm được hay không hoàn toàn là ở admin.

3- Khi bạn làm được thì giá trị những gì bạn nói mới được công nhận, ban chỉ huy hoạt động mà không được sự hỗ trợ của các điều hành và các thành viên thì hiệu quả khoảng bao nhiêu? nói chung là web site cần những người có tâm quyết làm nhiều hơn nói. Có vậy mới phát triển web site theo đúng hướng mà mọi người mong đợi&#33;

- Bạn nên lưu ý rằng tất cả các thành viên khác chỉ là bộ phận "hậu cần" mà thôi. Với số lượng thành viên và số lượng bài viết hàng ngày như thế này thì có thể coi như các Bạn đã thành công một nữa. Một nữa còn lại sẽ nhờ vào khả năng của admin rất nhiều.

- Nếu nói admin quá bận rộn thì đây:

* Duyệt bài: Đã có Mod của từng box.
    * Security: Đã có bộ phận chuyên trách. Ngoài ra, tình trạng bị Hacker thì không làm sao tránh khỏi. Mọi website trên mạng đều bị không ngoại trừ các Bạn.

- Chung quy lại, nói thì nhiều mà chẳng làm được bao nhiêu. Chính tôi đây cũng tự trách mình làm thành viên của hoisinh.vnn.vn mà chưa đóng góp được gì nhiều cho các Bạn. Nhưng đó là những ý kiến đóng góp, không nhiều thì ít nó cũng gợi cho các Bạn một suy nghĩ, một hướng đi nào đó.

- Hồi trước các Bạn đâu có Moderator và Super Moderator phải không, vậy tại sao hiện giờ các Bạn có. Tôi đã duyệt qua rất nhiều diễn đàn và thấy hầu như diễn đàn nào cũng có một mục khá quan trọng: "Tuyển Mod". Và chính diễn đàn của các Bạn cũng có.

- Vậy thì bây giờ, khi các Bạn cần nhân lực tiến hành một chuyên gì đó sao không lập ra một chuyên mục tương tự như tuyển Mod bên trên. Chắc chắn sẽ có người tham gia thôi.

- Bây giờ đến phần tôi. Nếu các Bạn cần gì cứ đề nghị, trong khả năng có thể tôi sẽ giúp các Bạn. Xin lỗi vì bài hơi dài và hơi nhiều chuyện một chút nhé.
    Chẳn biết ký gì cả.
    @@@#C#@@@
    Ai quan tâm đến lập trình xin mời ghé qua www.vncoder.com nhé.
    Mèo ơi ... chụp nó di ...

Wink

hey&#33; tất cả các bạn ,mình ko biết fải góp ý thế nào mà cũng chẳng biết được những thiếu sót của các bạn để góp ý vì mình chit vừa mới tham gia dd này mà thôi .mình lẽ ra ko biết dd này đâu ,ko biết ko bao giờ biết dù mình đã tham gia rất nhiều dd ,nhưng vô tình mình coi chương trình ước mơ xanh mình đã biết và rất thích dd này và rất muốn góp sức,fải nói sao nhỉ mình chỉ biết là rồi dd này sẽ co nhiều thành viên hơn thôi .mà này,sao các bạn ko cài 1 chương trình giới thiệu trang web này cho bạn bè như mình vẫn thường thấy ở 1 trang web, như vậy sẽ tiện hơn cho việc giới thiệu dd đó,chỉ là chút ý kiến thôi&#33; :&#39;i

Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy ,cho tôi ngày nữa để yêu thương&#33;&#33;&#33;

Việc thu hút nhiều thành viên là khá quan trọng nhưng hiệu quả và có chất lượng mới là điều khó. CC nghĩ có quảng cáo hay ko ko quan trọng, có thì càng tốt thôi. Mong rằng web chúng ta sẽ ngày càng phát triển và có những thành viên tích cực nhiều hơn nữa.
    CC nghĩ rằng nếu chỉ có những hoạt động online thôi thì hiệu quả ko cao, vì thực sự đội ngũ tư vấn của web ko những tiếp xúc và trò chuyện trực tiếp bên ngoài với những người cần tư vấn mà họ còn phải tìm hiểu gia đình, mọi thứ xung quanh để đưa ra những lời khuyên thiết thực, có hiệu quả nhất. Trong đa số mọi người nghĩ " net là ảo" do đó những hoạt động offline thiết thực sẽ mang lại niềm tin cho mọi người cũng như hiệu quả tiêu chí của trang web. Vì thế, nhân lực thực sự ở đây mà mọi người nhấn mạnh ko chỉ là hoạt động online mà cả offline nữa. CC nghĩ là web ko đòi hỏi mà chỉ lả mong đợi từ các bạn. Thân&#33; :&#39;i

Hey, xin lỗi mình không thể đánh có dấu được, thông cảm nha&#33;&#33;
    Mình cũng đồng ý với snowwhite_nt, sao không giới thiệu nhiều hơn về diễn đàn này. Quả thật là mình thường xuyên lang thang trên các website nhưng chỉ mới biết diễn đàn này qua một bài báo thôi. Mình nghĩ nếu được giới thiệu rộng rãi thì sẽ nhận được nhiều thành công hơn đấy. Các bạn cũng biết được là phần lớn những người vào mạng là những người có vấn đề về "tinh thần" đấy, phần còn lại có ý thức bình thường thì rất ít thôi, ngay cả bản thân mình cũng thế&#33;
    Con chim về đậu bên người,

Là Thiên sứ đó, là tôi cũng chừng&#33;

Vô tình em thả bâng khuâng

Tôi làm chim nhặt để phần mai sau.

Mai sau

Thiên sứ về trời

Còn tôi ở lại bên người tôi yêu.

Các bạn cũng biết được là phần lớn những ngừơi vào mạng là những người có vấn đề về "tinh thần" đấy, phần còn lại có ý thức bình thường thì rất ít thôi
    Hix ý của bạn khó hiểu wá&#33; :&#39;d Cho mình hỏi "vấn đề" ở đây là gì thế ?&#33;&#33; CC thấy mọi người đều bình thường mà, ko kể những người mình còn phục là thông minh.

Theo Tử Phòng còn một cách nữa là: Mọi người (thành viên) hãy đưa dòng sau vào chữ kí trong email của mình: "http://www.hoisinh.vnn.vn"
    Mỗi lá thư bạn gửi đi là thêm một người biết đến website này.
    Mình xin tiên phong đây.
    "Than ôi thời oanh nay liệt đi còn đâu."

"T. ơi&#33; Càng xa em anh càng thấy yêu em."

toi_loi
    Guest
    trên thực tế Website như kiểu này ở Việt Nam mới chỉ có 1 mà thôi, nhưng tôi cảm tháy Web hoạt động theo kiểu tự phát vậy, chỉ có một số thành viên là hoạt động theo đúng tiêu chí của Website còn số đông đa phần chỉ "tự thủ bàng quang" mặc dù không it người muốn làm một cái gì đó thật sự có ích nhưng với sức của một người thì làm được gì đây . Theo ý của cá nhân tôi giờ đây Website đã lớn mạnh thành viên dải đều khắp cả nước chúng ta nên chia các thành viên thành nhiều khu vực (ít nhất cũng phải được 3 khu vực là Bắc Trung Nam) mỗi khu vực sẽ có 1 chỉ huy. chỉ huy sẽ tập hợp tất cả những thành viên trong khu vực mình quản lí (với sự giúp đỡ của ban điều hành) để tổ chức những hoạt động thiết thực tất nhiên các chỉ huy sẽ phải thông báo kế hoạch hoạt động của khu vực mình với BQL Web và như vậy cũng có thể đưa Web của chúng ta đến gần với công chúng hơn họ sẽ biết đến chúng ta, biết đến công việc mà chúng ta đang làm, tôi tin rằng họ sẽ không quay lưng lại với chúng ta đâu

toi_loi
    Guest
    Đệ rất đồng ý với ý kiến của huynh đệ Tử Phòng. Đệ sẽ là người đi số hai.

Page 2 of 4 FirstFirst 1234 LastLast