em đi tìm chốn bình yên nhưng đến nơi đâu em cũng toàn thấy những điều khổ đau ,bi lụy ..em đi đi mãi ...mệt mỏi ...rã rời ....rũ rượi ...không có chốn nào bình yên cho em....
một chiều mưa phùn ...mưa trắng xoá ...mưa xoa dịu trong em kỉ niệm ngày xưa...mưa làm thanh thản xối tiếng thở dài cuốn trôi xa.... em thấy mình bình yên trong mưa ngọt lạnh ..em cần chi tìm kiếm đâu xa ,bình yên đến rồi ,đến với em trong cơn mưa cuối hạ ,không ồn ào không bất ngờ vội vã....
một ngày nắng ,nắng nhẹ nhàng ,nằng không gay gắt ,nắng vàng nhuộm mắt em thêm biếc ,nắng làm em ấm lòng ,xua tan bao giá băng trong em mọi ngày....nắng đến nhẹ nhàng trong cơn gió ,không làm em giật thót mình hoảng hốt ...nắng mang về bình yên cho em ....thoả thuê vui đùa trong nắng ấm....
tiếng gõ cửa - một lần em rạo rực ! ô hay ai đến thế? một người bạn lâu ngày không gặp ,ghé đến rồi lại đi ,chỉ một cái bắt tay để em thấy mình không đơn lẻ ,ừ !bình yên đấy em ...bình yên chỉ vậy thôi ..thế mà em tìm kiếm đâu xa....! đừng chạy theo bong bóng trời mưa, đừng chạy theo bóng nắng ....bình yên đến với em thật nhẹ nhàng trong cơn mưa ,trong ngày nắng, trong cái bắt tay chân thật ,thân tình ...thế nhé em của tôi ơi !